Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Jenerali Colin Powell, waziri wa kwanza mweusi wa mambo ya nje ya Marekani na mwenyekiti wa zamani wa wakuu wa wafanyakazi wa majeshi, amefariki leo Jumatatu kutokana na COVID-19. Alikuwa na umri wa miaka thamanini na nne. Familia yake ilitangaza kifo hicho katika ukurasa wa Facebook ikisema, tumempoteza mtu makini, mume mwenye upendo, baba, babu na Mmarekani mwadilifu. Familia ilisema Powell alikuwa amepata chanjo kamili dhidi ya virusi vya COVID. Waliwashukuru wafanyakazi wa afya katika hospitali ya jeshi ya Walter Reed iliyopo nje ya Washington kwa matibabu yao ya kujali afya ya Powell wakati wa siku zake za mwisho. Powell alikuwa mwanadiplomasia wa cheo cha juu nchini Marekani kutoka mwaka elfu mbili na moja hadi mwaka elfu mbili na tano wakati wa muhula wa kwanza wa utawala wa Rais George W Bush. Katika kutoa salamu za rambirambi rambi, Bush alisema yeye na mkewe Laura Bush wamepokea kwa masikitiko makubwa kifo cha Powell. Waandamanaji wa Sudani waliweka mahema ya kukaa mbele ya ikulu ya Rais katikati mwa Khartoum kwa siku ya tatu mfululizo. Waandamanaji hao wanadai kufutwa kwa serikali ya mpito ya Sudan baada ya utawala wa kidiktekta Serikali ya mpito imegubikwa na mizozo ya kisiasa na kiuchumi. Serikali ya kiraia imeshindwa anasema Tahar Fadhil Aula, mzee wa kikabila mwenye umri wa miaka hamsini na miwili, akizungumza kwenye hema lililowekwa kwenye milango ya ikulu ya Rais. Tunataka serikali ya wanajeshi kulinda kipindi cha mpito, anaongeza. Waandamanaji hao wanamtaka waziri mkuu Hamdok ajiuzulu. Waandishi wa shirika la habari la AFP walisema Hamdok, ambaye aliliita baraza lake la mawaziri kwa mkutano wa dharura, ameziita ghasia za hivi karibuni kuwa mgogoro mbaya na hatari zaidi nchini humo, katika kipindi kibaya cha miaka miwili ya nchi hiyo tangu kuanguka kwa mtawala wa muda mrefu Omar al Bashir. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na vikosi vya waasi vya kaskazini mwa Ethiopia vilisema serikali ilianzisha mashambulizi ya anga katika mji mkuu wa Tigray leo Jumatatu, japokuwa serikali ilikanusha ripoti hizo. Televisheni ya Tigray inayodhibitiwa na chama cha Tigrayan Peoples Liberation Front TPLF, cha mkoa wa kaskazini kilisema shambulizi kwenye mji wa Mekele liliua raia kadhaa mfanyakazi wa kutoa misaada na daktari katika mkoa huo pia alisema kulikuwa na shambulizi kwenye mji. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Legese Tulu alikanusha kufanya shambulizi lolote. kwa nini serikali ya Ethiopia ishambulie mji wake? Mekele ni mji wa Ethiopia, alisema. Shirika la habari la Roita alikuweza kuthibitisha akaunti yoyote katika eneo ambalo linadhibiti waandishi wa habari. Mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Yemen wanaoungwa mkono na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na wapiganaji wa kihouthi yanaendelea karibu na mji muhimu wa kijeshi wa Marib. Muungano wa nchi za kiarabu umetangaza hii leo kwamba umewaua wapiganaji mia moja na hamsini wa kihouthi karibu na Marib mnamo saa ishirini na nne zilizopita na kuongeza idadi ya vifo kufikia elfu moja mia moja mnamo wiki nzima na kiongozi wa upinzani wa mrengo wa kushoto katika uchaguzi mkuu wa rais nchini