Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi jina langu naitwa Harizon Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatatu Oktoba 18 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia hii leo, Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC limeteua viongozi wa tume ya uchaguzi baada ya viongozi wa dini na asasi za kiraia kushindwa. Wadau wamepokeaje uamuzi huu? Hiyo inaonyesha kwamba uchaguzi ambao una, unaandaliwa utakuwa tena vibaya kuliko ule ambao umepita, na raia wenyewe hawatajichagulia rais ambayo wanamtaka. Na leo ikiwa Jumatatu, basi tutakuletea jamii na maendeleo, ambapo tunaangazia tohara ya wanawake Licha ya idadi ya wanawake wanaopashwa tohara barani Afrika kupungua kwa miaka ya hivi karibuni, machungu na makovu ya zoezi hilo bado yanawatatiza wengi. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Waandamanaji wanaoitisha kuvunjwa kwa utawala wa kijeshi nchini Sudan Jumapili wametokea barabarani kwa siku ya pili mfululizo, wakati waziri mkuu wa serikali ya mpito Abdallah Hamdok akisema kuwa maandamano hayo ni changamoto kubwa zaidi na hatari inayokabili utawala wa mpito nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, waandamanaji kwenye mji mkuu wa Khartoum wanaitisha kuvunjwa kwa serikali ya mpito iliyochukua sukani baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Arbashir, wakisema kwamba imeshindwa kudhibiti nchi kisiasa na kiuchumi. Mmoja wa waandamanaji wa maandamano hayo kwa jina Ali Askuri ameambia AFP kwamba hawatasita hadi pale serikali hiyo itakapovunjwa. Ameongeza kusema kwamba wameshauri baraza la kiraia na kijeshi linaloangalia serikali ya mpito kutoshirikiana nayo. Maandamano hayo yanafanyika wakati kukiwa na migawanyiko ya kisiasa baina ya makundi tofauti baada ya taifa hilo kutawaliwa kwa miongo mitatu na Bashir. Kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani Aprili mwaka 2019 baada ya maandamano makubwa ya kitaifa yaliyoitishwa na vuguvugu la Forces for Freedom and Change yani FFC. Aliyekuwa rais wa Ivory Coast Laurent Gbagbo Jumapili amezindua chama kipya cha kisiasa kwa matarajio kwamba kitamrejesha madarakani tena. Bagbo ambaye amekuwa uhamishoni kwa muongo mmoja amezindua chama hicho kwa jina Africa People's Party wakati akilenga kuunganisha mrengo wa kushoto na kutumia nafasi hiyo kushinda kwenye uchaguzi wa mwaka 2025. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Bagbo ameambia wajumbe wa chama chake kwamba sasa wameanza safari mpya pamoja kabla ya kuhutubia umati mkubwa wa wafuasi wake, ikiwa mara ya kwanza tangu kurejea kwake nchini katikati mwa mwezi Juni. Bagbo pia ameongeza kuambia wafuasi wake kwamba atabaki kuwa mwanasiasa hadi kufa. Ripoti zinaongeza kusema kwamba wawakilishi wa vyama vya kisiasa kutoka mataifa kadhaa ya Kiafrika walihudhuria hafla hiyo. Bagbo mwenye umri wa miaka 76, alitawala Ivory Coast kati ya mwaka 2011 wakati ukiwa na misukosuko na migawanyiko ya kisiasa kwenye taifa hilo linaloongoza kwenye uzalishaji wa koko ulimwenguni. Kiongozi huyo aliondolewa madarakani Aprili mwaka 2011 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoua takriban watu elfu tatu. Ghasia hizo zilichochewa na hatua yake ya kukatalia madarakani hata baada ya kushindwa kwenye uchaguzi na rais wa sasa Alassane Ouattara. Na usafiri wa umma umeendelea kusimama hadi jana Jumapili nchini Swatini, ikiwa ni mgomo wa karibuni katika taifa hilo lenye utawala kamili wa kifalme ambapo