Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Ethiopia limefanya shambulizi jingine la anga hii leo katika mji mkuu wa Tigray Mekele, shambulizi la pili la bomu wiki hii lililolenga vituo vya kundi la Tigray People's Liberation Front katika mji huo. Mashambulizi hayo yanaashiria kuzorota kwa hali ya mambo katika mzozo huo wa karibu mwaka mzima huko kaskazini mwa Ethiopia unaogonganisha wanajeshi wa serikali na washirika wao dhidi ya TPLF. Msemaji wa serikali alithibitisha shambulizi la hii leo ambalo liliripotiwa na wafanyakazi wa huduma za dharura na wanadiplomasia pamoja na wakazi wa mji huo ililenga vituo ambavyo TPLF vimegeuka kuwa ujenzi wa silaha na kukarabati maeneo ya silaha. Legese Tulu, mkuu wa kitengo cha mawasiliano ya serikali, aliliambia shirika la habari la AFP kwa ujumbe wa maandishi. Haikujulikana mara moja ikiwa kulikuwa na majeruhi yoyote kutokana na shambulizi hilo ambalo mkazi huyo alisema liliharibu tovuti ya viwanda. Tume ya Umoja wa Mataifa inayochunguza ukiukaji wa haki za binadamu nchini Sudani Kusini ilisema leo imesikitishwa na unyanyasaji na vitisho vinavyoendelea kwa watetezi wa haki, waandishi wa habari na watu wa asasi za kiraia. Taifa hilo jipya duniani linataabika kutokana na ukosefu wa usalama tangu lipate uhuru mwaka elfu mbili kumi na mmoja na muungano wa makundi ya asasi za kiraia yakitoa wito serikali iondoke madarakani, wakisema wametosheka. Tume ilisema ushahidi wa kuaminika kwa maisha yao unaofanywa na kitendo cha usalama wa kitaifa NSS ilisababisha watu wengine kukimbia nchi, wakati NSS inaendelea kuwasumbua wenzao pamoja na familia zao. Nafasi ya kiraia nchini Sudan Kusini inazidi kupungua kwa kasi kubwa, ikidhoofisha juhudi za kufikia amani endelevu, mwenyekiti wa tume Yasmin Sooka alisema katika taarifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wajumbe wa Baraza la Usalama la UN watasafiri kwenda Sahel mwishoni mwa wiki hii kuishinikiza Mali kurejea kwenye utawala wa kiraia baada ya mapinduzi mawili ya kijeshi katika muda wa miezi tisa katika eneo lililokumbwa na ghasia za kijihadi, eneo la Sahel linakabiliwa na changamoto za kila aina. Balozi wa Nijaa katika Umoja wa Mataifa Abdu Abari aliliambia shirika la habari la AFP, hapa ndipo wadau wako katika vita dhidi ya ugaidi, masuala ya kibinadamu, athari za mabadiliko ya hali ya hewa na utawala bora, alisema Abari. Hali ya Sahel bado ni dhaifu sana, alisema balozi wa Ufaransa kwa UN Nicolas de Livier, ambaye anaongoza safari kwenda Mali akiwa na habari. Livier alizungumzia haja ya kuleta utulivu Mali na kujadili jinsi ya kuunga mkono juhudi za nchi za G5 Sahel ili kuhakikisha usalama wao. Marekani inaangazia sana usalama pamoja na msaada mwingine huko Latin America. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema leo, wakati akiapa kushinikiza uhamasishaji wa demokrasia kwa pamoja kufuatia kuongezeka kwa vyote watawala na watu maarufu huko Latin America. Blinken anaitembelea Ecuador na Colombia wakati rais Joe Biden analenga kutetea demokrasia thabiti. Mataifa yote mawili yanapata mafunzo ya usalama yanayoongozwa na wa conservative ambao wanachukua hatua na jeshi la Colombia mwaka huu likiwa darzeni ya waandamanaji wanaoipinga serikali. Na Ekuado hapo jana Jumanne imetangaza hali ya dharura muda mfupi kabla ya Blinken kuwasili. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutazungumzia hoja kuu zilizojitokeza wakati wa maadhimisho ya mwaka wa kumi wa Mashujaa Dei nchini Kenya, sikukuu ambayo huwaenzi watu waliochangia pakubwa katika maisha ya Wakenya kwa ujumla. Na katika sehemu ya pili tutamulika ripoti ya shirika la hali ya hewa duniani inayoeleza kwamba mabadiliko ya hali ya hewa duniani yalifanya au yamelifanya bara la Afrika kuwa na joto nyingi mno, na kwamba theluji iliyo kwenye milima mbalimbali itatoweka hivi karibuni iwapo hakuna hatua zitakazochukuliwa. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Maelfu ya Wakenya leo wamehudhuria maadhimisho ya Mashujaa Day katika uwanja wa Wang'uru, kaunti ya Kirinyaga, hafla ambayo imeongozwa na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta na kuhudhuriwa na rais wa Malawi Lazarus Chakwera pamoja na mkewe, kati ya wageni wengine kwenye sherehe kama hizo. Kwa kawaida Wakenya wakumbuka mashujaa waliopigania vita vya kumng'oa mkoloni Mwingereza wakati wa kutafuta uhuru wao, lakini maadhimisho yameongezwa na kutambua watu walio na mchango mkubwa katika nchi kwenye sekta mbalimbali ikiwemo mbali michezo, dawa, elimu miongoni mwa nyinginezo. Kati ya mengine, rais Uhuru Kenyatta ametangaza kuondoa kafyu ya usiku iliyodumu kwa miezi 19 nchini humo, eh, kutokana na janga la COVID 19 na amezungumzia mengi, lakini kwa mengi zaidi sasa tuungane na waandishi wetu wakiwa Mombasa, Josphat Kioko na Salma Muhamed katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Shukran BMJ Muridhi. Leo imekuwa ni siku kubwa kwa Wakenya wanapoadhimisha siku ya Mashujaa. Zamani ni siku iliyoitwa Kenyatta Day, lakini baada ya katiba mpya ikageuzwa na kuwa siku ya Mashujaa, ili kusherehekea wote waliotoa mchango mkubwa katika kupigania uhuru na nchi kwa jumla, na pia kuwatuza wanao fanya mambo makubwa kwa nchi. Mchango wao pamoja unasherekewa siku hii kila mwaka Oktoba tarehe 20, na utasikia mengi zaidi katika haya, lakini sikiza kidogo jinsi taarifa kuu imetokana na sherehe hizi. Hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta imesababisha sherehe kubwa katika taifa, na hii ni kwa sababu ya nini? Kuondoa kafyu iliyodumu zaidi ya mwaka mmoja. So the nationwide dusk to dawn curfew that has been in effect from the 27th of March 2020 be and is hereby vacated with immediate effect. Asante sana. Kweli kabisa na wananchi wamekuwa na semi tofauti pale nje kuipokea swala hilo ambapo tutawasikia walizungumzia vipi, lakini tutakumbuka ni mara ya kumi kusherekea Mashujaa Day kama mwenzangu alivyodokeza kutoka Kenya Tadei, na kuwa Mashujaa Day ikiwa ni sherehe muhimu ya kuangazia utamaduni tofauti hapa nchini Kenya, ikiwa zimeadhimishwa katika miji mikuu kama vile Nairobi, awali ilisherekewa katika kaunti zinginezo kama vile Kisumu, Kisii, Nakuru, Kakamega, Narok, Nyeri, Machakos, Meru na Mombasa. Kimoja ambacho kiliwagusa wa Kenya na alizungumzia katika mtandao wa kijamii, mmoja anasema ingawaje ilikuwa ni siku ya mashujaa Day, tulidhani kwamba shujaa wetu Huru angegusia maswala ambayo yanatugusa kama vile ya uchumi. Kwa mfano mimi ni mkulima, gharama kubwa ya malisho na bei duni ya uuzaji wa mayai, pamoja na mafuriko ya mayai kutoka nchi