Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari, na mimi ni Abdu Shakur Abud tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, siku ya Jumatano Oktoba 27 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio shirika zetu ikiwemo Radio Free Africa na Radio Citizen, na pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com <tune> Na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Kenya, tume ya uchaguzi IEBC imekutana na kamati ya bunge la kitaifa kuhusu bajeti nchini humo, wakati inakabiliwa na, na hofu ya kutofikia malengo yake ya kuwasajili wapiga kura wapya wapatao milioni sita ikiwa ni wiki tatu baada ya kuzindua zoezi hilo. Tume hiyo huru ya uchaguzi na mipaka haijaonekana kusisitiza kutilia maanani na kutoa msukumo thabiti wa, wa kuweza kuhamasisha wananchi wale ambao wa hawajajisajili wa, wa kujitokeza kwa wingi na kujisajili katika vituo mbalimbali mbali. Na katika taarifa nyingine leo, siku moja baada ya bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuapisha viongozi wapya wa tume huru ya uchaguzi, maoni tofauti yajitokeza miongoni mwa wanasiasa, wananchi pamoja na wanadiplomasia. Ni baadhi ya taarifa tunazosikia kwenye matangazo yetu ya hii leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. Nam Sande na habari muhimu kwa hii leo. Tunaanza na huko Sudan ambako maafisa wa usalama wameanza kuwakamata waandamanaji wanaopinga mapinduzi yaliyofanyika siku ya Jumapili na kuimarisha nguvu za utawala wa kijeshi, huku jumuiya ya kimataifa ikiongeza shinikizo la kutaka kurudi kwa utawala wa kiraia na kuadhibu Khartoum Benki Kuu ya Dunia imesitisha msaada wake, na Umoja wa Afrika hii leo umesimamisha nchi hiyo ya Afrika Mashariki wanachama kutokana na mapinduzi hayo. Sande Shomari taarifa zaidi juu ya swala hilo. Maafisa wa jeshi walitumwa kwa wingi baada ya maandamano ya usiku kucha kushuhudia mapigano katika mji mkuu Khartum wakati maafisa walipofyatua mabomu ya machozi na kuwakamata wanaharakati kadhaa wakuu wa demokrasia, wakiwamo kutoka chama kikubwa zaidi cha kisiasa nchini Sudan, Umma hadi Bashir mwandamanaji aliyeambia AFP kwamba polisi wameondoa vizuizi vyote tangu Jumatano asubuhi na kuwakamata watu wote waliosimama karibu nao. Na waandishi wa AFP waliona polisi wakiondoa mawe na matairi yaliyokuwa yakifunga mitaa mikubwa mjini Khartum. Zaidi ya mji mkuu, waandamanaji wamesimama kidete kupinga mapinduzi ya hivi punde ya kijeshi ya nchi hiyo, kuweka vizuizi huko Port Sudan mashariki, Wad Madani upande wa kusini, na Atibara kaskazini maduka yamesalia kufungwa kufuatia wito wa kampeni ya kutotii amri, na vuguvugu la kuunga mkono demokrasia liliunga mkono wito wa maandamano ya mamilioni siku ya Jumamosi. Siku hii ya leo Jumatano, umoja wa Afrika uliita unyakuzi wa kijeshi nchini Sudan kinyume cha katiba na kusimamisha wanachama wake ndani ya jumuiya ya bara hilo zima. Katika taarifa ya pamoja, wana diplomasia wa nchi za magharibi walitoa wito wa kufanyika kwa mkutano wa haraka wa ana kwa ana na Hamdok ambaye alirejeshwa nyumbani kwake Jumanne jioni. Asante sana, asante. Na tukiendelea na habari za dunia kutoka Sauti Amerika ni kwamba shirika la taifa la mafuta la Libya limesema leo kwamba kiwanda pekee kinachofanya kazi na kusafirisha mafuta nchini humo kimeharibiwa vibaya sana baada ya watu wenye silaha kupigana kwa saa tatu karibu na jengo hilo na walinzi wa jengo. Jengo la mafuta la Zawia liliharibiwa vibaya kutokana na mapigano ya makundi yenye