idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc ifuatayo ni taarifa ya habari msomaji wako ni mimi abdu shakur abud baraza la usalama la umoja wa mataifa linakutana kujadili mapinduzi ya sudan ya mapema wiki hii na naibu balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa richard mills amewaambia wajumbe wa baraza hilo kwamba mapinduzi hayo hayakubaliki kamwe naye rais wa baraza hilo balozi wa Kenya kwenye Umoja wa Mataifa Martin Kimani, akizungumza na waandishi wa habari kabla ya mkutano huo mchana wa hii leo mjini New York, ametoa wito kwa mataifa ya dunia kuimarisha juhudi zao kuzuia mapinduzi hayo kuendelea. Huko Sudan kwenyewe, maafisa wa usalama wameanza kuwakamata waandamanaji wanaopinga mapinduzi na kuimarisha nguvu za utawala wa kijeshi, huku jumuiya ya kimataifa ikiongeza shinikizo la kutaka kurudi kwa utawala wa kiraia na kuadhibu Kartum. Benki Kuu ya Dunia imesitisha msaada wake, na Umoja wa Afrika umesimamisha wanachama wa nchi hiyo kwenye umoja huo. Shirika la taifa la mafuta la Libya limesema leo kwamba kiwanda pekee kinachofanya kazi na kusafirisha mafuta nchini humo kimeharibiwa vibaya sana baada ya watu wenye silaha kupigana kwa saa tatu karibu na jengo hilo na walinzi wa jengo. Jengo la mafuta la Zawiya liliharibiwa vibaya kutokana na mapigano ya makundi yenye silaha. Kampuni ya serikali ya mafuta NOC ilisema jana, mapigano yalianza usiku wa Jumatatu kuamkia Jumanne, kiasi cha kilomita 50 magharibi mwa mji mkuu Tripoli. E, matenki makubwa manne ya kuhifadhi mafuta na matenki mengine matano ya bidhaa za mafuta na kemikali yaliharibiwa na yalikuwa na vuja huko huku transfoma ya umeme inaripotiwa imeharibika. Sekta kubwa ya mafuta nchini Libya, uti wa mgongo wa uchumi wake, imekwama mara kwa mara katika uzalishaji katika mwongo mmoja tangu uasi ulioungwa mkono na NATO kumwondoa kiongozi wa kimabavu Muammar Gaddafi na kusababisha kusambaa kwa ghasia nchini humo. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Wanawake zaidi wameripoti kudhulumiwa kimapenzi na wafanyakazi wa msaada wa dharura kati ya mwaka 2018 na 2020 katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afisa wa ngazi ya juu wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba wafanyakazi 83 wa kutoa msaada, robo yao wakiwa wanafanyakazi walioajiriwa na WHO, walihusika katika kuwanyanyasa wanawake kimapenzi wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola. Ripoti ya tume huru iliyochunguza kashfa hiyo imesema kwamba kulikuwepo na madai tisa ya ubakaji. Kati ya madai ya ubakaji ni yaliyotolewa na msichana mwenye umri wa miaka 14 anayeshutumu dereva wa shirika la afya duniani kwa kumbeba kwa gari lake na kumbaka baadaye. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International leo Jumatano limeitaka serikali ya Madagaskar na dunia nzima kuongeza juhudi za misaada kwa taifa hilo linalokumbwa na ukame upande wa kusini wa kisiwa hicho kikubwa duniani. Zaidi ya watu milioni moja kwenye jimbo la kusini mwa Madagaskar wako kwenye ukingo wa njaa na wengine tayari wamekufa. Shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty limesisitiza ukame wa miezi kadhaa unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa ni mbaya zaidi katika miongo minne, ilisema ripoti iliyotolewa kabla ya mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Glasgow. Amnesty ilitoa wito kwa mataifa tajiri kutoa misaada ya kibinadamu na ya kifedha na kifundi kusaidia Madagaskar kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mamlaka