wimbi la wanaounga mkono demokrasia likikumba ufalme huo na kuingia hadi kwenye madereva wa mabasi na teksi, ambao wanadai kuachiliwa kwa wabunge wawili watetezi wa demokrasia na wameapa kuendelea na mgomo hadi pale madai yao yatakapotekelezwa. Idli Gongo anasoma ripoti ya shirika la habari la AFP. Kusimamishwa huko kwa usafiri kwa wiki iliyopita kumesababisha watu kutembea kwa miguu kwenda kwenye shughuli zao na biashara kufungwa kwa kuwa wafanyakazi hawawezi kwenda makazini. Baada ya mkutano wa Jumapili, waendeshaji wa usafiri wameweka wazi kwamba huduma za usafiri hazitorejea mpaka pale Mfalme Mswati atakapokubali kuachilia wabunge Besede Mabuza na Mthandeni Dube waliokamatwa wakati wa maandamano ya kudai demokrasia mapema mwaka huu, amesema katibu wa chama cha wasafirishaji Sakau Stiksi Nkambule. Wanafunzi wa shule za msingi na sekondari katika taifa hilo dogo ambalo zamani lilifahamika kama Swaziland wamekuwa wakiandamana kwa wiki kadhaa na wamegomea masomo wakitaka elimu iwe bure pamoja na kumalizika kwa utawala wa Mfalme Mswati watatu serikali imesema jumamosi kwamba shule zimefungwa moja kwa moja ikiwa ni siku moja baada ya serikali kuzima mtandao wa intaneti kwa saa mbili wakati wanaodai demokrasia walipokuwa wakiandamana kuelekea mji mkuu unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc mshauri mkuu wa rais wa marekani joe biden kwenye maswala ya afya daktari anthony fauci jumapili ametetea hatua ya serikali ya kushinikiza watu kupokea chanjo za korona ili kudhibiti janga hilo, wakati akitofautiana na baadhi ya magavana kutoka kwenye majimbo ya Republican kwamba hatua hiyo inahujumu haki za watu za kufanya maamuzi ya kiafya kwa hiari yao. Wakati akizungumza ya kwenye mahojiano ya televisheni na shirika la habari la Fox kwenye kipindi cha Fox News Show, Fauci alisema kwamba kuna hali nyingine za kiafya zinazohitajika watu kulazimishwa kuchukua hatua kama vile kuvaa barakoa pamoja na kupokea chanjo. Biden hivi karibuni ametoa amri kwa makampuni yenye zaidi ya wafanyakazi mia moja au zaidi hapa Marekani kuhakikisha kwamba wamepokea chanjo au wawe wakipata vipimo vya COVID vya mara kwa mara. Wanajeshi pamoja na wafanyakazi wa serikali pia wamepewa muda ambao wanahitajika kuwa wamepokea chanjo, wakati kukiwa na tishio la kupoteza ajira iwapo hawatapokea. Hatua hiyo imezua ukosoaji mkubwa kutoka baadhi ya wakuu wa kijeshi pamoja na baadhi ya wa wafanyakazi wa serikali ambao tayari wamewasilisha kesi mahakamani kuipinga. Magavana wa majimbo kadhaa ya Kirepublican kama vile Texas na Florida pia wamepinga hatua wa hiyo. Maafisa wa India wamesema Jumapili kwamba takriban watu 25 wamekufa kutokana na maporomoko ya ardhi pamoja na mafuriko kufuatia mvua kubwa kusini magharibi mwa taifa wakati timu za uokozi zikiendelea na juhudi za kutafuta manusura huku jeshi likipeleka misaada kwa kutumia ndege barabara kuelekea kwenye sehemu kadhaa za jimbo la bandari la Kerala zinasemekana kusombwa na maji kufuatia mvua hizo zilizoanza kunyesha Ijumaa jioni. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, miili 11 imepatikana kwenye wilaya ya Iduki, huku mingine ikipatikana kwenye wilaya ya Kelara. Mkuu wa mawaziri wa jimbo la Kerala Panayari Jayan Jumapili amesema kwamba maelfu ya watu wameokolewa wakati kukiwa na takriban kambi 100 za kutoa hifadhi. Waziri mkuu wa India Narendra Modi ametoa rambirambi zake kupitia ujumbe wa Twitter wakati akisema kwamba serikali yake inafanya kila iwezalo kusaidia watu walioathiriwa. Wataalamu wa kitaifa wa hali ya hewa wanasema kwamba mvua hizo zimesababishwa na hali ya mabadiliko ya upepo kwenye ziwa Arabia na Kerala, wakiongeza kuwa hali itatulia hivi leo. Ripoti zimeongeza kusema kwamba baadhi ya majimbo ya kaskazini mwa taifa hilo yatapata mvua kubwa katika siku mbili au tatu zijazo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, hivi sasa tunaangazia ripoti yetu ya kwanza hii leo ambayo inatupeleka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo bunge la taifa hilo DRC limelazimika kuweka viongozi wa tume huru ya uchaguzi itakayohusika na uchaguzi wa urais na bunge wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hii ni baada ya viongozi wa dini pamoja na mashirika ya kiraia kushindwa kuafikiana kuhusu uteuzi wa kiongozi wa tume hiyo ya uchaguzi kwa siku nyingi. Mwanahabari wetu wa Usteri Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Kadima Kazadi Deni ndiye ametangazwa rasmi na bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi ambayo majukumu yake ni kuhakikisha uchaguzi wa urais na bunge unafanyika mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu yani yaani katika miezi miwili inayokuja. Chabola Bindu ni mbunge wa mkoa wa Kasai kutoka chama cha UDPES ikiwa ni chama tawala kinachomuunga mkono Rais Felix Chisekedi achagua mtu moya kwa mwisho, tunaona kinapita ilipo asamblea nasionali ikamata responsabilite yake juu ya kusomea nchi kama batu abiku na takisikilizana fia antange ba reprezantaji peple ifale tukamata responsabilite yetu juu ya kutranshe ile maneno. Wabunge wa vyama tawala kama vile wa upinzani wote walikuwekwa bungeni, lakini kukiwa kelele kubwa. Kasereka Watevwa ni mbunge wa Beni akiwa bungeni mjini Kinjasa aliyehudhuria hata kama makanisa hawa kue za kukubaliana lakini kibai force wameweza kukubali tume hili iweze kupita bungeni na wengi wamechapa mikono, lakini ni kurudisha udemokrasia wetu nyuma. Na tunasema hiyo si halali na mambo hawezi kuendelea hivyo. Hiyo inaonyesha kwamba uchaguzi ambao unaandaliwa utakuwa tena vibaya kuliko ule ambao umepita, na raia wenyewe hawatajichagulia rais ambaye wanamtaka. Upinzani kwa upande wao wakisema hawatakubali hatua ya bunge la Kongo kuweka kwa nguvu viongozi wa tume huru ya uchaguzi Akisema Jean-Baptiste Kasekwa, mbunge kutoka Lamuka, ikiwa ni muungano wa vyama vya upinzani vinavyomuunga mkono Marte Fayulu aliyeshindwa uchaguzi siku zilizopita: hii ni kunyang'anya Wakongomani madaraka juu ya nchi yao, na sisi chama cha Lamuka tutazidisha maandamano mpaka tukae kwa meza ya majadiliano. Tumetayarisha mpango wetu namna gani seni inapaswa kuongozwa na namna gani tunaweza kupata seni ambayo itakuwa huru na itatayarisha uchaguzi ambao uko safi. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa nao wasemaje? Huyu hapa Lora Mugiraneza. Eh, kuatia kuwasimika viongozi wao kinyume na sheria na hata isiyopendekezwa na watu wote, ili italeta matata na matukio a kwenye uchaguzi wetu ambao unakaribia wa elfu mbili na tatu inaonekana sasa kama ndio tunaenda kwenye uchaguzi katika hali mbaya kabisa ya, ya kivita, hali mbaya ya kisiasa. Kawaida huwa muungano wa dhehebu dini pamoja na kanisa ndiyo huchagua viongozi wa tume huru ya uchaguzi, lakini muda mrefu wakishindwa kuelewana kati yao, ndio sababu bunge limechukua hatua ya kikatiba, akisema Shabola bindu Kundi la wamishonari 17 wa Marekani nchini Haiti linasemekana kutekwa nyara na