silaha. Kampuni ya serikali ya mafuta NOC ilisema jana mapigano yalianza usiku wa Jumatatu kuamkia Jumanne, kiasi cha kilomita 50 magharibi mwa mji mkuu Tripoli. E, matenki makubwa manne ya kuhifadhi mafuta na matenki mengine matano ya bidhaa za mafuta na kemikali yaliharibiwa na yalikuwa navuja huko huku transfoma ya umeme inaripotiwa imeharibika. Sekta kubwa ya mafuta nchini Libya, uti wa mgongo wa uchumi wake, imekwama mara kwa mara katika uzalishaji katika mwongo mmoja tangu uasi ulioungwa mkono na NATO kumwondoa kiongozi wa kimabavu Muammar Gaddafi na kusababisha kusambaa kwa ghasia nchini humo wanawake zaidi wameripoti kudhulumiwa kimapenzi na wafanyakazi wa msaada wa dharura kati ya mwaka 2018 na 2020 katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afisa wa ngazi ya juu wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba wafanyakazi 83 wa kutoa msaada, robo yao wakiwa na wafanyakazi walioajiriwa na WHO, walihusika katika kuwanyanyasa wanawake kimapenzi wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola. Ripoti ya tume huru iliyochunguza kashfa hiyo imesema kwamba kulikuwepo na madai tisa ya ubakaji. Kati ya madai ya ubakaji ni yaliyotolewa na msichana mwenye umri wa miaka 14 anayeshutumu dereva wa shirika la afya duniani kwa kumbeba kwa gari lake na kumbaka baadaye shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International leo Jumatano limeitaka serikali ya Madagaskar na dunia nzima kuongeza juhudi za misaada kwa taifa hilo linalokumbwa na ukame upande wa kusini wa kisiwa hicho kikubwa duniani. Zaidi ya watu milioni moja kwenye jimbo la kusini mwa Madagaska wako kwenye ukingo wa njaa na wengine tayari wamekufa. Shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty limesisitiza ukame wa miezi kadhaa unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa ni mbaya zaidi katika miongo minne, ilisema ripoti iliyotolewa kabla ya mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Glasgow. Amnesty ilitoa wito kwa mataifa tajiri kutoa misaada ya kibinadamu na ya kifedha na kifundi kusaidia Madagaskar kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Mamlaka ya juu ya vyombo vya habari nchini Tunisia, Haika, imeamrisha hii leo kufungwa kwa kituo cha televisheni cha Nesam kilichoanzishwa na mgombea wa zamani wa kiti cha rais Nabil Karoui anayeshikiliwa nchini Algeria. Haika imechukua vifaa vya kituo hicho na kueleza kwenye taarifa yake kwamba TV Nesem ambayo kwa sehemu inamilikiwa na waziri mkuu wa zamani wa Italia Silvano Berlusconi ilikuwa inatangaza bila ya kuwa na leseni. Wakuu wa mamlaka ya Haika wanasema licha ya kupeleka barua kadhaa na mikutano juu ya suala hilo, kituo hicho kiliendelea na shughuli zake. Wanadai kwamba kituo kimefungwa kutokana na tuhuma za kutumia fedha zilizopatikana kwa njia ya ulaji rushwa na kwamba kituo kinamilikiwa na kiongozi wa kisiasa na hivyo kunasababisha kuwepo na ushawishi wa kisiasa kwenye matangazo yake. Darzeni ya watu wamepoteza maisha yao katika kipindi cha wiki chache zilizopita nchini Benin kutokana na changamoto zinazosababishwa na mafuriko. Kwa mujibu wa shirikisho la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Ripoti ya shirikisho hilo imeeleza kwamba takriban nusu ya nchi hiyo imekumbwa na kuathiriwa na mvua kubwa, nyumba, shule, na miundo mbinu mingi ikiwa ni pamoja na daraja zimeharibiwa na mafuriko, huku mvua zikiongezeka ndani ya kipindi cha wiki mbili zilizopita. Hali kadhalika, kilimo na ufugaji