Cape Verde Jose Maria Neves ametangazwa mshindi wa uchaguzi huo uliofanyika jana Jumapili, baada ya kupata karibu asilimia hamsini na moja nukta tano ya kura. Akizungumza katika makao makuu ya chama hicho baada ya matokeo kuchapishwa kwenye wavuti rasmi ya tume ya uchaguzi Neves amesema huo ni ushindi unaompa mamlaka kamili ya kukabiliana na changamoto chungu nzima zinazoikabili Cape Verde kwa wakati huu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tumepekuapekua na kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutamulika maisha ya Colin Luther Powell, Mmarekani wa kwanza mweusi kuwahi kuteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye ameaga dunia hii leo akiwa na umri wa miaka 84 kutokana na kile kimetajwa kama COVID-19. Bwana Powell, um, alikuwa na wasifu mzito sana katika siasa za Kimarekani, na si, si Marekani pekee, kwa kuwa yeye alikuwa ni sawia na waziri mkuu katika nchi zetu za kiafrika na katika ulimwengu mzima hususan katika eneo la Mashariki ya Kati. Katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya taharuki ambayo imetanda kwenye mpaka wa DRC na Rwanda baada ya wanajeshi wa Rwanda kuingia katika ardhi ya DRC. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ mri Kama ulivyosikia msikilizaji, ni kwamba ujumbe wa rambirambi unaendelea kutolewa kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali kote duniani kufuatia kifo cha Colin Luther Powell, Mmarekani wa kwanza mwenye asili ya Afrika, wa ya Afrika kuwahi kuteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani na mambo mengine ambayo ameyafanya katika maisha yake ambayo yamemfanya kuwa Marekani tajika katika maisha yake Powell, ambaye alichangia sana katika kujenga sera ya mambo ya nje ya marekani katika karne ya ishirini na ishirini na moja ameaga dunia akiwa na umri wa miaka themanini na minne kutokana na maambukizi ya virusi vya corona, kwa mujibu wa familia yake. Kwa kifupi ni kwamba Colin Luther Powell alizaliwa siku ya Jumaatatu, tarehe tano mwezi Aprili mwaka 1937 katika kitongoji cha Harlem mjini New York, kwa wazazi ambao walikuwa wahamiaji kutoka Jamaica, Maud Ario na Luther Theophilus Powell, wakiwa ni mchanganyiko wa asili ya Afrika na vilevile vile Scotland. Colin Luther Powell amemwacha mjane Alma Johnson na watoto watatu, Michael, Linda na Anne Marie. Na sasa hebu tuangalie historia fupi kuhusu maisha yake. Uh, leadership ultimately comes down to creating conditions of trust within an organization. Good leaders are people who are trusted by followers. Familia ya Powell imetangaza kifo chake kwenye ukurasa wa Facebook na kusema kwamba alikuwa amepokea chanjo kamili dhidi ya virusi vya korona. Familia inaomboleza kifo cha Powell ikimtaja kuwa mume mwenye upendo, baba, babu na Mmarekani mwenye sifa nzuri kabisa. Powell alikuwa mwanajeshi aliyejizolea sifa nzuri sana ambaye utendakazi wake katika jeshi ulimwinua na kupanda cheo kutoka kuwa mpiganaji katika vita vya Vietnam hadi kuwa Mmarekani wa kwanza mwenye asili ya Afrika kuwa mshauri wa usalama wa taifa mwishoni mwa utawala wa Rais Ronald Reagan. Powell pia alikuwa Mmarekani mwenye asili ya Afrika kuwahi kuteuliwa kuwa mkuu wa majeshi chini ya utawala wa Rais George H W Bush. Umaarufu wa Powell uliongezeka sana baada ya mapigano ya kijeshi yaliyoongozwa na Marekani katika vita vya Guba mnamo miaka ya katikati ya 90, Powell alionekana angeweza kuwa mgombea ambaye angekuwa Mmarekani mweusi wa kwanza kuwa rais wa Marekani. Sifa yake, hata hivyo, iliingia doa alipokuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani chini ya Rais George W. Bush kwa kushinikiza kukubaliwa taarifa za ujasusi zilizokosa uhakika mbele ya Umoja wa Mataifa na kupelekea vita vya Iraq. Vita hivyo vilisababisha dosari katika rekodi yake ya utendakazi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ameomboleza kifo cha Powell, akisema kwamba anahisi heshima moyoni mwake baada ya kusikia kuhusu kifo cha Powell uh, mwanaye wa kiume Michael na familia nzima kwa ujumla. Dunia imempoteza kiongozi mkubwa sana kuwahi kutokea. Alma amepoteza mume mzuri sana, familia imepoteza baba muungwana sana, na mimi binafsi nimepoteza rafiki na mshauri. Amekuwa mshauri wangu kwa muda wa miaka kadhaa, alitenga muda endapo na muhitaji, nimekuwa natafuta ushauri wake na amekuwa akisikiliza. Tutamkosa na nahisi kama nimepata shimo moyoni mwangu baada ya kusikia kuhusu kifo chake. Marekani mwenye asili ya Kiafrika wa kwanza kuwa mwenyekiti wa wakuu wa majeshi waziri wa mambo ya nje na mwanaume aliyeheshimiwa kote duniani. Katika taarifa aliyekuwa rais wa Marekani George W. Bush amesema kwamba Powell alikuwa mfanyakazi muhimu sana kwa umma aliyependwa na maraisi kiasi cha kupewa medali ya uhuru inayotolewa na rais mara mbili. Bush ameendelea kusema kwamba Powell aliheshimiwa ndani na nje ya Marekani na kwamba la muhimu mno ni kuwa alikuwa mtu wa familia na rafiki. Japo Powell hakuwahi kutangaza nia ya kugombea urais, alikuwa afisa wa ngazi ya juu mwenye asili ya Afrika alipoteuliwa na rais Bush kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Na kuwa katika nafasi ya nne ya urithi wa rais. Tunajiunga sasa na Abdulahi Boru. Huyu ni mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, yuko hapa hapa mjini Washington DC. Abdulahi, karibu kwa kipindi kwa undani, na labda kitu cha kwanza tu, kwanza, hisia zako uliposikia kwamba uh, Colin Luther Powell ameaga dunia. Uh, Bwana Pol um, alikuwa na wasifu nzito sana katika siasa za Kimarekani na si si, si Marekani pekee, kwa kuwa yeye alikuwa ni sawia na waziri mkuu katika nchi zetu za Kiafrika na katika ulimwengu mzima, hususan katika eneo la mashariki ya kati. Kwa hiyo kibinadam, unajihisi kwamba ni mtu uh, baba babu na kwa hiyo hisia ni za kimwanadamu ki, ki, ki kwa kuwa ni mtu ambaye amekuwa na nafasi kubwa sana katika siasa za kiulimwengu na masala ya kidiplomasia. Safi kabisa, umetaja hapo uh, jinsi alivyosifika kote duniani eh, lakini pia anakumbukwa kama uh, mwanajeshi wa ngazi za juu, akiwa wa kwanza mwafrika mw eh, mw, Marekani mweusi na vilevile akapanda vile ngazi mpaka kawa E, waziri wa mambo ya nje anatajwa kwamba alikuwa ndiye wa kwanza e, Mwafrika Mmarekani ku, kufika kiwango hicho. unahisi hii ina maana gani kwa siasa za Marekani? Ina maana nzito, sio eti tu katika siasa za Marekani bali katika siasa za watu wenye rangi nyeusi suala la rangi hapa nchini ni suala ambalo halijapata ufumbuzi wa kina. Ni suala ambalo japo nchi hii imekuwa ime, ime katika kipindi cha zaidi ya karne mbili, bado ni suala nyeti, ambapo uk, ukikumbuka kwamba wakati Rais Barack Obama alipowania nafasi za uongozi ya kuwa rais wa Marekani mwaka elfu mbili na nane, suala hilo lilizua hisia nzito sana kwa wale ambao wanaompinga. Kwa hiyo Bwana Powell japo watu wengi wanamsherehekea Bwana Obama, juhudi za watu kama yeye, Bwana ye Powell, ndio ilisa, il, ilisaidia Rais Barack Obama, Bi Condoleezza Rice ambaye alimfuatilia kuweza kufikia mahali ambapo wamefika kisiasa na katika nyanja ya usimamizi hapa nchini. Kwa hiyo ni suala ambalo japo li, kwa sasa inaonekana ni kama suala la kawaida Wakati alipoteuliwa haikuwa kwa mara ya kwanza, ilikuwa ni swala ambalo ilikuwa ni nzito, na kwa kweli, kwa hiyo ana, an, an, anastahili kukumbukwa kwa kuwa uh, alichukua hatua nzuri sana na iliweza kuwafungulia watu wengi milango uh, katika, uh, katika serikali ya Marekani wengi waliweza kujihisi kuwa kama Powell, ambaye ni mtu alizaliwa jijini New York. Ni mtu wa kawaida hakutoka kutoka familia ya, ya ambao wanasifika na kutajika, na akapanda ngazi kama mwanajeshi na kisha kuwa uh, waziri wa masuala ya mambo ya kinje. Hiyo haikuwa jambo rahisi ya, au jambo ambalo litachukuliwa kwa upesi kabisa. Tukienda kumalizia, hakuna uh, binadamu ambaye hana mawili matatu ambayo yanaweza tajwa kama dosari. Tumeeleza hapo kwenye utangulizi wetu kwamba uh, alikosolewa kuhusu vita vya Iraq na yale ambayo aliyazungumza wakati huo uh, akiwa kwenye utawala wa Rais George W Bush. Ni kwa nini kakosolewa namna hiyo? kwa kuwa alikuwa ni mtu ambaye alikuwa anaaminika nje na ndani ya nchi, kwa kuwa ni mtu ambaye alikuwa na hadhi ya juu, kwa kuwa alikuwa mwanajeshi, wengi hawangekubali kuunga mkono juhudi za Rais George Bush, na watu ambao walikuwa na msukumo mkubwa katika serikali hiyo, ukizingatia watu kama wa, na, um, um, makamu wa rais Uh, Dick Cheney na uh, Donald Rumsfeld waziri wa masala ya ulinzi, wale hawangeaminika pale ambapo Colin Powell alikuja katika baraza la, baraza kuu la Umoja uh, wa Mataifa, wengi waliweza kushawishika ushik, kusha na ushahidi alioutoa alio, lakini mimi si, si si kwamba alikuwa dosari yake, uwa, wasifu wake ulikuwa na dosari. Jambo ambalo linanifariji ni kwamba baada ya kutambua kwamba alifanya makosa alikiri makosa hiyo, hadi kifo chake alikuwa ametaja hatua hiyo kama mojawapo ya jambo ambalo hadi sasa yeye anahisi kwamba alifanya makosa. Waswahili wanasema Kosa si kosa, bali kosa ni kufanya kosa. Kwa kuwa yeye alikiri amefanya makosa hiyo, inaonyesha kwamba si tu kiongozi, bali ni mtu ambaye anaweza kupokea ushauri. Iwapo msimamo wake una ni, ni, hauambatani na, na hali halisi, yeye ni mtu ambaye anaweza kubadilisha msimamo wake. Nafikiri hiyo ni hoja muhimu kwa hakika, kwa sababu wengi, hasa wanasiasa na watu walio katika uongozi ee, mara nyingi ni vigumu kumpata mtu ambaye anakubali, anakiri kwamba e, alikosea na kwa kweli kauli hiyo yake, akikubali e, kwamba kulikuwa na mambo yaliyotokea ambayo yamemsumbua e, nimeiona mara nyingi kichezo kwenye vyombo vya habari, lakini tukimalizia, alikuwa ni mtu ambaye E, pia kuna watu wanasema alikuwa na msimamo dhabiti. Uh, hakutingika kwa sababu hakutingizika kwa sababu ya msimamo wa chama