there. I'm Nikki Strong. This is VOA 1, The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Kwa hali gani, karibu shabiki wetu katika safari yetu express ikiwa ndo inang'oa nanga hivi sasa, dakika 30 za kukujuza taarifa za habari zinakojiri katika maeneo kote duniani na mengi zaidi ikiwemo vidokezo, mjadala wetu, gumzo la barazani. Karibu sana, kuna mengi tumeandaa papa hapa. Tunakumbuka kifo cha afisa mkuu zamani katika serikali ya Marekani. Utasikia mengi zaidi na safari yote itakuwa na mziki na mengi zaidi. Karibu, mimi ni Josephat Kioko. Nchini Haiti kuna hali ya tete katika swala la usalama, tutaangalia ni vipi visa vya utekaji nyara vinajiri maeneo yale. Na kumbe mtu anaweza kupata mafunzo katika mitandao ya kijamii na akapata ajira hapo hapo. Utasikia mengi kuhusu mafunzo ya YouTube. Salma, nakumbuka mwanariadha mmoja wa Kenya akirusha mkuki kwa kusoma katika YouTube na akawa bingwa wa dunia. Mambo mengi tu watu wanajifunzia humo. Hata hivyo, kumbuka burudani yetu safi sana takuburudisha, lakini kwanza kabisa, awali ni kujuzi anajiri katika taarifa yetu kuu hii leo Wafanyakazi wa Haiti waliandamana Jumatatu kupinga ukosefu wa usalama nchini mwao kufuatia utekaji nyara wa wanachama wa kundi la wamishonari lenye makao yake Marekani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mitaa katika mji wa Porto Prince ilikuwa kimya Jumatatu wakati wafanyakazi walipobaki majumbani kukemea ukosefu wa usalama katika taifa hilo. Tumejumuika kuhusiana na hali ya uchumi katika nchi. Hakuna kinachofanya kazi, hali inakwenda vibaya, watu wanaishi katika hali ambayo hawawezi kuishi tena. Narudia kusema kwamba sisi sote tuna shida ya watoto ambao hawaendi shule, matatizo ya mafuta. Matatizo haya ni ya kawaida, linamaanisha hutokea mara kumara kwa mara. Kwa hivyo basi sisi sote tumejumuika kwenye mgomo. White House ilisema Jumatatu kwamba FBI inafanya kazi kuwapata wamishionari hao na kuwarejesha salama nyumbani. Wanachama hao wa Christian Aid Ministries yenye makao yake Ohio nchini Marekani. Kati yao kumi na sita ni wa Marekani na mmoja raia wa Canada walikuwa Haiti kutembelea kituo cha watoto yatima na walitekwa siku ya Jumamosi. The FBI ni sehemu ya juhudi iliyoratibiwa ya serikali ya Marekani kuwapa raia wa Marekani waliopo kwenye tukio hilo na kwenda mahali salama. Kwa sababu ya kuzingatia operesheni, hatutaelezea taarifa zaidi juu ya hilo, lakini tunaweza kuthibitisha ushirikiano wao na ubalozi wa Marekani mjini Port au Prince unaratibiwa na mamlaka za ndani na zinawapatia msaada familia ili kutatua suala hili. Hatuwezi kuelezea mengi sana kuhusu watu hao na majina yao kwa sababu ya sheria inayohusu faraha au usiri. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema ilikuwa na timu ndogo kwenye eneo inayofanya kazi kwa karibu na mamlaka ya Haiti kuwapata wamishionari waliotekwa. Kutekwa kwa wamishionari kunaonyesha tatizo la utekaji nchini Haiti, ambalo limelikumba taifa hilo kwa miaka mingi, lakini limeongezeka katika miezi ya karibuni. Mwezi Agosti, Marekani ilitoa onyo la safari kwa Haiti, likiwasihi wa Marekani kutotembelea taifa hilo kwa sababu ya utekaji pamoja na uhalifu. Hali ya usalama huko