umeathiriwa kwa kiasi kikubwa na mafuriko hayo. tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya, ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na habayo, chukua uzito wa juu hii leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo siku moja baada ya bunge kuwaapisha viongozi wapya wa tume huru ya uchaguzi nchini humo, maoni tofauti ya ibuka miongoni mwa wanasiasa, wananchi pamoja na wanadiplomasia, huku mataifa mbalimbali ikiwemo mbali, kama vile Marekani, Ubelgiji, Italia na Japan wakisema uundoaji wa tume hiyo haujaheshimu taratibu. Mwandishi wetu Austari Malivika. Ombeni Katabazi kutoka mashirika kirai ya kiraia Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema kutoridhishwa na hatua ya bunge kuapishwa kwa viongozi wapya wa tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sisi kama shirika ya raia tumesema kwamba, e, wameiba raia hiyo, uamuzi wake, wameiba raia hiyo e, sauti yake na kwetu imeendelea kutulitia huzuni na kusema kwamba, e, uchaguzi ambao unakuja hapa kwenye siku ambazo zinakuja ni uchaguzi ambao hauta unaaminika una maana, sio raia ambayo itakuwa imechagua, lakini ni wanasiasa wa moyo wataweza kujipatia o pekee hiyo uongozi. Maapisho yaliyofanyika mjini Kinjasa hapo jana wow. Wow. ambako sauti ya Amerika ilikutana na Kahindo Brenda aliyemshindikiza mwenjie kutoka chama cha RCD-K/ML We chama, tunakuya kusutenire, mtoto wetu eh, Chama tawala cha UDPS kinachomuunga mkono rais wa sasa Felix Chisekedi kikisema kilichofanyika ni udemokrasia. Asiraji Nyalamba ni kiongozi wa chama cha UDPS katika muji wa Goma na miongoni mwa wanane watu e, dini sita zikakuwa zimemchagua bwana Kadima wakati watu wamekubali demokrasia inakuwa kwanza, ni hatua kubwa kidemokrasia kuona kama mtu kwenye kuko kikao cha watu nane mutu aweza kuchaguliwa na watu sita. Kwanza pale inakuwa ni, ni, ni ushindi wa demokrasia kwa sababu kondisho nao watu wote wakuchague. Wanawake wakisema wanachokihitaji kwa sasa ni kuona kwamba uchaguzi unafanyika kwa mwafaka na muda unaofaa. Polet Dimanja, wananchi wanachunga sheri, wanachunga uchaguzi ikuwe kwa, kwa hii mwaka elfu mbili makumi mbili, mbili na tatu, au wakipenda warudishe wa, mambo nyuma. Sisi populaso tutaona kama wao wapinzani njua wapendi uchaguzi. Vyama vinavyomwunga mkono rais wa zamani, yaani Rais mustafu joseph Kabila, vikiwa na shingo upande na kukataa kuweka mjumbe wao katika hiyo huru ya uchaguzi. Ezekiasi Mhaya ni kutoka PPRD Kivu Kaskazini, kwukuona ni kutazama namna gani imeandikwa, kwa sababu kuna nafasi ambazo tulipashwa kuweka watu na kwamba wakati hatukuweka watu ni kusema hatukuwa tayari kufatana na jambo hili, ni kusema ni upinzani tu. Ni, ni mambo yamefanyika, sisi hatuyakubali hatu tume huru ya uchaguzi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepata kiongozi mpya Denis Kadima ambaye atashindikiza serikali kufanya uchaguzi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu taifa kumi na nane zinazosaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika miradi mbalimbali mbali. Zikisema muundo wa tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haukuheshimu utaratibu mzuri. Nchi hizo ikiwa ni Marekani, Ubeljiji, Uingereza, Italiani, Japani pamoja na nchi nyingine zilizowakilishwa na mabalozi wao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Osere Malivika, sauti Amerika. Na tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, imekutana na kamati ya bunge la kitaifa kuhusu bajeti nchini