wuxuu kadashay sida an lasocono marki xilka lagaahii qaaday idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji upote pale unapotusikiliza Jina langu ni Sandey Shomari na kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo Ijumaa Oktoba 22 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Na pia usisahau mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <muchilis> Nam katika matangazo yetu ya leo, msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambapo hii leo tunamulika athari za mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika, nini kifanyike? Na vilevile vile, katika habari nyingine, waziri mkuu wa Libya na uwakilishi katika nchi zingine zenye nguvu duniani wameidhinisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu Desemba 24 mwaka huu, jinsi ilivyopendekezwa katika mpango wa amani uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Basi hayo ni miongoni tu mwa taarifa utakaosikia kwenye matangazo haya, lakini kwanza kabisa, tuanze kupata habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Kenes Bwire. Waziri mkuu wa Libya na wawakilishi wa nchi zingine zenye nguvu duniani wameidhinisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu Desemba 24 mwaka huu jinsi ilivyopendekezwa katika mpango wa amani uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Akizungumza baada ya kumalizika kwa kongamano kuhusu amani nchini Libya, mjini Tripoli, waziri mkuu Abdul Hamid Deiba amesema kwamba inawezekana kumaliza mgogoro ambao umeikumba Libya tangu wanajeshi wa NATO waliposaidia mapinduzi dhidi ya utawala wa Mwamar Gadafi mwaka 2011. Katika kikao na waandishi wa habari ambacho pia kilihudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa Kuwait, Shekh Ahmed Nasar Al Saba, Mangush amesisitiza kuhusu uhuru wa Libya na kukataa kwa nchi za nje kuingilia kati masuala ya ndani. Uchaguzi nchini Libya unaonekana kuwa hatua muhimu katika kumaliza mgogoro wa madaraka na kuunda uongozi mpya wa kisiasa utakaotambuliwa kimataifa. Kundi la wahamiaji kutoka Gambia ambao wamekuwa wamekwama Libya wamerejeshwa nchini mwao. Ofisi ya uhamiaji ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba wahamiaji 127 kutoka Gambia wamesaidiwa kurejea nchini mwao bila kusurutishwa. Libya ambayo imekumbwa na vita pamoja na ukosefu wa kufuata sheria imekuwa njia kuu ya wahamiaji kutoka Afrika wanaotaka kuingia Ulaya kupitia baharini. Kulingana na makundi ya kutetea haki za kibinadamu na Umoja wa Mataifa, wahamiaji wengi hushindwa kuondoka Libya na kukabiliwa na manyanyaso. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba hali ya mabadiliko ya hali ya hewa ilivyo kwa sasa inaelekea kuwa janga kubwa. Guteres amesisitiza haja ya kuzuia kile ametaja kama kutofikia makubaliano katika kongamano kuhusu hali ya hewa litakalofanyika Glasgow. Makubaliano ya Paris ya mwaka 2015 kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa yaliweka viwango vya juu vya joto vinavyostahili kuzingatiwa kuwa chini ya nyuzi joto 2 lakini makadirio ya sasa yanaonyesha kwamba kiwango cha joto kimepanda hadi nyuzi joto 2.7. Guteresa amesema kwamba kiwango cha hewa chafu kutoka viwandani kutoka nchi chache duniani kimesababisha maisha ya binadamu kuingia katika matatizo makubwa sana na kutaka nchi hizo kuwajibika. Viongozi wa nchi ishirini tajiri zaidi duniani watakutana mjini Rom wakati wanajua kwamba nchi zao ndizo zinaongoza katika uchafuzi wa mazingira. Guteresa anataka China na Marekani kuchukua hatua zaidi katika kukabiliana na uchafuzi wa hewa na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Jeshi la Ethiopia limeshambulia upya kutoka Ngani, mji mkuu wa jimbo la Tigrei linalokumbwa na vita, ikiwa ni mara ya nne kutekeleza mashambulizi wiki hii. Msemaji wa serikali Bilene Seyoum amesema kwamba shambulizi la leo la Ngani limelenga kituo cha mafunzo kinachotumika na wapiganaji wa Tigrei amesema kuwa kituo hicho kimekuwa kikitumika kama kitovu cha shughuli za kundi la wapiganaji . Serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed imekuwa ikipigana na kundi la Tigray, TPLF kwa muda wa mwaka mmoja sasa, japo kundi hilo halijakuwa likitekeleza mashambulizi makali tangu mwezi Juni, serikali ilipotoa sehemu kubwa za kaskazini mwa Ethiopia. Idadi kubwa ya wanajeshi wa serikali wameondoka sehemu hiyo. Jeshi la ngani la Ethiopia lilianza mashambulizi kutoka ngani siku ya Jumatatu kwa kulenga mji wa Mekele, mji mkuu wa jimbo la Tigrei. Umoja wa Mataifa umesema kwamba shambulizi hilo liliua watoto watatu na kujeruhi watu kadhaa na kutoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano hayo. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Rais wa Somalia na waziri mkuu wamesema kwamba wamekubaliana kuharakisha maandalizi ya uchaguzi mkuu ambao umecheleweshwa kwa muda mrefu. Tangazo lao linamaliza mvutano ambao umetishia kuingiza nchi hiyo ya pembe ya Afrika katika mgogoro mpya. Viongozi hao wawili walikosa kukubaliana kuhusu uteuzi wa viongozi wa usalama na kutishia kuvuruga mafanikio ambayo yamepatikana katika kupambana na makundi ya wa wapiganaji. Katika taarifa ya pamoja Rais Mohamed Abdullahi na waziri mkuu Mohamed Hussein Roble wamesema kwamba wamekubaliana kuongeza kasi ya maandalizi ya uchaguzi na kutaka serikali za mitaa kuanza maandalizi ya uchaguzi wa mabunge ya chini katika wiki chache zijazo. Mzozo kati ya viongozi hawa wawili ulijitokeza hadharani mwezi Septemba pale Roble alipomfuta kazi mkuu wa ujasusi wa Somalia kuhusiana na namna alivyosimamia uchunguzi kuhusu kutoweka kwa afisa mmoja wa ujasusi Rais Farmajo alipuuza hatua ya waziri mkuu na kumteua afisa wa ujasusi aliyekuwa amefutwa kazi kama mshauri wake mkuu wa usalama na kutangaza kuondoa mamlaka ya Roble hadi uchaguzi mkuu utakapokamilika. Serikali ya Mali imekanusha taarifa kwamba inapanga kufanya mazungumzo na makundi ya wa wapiganaji na hivyo kufutilia mbali taarifa iliyokuwa imetolewa na wizara yake ya masuala ya kidini. Katika taarifa iliyochapishwa Alhamisi usiku kwa mitandao ya kijamii, serikali hiyo ya kanda ya Sahel imesema kwamba imepata taarifa kupitia kwa vyombo vya habari kuwa kuna mipango ya makundi ya wa wapiganaji kutaka mazungumzo. Taarifa hiyo inasema kwamba serikali haina mpango wowote wa kushiriki mazungumzo hayo na hakuna afisa wa serikali wala shirika lolote la kimataifa limepewa ruhusa ya kuandaa mazungumzo kama hayo. Wizara inayoshughulikia maswala ya dini nchini Mali ilitoa taarifa wiki iliyopita iliyosema kwamba imepewa jukumu la kuandaa mazungumzo na makundi ya upiganaji ya Kiislamu. Idadi kubwa ya raia wana mtazamo kwamba hatua ya kufanya mazungumzo itamaliza mapigano hayo ambayo yamekuwa yakiendelea tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili na kuua maelfu ya watu huku wengine wengi wakikoseshwa makao. Na mjumbe wa Marekani kuhusu Iran, Robert Malley, anakutana na wanadiplomasia kutoka nchi tatu kubwa za Ulaya kuhusu mgogoro wa nguvu za nyuklia na Iran, katika mazungumzo yenye lengo la kunusuru makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tano yaliyositishwa. Makubaliano kati ya Iran na nchi zingine zenye nguvu duniani ni ya kupata maelewano kuhusu mgogoro wa miongo miwili sasa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran wenye utata, na yamekumbwa na mvutano tangu aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump kuiondoa Marekani kwenye makubaliano hayo mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba yupo tayari kuingia makubaliano iwapo Iran itazingatia matakwa muhimu, lakini mazungumzo hayo ya Vienna yalikosa kunakili mafanikio makubwa kabla ya kusitishwa kutokana na kuchaguliwa kwa Ibrahim Raisi mwenye msimamo mkali kama rais wa Iran. Mkutano wa mali na mabalozi wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani unafanyika baada ya kutembelea Guba kwa mazungumzo na viongozi wa Qatar, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu ambao wana wasiwasi mkubwa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Sande Shomari anayekuletea mjadala wa Live Talk. Mimi ni Kennes Bwire. Naam, baada ya kupata habari hizo za dunia, asante sana Kennes Bwire. Hivi sasa, msikilizaji, kama alivyosema mwenzangu, tunaingia kwenye mdahalo wetu wa Ijumaa wa moja kwa moja, Live Talk, ambapo hii leo tunamulika athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika bara la Afrika, wengine wakiita mabadiliko ya tabia nchi. Na itakumbukwa kwamba uh, ripoti moja ya hivi karibuni ya shirika la hali ya hewa duniani na mashirika mengine ilisema kwamba moja ya athari ni kwamba barafu adimu barani Afrika zitatoweka katika miongo miwili ijayo kwa sababu ya mabadiliko hayo ya hewa, wakitaja barafu za mlima Kilimanjaro, mlima Kenya na milima ya Rwenzori nchini Uganda kama ishara ya mabadiliko hayo ya haraka. Vilevile vile kuna swala la mambo yanayosababishwa hali hii si kwa yale yanayofanyika tu Afrika, lakini kuna yale ambayo yanafanyika nje ya bara la Afrika, ikitajwa kwamba mathalani yayo yanayofanyika Ulaya lakini maumivu yake yataelekea kwenye bara za la Afrika ambazo nchi zake zinachangia kwa kiwango cha chini kuongezeka kwa, kwa joto ulimwenguni. Ripoti hiyo kutoka shirika la hali ya hewa duniani na mashirika mengine imetolewa kabla ya mkutano wa hali ya hewa na Umoja wa Mataifa huko Scotland ambao utaanza Oktoba 31. Sasa huu ni ukumbusho mbaya kwamba watu bilioni 1.3 Afrika wanabaki hatarini wakati bara linapata joto zaidi na kwa kiwango cha kasi zaidi kuliko wastani wa ulimwengu, na wakati ambapo nchi hamsini na nne za Afrika zinawajibika kwa chini ya asilimia nne ya uzalishaji wa gesi chafu duniani. Lakini inasemekana kwamba athari hizi pia, miongoni mwa mwingine, zinaweza kupelekea njaa katika bara la Afrika. Sasa basi, kuzungumza haya tunao wanasayansi na, na wanaharakati wa masuala ya mazingira watueleze kwa makini yale yanayotokea hapa, hasa ni kwa nini na nini ambacho kinaweza kufanyika kuokoa bara la Afrika. Tunao kutoka nchini Tanzania, Dr Ladislaus Chang'a, mkurugenzi wa utafiti na matumizi ya taarifa za hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, ambaye pia ni mwakilishi wa nchi hiyo katika jopo la kisayansi la mabadiliko ya hali ya hewa pia Dr John Recher kutoka International Livestock Research Institute iliyoko Nairobi, ambaye ni mwanasayansi katika masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na kilimo, na hivi sasa akiwa nchini Uganda, na Gideon Bakret, mwanaharakati wa mazingira kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibuni sana kwenye mjadala wetu wa Live Talk hii leo, asante sana. Basi asante. Aha. Sawa kabisa basi, moja kwa moja nianze nawe Dkt. Dadislaus Changa, umeshiriki kuandaa ripoti hii ya kisayansi ya tathmini ya hali ya hewa ya dunia, e, ukiwa na jopo la Umoja wa Mataifa la wanamazingira wa serikali mbalimbali IPCC na mmegundua mengi kwa jinsi hali ilivyo, labda tueleze kinagaubaga hali mlioigundua na yale ambayo yanatarajiwa kwamba yatatokea kutokana na hali hii. Kwanza kabisa ni kushukuru sana kwa kutukaribisha katika kipindi hiki mujarabu kabisa, ili tuweze kuchangia machache kuhusiana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa kifupi, ni kwamba katika uh, kutathmini taarifa ya mabadiliko ya hali ya hewa ambayo imepitishwa hivi karibuni, mambo ambayo tumegundua ni uthibitisho ya yale ambayo yanajulikana kwa muda mrefu kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaendelea kuongezeka kwa, kwa kasi na ongezeko la joto linaendelea kuongezeka katika sehemu mbalimbali duniani, lakini vilevile vile, uh, kwamba zile uh, uh, changamoto za hali mbaya ya hewa, matukio ya hali mbaya ya hewa yanaendelea kuongezeka kwa, kwa idadi na ukubwa wa matukio, kwa hivyo uh, na athari zake pia zinaendelea kuwa kubwa. Kwa hiyo kwa hivyo kwa kifupi Uh, tulichogundua uh, ni hicho ku, na kikubwa vile vile ni kufuatilia tathmini zingine ambazo zinafanyika, kwa mfano, na shirika la hali ya hewa duniani, ambapo pia linaendelea kuongeza uthibitisho wa kile ambacho kinaangaliwa katika shirika la la, la, la tathmini ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani la IPCC, kwa maana ya kwamba uh, shirika la hali ya hewa duniani WMO pia katika taarifa yake ya kila mwaka inaonyesha kwamba katika miaka hivi karibuni kila mwaka kumekuwa na ongezeko la joto moja nukta moja no, moja nukta sufuri uh, kukilinganisha na wastani wa uh, joto la dunia. Kwa hiyo kwa kifupi, joto linaendelea kuongezeka na linaendelea kuongezeka kwa, kwa kasi. Sawa kabisa, joto linaongezeka kwa kasi na linaendelea kuongezeka. Sasa nikugeukie upande mwingine Nije kwako Dr John Recha. Uh, wewe ni mwanasayansi na ukiwa unafuatilia hali inavyoendelea, joto linaendelea kuongezeka, na pengine hii inatokana na kwamba mengi yakizungumza kwenye ripoti hii kwamba yanasababishwa na nchi zingine ambazo zinatoa joto zaidi kuliko hata bara la Afrika. Na nakumbuka hata katika kampeni za urais hapa Marekani, wakati Biden anagombea aliweka ahadi ya kusaidia kupunguza hewa chafu, lakini sasa vipi? Bado hali hii ni mbaya na bado wanasayansi mnaona hali ikiendelea hivi, lakini haya mambo kama alivyosema uh, d changa sio mageni, yamekuwa yakifahamika. Um, hali hii ni mbaya na ipo katika uh, mwendo huu kwa sababu nchi ambazo zinachangia kwa kiasi kikubwa sana hizo besi joto ambazo zinachafua hewa hizi nchi uzalishaji wake wa viwanda uh, unatumia miundo uh, na uh, teknolojia ambazo sio za kisasa sana. Kwa hiyo hizo teknolojia ambazo wanatumia kwa sasa hivi zinawasaidia wao kuweza kutengeneza bidhaa ambazo zinauzwa nchi zingine, zikiwemo nchi zinazoendelea, na wanapata faida. Kwa hiyo uh, kule kuwekeza katika Uh, kufanya utafiti na kuwa na teknolojia mpya ambazo zinaweza kupunguza gezi joto ni gharama kidogo, na hawataki um, ku, ku, ku, ku, kuingia katika hizo gharama kwa ajili ya kuweza kupunguza gezi joto, na kwa hiyo wanaendelea kufanya hivyo ili waendelee kupata faida na hela nyingi ambazo wanazipata katika biashara yao ambao wanazifanya ka wakati huu, na uh, hizi nchi pia kwa sasi ndogo hivi zimekuwa katika mikutano ya kimataifa kama huu mkutano wa COP 26 unaofanyika Glasgow, Scotland. Na wanapokuwa katika uh, mazungumuzo na kukubali kuweza kutia saini mikataba ya kimataifa ya kupunguza gesi joto, uh, mara nyingi hawafuatilii kuweza kufanya hivyo kwa sababu uh, zao za kibinafsi. Kwa hivyo uh, hapa nachoona ni kwamba hiyo hali ya kujitolea kupunguza kezi joto uh, kwa kweli e, itachukua muda kwa sababu za kibinafsi za nchi mbalimbali. Sawa kabisa, pengine hilo ni suala ambalo unaliona kwamba e, litachukua muda na sababu za kibinafsi kutokana na nchi na nchi, lakini pia kuna swala la kuzungumzwa kuhusu hali ya nchi kulinda uchumi wao. E, baadhi ya nchi zinashindwa kuchukua hatua. Ee, baadhi ya nchi zikionekana sasa zinaanza kuchukua hatua. Kwa mfano mlisikia China walizungumza kuacha kutengeneza makaa ya mawe kusaidia hizi teknolojia kwenda mbele, lakini pengine, Dkt. Ladislaus Chang'a, nikija kwako kwa upande huu ambao nchi za Afrika au nchi za kipato cha chini ambazo sasa ndio zinakumbana athari hii ikiongezeka kila wakati, hatua ambazo kwa upande wao labda wanazifanya wao pia katika uchangiaji katika tatizo hili, yale ambayo unayaona wewe yanaendelea upande huo ni yapi, na nchi hizi pengine zinachukua hatua au nini ambacho nakiona kinaendelea kwa upande wa nchi za Afrika? Yeah, ni kushukuru sana kwa swali zuri. Labda wakati nikielekea kulijibu hiyo swali ni kuonyeshe baadhi ya takwimu za hivi karibuni ambazo zinaonyesha ni jinsi gani ambavyo haya matukio yanakuwa ni dhahiri katika nchi zinazo Afrika na hususa au mojawapo ikiwa ni Tanzania e, na hususan katika ile taarifa ya kuongezeka kwa matukio ya hali mbaya ya hewa, kuongezeka kwa ukubwa wake na kuongezeka kwa uh, ile uh, kasi yake. Sasa kwa mfano, tarehe kumi na mbili mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na moja uh, katika mkoa wetu wa kusini, wa kusini kusini mwa Tanzania kituo chetu cha Mtwara iliweza kupima mvua ya milimita mia tatu sitini na tisa nukta tisa ndani ya masaa ishiri na nne ambapo kwa mwezi wastani kwa kwa mwezi huo wa kwanza ni milimita mia mbili tu. Kwa hiyo ndani ya masaa ishiri na nne kituo kilipima milimita mia tatu sitini na tisa nukta tisa, kiwango kikubwa kabisa ambacho hakijawahi kurekodiwa tangia hicho kituo kinaanzishwa. Kwa hiyo inakuonyesha kwamba matukio ya hali mbaya ya hewa yanaendelea kuongezeka na mifano mingi, ila kwa sababu ya muda mm, uh, ningependa ni, ni niishie hapo, labda nikupe tu ingine kwa mfano, kituo chetu kingine cha pwani ya kaskazini kituo cha Kibaa, elfu mbili kumi na saba tarehe ishirini na sita mwezi wa kumi kiliweza kupima mvua ya milimita mia moja sabini na saba nukta tisa kiwango kikubwa kabisa kuwahi kurekodiwa tangia hicho kituo kinaanzishwa. Kwa hiyo hizi takwimu mbili zituonyeshe tu kwamba matukio makubwa ya hali mbaya ya hewa yanaendelea kuongezeka kwa ukubwa na idadi yake. Sasa sisi uh, katika nchi zinazoendelea na nchi za Afrika na uh, kulia ya nchi yangu ya Tanzania, serikali imekuwa inafanya jitihada kubwa sana za kuhimili changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na kuandaa mikakati ya kukabiliana na kuhimili hizo changamoto aa, kwa hivi karibuni hapa, uh, Tanzania tumeuisha pia mkakati wa miaka mitano wa kukabiliana na changamoto wa wa ya mabadiliko ya hali ya hewa ambapo unaainisha jitihada mbalimbali ambazo zinatakiwa kufanywa na kila mwananchi, kila taasisi na sisi wote kwa ujumla wetu, na ukumbuke ya kwamba mojawapo ya kipaumbele kikubwa kwa nchi zetu hizi ni kuhimili, ni namna gani ambavyo tunapaswa kufanya kuhakikisha kwamba tunaendelea kuishi, tunaendelea kuwepo na tunaendelea kupiga hatua za kimaendeleo licha ya hizi changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa. Na vile vile, ushirikishwaji kwa mfano no. wa taasisi uh, sekta binafsi unaendelea kuongezeka na wao na mchango mkubwa. Kwa hiyo, kwa kifupi niseme so. tu kwamba Jitihada zipo zinaendelea kuimarishwa hatua uh, kwa hatua. Asante sana Dkr Ladislaus Changa kutoka hapo Tanzania. Eh, ni kupe nafasi sasa, tuna msikilizaji hapo kwenye laini ya simu eh, kutoka nchini Kenya. Josephat, karibu Sauti Amerika. Josephat, tuambie swali lako au mchango wako kwenye swala hili, karibu. bila shaka, mimi ni Josephat Ayola kutoka Nairobi, Kenya. Kwanza, neno langu la kwanza muni mniruhusu niseme pole kwa kuweza kwa kuweza kumpoteza shabiki wetu mkubwa sana katika COA, eh, Mr. Edward Amiani wa eh, Kenya, eh, tuliweza kumpoteza tukaweza kumsindikiza wiki iliyopita na tuliweza kupata eh, eh, risala ya rambirambi kutoka kwa mashabiki wa COA na tuliweza kufurahia sana sana, lakini aliweza kulala na wewe, Paulina, wewe. E, ku, asante sana nataka, nataka e, tuambie leo mm -hmm. E, kutokana na mchango wa leo nataka niseme kubadilika kwa mabadiliko ya hewa. Mara nyingi wanasayansi wanapotoa ripoti yao inakuwa ni ripoti ya kuweza kushtua, hawataweza kutuambia kama e, wakati mwingine niweze ni kusacha mfano walisema kuna wakati kwa sababu ya kubadilika kwa hali ya hewa itakuwa imeshiba anga, itaweza kuleta changamoto kubwa sana na watu wataweza kuaga ama wafanye nini? Kitu kama hicho kinaweza kufanya mwananchi aweze kuwa na uoga. Wajaribu kupata njia nzuri mwafaka ya kuweza kueleza mwananchi mabadiliko mabadiliko ya hewa inapobadilika, je, suruhi ni nini ama tunaweza kufanya nini ndio tuweze kulainisha haya maneno na maisha ya watu yaweze kuendelea? Sema sawa kabisa. Swali zuri kabisa yo, nakushukuru sana Josept eh, kutoka nchini Kenya. Basi moja kwa moja eh, wanasayan tuko nao hapa na wachambuzi, mmesikia swala hilo eh, kwamba haya yanatokea, serikali zinafanya nini? Wananchi je, binafsi wanajua chochote cha kufanya, au wanaelewa kwamba haya matatizo nini? Basi niendelee kuja kwako moja kwa moja eh, kwako Dr. John r ambaye wa, wa nchini Kenya, lakini sasa huko Uganda tueleze tu kwamba sasa pengine wananchi, serikali yapi, hatua gani zinatakiwa zichukuliwe kwenye hali kama hizi? Asante sana bwana mtangazaji. Kwanza uh, ni hata na serikali uh, serikali zetu inabidi ziweze um, kuweka kutunga sera ambazo zitasaidia um, wananchi waweze kuhimili ya tabia ya nchi, na hizo sera zitakuwa ni sera za kuweza kuimarisha kilimo, sera za kuimarisha uh, kutunza mazingira na pamoja na hata kawi. Upande wa kilimo, mimi kama mwanasayansi na inayohusika na mabadiliko ya tabia ya nchi pamoja na kilimo, hasa kuna kile kilimo ambacho kinaitwa climate smart agriculture au kilimo kinachoendana na mabadiliko ya tabia ya nchi au kilimo himilivu. Hiki kilimo himilivu kinaweza uh, fanya vyema kabisa, wananchi wakiwa wamepewa elimu kupitia uh, katika, kupitia Wizara ya Kilimo na Mifugo kwamba wafanye nini, na serikali ina uh, hawa maafisa kilimo ambao wapo sehemu zote na wanaweza kutumiwa kwa ajili ya kuweza kutoa mafunzo kwa wakulima, waweze kutumia mbegu bora ambazo zinaweza kuchukua muda mchache ili zikapate eh, kuweka mazao, na wakati ule ule pia mbinu zingine ambazo ni muhimu katika kilimo himilivu, na pia serikali inabidi iweze kuwekeza zaidi katika teknolojia um, za endelevu ambazo zinaweza kuwasaidia um, watu wa kawaida wakaweza kuishi uh, maisha ambayo ni bora zaidi, kwa uh, mfano uh, kuweka sera ambazo zinakusaidia tuweze kutumia eh, kawi la jua ama solar energy, inaweza kusaidia kwa kiasi kubwa sana kupunguza gesi joto. Na jambo jingine pia, yeah, ni kwamba uh, matumizi mazuri ya yeah, fedha zilizopo zinazopatikana katika nchi ni muhimu. Uh, kwa mfano Afri, uh, uh, African Union um, walifanya uamuzi miaka kadhaa iliyopita wakiwa kule Malabo kwamba serikali zetu za Afrika nabidi ziweze kuweke kutumia asilimia kumi ya mapato yaliyopo nchini katika kuwekeza kwenye kilimo, hasa kilimo himilifu. Na ukiona kwamba serikali zikifanya hivi, na unajua kwamba serikali zetu zinategemea kwa kiasi kikubwa sana, uchumi wote unategemea kilimo, utapata kwamba kwa kweli kutakuwa na unafuu katika maisha ya wananchi. Kwa hiyo kutumia fedha vizuri, zikiwemo fedha zinazotokana na uh, upatikanaji wa kodi na hata pia misaada ambayo inapatikana kutoka nchi za nje itasaidia kuwekeza katika uh, kilimo himilivu ili wakulima na wafugaji waweze kusahimili zaidi na walikuwa tabia ya nchi. Jambo nyingine ni kwamba matumizi mazuri ya hizi fedha sio tu katika masuala haya ya walika katika nchi lakini pia uh, kukiwa na wanasiasa ambao wana ufahamu mwingi zaidi kuhusu janga hili ambalo tabia nchi, ina maana ya kwamba watoa kipaumbele kuweka hizo sera pamoja na hata kuweza kuweka miundo mbinu ambayo itasaidia nchi kuweza kustahimili. Na mwananchi wa kawaida afanye nini? Mwananchi wa kawaida inabidi naye pia akipata hayo mafunzo, pia atumie mbinu mpya za kisasa, mbinu imelivu za uzalishaji wa mazao shambani na hata mifugo. Na jambo jingine tunafanya kwamba ukataji wa holela wa michi umechangia kwa kiasi kikubwa hizo gesi joto, hasa kama unawsaidi kwenda angani, ambayo ndo gesi kubwa zaidi naechangia tabia nchi. Kwa hiyo wakulima na watu wa kawaida wakiendelea kupanda miti katika mashamba yao, sehemu mbalimbali, itasaidia kwa kiasi kikubwa pia kuweza kupunguza hii hali, lakini juu ya yote kule kuwa na um, taji la kuweza kujifunza na kufahamu nini tufanye ni muhimu kwa upande wa wananchi wa kawaida katika nchi zetu za Kiafrika, bila shaka, shaka. Asante sana Dr. John Recha kutoka Livestock Research Institute iliyoko Nairobi ambaye ni mwanasayansi katika masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na kilimo hivi sasa ukiwa nchini Uganda. Naomba ubaki hapo kwenye laini ya simu. Pia Dr. Ladislaus Changa, mkurugenzi wa utafiti matumizi ya taarifa ya hali ya hewa kule nchini Tanzania, usiondoke kwenye laini ya simu tafadhali. Tunakamilisha sehemu ya kwanza. Msikilizaji, tuna mengi ya kuzungumza, tunaendelea na sehemu ya pili. Kwa wale ambao mtajiunga nasi tafadhali, ingia kwenye www.voaswahili.com tuweze kukutana huko. Sehemu ya kwanza inakamilika kwa sasa. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa. Asanteni. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kipindi chetu cha Live Talk, mjadala wetu wa moja kwa moja, hii leo tukimulika athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika bara la Afrika, hasa kutokana na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la hali ya hewa duniani na mashirika mengine, ikisema katika moja ya athari ni kwamba barafu wa dimu barani Afrika zitatoweka kwenye miongo miwili ijayo, hali kadhalika kukiwa na hatari ya kuwepo baa la njaa. Kuweza kuzungumza haya tunao kutoka nchini Tanzania, Dkt Ladislaus Changa, mkurugenzi wa utafiti na matumizi ya taarifa za hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, ambaye pia ni mwakilishi wa nchi katika jopo la kisayansi la mabadiliko ya hali ya hewa ambaye amechangia katika taarifa hii. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya, Dkt John Recha kutoka International Livestock Research Institute iliyoko Nairobi, ambaye ni mwanasayansi katika masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na kilimo, ambaye hivi sasa akiwa nchini Uganda. Lakini pia tunaungana eh, kule nchini Kenya na mwanaharakati mwana wa hali ya hewa Collins Lugongo kutoka shirika la Green Generation Initiative, akiwa ni mratibu wa mipango. Na yeye kwa upande wake, karibu ukituambia tu kwamba wakati tunazungumza mengi katika mapambano na hali na mabadiliko ya hali ya hewa pengine wewe kwa upande wako unaona nini kifanyike? Asante uh, sana bwana Shomari, kwanza kwa muda huu na pia kwa kuangazia, uh, kwa kuangazia vioe kwa ujumla, kwa kuangazia suala la tabia nchi. Manake hili ni suala ambalo ni mgogoro, ni crisis kwa ni uh, muda ambao tuko nao wakati huu. Uh, kwa vile ukiangalia bara la Afrika uh, ama kontinenti la Afrika lina matatizo mengi sana ambayo yanatokana na masaibu ya, ya ama suala la tabia nchi. Kwa vile ukiangazia nchi nyingi sana za Afrika zinakumbwa na matatizo ya kiangazi, uh, ukosefu wa chakula, kuna joto jingi sana ambalo linaendelea kupanda kila siku. Na pia utapata ya kwamba mafuriko katika miji mbalimbali Afrika. Kwa hivyo mapendekezo yangu itakuwa ni kwamba kitu cha kwanza, uh, nchi zote za Afrika lazima zije pamoja, uh, zishikane zikuwe, na na ziungane, ziseme kwamba ajenda yao ni moja uh, manake tukiwa na mgawanyiko ama watukoelewana, kutakuwa na shida katika kusuluhisha hili janga la climate change kwa vile, mapendekezo yangu ni nchi zote zishikane pamoja, viongozi wetu, serikali zote za uh, nchi za Afrika zishikane uh, hata na mashirika mengine, mfano uh, uh, shirika la Umoja wa Mataifa ama Umoja wa Afrika the AU, wanafaa kushikana pamoja, uh, wawe na ajenda zile ambazo zitatusaidia kuhakikisha kwamba Afrika Uh, imezuuliwa kutokana na janga la, la tabia nchi. Sawa kabisa. Na pengine hivi sasa kuna lawama ambazo zinakwenda kwa nchi moja moja, Kenya, Uganda, Tanzania, hmm, na bara zima la Afrika kila nchi kwa upande wake na matatizo yake ambayo pengine umekushayaona, kushikana ni moja, lakini yale ya kufanya tunasema nchi za, za, za nchi zipunguze uzalishaji wa hewa chafu, kwetu Afrika nini wafanye? Uh, kwetu Afrika hasa uh, sana nikizungumzia kama Kenya utapata kwamba uh, kupitia kwenye serikali na viongozi mbalimbali wanajaribu ku, kuangazia ama kukuwa na ile representation kutafuta wale viongozi shupavu wale ambao wanaweza shikana na uh, viongozi kutoka kwa nchi zingine, ndipo waweze kushikana pamoja wakazungumze kwa sauti moja. Uh, mfano tukiangalia Africa uh, climate coordinator negotiator anaitatangai Gahome. Uh, ni mmoja wapo ambaye sasa sisi kama Waafrika tunajaribu kuangalia ni nini atakipelekea uh, kule kwenye mkutano mkuu wa COP26 unaenda kufanyika Glasgow, huko uh, UK Scotland. Sasa kila nchi inajaribu kufanya jambo ambalo uh, itajaribu lit, litajaribu kuisaidia kuepukana na janga la la masaibu yale ambayo yanatokana na suala la tabia nchi nah, nah, nah. Uh, Kenya tunajaribu kupanda miti sana. Hiyo uh, tu ni hali ya kujaribu ku Naamu, kuhepa kiangazi na mambo kadhaa, uh, manake serikali ilitoa mradi wa naitwa National Tree Campaign, ile ya kuhakikisha kwamba tumefikisha asilimia 10. Sawa kabisa Bwana Collins Lugongo, na kushukuru sana uh, kutoka shirika la Green Generation Initiative, ambaye ni mratibu kule nchini Kenya. Mengi yamezungumzwa juu ya nini ya kufanya, lakini pia ningesema kwamba wachambuzi wetu na wanasayansi ambao niko nao hapa, haya yanazungumzwa lakini pia kuna changamoto kama mlivyosikia msikilizaji wetu akisema, ya mtu wa kawaida kupata kujua cha kufanya na pengine uwezo wa kufanya hivyo. Kwa mfano, ukiwazia watu kukata miti, wakati watu hao hao wanataka kupika na kuni, na una asilimia kubwa katika maeneo vijijini, unapika na kuni. Kwa hiyo naomba nije kwako Dr Laslaus Changa, utasaidia vipi kuondoa changamoto kama hii, wakati ambapo mnazungumza kuondoa tatizo kama hili na watu bado wana matatizo yao ya kibinafsi, wanaona kwamba ni ngumu kwao, na pengine labda kuwaelewesha zaidi, vipi unapambana na changamoto kama hii? Ya, ni kushukuru sana. Labda kwa kifupi ni kwamba hata hii leo hii tulikuwa sisi uh, wataalamu wa mamlaka ya hali ya hewa, kulikuwa na washa moja kubwa kwa ajili ya jamii, na ilikuwa imelenga katika muktadha wa kuendelea kuwajengea uelewa wa masuala ya hali ya hewa ili kuendelea kuimarisha elimu na kuwezesha watu kuweza kuchukua hatua. Kwa hiyo kwa kifupi niweze kusema tu kwamba hatua ambazo tunazichukua tayari, lakini bado tunatakiwa kuendelea kuimarisha ni elimu zaidi, elimu zaidi na elimu zaidi. Namba mbili ni ushirikishwaji wa sekta binafsi. Hiki ni kipengele ambacho ni muhimu sana. Kadri ambavyo tunaendelea na hizi jitihada za kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa, inatakiwa hata mmoja wetu asibaki nyuma. Kwa hivyo sekta binafsi naendelea, uh, naamini kabisa katika nchi mbalimbali mbali, na hususa hapa kwetu Tanzania, najua kabisa kwamba wanaendelea kushirikishwa ipasavyo na tunahitaji kuendelea kuimarisha hilo. Na lingine ni kuendelea kuhamasisha matumizi ya teknolojia ya kisasa katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii. Lakini uh, vilevile uh, kwa upande mwingine haya matukio ya hali mbaya ya hewa yanaendelea kutokea, kwa hivyo ili kuendelea kuokoa uh, maisha ya watu na mali zao, basi ni muhimu kabisa kwamba taasisi zinazohusika na kuratibu na kufanya uratibu wa masuala ya hali ya hewa ziendelee kuimarishwa, na hiki ndio ndicho ambacho kinaendelea kutokea, kwa maana kujenga miundombinu mi, miundombinu, uh, sahihi na kuimarisha huduma za utoaji wa uh, hali ya hewa kwa ujumla, utabiri wa hali ya hewa ili kuendelea kuokoa maisha ya watu na mali zao, kwa sababu haya matukio yataendelea kutokea, na ni sisi tu, ni namna gani ambavyo tunajipanga kuhakikisha kwamba tunaendelea kuishi na tunaendelea kupiga kasi ya maendeleo pamoja na changamoto hizi tulizonazo. Asante uh, sana Dr. Ladislaus Changa. Moja kwa moja tunaye msikilizaji mwingine kwa ndani ya simu eh, kutoka nchini Kenya, Ochieng George, karibu Live Talk ya Sauti Amerika, tuambie. karibu Asante sana kwa majina, ni Uchieng George, nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Nimesikia vile wataalam wamezungumzia kuhusu haya masuala haya ya mazingira, na swali ambalo ningependa kuuliza ni je, mwananchi wa kawaida ama hata mtu wa kawaida anaweza tumia mbinu gani kuhakikisha kwamba hata yeye pia analinda mazingira ili kusiweze kuwepo na hewa chafu. Na la pili ni je nchi nchi za Afrika ama hata Muungano wa Afrika zinayo mpango gani kuhakikisha kwamba inakinga watu wake dhidi ya machafuzi ya hali ya hewa hasa yanayotoka katika nchi za magharibi, ambazo zinasemekana kwamba ndiyo inachangia pakubwa uchafuzi wa hali ya hewa. Na la mwisho ni je, mikakati gani ambayo serikali hasa husika hizi za Afrika Mashariki zinayo ambayo inaweza kusaidia hasa kusaidia ili kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa? Asante sana, ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega, nchini Kenya. Asante sana Ucheng George utakulia Kakamega, na maswali mazuri kabisa hayo. Eh, natumaini wachambuzi wetu na wanasayansi tuko nao hapa eh, wameyapata vizuri, ingawa baadhi yao wamekushazungumza, lakini mnaweza mkaeleza zaidi. Nikupe nafasi eh, Dr. John Recha, umesikia maswali hayo ya Ucheng George, unaweza kumpa majibu yake? Ndio uh, ana maswali matatu, ningesema swali la kwanza uh, Afrika nasole, na swali nyingine Afrika Mashariki, nchi za kwetu na tena swala tatu mwananchi afanye nini um, katika hiyo um, level ya uh, bara la Afrika, kuna jopo la wataalam wanaoitwa African Group of Negotiators ambao huwa wanaenda kwenye mazungumuzo kama haya yanayokuja kwenye COP26. Kabla hawa Uh, ambao wanawakilisha nchi zote za bara la Afrika kwenda nini, mmoja wale wanasayansi ambao huwa tunakutana nao kwa ajili ya kuweza kuwapa mambo ushauri wa mambo ya kuzungumzia. Kwa hiyo mara nyingi kabla hawajaenda kwenye mikutano ya kimataifa kama hii inayozungumzia masuala ya tabia ya nchi, wao huwa tayari wana msimamo ambao pia African Union inafahamu ajili kuweza kuretia nchi zetu katika masuala kama haya. Kwa hiyo kila wanapokuwa wakienda, mara nyingi huwa wamezungumza na wameelewana waweze kuzungumzia jambo gani, na huwa wanafanya kwa umoja kabisa. Kwa hiyo mara nyingi unapoona mm, makubaliano ya kimataifa katika masuala yanayohusu tabia ya nchi uh, msimamo wa Afrika huwa ni mmoja. Kwa hiyo katika suala hilo niseme ya kwamba oh, wanajitahidi katika bara la Afrika viongozi wetu, lakini sasa wakishatoka kwenye hiyo mikutano na haya makubaliano, inapaswa sasa wanasiasa wetu wajitolee na viongozi wetu wa kitaifa wajitolee, kwa ajili ya kuweza kuweka sera ambazo ni bora za kusaidia kuweza kutekeleza haya makubaliano, kwamba tufanye kipi katika nchi kwa ajili ya kusaidia kuwepo na uhimilivu dhidi ya haya mabadiliko ya tabia nchi na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hiyo kutunga sera ni muhimu na jambo hilo linahitaji hawa wanasiasa na viongozi wetu pia waweze kupewa mwelekeo huu. Mwelekeo watapewa na wanasayansi, watapewa na viongozi uh, wa mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali pamoja na hata sekta binafsi na wadau. Hiyo ni muhimu na pia serikali zetu za Afrika Mashariki, nafikiri hapo inabidi pia ziweze kujitahidi e, kwa kweli, ili aweze kuwekeza zaidi katika kuweka miundombinu ambayo itasaidia, pamoja na kutoa elimu kama alivyosema na Dakta Changa, pamoja na kuweza kutoa fedha za kutosha, ili kuweza kufanikisha hiyo elimu kwa watu wa kawaida, ba wafanye nini, na alivyouliza swali huyu msikilizaji hmm. Jambo ambalo nimbiembile aweze kufanya mtu wa kawaida, mkulima au mfugaji, aweze kutumia mi, eh, kilimo himilivu. Eh, kuna kanuni za kuzingatia za kilimo himilivu, na ukiwa karibu na afisa yeyote wa kilimo mara nyingi wao huenda kwenye semina na wanapewa haya mafunzo na hiyo elimu tabia ya nchi na athari zake, na mkulima wakweza kufanya nini? Kwa hiyo unaweza kupata msaada kupitia kwa um, maafisa ugani walio karibu na wewe ambao wanaweza kushauri, na kama wao pia wanahitaji ushauri zaidi, wataalamu wapo kupitia uh, taasisi zetu za kilimo kama kwa mfano, eh, kwa mfano Tanzania, Tanzania, huko Uganda, kule Kenya, Kenya Agricultural Research Organization pamoja na wataalamu wengine. Kwa hiyo huu ujuzi upo, hizi kanuni zipo. Kwa hivyo mkulima wa kawaida anaweza kupata hii elimu kama atahitaji, na uh, kama ataweza kuwatafuta wataalamu ambao wanahusika. Asante sana kwa. Asante. Asante. uh, kweli Dr. John Rech ameeleza vizuri swala hilo natumaini George amepata e, majibu mazuri na wasikilizaji wengine hali kadhalika kwa upande huo. Lakini pia nikiangalia hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook mambo ni mengi kwelikweli. Kweli, e, washiriki wetu wengi wasikilizaji wametoa maoni yao, na tayari mwenzangu Kennes Bwira naambi uko tayari kutuletea hayo maoni ya wasikilizaji wetu. Shukran Sandey Shomari, tuangazie sasa ujumbe wako ewe msikilizaji, namna umewandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Hamisi Shabani churi Churi, unasema unatoka Uswahilini, Arusha, Tanzania. Ujumbe wako ni kwamba ni ukweli usiopingwa kuwa mabadiliko ya hali ya hewa husababishwa na shughuli mbalimbali za kibinadamu, hasa ukataji wa miti pamoja na uoto wa asili kikalabu. Moses Kambale unasema upo Kirumba, Lubero, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Maoni yako ni kwamba hayo mabadiliko ya hali ya hewa inatokana na vitu vingi sana, ila ni jambo ambalo huwa tukitegemea kwa kiasi kikubwa ni kupanda miti, na unasema ni mshangao mkubwa kuona mabadiliko ya hewa yanazidi kuwa mabaya ya Afrika wakati ulimwengu mzima unatambua kwamba Afrika ndiyo kuna hewa nzuri, na unataka juhudi zichukuliwe kwa haraka katika upanzi wa miti na kulinda mazingira. Franklin Virenge huko Busia, Kenya, unaeleza kwamba mabadiliko ya hali ya hewa imepelekea ukuzaji wa vyakula kuwa mgumu sana, kwa sababu wakulima wanakadiria hasara, ikizingatiwa bei za pembejeo zimepanda marudufu. Edmond Sinkonde huko Mkulwe, Momba, Tanzania, maoni yako ni kwamba viwanda vinachangia mno uchafuzi wa mazingira, kwani vingine vinatengeneza kemikali kali ambazo zinaharibu mazingira. Unataka serikali ya Tanzania kuchukua nafasi ya mbele katika upanzi wa miti na kutoa elimu kwa kila mtu namna ya kulinda mazingira. Asante sana Kennes Bwire kwa kuletea hayo maoni ya wasikilizaji wetu kwenye mtandao wetu wa Facebook. Msikilizaji, endelea eh, kutuma hayo maoni yako kutoka kule na kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Sasa basi, baada ya kuzungumza na haya ya kusaidia utambuzi, elimu na mengineyo, mkutano wa COP 26 ndio huo unaendelea na unakuja Oktoba 31, nchi za Afrika zinakwenda huko kama mnavyosema wataalam kwa sauti moja, lakini kama tunavyofahamu ni kwamba yanapokuja haya maswala kuna mengi masuala ya kisera ambayo yanaingia kati kati ya nchi na nchi, pengine labda changamoto ambazo zinalikumba bara la afrika kwenye mazungumzo haya. Labda nianze nawe, Dr Ladislaus Changa, kwa unavyofahamu, kwa utaalamu wako, pamoja na yote inayozungumzwa, lakini changamoto napokwenda kwenye kukutana na viongozi hawa wa nchi hizi ambazo zimeendelea zenye teknolojia na kwenye mikutano mikubwa kama hii, ni zipi hasa? Ya, ni kushukuru sana. Labda kwanza, kabla ya kujibu hilo swali, ni shukuru sana kuhusiana uh, na mchango uliotolewa na Rugongo kuhusiana na uhitaji wa jitihada za pamoja, na pia George ameendelea kusisitiza katika swali lake, lakini ni shukuru sana majibu yaliyotolewa na uh, mwenzangu John Lecha kuhusiana na kuwepo kwa African Group of Negotiators ambayo kwa mimi uh, ni mojawapo wapo ya mshiriki na labda niseme tu vipaumbele vichache ambavyo huwa tunaviweka ambavyo John amevielezea, ni pamoja na kujikita katika kuhakikisha kwamba tunajenga kilimo na usalama wa chakula. Hiyo ni mojawapo ya kipaumbele, lakini kipaumbele kikubwa kwa ujumla wake like, ni kuhimili, kuhimili kuhimili, kujenga msuli wa kuhimili changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa au kwa Kiingereza tunaita adaptation. na vilevile vile, uh, kingine ni kupunguza au kugarimu kuangalia namna ya kugharamia athari zilitokanazo na mabadiliko ya hali ya hewa au uh, e, katika ajenda mojawapo tunaijadili kule inaitwa masuala ya loss and damage. Kwa hivi ni vitu ambavyo sisi kama Afrika kwa ujumla wetu, lakini vilevile vile na uh, nchi zi, zinazoendelea huwa tunakuwa na msimamo ya mambo ambayo ni mtambuka kwa maeneo ya kwetu ambayo yanatukabili sote kwa pamoja ya, kwa, kwa, kwa hivyo uh, changamoto kubwa ambayo tunakumbana nazo katika haya majadiliano uh, ni kwamba kwanza, kama ambavyo wenzangu wameshasema na wachangiaji wametoa kwamba kwa ujumla wetu na wewe mwenyewe ulishasema, kwa ujumla wetu sisi Afrika tunachangia hatuchangii kitu kikubwa katika kusababisha mabadiliko ya hali ya hewa, lakini sisi ni waathirika wakubwa, kwa hiyo hilo ni la kwanza, kwamba tunaingia pale tukiwa na wa, ni waathirika wakubwa, tunaelewa vipaumbele, lakini changamoto ingine ni kwamba vipaumbele vinaweza kutofautiana uh, baina yetu na mataifa mengine. Sasa hilo ni eh, swala gumu kidogo, lakini lingine ni swala la uh, la fedha, kwa sababu haya mambo ili yaweze kufanyika unahitaji fedha, na sasa kuanzia ushiriki wenyewe. Utakuta ya kwamba nchi nyingi za Afrika ushiriki unakuwa ni mdogo kutokana na gharama za kuweza kufanya wataalamu wengi waweze kushiriki katika ile mikutano na kuwa na mijadala yenye afya zaidi. So, unaweza kwa, unaweza ukakuta kwamba katika baadhi ya mijadala tunakuwa nyuma kidogo kutokana na ushiriki kuwa mdogo aa, na hiyo inatuathiri kwa namna moja au nyingine. Kwa hivyo hizi ni baadhi ya changamoto ambazo tunakumbana nazo, lakini mengine ni ambayo yako nje ya uwezo kwa, kwa mfano masuala ya teknolojia, kwamba ni mambo ambayo ili uweze kuhimili hizi changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa na uweze kupiga hatua hutokomeza kabisa, unahitaji vilevile kuwa na teknolojia za kisasa ambazo uh, katika nchi zetu bado tunaendelea kupambana kwa hivyo haya ni mambo ambayo pia tunaweka kama kipaumbele. Kwa hiyo kwa uchache, haya ni baadhi ya mambo ambayo saa zingine e, yanatupa changamoto katika kufikia yale malengo ambayo tumejiwekea kama group of African African group of negotiator na ingine Umoja wa Afrika kwa ujumla wetu na nchi zinazoendelea kwa ujumla wetu. Sawa kabisa. Na pengine eh, Dr. Changa ugusie kidogo hapa. Kuna msikilizaji kutoka Kiaro Wantora natoka na kule Mwanza, Tanzania. Yeye upande wake anaandika hapa kwamba kuna shida kubwa kwa upande wa wawekezaji uh, especially hasa wanaojenga viwanda. Anasema wengi wao wanafanya na kujenga viwanda karibu na makazi ya watu, hivyo hii inaweza kutuletea madhara. Pengine hilo swala au cha changamoto hii kwa upande huo unaweza ukamjibu vipi, uh, msikilizaji huyu? Labda tu ni nafikiri hapa ni swala la uelewa tunavyozungumza, na nashukuru na kwamba ulianza kuiweka vizuri mwanzoni. Sisi Afrika kwa ujumla wetu, nchi zaidi ya, nchi hamsini na nne hatuchangii zaidi ya asilimia nne ya ongezeko la gesi joto. Kwa hivyo nchi moja moja unaweza kuona kwamba mchango wake ni mdogo au ni hakuna katika ku, uh, kuongeza gesi joto kwa ujumla wake katika dunia. Kwa hiyo swala la viwanda katika Afrika sio uh, kitu ambacho cha kusema ni kitu ambacho kinasababisha ongezeko la gesi joto na ongezeko la uh, la joto duniani kwa ujumla wake. Kwa hiyo ndio maana sisi, kipaumbele namba moja katika Afrika ni kuhimili adaptation. Lakini tunasema sio kwamba tunahimili, ni kipaumbele tunachokiweka, ila vilevile vile, vile tunatamka ya kwamba lazima tuchukue hatua stahiki katika kupunguza kasi ya ongezeko la gesi joto kwa kuzingatia uh, au kwa kuweka kipaumbele cha maendeleo endelevu. Kwa hiyo kipaumbele kipa chetu kikubwa ni maendeleo endelevu, kwa sababu ili uweze kuhimili na kukabili hizi changamoto lazima uwe na maendeleo vile vile. Kwa hiyo msukumo mkubwa lazima uweke katika maendeleo. Kwa ujumla ni kwamba sisi hatuna viwanda vingi ambavyo unaweza kusema vinachangia katika ongezeko la joto, kwa hivyo hiyo isimpe shaka kabisa, sisi sio wazalishaji wakubwa wa, wa gesi joto na ndio maana kipaumbele kikubwa kwetu ni kuhimili, lakini tunaendelea kuunga mkono jitihada za kimataifa za kupunguza ile kasi, hata kwa hatua ndogo ndogo tunazozifanya, japo hatuhusiki kwa asilimia kubwa. Kwao ni suala la uelewa ili likae vizuri. Sawa kabisa, nakushukuru sana Dkt Chang, umeeleza vizuri kabisa hilo, lakini pia kuna swala ambalo linazungumzwa hapa la usababishwaji wa kukauka kwa maji au vyanzo vya maji ambayo linaweza kupelekea ukame au njaa katika bara la Afrika swala, so, hili liko vipi kutokana na hatari iliyoko mbele na pengine nini ambacho kinaweza kufanyika kupambana na hili? Ni rudi kwako kwa kwa Dkt. John Richa. Ndio uh, bwana mtangazaji kama pale na pia nilivyotangulia kusema pale awali na pia mwenzangu Dkt. Chanya kazungumizia um, tunazingatia kwa kweli uhimilivu, yani adaptation. Na mambo ya kufanya hapa ni kwamba serikali husika katika uh, maeneo mbalimbali inaweza kutoa elimu na kuwezesha uh, wale wananchi wanaokaa sehemu hizo kwa kupata hiyo ili elimu na kupata msaada wa kifedha kidogo na wataalam wakiwa pamoja nao kwa ajili ya kuweza kutumia um, e, teknolojia ambazo ni endelevu kwa ajili ya kuweza kufanya e, shughuli zao, na kwa sababu sasa wingi wetu wa watu wanaokaa Afrika uh, bara la Afrika, Afrika mashariki kati kusini ni wakulima wa kawaida wadogo wadogo. Hawa ni watu ambao wanaweza kupewa elimu kwamba wafanye wa kitu gani, ili waweze uh, kutumia kwa mfano uh, mimea ambayo Uh, inaweza ku kuwa vyema sehemu so tofauti, wakapanda mbegu ambazo zinastahili. Kwa mfano kama miaka ya hamsini arobaini walikuwa wanapanda mahindi ambayo yanaweza kukua kwa muda miezi minne za kubadilika na kuwa nifupi, basi waweze kubadilisha wazipande mahindi ila waweze kupanda mtama au e, mawele na A, pia watumie mbegu eh, ambazo zinaweza kukua kwa kasi zaidi, ili angalau aweze kupata mavuno, na tena wakiwa na elimu ya uh, kuweza kusaidia kuzuia nimenye kwa udongo na upandaji miti mashambani kwa kimombo ki ni mambo ambao waweza kufanya, lakini wakaweza kusaidia hali hii ya kukuwa na uvumilivu zaidi. Ni kweli kabisa, swala la uvumilivu na elimu na hayo mazao uliyazungumza ni swala la msingi sana eh, kwa sababu kuna baadhi ya watu wengine wakizungumza hapa kwenye Facebook wanazungumzia swala la upatikanaji wa kifedha, kwamba wengi wakulima uwezo wao ni mdogo. Sasa wanapambana vipi na vitu kama hivi? Wanawezaje wanawezaji kununua pembejeo ambazo zitawasaidia? Wanawezaje kufanya upandaji wa miti ambao utakuwa sio gharama kubwa? Pengine kwa kukamilisha tu machache ambayo unaweza ukayagusia Dkt Changa, kwa wakulima ambao wanaweza kufanya wanaokusikiliza hivi sasa bila kujali uwezo wa kifedha kwa upande wao. Ya, ni shukuru sana kwanza, ni seme machache kwamba changamoto ni fursa, na mimi ningeomba tuwe na mtazamo chanya kwamba inapotokea changamoto aina yoyote ikiwemo changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa tuichukue kama fursa ya kuweza kufanya ugunduzi wa kuweza kufanya maendeleo zaidi, na sio kuikimbia wala kuiogopa. Na kwa ma kwa muktadha huo vilevile eh, kwamba kila mwananchi anacho anachoweza anacho, anacho kufanya, kipo kitu anachoweza kufanya ili kupunguza, uh, changamoto au kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa, na hapa ni swala la kuwa mzalendo zaidi kwa nchi zetu za Afrika kila mwananchi kwa mzalendo kwa nchi yake na kwa bara letu na kwa dunia kwa ujumla, na kujiuliza swali, mimi ninafanya nini kuchangia katika kupata suluhisho la tatizo hili? Nitakumbukwa kwa lipi katika jitihada zangu za kupunguza kasi ya mabadiliko ya hali ya hewa na kuongeza uhimilivu? Na mojawapo ya kitu ambacho kiko ndani ya uwezo wa kila mwananchi ambaye anatusikiliza sasa hivi ni kwamba kwanza ni kuweka kipaumbele cha kutunza mazingira. Nasema yatunza mazingira na mazingira ya kutunze. Na bahati nzuri, katika vitabu vitakatifu vya Mungu pia vinatukumbusha kutunza mazingira. Na la pili katika huo muktadha ni kupanda miti. Kwa msikilizaji ambaye anatusikiliza sasa hivi ni kuuliza, kujiuliza swali kidogo tu kwamba mimi nimepanda miti mingapi, ninaifanyia ni, ni nini nchi yangu. Kwa hiyo kila mmoja ana uwezo wa kupanda miti, ana uwezo wa kutunza mazingira, kwa maana ya kwamba kuzuia labda uchomaji misitu ovyo usio na tija, na kukata misitu ovyo usiko kuwa na tija. Basi kwa kujiuliza maswali hayo, mtu ay, anaweza kuwa na mchango mkubwa. Na la mwisho labda ni kuwa mstari wa mbele katika kufuatilia, kuzingatia ushauri wa kitaalamu unaotolewa na, wa na wataalam kama ambavyo mtaalamu hapo Jonleta ametoa kwa kina kuhusiana na suala ya kilimo imilivu. Lakini kingine cha kumalizia kwangu ni kwamba kufuatilia na kuzingatia taarifa za hali ya hewa zinazotolewa na mamlaka za hali ya hewa katika nchi zetu, na ikiwemo taarifa za tahadhari, ili tuendelee kuokoa maisha ya watu na mali zao. Asante sana, Dkt. Ladislaus Changa, mkurugenzi wa utafiti na matumizi ya taarifa za hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania ambaye pia ni mwakilishi wa nchi katika jopo la kisayansi la mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Nikushukuru kwa kushiriki live talk siku ya leo, mezungumza mengi, tunasema asante sana. Pia nikushukuru Dr. John Recha, kutoka International Livestock Research Institute iliyoko Nairobi, Kenya ambaye pia ni mwanasayansi katika masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na kilimo e, ukiwa nchini Uganda kwa hivi sasa. Hali kadhalika Collins Lugongo kutoka shirika la Green Generation Initiative, asanteni sana kushiriki nasi. Niwatakie usiku mwema kutoka hapa Washington. Upande wa pili, Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sunday Shomari, na watakieni wote usiku mwema kutoka jukwaa la Marekani, Washington DC.