ya juu ya vyombo vya habari nchini Tunisia Haika imeamrisha hii leo kufungwa kwa kituo cha televisheni cha Nesam kilichoanzishwa na mgombea wa zamani wa kiti cha rais Nabil Karoui anayeshikiliwa nchini Algeria. Haika imechukua vifaa vya kituo hicho na kueleza kwenye taarifa yake kwamba TV Nesem ambayo kwa sehemu inamilikiwa na waziri mkuu wa zamani wa Italia Silvano Berlusconi ilikuwa inatangaza bila ya kuwa na leseni. Wakuu wa mamlaka ya HAIKA wanasema licha ya kupeleka barua kadhaa na mikutano juu ya suala hilo, kituo hicho kiliendelea na shughuli zake. Hizo zilikuwa ni habari za dunia. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika Ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutakwenda mpaka kule DRC ambako, baada ya kuapishwa kwa mwenyekiti au kiongozi wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo, seni kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale. Je, kuna nini? Katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ilivyo kule nchini Kenya baada ya ripoti kuibuka kwamba maambukizi ya malaria yameshuka kwa asilimia mbili. Kulikoni? Ni kwa undani. Mimi ni bmj Muridi. Mkuu wa tume ya uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameapishwa hiyo jana, licha ya kuwepo pingamizi kuhusu uteuzi wake. Denis Kadima anachukua nafasi hiyo ya Tume Huru ya Kitaifa ya Kusimamia Uchaguzi maarufu Seni, wakati kuna kazi nyingi na mzigo mkubwa wa kuandaa uchaguzi mkuu mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Uteuzi wake umepingwa na makundi kadhaa yakiwemo yale ya kidini, yakitaka uteuzi kufanyika baada ya mazungumzo na makubaliano ya wahusika wakuu e katika uchaguzi huo. Tutaliangalia hili kwa kina na muona tayari mchambuzi wetu hii leo ambaye e, pia huwa anafuatilia kwa makini mambo yanayoendelea nchini DRC. E, mambo kawaya huyu, ni e, kiongozi wa shirika moja ambalo ni kama asasi ya kiraia ambayo inatetea haki za raia kule mashariki mwa DRC. Lakini tutamkaribisha muda si muda, lakini kabla ya hapo, kukufahamisha tu ni kwamba kanisa Katoliki ambayo ndio kanisa kubwa zaidi katika nchi hiyo na vilevile Wanaprotestanti wamepinga uteuzi wake kwa msingi kwamba haukufuata kanuni zilizowekwa madai hayo pia yanaungwa mkono na wanasiasa wa upinzani ambao uh, wa kuidhinisha uteuzi huo katika bunge. Bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo liliidhinisha uteuzi wa Kadima hapo uh, tarehe kumi na sita mwezi huu, licha ya kukosekana kwa makubaliano na makundi hayo ya kidini. Ni kwamba uh, makundi ya kidini yana usemi mkubwa eh, katika masuala yote ya kijamii na pia siasa katika nchi hiyo kwa sababu wafuasi ni wengi na wanasikiliza ni nini kinachoelezwa na viongozi wao wa kidini hapo. Wiki iliyopita rais Felix Tshisekedi aliidhinisha uteuzi wa Kadima na pamoja pia na maafisa wengine a, au tuwaita wanachama wengine wa CENI e, ambayo ndiyo tume hiyo ya uchaguzi. Na sasa inaelezwa kwamba wanachama watatu wanaostahili kuwakilisha vyama vya upinzani bado hawajateuliwa lakini, rais Tshisekedi anasema ana matumaini kuwa wataunga mkono uh, au wataungana na tume hiyo uh, hivi karibuni, na kwamba matatizo ambayo yameibuka yatatatuliwa. Na sasa, kabla ya kumkaribisha mchambuzi wetu Mambo Kawaya akiwa huko DRC, kwanza tupate ripoti hii iliyotayarishwa na mwenzetu Astal Malivika akiwa mjini Goma. Ombeni Katabazi kutoka mashirika kirai ya kiraia Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema kutorizishwa na hatua ya bunge kuapishwa kwa viongozi wapya wa tume