humo, wakati inakabiliwa na hofu ya kutofikia malengo yake ya kuwasajili wapiga kura wapya milioni 6 wiki tatu baada ya kuzindua zoezi hilo. Kufikia sasa, IEBC imewasajili wapiga kura wasiozidi milioni 1 licha ya kuwa na makarani 11067 katika maeneo bunge yote 290 nchini humo, kama anavyotaarifu mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera. Tume hiyo imeghairi uwezekano wa kufanya zoezi la pili la usajili wa wapiga kura kwa sababu ya matatizo ya kifedha baada ya tume hiyo kuwasajili wapiga kura wapya wapatao laki nane kufikia Jumatatu wiki hii katika vituo vya kujisajili 1450 kote nchini Kenya, kuna hofu kuwa haitafikia malengo yake ya kuwasajili wapiga kura wapya milioni sita katika kipindi cha wiki nne kufikia Novemba 2 Kenya inapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu Agosti 9 mwaka 2022. IBC imeeleza kuwa imekuwa ikiwalenga sana vijana ambao ndio idadi kubwa inayotajwa e, kutokuwa katika ili wapiga kura lakini mpaka sasa vijana hao maeneo mengi ya Kenya hawajajitokezwa kwa wingi kujisajili kuwa wapiga kura katika uchaguzi mkuu ujao. It's a very low IBC katika sajili yake ya wapiga kura ya mwaka 2017 Kenya ina wapiga kura milioni 19.6 na tume hiyo ilipania kufikisha idadi ya waliosajiliwa kufikia milioni 25.6 katika uchaguzi wa mwaka 2022 lakini hilo huenda lisitimie kutokana na idadi ndogo ya watu wanaojitokeza mara kwa mara. IBC imeeleza kuwa haifahamu iwapo inaweza kuongeza muda zaidi au kutekeleza awamu nyingine ya kuwasajili raia wa Kenya wanaotaka wapiga kura kwa kile wanachokitaja kuwa ni matatizo ya kifedha yaliyozidi, kwani imeeleza kuwa serikali haijazingatia bajeti yake ya shilingi bilioni 44.9 kuandaa uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Kwa mujibu wa Wafula Chebukati, mwenyekiti wa tume hiyo, serikali iliiwasilishia tume hiyo shilingi bilioni 26.3 na sasa inahitaji shilingi bilioni 14.6 kuafikia malengo yake ya kuandaa uchaguzi huo kadri ya makusudio yake na kukutana kwake Jumatano na kamati ya bunge kuhusu bajeti mjini Mombasa kunatajwa kama njia ya kutafuta mwafaka wa salio la bajeti hiyo, na vilevile kuelezea kero lake kwa kujitokeza kwa idadi ndogo ya raia wa Kenya wanaotaka kuwa wapiga kura wapya. Bwana Chebukati amewaeleza wanahabari nchini Kenya kuwa ana matumaini raia wa Kenya watajitokeza labda katika wiki hii ya mwisho kujisajili kuwa wapiga kura. Je, ni nini kinaifanya IBC kutofikia lengo lake hili? Swali hili nimemuuliza Javas Bigambo ufuatiliaji wa maswala ya uchaguzi nchini Kenya haijaonekana kusisitiza kutilia maanani na kutoa msukumo thabiti wa, wa kuweza kuhamasisha wananchi wale ambao hawajajisajili wa, wa kujitokeza kwa wingi na kujisajili katika vituo mbalimbali pili mbali. Tume hiyo haijaonekana kuweza kutumia teknolojia ili watu waweze kujisajili popote walipo, ama hata kama ni kujisajili katika vituo tofauti ambao wanataka kutransfer registration kutoka polling center moja hadi nyingine. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia washirika wetu Mbeya Highlands FM ya kule Tanzania, Nuru FM Iringe, Tanzania. na wazimbabwe wanaunga mkono wa serikali wanasema vikwazo vimewekwa mwaka elfu mbili na tatu na baadhi ya mataifa ya magharibi ikiwemo marekani kwa sababu ya wizi wa kura na ukiukaji wa haki za binadam vinadhoofisha kuimarika uchumi wa nchi vikwazo hivyo ni swala linaloleta mgawanyiko miongoni mwa wazimbabwe mwandishi wa sauti amerika columbus mavunga anaripoti kutoka mji mkuu wa zimbabwe harare ambapo