Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa usalama wa Afrika Kusini waliingilia kati kuwaachilia huru mawaziri watatu wa serikali ambao walishikiliwa mateka wakati wa mkutano uliokuwa na majadiliano makali na mashujaa waliopinga vita dhidi ya ubaguzi wa rangi. Maafisa walisema takriban watu hamsini na sita walikamatwa na huenda watashitakiwa kwa utekaji baada ya makabiliano katika hoteli moja huko Pretoria. Usiku wa Alhamis, kitengo cha usalama cha Nat Joints kilisema. Modli Gungubele, waziri katika ofisi ya rais, alisema yeye na waziri wa ulinzi Tandi Modise pamoja na naibu wake Thabang Makweltla wamekutana na mashujaa kusikia malalamiko yao juu ya fidia kwa kazi yao katika mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi msemaji wa mashujaa hakuweza kupatikana mara moja kutoa maoni yake. Katika taarifa video, Gungu bele alisema mawaziri pamoja na mashujaa wameshindwa kufikia makubaliano namna na ya mkutano huo unapaswa kufanyika na waliamua kuahirisha. Wanakijiji wa Kenya Leo walimchapa mtu mmoja anayeaminika kuwa katili mwenye kiu ya damu, muuaji wa watoto siku chache baada ya kujiita mwenyewe muuaji aliyefanya matukio mbalimbali mbali, na baadaye kutoroka chini ya ulinzi wa polisi. Maafisa walisema Masten Milimo Wanjala alikamatwa Julai kumi na nne kufuatia kupotea kwa watoto wawili, lakini katika mazingira yasiyo ya kawaida alikiri kuua angalau watu wengine kumi katika kipindi cha miaka mitano, wakati mwingine kwa kuwanyonya damu kutoka kwenye mishipa yao kabla ya kuwaua. Kurugenzi ya uchunguzi wa makosa ya jinai DCI ilisema kijana huyo mwenye miaka ishirini alitarajiwa kufikishwa mahakamani Jumatano katika jiji la Nairobi kwa mauaji ya kinyama ambayo yalilenga watoto wa miaka kumi na miwili na kumi na mitatu wakati maafisa walipoelezwa wakati wa maelezo mafupi ya asubuhi kwamba mshukiwa huyo alikuwa ametoweka lakini umati wa watu ulimpata Ijumaa baada ya kutambuliwa na watoto wanaosoma katika kijiji anachoishi huko Bungoma, zaidi ya kilomita mia nne kutoka kituo cha polisi ambacho alitoroka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la ndege la Ethiopia limeingia makubaliano ya kushirikiana njia za safari na shirika la ndege la Airlink la Afrika Kusini wakati shirika hilo kubwa zaidi la ndege barani Afrika linapanua njia za safari zake. Shirika la ndege la Ethiopia limeingia katika mfululizo wa ushirikiano na mashirika ya ndege katika bara hilo na ulimwengu. Makubaliano ya hivi karibuni yanawawezesha wasafiri kununua tiketi moja ya kusafiri kupitia njia yoyote kati ya ndege hizo ikiunganisha miji midogo ya Afrika Kusini na kufika anga ya kimataifa ya Ethiopia. Airlink yenye makao yake Johannesburg ni huduma kuu ya anga ya Afrika Kusini, kati ya miji midogo na mikubwa. Shirika la ndege la kitaifa la Afrika Kusini saa hivi karibuni liliibuka kutoka kwa uokoaji wa biashara wa miezi kumi na saba na kuanza tena huduma chache za safari za ndani na kikanda mwezi uliopita. Polisi mjini Mombasa nchini Kenya wanasema mume wa mwanariadha wa mbio ndefu Agnes Tirop aliyekutwa amekufa nyumbani kwake wiki hii atafikishwa mahakamani baada ya kukamatwa jana katika mji huo wa pwani. Polisi wanasema walimhoji mume wa Tirop, Ibrahim Rotich, jana Alhamis, wakisema alikuwa akijaribu kukimbia nchini. Afisa mwandamizi David Kahinga anasema uchunguzi ungali unaendelea na huenda waendesha mashtaka wakataka habari zaidi kuweza kutayarisha kesi dhidi yake. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika assalamu alaikum pendo msikilizaji karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na maswala muhimu duniani kwa undani zaidi leo tunazingatia juu ya mapigano yanaendelea nchini ethiopia na juhudi za kujaribu kutafuta suluhisho kwa njia ya mazungumzo vilevile vile, tunazungumzia ghasia zilizozuka huko beirut lebanon kutokana na mvutano juu ya uchunguzi wa mlipuko kwenye bandari ya mji mkuu huo mwaka jana nini kiini cha ugomvi huo? Basi ungana nami, Abdu Shakur Abud, kwa undani. anza tunaelekea huko Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakunde anaripoti kwamba maafisa wa mashirika ya kutoa misaada ya dharura na waasi nchini Ethiopia wamesema kuwa mapigano yameanza tena kaskazini mwa nchi hiyo baada ya mwezi mzima wa utulivu. Kuna ripoti kuwa jeshi la Ethiopia limewatuma maelfu ya wanajeshi katika jimbo hilo na linatumia silaha nzito nzito kupambana na waasi wa kundi la TPLF. Mapigano yalianza mwezi Novemba mwaka jana, wakati waziri mkuu Abi Ahmed alituma kwa mara ya kwanza wanajeshi wake kuangusha utawala wa TPLF katika jimbo hilo la Tigrei. Jason, basi tueleze zaidi. Mashambulizi ya angani na ya ardhini yanayofanywa na jeshi la Ethiopia na washirika wake dhidi ya vikosi waasi kutoka jimbo la kaskazini la Tigrei yanaongezeka, kulingana na msemaji wa vikosi vya Tigrei, pia akiongeza kuwa yametokea maafa makubwa. Getachi Reda msemaji wa kundi la TPLF aliambia Reuters kwa njia ya simu kuwa jeshi la Ethiopia na washirika wake kutoka jimbo la Amhara wanapigana na vikosi vya Tigray katika sehemu kadhaa hasa maeneo ya Amhara na Afar yanayopakana na Tigray. Jeshi la Ethiopia na hata serikali hawajakiri kuwepo mashambulizi hayo mapya ambayo TPLF inadai yalianza kwa mashambulizi yangani wiki iliyopita, siku chache baada ya waziri mkuu Abiy Ahmed kuapishwa kwa muhula mpya wa miaka mitano. Mureithi Mutiga ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa linalohusika na kuzuia mizozo la International Crisis Group Pembe ya Afrika. Uh, kwa kweli tumepata hizo ripoti kuwa uh, maelfu na maelfu ya wapiganaji wameelekea kule uh, eneo la Tigray kutoka pande kadhaa um, uh, na kumekuwa na, na ripoti ambazo hata wale viongozi uh, wa Tigray wamesema kuwa kumekuwa na uh, makabiliano makali uh, pande zote. Uh, so ni ni ni, ni, ni, ni dhahiri kuwa uh, hii vita uh, ambayo kwa kidogo ilikuwa imedidimia uh, mwezi wa Juni imelipuka tena. Tukumbuke kuwa wakati waliondoa um, um, wanajeshi wao kule eh, Tigray um, eh, Addis Ababa walisema kuwa walikuwa wamechukua hiyo hatua kupatia um, zile kundi za za kupeana misaada nafasi ya kupeleka msaada kule, lakini viongozi wa, wa, wa Tigray nao walisema kuwa uh, viongozi wa Ethiopia wame, wameweka ile kwa Kizungu wanaita blockade, kuwa hawakubali misaada ingie uh, ku, wamekata stima, wamekata maji uh, hakuna mafuta uh, uh, kuna uh, kuna shida ya, ya njaa uh, kule. Tumepata kuwa Umoja um, wa Mataifa umesema kuwa wanakadiria karibu um, mamilioni uh, ya watu wanahitaji usaidizi. So walisema kuwa um, uh, Adisababa ilikuwa bado inawadhulumu na waka, wakaendelea vita waka, wakaelekea kwenye eneo la Afar na pia eneo la Amhara uh, so uh, Adisababa nayo kwa pande yake wanasema kuwa viongozi uh, wa Tigre walikataa Uh, kuembrace um, ile ceasefire na kuwa waliendelea kushambulia um, uh, e maeneo jirani. So tukikumbuka kuwa msimu um, um, wa mvua ndio umeisha sasa Ethiopia, ni uh, wakati kama huu ambapo uh, vita huwa inatokea uh, na kwa sasa ni jambo la kuhuzunisha kwa sababu pande zote zinajaribu kutafuta uh, suluhu ya kivita, na hii inaleta janga kubwa sana uh, katika hiyo nchi muhimu. Vyombo vya habari haviwezi kuthibitisha jinsi hali ilivyo au kuthibitisha maafa kwa kuwa eneo hilo limefungwa kwa uandishi wa habari, na pia hakuna mawasiliano yoyote ya simu. Kuna hofu kuwa mapigano haya yanaweza kuvuruga taifa hilo la pembe ya Afrika lenye takriban watu milioni mia moja na kumi na kuchangia zaidi ya janga la njaa katika jimbo la Tigray. Mzozo huo tayari umemleta jirani wake Ethiopia taifa lenye usiri na utawala dhalimu la Eritria lililotuma wanajeshi wake kuwaunga mkono wanajeshi wa Ethiopia wakati mzozo huo ulipozuka Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Wafanyikazi wa kutoa misaada waliliambia shirika la Reuters kuwa wanajeshi wa Eritria baada wako Ethiopia na wanashiriki katika mzozo huo. Pia kuna ripoti kuwa vikosi vya Eritria vinapigana na vile vya Tigray eneo la Berehale mji ulio jimbo la Afar. Dr Mustafa Yusuf ni mwenyekiti katika Horn, ambayo ni taasisi inayofanya utafiti kuhusu mizozo. Hali sasa ni mbaya sana na hali inaendelea kuwa ngumu sana haswa kwa uh, uh, wale ambao wanaishi kule uh, Tigrei na haswa wale ambao ni civilians. Watoto na kina mama zaidi wameathirika pakubwa na ikiwa ikiwa Umoja wa Mataifa uh, na nchi za magharibi hawatamwelezea Abii kuwa watamchukulia hatua na wamchukulia hatua haswa, basi hali itazidi kuharibika zaidi. Ni sawa Abiy kuikomboa nchi yake lakini anaweza kukomboa nchi yake kwa mazungumzo. Kumbuka kuwa, mazungumzi. Kuwa ta, kuna matatizo mengi sana Ethiopia. Kuna matatizo kama hayo hayo Abiy anapigania kule Tigray, katika jimbo la Oromia matatizo ni hayo hayo katika jimbo la Ogaden na, na Southern Nationalities. Kwa hiyo kama Abiy atatumia nguvu kutatua matatizo hayo, si dhani kama atafaulu na yaweza kuwa matatizo mengi yataibuka ndani ya Ethiopia ikiwa Abi hatosimamisha vita. Nadhani Tigray wamesema wanataka, wamepinga vikali vile ambavyo Abi anatawala nchi. Uh, kwa hiyo pia, uh, uh, jimbo la Oromo la Ogaden wao hawajapendelea vile Abi anatawala nchi. Kwa hiyo uh, kuna misukosuko hata sasa hivi inayoendelea Ogaden na Oromo maelfu ya raia wameuawa na mamilioni kulazimika kukimbia tangu mapigano ya zuke Tigrey. Vikosi vya Tigrei awali vilishindwa na kutimuliwa, lakini viliteka tena sehemu kubwa mwezi Julai na kusonga mbele hadi majimbo jirani ya Amhara na Afar, hatua iliyolazimu maelfu ya watu wengine kukimbia. Amhara inadai eneo la magharibi mwa Tigrey, ardhi yenye rutupa inayopakana na Sudan, ambayo imekuwa chini ya udhibiti wake tangu vita vianze. Mipaka ya Tigrey kwa sasa inazungukwa na vikosi ya adui, na Umoja wa Mataifa unasema serikali inazuia misaada ya chakula kwa mamia ya watu walio na njaa, madai inayoyakanusha. Bwana Mutiga anasema kwamba changamoto kubwa ni kwamba hakuna upande uliotayari kulegeza kamba katika mzozo huu. Viongozi kutoka Addis Ababa wanasema vita si dhidi ya Uh, Ethiopia na na Tigre, ila wanasema ni ile wanaita junta ambao ni viongozi wa Tigre People's Liberation Front, ile chama ambayo iliongoza kwa muda uh, kule Ethiopia uh, lakini viongozi wa Tigre nao wanasema hii ni vita ambayo inaelekezwa katika eneo lao lote katika uh, wananchi wa hiyo eneo, na wanasema wana, wana, wanataka uh, dola ya dunia ijaribu kuwasaidia kwa sasa. eh, tunatarajia kuwa kutatokea vikwazo ambazo tumesikia kuwa uh, vitalenga uh, viongozi pande zote. Uh, ni jambo ambalo kwa sasa unaweza kuelewa kwa sababu uh, viongozi wamekataa uh, kujaribu kutafuta suluhu ya, ya, ya mazungumzo. Um, kwa sasa pande zote zinasema kuwa lazima wa, wa, wa, waende kwenye vita kwa sababu um, wanaiangalia eh, eh, huu mzozo kama ni jambo la life and death. Unajua wa, pande zote zinatazama zina, zina ni kama wasipopigana eh, pande nyingine itawakandamiza itawa. So kwa sasa ni, ni jambo la kuhuzunisha, kwa sababu vile tumewasiliana Nyakundi kwa mara kwa mara, huu ni mgogoro wa kisiasa, hakuna suluhu ya kivita. So lazima wa, wa, wa, wa wa pande zote wakubali kuzungumza na kutafuta suluhu. Mkuu wa shirika la afya ulimwenguni Tedros Gebreyesus alisema Jumatano kuwa huko Tigrey zaidi ya asilimia tisini ya wakazi wanahitaji misaada na takriban watu laki nne wanaishi katika hali sawa na ya njaa. Alisema viwango vya utapia mlo viko juu, akifananisha na hali ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na moja wakati njaa ilikumba taifa la Somalia ambapo watu mia mbili sitini elfu walifariki Wizara inayohusika na, na masuala ya nchi za kigeni nchini Marekani Jumanne ilisema inatathmini kuwawekea vikwaso vya kiuchumi wahusika kwenye mzozo huo nchini Ethiopia. Lakini bwana Yusuf anasema wa inaonekana waziri mkuu Abi amelipuuza hilo. Mzozo huu kwa hakika sio mzozo au tata tu wa matatizo yanayoendelea baina ya uh, uh, Ethiopia na na Tigray. Yeah, naonekana serikali ya Abi di Ahmed imepuuza uh, vitisho uh, kutoka Marekani na nchi nyingi za magharibi uh, kusitisha vita na na na, na kufungua mikondo ya kutoa misaada kwa walioathirika kule Tigrei. Nadhani amepuzilia mbali, kwa sababu yeye anaona anapewa nafasi nzuri na Umoja wa Afrika, Afrika Union, na nchi nyingi za kiafrika hawajamkaripia uh, inavyostahiki uh, kwa yale uh, maafa ambayo yanaendelea kule Tigray na uh, itabidi uh, Umoja wa Mataifa na mataifa ya Magharibi na pia yale ya Afrika ku kuweka presha uh, zaidi kwa serikali ya Abiy Ahmed ili kusitisha vita vinavyoendelea ama vilivyoanzishwa upya hivi maajui. Mapigano yalianza mwezi Novemba mwaka jana wakati Abiy, alipotuma wanajeshi wake kuangusha utawala wa TPLF katika jimbo la Tigray. Kundi hilo liliwahi kudhibiti siasa za taifa kabla ya Abi kuchukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na nane. Abi ambaye ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na tisa amesema hatua yake ilitokana na mashambulizi ya TPLF dhidi ya kambi za jeshi. Asante sana Jason nyekundi, na ripoti hiyo yako kutoka Nairobi. Na mpendwa msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako au mahala ulipo, maana tutarudi katika sehemu yetu ya pili kwa undani juu ya mzozo wa Lebanon punde tu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiingia katika sehemu yetu ya pili, tunaelekea hadi Lebanon ambapo hali inaripotiwa kuwa ni tete na wasiwasi hii leo katika mji mkuu wa Beirut, wakati wakazi walipokuwa wanawazika watu saba waliouliwa wakati wa mapambano makali kati ya wanajeshi na waandamanaji wanaoungwa mkono na kundi la Hezbollah na waharakati wa Kishia wa Amal hapo jana Makundi hayo mawili yanayolaumu wanajeshi wa Lebanon LF na chama cha Wakristo kusababisha ghasia hizo na kuwalenga waandamanaji kwa risasi, huku jeshi la Lebanon likidai kutohusika na kwamba liliingilia kati kutokana na mzozo na mapambano kati ya pande mbili, kulingana na vyombo vya habari vya nchi hiyo. Kumekuwepo na walinzi wa usalama kote katika mji mkuu wa Beirut hii leo. Na kiini cha maandamano ni kwamba Hezbollah na Amal hawamtaki Tariq Bitar, jaji anayeongoza uchunguzi katika mlipuko uliotokea mwaka jana kwenye bandari ya Beirut na kusababisha vifo vya karibu watu 215, maelfu wengine walijeruhiwa na mali nyingi kuharibiwa wachambuzi wanasema mapigano ya jana yanakumbusha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo kati ya mwaka 975 hadi 990. Hassan Saleh ni mkazi kijana kutoka kitongoji cha watu wa mapato ya chini huko Beirut. kwa mbazo wazazi wetu na mababu zetu, kwani sisi hatukushuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe, na hivyo tunawaomba wanasiasa na viongozi wa taifa la Lebnan kuja hapa na kuangalia maisha tulionayo. hakuna mmoja kati yao Aliwahi kufika hapa. Uchunguzi wa jaji Bitar umesababisha mgawanyiko mkubwa sana wa kisiasa katika serikali ya Lebanon na vyama vya kisiasa, wanaomweleza kwamba ana upendeleo na amepokea hongo kutoka viongozi wa kisiasa. Bitar amejitokeza kwa mtu bila ya kuwa na uoga na kutaja uzembe uliotokea na kuwahusisha viongozi ambao kawaida hawaguswi nchini humo kutokana na ushawishi wao mkubwa, kuhusika na matatizo yaliopelekea mlipuko huo mkubwa wa ghala ya mbolea kwenye bandari ya Beirut. Uchunguzi huu ni mkubwa zaidi tangu ule uliofanyika mwaka elfu mbili na tano pale Waziri Mkuu Rafik Hariri alipouliwa na mlipuko wa bomu. Bitar anatikisa hali ya kisiasa nchini Lebanon kwa kuwaita wanasiasa mashuhuri kwenye uchunguzi huo na hata kutoa amri ya kukamatwa kwa waziri wa zamani wa fedha alipokataa kufika mbele ya kikao cha uchunguzi. Waziri huyo wa zamani Ali Hassan Khalil na wabunge wa chama chake cha Kishia cha Amal walikasirishwa sana na kitendo hicho na hata kutishia kusababisha vurugu la kisiasa nchini humo, na mshirika wake mkuu kundi la Hezbo Hezbollah ndiyo imeitisha maandamano hayo wiki hii na kutaka aondolewe jaji huyo kutoka uchunguzi huyo. Wanamtuhumu kushirikiana pia na Marekani ambayo imekitaja kikundi cha Hezbollah kisichokubalika kwa kushirikiana na ugaidi. Hata hivyo wanaomuunga mkono jaji Bitaro wanasema yeye hapendelee upande wowote na amejitoa kabisa katika kambi za kisiasa nchini humo. Jaji huyo mkatoliki kutoka kaskazini mwa Lebanon anafahamika kwa kueleza maoni yake bayana kwamba wakati umefika kuleta mageuzi ya kisiasa nchini humo na kuwaondoa wanasiasa wa kongwe, jambo ambalo limemsababisha kuwa na maadui wengi miongoni mwa wanasiasa mashuhuri nchini humo. Mnamo maisha yake ya uanasheria amejitenga na wengine na, na kupata sifa za mtu asiyeweza kuhongwa na mwenye msimamo wazi kabisa, jambo ambalo wapinzani wake wanamheshimu. Hivyo ghasia hizo zimetokea wakati naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Victor Nuland alipokuwa anatembelea Beirut na hapo jana akakutana na viongozi mbali mbali na viongozi mbalimbali wa serikali na kutoa wito wa kuwepo utulivu na uchunguzi wa dhati na kamili kufanyika. "Finally in our meetings we Hatimaye kwenye mazungumzo yetu tumesisitiza kwamba uchunguzi wa kisheria ulio wazi, usiopendelea upande wowote na huru ni njia pekee ya kuhakikisha haki inatendeka katika kulinda thamani za demokrasia tunayotetea na kulinda. Kwa mara nyingine tena, wananchi wa Lebanon wanastahiki haki hizo kuheshimiwa. Mashambulio na ghasia zilizofanyika hazikubaliki kwa Walebanon na hasa familia za waathiriwa. Jaji Bitar mwenyewe mwenye umri wa miaka 47 ndio matumaini yao pekee, kwani vilevile kuna malalamiko kwamba wengi mpaka hivi sasa hawajalipwa fidia kutokana na mali zilizoharibika na wale waliokufa kutokana na mlipuko huo, na mvutano huo unaendelea. Sasa mzozo huu wa Lebanon hivi sasa unatokana na nini hasa? Nimezungumza na mwandishi wa redio Teheran, Abdul Fatah Idi, akisema kwamba hii hasa cha ugomvi wa serikali ni muundo mzima wa ugawanaji au mgao wa madaraka kati ya wafuasi au jamii za madhehebu tofauti ndani ya Lebanon. Lebanon inajulikana kwamba kutokana na mchanganyiko wake wa watu wa dini na madhehebu tofauti utaratibu wake ni kwamba daima rais anatakiwa atoke kutoka kwenye madhehebu ya Wakristo. Uh, waziri mkuu ambaye ndiye anayeunda serikali awe ni Muislamu wa madhehebu ya Sunni, na spika wa bunge anatoka katika madhehebu ya Shia. Sasa suala kubwa ambalo limekuwa lina linaleta mvutano sana ndani ya Lebanon linapokuja hasa suala la kumcheua au kumchagua waziri mkuu. Inajulikana kwamba katika uchaguzi wa mwisho wa bunge uliofanyika Lebanon, mrengo ule ambao unaungwa mkono zaidi na kundi la Hizbullah ndio ambao ulionekana kuwa umepata viti vingi zaidi katika uchaguzi ule, lakini kwa kuzingatia kwamba uh, waziri mkuu anapaswa kutoka katika madhehebu ya waislamu wa, wa kisunni, e, mtu ambaye alipoa jukumu la kwanza la kuunda serikali alikuwa ni Saad Hariri, waziri mkuu wa zamani lakini pamoja na hayo, kwa kuzingatia kwamba watu wanasema Saad Hariri au harakati yake anayoongoza mrengo wake wa Almustakbal una mfungamano na Saudi Arabia na Hizbullah inajulikana kwamba ni mwitifaki wa Iran, suala hili limeleta mvutano wa muda mrefu kushindikana kuunda serikali nchini Lebanon, na hicho ndicho ambacho kimeonekana kimesababisha huu mkwamo wa kisiasa ambao umeisonga Lebanon kwa zaidi ya mwaka mmoja na kitu sasa, kwa sababu baada ya Saad Hariri kujiuzulu wamefuatia watu wengine kadhaa waliopewa nafasi na rais Michel Aoun kuunda serikali, lakini wote hawa wameshindwa kufanikisha suala hilo akiwemo uh, Hassan Diab ambaye ndiye waziri mkuu wa mwisho ambaye alishindwa naye kuunda serikali mpaka hatua ya kuamuliwa sasa kuteuliwa Najib Mikati, na kati ambaye pamoja na kwamba yeye ameunda serikali lakini inaonekana hadi sasa bado hali inasuasua katika kurejesha uthabiti na kuiwezesha serikali yake kufanya kazi. Na mbali na mvutano huo wa kisiasa, kuna hali ya ulaji rushwa na uchumi. Umoja wa Mataifa, Benki Kuu ya Dunia anasema kwamba hali ya ulaji rushwa ni ya juu kabisa huko Lebanon. Inachangia vipi katika mvutano huu? Hii nayo pia imeathiri kwa kweli hali ya ndani ya Lebanon, kwa sababu najulikana kwamba viongozi e, mbalimbali au kikawaida viongozi wakubwa wa kisiasa wa Lebanon, hasa wanaoshika nyadhifa za juu ni watu ambao wao wenyewe kimsingi ni watu wenye uwezo mkubwa wa kiuchumi. Ukiangalia kama uh, waziri mkuu wa sasa Najib Mikati ye mwenyewe ni mfanya biashara tajiri mkubwa. Saad Hariri halikadhalika, uh, ni mfanya biashara na kiongozi ambaye ana uwezo mkubwa wa kifedha kutokana na urithi aliopata kwa baba yake Rafik Hariri marehemu. Kwa hivyo hii hali ambayo viongozi wa kisiasa wa Lebanon ni watu ambao wanafungamana kuwa na Uh, mifungamano ya kiuchumi au kuendesha shughuli kubwa kubwa za kibiashara na kiuchumi, hili linakuwa na nafasi kubwa sana ya kutoa mianya ya kuwepo vitendo vya ufisadi na vitendo vya ubadhirifu na vitendo vya ulaji rushwa katika mfumo mzima wa uchumi na hata uendeshaji serikali nchini Lebanon, kwa sababu hili ni jambo ambalo linaonyesha mara zote kwamba wanasiasa wanatumia fursa zao za madaraka au nyadhifa zao za kisiasa ili kuweza kufaidika katika njia mbalimbali mbali kama kamaunakuo na masuala ya uwekezaji, katika masuala ya misaada ya kifedha inayotolewa kimataifa, wanahakikisha wanajinufaisha wao wenyewe kwa namna moja nyingine. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo nalo limekuwa na taasira kubwa. Tukiangalia upande wa pili wa ni kwamba katika upande wa pili ni kwamba hali ya maisha ndani ya Lebanon, wananchi wa Lebanon wamekuwa na hali ngumu sana ya kimaisha. Wananchi uh, wamekuwa na hali ngumu hata kukosekana kwa baadhi ya vitu vya msingi kama suala zima la kuwepo kwa nishati ya mafuta, na kweli imekuwa ni tatizo kubwa sana ndani ya Lebanon, baada ya suala zima la ughali wa maisha na hii swala la ulajirushwa vile vilevile inasemekana ndoki sababu ya mlipuko uliotokea katika bandari kule Beirut mwaka jana, na ulajirushwa na uzembe. Nini hasa kinasemekana juu ya swala hilo? Yeah, swala hili la mlipuko wa Lebanon ndo kitu ambacho tunaweza tukasema hata haya machafuko ambayo yameibuka kuanzia jana na mvutano wake, vyote hivi vimechangiwa na suala hilo, kwa sababu suala hili la mripuko wa Lebanon, mbali ya tetesi na tuhuma hizo za kuwepo vitendo vya uzembe na vile vile masuala ya rushwa ambayo yanahofiwa kwamba yamehusika katika mripuko huu, lakini vile vile kumekuwepo na suala la mivutano ya kisiasa kila upande umekuwa ukijaribu kutupia mzigo wa lawama upande mwingine. Kumekuwepo na suala la kutuhumiwa uh, kundi la Hizbullah watu wake kwamba kwa namna moja au nyingine pengine wamehusika na mlipuko ule, na Hizbullah na wenyewe pamoja na waitifaki wake kama harakati ya Amal wamekuwa wanapinga suala hilo na kuonyelela kusisitiza kwamba kinachofanyika katika uchunguzi wa mlipuko wa bandari ya Beirut kumekuwa kuna masuala ya utashi wa kisiasa na kutaka kuwatupia mzigo wa lawama wale wasiohusika. Kwa hivyo kama ulivyoelezea au ulivyogusia we mwenyewe, kwamba suala zima la kuwepo na hofu au kuwepo na tuhuma kwamba kuna vitendo vya ufisadi na rushwa vimechangia katika ka, ka, katika janga lile la mripuko uliotokea kwenye bandari ya Beirut ni jambo ambalo ndiyo lio mpaka sasa nalo limeibua mvutano huu ambao hatimaye tumeshuhudia kutokea machafuko na mauaji ambayo yameshuhudiwa jana katika mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Huyo ni Abdul Fatah Idi akizungumza na Sauti Amerika kutoka Teheran, na tutafuatilia kwa undani zaidi matokeo ya Jaji Bitar asiyeonekana hadharani na kutozungumza na waandishi wa habari. Na makala haya yanatufikisha mwisho ya kipindi chetu cha kwa undani. Asante kwa kuwa pamoja nasi wakati wote, na kwa niaba ya mwongozi wa kipindi Saida Hamdun, mimi ni Abdu Shakur Abud ni kutakieni usiku umwema na wikendi ya amani. Msikose kwa nasi wakati mwingine. Kwaherini.