huru ya uchaguzi Jamburi ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sisi kama shirika ya raia tumesema kwamba e, wameiba raia hiyo uamzi wake wameiba raia hiyo e, sauti yake na kwetu imeendelea kutulitia huzuni na kusema kwamba e, uchaguzi ambao unakuja hapa kwenye siku ambazo zinakuja ni uchaguzi ambao hautakua unaaminika una maana sio raia ambayo itakuwa imechagua, lakini ni wanasiasa wa moyo wataweza kujipatia wao pekee hiyo uongozi. Maapisho yaliyofanyika mjini Kinshasa hapo jana wow, ambako Sauti Amerika ilikutana na Kahindo Brenda aliyemshindikiza mwenjie kutoka chama cha RCD ML, chama tunakwenda kusutenire mtoto wetu Paul Vaumau eh, Chama tawala cha udpese kinachomuunga mkono rais wa sasa Felix Chisekedi kikisema kilichofanyika ni udemokrasia. Asiraji Nyalamba ni kiongozi wa chama cha UDPS katika muji wa Goma na miongoni mwa wanane watu e, dini sita zikakuwa zimemchagua Bwana Kadima wakati watu wamekubali demokrasia inakuwa. Kwanza ni hatua kubwa kidemokrasia, kuona kama mtu kwenye kuko kikao cha watu nane, mtu aweza kuchaguliwa na watu sita. Kwanza pale inakuwa ni, ni, ni ushindi wa demokrasia kwa sababu kondisio nao watu wote wakuchague. Wanawake wakisema wanachokihitaji kwa sasa ni kuona kwamba uchaguzi unafanyika kwa mwafaka na muda unaofaa. Polet Dimanja, wananchi wanachunga sheria, wanachunga uchaguzi ikuwe kwa, kwa hii mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu au wakipenda warudishe wa, mambo nyuma. Sisi Populaso tutaona kama wao wapinzani njua wapendi uchaguzi. Vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani yani rais mstaafu Joseph Kabila vikiwa na shingo upande na kukataa kuweka mjumbe wao katika tume hiyo huru ya uchaguzi. Ezekias Mhaya ni kutoka PPRD, Kivu Kaskazini. Ukuiona ni kutazama namna gani imeandikwa, sababu kuna nafasi ambazo tulipashwa kuweka watu na kwamba wakati hatukuweka watu ni kusema hatukuwa tayari kufatana na jambo hili. Ni kusema upinza, ni upinzani tu ni, ni mambo yamefanyika, sisi hatuyakubali hatu. Tume huru ya uchaguzi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepata kiongozi mpya Denis Kadima ambaye atashindikiza serikali kufanya uchaguzi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu taifa kumi na nane zinazosaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika miradi mbalimbali mbali, zikisema muundo wa tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haukuheshimu utaratibu mzuri. Nchi hizo ikiwa ni Marekani, Ubeljiji, Uingereza, Italiani, Japani pamoja na nchi nyingine pamoja na nchi nyingine zilizowakilishwa na mabalozi wao, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sauti Amerika. Naam, tunajiunga sasa na mambo Kawaya. Huyu ni kiongozi wa hasasi za kiraia kule nchini DRC, e, ambaye yuko mashariki mwa nchi hiyo. Kawaya, kwanza kabisa, hebu tueleze umepokeaje e, taarifa kwamba huyo e, kiongozi wa seni tume ya uchaguzi ameapishwa? Kwa, sisi kitu cha kwanza ni kusema kwamba tumeweza kupokea Uh, uteuzi ya ule presidenti wa tume la uchaguzi kwa uhofu kubwa, kwa sababu unajua kwamba tumeweza kupata vipindi vyote namna ilikuwa ikielekezwa na, uh, na unajua kwamba makanisa yalikuwa uh, nane, ambayo walikuwa uh, wote wakihusishwa ndani ya hiyo vipindi uh, uh, yaani ya kuweza kumchagua huyo presidenti, lakini sita wameweza kuziweka upande na wakijipendelea wenyewe na kugandamiza kanisa mbili, na hizo kanisa ndiyo kanisa, kanisa kubwa ambazo tunajua hapa DRC ambazo zimeweza kupinga uteuzi wa prezidenti wa tume na uchaguzi. Na unafikiri ni kwa nini mchakato huo umeendelea licha ya kwamba kuna pingamizi nyingi tu kutoka maeneo mbalimbali? Sio, unajua kwamba hapa, uh, hapa kwenye Afrika na zaidi jijini Kongo uchaguzi inakuwa ikifanyishwa na uh, watu ambao wanakuwa kwenye serikali wanataka waweze kuweka watu wao ambao wenyewe wamewataka, sababu ya kuweza kuangalia kama wanaweza wakawina ama kupata viti uh, vingi kwenye bunge hata kwenye urais, na hiyo inaacha hata hata wafanya siasa wengi hawafanye ugombezi ama ugombezi wa uchaguzi, lakini akuwa akitegemea hiyo shirika hivi iweze kuwateua kwa siku za uchaguzi. Na sasa, Kawaya, kama unavyojua mkurugenzi ama kiongozi wa tume ya uchaguzi au tume za uchaguzi zote kote duniani ni ni shirika muhimu tuseme sana katika mchakato wa demokrasia inakuwaje? Kwa sababu wao ndio ni kama wapatanishi wa aina fulani, wao ndio wanaamua mambo mengi ambayo yanahitaji kuwa na usawa. Inakuwaje kwamba hapo DRC hakuna ni kama hakuna mpangilio maalum wa kuhakikisha kwamba mchakato unakwenda na wanapata watu ambao hawawezi kuegemea upande mmoja au mwingine? Ah, bo mimi sifikirie hivyo, mimi inakuwa nikiua na hofu, sababu unajua hapa DRC, nchi ya DRC ni tofauti na nchi zingine. Kwa nini? Unajua sisi tunakuwa katika hali ya mapigano siku kwa siku, vikundi haramia, vikundi vya kijeshi vinakuwa vikiundwa. Bunge la DRC liliidhinisha uteuzi wa huyo Kadima tarehe kumi na sita e, mwezi huu, na hii ilikuwa ni baada ya kukosekana kwa makubaliano ya makundi ya kidini. Sasa kuna mtu ambaye atauliza kwa nini watu wanakosoa na ile hali wabunge ndio wanata, wanatajwa au wanatarajiwa kuwa kama wawakilishi wa wananchi. Kama walipitisha, basi mbona kuna kuwa kwamba hakuna makubaliano kutoka uh, pembe zingine za nchi? Wanabunge, unajua kwamba wametoka wame kati ya wingi wa urahisi uh, kwa uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane na baada ya wapo wameweza kuenda upande mwingine, wamefanya tena yingine uwingi Uh, ya urahisi tena kwa sasa mwisho kabisa kuna pingamizi kutoka kwa nchi za nje mpaka eh, kuna taarifa kwamba eh, mataifa ya nje pia yameingilia kati yanasema kwamba hayakubaliana hii ina maana gani kwako kwa wewe kama eh, mtu ambaye unaongoza taasisi muhimu ya a, a, kutetea haki za raia tunafikiria kwamba hizo nchi za nje zimetoa mchango kubwa na zinaweka kipao mbele usalama, na ni wao ndio wanakuwa wakipoteza vitu vingi sana hata pesa kwa kuweza kutafuta usalama uh, ya kudumu kwa raia wa Congo. Asante sana Mambo Kawaya kwa kuzungumza na Sauti America kwa leo. Di mimi naturea tena, shukrani kwangu kwenu. Asante msikilizaji. Mambo Kawaya, kiongozi wa asasi ya kiraia mashariki mwa DRC Diana anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini usiondoke kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, ukiwa nami BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington DC. Kwenye sehemu hii wenzangu Amina Chombo na Liberty Adede wakiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya, wanaangazia ripoti ya utafiti kuhusu malaria nchini humo ambayo imedokeza kwamba viwango vya maambukizi ya ugonjwa huo vimepungua kwa asilimia mbili. Ripoti hiyo imetolewa rasmi hivi leo jijini Nairobi, ambapo maambukizi yameshuka kutoka asilimia nane hadi asilimia sita. Kazi kwenu, Liberty Adede na Amina Chombo. Asante sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia, tunaangazia ugonjwa wa malaria, ambapo Kenya inatabasamu, maana ripoti ya utafiti uliofanywa hivi majuzi katika kipindi cha mwaka mmoja inadokeza