Haiti imekwamishwa na mzozo wa kisiasa nchini humo, kufuatia mauaji ya Julai ya Rais Juvenal Moise. Nchi hiyo pia inakabiliwa na shida na uchumi pamoja na matokeo ya tetemeko la ardhi la mwezi Agosti ambalo liliua zaidi ya watu elfu mbili. Asante sana Mkamiti kwa taarifa hiyo. Na sasa tuelekee maziwa makuu. Tunaarifiwa kwamba nchi ya Rwanda kupitia balozi wake nchini Kongo Vincent Karega inasema muda wa kupigana umeisha na kwamba Rwanda na DRC wanafanya biashara pamoja. Tukio la jana mipakani huko Kivu Kaskazini limekwisha tatuliwa. Mwandishi wetu Austrel Malivika akiwa Goma kwa njia ya simu amezungumza na balozi Karega na haya ndiyo mazungumzo yao. Vesa Karega, balozi wa Rwanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema kwa sasa Kongo na Rwanda ni marafiki na haina maana yoyote Rwanda kuharibu usalama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia kwa kijeshi, kwani tayari wameanza shughuli za pamoja za kibiashara. Karega amesema hayo baada ya jeshi mbili kujibiana kwa risasi hapo jana mpakani mwa Kongo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji mdogo wa Kibumba, Kivu Kaskazini, jeshi la Rwanda kuvuka mipaka yake hadi ardhi ya Kongo. Rwanda na Kongo, viongozi uh, wetu wote wanataka amani na tunajua kama kwa amani kwa biashara kuna faida nyingi sana kushindia, uh, chuki na tatizo na vita lolote. Hakuna nchi hata moja ikiwe Rwanda ama Kongomani ama Kongo uh, itapata faida katika uh, kuchukiana na kufanya vita, lakini tukachuruza pamoja tukatumika pamoja tukafunguliana mipaka uh, vitu vitashinda kuwa vizuri, amani itakuwa nyingi na watu watampata um, faida nyingi. Mheshimiwa Balozi Vesa Karega, jana jeshi lenu limeingia kwenye ardhi ya Kongo wakiwa na silaha. Sisi kama nchi ya Rwanda hatuna lazima amania yoyote la kuingia katika nchi ya Kongo uh, kwa hali ya, ya serikali tunaheshimia mipaka lakini jana kumekuwa uh, kufuatana na, na wafroudeur waliingia katika Rwanda. Unajua namna mipaka pale haionekani vizuri vizuri. E, jeshi moja ama wawili wametambuka na hivyo wakaanguka kwa mikono ya wajeshi wa FARDC. E, kukakuwa tatizo kidogo katikati yao, lakini hakuna vita kati ya nchi mbili. Hapa tunaongea wajeshi wa Rwanda wiko Rwanda na wajeshi wa Kongo wiko Kongo, lakini haikukawia walirudia kwao wa. Jeshi la Kongo kwa upande wake likiomba jumuia ya za Afrika ya Kati cr si kuanzisha uchunguzi kuhusu tukio hilo mbaya mpakani mwa Congo na Rwanda. Luteni Kanali Guillaume Njike ni msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini: les elements qui ont fait l'incursion a Kibumba il s'agit bel et bien RDF. Ile munapashwa fahamu ni kwamba waliovamia ardhi yetu ya Kibumba ni RDF. Sote tuko katika muungano wa Jumuiya ya Afrika ya Kati. Tutawajulisha na ni wao watauliza Rwanda kwa nini iliingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuvamia vijiji visita. Tulichukua silaha yao moja. Tutawapa rasmi mbele Ape. ya serikali asubuhi ya leo, hali imerudi tulivu, na shughuli zote zikirudi kama kawaida pande zote Oser Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Asante sana taarifa hiyo kutoka nchini Kongo. Ni masikitiko sana kwa sababu mtu mko katika nchi yenu, lakini munaishi katika hali ambayo ni ya ati atiati. Kuna waasi wanaosubiri wakienda upande huu, basi ndio kama hivyo Mkamiti hapa ameangazia mambo ya Haiti. Uh, utakumbuka historia, vizazi vingi vilitokea katika maeneo ya Afrika na kuhamia sehemu ile, ah, kabisa nchi ya Haiti, na imekuwa na maafa hapo nyuma kutokana na hali ya kutokubaliana katika uongozi. Matangazo haya unayasikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Tupo pia kwenye mtandao, unapoandika pale katika internet voa swahili.com, utaona mengi hata picha maridadi na taarifa za dl zimepachikwa pale, utaona kina Kenneth Bwire na kina Meri Mgawe wakiletea taarifa mbalimbali na pia kusikiliza katika redio wa shirika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Hivi sasa tunaungana na Sandey Shumari atuletee habari za dunia. Jeshi wa Nigeria waliwaua watu 24 wanaoshukiwa kuwa waasi katika mashambulizi mawili kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kuchukua silaha zao, jeshi limesema hii leo Jumanne. Boko Haram na tawi lake la Islamic State la Afrika ya Magharibi, ISWAP, wamekuwa wakipambana na vikosi vya jeshi vya Nigeria kwa zaidi ya muongo mmoja katika mzozi ambao wameua maelfu na kusababisha mamilioni kukimbia makazi yao. Meja Jenerali Christopher Musa, kamanda kikosi cha kupambana na uasi, aliyeambia Reuters kwamba wanajeshi waliwoo waasi kumi na sita wa Boko Haramu, kilomita chache kutoka Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Bono. Musa alisema kuwa wakati wa mapambano hayo na waasi, malori mawili ya bunduki yalikamatwa na moja likaharibiwa. Barafu adimu barani Afrika zitatoweka katika miongo miwili ijayo kwa sababu ya mabadiliko ya hali hewa, ya hewa, ripoti mpya ilionya Jumanne, wakati wa utabiri mkubwa wa maumivu kwa bara hilo ambalo nchi zake zinachangia kwa kiwango cha chini ongezea kwa joto la ulimwengu lakini ndio zinaumia zaidi. Ripoti hiyo kutoka shirika la hali ya hewa duniani na mashirika mengine iliyotolewa kabla ya mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Scotland, ambao utaanza Oktoba 31 ni ukumbusho mbaya kwamba watu bilioni 1.3 wa Afrika wanabaki hatarini wakati bara linapata joto zaidi na kwa kiwango cha kasi zaidi kuliko wastani wa ulimwengu na wakati ambapo bado nchi 54 za Afrika zinawajibika kwa chini ya asilimia 4 ya uzalishaji wa gesi chafu duniani. Ripoti hiyo mpya inamulika kupungua kwa barafu katika mlima Kilimanjaro, mlima Kenya na mlima ya Rwenzori nchini Uganda kama ishara ya mabadiliko ya haraka na yaliyoenea na yanayokuja. Matumaini yanazidi kupungua ya kushawishi Tehran kurudi tena kwenye meza ya mazungumzo ya dhati ya nyuklia. Maafisa wa Umoja wa Ulaya walishindwa wiki iliyopita huushawishi utawala mpya wa Iran kukubali tarehe ya kuanza tena mazungumzo huko Vienna juu ya kufufua makubaliano ya Rais Barack Obama ya mwaka 2015 na Teherani. Tangu uchaguzi wa miezi minne iliyopita wa kiongozi wa kihafidhina Ibrahim Raisi kuchukua nafasi ya urais wa Iran, Teherani imesema ipo tayari kuanza mazungumzo mapema, lakini imeepuka kutaja tarehe halisi. Wakati huo huo, maafisa wa magharibi wanazidi kupata wasiwasi wasi juu ya shughuli za nyuklia za Iran. Vituo vya habari vya Marekani vinasema idara ya chakula na madawa ya nchi hiyo hivi karibuni itawaruhusu wa Marekani kupokea nyongeza ya chanjo ya COVID-19 tofauti na ile waliopata awali. Mdhibiti wa madawa wa serikali kuu anatarajiwa kutangaza mkakati unaoitwa mix and match siku ya kesho Jumatano, Wakati utakaporuhusu rasmi nyongeza ya chanjo mbili za Moderna na chanjo moja Johnson and Johnson. Vituo vya Amerika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa tayari vimethibitisha chanjo ya nyongeza ya dozi mbili ya Faiza kwa watu fulani, kuanzia miezi 6 baada ya chanjo yao ya mwisho. Kati yao watu wenye umri wa miaka 65 na zaidi wanaoishi kwenye makazi ya wazee, wafanyakazi wa mstari wa mbele kama waalimu na wahudumu wa afya na watu wenye umri kati ya miaka 50 na 64 walio na magonjwa mengine. ya burudani katika wimbo huo mfupi, na umetufikisha ule wasaa wa kuangalia kuna gumzo gani leo katika barazani. Kumbuka tunakuwa na gumzo kali sana hapa kuanzia Jumatatu katika matangazo yetu ya VOA Express, na tumerusha swali mtandaoni tutembelee pale katika kurasa yetu ya FB VOA Swahili na swali la leo linakwenda hivi, je, kuna haja ya ya kulazimisha kupokea chanjo ya COVID-19? Kuna haja ya kulazimisha kupokea chanjo ya COVID-19? Ndio swali letu pale katika mtandao VOA Swahili, wengi wameshiriki. Awali tunakwenda kwa simu. Karibu sana kaka, unafikiria nini juu ya swala hili? Aa, kwa majina naitwa Emmanuel Chazi au MC Masai, nazungumza nanyi kutoka hapa babai Dodoma nchini Tanzania. Aa, mimi kwa mtazamo wangu sioni haja ya kuwa na chanjo ya lazima, kwa sababu kuna watu ambao tunaelewa kabisa moja kwa moja kwamba uh, ugonjwa wa COVID ni hatari sana. Kwa hiyo mimi kitu cha msingi ambacho nilikuwa nakitazama kwamba serikali katika mataifa mbalimbali au ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki wahakikishe kwamba wanaelimisha watu zaidi na zaidi. Nadhani hakutakuwa na ile haja ya kusukumana sukumana katika labda kulazimishana na vitu kama hivyo, kwa sababu endapo jamii nzima itajua madhara ya, ya, ya virusi vya korona, nadhani moja kwa moja sasa jamii nzima itajitoa kiuhakika kabisa kuweza kupata chanjo ya virusi vya korona. Je, kaka, hii ni kauli yako ama ni kauli ya watu wanaokuzunguka pia? Huu ni mtazamo wangu mimi kama mimi lakini si kwamba kusema kwamba ni kauli ya watu ambao wananizunguka. Nikisema kwamba ni kauli ya watu ambao wananizunguka itakuwa si, si sawa, kwa maana ya kwamba nitakuwa nawazungumzia watu wengine hii inatoa mimi kama mimi kwa mtazamo wangu naona kwamba endapo serikali itatoa elimu serikali zetu za afrika mashariki zitatoa elimu zaidi kwa wananchi kuelewa madhara zaidi ya, ya virusi vya korona basi mimi nadhani moja kwa moja kama wananchi watapata elimu basi moja kwa moja wataenda kuchanja na hakutakuwa na sukumasukuma wala hakutakuwa na haja ya kuweza kulazimishana asante sana kwa kuchangia hayo nakushukuru sana haya basi sasa tunakwenda kule maeneo ya congo drc kuna huyu mmoja anajiita Jack Jackson sema aksonsema, karibu Jackson. Ndiyo imimi iikapo, nataka ni nijue ni ni ni ni ni ni kanuni na masharti, kanuni ambayo mtu anaweza kukajila hiyo kama haina haja ya kulazimisha mtu kwa ajili ya chanjo ya korona virusi, ila ni mtu mwenyewe ndo anakuwa na roho yake ia kumituma kupata hiyo chanjo ya virusi ya kuchikilia kwa ajili ya korona Hebu tupate kauli yake Aquelino Ams naye akizungumzia kuhusiana na hilo swala la kulazimishwa kupokea chanjo. hakuna haja ya kunanilio kwanza, serikali yenyewe inataka ina kutulazimisha kwamba uwe tuna chanja kwamba tulazimishwa tupatiwe chanjo, lakini hata wao wenyewe kwamba hawajachanjwa wanakudanganya tu, nisotika hivyo. Asante. umechanja kwa hivyo ama hutaki? Hapana, hapana, sina mpango wa kuchanja hiyo. iwapo serikali itakulazimisha, ikinilazimisha hiyo sasa, si sibasi tutafanyaje? Kama kama ni lazima, basi tutaenda hivyo hivyo, lakini yote kwa yote, yote sina haja amie kuchanja. Haya, sawa, asante. Tunashukuru na tunaheshimu maamuzi yako. Asante, ubarikie. Haya basi, sasa tunapokea jumbe fupi. Wengi hapa wametuma jumbe zao, uh, tuweze kupaza hisia zao kuhusiana na swala hilo. Anajiita Kaspa Sikukuu, huyu anasema hiyo chanjo ina uzuri na ubaya wake mwilini mwa binadamu, kwa hivyo isiliz, isilazimishwe. Yupo kule maeneo ya Bungoma. Tunakupata moja kwa moja, safi sana asante. Kasipa, kwa ujumbe wako. Nami hapa na ujumbe wake Kasore Ruindukira kutoka DRC, eneo la Fizi, anasema hamna haja ya kulazimisha watu kupokea chanjo ya korona, sababu kuchanjwa chanjo hiyo ni maamuzi ya mtu binafsi. Fidel Luanda anasema kwetu sisi twaogopa hiyo chanjo, kwani inawezekana ina madhara mabaya siku zijazo akiwa kule maeneo ya Goma, DRC. Emmanuel Joseph onyesha yuko eneo la Arusha, huko Tanzania. Yeye anatuuliza swali saa ngapi? <laughs> Aya, mwingine anasema kutoka Itete Malinyi, kule ni maeneo ya Marogoro, Tanzania. Asema kulazimisha mtu chanjo ya covid-19 itakuwa sio sahihi, maana mtoto mwanzo kuchanja ni hiari ya mtu. <laughs> na tuwashukuru wote waliochangia hapo kwa ujumbe na tuliowapata kwa njia ya simu. Na sasa ni ule wasaa wa kupata burudani safi, maanake unaambiwa safari hii haiendi kokote bila mziki. Basi tupate kibao hicho cha vibration. Burudika. Pia kweli licha ya umri wake mdogo huu anapromosha mengi sana katika burudani, huko Nigeria anatesa kweli kabisa. Kibao chake kipya kinafahamika Peru pia hivi sasa kinatamba kule katika burudani, kijana mdogo wa miaka 25 huyo, katika safu ya mziki kule nchini Nigeria. Haya basi, ni mengi haya burudani, tunakwenda katika masala mengine, ikiwa ni kama huna kazi hii leo mwenzangu anazungumzia suala hilo la kama una kazi. Kijana Ibrahim Raso maarufu Ibra Ats, mwenye umri wa miaka 25 anatumia kipaji chake cha uchoraji aliojifunza kupitia YouTube kujikimu, hasa baada ya kazi yake ya kutoa mafunzo ya tarakilishi kuathirika na janga la corona mwaka uliopita. At, uh, nimeanza tu juzijuzi, sijasomea. Kwa ufupi, nitasema at ni talanta, ni kitu nimekuwa nikipenda kufanya tangu iko mdogo na nimekifanya kwa muda mrefu, lakini sikuwahi kufanya kwa njia ambayo naifanya sahihi. Nilikuwa nachora tu mwenyewe nijifurahishe, ama kama kujibu swali shuleni, ama kusaidia wenzangu kuchora vitu kama hivyo. So nilianza mwaka uliopita, mwaka elfu mbili na ishirini ndo nilijipata naangalia tu picha za watu nikitamani kuona vile ambavyo wanachora pia wao, kuanzia wakati nikianza kufanya mazoezi naangalia video za YouTube huku nikijaribu polepole, hasa pole. Wakati ilikuwa nimeacha kazi nilikuwa nafundisha tarakilishi shule fulani, lakini nilikuwa nimeacha. So nilikuwa nyumbani tu na korona pia ilikuwa imeingia, so nikaanza kuchora polepole. Nikaanza kuangalia vile watu wanafanya YouTube na mimi nafatilizia. Haikuwa ngumu kwangu kwa sababu kuchora ni kama talanta so nimefanya kitabu kitao. So nikaendelea hivyo hivyo polepole, nikaanza kupia kununua karatasi tofauti, kwa sababu mi natumia karatasi za kawaida, lakini kuna aina za karatasi ambazo unafaa utumie. Kuna karatasi hata zenye moja ni shilingi mia mbili, zingine mia nne. Lakini mi nikaanza kununua ile karatasi ya moja shilingi ishirini. So hiyo karatasi ya shilingi ishirini nilikuwa naitumia kutengeza art nzuri ambazo zilikuwa zinavutia watu tofauti tofauti. Kwa hivyo kama kuna mtu anataka kujua zaidi kuhusu uchoraji, mi pia naweza niuliza. Kuna vile ambavyo nilikuwa kwanza, stage one mpaka stage niko sahii, naweza angalia kazi yake, vile ambavyo anaweza, na mimi pia nikajaribu kumonyesha ni vipi ama ni jinsi gani anaweza toka kwa kiwango hiki achingine alafu pia inataka, inataka moyo, inataka muda, kwa sababu saa zingine unaweza ng'ang'ania kufanya kitu alafu ikatae, atitokee unachora mtu fulani itokee mtu mwingine kabisa tofauti na unataka kuchora, so hizi hutokea. So nataka pia mtu anasubra. Kwa kumalizia ushoro wangu wa vijana ni kwamba miadarati inachukua pesa na pia muda Ukiangalia kwamba pesa inatumika kwa kununua sigara, angeweka kununua kalamu, ili ya kununua mgokaa ama vitu vyote vile wanatumia, angeunua karatasi na kwa muda, kwa muda akaendelea kutengeneza kitu kimoja ama chingine kitamsaidia mbeleni kuliko kutumia pesa na akimfaidishi kimwili ama pia kifamilia pia. So unapata kwamba wanaharibu pesa zao kwa vitu ambavyo havina umuhimu na ndio maana unaeleza kwamba teknolojia imerahisisha mambo, ukiambiwa kimekuwa ni kijiji kidogo tu ambacho hakina mipaka, basi ndio hapo kijana akapata ajira kupitia mtandao wa YouTube. Na sasa tupekuepekue ni mambo gani yanayotamba katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Tumpishe Sandey Shumari, yuko tayari kabisa kutupasha. Asante uh, sana Joseph Kioko na Salma Muhamed. Moja kwa moja basi, nikiangalia kwenye mitandao mbalimbali Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko naanzia huko nchini Kenya ambako hapo jana kulionekana picha za watu wakiendelea kuadhimisha maadhimisho ya sikukuu ya Maulidi Alnabi, kumbukumbu ya kuzaliwa Mtume Muhammad, ambapo mjini Mombasa baadhi ya Waislamu waliadhimisha kwa maandamano kwenye mitaa mbalimbali ya mji huo wakiwa na viongozi wa dini na hali kadhalika viongozi wa serikali lakini upande wa Tanzania maadhimisho hayo yanafanyika hii leo ambapo ni siku ya mapumziko nchini humo. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiandika ujumbe kwenye mtandao wake wa Twitter akiwatakia heri ya sikukuu hiyo ya Maulidi Nabii, akiwataka Watanzania washerekee kwa amani, upendo na mshikamano kama walivyofundishwa na Mtume Muhammad. Kwingineko ni mtandao wa filamu huu, si mpira wa miguu, ni tuzo kubwa ile ya Oscar, filamu tuzo kubwa ya filamu duniani, ambapo tayari kwenye vyombo vya habari Marekani inazungumzwa ha, na kuingia kwenye mitandao mbalimbali, ambapo waigizaji wawili wakuu weusi Denzel Washington na Will Smith wanazungumzwa kwelikweli, kwamba nani atakayechukua tuzo hiyo kwa mwaka 2022 ambazo zitafanyika mwezi Machi. Nikukumbushe tu ni kwamba Will Smith alipoteza tuzo ya mwigizaji bora kwenye filamu ya Ali the Denzel Washington ambaye alichukua ushindi kwa filamu ya Training Day kwenye Oscars karibu miongo miwili iliyopita. Sasa wanakumbana tena nyota hao, ili wanasubiri kwa hamu kufahamu nani atapata ushindi katika tuzo hii baada ya miaka 20 wakati ambapo Will Smith hajawahi kabisa kushinda tuzo hii, lakini kishapata uteuzi mara mbili, lakini Washington amekushashinda mara mbili na akipata tena ushindi Denzel Washington atakuwa mwigizaji wa kwanza mweusi kushinda Oscars mara tatu, na hii ni kwenye kipengele cha mwigizaji bora. Kwingineko, rapa machachari wa Marekani Kanye West ameamua kubadili jina lake sasa. Atajulikana rasmi kama Ye. Jaji wa Los Angeles alikubali ombi la mabadiliko ya jina la rapa huyo, na afisa wa mawasiliano wa mahakama kuu ya Los Angeles alithibitisha Itakumbuka kwamba 2018 aitumia jina hili kwenye albamu yake aliyoitoa wakati huo. Basi hayo ni baadhi yanayotanda na, na kusambaa kwenye mitandao mbalimbali. Kwenu Mombasa Studios, Josfat Kioko na Salma Mohamed. Ndio mengi hayo, basi katika yavumao mitandaoni. Na hivi sasa, ni katika swali letu la leo. Tumekuuliza pale kurasa yetu ya FB VOA Swahili: je, unamkumbukaje waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Colin Powell ametoaga hapo jana? Kumbuka Colin Powell alikuwa na miaka 84 na alihudumu kwa muda mrefu. Kuna wengi wamechangia pale, lakini baadhi tu ya ujumbe ambazo tumepokea. Nianze na ujumbe wake David Sechenga anasema yuko kule Muhenza, Tanga, TZ. Anasema alikuwa anashikilia nyadhifa nyingi katika serikali za awamu tofauti tofauti. Hapa ujumbe zaidi wa kuchangia kuhusiana na Colin Powell, huyo hapa naye, anasema anamkumbuka kwa mtindo wake wa kuzitendea haki nyadhifa mbalimbali zote ambazo aliteuliwa katika serikali hiyo ya Marekani. Emmanuel Mc Masai anasema alijali demokrasia na alikuwa mtu anaheshimu sera za mataifa mengine naye Edson Kisuba Mumbere akiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo anasema mimi simkumbuki kabisa kwa sababu sijafanya utafiti kumhusu. Hawa ni wale waliozaliwa juzi hawa <laughs> haya, basi, tunasema shukran hata hivyo kwa kuchangia na wengi walioshiriki kupitia kurasa yetu. Kutembelea kila siku kwa mada motomoto, utapata video zetu pale, vilevile taarifa kuntu zinakujia kila zinapochipuka. Hapa ndio tunafunga jamvi letu hili la Express. Kumbuka, safari yetu inakuwa kuanzia siku ya Jumatatu hadi Ijumaa na ni hapa hapa katika VOA Swahili, na shukran sana kwa mhariri wetu mkuu produsa wetu wa siku, naitwa Salma Mohamed, nami hapa ni Josat Kioko. Kabla niondoke, nikupe ujumbe mmoja tu kumuhusu Colin Powell aliyefariki mapema Jumatatu. Huyu anayejiita Jasper Jos anasema yaani, wacha tu huyu jamaa, wallahi mimi sikumbuki kabisa. Na ndio nami naondoka katika safari ya VOA Express.