mtaalam maalum wa wa umoja wa mataifa amekuwa akitathmini athari za vikwazo hivyo na mkabiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wangesai Imbayago mwenye umri wa miaka thelathini na minane ni miongoni mwa watu ambao wamepiga kambi nje ya ubalozi wa marekani mjini Harare katika malalamiko ambayo yamedumu kwa takriban miaka mitatu, anasema anataka maafisa wa Marekani kuchukua hatua hivi sasa. donzo redu riripa kuti Lengo la wanaolalamika ni kuondoa kutoka kwenye uwanja nje ya ubalozi wa Marekani ambako amekita kambi pale Marekani itakapoondoa vikwazo vilivyoiwekea Zimbabwe. Vikwazo hivyo vimedhoofisha uhusiano kati ya nchi yetu na mataifa mengine duniani kote. Chama cha upinzani cha kisiasa cha Labour Economists and African Democrats of Zimbabwe kilikuwa moja ya mashirika ambayo hapo awali yalikuwa yanaunga mkono vikwazo hivyo ambavyo vililenga watu maalum na vyombo vinavyohusishwa na dhuluma, lakini hivi sasa kiongozi wake Linda Sungirirai Masarira anasema vikwazo vinaoumiza wa Zimbabwe wa kawaida na lazima viondolewe. Ikiwa kweli vikwazo hivi vililengwa walikosa malengo, kwa sababu watu 83 ambao mataifa ya Magharibi yanajisifu kwamba wako kwenye orodha ya vikwazo wanaishi maisha ya kifahari, wanapeleka watoto wao shule za ughaibuni, wanaenda hospitali mahala popote duniani, wana ndege za kibinafsi, hawaathiriwi kwa vyovyote vile na vikwazo hivi. Lakini siyo kila mzimbabwe anakubali hilo mmoja wao ni Pride mkono mwanaharakati wa upinzani suala la vikwazo limekuwa mada ya wiki hii huku serikali ikitoa wito waondolewe kwenye orodha ya vikwazo mkono anasema lakini sababu za vikwazo hivyo bado zipo ni pamoja na ghasia wizi wa kura rushwa na matumizi mabaya ya rasilimali anasema mkono anasema kwa kuwa sababu bado zipo vikwazo lazima viwepo na wale waliopo kwenye orodha ya vikwazo lazima wasisafiri kwenda nchi za magharibi, Marekani, Uingereza, Umoja wa Ulaya katika taarifa wiki hii zilisema uchumi wa Zimbabwe unateseka sio kwa sababu ya vikwazo, bali kwa sababu ya rushwa na matumizi mabaya ya serikali ya rasilimali za nchi. Alena Duhan, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa, ametumia wiki mbili nchini Zimbabwe kutathmini athari za vikwazo hivyo. Msikilizaji, katika makala yetu ya afya hivi leo, studioni ni mimi Meri Mgawe na tuko na Daktari Heri Tungaraza kutoka Tanzania, ambaye ni daktari bingwa wa masuala ya saratani. Hivi leo basi tunazungumzia wakati ambapo dunia inaadhimisha mwezi wa kuhamasisha saratani na uelewa wa saratani ya matiti. Wewe kama daktari bingwa wa masuala ya saratani hapo Tanzania, pengine kwanza kabisa ungetaka msikilizaji ambaye anatusikiliza hivi sasa apate nini kuhusiana na saratani hii. Uh, ni kweli mwezi huu wa kumi ni mwezi ambao tunahutumia kuelimisha watu au kuiusha kubwa au au ili tatizo la saratani ya matiti. Uh, kwa sasa tunaona takribani uh, uh, watu au wakina mama elfu tatu uh, wanapata na ili tatizo kila mwaka na uh, takribani pia uh, mama elfu moja mia tatu kati ya hao niliowataja pia huwa wanafariki kutokana na ugonjwa. Kwa hiyo ni ugonjwa ambao kiukweli katika saratani uh, ni mkubwa na unaendelea kuongeza maisha ya kinamama na wadada zetu wengi. Kwa hiyo ni muhimu kuendelea kukumbushana ukubwa wa uh, huu ugonjwa na nini tunafanya kuhakikisha kwamba tumeza au tuna vizuri au habari njema kuhusu ugonjwa ni kwamba unazuilika weza kugundua dalili zile za mwanzo kabisa na ukaenda kumuona daktari uh, ukafanya ukafanya vipimo vyote vya ugonjwa, na hata kama usipoweza kuuzuia basi, unaweza kuupata wakati kwanza unaanza, tunaongea i moja na mbili, na ukapona kabisa na maisha yako. Kwa hiyo ni ugonjwa ambao tunaweza tukapambana nao na tukaushinda. Cha msingi kisha kila wakati tunapata elimu ya kutosha na tunajifunza. Pengine labda mtu anaweza kujiuliza kwamba kabla hata hatujaangalia kuhusu kuzuilika kwake, unatokana na nini ugonjwa huu wa saratani ya matiti? Okay, ni swali zuri. Kwa hiyo kwa kwa kiasi kikubwa kunaweza uh, kusiwa na sababu maalumu inaokufanya au ni sababishi ya huo ugonjwa. Sasa mtu yeyote tu akaupata, mtu yeyote anayeishi duniani akiwa mwanamama anaupata na sababu, lakini kuna vitu ambavyo tunaviita vihatarishi au tunaviita factors, ambayo mtu anaweza akawa nayo ikamsababishia au ikamwekea kwenye nafasi ya juu kidogo kupitia mtu mwingine a kupata ugonjwa. Mfano umri, tunasema umri una wa juu. Kwa hiyo tumeweza kuona kuna uhusiano kati ya watu wale wanene hiyo lakini pia tumeanza uh, kuona pia. Shirika la afya duniani inasema pia hata pombe au tunachosema alcohol pia imewekwa kati ya vitu ambavyo vinaweza kuhatarisha ya mtu kupata saratani, na pia kutopata ujauzito au kutoweza kuzaa, yaani mtu akikaa mda mrefu bila kuzaa inameweka mtu tuashnesha pia inaweza inaea na pia historia ya kuwa na huu ugonjwa kwenye familia a ni mama wako au shangazi lako au ndugu zako a, na kufanya mtu kidogo huwe kwenye hatari ya kupata ugonjwa. Lakini pia tunasema kula vibaya, ambako kula vibaya tunasema labda kula majangu fuda au chakula kisichokuwa na afya ambacho baadaye ambacho kitakuja kukuwa mwene, vyote vinaweza kuwa ni hatari. Mara nyingi wanawake ama kinamama wakienda kwa madaktari wao wa kawaida kuangalia afya zao, unakuta swali linaloulizwa kwamba Uh, unafanya self check up ya matiti yako na uh, hapa sasa pengine kwa mtu ambaye labda hajawahi kufika kwa daktari na akamwonyesha jinsi ya kufanya uh, utafiti huu wake yeye mwenyewe kujitizama, anatakiwa aangalie nini? Cha msingi zaidi ni kuangalia mabadiliko yoyote kwenye jii zako, na mabadiliko inayoongelea mimi ni mabadiliko ya umbile, kitu kikubwa kubwa au kuonekana kama shepu imeongezeka kwa upande mmoja hapo ina maana, hapo kabla hata hujaligusa, unaweza kuangalia titi zako kwenye kioo wakati huo, au mabadiliko au maumbile ya hilo titi pamoja na ngozi yake kwenye uh, titi lenyewe uh, na kama kuna maji maji yoyote au aina yoyote ya damu kutoka kwenye chuchu na nyingine. Sasa kwa kugusa kwa mkono wako, kama kuna uvimbe wa aina yoyote zako kama alert sign au kitu ambacho kinaweza kufanya ufanye maamuzi ya kwenda kumuona daktari wako mapema. Je, ugonjwa huu wa saratani ya matiti una tiba? Tiba ipo, na kama nilivyosema awali, kwa dalili da za kwanza zikiwa ziko kwa ugonjwa ya au stage za awali, namba moja mpaka namba mbili, tiba zina ambazo zipo haiwezi kamponyesha kabisa mgonjwa akarudi. Tumeona kwamba kuna utaratibu ama tiba ambayo ya kutumia teknolojia. Mara nyingi hasa katika miaka ya nyuma kulikuwa kwamba mama akigundulika na saratani hii, kama imefikia stage ya kuondolewa basi, titi lile lote linatolewa. Sasa tumesikia kwamba ama kuna utafiti umeonyesha kwamba kuna teknolojia ambayo inatibika tu na mtu anaendelea kubaki na kiungo chake kama kawaida. Je, teknolojia hii unaizungumziaje? lakini kitu ambacho kwa kweli kitaleta manufaa mengi na kitasaidia sana kuga ku, uoga kwa sababu wengi naona mpaka sasa hivi kwa Tanzania wanaogopa kwamba kwambatukilao litatolewa lakini hata kabla hii teknolojia pia kwa wagonjwa ambao saratani yao ni ya awali na ugonjwa sio mkubwa sana unawezekano pia daktari wako akafanya operation bila kukutoa lakini hii sio kwa wagonjwa wengi sana kwa wagonjwa wachache tu ambao zambao ambazo, wanakili wana, wana, wana, wana, wana vigezo natolewa tu uvimbe na viti vina baki. Shukran sana mpenzi msikilizaji, kuwa nasi katika makala hii ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Ulikuwa nami mimeri Mgawe, ambapo siku ya leo tulikuwa tunazungumza na daktari bingwa masuala ya saratani kutoka Tanzania, dokt Heri Tungaraza. Asante sana daktari kushiriki pamoja nasi. Asante sana uu mtangazaji. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na, na mtazamo wa serikali ya Marekani. Malaria ni ugonjwa ambao umekuwepo kwa miaka mingi, ikiwa janga lililodumu kwa muda mrefu zaidi ulimwenguni. Kimelea kinachosababisha maradhi hayo cha Plasmodium kiligunduliwa ndani ya mbu takriban miaka milioni 30 iliyopita, ingawa maambukizi yenyewe yalianza kuenea takriban miaka elfu kumi iliyopita ukiwa wakati ambapo wanadamu walianza kuishi kwenye maeneo yenye misongamano hasa mijini, huku wakifuga wanyama wa nyumbani pamoja na kujihusisha kwenye ukulima. Tangu wakati huo, malaria imeua mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Leo hii ugonjwa huo huambukiza zaidi ya watu milioni 200 kila mwaka, huku ukiwa takriban watu 1400, hasa kwenye mataifa yaliyoko chini ya jangwa la Sahara barani Afrika. Tangu kuzinduliwa kwake mwaka wa 2005, programu ya rais wa Marekani ya malaria imekuwa kwenye mstari wa mbele katika kupambana na janga hilo wakati ikiongozwa na shirika la kimataifa la misaada la Marekani, USAID. Programu hiyo ambayo pia inajulikana kama PMI imesaidia kuzuia takriban maambukizi bilioni 1.5 ya malaria pamoja na kuokoa maisha ya takriban watu milioni 7.6. Hapo Oktoba 6 PMI ilizindua mpango mpya kwa jina End Malaria Faster kwa lengo la kuangamiza maradhi hayo ndani ya kipindi cha kizazi kimoja, kwa kuokoa maisha ya zaidi ya watu milioni nne pamoja na kuzuia takriban maambukizi bilioni moja kufikia mwaka wa 2025. Mpango wa End Malaria Faster una malengo matatu. Kwanza ni kupunguza idadi ya vifo kwa asilimia 33 kutoka kwenye viwango vya 2015 kwenye mataifa shirika ya PMI. Pili ni kupunguza kwa asilimia 40 kutoka viwango vya mwaka wa 2015 miongoni mwa wakazi wa mataifa washirika wa PMI yenye maambukizi ya juu hadi yale ya wastani. La tatu ni kuhakikisha walau mataifa kumi yaliyo katika mpango wa PMI yameangamiza malaria kabisa pamoja na kulisaidia taifa moja kwenye eneo la Mekong barani Asia kuangamiza ugonjwa huo kufikia Oktoba 6. Uwezekano wa kufikia malengo ya PMI umeongezeka kutokana na kubuniwa kwa chanjo ya malaria. Katika tarehe hiyo shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuanza kutumika kwa chanjo ya kwanza dhidi ya malaria, aliandika Daktari Raj Panjabi, ambaye ni mratibu wa Marekani kwenye mradi wa rais wa kupambana na malaria. Panjabi aliongeza kusema kwamba hiyo ndiyo chanjo ya kwanza dhidi ya ugonjwa huu hatari, na hasa kwa watoto kwenye mataifa ya Afrika yaliyoko chini ya jangwa la Sahara, ambapo ugonjwa huu umeendelea kuua watu wengi. Kufikia sasa tayari mataifa 40 yameangamiza malaria kabisa, na ingawa bado kuna safari ndefu mbele, vita dhidi ya janga hilo la miaka mingi imetoa mafunzo ya kukabiliana na janga la sasa la korona pamoja na majanga ya siku za nyuma. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.