genge hatari linalojulikana kama 400 Mawozo, kwenye kitongoji cha Gandhia kilichoko mashariki mwa mji mkuu wa Podo Prince. Kupitia taarifa iliyotumwa na kundi moja la kidini linalosemekana kufahamu vyema kuhusu kisa hicho, kundi kwa jina Christian Aid Ministries lenye makao yake kwenye jimbo la Ohio hapa Marekani linasemekana kutuma ujumbe huo kwa mashirika mengine likisema kwamba watu 17 waliotekwa nyara walikuwa wakisaidia kujenga makao ya watoto yatima nchini humo. Kundi hilo pia linalaumiwa kuteka nyara makasisi watano pamoja na wanamwari wawili nchini humo mapema mwaka huu. Taarifa zinaongeza kusema kwamba mkuu wa ujumbe wa wamishonari hao pamoja na familia yake walibaki kwenye kituo cha kundi hilo, wakati wengine wote waliotembelea makao ya yatima yaliyokuwa yakijengwa wakitekwa nyara. Msemaji wa serikali ya Marekani amesema kwamba serikali inafahamu kuhusu kisa hicho na kwamba kipaumbele chao ni kuhakikisha usalama wa raia wa Marekani walioko kwenye mataifa ya kigeni bila kutoa maelezo zaidi. Utekaji nyara huu umetokea siku chache tu baada ya maafisa wa ngazi ya juu ya Marekani kutembelea taifa hilo la Caribbean na kuahidi dola milioni 15 kwa idara ya kitaifa ya polisi ili kukabiliana na makundi ya magenge. Na waziri mkuu mpya wa Japan Fumio Kishida amesema Jumapili kwamba mpango wa kuondoa maji taka yaliyoko kwenye kiwanda cha nuklia kilichoharibiwa na tsunami cha Fukushima utaendelea kama ilivyopangwa licha ya wasiwasi wa kimazingira kutoka kwa wakazi wanaoishi karibu. Akizungumza wakati wa ziara yake ya kwanza kwenye kiwanda hicho tangu kuchukua madaraka, Kishida amesema kwamba serikali yake itafanya kila juhudi kuhakikisha usalama wa wakazi wakati shughuli hiyo ya usafishaji ikiendelea. Kiwanda hicho kiliharibiwa vibaya kufuatia tetemeko la ardhi pamoja na tsunami iliyotokea mwaka 2011. Serikali ikishirikiana na kampuni ya kitaifa ya kusambaza umeme ya TEPCO Aprili ilitangaza mpango wa kuanza kuondoa maji taka yaliyoko kwenye kiwanda hicho na kisha kuyamwaga kwenye bahari ya Pacific kuanzia mwaka wa 2025. Mpango huo, hata hivyo, umepingwa vikali na wavuvi wakazi wa Japan pamoja na wale kutoka China na korea Kusini baadhi ya wanaopinga wanahofia kwamba maji hayo huenda yakawa na chembechembe -chembe za nyuklia ambazo ni hatari kwa maisha wanadamu, ya wanadamu, samaki na mimea. Wafanyakazi wa serikali ya shirikisho nchini Nigeria wameanza kutekeleza maagizo ya serikali yanayowataka watumishi wote watu wa umma lazima wawe wamepewa chanjo ya COVID-19 kabla ya Desemba mosi mwaka huu ili kuruhusiwa kuingia katika ofisi zao. Ingawa wengi wanafikiria kinyume cha sheria kuwalazimisha kufanya hivyo kupata chanjo, baadhi yao wanaona ni muhimu hata kama wachambuzi wengine wanaamini pia serikali inakiuka haki za wafanyakazi wake kujiamulia kama wanataka wapatiwe chanjo au la. Mwandishi wetu wa Lagosi anaripoti zaidi. Ijapokuwa agizo la serikali ilitarajiwa kutolewa muda mrefu kwa umma, kwa sababu ya kusita kwa raia kupokea chanjo, juhudi za kupata angalau asilimia hamsini ya idadi ya wananchi waliopatiwa chanjo haikufikiwa kwa sababu mbalimbali mbali, pamoja na taarifa nyingi ambazo zilizungumzia hatari mbaya kwa wale ambao wamepatiwa hata chanjo ya COVID-19 ulimwenguni. akizungumzia ripoti kuhusu athari mbaya kwa wale ambao wameshapata chanjo, mtaalamu wa mawasiliano na mchambuzi wa masuala ya umma Ademola Elewedalu anasema yeye binafsi, familia yake, hajapata athari mbaya kutokana na chanjo waliopatiwa. Amewasihi wanaijiria kupata chanjo kwa usalama wao any Maagizo ya serikali juu ya chanjo ya lazima na ajira yamewekwa viwango kadhaa ya uamuzi kubwa kwa watu kadhaa ambao endapo hawakupatiwa chanjo ya COVID-19 basi hawatatakiwa kufanya kazi za umma. Adunia hizo gie atho, mmojawapo wa viongozi wakuu serikalini, anasema asingechukua chanjo hiyo, lakini kama mfanyakazi wa ngazi ya juu serikali hata kupatiwa chanjo ili kulinda ajira yake lakini pia kuonyesha mfano mzuri kwa wafanyakazi wa chini yake. I never wanted to take the COVID vaccine because I wasn't convinced now that the Nigerian government has mandated federal civil servants to take the vaccine latest by December 1. I have no choice than to take the vaccine. Mwanasheria na mharakati wa haki za binadamu Godwin Zeco anasema maagizo ya serikali ya shirikisho ni ukiukaji wa haki za kikatiba za wananchi wa Nigeria, na kwa maoni yake, mahakama ndiyo mahali pa kubadilisha amri hiyo isiyo na nguvu ya kisheria. The federal staff must get a mandatory COVID-19 vaccination. It's illegal. It takes away your constitutional right. The remedy is that you can approach the court and your right will be restored. Mwenyekiti wa Kamati ya Rais ya COVID-19 Boss Mustapha alitangaza agizo hili ambalo ilifuatia amri ya pili chanjo ya lazima la ambalo litolewa na gavana Godwin Obaseki wa jimbo la Edo. Wakati agizo la serikali ya Edo limetangazwa kuwa ni haramu na maamuzi ya mahakama kuu. Kuna ripoti ambayo haijathibitishwa kwamba kundi moja la wanasheria wanajiandaa kuipeleka serikali ya shirikisho kotini kwa agizo hilo la lazima. Endapo kundi hilo litafaulu katika kesi hiyo, wale wote ambao hawataki kuchukua chanjo ya covid-19 watakuwa na sababu nzuri ya kuweka matumaini na uamuzi wao kutoka Jina langu ni Collins Ato Hingwe kwa idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Viongozi wa vyama vya wafanyakazi wamekasirishwa na tangazo la serikali ya Zimbabwe la Jumapili kwamba wafanyakazi ambao bado hawajapata chanjo ya COVID-19 hawataruhusiwa kufanya kazi na hawatalipwa. Hatua hii imeonekana kuwa ni njia ya kukabiliana na hali ya watu kukataa kuchanjwa katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Na ripoti zaidi, naye Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Ndaba ningi. Nick Mangwana ambaye ni waziri wa habari wa Zimbabwe mwishoni mwa wiki aliviambia vyombo vya habari vya serikali kwamba watumishi wote watu wa umma ambao hawajapata chanjo ya COVID-19 hawataruhusiwa kwenda kazini leo Jumatatu. Having... hakuna kuongeza muda baada ya Oktoba 15, ambapo wafanyakazi wote wa umma wanatakiwa kuchanjwa. Wale ambao hawatafanya hivyo hawataruhusiwa kwenda kazini. Kutokana na hilo, wale ambao hawatakuja kazini kwa sababu hiyo, basi hawatalipwa. Walimu ambao wanachukua sehemu kubwa ya wafanyakazi wa serikali wanasema siku ya mwisho iliyowekwa, Ijumaa iliyopita, haikuwa imeafikiwa kwa pamoja. Takavafira Zou ni rais wa chama cha walimu wa Zimbabwe. There was no agreement initially over uh, the issue of uh, vaccination. Our position as workers it will always remain that uh, we encourage our members to be vaccinated. Kimsingi kulikuwa hakuna mwafaka uliofikiwa juu ya swala la chanjo. Msimamo watu umekuwa ni kutaka wanachama kuchanja. Lakini hatuafikiani na swala la kuwa lazima kuchanja. Msimamo wetu upo wazi, tunataka iwe ni hiari. Serikali ya Zimbabwe inasema tayari imeshachanja kikamilifu watu 2,472,859 toka mpango wa kuchanja ulipoanza mwezi Februari. Raia wa Zimbabwe wanasuasua kuchanjwa kwa sababu tofauti, kuanzia sababu za kidini, kukosa uelewa kuhusu COVID-19 na kutokuwa na imani na chanjo kutoka China, Sinovac na Sinofarm. Kwa sasa Zimbabwe imeandikisha maambukizi ya korona laki moja thelathini na mbili elfu mia tatu thelathini na tatu na vifo 4,657 kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins, ya hapa Marekani. Wafanyakazi wa umma hasa waalimu wamekuwa wakilalamika kutokuwa na vifaa bora vya kujikinga hasa madarasani dhidi ya COVID-19. Hata hivyo, serikali ya Zimbabwe inasisitiza kwamba inatoa vifaa vya kutosha kukabiliana na janga la korona. kwenye jamii na maendeleo hivi leo. Basi tunaangalia suala la kwamba licha ya idadi ya wanawake wanaopashwa tohara barani Afrika kupungua kwa miaka ya hivi karibuni, machungu na makovu ya zoezi hilo bado yanawatatiza wengi na hata kutatiza ndoa za baadhi yao. Hata hivyo, kupitia upasuaji maalum kwa njia ya uzazi, hadhi ya wanawake hao inarejea na wengine sasa wanaishi maisha ya kawaida licha ya kukeketwa. Huba Abdi ametuandalia ripoti ifuatayo. Haikuwa rahisi kwa Asha kwa jina la kubandika, kudumisha ndoa yake. Asha alikeketwa akiwa na umri wa miaka kumi, tukio ambalo anasema lilimfumba macho juu ya maisha yake baadaye, kwani akiwa na umri huu alihisi ni sawa kufanyiwa tohara kutokana na mila na tamaduni. E, wakati nilitairishwa nilifurahi kabisa, sikujua kama ni vibaya. Sasa baada ya hapo E, hata kama kulikuwa na ufujaji damu mwingi iliniogofya, lakini niliambiwa, sasa hiyo ndio kuwa mwanamke, si kuogofya. Walitumia hizo dawa za kienyeji kupunguza hiyo ufujaji damu. So baada ya wiki mbili hivi tulikuwa tumepona, tukarudi, ilikuwa tu sherehe. Nilikuwa nifurahi, nilikuwa sasa mwanamke. Kadri siku zilivyoendelea katika ndoa, maisha yalizidi kuwa magumu na hadi yakashindwa kuvumilia. Asha alilazimika kuzamia mitandaoni kujaribu kujifunza kuhusu athari za ukeketaji na namna tanusuru ndoa yake iliyokuwa inayumba. Na sasa vile internet imekuja, nilikuwa tu nataka kuji comfort still naweza kuwa na sexual life mzuri, so nilikuwa naenda kwa mtandao nasoma is it possible msichana ametairiwa kuwa na maisha mazuri ya sexual life yani. Sasa nikawa tu nasoma hizi vitu, nilikuwa nasoma zilikuwa zinaniathiri kisaikolojia So nikaanza tu kuwa sad, yani ikawa tu nasikia vibaya ndani, nasikia kuwa mi si mwanamke kamili kwa sababu ya hiyo tohara sa. So, nilikuwa tu sina raha. Baada ya miaka kadhaa ya mahangaiko, alipiga moyo konde na kutafuta huduma za upasuaji maalum kwa wanawake waliokeketwa, na anakiri upasuaji huo ulimfaidi hadi leo. Yani tangu hiyo siku sana nilivyofanyiwa nikafeel a relief, unaona ile feeling nilikuwa na hiyo inferiority ikaisha tu yani tu yani nikasikia tu nimepona already. Unaona sasa after that ilichukua like 4 weeks, 5 ilikuwa actually 4 to 5 weeks ndio nika nika resume resume sexual sexual life, actually feel feel change, unaona unaona psychologically nilikuwa relax, nilikuwa tu nime change sasa nika feel as in sasa nimepona unaona. Sasa, after ku resume sexual life at least niliona kuna change after hiyo recovery Daktari Adan Abdulahi anayefanya upasuaji wa kurejesha hadhi za wanawake waliopashwa tohara anasema asilimia kubwa ya wanaofika kufanyiwa upasuaji huwa katika hali mbaya. Wengi hupata matatizo wakati wa kujifungua, huku nusu yao wakiwa wale ambao hawana hamu na tendo la ndoa kutokana na kukeketwa. Baada ya