chake, kwamba kwa wakati fulani kaunga mkono hata wagombea uraisi wa chama kingine pinzani. Hilo unalionaje? Tukimalizia, hilo pia ni suala ambalo halitajwi sana, lakini ukikumbuka kwamba wakati Rais Barack Obama alipoania nafasi ya urais, yeye kama Colin Powell alihisi kwamba sio eti tu kwamba Barack Obama ni mtu ambaye wanaoana kirangi, alisema kwamba huyu ni mtu ambaye anatosha na ambaye anafaa, japo yeye ni mtu ambaye anatoka chama cha Republican na Rais Barack Obama ni anatoka chama cha Democratic. Hiyo pia inaonyesha kwamba huyu bwana ni mtu ambaye anazingatia, si mtu ambaye tu anakumbatia swala kwa kuwa linaegemea upande yeye anaegemea. Mwaka mwaka katika mwaka, mwaka, mwaka, mwaka, uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita wakati rais wa zamani Donald Trump alikuwa anawania bwana Colin Pile al, al, alivunja mwiko na kukiri kwamba yeye hatomuunga mkono na hiyo si jambo rahisi kwa kuwa yeye ni mtu ambaye anaheshimika, na chama cha Republican ni chama ambacho kwa kwa muda mrefu sasa, ni chama ambacho kinaegemea upande wa wanajeshi sana, na watu wengi ambao wanapigia upato wa chama hicho ni watu ambao ni familia ya kijeshi. Yeye kwenda ku, ku, kinyume na hayo inaonyesha kwamba ni mtu ambaye ana msimamo thabiti katika ku, kujiamulia kuji hali ya mambo jinsi ilivyo, kwa kuwa kwa hiyo suala hilo mbili kumuunga mkono Rais Barack Obama na kuwa mshauri wake wakati alikuwa anawania nafasi ya urais na kutomuunga mkono rais wa Republican uh, Rais Donald Trump mwaka elfu mbili kumi na sita. Haya yote yanaonyesha kwamba yeye ni mtu ambaye anachukua hatua dhabiti baada ya kui, kui, kui, kuitathmini kwa kina. Nikushukuru sana Abdullahi Boru kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika hii leo. Nimeshukuru sana. Msikilizaji, Abdullahi Boru mchambuzi wa masuala ya siasa hapa Marekani, anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini kama ninavyokuambia kila siku, wakati tuna kipindi kama hiki, sehemu ya pili pia inatusubiri kwa hivyo, usiondoke, tutarejea muda si mrefu. Nam, msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani Washington DC. Huko nami BMJ Mridhi kama nilivyokuarifu pale mwanzo ni kwamba hali ya taharuki imeshuhudiwa mapema leo katika mpaka kati ya Rwanda na DRC ambapo mwandishi wetu wa huko Austeo Malivika ametuarifu kwamba hayo yametokea karibu na mji wa Goma, Kivu Kaskazini, baada ya vikosi vya jeshi la Rwanda RDF kuvuka mpaka na kuingia nchini DRC kinyume cha sheria, kwa mujibu wa maafisa wa DRC, huku wakifyatua risasi na kusababisha baadi ya wakazi kutoroka makwao. Kwanza tupate taarifa hii kutoka kwake Aso Malivika, ambaye alikuwa kwenye eneo la tukio. kweli na shimama walipofika hapa na akuvuka kinziiwakuonyesha walivuka huku mingine walikose huku maake kote zote walikuwa wameshazunguruka. Kwa sasa hali imerudi tulivu baada ya hapa Kibumba wilayani Niragongo kuvamiwa na jeshi la Rwanda likiwa na silaha nzito nzito kidogo. Wasoda wa Rwanda wanafika wanamwangika hapa bamingi tena kuivamia Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo na kuchukua mji muhimu wa Kibumba unaopatikana kilometa ishirini na tano kaskazini mwa muji wa Goma. Na kufunga barabara yenye kutoka Butembo hadi Goma hadigoahapa hapa, hapa hapa, hapa na u, yote. Hapa, nakutana na raia aliyejificha nyumbani wakati wa jeshi la Rwanda RDF liliwafukuza askari wa Kongo kwenye mpaka, naye alikuwa pale kisha tukasimama hapa bana, tusalimie. Wanasema msiogope, ambao atupendi piga masasi kwa wakaaji. Shirika la kiraia pa Nyiragongo likiomba Rwanda kujieleza mbele ya Umoja wa Mataifa. Mambo Kawaya ni kiongozi wa mashirika ya kiraia wilani Nyiragongo. Ime, imekuwa muda ya kuweza kuita, kufanya mwito kwa, uh, kwa Umoja wa Mataifa kuona namna gani hii kitendo haramia ambayo nchi la Rwanda imeweza kufanya isiweze kupita hivyo bure lakini iweze kuadhibiwa vikali. Kongo na Rwanda imekuwa ikihitilafiana kwa muda mrefu kuhusu swala la mipaka katika nchi yake. Kitalia Bosi ni kiongozi wa vijana Nyiragongo, tunanungunika tuna, tuna na kuona kama ya kwamba ama askari wa Rwanda wanaweza kafika pandake tuko mweta de siege, na ni kitu ambayo naleta haya kwa guvernema yetu ya Kongo. Ndio kwa maana tunaomba kwa guvernema yetu iweze kujikaza ijiasime kwa kusekurize populasion na kusekurize provinsi na frontier yote ya Kongo. na watoto pamoja na wanawake wote wamerudi kila mmoja akibeba mbuzi na hata wengine kuku kutoka sehemu walikimbilia wakati waliogopa majibizano ya risasi kutoka kwa pande mbili. Aba batu bote venyunaona banarudia juu basoda yetu banasema, barudie, barudie, vitakuwa byemesi vote. Tukuba tushakimbia tulikimbia, kwa sababu arme Rwande iliingia mwinjhi, ilivuka frontiere ikaingia mwinjhi yetu ilikamata di kilometre. Ilikamata di kilometre kutoka frontiere kuingia, vatu walikuwa hapa musoko na yala vamingi sana, kufatana na angizi basoda waliingia na kunyanyasa baraia, ndio vatu wakikimbia ovyo ovyo, wamwea valifika lugari, valishafika na rugari kwa sasa. Wanajeshi wa Rwanda waliovamia upande wa Kongo kilometa tano wote wamerudi nyumbani kwao kufuatia njia za kidiplomasia. Haturudi, tungali tu na wasiwasi juu basoda Rwanda hatuyakamavote waisharudia. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Buhunga. Asante sana mwenzangu hose so Malivika kwa maelezo hayo, ili kupata kujua mengi zaidi, sasa tuungane moja kwa moja naye Mambo Kawaya. Huyu ni mmoja wa wachambuzi wa masuala ya kijamii katika eneo la tukio ambaye a, ameona yale yameendelea. Kwanza Mambo Kawaya E, e, tupe taswira yako. Nimesikia vile Malvika alivyoeleza, lakini yale uliyoyaona mwenyewe, eh, hii leo ama ulioyasikia kuhusu tukio hili ni yapi? Wao wanasema kwa taarifa ambayo sisi tumeweza kuipata, kama vile shirika la raia wao walikuwa wakisema kwamba walikuwa uh, wakitafuta walikuwa wakitafuta uh, uh, kama sijui mtu mmoja ambaye alikuwa amevuka uh, kutoka wametoroka kutoka Rwanda na amevuka sijui na na vitu vya mlimo na alivuka bila ruhusa ya serikali ya Rwanda na wao wakaweza kujipatia ruhusa ya kuweza kumfuatilia hadi Kongo, na jeshi la taarifa, jeshi la taifa, taifa, yaani FARDC, nao askari mmoja akaweza kushikilia mwanajeshi wa Rwanda ambaye alikuwa akikuja kutafutia huyo mkaaji ambaye alikuwa amevuka na hiyo vitu, na hapo ilikuwa mwanzo ya, ya fujo ama makelele kati ya hizo jeshi mbili lakini kwa kweli jeshi la taifa la Kongo haikuweza kukabiliana kimapambano na jeshi la Rwanda. Ni jeshi la Rwanda ndiyo ilikuja likifyatua masasi nyingi juu, na iliweza kupelekea watu wengi kuweza kuyahama masikani yao hadi kujielekeza ukimbizini. Uh, na jemadari mmoja wa jeshi la taifa la Kongo aliweza kuji Uh, kuweza kujielekeza huko kwa ajili ya kuangalia namna gani mambo yanaendelea, na alifika raia akaweza kumpokea, na jeshi la Rwanda walijiondoa wenyewe kwenye ardhi ya Kongo. Na jeshi la Rwanda wale ambao ambao wajui wameweza kudhibiti vijiji uh, visaba vya gavumenti ya Buhumba, hiyo visaba waliweza kuikaba na wakakaa muda wa, wa, wa masaa kama mawili na nusu. Na baada ya hapo, wakaweza kurudi kwao, na sisi tunaona kwamba ni ukiukaji kubwa sababu hata hospitali zimeweza kuwa wazi, sababu wagonjwa waliweza kukimbia na kutoroka na kutoroka, sababu ya hiyo ugonjwa. Wale ambao walibaki wanakuwa wakilia, sababu vitu vyao vile vile viliweza kuporwa na jeshi hilo la Rwanda, sababu ndio maelezo ambayo wanaweza kutoa mbele ya jemadari ya ya ya hapa ya, ya, ya, ya, ya. Na tukimalizia, kuna chochote ambacho kimesemwa na serikali ya Rais Felix Sisekedi labda eh, kwa mawasiliano ya moja kwa moja kati ya serikali eh, hiyo ya Shisekedi na ile ya Paul Kagame ki, ki, eh, tuseme kwa njia ya ki- eh, kidiplomasia, njia ya kidiplomasia kujaribu kufahamu hasa ni nini ambacho kinaweza kupelekea wanajeshi kuvuka mpaka wa nchi nyingine eh, bila wasiwasi uh. Sasa tunajua kwamba kwa ngambo uh, kwa ya kidiplomasia uh, DRC ambayo inaongozwa na Rais Tshisekedi na ni hayo ndio inakuwa ikidhibiti kwa sasa uh, Umoja wa Afrika. Sisi sio ya mara ya kwanza nchi ya Rwanda inaweza kukiukwa ama ku kuweza kuharibu ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kabisa uhusiano kati ya majirani wake zaidi hapa kwenye Kongo. Sababu anaingia wakati tata, anafanya mambo ambayo anataka muda ambayo anataka Rais Tshisekedi anayekuwa kiongozi wa uh, muungano wa Afrika ni muda ambayo imeweza kupewa kwake sasa ili aweze kuweza kushutumu Rwanda mbele ya Umoja wa Mataifa alafu Rwanda vilevile uweze kuadhibiwa ku, vikali sababu sio ya kwanza na nafikiri sio ya mwisho, na kitu ambacho aeza kukomesha hii vitendo vya ukiukazi ya mipaka ni kama serikali ya Kongo na umoja wa Afrika, wataweza kuadhibu vikali serikali ya Rwanda. Na nafikiri ya kwamba ni uhakika na inapaswa kufanyika. Hiyo ndiyo ombi kubwa ambayo shirika la raia anakuwa akiitoa mbele ya serikali ya DRC. Na kitu kingine uh, mpaka ya Kongo ni Mungu mwenyewe ndiye anaichunga. Idadi ya wanajeshi iko ndogo sana, na jeshi yenyewe haina vifaa ambayo inaweza kuwasaidia kuweza kudhibiti hiyo ugomvi ama shida zote za kiusalama ambazo zinaweza zukaitukiza. ni kushukuru sana Mambo Kawaya kwa kuzungumza na sauti ya Amerika. Nawashukuru vile vile kabisa sana msikilizaji mambo Kawaya anatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima cha kwa undani. Lakini kabla ya hapo, ni kufahamishe tu kwamba tumekuwa tukiwatafuta maafisa wa serikali ya Rwanda kupata kusikia kutoka kwao eh, kuhusu nini hasa kilitokea na hatujafanikiwa kufikia sasa, lakini punde tu tutakapopata kauli kutoka kwao tutakuletea katika matangazo yetu mengine. Basi tunafika mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, na upande wa mitandao nimekuwa naye Jafar Mjasiri. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington.