Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha msikilizaji kwenye matangazo yetu ya leo jioni, cheni Alhamisi Oktoba 21 mwaka 2021 tunasikika pia kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya na pia usasaa mtandao wetu wa VOAswahili.com. Katika ripoti na taarifa tulizo nazo hivi sasa, Kenya na Malawi zimekubaliana kudumisha mahusiano ya kidiplomasia na kiuchumi, pamoja na kufungua uwezo wa nchi hizo mbili kufanya biashara bila vikwazo vyovyote. Na katika taarifa nyingine, wapiganaji waasi wa Kiislamu wanaoshikiwa kwa ua wa raia wasiopungua 16 usiku wa kuamkia leo katika vijiji vitatu kwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mujibu wa wakazi wa vijiji hivyo. Hizo ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosisikia hivi punde katika matangazo yetu ya hivi sasa, lakini kwanza, unasomewa habari za dunia na Sandi Shomari. Wapiganaji waasi wa Kiislamu wanaoshukiwa kwa ua raia wasiopungua 16 usiku wa jana kwa mkea hii leo katika vijiji vitatu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Wakazi wa vijiji hivyo walisema hii leo kundi linalofuatia ghasia katika jimbo la Kivu. Security Tracker inasema kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba mashambulizi yanatajwa kufanya na wanajeshi wa Allied Democratic Forces ADF yalifanyika katika vijiji vya Mayele, Kalembo na Toya katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Mratibu wa asasi za kiraia Maleki Mulala aliambia AFP kuwa idadi iliofariki ni kubwa kufikia 18 huku zaidi ya derezeni moja wakipotea. Watu kumi na wanane, wakiwemo wanawake wanne, waliwawa kwa kupigwa risasi, alisema, akilaumu jeshi kwa kushindwa kuwafuatilia. Hata hivyo, msemaji wa jeshi wa eneo la Beni Kapten Antony Mulashai alisema wanajeshi wamepambana na kundi la magaidi wakiwemo wapiganaji wa ADF katika eneo hilo. Taasisi ya Kivu Barometa inaorodhesha mauaji ya raia 944 huko Kivu Kaskazini na mkoa jirani wa Ituri tangu Mei, wakati hali ya tahadhari ilipotangazwa ili kujaribu kudhibiti vurugu hizo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inaohimiza viongozi wa kanda ya Maziwa Makuu ya Afrika ya siku ya Jumatano kushikilia kasi ya maendeleo mazuri ya kisiasa hivi karibuni ili kupata maendeleo kuelekea kumaliza mizozo na uporaji haramu wa dhahabu na maliasili nyingine mashariki mwa Kongo. Taarifa ya rais wa baraza hilo iliyopokelewa na chombo chenye nguvu zaidi cha Umoja Mataifa wa Mataifa ilitaja juhudi za kidiplomasia zilizoimarishwa na marais wa Kongo, Uganda, Rwanda na Burundi ambazo zimesababisha kuboreshwa kwa ushirikiano wa nchi mbili baraza hilo pia lilipongeza juhudi za jumuia ya Afrika na vikundi vya kikanda kusaidia mchakato wa kisiasa na kusaidia kutatua mizozo katika eneo hilo. Kanda ya maziwa Makuu imekuwa kitovu cha kukosekana kwa utulivu wa kisiasa na mapigano tangu mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda, ambapo ilishuhudiwa zaidi ya watu laki tano, wengi wao wakiwa Watusi walio wachache nchini humo, waliouawa na serikali ya wenye itikadi kali kutoka kwa Wahutu wengi. Baada ya waasi wa Kitusi wakiongozwa na Paul Kagame, rais wa sasa wa Rwanda, kumaliza mauaji ya kimbari, Wahutu wenye msimamo wa mkali walikimbilia mashariki mwa Congo. Utawala wa chakula na dawa wa Marekani, FDA, umeidhinisha chanjo ya Modena na Johnson and Johnson kutumiwa tena kama chanjo ya nyongeza na kusema kwamba Wamarekani sasa wanaweza kupokea chanjo ambazo ni tofauti na ile waliopokea hapo awali. Habari kwamba unaweza kupata chanjo ya tofauti na hapo awali utaruhusiwa hivi karibuni imekuja mwezi mmoja baada ya FDA kuidhinisha nyongeza ya chanjo ya Pfizer kwa baadhi ya wa Wamarekani, pamoja na wale walio na zaidi ya umri wa miaka 65 au walio katika hatari kubwa ya ugonjwa mkubwa na wanaofanya kazi za mstari wa mbele. Walakini, uamuzi huo wa FDA bado unahitaji idhini ya mwisho kutoka vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kabla chanjo hizo kuanza kutolewa. Chini ya asilimia ya tano ya Wamarekani hadi sasa wamepokea chanjo nyongeza, kulingana na maafisa wa, wa afya wa Marekani. Na serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya inayokumbwa na misukosuko imeandaa kongamano la kitaifa hii leo kwa lengo la kutafuta uungwaji mkono, wakati nchi hiyo inayokumbwa na vita inapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwezi Desemba mwaka huu kongamano hilo linalofanyika kwa kuzingatia mpango wa amani unaoongozwa na Umoja wa Mataifa linafanyika miezi miwili kabla ya uchaguzi huo mkuu wa urais. Kennes Bwire anayesoma ripoti kamili. Akifungua mkutano huo, kiongozi wa serikali ya mpito Abdul Mahid Deiba amesema kuwepo kwa maafisa wa ngazi ya juu wa kimataifa ni dhihirisho tosha kwamba uchaguzi mkuu utafanyika namna ulivyopangwa na kutaka wagombea kukubali matokeo. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia maswala ya kisiasa, Rosemary Dicarlo, amesisitiza umuhimu wa uchaguzi huo wa mwezi Desemba, akisema utakamilisha mchakato wa kuundwa kwa serikali nchini humo. Ametoa wito kwa mashirika ya kimataifa kutuma wajumbe maalum kufuatilia uchaguzi huo ili kuhakikisha kwamba unafanyika katika mazingira yaliyo huru na haki. Nchi zenye nguvu duniani zimekuwa zikishinikiza Libya kuandaa uchaguzi mkuu katika muda uliopangwa baada ya tarehe ya uchaguzi kukubaliwa katika mazungumzo yaliyoongozwa na Umoja wa Mataifa mwaka uliopita, lakini mchakato wa kuandaa uchaguzi huo umekumbwa na hali ya kutoelewana hasa kuhusiana na iwapo unaandaliwa kulingana na sheria. Uchaguzi wa urais umepangiwa kufanyika Desemba 24 uchaguzi wa bunge umecheleweshwa na tarehe itaamuliwa mwaka ujao. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Umoja wa Mataifa umesema kwamba vitisho vinavyotolewa dhidi wanaharakati ya wanaharakati wa kutetea haki za kiraia nchini Sudani Kusini vinakiuka mkataba wa amani uliosainiwa mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa lengo la kumaliza vita. Kamisheni ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba imesikitishwa na vitisho vinavyoendelea kutolewa dhidi ya wanaharakati wa haki za binadam waandishi wa habari miongoni mwa wengine. Kamisheni hiyo imesema kwamba vitisho vinatolewa na maafisa wa usalama wa taifa, vimesababisha wanaharakati kutoroka nchini humo. Familia za wanaharakati wa kutetea haki za kibinadam nazo zinahangaishwa, akaunti za benki za wanaharakati hao na mashirika yasiyo ya kiserikali zikifungwa kutokana na amri ya serikali. Sudani Kusini haijazungumzia ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alisema siku ya Jumatano anaanzisha kampuni ya mitandao ya kijamii. Trump alitangaza hayo katika taarifa kwa vyombo vya habari, miezi tisa baada ya Twitter na Facebook kumpiga marufuku kwenye majukwaa yake kwa kuchochea ghasia za bungeni za Januari 6. Trump alisema shirika lake la Trump Media and Technology na app yake ya ukweli wa jamii inazinduliwa ili kushindana na kampuni kubwa za teknolojia ambazo zimemnyima kupata mamilioni ya watu ambao walimsaidia katika kuibuka kwake katika siasa za kitaifa. Kampuni hiyo ilisema programu yake itarajiwa kuzindua kwa, kwa kiasi kidogo mwezi huu kabla ya kutoa rasmi kitaifa mapema mwaka ujao. Kampuni hiyo ilisema itaanzisha huduma ya video itakayoonyesha habari Podcast na vipindi vya burudani. Jaribio la awali la Trump kuzindua blogi kwenye tovuti yake lilifutwa baada ya ukurasa huo kutopokelewa vizuri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu ni kwamba Kenya na Malawi zimekubaliana kudumisha mahusiano ya kidiplomasia na kiuchumi, pamoja na kufungua uwezo wa nchi hizo mbili kufanya biashara bila vikwazo vyovyote. Haya yamejiri katika mkutano wa ushirikiano wa nchi hizo mbili uliofanyika jijini Nairobi kati ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mgeni wake Rais Lazarus Chakwera wa Malawi. Kenyatta na Chakwera pia wamezungumzia uwezekano wa kufungua soko huria katika mfumo wa ushirikiano kati ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, COMESA na SADC. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anayeripoti ya kina Ziara ya siku tatu ya rais wa Malawi Lazarus Makathi Chakwera na ujumbe wake jijini Nairobi inatajwa na Rais Uhuru Kenyatta kama mwamko mpya na nafasi nzuri zaidi ya Kenya na Malawi kudumisha mahusiano bora ya kiuchumi, kibiashara na kidiplomasia kati ya mataifa haya mawili na kuongeza ushawishi wa ufanyikaji wa biashara kwenye bara la Afrika bila vikwazo vya aina yoyote, katika ikulu ya Nairobi mara tu baada ya mazungumzo ya faragha ya pande mbili kati ya ujumbe wa Rais Kenyatta na mgeni wake Chakwera wa wawili hao wamewaelezea wanahabari kuwa Nairobi na Blantaya, chini ya tume ya kudumu ya ushirikiano wa Kenya na Malawi JPCC, zimesaini vyombo nane vya ushirikiano katika nyanja za ulinzi, ushauri wa kisiasa na kidiplomasia, afya, ushirika, utalii, mafunzo ya kidiplomasia na usimamizi wa uvuvi, ili kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili na kufufua uwezo usio wa kikomo wa kisiasa, kijamii, kiuchumi na kidiplomasia kwa faida ya raia wa nchi hizi mbili. Kenyatta na mgeni wake aliyekamilisha ziara ya siku tatu ya kiserikali nchini Kenya, wamejadili uwezekano wa kufungua soko huria katika mfumo wa ushirikiano kati ya Jumuia ya Pamoja ya Afrika Mashariki EAC Jumuia ya soko la pamoja la nchi za mashariki na kusini mwa Afrika COMESA Jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC ili kufungua masoko yake kwa urahisi kwa raia wake well. Kenya inaamini kuwa mipangilio hii ikitekelezwa vizuri itatoa jawabu na suluhu ya kiafrika kwa matatizo yanayolugubika bara la Afrika. Kupitia majukwaa haya ya pande nyingi, Kenya, Malawi na nchi nyingine za kiafrika zina nafasi nzuri ya kuchunguza njia zinazoonekana za kujenga uchumi wa Afrika wenye nguvu baada ya janga la virusi vya korona. Kenyatta amemhakikishia Rais Chakwera kuwa Kenya ikiwa rais wa kikao cha Oktoba cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa itatumia nafasi yake vizuri kwa manufaa ya watu wa bara la Afrika. Rais Chakwera ameeleza kuwa Kenya ni muhimili muhimu kwa Malawi, na katika utawala wake atahakikisha nchi hizi mbili zinafikia mafanikio katika msingi wa uhusiano wa ujamaa. Bwana Chakwera anasisitiza kuwa vyombo vya ushirikiano vilivyotiwa saini vitakwamua uchumi wa nchi hizi mbili na kuondoa vikwazo vya aina yote vinavyoweza kulemaza ushirikiano huo. Afrika inapaswa kuwa huru na vizuizi hivi ili kupata mabadiliko ya kweli, ili tusigombane dhidi yetu wenyewe kwa wenyewe wala kupigana vita ambavyo havina maana na msingi wowote kwa watu wetu <much less to our people> tano nchini Kenya. Rais Chakwera ndiye aliyekuwa mgeni rasmi katika maadhimisho ya miaka 69 ya historia, siku ya uanuai wa kitamaduni ya mashujaa kuwakumbuka wote waliopigania uhuru wa Kenya kutoka kwenye minyororo, himaya na falme za Waingereza wa koloni katika jimbo la Kirinyaga. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Noru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Redio Uganda nchini Uganda, Redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Redio Progress na Redio Sango Malam za Bunia huko DRC, Redio Citizen ya Nairobi, Kenya. Pia tunasikika kupitia mtandao wetu VOA Swahili com. na wafuasi wanaotaka utawala wa kiraia nchini Sudan walikusanyika leo kwa Khartum katika maandamano yaliyojumuisha wengine kukaa chini kwa siku ya sita wakitoa wito kwa serikali ya kijeshi kuondoka madarakani katika moja ya taifa masikini sana duniani, kutokana na matatizo yake ya hivi sasa. Kwenye usiku wa kuamkia siku hii muhimu ya maandamano juu ya hatima ya mabadiliko dhaifu ya nchi hiyo kwenda kwenye, kwenye utawala wa kiraia, viongozi wa upinzani Sudan waliwasihi wafuasi wao kuendeleza maandamano ya amani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Viongozi wa pande zote mbili wamewaomba wafuasi wao kujitenga na kujiepusha na vurugu za aina yoyote, lakini kulikuwa na polisi wengi na wanajeshi wengi maeneo muhimu ya jiji hilo pande hizo mbili zinawakilisha muungano wa Forces for Freedom and Change ffc kundi mwamvuli la kiraia ambalo liliongoza maandamano ya kitaifa yaliyopelekea jeshi kumwondoa madarakani mwaka 2019 akiongozwa muda mrefu rais wa zamani Omar al Bashir. Kundi la FFC limegawanyika hivi sasa, kuna wale wanaounga mkono serikali ya waziri mkuu Abdallah Hamdok na kutaka mabadiliko yafanyike kuelekea utawala wa kiraia huku kikundi kilichojitenga kinataka jeshi kuchukua madaraka na kuondoa utawala wa mpito. Mamia ya waandamanaji wa kikundi kikuu cha FFC wakiwa wamebeba mabango yaliyosomeka raia ndiyo chaguo la watu, walikusanyika katikati ya Khartum. Wengine waliimba tutamwondoa, tutawamaliza, wakoz kwa lugha ya Kiarabu, wakimaanisha watu ambao walifuata itikadi za Kiislamu ambao walikuwa maarufu katika utawala wa Bashir. Tangu Jumamosi, kikundi kinachounga mkono jeshi kimeweka kambi nje ya ikulu ya rais wakitaka wanajeshi kuchukua madaraka. Hamada Abdurahman, mmoja kati ya waandamanaji nje ya ikulu, anasema tuko katika njia ya haki. Kuhusu watu ambao wanaingia mitaani leo, ni haki yao ya kutoa maoni, ni maoni yao wenyewe, na wana haki ya kujieleza kwa njia yoyote wanayoona inafaa, lakini kwa maoni yetu sisi ndiyo sahihi. Serikali hii hajawahi kuwapa watu wa Sudan chochote kwa miaka miwili. Wafuasi hao wanatoa wito kwa Jenerali Abdel Fattah al Burhan, ambaye anaongoza baraza kuu linalotawala Sudan, chombo kilichoundwa na raia na wanajeshi, kuchukua madaraka. Mvutano huu unajitokeza wakati Sudan inajaribu kujiondoa kutoka mgawanyiko mkubwa wa kisiasa. Waziri Mkuu Hamdok ameelezea mgogoro huo kuwa ni mbaya na hatari zaidi ambao nchi imekumbana nao wakati wa mpito wa baada ya Bashir. Tatizo hili linapelekea kuwepo na mgawanyiko kati ya wanajeshi na raia na kati ya raia na wanajeshi, na ndiyo maana ninataka kurudia kusema kwamba mapambano sio kati ya raia na wanajeshi, bali ni kati ya kipindi cha mpito utawala wa kidemokrasia wa kiraia na jaribio la kupindua mapinduzi yetu. Sudan ilisema mwezi uliopita kwamba imesitisha jaribio la mapinduzi ambalo linawalaumu maafisa wa jeshi na raia wanaohusishwa na utawala wa Bashir. Naam msikilizaji, na katika ripoti nyingine ni kwamba Burundi inaadhimisha hii leo kumbukumbu kumbu ya miaka 28 tangu Melchior Ndadaye alipouawa na wanajeshi. Ndadaye alikuwa rais wa kwanza wa kabila la Wahutu aliyeteuliwa chini ya mfumo wa demokrasia ya vyama vingi vya kisiasa. Mauaji yake yalizusha mzozo mkubwa wa kikabila uliosababisha vifo vya raia wengi. Mwandishi wetu Jean Marie Viane Hichu Burundi, kutoka mjini Kigali, ametuandalia ripoti ifuatayo. Kwa kuadhimisha miaka 28 tokea uawe Rais Melkioro Ndadae, viongozi wa serikali ya Burundi pamoja na familia ya marehemu waliweka shada za maua kwenye kaburi lake baada ya kuhudhuria ibada ya kidini iliyofanyika katika kanisa kuu ya kikatolika Rejina Mundi mjini Bujumbura. Rais Ndadae aliuawa tarehe 21 Oktoba mwaka 1993 na kundi la wanajeshi waliodhamiria kuipindua kimabavu serikali yake. Kiongozi huyo wa chama cha kisiasa cha FRODEBU alikuwa ni rais wa kwanza wa kabila la Wahutu kuteuliwa chini ya mfumo wa kidemokrasia ya vyama vingi vya kisiasa, baada ya miongo zaidi ya mitatu Burundi ikitawaliwa na marais wa kabila la Watutsi wa chama kimoja cha kisiasa cha UPRONA, na aliuawa siku mia moja na mbili baada ya kuteuliwa kuiongoza nchi ya Burundi. Baada ya kuuawa kwake, wafuasi wengi wa chama chake cha FRODEBU walianzisha uasi wenye silaha wa chama cha Sendede dhidi ya jeshi la Burundi, hali ambayo iliangamiza taifa la Burundi katika janga la machafuko makubwa ya mwagaji damu yenye hisia za kikabila yaliyosababisha vifo vya maelfu mengi ya raia wa kawaida. Hayo yalitokea wakati rais Ndadaye, ambaye baadaye alihidhinishwa kama shujaa wa demokrasia nchini Burundi, alikuwa na ndoto ya kuona sura mpya nchi ya Burundi, yenye haki za kibinadamu zinaheshimishwa kwa wote, kama alivyohakikisha binafsi katika hotuba yake wakati aliapishwa kuitawala nchi ya Burundi. Burundi bushasha bugiye kurangwa. Utawala mpya wa Burundi utajihusisha zaidi na uheshimishwaji wa haki za kibinadamu kwa wote. Visa vya mauaji na unyanyasaji, kuwatendea watu maovu na mateso mengine, kuwafunga jela watu bila hatia yoyote, hizo ni dalili za uongozi wa kimabavu zinazostahili kutokomezwa na utawala mpya wa Burundi. Agaton Gwasa, mbunge wa chama cha upinzani cha CNL, amesema kwamba haki za kibinadamu zinaendelea kukiuko hadi sasa kwa ukweli, hakuna hatua yoyote iliyofikiwa katika uheshimishwaji wa haki za kibinadamu nchini Burundi. Wakati watu wanaendelea kutekwa, guruneti zinalipuliwa kiolela miongoni mwa raia, watu wengine wanatiwa gerezani kinyume cha sheria. Hayo yote yanamaanisha kwamba haki za kibinadamu zimedidimia nchini Burundi. Serikali ya Burundi inahisi kwamba demokrasia imerejea tena kote nchini Burundi, kwa sababu wananchi wamekuwa na fursa ya kujichagulia wenyewe viongozi wa ngazi zote za utawala kupitia uchaguzi wa vyama vingi vya kisiasa. Hayo yanajiri wakati wanasiasa na maafisa wa jeshi takriban 20 akiwemo Rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya, ambaye alifariki miezi iliyopita, walihukumiwa kifungo cha maisha jela kwa hatia ya kuhusika katika mauaji ya Rais Ndadaye ya ndadae Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia watu waliokoseshwa makazi nchini Sudan Kusini ikiwa wanapata huduma za msingi za afya Licha ya kutiwa saini kwa makubaliano ya amani mwaka 2018, ghasia za ndani zimeendelea kuyakumba maeneo kadhaa ya Sudani Kusini. Huko Tambura, Western Equatoria, mashambulizi yanaendelea kufanywa na makundi yenye silaha ambayo yamepelekea raia wasiokuwa na hatia kuuawa au kujeruhiwa, mali zimeharibiwa, wakati maelfu ya watu wamekoseshwa makazi. Khadija Riami ana ripoti zaidi. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, UNMIS, imefungua kituo cha muda huko Tambura, Western Equatoria, ili kupunguza mivutano, kuwalinda raia na kurejesha uthabiti. Hata hivyo, kwa watu wanaoishi katika kambi kwa ajili ya watu wasiokuwa na makazi, wanapoteza nyumba zao na hali ya kimaisha siyo swala pekee. Ukosefu mkubwa wa huduma za afya na ongezeko kubwa la utapiamlo katika kambi ni kigezo kingine ambacho ni tishio la maisha ambao wanakabiliana nalo. Muuguzi Halawiya Martin anaelezea zaidi. Hospitali imeharibiwa hasa wodi za wanawake, watoto na wanaume, nilwa. Maabara na wodi ya wajawazito, kila kitu kimeharibiwa. Darubini zimeharibiwa, dawa za HIV na mashine za kupima ugonjwa wa HIV na kifua kikuu pia zimeharibiwa. Hivi sasa tunakabiliwa na changamoto kwa sababu ya hivi vita, tunakufa kwa sababu ya ukosefu wa dawa. Watoto wanaathirika kutokana na malaria hawawezi kutibiwa huku, tayari kukiwa na mfumo dhaifu wa huduma za afya. Uharibifu wa vifaa ni mkubwa sana, hasa ukizingatia kiwango cha idadi ya watu wasiokuwa na makazi. Katika siku za karibuni, kuendelea kwa mapigano kumefanya iwe vigumu kwa shehena mpya ya dawa na vifaa kufika huko Tambura Don't have There, you Hatuna sehemu ya kuhudumia wagonjwa wa nje hapa katika kambi. Ni mbali sana kama mtu anaugua, hatuna uwezo wa kusaidia. Hatuwezi kwenda kwenye kituo cha afya kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Huduma za mgonjwa wa nje inahitajika kwa ajili ya watoto wenye utapia mlo. Mtoto kutoka idara ya kuhudumia mgonjwa wa nje kwa kawaida hupelekwa kwenye kituo cha utulivu, lakini hatuna chochote hivi sasa. Vituo vyote vimeharibiwa, kwa hiyo kwa kweli ni ngumu sana. Wakati UNMISS na mashirika ya kibinadamu wanafanya kila kitu katika uwezo wao kuwaweka watu salama na kuhakikisha mahitaji yao ya msingi yanakidhiwa, maafisa wa kaunti wanasema kwamba ukosefu wa uthabiti una matokeo makubwa sana kwa wale wasiokuwa na makazi. Marcelo Danyenso, afisa upelelezi wa kaunti anaelezea zaidi. for referrer, this is a very, very difficult for us. Kwa rufaa ni vigumu sana kwetu sisi. Tuna gari la wagonjwa lakini hatuwezi kuwasafirisha wagonjwa kwenda ya mbio kutokana na ukosefu wa usalama barabarani. Mzigo uko kwa kiasi kikubwa kwa wale ambao wanahitaji msaada wa afya kwa vile na walazimu kutembea mwendo mrefu ili kufika katika kituo cha afya. Hivi sasa tunafanya only... kila ambacho tunaweza kwa sababu hatuna vifaa vyote kama vile vya maabara kwa ajili ya kuwapa damu. Maabara inatumiwa kuchunguza na kutoa damu kutoka kwa mgonjwa. Vifaa vya maabara yetu viliharibiwa. Hivi sasa tulicho nacho hapa, katika misingi ya kupima mtu ni upimaji wa haraka wa malaria. Fursa ya kupata huduma za afya kote nchini Sudan Kusini inaendelea kuwa ni jambo la kutia wasiwasi wasi mkubwa. Unaendelea hivi sasa kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ninakukumbusha kwamba saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuletea matangazo mengine ya VOA Swahili katika kipindi cha Kwa Undani, lakini hivi sasa sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Ganaji waasi wa Kiislamu wanaoshukiwa kuwaua raia wasiopungua 16 usiku wa jana kwa mkea hii leo katika vijiji vitatu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakazi wa vijiji hivyo walisema hii leo kundi linalofuatia ghasia katika jimbo la Kivu Security Tracker inasema kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba mashambulizi yanatajwa kufanya na wanajeshi wa Allied Democratic Forces, ADF, yalifanyika katika vijiji vya Mayele, Kalembo na Toya katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Mratibu wa asasi za kiraia Maleki Mulala aliambia AFP kuwa idadi iliofariki ni kubwa kufikia 18, huku zaidi ya derazeni moja wakipotea. Watu kumi na wanane wakiwemo wanawake wanne waliwawa kwa kupigwa risasi, alisema, akilaumu jeshi kwa kushindwa kuwafuatilia. Hata hivyo, msemaji wa jeshi wa eneo la Beni Kapten Antony Mulashai alisema wanajeshi wamepambana na kundi la magaidi wakiwemo wapiganaji wa ADF katika eneo hilo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linahimiza viongozi wa kanda ya maziwa makuu ya Afrika siku ya Jumatano kushikilia kasi ya maendeleo mazuri ya kisiasa hivi karibuni ili kupata maendeleo kuelekea kumaliza mizozo na uporaji haramu wa dhahabu na maliasili nyingine mashariki mwa Kongo. Taarifa ya rais wa baraza hilo iliyopokelewa na chombo chenye nguvu zaidi cha Umoja wa Mataifa ilitaja juhudi za kidiplomasia zilizoimarishwa na marais wa Kongo, Uganda, Rwanda na Burundi ambazo zimesababisha kuboreshwa kwa ushirikiano wa nchi mbili. Utawala wa chakula na dawa wa Marekani, FDA, umeidhinisha chanjo ya Modena na Johnson and Johnson kutumiwa tena kama chanjo ya nyongeza, na kusema kwamba Wamarekani sasa wanaweza kupokea chanjo ambazo ni tofauti na ile waliopokea hapo awali. Habari kwamba unaweza kupata chanjo ya tofauti na hapo awali utaruhusiwa hivi karibuni imekuja mwezi mmoja baada ya FDA kuidhinisha nyongeza ya chanjo ya Pfizer kwa baadhi ya wa Wamarekani, pamoja na wale walio na zaidi ya umri wa miaka 65. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abod. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari. Tunawatakia usikilizaji mwema popote pale ulipo.