kwamba maambukizi ya ugonjwa huu malaria, ambao ni hatari sana dhidi ya watoto wachanga na wanawake wajawazito, imeshuka kwa asilimia mbili. Kwenye ripoti iliyotolewa hivi leo rasmi kwa umma inadokeza kwamba maambukizi yameshuka sana miongoni mwa watoto walio kati ya miezi sita hadi miezi kumi na nne ambao huwa wako hatarini pamoja na wanawake wajawazito na bila shaka kwa sababu malaria bado imesalia kuwa ugonjwa hatari, sio tu Kenya bali Afrika. Ukiangalia katika taifa la Kenya, wa Kenya milioni tatu nukta tano hupata uh, maambukizi ya malaria kila mwaka, huku vifo elfu kumi na mia saba vikiripotiwa kutokana na ugonjwa huu wa malaria. Katika bara zima la Afrika, ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na tisa kulingana na shirika la afya ulimwenguni iliyoonyesha kwamba watu laki tatu elfu themanini na sita walifariki kutokana na ugonjwa huu wa malaria, huku uh, shirika hilo la afya ulimwenguni likisema kwamba ugonjwa wa malaria bado ni tishio hata kushinda Covid 19, ambapo ukiangalia katika kipindi cha mwaka mmoja huo watu laki tatu elfu themanini na sita E, walifariki na malaria na ukilinganisha na vifo vya Covid 19 ni vifo laki mbili na elfu kumi na mbili kwa hivyo malaria bado ni tishio. Na katika ripoti hiyo vilevile inaonyesha kwamba uh, upande wa maeneo ya wanaopakana na ziwa Victoria asilimia japo imepungua lakini bado iko juu kwa sababu mwaka elfu mbili kumi na tano ilikuwa asilimia ishirini na tatu ya maambukizi na sasa hivi ni asilimia kumi na tisa huku katika eh, pwani ya Kenya ambayo inapakana bahari Hindi ikiwa na maambukizi ya asilimia tano. Kwa hivyo bado katika maeneo hayo ambayo inajumuisha majimbo kumi na sita nchini Kenya yanatatizwa na ugonjwa wa malaria. Jambo moja ambalo linadokezwa kuwa ni muhimu sana kufanikisha haya ambayo tunayataja ni kutokana umma kuanza kuelewa na kufuata masharti yanayotolewa na wale wataalamu na madaktari, wakielezea kwamba watu wengi sana haswa katika miji wanalala ndani ya neti. Wanasema kwamba asilimia thelathini na nne ya watu haswa sana kinamama vijijini sasa wana habari kuhusiana na malaria na wengi wanachukua jukumu la kufuata masharti yanayotolewa na pia kuchukua neti ambazo zinatolewa na serikali kila baada ya miaka mitatu, hii ikiwa ni e, mojawapo ya hatua zilizosaidia sana kupambana na malaria. Amina, tukuangazia hili kwa ndani zaidi, tuko hapa na mkuu wa kitengo cha kitaifa nchini Kenya kinachoshughulikia uh, kupunguza maambukizi ya malaria bwana Kizuka, kwanza tuelezee, unadhani ama kulingana na utafiti wenu ni nini kimesababisha matokeo kushuka kwa maambukizi ya malaria? Sababu kubwa ya kushuka ya haya maambukizi ya malaria ni zile mikakati ambazo tumeweka za, za, za kujikinga ama kudhibiti haya maambukizi. Maambukizi yale yamepungua zaidi ni katika zile kaunti ambazo inakuanga juu zaidi, zile tunaita Lake Endemic Counties ambapo maambukizi ya malaria yameshuka kutoka 27% ku 19%, na zile kaunti zingine tunaita hizo Lake Endemic, ni zile kaunti zimezunguka Lake Victoria, na pia kupungua kwa maambukizi kwa zile kaunti ambazo ziko karibu na bahari la India, ambazo ilishuka kutoka 8% mpaka 5% ni zile mikakati ambazo tumeweka kama uh, kupatiana neti, kupatia mama wa wajawazito na watoto wa chini wa, wa umri moja neti wanapokuja uh, kliniki, na, na pia ile kupatia mama wa wajawazito ile dawa ya fansi daili wasipate maambukizi ya malaria wakiwa uh, na mimba. Tunafanya ile inaitwa indoor residual spraying, ile kunyunyizia dawa katika kuta ndani ya nyumba. Na ya mwisho ni ile kusisitiza na kuhakikisha kwamba mtu yoyote ambaye ako na dalili za ugonjwa wa malaria anaenda hospitalini anapimwa, na akipatikana na malaria anatibiwa bila malipo yoyote, na dawa ambazo tuna aa, tuna recommend, zile zinaitwa ACT. Katika ripoti hii pia tumeona kwamba upande wa mijini asilimia ni tatu, huku upande wa vijijini asilimia ni saba. Hivi ni kwa nini kwamba bado katika maeneo ya vijijini aa, malaria inaendelea e, kutatiza jamii sababu moja ni kwamba hawa umbu ambao wanaambukiza malaria wanaweza kuwa wana, wako wengi sana katika hizi uh, hizi rural areas. Unajua huko ndipo kuna hizi maji ambapo zinataga mayai na zinazaana hawa umbu. Kuna zile tunaita vegetation, zile bushes ambapo hizi umbu wanaenda wanapumzika huko, ndio mchana, ndio jioni wanaingia kwa nyumba na wanaambukiza wana malaria sana sana, hawa umbu ambao wanaambukiza malaria huwa hawa, hawafanyi vizuri katika eneo uh, za mijini mashinani, ama huko rural areas. Ndio tunasisitiza sana hizi utumiaji wa neti, mama wajawazito uh, kwenda hospitali ili wapewe dawa na watu kupimwa na kutibiwa haraka iwezekanavyo. Bwana Kithuka, sasa dunia inasherehekea kwamba chanjo ya malaria imepatikana na sasa imeidhinishwa kutumiwa nchini Kenya. Uh, hatua hii ina umuhimu gani kwa jukumu lako na idara yako kupambana na malaria? Jambo la kwanza ni kwamba hii chanjo uh, dhidi ya malaria ilikuwa inafanyiwa piloting, uh, Kenya, tena ilikuwa moja nchi tatu ambazo majaribio ya hii dawa ilikuwa inafanywa ilikuwa Kenya uh, na nchi zingine mbili hapo, ambapo tulikuwa tunafanya piloting zile, nimeita endemic counties ambazo maambukizi ya malaria yako juu zaidi. Uh, kuna huko, ndio hiyo piloting ilifanywa, na wakati ambapo hii chanjo imeonekana inaweza fanya kazi hiyo chanjo itaendelea kupatianwa kwa kwenye ilikuwa inafanyiwa piloting huku, hatutaacha kupatiana chanjo lakini, ile hatua ingine ambayo uh, wizara ya afya itachukua ni kupeleka ni, ni, ni kurifaa hii kesi kuna kuna institution, uh, katika kila nchi kwetu kwe inaitwa Kenya National Immunization Technical Advisory Group. Hawa ni wataalamu wa, wa chanjo ambao huwa wanasha, wa, wanapatia uh, ushauri kwa serikali uh, vile ambavyo itaweza kutekeleza uh, chanjo mpya hiyo. KENITAG watapatia wizara ya afya recommendation, na ili wizara ya afya iweze kujua uh, vipi ambavyo itaweza kuslpama kupatiana hii chanjo uh, katika nchi yote. Kuna Ma... vitu mingi ambazo zinaangaliwa kama tunapatiana hii chanjo uh, jambo la kwanza ni kwanza chanjo zinafaa kuwa ziko uh, zinatosha, ni mingi zinatosha hakuna upungufu wa hizo shindano. Pia kuna zile fedha za, za, za, za, za kuhakikishia ya kwamba ah, hizo chanjo itaendekea kupatikana. Kuna ile ku, ku, ku, ku, ku sensitise health care workers ku sensitise communities, ah, na tunaona kabla kama hii mwaka ujao tunaweza kuwa tunapatiana hii chanjo Chani. Naam, tumalizie uh, mdahalo um, huu. Uh, tumeona kwamba mnalenga kumaliza malaria kufikia mwaka elfu mbili na thelathini huku shirika la afya ulimwenguni tayari limeorodhesha mataifa ishirini na tano ambao kufikia mwishoni mwa mwaka huu elfu mbili na ishirini wao watakuwa uh, wamemaliza malaria. Je, katika miaka hii tisa Kenya kuna uwezo gani zaidi ambao mtakuwa mmeufanya ili kumaliza malaria hapa nchini? Ah, hilo ndilo lengo letu kuweza kumaliza malaria hapa nchini, na kama umesema, kama vile hii chanjo dhidi ya malaria imepatikana itakuwa mojawapo ya zile mikakati tutaweka kuhakikisha ku, ya kwamba tumeweza kutimiza hili lengo letu. Lakini tutaendelea kuweka hii mikakati ingine, tutaanza mpango wa serikali ni kuanza kumaliza malaria kaunti kwa kaunti. Kama unajua Kenya tunasema hii wizara ya afya inafanya kazi pamoja na kaunti, na kuna zile kaunti ambazo tumeanza kushirikiana nao kuona ya kwamba tumeangamiza malaria katika hizo kaunti, na ni zile kaunti ambazo hazina maambukizi mengi, na zile kaunti tumeanza nazo ni Laikipia, Nyeri, Kirinyaga na Nyandarwa. Na tukianza na hizo kaunti, kutakuja kaunti zingine mingi ambazo tutaweka hiyo mikakati ya kumaliza malaria, na ni matumaini yetu kufikia mwaka wa 2030 tutakuwa tumefikia akaunti zote na tutakuwa tumeangamiza malaria katika hizo akaunti zote. Tukushukuru sana eh, Bwana Kidhuka kwa wakati wako na VOA. Nam, huyo ni daktari George Kithuka akituelezea mengi kuhusiana na a, hatua ambazo wanatarajia pia kuzitekeleza ili kuhakikisha kwamba malaria inamalizwa kabisa nchini Kenya, na kuna mengi ambayo a, wanategemea kuyatumia ikiwemo utumizi wa teknolojia ya kisasa a, katika unyunyiziaji wa dawa ambayo Rais Uhuru Kenyatta mapema mwaka huu alizindua mpango huo kupitia drone hapa pwani ya Kenya. Nam ni mpango ambao umehusisha vijana sana kutumia hizi ndege zisizokuwa na marubani kunyunyiza dawa katika maeneo ambayo yako hatarini kupata maambukizi, so sana vijijini, na ni mpango ambao unafanywa katika maeneo ya pwani ya Kenya na pia eneo la kati ya Kenya, vijana wakiwa mstari wa mbele kuhusishwa katika mradi huu. Kando na hayo, kuna hatua ambayo zimechukuliwa, mfano wa kupiga dawa ndani ya nyumba, kuhakikisha kwamba mbu hawajifichi wa katika sehemu mbalimbali mali za nyumba. Hatua ambayo nyingine pia inakusudiwa kuwa itakuwa ya muhimu ni kuhusiana na vifaa vya kupima malaria vya haraka, rapid testing kits, ambazo wanasema zitazinduliwa baadaye mwaka huu mwezi Disemba. Na hii itasaidia sana, ukipatwa na malaria unaweza kujipima toka nyumbani na kuweza kujitafutia madawa ya ambayo yanapatikana katika maduka ya madawa popote pale nchini Kenya. Na bila shaka pia kutokana na lile ambalo ametaja Daktari Githuka katika mahojiano ni kwamba tatizo kubwa kule vijijini ni kuwepo kwa ama maeneo ambayo yanasaidia hawa mbu kuenea. Kwa hivyo vijana elfu mbili mia nne katika majimbo kumi na sita ambao wameathirika zaidi na malaria watapata ajira ya kazi mtaani kuhakikisha ili kuhakikisha kwamba wanasafisha ili kuzuia uh, mazazi ya mbu hao. Jambo lingine ni kuhusiana na kuendelea kuhamasisha umma kuhusu matatizo haya ya malaria, e, tena na tena, isije e, katokea na, eh, ikapatikana watu wanaokaa vijijini wanatumia neti hizi kufuga kuku, mambo ambayo sana tunaona katika maeneo mbalimbali ya vijijini, eh, nchini Kenya, na, na badala yake kutumia neti hizi kujikinga dhidi ya mbu. Zaidi ya yote ni kuhakikisha kwamba kila mmoja anakwenda kupimwa kabla ya kutumia dawa za malaria. Kufikia hapo hatuna la ziada ila kukunja jamvi. Kwa Undani kutoka Mombasa tumeangazia ripoti kuhusu maambukizi ya malaria ambayo imedokeza kwamba maambukizi ya ugonjwa huo umeshuka kwa asilimia mbili kutokea asilimia nane hadi asilimia sita. E, mimi ni Collins Liberty Adede nimekuwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo kwenu Washington. Ni washukuru sana Amina Chombo na Liberty Adede hapo kwa ripoti hiyo katika sehemu ya pili ya kwa undani wao wa ndio wanaotukamilishia kipindi hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi ni BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema, tuonane wakti mwingine panapomajaliwa.