upasuaji hii pia wanapata asilimia 55 increase in orgasm na wanapata hali ya kawaida. Hiyo ni ni, ni, ni, ni, muhimu na ni, ni, ni, ni, ni kitu ya kusherekea, na pia wanapata 92 percent increase in sensitivity. Uh, hiyo ndio watatarajia, na pia tunatarajia itawasaidia uh, itakaa kama vile ilikwanga mbeleni kama 90 percent, uh, uh, uh, karibu takriban 90 percent, na tunatarajia hii itaisaidia sana kwa kimaisha, na wengi wao huwa wanasema wanafil uh, usawa wanafil wana na hiyo shida ya saikolojia pia inaisha. Licha ya jamii husika kuhamasishwa kuhusu mila hii potovu, wapo wale ambao huendeleza ukeketaji wa kujificha. Kulingana na daktari Adan Abdulahi, wasichana wanawake wanapata kupitia kutokana na ukeketaji ni kwanza, ni uchungu sale, wanakatwa ni uchungu sana na wengine wanapata shok. Ya pili ni, ni kupoteza damu, wanaweza kupoteza damu sana na wezi ukajua kama wako na ugonjwa wa damu ambaye haisimami, na kwa hivyo wakikatwa wanaweza kuendelea kupoteza damu zaidi, na hata kupoteza maisha yao papo hapo wanapokatwa. Ya tatu ni maisha ya baadaye, wanapata shida mingi. Shida ya kwanza ni shida ya akili, wanaanza kukuwa na fikra ya, ya kwamba hawa si wanawake eh, kamili na kuna kitu ambaye hawana Asha anapopiga hatua ya kubadili maisha yake kwa kufanyiwa upasuaji, mwanaharakati Sadia Hussein anachukua maamuzi ya kupaza sauti juu ya hatari ya ukeketaji. Anakiri kuwa alikuwa na wakati mgumu kujifungua na hilo lilihatarisha maisha yake. Sasa mi nilifikiria eh, pengine sasa hii shida imekwisha baada ya kupona, lakini ajabu, baada ya kuolewa nilipata mimba nikapelekwa nyumbani kwa mamangu siku ya kujifungua ilikuwa shida kubwa sana kwangu. Nilikaa siku tatu, na hiyo siku tatu kwa maumivu, si ati kwa sababu ni maumivu ilikuwa ya kawaida. Mtoto alianza kuonekana kichwa yake, lakini sehemu awezi pita. Wanaenda wanaita mwingine mtaalamu, wale wakunga wa kuzalisha wanyumbani na hospitali wamesema wanaogopa kwa sababu kwa sababu ile ukeketaji nitafanyiwa upasuaji na hawataki nifanyiwa upasuaji. Sadia aidha anaeleza kuwa hawezi kwa vyovyote vile kuwapasha wanawe sita ambao ni wasichana tohara, baada ya kuona athari yake. Kuangalia hivi upande yangu, naona kuna mtoto mzuri amelala. Nikamwambia mamangu, nataka kumbeba huu mtoto, nimepata mtoto wa aina gani? Akaniambia umepata msichana. Aliponiambia umepata msichana, roho imenipasuka, sababu nilianza kujiuliza atapitia hii shida? Mimi nimepitia hii, ndio hii kitu inayosubiri mshana yangu. Walai, nililia sana. Sasa nikataka niende nimchukue mshana yangu, kumbe siwezi kaa sababu ile jeraha. Nikiambia mamangu, mbona mi nashindwa kukaa, naambia ngoja, utapona tu, utapona tu. Sasa mi nashindwa kwani hii shida inatofuata mpaka saa hizi tena tena unakaa tena upone. Kumbe hii siku arobaini wa mama wetu wanakaa kwa nyumba wanauguza tu jeraha na awasemi. Ripoti ya jarida la tiba la BMJ Global Health inasema kuwa visa vya wanawake kupashwa tohara vimepungua kwa kiasi kikubwa katika kanda ya Afrika Mashariki. Huba Abdi, VOA Nairobi. Msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harison Kamau. Mamia ya wa waandamanaji wanaoitisha kuvunjwa kwa utawala wa kijeshi nchini Sudan Jumapili wametokea barabarani kwa siku ya pili mfululizo, wakati waziri mkuu wa serikali ya mpito Abdallah Hamdok akisema kuwa maandamano hayo ni changamoto kubwa zaidi na hatari inayokabili utawala wa mpito nchini humo. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale una.