zetu jirani zinauzwa kwa bei ya chini, zimetuweka nje ya biashara. Wafugaji wa kuku wanafunga nyumba zao za kuku. Nani atatusaidia? Taarifa kubwa imejiri kote nchini Kenya usiku huu. Hata hivi tukiwa hewani katika kutayarisha matangazo ya kwa undani, tunasikia kelele kule nje kwamba kafyu iliyodumu tangu mwezi Machi mwaka jana wa elfu mbili na ishirini imeshaondolewa. Tamko hili lake Rais Huru Kenyatta limepokelewa kwa shangwe sehemu mbalimbali hasa Wakenya ambao walipoteza kipato kupitia biashara, usafiri umekuwa hauendi usiku, na mambo mengi zaidi yamekuwa akifungwa mapema kwa sababu ya janga hili la Covid 19. Na rais ametoa tangazo hili, tumsikize hapa alivyotoa hotuba yake ya sherehe za Mashujaa Dei. Nachukua fursa hii kwa mara nyingine kuwashukuru wa Kenya kwa kuonyesha uwajibikaji mkubwa katika vita dhidi ya janga hili. Hata hivyo, nataka kusema kuwa bado hatujaponea kabisa. Ni vyema tuendelee kufuata utaratibu uliowekwa na Wizara ya Afya ili kujikinga zaidi na ugonjwa huu. Hii ndiyo njia ya pekee kuendeleza tahadhari tuliyochukua kabla ya kufikiria kufunga uchumi wetu. Viongozi wa kidini wamefanya kazi nzuri sana kuhakikisha waumini wapo salama. Wahudumu wetu wa afya pamoja na maafisa wa usalama walijitolea sana wakati huu mgumu. Nataka kusema baraza la kitaifa la usalama limefuatilia kwa karibu hali ya COVID-19 katika nchi yetu. Wamependekeza idadi ya watu katika mikusanyiko iongezwe hadi thuluthi mbili. Kamati hiyo sasa inataka wahusika wazidi kuzingatia masharti ya afya, na mimi kwa mamlaka ninayo kisheria kama rais, naamuru kuwa kafyu ya kitaifa iliyokuwa usiku tangu Machi mwaka uliopita imesitishwa mara moja. Kama ulivyosikia ni mbwembwe na sherehe, Wakenya hii leo wamepokelea kwa mbwembwe. Wengine lakini wakiwa yani wana wasiwasi, wapo hali itakuwa vipi, kwa sababu utakumbuka kwamba ni wakati ule wa mbeleni wa Kenya kulikuwa na maswala kama vile utovu salama. Kwa hivyo ni mambo ambayo Wakenya wameachukua kwa hisia mseto, ingawaje idadi kubwa imeonyesha kwamba imefurahia agizo hilo la kuondolewa kwa kafyo ama makata hayo ya kutodumu nje. Kafyu kutolewa Kenya, hiyo ni kitu ya maana ya furaha sana, yenye imeshawaifanyika. Kwanza leo leo ni siku nzuri sana, watu wanafaa kusherekeani. Hongera, congratulation yenye uhuru nampa. Tulikuwa tuna bangaiza usiku, na kulikuwa hakuna nafasi kabisa ya mambo na usiku, najua kila kitu sasa. Japokuwa hakita kwa rahisi hivyo, lakini kuna kama changamoto fulani imetoka. Sahii kazi zimerundi, sawasawa, tutakuwa kama sisi watu washeshe, tutakuwa tuaipiga mpaka usubuhi. Sana. Watu wanaona raha lakini kutakuwa na shida sana, maanake kama ni wizi utakuwa mwingi. Mamama pia nyumbani watakuwa wanalalamika, wasee awalali nyumbani. Yani hii kitu imeletwa, lakini itakuwa na shida pia, ina shida zake wa wa wa usiku, usiku, sana sana iwe sasa utaanza kusikia sijui basi imeua watu watano. Mimi hata kwa, kwa, nini kwa maoni kama mama panga hiyo kafyu. Hata hivyo, katika matukio muhimu ambayo yameonekana siku ya leo katika sherehe hizo za kuadhimisha Mashujaa Day, ni kama kawaida ilivyo programu, vikundi anwai vimeweza kum, kumfurahisha Rais Uhuru Kenyatta, mke wake Margaret Kenyatta na waheshimiwa kati yao wa wakiwa rais wa Malawi Daktari Lazarus Chakwera na mke wake rais Bi Monica Chakwera, katika sherehe hizo za kitaifa zilizohudhuriwa na maelfu ya Wakenya Kenya wenye shauku. Nikumbushe tu kwamba makataa kafyu ilikuwa inadumu kuanzia saa nne usiku hadi alfajiri ya saa kumi asubuhi na hayo imekwisha ondoka, lakini la muhimu zaidi kuangazia hapa ni kwamba rais Uhuru Kenyatta, katika sherehe hizi za hamsini na nane tangu Kenya ilipopata uhuru wa kujitawala, yeye anahutubu katika Mashujaa Dei ikiwa ni yake ya mwisho baada ya kuhudumia taifa kwa sasa miaka tisa, na mwaka ujao katika uchaguzi unaokuja naye atakuwa anaondoka. Hii ina maana kwamba Mashujaa Dei ya mwaka ujao huenda hatakuwa uongozini kama uchaguzi utaenda jinsi ulivyopangwa. Kuna mambo mengi amefanya leo kama kutuza watu mashujaa, hiyo utasikia pale mwisho mwisho. Lakini yeye katika kuangazia maswala mengi aliyozungumzia, amekariri kwamba Kenya mipaka iliyowekwa na mashujaa wake, hawatakubali sehemu yoyote kuchukuliwa ama kutwaliwa. Na hapa rais amezungumza bila kusema yakini kwamba alikuwa analenga mzozo ulioko kati ya Kenya na Somalia, lakini amesema nchi itazidi kulinda mipaka yake iliyowekwa na mashujaa wetu. Hilo ni moja ambalo rais amezungumzia, na la pili ametoa onyo kali sana kwa watumishi wa umma kwamba wanaokataa mfumo wa dijitali katika huduma za wananchi, sasa chuma kipo motoni, wataandamwa kusudi wanafanya haya alivyosema, ili wazidi kufanya ufisadi kwa kupitia kwa kutumia njia ambazo si dijitali, akisema serikali yake imefanya mambo mengi sana kuleta huduma kupitia eh, dijitali, ili kufanikisha huduma za raia na kuepusha ufisadi mambo muhimu sana yanajitokeza hapo haswa kufuatia uongozi wake ama utawala wake ambao umedumu kwa muda hivi sasa, kipindi cha miaka kumi amekuwa katika utawala huo. Rais Uhuru Kenyatta sherehe zake mbili za kitaifa, amekuwa akizungumzia mafanikio yake katika utawala wake, na hivyo basi wachambuzi na wadadisi wamekuwa wakimulika haya mafanikio na matangazo yake katika sherehe, haswa iliyotangulia madarakadena de siku hii ya, ya leo akizungumzia yale mafanikio ameweza kupata. Africa Check, ama Africa Check.org utaipata katika mtandao, ni inatambua taarifa muhimu za umma, kuhoji ushahidi bora zaidi na kuchapisha ripoti za kuangalia ukweli ili kuongoza mjadala wa umma. Na kwa mujibu wa ripoti yao, wanazungumzia kwamba katika hotuba yake siku ya madaraka mwaka huu ikiwa ni siku ambayo alitarajiwa kuwa ndio madaraka yake ya mwisho kama rais rais uhuru kenyatta alisema pato la taifa la kenya kwa uhuru mnamo mwaka 1963 lilikuwa takriban dola milioni 58 hii ikiwa ni sahihi zaidi lakini madai yake kwamba hii iliongezwa hadi takriban dola bilioni 41 katika miaka 50 ifuatayo ni ya uongo kwa mujibu wao, wanasema alidai utawala wake umeongeza pato la taifa mara mbili kwa wakoloni na tawala tatu za kwanza. Hii pia inapotosha. Lakini madai mawili kuhusu mgao wa serikali ya kitaifa kwa kaunti 47 za Kenya hayafai, na madai juu ya kutoa hati milki zaidi kwa ardhi na kuboreshwa kwa vituo vya afya vya figo ni sahihi zaidi. Kenya kwa sasa imo katika mfumo mpya wa elimu uitwao CBC na umeibua gumzo kubwa sana na hata pingamizi kwa wazazi na wakosoaji wa serikali kwamba mfumo huu hautafaa. Wengi wamekuwa wakihoji mbona iondolewe mfumo wa 844? Sasa rais Uhuru Kenyatta leo Jumatano hii katika sherehe hizi amesema serikali yake imeweka mikakati thabiti kuhakikisha mfumo huu wa elimu kuanzia shule za chekechea, kuanzia shule za awali, msingi na sekondari unafaulu, na hapo ametoa agizo kwa wizara inayohusika na fedha pamoja na wabunge, akawahitisha wafanye vikao na kuona kwamba hela inatolewa kujenga madarasa zaidi, kwa sababu mfumo huu umeongeza wanafunzi takriban milioni moja wapate madarasa ya kusomea na jinsi mfumo umegawanywa jinsi ya kusoma wafaulu. Na hapo akasema agizo hilo lazima litekelezwe, wanafunzi hao wote wa wapate mahala pa kusomea. Kingine ambacho rais amezungumzia ni chanjo dhidi ya COVID 19. Amesema ifikapo Disemba watatimiza idadi ya Wakenya ambao wanahitaji kuchanja na kufikia sasa, Wakenya watu wazima wamechanjwa takriban milioni tano, akisema hiyo ni hatua kubwa kuelekea kupambana na janga hili la Covid 19. Niangazie mengine ambayo yalikuwa yanagusa sana katika Mashujaa Day, siku hii ya leo, kuona hali ya kisiasa haswa kwa viongozi ambao walikuwa wamehudhuria hii leo. Katika sherehe hizo, hakuna kiongozi aliyekataa mwingine, wala hakukuwa na tukio la itifaki. Wakati wa hotuba tofauti na hafla za zamani ambapo ilikuwa ama kiongozi alikuwa ameketi nyuma sana, au mwingine alinyimwa nafasi ya kuongea, au mwingine akashindwa kumtaja mwingine katika utunzaji wa itifaki. Siku ya, ma, ya Mashujaa iliona viongozi wakipeana heshima yao, hasa nyakati za joto la kisiasa wazi. Uh, naibu rais uh, William Ruto akiwa afisa wa ngazi ya juu wa serikali alishiriki salamu na mazungumzo mafupi na wanasiasa wote wakuu kwenye jukwaa. Alipofika alishiriki kicheko na rais suru Kenyatta, wakati rais alipofika, na hata alikuwa na mazungumzo ya haraka na washindani wake wa rais wa mwaka ujao wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambao anaendelea kuwashtua wakati wa mikutano ya kampeni. Kimoja kizuri maishani ni kutuzwa na serikali, imetuza mashujaa wa kitaifa imetuza wengi walioshiriki katika upiganiaji wa uhuru wa nchi. Lakini la mno zaidi, katiba ya sasa inasisitiza kwamba Wakenya walio na mchango wote muhimu kwa ujenzi wa taifa wanastahili kuitwa mashujaa. Ndio maana kwa sasa mashujaa si watu wa kongwe, ni pamoja na watu wanaotenda kazi zao. Na katika tuzo za leo, Wakenya 220 waume kwa wake wanapokea tuzo ya kitaifa ya ushujaa, na wanajumuisha wana michezo, watafiti wa kisayansi wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu, waliotoa mchango mkubwa katika masuala ya elimu, waliochangia pakubwa katika tamaduni za kiasili. Jamii mbalimbali nayo pia wametuzwa, wa wametuzwa. Wanajeshi waliofanya mchango mkubwa katika ulinzi wa taifa, wanaohusika katika kutetea haki na amani kote barani Afrika na mataifa mengine ya ulimwengu, na baadaye wakarejea nchini Kenya. Pia na na tuzo, ni miongoni mwa wale wametuzwa na serikali na kutambuliwa kama mashujaa. Wanamichezo waliotuzwa ni pamoja na aliyekuwa nahodha wa timu ya taifa Harambee Stars Denis Olich, Humphrey Hayange, ambaye hivi majuzi amepata nafasi ya na kuwakilisha katika e, ubalozi kupitia michezo. Naye alikuwa ni wakati mmoja ni kapteni wa timu ya ragbi ya Kenya, naye pia ametuzwa tangu miaka ya hapo mbeleni na hata mabondia na wanamichezo wengine kadhalika wamepata tuzo. Miongoni mwa wale mia mbili na ishirini waliopokea tuzo hii ya ushujaa, wakati Kenya akiadhimisha Mashujaa Dei, kumbuka ni miaka hamsini na nane tangu Kenya ipate huru wa kujitawala. Kwa mengi zaidi, msikilizaji, Mashujaa Dei imeonyesha ushujaa kwa viongozi wetu waliokuwa mstari wa mbele, na sisi hapa tunakuaga, maanake tuna mengi lakini katika ushujaa wetu hii leo, tutakuomea hapo. Tunasema tuwarudishe kwa wenzetu kule studio za Marekani, Washington. Naitwa Salma Mohamed na mwenzangu alikuwa Josphat Kioko. Asanteni sana Josphat Kioko na Salma Mohamed kwa ripoti hiyo, na hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, nitarejea na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja tukiwa hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Theluji ambayo ni adimu barani Afrika itatoweka katika miongo miwili takriban, eh, kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa, kulingana na ripoti mpya ambayo imetolewa Ripoti hiyo kutoka shirika la hali ya hewa duniani na mashirika mengine iliyotolewa kabla ya mkutano wa hali ya hewa ya Umoja wa Mataifa huko Scotland ambao utaanza Oktoba 31 ni ukumbusho mbaya kwamba watu bilioni 1.3 barani Afrika wanabaki hatarini wakati bara hilo linapata joto zaidi na kwa kiwango cha kasi zaidi kuliko wastani wa ulimwengu na wakati bado nchi hamsini na nne za Afrika zinawajibika kwa chini ya asilimia nne ya uzalishaji wa gesi chafu duniani. Kabla sijamleta mchambuzi wetu kuhusu maswala hayo ya hali ya hewa na mazingira kwa jumla, kwanza tupate ripoti hiyo iliyotayarishwa na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Akizungumza na shirika la habari la Reuters, mjumbe maalum wa Afrika kuhusu hali ya hewa Tangai Gahum amesema mataifa yanashindwa kufikia lengo la dola bilioni mia moja kila mwaka lililoahidiwa na mataifa tajiri zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Tunabidi kuwa na mtazamo ulio wazi, mpango uliobayana juu ya namna tutaweza kupata hizo dola bilioni mia moja kwa mwaka, na vipi tutaweza kufuatilia matumizi ya dola bilioni moja kwa mwaka bila mambo hayo mkutano wa COP 26 hautakuwa na manufaa kwa Afrika. Ripoti ya WMO iliyotolewa jana na kutayarishwa kwa ushirikiano na wataalamu wa mashirika ya Afrika imeonya kwamba theluji kwenye mlima Kilimanjaro Tanzania, mlima Kenya huko Kenya na Ruenzori huko Uganda inaendelea kuyayuka kwa kasi sana na huenda ikatoweka katika muda wa miongo miwili ijayo. Vilevile wataalamu wanaonya kwamba watu milioni 118 wanaweza kukabiliwa na hali mbaya ya ukame, mafuriko, joto kali na mabadiliko ya hali ya hewa, na hivyo kupunguza mapato ya ndani ya bara la Afrika kwa asilimia tatu. Mkuu wa teknolojia anayefuatilia mabadiliko ya hali ya hewa katika Kamisheni ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Afrika, Jean Paul Adam, anasema kwamba kiwango cha joto kinaendelea kuongezeka Afrika kwa kasi sana ikilinganishwa na kiwango cha wastani duniani. Katibu mkuu wa shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani Peteri Talas, akizungumza wakati wa kuzindua ripoti hiyo kupitia mtandao, anasema kwamba kiwango kikubwa cha theluji kimeayuka baharini na ikiwa hali hii itaendelea hivyo basi, theluji itatoweka kabisa kwenye milima ya Afrika Mashariki ifikapo miaka ya elfu mbili na arobaini. Afrika ambayo kiwango chake cha uchafuzi wa hewa ya carbon ni chini ya asilimia nne duniani, lakini kwa muda mrefu imekuwa ikitarajiwa kuathirika zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa. Kulingana na benki ya maendeleo ya Afrika, kiasi cha dola trilioni tatu zinahitajika ili kusaidia katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ifikapo mwaka 2030. Jean Paul Adam anasema ingawa idadi hiyo ya fedha inaonekana kuwa ni kubwa, lakini anasisitiza kwamba tusisahau zaidi ya dola trilioni tatu zilikusanywa katika muda wa miaka miwili tu kuweza kukabiliana na janga la Covid. Kwa hivyo anasema inawezekana ikiwa kama kuna nia njema. The cost of inaction is to accept, tukikosa kuchukua hatua tutarajie maendeleo kupungua, ukosefu wa usalama na kuongezeka kwa kiwango enough cha umasikini. Hii siyo hali ambayo tunaweza kukubali. Hii ripoti inataka hatua kuchukuliwa na tunastahili kufanya hivyo sasa. Ripoti hiyo inatabiri kwamba nchi za kusini mwa jangwa la Sahara zinahitaji kutumia kati ya dola bilioni 30 hadi bilioni 50 kila mwaka kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Asante uh, sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Na baada ya ripoti hiyo, sasa moja kwa moja tunajiunga na Collins Lugongo, ambaye ni Programs coordinator, yani mratibu wa kundi litwalo Green Generation Initiative. Yuko uh, jijini Nairobi. Karibu Collins uh, na baada ya kuangalia ripoti hiyo ambayo tumeielezea kwa kina hapo, e, kwanza kabisa ningependa kupata tathmini yako kuhusu jinsi ulivyoipokea. Uh, kwangu kama mwana mazingira, cha kwanza nitasema kwamba uh, shirika la Umoja wa Mataifa limeweza kutoa ripoti ambayo iko kamili kabisa, kwa sababu kulingana na maneno ambayo yanafanyika Afrika na hadi ulimwengu uh, mzima, pia inaonyesha kwamba maneno ya tabia nchi ama mabadiliko kwenye sekta ya tabia nchi yani climate change. Aa, ni jambo ambalo ni la dharura na ni jambo ambalo linahitaji wananchi wote, ama kila mtu awe na na ile responsibility ya kuhakikisha kwamba ako na uwezo fulani ama anafanya kitu fulani ambacho kitaweza kurekebisha climate change. Collins Lugongo, nimebakia na dakika moja tu, lakini ningependa kukuuliza kwa sababu nimesikia ukitaja hapo kwamba kuna hatua zimepigwa E, na hii hi, hi movement yako unaita Green Generation Initiative sio kwamba ni ya hapo Kenya peke yake. Nataka kujua kutoka na kwa jinsi ambavyo wewe umekuwa ukiangalia hali hii hasa eneo la Afrika Mashariki na kati, e, nchi ambazo zinatajwa eneo hilo, je, serikali zake zinatilia e, maanani suala hili au inategemea nchi kwa nchi, kama hapo Kenya ukianzia hapo Nikianzia kwenye nchi yetu ya Kenya uh, sahizi tuko uh, na hilo hiyo ambayo kampeni inaitwa National Tree Planting, ambayo ni uh, ni kampeni ambayo ilianzishwa na rais wetu wa Kenya uh, Bwana Uhuru Kenyatta, na hilo ni jambo ambalo hata sisi tunajaribu tuliangalia, na tukaona kwamba ni kampeni nzuri maanake inatusaidia uh, kwa sababu hiyo kampeni inashuhudia ina, ina ama ina, ina involve kupanda miti na kuelimisha watu, kuelimisha wananchi uh, maneno ya mazingira. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliochangia na kufanikisha katika kukuletea kipindi hiki Msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja, tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington.