The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Nami hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Niko tayari nimekushajaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji. Leo ni Jumatano Oktoba 27 mwaka 2021 langu jina Sande Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika mashariki na kati pamoja na mtandao wetu wa intanet wa VOA swahili.com ambapo tutawaletea mengi, ikiwa ni pamoja na makala ya teknolojia yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii; ni miongoni mwa mengine. Twende kazi. Nam vile vile usahau, msikilizaji, burudani ya muziki, na tutaangazia huko Zimbabwe ambapo vikwazo vinatajwa kuathiri sana uchumi wa nchi hiyo. Basi bila shaka Sande, mambo ni mengi kweli kweli. Na moja kwa moja tuanze na ripoti inayoelezea. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeripoti kuwa limeanza tena operesheni ya kuwarejesha makwao kwa hiari maelfu ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati waliokuwa wakiishi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Sande Shomari anakusomea Habari zaidi. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi limewasaidia zaidi wakimbizi elfu tano ya wakimbizi elfu tano kurejea jamhuri ya Afrika ya Kati kutoka Congo. Shughuli hiyo ya hiari ambayo imekatizwa mara mbili ilianza tena siku ya Ijumaa. Mpango huo ulisitishwa kwa mara ya kwanza Machi 2020 wakati nchi zote mbili zilifunga mipaka yao ili kuzuia kuenea kwa COVID-19. Watizwa kwa pili kulitokea Desemba mwaka jana, wakati ghasia zilizohusiana na uchaguzi wa rais huko Afrika ya Kati zilipelekea takriban wakimbizi elfu tisini na mbili kukimbilia DRC. Msemaji wa UNHCR Shabia Mantou anasema kundi la kwanza la wakimbizi 250 waliondoa kambi ya Mole hadi mji wa Zongo, kaskazini magharibi mwa DRC Ijumaa iliyopita. Anasema kundi la pili la watu 250 waliondoa kambini Jumanne asubuhi baadaye mchana. Anasema safari ya boti ya dakika 20 itawavusha wakimbizi kuvuka mto Ubangi hadi Bangui, mji mkuu wa jamhuri ya Afrika ya Kati. UNHCR na no washirika pia hivi karibuni watapanga safari za ndege za ndege za kuwarejesha makwao kwa hiari wakimbizi wanaoishi katika kambi ya Inke katika jimbo la Ubangi Kaskazini. Usafiri wa anga ni muhimu kwa sababu ya umbali na barabara mbovu. Kurejeshwa nyumbani kwa hiari kulianza Novemba 2019. Hilo lilifuatia kutiwa saini kwa makubaliano ya pande tatu kati ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na DRC si, mwezi Julai. Mantoa anasema karibu wakimbizi elfu kumi katika wa kambi tatu zinazohifadhi wamejiandikisha kurejesha makwao kwa hiari. UNHCR inatoa msaada kwa wakimbizi wanaorejea na pamoja na washirika wanaofanya kazi katika miradi ya kuwajumuisha tena huku Jamhuri ya Afrika ya Kati ikiwa ni pamoja na elimu na kilimo baadhi ya wakimbizi laki mbili 6346 wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaishi katika kambi na jumuiya zinazowapokea katika mikoa mitatu ya DRC na UNHCR na washirika watapanga kusaidia 1650 kati yao kurejea mwaka huu. Tangu hasia kati ya makundi yenye silaha kuzuka mwaka 2013 zaidi ya wakimbizi laki sita themanini elfu na wanaotafuta hifadhi wamekimbilia Kamerun, DRC, Jamhuri ya Kongo na Chad. Takriban theluthi moja wanahifadhiwa nchini DRC. Watu wengine laki 63 wamekimbia makazi yao ndani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Shukrani Sande Shomari kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na katika ripoti nyingine, wa Zimbabwe wanaunga mkono wa serikali wanasema vikwazo vilivyowekwa mwaka elfu mbili na tatu na baadhi ya mataifa ya magharibi ikiwemo Marekani kwa sababu ya wizi wa kura na ukiukaji wa haki za binadamu vinadhofisha kuimarika kwa uchumi wa nchi hiyo. Vikwazo hivyo ni swala na uleta mgawanyiko miongoni mwa raia wa Zimbabwe. Mwandishi wa sauti America Columbus Mavunga na ripoti kutoka mji mkuu wa Zimbabwe Harare ambapo mtaalam wa Umoja wa Mataifa amekwakitathmini athari za vikwazo hivyo. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wangisai Imbayago, mwenye umri wa miaka thelathini na minane, ni miongoni mwa watu ambao wamepiga kambi nje ya ubalozi wa Marekani mjini Harare. Katika malalamiko ambayo yamedumu kwa takriban miaka mitatu, anasema anataka maafisa wa Marekani kuchukua hatua hivi sasa. sasadona Lengo la wanaolalamika ni kuondoa kutoka kwenye uwanja nje ya ubalozi wa Marekani ambako amekita kambi pale Marekani itakapoondoa vikwazo vilivyoiwekea Zimbabwe. Vikwazo hivyo vimedhoofisha uhusiano kati ya nchi yetu na mataifa mengine duniani kote. Chama cha upinzani cha kisiasa cha Labour Economists and African Democrats of Zimbabwe kilikuwa moja ya mashirika ambayo hapo awali yalikuwa yanaunga mkono vikwazo hivyo ambavyo vililenga watu maalum na vyombo vinavyohusishwa na dhuluma. Lakini hivi sasa kiongozi wake Linda Sungirirai Masarira anasema vikwazo vinaoumiza wa Zimbabwe wa kawaida na lazima viondolewe. Ikiwa kweli vikwazo, vikwazo hivi vililengwa, walikosa malengo, kwa sababu watu 83 ambao mataifa ya magharibi yanajisifu kwamba wako kwenye orodha ya vikwazo wanaishi maisha ya kifahari, wanapeleka watoto wao shule za ughaibuni, wanaenda hospitali mahala popote duniani, wana ndege za kibinafsi, hawaathiriwi kwa vyovyote vile na vikwazo hivi. Lakini siyo kila Mzimbabwe anakubali hilo. Mmoja wao ni Pred Mkono, mwanaharakati wa upinzani. Suala la vikwazo limekuwa mada wiki hii, huku serikali ikitoa wito waondolewe kwenye orodha ya vikwazo. Mkono anasema lakini sababu za vikwazo hivyo bado zipo ni pamoja na ghasia, wizi wa kura, rushwa na matumizi mabaya ya rasilimali. Anasema Mkono, anasema kwa kuwa sababu bado zipo, vikwazo lazima viwepo wale waliopo kwenye orodha ya vikwazo lazima wasisafiri kwenda nchi za magharibi: Marekani, Uingereza, Umoja wa Ulaya. Katika taarifa wiki hii zilisema uchumi wa Zimbabwe unateseka sio kwa sababu ya vikwazo, bali kwa sababu ya rushwa na matumizi mabaya ya serikali ya rasilimali za nchi. Askofu Eric Ruwona makamu wa rais wa baraza la makanisa ya Zimbabwe, muungano wa kidini nchini humo, bado anasema ni wakati wa vikwazo kuondolewa. Lakini pia tunasema maswala yaliyosababisha vikwazo hivi wekwa lazima yashughulikiwe, maswala yote yakiwa ni maswala ya haki za binadamu, uchumi wetu, hali zetu za kibinadamu. Alena Duhan, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa, ametumia wiki mbili nchini Zimbabwe kutathmini athari za vikwazo hivyo. Serikali ya rais Emmerson Mnangagwa imeongoza wito wa malalamiko ikidai Zimbabwe inaadhibiwa kwa mpango wa mageuzi ya ardhi chini ya hayati Robert Mugabe, mpango ambao uliofukuza wakulima wa wa biashara wazungu. Shukran sana Mkamiti Kibaasi kwa taarifa hiyo. Na msikilizaji, na unayojiunga nasi hivi sasa unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika. Huko nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi Redio eneo la Nakuru, Mwenedo Redio ya Voi Sasa, Redio ya Bungoma, na kule Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, Ki FM kule Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe, na kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatupata kupitia redio RNA huko Baraka, redio Manyema namba 1 ya Kindu, redio Rakum ya Bunagana, redio Malaika na redio Dinamik zinapatikana Lubumbashi kule DRC, Life HD redio ya Kalawezi na redio Baraka ya kule Baraka, na pia mtandao wetu wa VOA swahili.com. sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. wafanyakazi wa kampuni ya taifa ya mafuta pamoja na madaktari nchini Sudan walisema leo Jumatano kwamba wanajiunga na maandamano kupinga mapinduzi ya kijeshi ambayo yamevuruga mpango wa mpito katika nchi kuelekea demokrasia. Maelfu ya watu waliingia mitaani tangu Jumatatu kupinga jeshi linaloongozwa na mkuu wa majeshi Jenerali Abdel Fattah Al Burhan kukamata nchi na watu kadhaa wameuawa katika mapigano na vikosi vya usalama. Kamati za vitongoji katika mji mkuu Khartum zimetangaza mipango ya maandamano zaidi na kusababisha kile kilichoitwa maandamano ya mamilioni siku ya Jumamosi. Burhan jana Jumanne alitetea jeshi kuchukua mamlaka akisema ameiondoa serikali ili kuepusha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kiwanda pekee cha kusafisha mafuta nchini Libya kiliharibiwa vibaya sana baada ya watu wenye silaha kupigana kwa saa tatu karibu na jengo hilo. Shirika la taifa la mafuta lilisema jengo la mafuta la Zawiya liliharibiwa vibaya kutokana na mapigano ya makundi yenye silaha. Kampuni ya serikali ya mafuta ya NOC ilisema li Jumanne wale waliohusika hawakujali maisha ya wafanyakazi kwenye eneo. Mapigano yalianza usiku wa kuamkia jumatatu hadi jana Jumanne, kiasi cha kilomita 50 magharibi mwa mji mkuu Tripoli. Matenki manane ya kuhifadhia mafuta na matenki mengine matano ya bidhaa za mafuta pamoja na kemikali yaliharibika na yalikuwa yanavuja huku transfoma ya umeme ya mfumo wa usambazaji umeme nayo na ikitoweka taarifa ilisema sekta kubwa ya mafuta nchini libya uti wa mgongo wa uchumi wake imekwama mara kwa mara katika uzalishaji kwenye miongo mmoja tangu uasi ulioungwa mkono na nato kumwondoa dikteta muammar gaddafi na kusababisha kusambaa kwa ghasia nchini humo Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International leo Jumatano liliitaka serikali ya Madagaskar na dunia nzima kuongeza juhudi za misaada kwa taifa hilo lililokumbwa na ukame upande wa kusini wa kisiwa hicho. Zaidi ya watu milioni moja kwenye eneo la kusini mwa Madagaskar wako kwenye ukingo wa njaa na wengine tayari wanakufa, shirika la kutetea haki za binadamu lilisema. Ukame wa miezi kadhaa unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa ni mbaya zaidi katika miongo minne, ilisema ripoti iliyotolewa kabla ya mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Glasgow. Amnesty ilitoa wito kwa mataifa tajiri kutoa misaada ya kibinadamu na ya kifedha pamoja na kiufundi ili kuisaidia Madagascar kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Jumuiya ya kimataifa lazima mara kwa mara iwape watu wa Madagascar walioathiriwa na ukame misaada zaidi ya kibinadamu na ufadhili wa ziada wa hasara na uharibifu uliotokea, Agnes Kalamad, katibu mkuu wa Amnesty International, alisema. Express, za kila siku Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni, saa za Afrika Mashariki; tisa na nusu kule Afrika ya Kati. pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, na usisahau kusikia matangazo yetu ya jioni kwa habari nyingine motomoto -moto. Basi tukiangalia kwenye kipengele cha barazani hii leo tunauliza nini kifanyike kuondoa kero kutokana na maisha duni yana wakabili walimu kwa kupata mshahara isiyostahili. Haya basi, tuanze na maoni kwa njia ya simu alafu tasoma yale majibu yako msikilizaji kwenye Facebook. tuanze kwenye simu. kwa njia ya simu, nipo shule nipo shule ya sekondari Isaka hapa Kahama, mkoa wa Shinyanga, nchini Tanzania. Jambo linalotakiwa kufanyika kwa waalimu ili kuondoa maisha duni, cha kwanza kabisa ni kuondoa mikopo tegemezi kwa waalimu. Saizi serikali imekuja na sera ya kuwakopesha waalimu ambayo imekuwa ni mikopo kandamizi imeleta taasisi za mikopo zinaanzishwa serikali akifasilii heinajikuta waalimu wanakopeshwa kwa riba kubwa sana, kinachopelekea walimu kuishi maisha ya tabu sana. Mbali na mshahara kuwa mdogo, inajikuta bado ule mshahara mdogo haukidhi bado mwalimu anaenda kuukopea akiwa aki na tumaini kwamba anaweza aka akidhi mahitaji yake, lakini ile mikopo mkopo inakuwa ni ngumu mno. Kwa hiyo inajikuta anakuwa yeye anatumikia taasisi za mikopo, sio tena familia yake na kipato chake. Kwa kitu cha kwanza, serikali ni kuhakikisha inafuatilia hii mikopo, inawakopesha watumishi viwango inavyotoa vya riba ni ina rafiki kwa walimu au kwa watu wengine. Jambo la pili ni kuboresha mishahara yao. Ehe, mfano tunakuwa na hivi vyama vya wafanyakazi kama chama cha kata pesa nyingi sana kwa kwa kila mwezi, kwa hiyo ingetengeneza SACCOS ndani ya vyama vya walimu au vyama vya wafanyakazi vyenyewe vikawa vinatoa mikopo badala ya kwenda kukopa kwenye mikopo mingine ya wafanyabiashara ambayo inakuwa inawaumiza. Pili ni kuhakikisha serikali inapandisha mishahara kulingana na jinsi maisha anavyobadilika. Unakuta maisha mtaani yanabadilika, nyumba ya kupanga, serikali haijengi nyumba za kutosheleza kwa walimu, kwa hiyo jikuta kipato kinakuwa kidogo sana kwa hiyo serikali ihakikishe inaongeza mshahara kulingana na mabadiliko ya kiuchumi kidunia. Mimi kwa jina langu naitwa Elvis Maungu Kifuruka, mkaazi wa Talunja Baraka, Kivu ya Kusini, DRC. Maoni yangu kwa walimu nasema kwamba kwanza kwa walimu wetu wa Kongo, kwanza ukwetu Kongo sisi walimu wanateseka sana na gavmenti ndio nafanya viri wateseke kila mara migomo walimu wa walipwi wengine wamoja wa wa, wanalipwa wawalipe pesa wa sawasawa, na wengine hawalipwi wa mpaka hizo wanatumika kazi wawalipwi. Yaani, tungependelea waalimu wa nao waongezee mishahara wao kama kama watu wengine ulimwenguni wanaoheshimika, na ni watu wenyewe yani wanaweka watu wanaoweka wanaweka watu kuwa vikao mbele kuwa wamaraisi kuwa wabunge kuwa, kuwa mawaziri lakini wao ndio wanapondekana kila mara kwa kila mwezi na kila miaka yote na kwa upande wa maoni kwa njia ya maandishi kwenye Facebook, ninaanza kusoma ujumbe wa Juma Dunga, yeye anapatikana kule Kivule, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema kikubwa, waalimu wathaminiwe na kwa kupewa mishahara mikubwa pamoja na marupurupu na nyumba bora wajengewe. Haya, narudi kwako, Sande Shomari. Haya, basi nami kwa upande wangu nikiangalia kwenye facebook hapa, naye Pris Kasanaeli Sambaya akiwa Nzega, Tabora, Tanzania anasema ni serikali kuwajali walimu kama imeweza kuwapa wabunge mamilioni ya shilingi, wakati hawana kazi kubwa kama walimu. Basi walimu ndio wanazalisha wabunge, marais na kadhalika, lakini wanashindwa kuwapa maisha. Tena mwalimu wa madarasa ya awali wanapaswa kulipwa vizuri zaidi kuliko hata hawa wabunge. Naye ngasa Hamisi e, upande wake anasema inabidi walimu wapewe mishahara inayostahili, maana baadhi ya walimu wanajikita katika kilimo kwa sababu mshahara hautoshi mahitaji ni mengi sana. Unaona, mwalimu akifuata kilimo na ufundishaji sasa, hapo lazima moja limponyoke tu, hakuna njia. Naona wasikilizaji wetu wamekuwa na maoni mseto kuhusiana na kipengele hicho cha barazani. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Ni ushirikiano wa Hat the Band akishirikiana na Matt Owig na kitu kinaitwa Wait for You. Kigawa kabisa hicho, wait for ushirikiano na watu wengi, kitu kinatamba kweli kweli kwenye mitandao kule vile vile. Bila shaka msanyo burudika mahali pote pale ulipo, kipindi VOA Express kutoka Washington DC. Lakini buseni siku ya Jumatano, msikilizaji, tutakuletea masuala ya sayansi na teknolojia, ambapo tutamulika makampuni yalianzishwa hivi karibuni nchini in Nigeria ambayo yanatumia teknolojia dijitali kutoa huduma yanaendelea kupata umaarufu wa kuwaunganisha wafanyabiashara wengi na wateja wao bila kutembelea maduka au maeneo ambako wanauzia bidhaa hizo. Mzee wa kazi BMJ Mridhi yuko standby kutujuza zaidi. Makampuni ya Vandiasi na Sabi ambayo yalianzishwa mwaka jana yamebuni masoko ya kidijitali ambayo yanawawezesha wauzaji bidhaa wa jumla wenye biashara za maduka, migahawa na mahoteli kununua bidhaa moja kwa moja kutoka kwa wakulima na tena kwa bei nafuu. Mfumo wanaohutumia unawawezesha wateja na wauzaji kukwepa maeneo yaliyo na watu wengi na umekuwa na manufaa chungu nzima, hususan wakati wa kipindi cha janga la korona. Shamba liitwalo 360 lililo katika jimbo la Ogun nchini Nigeria limekuwepo kwa miaka minane na linafahamika kwa uzalishaji wa kuku, samaki na mboga Wamiliki wake walipata ufadhili mwanzoni mwa mwaka ili kuwawezesha kununua chakula cha kuku ambayo ndiyo gharama kubwa zaidi katika biashara hiyo, lakini biashara ilivurugwa na janga la korona na mfumuko wa bei uliofuata. Kwa sababu hiyo, walitia saini makubaliano ya zaidi ya naira milioni tano sawa na takriban dola elfu kumi na mbili mia mbili za Marekani na kampuni ya Bandiasi Mubarak Badamosi anasema kwamba baada ya kuanza kushirikiana na kampuni hiyo, biashara yake ya ufugaji wa kuku ilipanuka kwa asilimia 20, ambapo sasa anachinja kuku 2500 kwa siku. Tunde Kara ni afisa mkuu mtendaji wa kampuni ya Vandeasi. Tulianza katikati mwa janga la korona na tuliuza wakati tu mji wa Lagosi ulipofungwa. Mwanzoni tulikuwa na wasiwasi kwamba hatungepata wateja, lakini kwa sababu ya kufungwa kwa biashara kila pahali, ambapo watu hawangeweza kwenda sokoni, ilikuwa ni rahisi kwetu kubadilisha jinsi watu wanavinunua au uh, kuuza bidhaa kwa sababu tulikuwa na leseni Vandasi the uh, uh, inasema mfumo wake umesaidia zaidi ya mahoteli mia moja kuokoa kiasi cha dola za Marekani 480,000 kwa kipindi cha miezi tisa iliyopita. Michael Williams ni meneja mkuu wa hoteli itwayo Ebony Life Place mjini Lagos. Vandiasi pia inasaidia kutafuta suluhisho la tatizo kubwa linalowakabili wakulima wadogo wadogo barani Afrika, ambalo ni ukosefu wa masoko, hali ambayo huwafanya wakulima kupoteza baadhi ya mazao yao. Umoja wa Mataifa unasema kiasi cha mboga na matunda yaliyopotea mashambani barani Afrika hata kabla ya janga la Corona kilifikia hata asilimia hamsini na kimeongezeka wakati wa janga hilo. Makampuni kama Vandiasi na Sabi yanasaidia kubadilisha hali hiyo kwa kutumia mifumo yao ya kisasa kuwawezesha wadau kuwasiliana kwa haraka na kuchukua hatua. Vanjasi inasema kwamba ina mpango wa kupanua wigo wake hadi kwenye miji ishirini kote barani Afrika na kusajili biashara zipatazo elfu hamsini kwenye mfumo wake wa kidijitali katika kipindi cha miaka mitatu ijayo. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Muda nao unakimbia, lakini bado tunayo ya kujuza msikilizaji. Tukiangalia basi kwenye upande wa maswali, swali letu la kwenye facebook linasemaje? Je, mchango wa wanadiaspora unaweza kusaidia vipi kuimarisha hali ya maendeleo nchini mwako? Kwako, Mkamiti. Shukrani sana moja kwa moja anasoma ujumbe wa Malikwisha Alex Kambale, yeye anapatikana Rushuru huko DRC, ameandika: hao wana diaspora wako huko kwa faida zao wenyewe, hakuna maendeleo yoyote ambayo wanaweza kuleta. Kasimu Ali Ticha, yeye anasema inasaidia haswa kwa kuelekeza taifa, kwa kuwekeza taifa. Haya basi, Sande Shomari, nikupe fursa na wewe usome mawili matatu ambayo unayo mkononi mwako. Haya Mkamiti, basi, nikiangalia kwa upande wangu, naanza na majibu yake. John Kelvin Kinyasi yuko kule Amboni Kahawa, Tanga, Tanzania, anasema unaweza saidia kwa kiwango kikubwa, lakini ni kama mchango wao utathaminiwa na nchi ya jamii husika. Sawa kabisa, sande Shomari, lakini kama ulivyosema, muda unakimbia kweli kweli. Hivyo basi, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi ni Hadija Riyami, hapa studio nimeshirikiana na sande Shomari. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia jioni njema, usikilizaji tulivu wa VOA Express inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani,