Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji, popote unaposikiliza. Baadi ya yale ya matangazo ya leo utasikiliza mjadala wa Live Talk, tukitangaza kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Jina langu ni Kenneth Bwire. <silence> Matangazo ya leo tunakuletea mjadala wa Livetok tukiangazia mwanamke anayeishi maeneo ya vijijini, mchango wao katika kujenga jamii. Lakini kwanza utasikiliza habari kuu za dunia, ambapo mojawapo ya habari ni kwamba wanakijiji wa Kenya wamemchapa mtu mmoja anayeaminika kuwa katili mwenye kiu ya damu na kuua watoto. Hii leo Mkamiti Kibayasi atakusomea habari hizo kwa dunia kabla ya li Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa usalama wa Afrika Kusini waliingilia kati kuwaachilia huru mawaziri watatu wa serikali ambao walishikiliwa mateka wakati wa mkutano uliokuwa na majadiliano makali na mashujaa waliopinga vita dhidi ya ubaguzi wa rangi. Maafisa walisema takriban watu hamsini na sita walikamatwa na huenda watashitakiwa kwa utekaji baada ya makabiliano katika hoteli moja kwenye mji wa Pretoria usiku wa Alhamis. Kitengo cha usalama cha Nat Joints kilisema. Modli Gungubele, waziri katika ofisi ya rais, alisema yeye na waziri wa ulinzi Tandi Modise pamoja na naibu wake Thabang Makweltla wamekutana na mashujaa kusikia malalamiko yao juu ya fidia kwa kazi yao katika mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi. Msemaji wa mashujaa hakuweza kupatikana mara moja kutoa maoni yake. Katika taarifa ya video, Gungubele alisema mawaziri na mashujaa wameshindwa kufikia makubaliano namna ya mkutano huo unapaswa kufanyika na waliamua kuahirisha. Wanakijiji wa Kenya leo walimchapa mtu mmoja anayeaminika kuwa katili mwenye kiu ya damu, muuaji wa watoto, siku chache baada ya kujiita mwenyewe muuaji aliyefanya matukio mbalimbali mbali na baadaye kutoroka chini ya ulinzi wa polisi maafisa walisema Masten Milimo wa Njala alikamatwa Julai kumi na nne kufuatia kupotea kwa watoto wawili, lakini katika mazingira yasiyo ya kawaida alikiri kuwa angalau watu wengine kumi katika kipindi cha miaka mitano, wakati mwingine kwa kuwanyonya damu kutoka kwenye mishipa yao kabla ya kuwaua. Mkurugenzi ya uchunguzi wa makosa ya jinai DCI ilisema kijana huyo mwenye miaka ishirini alitarajiwa kufikishwa mahakamani Jumatano katika jiji la Nairobi kwa mauaji ya kinyama ambayo yalilenga watoto wa miaka kumi na miwili na kumi na mitatu. Wakati maafisa walipoelezwa wakati wa maelezo mafupi ya asubuhi kwamba mshukiwa huyo alikuwa ametoweka, lakini umati wa watu ulimpata Ijumaa baada ya kutambuliwa na watoto wanaosoma katika kijiji anachoishi huko Bungoma, zaidi ya kilomita mia nne kutoka kituo cha polisi ambacho alitoroka. Shirika la ndege la Ethiopia limeingia makubaliano na kushirikiana njia za safari na shirika la ndege la Airlink la Afrika Kusini, wakati shirika hilo kubwa zaidi la ndege barani Afrika linapanua njia za safari zake. Shirika la ndege la Ethiopia limeingia katika mfululizo wa ushirikiano na mashirika ya ndege katika bara hilo na ulimwengu. Makubaliano ya hivi karibuni yanawawezesha wasafiri kununua tiketi moja ya kusafiri kupitia njia yeyote kati ya ndege hizo ikiunganisha miji midogo ya Afrika Kusini na kufika anga ya kimataifa ya Ethiopia. Airlink yenye makao yake Johannesburg ni huduma kuu ya anga ya Afrika Kusini kati ya miji midogo na mikubwa. Shirika la ndege la kitaifa la Afrika Kusini SAA hivi karibuni liliibuka kutoka kwa uokoaji wa biashara wa miezi kumi na saba na kuanza tena huduma chache za safari za ndani na kikanda mwezi uliopita. Polisi mjini Mombasa, Kenya wanasema mume wa mwanariadha wa mbio ndefu Agnes Tirop aliyekutwa amekufa nyumbani kwake wiki hii atafikishwa mahakamani baada ya kukamatwa jana katika mji huo wa pwani. Polisi wanasema walimhoji mume wa Tirop, Ibrahim Rotich, jana Alhamis, wakisema alikuwa akijaribu kukimbia nchini. Afisa mwandamizi David Kahinga anasema uchunguzi ungali unaendelea na huenda waendesha mashtaka watataka habari zaidi kuweza kutayarisha kesi dhidi yake. Chaguo mojawapo ni kumsafirisha kurudi Eldoret ambako Tirop alipatikana amekufa siku ya Jumatano. Masuala mengine bado yanaangaliwa, lakini sheria inatuhitaji tumtoe mshukiwa ndani ya masaa ishirini na nne ya kukamatwa na tutatii, alisema Kahinga, ambaye ni ofisa anayesimamia kituo cha polisi cha Changamwe, mahala anaposhikiliwa mshukiwa Ibrahim Rotich. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya watoto 465,000 chini ya miaka mitano na zaidi ya wanawake tisini na tatu elfu waja wazito na wanaonyonyesha wanaotapia mlo katika mkoa wa kaskazini mwa Kenya. Bei ya chakula inapanda katika kaunti ya Marsabit ni asilimia kumi na sita juu ya wastani, takwimu zinaonyesha kutoka mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa majanga ya ukame NDMA. Mbuzi haziwezi kuuzwa, ng'ombe pia wapo katika hali mbaya Hawawezi kuuzwa na watoto wetu wanakufa na njaa, alisema Moses Loloju, mfugaji kutoka kaunti ya Isiolo ambaye alijitolea kusaidia kusambaza misaada ya chakula kutoka kwa serikali ya kaunti. Huu ni msimu wa pili mfululizo ambapo mvua zimeshindwa kunyesha huko kaskazini mwa Kenya, sehemu yenye ukame nchini humo, tofauti na kusini yenye rutba na kijani kibichi. Ukosefu wa mvua inamaanisha watu milioni mbili nukta nne katika eneo hilo watahangaika kupata chakula cha kutosha kufikia Novemba, shirika la chakula la Umoja wa Mataifa linasema. Utawala wa Biden unachukua hatua kushughulikia hatari za kiuchumi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa ikitoa ripoti ya kurasa 40 leo Ijumaa juu ya mipango ya serikali ya kulinda masoko ya fedha bima na nyumba na kuziokoa familia za Kimarekani. Chini ya ripoti hiyo, mchakato wa rehani, ufichuzi wa soko la hisa, mipango ya kustaafu na bajeti ya serikali vyote vinazingatiwa ili nchi iweze kuwa na bei katika hatari zinazotokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Ripoti hiyo ni ufuatiliaji wa amri ya kiutendaji ya mwezi Mei iliyotolewa na Rais Joe Biden ambayo kimsingi inatoa wito kwa serikali kuchambua namna ya joto kali, mafuriko, dhoruba, moto wa msituni na marekebisho mapana ya kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanaweza kuathiri uchumi mkubwa zaidi duniani. Ikiwa mwaka huu umetuonyesha chochote, ni kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaleta hatari inayoendelea na ya kimfumo kwa uchumi wetu na kwa maisha ya Wamarekani ya kila siku, na lazima tuchukue hatua hivi sasa. Jina McCarthy mshauri wa White House wa hali ya hewa kitaifa aliwaambia waandishi wa habari. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sikiliza sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, tuingie sasa katika mjadala wetu wa Live Talk. Tunakita katika masilahi, mchango, changamoto na maisha kwa jumla ya mama anayeishi sehemu za vijijini. Sote tunajua vyema namna maisha ya vijijini yalivyo, kwa asilimia mia moja yanategemea kilimo na sehemu nyingi za vijiji vyetu hasa Afrika Mashariki na kati, ustawi na kile wengi wanaita maisha ya sasa haujafika kiwango ambacho sote tungependelea. Kwa hivyo wengi wanasema maisha ya vijijini ni magumu, lakini siku zote yupo mama ambaye hapo kijijini ndio kila kitu kwake. Maisha yake yote yapo kijijini na mchango wake daima umesaidia sana katika kukuza jamii licha ya kuwepo changamoto si haba. Mjadala wetu basi unaangazia maisha ya huyu mama anayeishi kijijini, mchango mkubwa anaotekeleza katika kukuza jamii na taifa kwa jumla, tukiangazia kwamba leo ni siku ya mama wa kijijini. Nimewaalika wachambuzi, wanaharakati na wengi katika mjadala huu kushiriki nimekualika na wewe msikilizaji, na ninashukuru kwamba unasikiliza na kwa njia zote unachangia kwa njia mbalimbali ikiwemo ile ambao nitakueleza hapo baadaye. Wachambuzi wetu, Mary Makoha ni mwanaharakati mtetezi wa masuala ya wanawake na watoto wasichana nchini Kenya, yupo kwenye laini ya simu kutoka magharibi mwa Kenya. Nimemwalika pia Gladys Mnuo, mtetezi wa haki za wanawake nchini Tanzania niko naye Mauru Bwana Maka Mauru na ambaye ni mchambuzi wa maswala ya jamii, na tunaendelea kumtafuta Zainabu Chisangi. Naarifiwa na, na mwelekezo wangu kwamba tumempata Zainabu Chisangi, mwanaharakati wa masilahi ya wanawake pwani ya Kenya. Msikilizaji na kuomba, endelea kuchangia ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, tutausoma na kukushirikisha moja kwa moja, kwa njia moja ama nyingine, kwenye laini hii ya simu. Naitwa Kenneth Bwire. Tuanze na wewe, Mary Makoha, mwanaharakati mtetezi wa masuala ya wanawake. Upo kijijini, unatembea kijijini kila siku, taswira na sura ya kijijini unaifahamu, kazi iliyo kijijini unaifahamu, mchango wa mwanamke anayeishi kijijini unaufahamu. Hebu tupe picha ya mwanamke anayeishi kijijini katika maeneo unaoyatembelea kila siku katika kuwatetea na kusimamia masilahi yao. Asante uh, uh, sana, na pia hamjambo wasikilizaji. Ningependa uh, kusema ya kwamba mwanamke anayeishi kijijini ni mwanamke anayefanya bidii sana kuhakikisha ya kwamba ha, ameweka chakula mezani. Ni mwanamke anayeng'ang'ana sana ha, kwenye shamba kuhakikisha ya kwamba jamii yake imepata chakula. Ni mwanamke ambaye anafanya kila jambo kuhakikisha kwa ya kwamba ameboresha maisha yake, ila tu pia, huyu ni mwanamke ambaye anang'ang'ana sana ha, kwenye shamba. kwa mfano Uh, hapo zamani kama sasa, mkoa um, um, wa Magharibi tumekuwa tukilima miwa na unapata ya kwamba huyu mama anarauka kila siku asubuhi na mapema kuenda kulima lile shamba, kupalilia ile miwa, lakini hana uwezo, hana uwezo kwa lile shamba. Pesa zinapotolewa sio zake, unapata ya kwamba hata lile shamba ambako analima chakula hana uwezo, hana uamuzi wowote kwenye lile shamba. Hata huyu mwanamke anapofanya bidii, labda jihusishe na ufugaji, hata afuge kuku, lakini unapata ya kwamba kuuza ile kuku hana uwezo, ni lazima aambie mume wake, lazima aombe ruhusa. Ama wakati mwingine atafanya hiyo kazi yote, atapanda mimea lakini unapata ya kwamba mume wake anaishia kuuza ile mimea, anaishia kuchukua ile mimea na huyu mama hana uwezo wa kusema la, kwa maana anaambiwa hukutoka kwenu na hili shamba hapa ni kwangu. Yani anapoolewa bado haonekani, hana ule wakati wa kujiona kama huku ni kwake bado tu anachukuliwa ni kama ako kwa wenyewe. Na haya ni mambo ambayo kwa hakika yamefanya mwanamke anaishi kijijini kukosa uwezo, hana sauti hawezi kufanya uamuzi wowote katika jamii, hawezi kufanya uamuzi wowote hata katika familia kule ambako ameolewa. Na inafanya huyu mwanamke wa kijijini asiwe na uwezo wowote, ama asiweze, bidii yake isiweze kufikika, kwa maana wakati wowote ile bidii inaweza kuondolewa. Huyo ndio mwanamke wa kijijini. Umeleta picha ambayo labda kwa wengi watasema ni kilio. Lakini je, Gladys Mnuo, hii ndiyo taswira Tanzania ama ni tofauti? Yeah, asante sana kwa kweli. Uh, alichoongea mwenzangu, hiyo ni taswira karibu ya wanawake wote au wamama wote kwa Afrika. Um, inaweza kuwa hata nje ya Afrika, lakini hiyo ndio taswira halisi. um, Uh, mwenzangu amezungumzia shamba la miwa. Inawezekana hata hilo shamba la miwa lenyewe likawa ni kwa ajili ya biashara tu, kiasi kwamba mwanamke huyu wa kijijini ambaye leo tunamzungumzia hana nafasi yoyote ya kwenda kulima hata zile mboga zake, mboga za kula familia nzima, chakula kidogo, chakula familia nzima, akapewa tu sehemu ya pembeni hiyo nimeshuhudia. Akapewa tu sehemu ya pembeni, anasema mwisho hapa, lima mboga zako, mwisho hapa, anasema mboga zako, lakini ni mboga za familia. Kwa hiyo hayo ndio maisha ya wanawake wengi wa Kiafrika na hata wa Kitanzania, na hii ni kwa sababu hawe- hawezi uh, kurithi ardhi, hana uwezo wa kuwa na eneo lake, lakini pia naweza kuongezea kwa kusema hii inatokana na kuto kuelewa, au uh, kazi ya kuelimisha jamii imeachiwa tu asasi zisizokuwa za kiserikali, kiasi kwamba uh, kuna vitu vizuri vimeshafanyika. Kwa mfano Tanzania, ipo sheria ya ardhi namba nne mm. na namba tano ambayo inamwelekeza mwanamke kuwa na haki ya kurisi ardhi lakini yule mwanamke aliyekuwa kijijini tunayemzungumzia leo anajua kwamba ipo hiyo sheria ambayo inampa ina haki ee ya kurithi mm-hmm. hivi ninavyokwambia pamoja na kuwa tuna vyombo vingi vya habari bado wanawake wengi hawajajua kama wanayo haki kwa maana hiyo nataka tu kumalizia hapo kwa kusema hii siku ya mwanamke wa kijijini itumike vizuri kuelimisha masuala ya ardhi ambayo pia ni ukombozi kwa wanawake wengi. Shukran Munuo. Shikilia hapo Zainabu, unashughulika sana na kuzungumza na wanawake wengi katika sehemu mbalimbali mbali pwani mwa Mombasa, sio Mombasa, Malindi, Kilifi na kwingineko. Unasikia sauti zao, unasikia labda niite vilio alivyozungumza Mary wanakwambia nini hawa wanawake, unapozungumza nao? Ujumbe wanaotoa ni tofauti alivyozungumza Mary na Gladys, ama ni ujumbe ambao unafanana tu? Ah, shukrani sana kwa hii nafasi, na ningeweza kusema kwamba vile wanawake wenzangu walivyotangulia, msemaji wa kwanza na wa pili, naweza sema wako sahihi kabisa, kwa sababu sisi wanawake sauti yetu huwa ni moja sisi wanawake tunasema hatuwezi kuchekana, maana changamoto zetu huwa ni moja. Mwanamke wa kijijini, mimi kwangu naweza sema kuongezea kwa wale wenzangu, aliyosema kwamba mwanamke wa kijijini ndiye anakuza uchumi, tusidanganyane, kwa sababu kama ni bidhaa nyingi huwa zinatoka vijijini, na na hivyo bidhaa huwa zinaweza kuwezeshwa na yule mama mapi atakaerauka ende shambani ahakikishe shamba lake liko sawa, ahakikishe jamii familia yake imewekwa kisawasawa sawa. Lakini wakati kama huu wa kuweza kusherehekea huu mwanamke wa kijijini, je, huwa tunawasherehekea inavyopaswa? Pas, la hasha. Kwa sababu hata mwanamke mwenyewe uliwa pale kijijini hana ile fikira ya kwamba kuwa leo ni siku yangu, naweza kaa nkasherekewa. Mbali huwa wanakaa wanasherehekea na watu wengine tofauti kwa hivyo, wanawake kilio chao, wako vilio ni vingi, kama vile wenzangu walivyotangulia kusema, sitaki kujirudia, haswa kwa maswala ya urithi, urithi wa mashamba, urithi wa mabiashara, urithi wa mabiashara. Maanake wanawake wengi wanajituma, kwa upande wa vyama wanawake wanekeza, mwanamke ende achukue pesa yake, ende akalime apate pesa kidogo awezekweteza katika kikundi lake aombeloni irudi pale pale kwa ile shanga, lakini at the end of the day, yule mwanamke je, anafaidi ile pato? Anafaa kulipata, analipata? La hasha. Kwa hivyo mwanamke aliye kijijini mtu anafaa kusherehekewa na ni mwanamke, tunafaa tujitume kwa wingi kwa sisi wanaharakati, nitumejikolea, tumejikolea kuweza kumwakikisha, na tukiangalia pasifiki kubwa, kuna wanawake wajani wako vili kule vijijini wenye wameachwa. Ile sheria sheria yenye hi inamlinda vipi huu mwanamke mjane? Na iko kule vijijini, nayo yajituma hako na watoto, lakini hawezi hafahamiki, ama hakuna mtu anajihusisha kwenda kumsaidia yule mwanamke mjane kuweza kujiunua. Kwa hivyo hmm. ni maswala mengi yanaokumba sisi akina mama haswa wale waliokule kii vijijini. Asante um, mauru Bwana Mark mchambuzi unachambua sana haya maswala ya jamii na maswala mengine, jinsi tunavyoishi katika jamii. Labda yupo mwanaume kaa mimi ama wewe, mahali ameketi, anasema uh, wanayozungumza hao wanawake ni majukumu yao, ni majukumu yake, aende shambani, ni majukumu yake alishe familia, ni majukumu yake atunze familia. Wanachofanya ni kilio tu na kuridhi, kila mtu apambane na majukumu yake, maslahi yake, nguvu zake akapate Labda mwingine anasema hawa ni wachochezi tu. Je, wanayozungumza ni wanaharakati ama unaliona katika jamii ni swala hatari kiasi? Naam. Uh, awali ya yote, kwanza ni kusalimia wasikilizaji wote watukufu, na moja kwa moja kwenda kwa mada uh, kimaoni yangu nasema mbali kuwepo na vilio vya wanaharakati, lakini ukweli wa mambo ni kwamba hali halisi inayojiri katika vijiji na hususan kwa kiumbe cha mama ama mwanamke uh, kwa kiasi kikubwa ni hali ya uh, kuzonga au hali ya kusikitisha Kutokamana na kwamba kwa kiasi kikubwa sana mama kijijini hachukuliwi kama binadamu, ama maisha yake hayuko kama binadamu, yuko kama, yaani, nafikiri hata punda na cheo zaidi kumliko mama, kutokamana na kwamba yale majukumu ambayo amekabiliwa nayo yule mwanamke katika maisha ya kijiji ni majukumu ambayo kwamba ni majukumu mengi, ni majukumu mazito, ni majukumu yanayomkwaza, ni majukumu yanayomlemaza na ni majukumu yanayomchosha mwanamke kijijini katika umri wa mapema sana, kwa sababu mwanamke huyu ana opareti, yaani masaa ishirini na nne, ama tembele chenyewe akisema di ni Wasa. Umchana, kwa sababu mchana yeye ndio tingatinga kwa shambani analima mchana huo huo atakikana awe mkokoteni akatafute maji, huyu huyu tena atakikana aende alishe mtoto kama na watoto huyu mmoja huyu tena vile vile atarajiwa afanye usafi wa nyumba, atarajiwa apike, na huyu tena vile vile anapofika usiku anatarajiwa tena akastareheshe mtu, sasa unakuta maisha ya kiumbe hichi ni maisha ya tuseme kwa kiasi kikubwa ya viki sana, tena hususan ni kama tunavyozungumza kuseme, tukizungumza hali hai, hai ya mwanamke ambaye tunamwona katika eh, maeneo ya Tana River utakuta kwamba uh, hali yake ni hali ya maisha magumu sana, kutokana na kwamba watu wanaishi maisha ya kijiji yani, maisha ya kijijini wamelazimishwa, kutokamana na kuwekewa na hali za sintofahamu ama za hofu, kiasi ya kwamba kuamini kwamba watu wakikaa vijijini labda kuna kuwepo na usalama, lakini vijiji vile havina eh, mambo mengi muhimu ya eh, mambo mengi ya kimsingi tuseme maji mm-hmm unakuta watu mpaka wakina mama waende kilomita wengine ni moja, wengine ni mbili, wengine ni tano haswa, waende wakatafute maji wayalete alafu vilevile, vile tena wanatarajiwa waende wakalime mashambani, walime mpaka vikue, mpaka wavune wavilete. Na saa ingine pia, hata sikulima tu, wanatarajiwa tena warudi mashamba hayo hayo usiku, wakakeshe wakalinde manyati au wakalinde mayonda au wakalinde uh, uhasam wa aina yoyote dhidi ya mimea yao. Sasa unakuta kulingana na hali inavyo ilivyo ni kwamba eh, mwanamke mwanamke wa kijijini anaishi maisha ya ghadhabu sana, manake wala hutamwona maskini ya Mungu ajue kujipamba, ajue kujishebedua, ajue kuvaa dhahabu, ama ajue utamua almasi, ama ajue mm. kuvaa nguo n yani kujisherehesha kama mwanamke, kutokana na kwamba hmm. masaa ishirini na nne kwa saba yuko kwa uko jukumu moja baada ya lingine baada ya lingine mpaka leo kwamba ni mashini ya binadamu. Unamsikia bwana Mauru, bwana Maka anasema labda punda na cheo, maana yake kazi anayofanya mwanamke. Mm. awali umezungumzia kwamba unakoishi, unakotembelea wanawake wanafanya kazi hadi katika mashamba ya miwa. Asilimia hamsini ya wanawake wote Afrika wanafanya hii kazi, lakini anapofanya haya yote, mm. mwanamke ni kujituma, ni kushindwa, atafanyeje? amesukumwa na mwanaume? Mazingira gani ambayo yanamsukuma mwanamke kiasi kwamba bwana Maka anasema punda na cheo? Ee, bwana Maki yuko sawa kabisa. Mara nyingi huyu mwanamke analazimishwa huyu mwanamke analazimishwa analazimishwa na hali, kwa sababu unapata ya kwamba hawa watoto wake wakikosa chakula wanamuuliza mama, huyu mume akirudi anataka chakula, huyu mgeni akija anataka chakula, masemeji zake wakija wanataka huyu mama awahudumie. Unapata ya kwamba hata wale jamii zao ambao wanaishi mijini wanapokuja nyumbani, uh, kwa mfano wanataka huyu mama aende akisomba ya maji yao ya kuoga, akiwaletea, awafanyie, awachinjie kuku zake ambazo, eh, kuku wake ambao amewafuga awachinjie. Wanaporudi mjini, mara ndio huyo amewapatia njugu, amewapatia ndizi, amewapatia kuku, amewapatia hivyo vitu vyote. Kwa hivyo, huyu mama, unapata ya kwamba anafanya hii kazi sio kujifurahisha yeye anafanya hii kazi kufurahisha wengine, ili hali uh, unapata ya kwamba mara nyingi, uh, anafanya hivyo kwa sababu amelelewa hivyo, mila inasema hivyo, jamii inasema hivyo, uh, ukoo wake unasema hivyo. Kwa hivyo unapata ya kwamba huyu mama hana njia nyingine, yaani ni kama ni mtumwa, ni mtumwa mwingine. Uh, nimeona kama huku kwetu kuna hii sheria, kulikuwa na hii sheria ya, ya kwamba mwanamke afai kula kuku mm -mm. Kwa hivyo utapata ya kwamba <laughs> kuku anapochinjwa yeye anakula mboga zake kani kabisa, kuonyesha ya kwamba yeye ni mwanamke mwanamke wa kiheshima ha? Na unapata ya kwamba sisi wanawake hasa wanawake wa vijijini tume- tumekuwa socialized tumeelelewa tumefunzwa kujidharau sisi wenyewe, so unapata ya kwamba huyu mwanamke hata unapomwambia, uh, kwa mfano ajipodoe afanye nini, akijipodoa sana ataonekana kijijini kama yeye uh, ni kama ni kahaba, anajipodolea nani, mbona anafanya vile, hana hata ile nafasi. Na hata anapojaribu kuvaa vizuri inakuwa ni shida mara nyingi Nimekabiliana na visa ambavyo wanawake wamenyolewa nywele na waume zao, kwa sababu a saluni. Anaporudi nyumbani anaulizwa, ulitoa hati pesa? Na hata kama ni pesa zako, mbona umeziharibu kwenda uh, kusonga nywele you know, kwa hivyo inakuwa amelazimishwa katika hali fulani, ametiwa katika kona fulani ambayo kutoka pale itakuwa ngumu Mere. Na unapata ya kwamba hata mm. tunapokuwa Mm. Unapata ya kwamba hata tunapokuwa na visa vya empowerment, wale wamama ambao wanatoka mjini kuja kuongelesha wamama wa vijijini, unapata ya kwamba hawaelewi shida zao. Kwa hivyo pia wanasema tu mambo ambayo yanaishia hewani. Mary amezungumzia kwamba mwanaume unamlazimisha mke wako akanyoe kwa sababu unaogopa labda achachukuliwa, ama si majukumu yake, ama unaogopa ametoa wapi pesa lakini hayo yote tunajadili katika sehemu ya pili ya live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikilizaji endelea kuandika mchango wako kwenye ukurasa wetu wa facebook voa swahili naona jumbe zinaingia nyingi sana tutaweza kuzisoma katika sehemu ya pili tunafunga sehemu ya kwanza tunarudi muda si mrefu katika sehemu ya pili mimi naitwa kenneth bwire Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya Live Talk tunazungumzia maisha ya mwanamke anayeishi vijijini ama kijijini. Sote tuna kijiji, mahali tumetoka Afrika. Labda katika nchi zilizostawi, wengine ndio hawana vijiji, lakini ukoo unaanzia kijijini. Ndio maana hii leo tunazungumzia huyu mama ambaye wengi wanasema ndio ngao ya jamii, ndio msingi wa jamii wachambuzi wetu kwenye laini ya simu ni Mary Makoha, ambaye mwanaharakati mtetezi wa maswala ya wanawake na watoto wasichana nchini Kenya. Gladis Mnuo yupo Tanzania, na Zainab Chisanga ni mwanaharakati wa masilahi ya wanawake, yuko pwani ya Kenya. Maur, Bwana Mak Maur, mchambuzi wa maswala mengi hasa ya kijamii, pia mshauri, yupo kwenye laini ya simu naye anatusaidia kuweka sawasawa haya mambo. Sehemu ya pili imejaa, <laughs> tetesi niseme, ambazo zinazungumzia namna mwanamke amewekewa mzigo mzigo mzito kiasi cha kubeba kila mtu. Nilikuwa nimemuulizia Mary, mwanamume anakuwa ameamua mwanamke afanye hivi, ama ni mwanamke ameamua nifanye kwa sababu ni jukumu langu? Na Gladys Mnuo, ulipomsikiliza Mary akizungumza, hata kiasi kwamba chakula kinachopikwa kama kitoweo, kuku, mwanamke anaambiwa we kula mboga <laughs> keti kando huku ni ya mwanaume. Hizi ni mila ambazo zinatuandama, ambazo kwa sasa tunasema tuanze kuzungumzia masuala ya usawa, ama ndivyo maisha yalivyo kwa mwanamke kijijini, unastahili kufanya hivi ili kuwepo, ipo na itaendelea kuwepo. Ya, uh, ni kweli, al, alivyozungumza Meri, ndivyo mila nyingi sana za Kiafrika zimekuwa zikifanya hivyo, na sio kwa mfano tu huo pekee wa kitoweo, lakini mia, na, na, na na vitu vingine vingi ambavyo inaonekana ni vya wanaume zaidi, tena ni vile ambavyo vinavyoleta protini, vinavyokuza mwili vizuri, vinavyokinga mwili na magonjwa, vimekuwa viki wakiona kwamba ni muhimu wapewe wanaume, tena sio wanaume watoto, wanaume waliokomaa, baba na si mtoto na si mama. Imekuwa hivyo katika mila na desturi nyingi, lakini pia uh, harakati kama hizi zime- uh, tumekuwa tukijitahidi kuweza kuelimisha watu na kujua stahiki zao uh, kwa familia nzima lakini pia nataka tu kuongezea kusema kwamba imekuwa pia ni fahari kwa baadhi ya uh, tamaduni za makabila mbalimbali, uh, mwanamume mmoja kuwa na wake wengi, na sio kama anaoa wake wengi kwa sababu ya uh, kujistarehesha, lakini pia anaoa wake wengi ili waweze kuja kufanya kazi za kuzalisha mali na yeye aweze kupata mali na na hmm. aendelee hata kuongeza wake hmm, na wakati mwingine kwa kuto kuelewa hata na wanawake sisi ambao ndo tunakuwa pale tumeolewa, unaona bora upate mwenzako aja akusaidie kwenye kufuga ng'ombe aji akusaidie kwenye kulima zaidi. Hizo ndio mila na desturi ambazo tumeona zikiwakandamiza sana wanawake lakini pia sio tu kwenda kufanya kazi hizo za uzalishaji mali, lakini wanawake wa kijijini wengi wamekuwa wao ndio wanaolea wazee ambao wako pale vijijini, wanaolea na kutunza wagonjwa wa aina mbalimbali, yani amekuwa kazi zote hizo tunazozisema, mm. zikimwelemea huyu mwanamke wa kijijini, pamoja na watoto wake na mume wake ambao wako hapo wote, anawatunza yeye kwa hiyo ni vitu ambavyo vinaendelezwa ni uh, hatari zaidi kwa maisha ya wanawake hawa. Na uh, mwenzangu Mere pia mwanzo kabisa alisema, utakuta uh, mtu ameze, mwili umeisha isha, yani wamezeeka kabla ya wakati, kabla ya umri. Ukiuliza umri wake ni tofauti na jinsi utakavyokuwa umemwona. Aa, kwa kuwa amekuwa akizingirwa na kazi nyingi sana pamoja na ulezi. Eh, sawa. Tunarudi kwako, um, Zainabu lakini, kabla ya hapo, tuone msikilizaji anasema nini kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, na anazisoma ujumbe huo, na usoma mkamiti Kibayasi. Shukrani sana Kenneth Bwire. Basi maoni niliyokuwa nayo kutoka kwa wasikilizaji wetu kuhusiana na mada unayoizungumzia ni kutoka kwa Vincent Kaji, yeye anajiita kijana mpole, anapatikana Tanzania. Ameandika kwamba kwa kweli akina mama hao wanapambana licha ya kuwa bado changamoto kubwa zinawakabili. Vilevile nasoma ujumbe kutoka kwa Machenji Lupembe, anapatikana Katavi, Tanzania. Ameandika wakinamama wanaoishi mashambani hasa wanategemea waume zao, kwa sababu wao hawajui changamoto ya biashara. Wao ni kusubiria tu wavune na kuandaa na mambo ya nyumbani ndiyo kazi yao kubwa. Ujumbe mwingine kutoka kwa Fadhili Fwalinga, yeye anapatikana Tunduma huko nchini Tanzania. Yeye ujumbe wake unasema kwamba ili kuchochea maendeleo mama wanaoishi vijijini, mashirika yanayohusika na kuchochea maendeleo yanatakiwa kuweka kambi vijijini wanakopatikana wakinamama hao, ili wapewe elimu namna ya kukabiliana na umasikini. Amani Ali, yeye anapatikana Sumba Wanga, pia Tanzania. Amesema, kwanza napenda kuwapongeza sana wakina mama hao wamekuwa wakitoa mchango mkubwa kweli kweli kwa vijana kuweza kupata ajira, japo zinakuwa ni za msimu, lakini pia ni kuwawezesha kina mama hao waweze kupata ajira na kujikimu kimaisha. Basi kwa sasa naona niishie hapo, nirudi tena kwako Kenneth Bwire. Ujumbe zaidi huenda tutapata fursa ya kusoma baadaye, bila shaka. Asante Mkamiti Kibayasi na ume, wachambuzi umesikia ujumbe wa wasikilizaji wanavyosema. Yote ni kwamba huyu mwanamke hajawezeshwa. Zainabu Chisangi, unapokutana hawa wanawake, tunajua kwamba kuna mashirika yamekuja katika kila nchi kwa minajili ya kumsaidia huyu mama wa kijijini. Mengi mashirika yanamtafuta mama wa kijijini Iapo, zipo benki za mikopo zinamtafuta mama wa kijijini. Kando na haya yote ambao tumezungumzia kwamba mzigo wake ni mkubwa, yanakuja kutoa mikopo mengine yanakuja kutoa elimu. Je, haya mashirika kwa namna yoyote yamemsaidia huyu mama wa kijijini Chisanga Zainabu? Nasema, naam, kuna, naweza sema kweli kuna mashirika yenye yameweza kujitokeza na kuweza kusaidia huyu mama huyu mama japokuwa wowote mama wa vijijini wameweza uh, kupatikana ama kuweza kuhamasishwa kwa njia moja ama nyingine. Moja kuna pale wani, mwanzo wanikuwa wameweza kuzungumzia kuhusiana na wanawake wajane, maanake tukiangalia takwimu huku kwetu Kwale ama hii pwani, wanawake wajane ndo mo wengi na ukiwa mwanamke mjane mwanzo kuna masuala moja ama nyingine. Kuna kifo cha kawaida, kuna vifo mbalimbali vinafanyika mpaka ule mwanamke anakuwa mjane na, na pale sasa mama ndio sasa anazidi kugandamizwa, maana sasa pale mama atakuwa ni mjane na ameachwa na mtoto mdogo ama watoto. Je, urithi wake atakuwa katika ile nafasi kwenye ameolewa, katika ile boma? Inakuwa ni changamoto ya kwanza ya ule mama, sasa kitambo yule wanachama yale mashirika yaweze kuidentify hawa wanapowajana na kuweza kuwapatia hamasisha na ustahiki, ili yule mama aweze kujinua. Yule mama atakuwa amepata changamoto kubwa sana kujiwezesha, na kuweza kuwezesha familia yake kuwezesha ile familia yake. Kwa hivyo mashirika yako nashukuru, lakini mashirika mimi yamo lakini yasifuate wale watu wako humu juujuu. Nikisema wale wako humu juujuu na maanisha gani? Namaanisha kuna mashirika mengi yameweza kuwa yanaandika proposal kwa sababu ya zile changamoto ziko pale ndani ya deni ya kijiji, lakini je, takwimu wale wahusika halisi wanafikiwa? yeah! wow. maanalaisi okay. wangekuwa wanafikiwa percentage kubwa, ama tuseme 75% basi tungekuwa tumepunguza haya huu ugandamizaji ulioko wa mama wa kijijini, na mama wa kijijini angekuwa amejiwezesha zaidi, hali ya kwamba uchumi wetu pia ungekuwa umejiboresha zaidi zaidi na zaidi. Maanake mama pale matokeo mengi, kama mimi Zeinab, wacha niseme mfano kuna vitu vingi nimeweza kufundishwa ndani ya kule kijijini kitu, na ufanisi wangu wa kufikia hapa nimefikia kwa sababu ya yule mangu aliye pale kijijini. Mama angu mwenye anaamka asubuhi anajua mimi, kitu cha kwanza saa kumi na moja nii nienze kwenda pale shambani, kwanza nipalilie mahindi yangu, pili akuja apatie kuku wake chakula, tatu ahakikishe watu wake wamekunywa chai na wamepata vitu vya chai. Kwa hivyo ufanisi wangu watokana na yule mama aliye pale kijijini. Je, sisi wenye tumewezeshwa na yule mama pale kijijini, huwa tunarudisha shukran? Tunarudi pale pale kwa kuwa mama anagandamizwa bado. Pili, ningetaka mm -hmm. kuongelea kwamba kuna mawazo, kuna mambo mengi yanaofanyika katika nyanjani zetu mm -hmm. hawa mashirika wanaokuja, ombi langu, kama kuna wenye wanasikiza hiki kipindi, mimi ningeomba wapitie hawa maafisa wakuu, kama ma na machifu ma village chairman na watu wa nyumba kumi, waweze kufika wenyewe kule nyanjani. Hakuna kitu kibaya kama kuitwa pahali hotelini, munafundishwa jinsi takrimu zinakuja zinasema hivi, mwana agandamizwa, lakini mimi, mmeitwa pahali kwa hoteli, imeelezewa kuwa hii ndio shida iliyoko, lakini anaepatwa na hii shida iko pale pale kijijini, hajui ile shida inayomkumba yeye. Kwa hivyo naomba wakuje kule kule vijijini waweze kuhamasisha yule mwanamke, maana sisi kama wanaharakati tajaribu kufanya kazi lakini hatuwezi kufikia wote, lakini tukiungana mkono kushikana, tutaweza mm, kufikia yule mama, na mimi niko na imani uchumi wetu utaboreka inavyostahili, kwa sababu kule kule vijijini ndiko kunaotoka mazoo makubwa ni... Asante e, Bwana Maka. Um, umemsikiliza Zainabu na sote tunafahamu kwamba ndipo kiongozi yoyote aingie madarakani, anafanya kampeni, na katika manifesto zao viongozi na hata vyama utasikia wanasema Kipaumbele ni mwanamke na watoto wasichana, wanaweza wakaongezea vijana. Mashirika yamekuja mengi, benki zimekuja, tumetaja, kuna siku nyingi sana zimetengwa kwa ajili ya mwanamke. Hasa hawa wote wanapozungumza, wanamtaja mwanamke anayeishi vijijini. Ni utapeli ama uhalisia? Sitaki kuwa fidholi sana kwa kusema, uh, kuchukua mrengo wa kwamba ni utapeli mm. Uh, licha kwamba taasisi nyingi za kibiashara hususan hizi zipo katika sekta ya ukopeshaji uh, nasikitika zinazo taswira za utapeli. Utapeli vile kutokamana, saa ingine kutokamana na kutokamana na kutokamana na miundo msingi ya ufiche ambao akina mama wengi kule vijijini utakuta kwamba wakiambiwa watakopa wanasherehekea tu suala la kwamba watakopeshwa, lakini sasa masuala ya kulipa uriba makataa, eh, kidogo wanakuwa hawa juu juu. Sasa na mara nyingi wengine wanagongewa hapo, lakini mbali na kwamba hawa wauzaji senti wana utukutu wao, lakini vile vile kuwepo na senti mashinani ni jambo linasaidia kwa kiasi kikubwa sana, maanake hata mimi hapa nilipo ambao niko na -ta -ta -ta -ta taratibu kama hizo za ugombea na harakati ya kuweza kufanya mapinduzi katika maisha ya mama na vijana na wote kwa jumla, kutokamana na kuandama falsafa ya kisiasa ya ki, ya ki, ya kiujamaa socialism, ni kwamba Unatarajia kuwepo na mapinduzi ya maisha bora katika jamii. Kwa hivyo o pa, lazima pawepo na taasisi kama hizo. Sasa tunapohusika katika masuala ya utunzi au uimarishaji wa sheria, lazima tuweze kuwa na macho ya kukodoa, kuangalia zile sheria au yale makataa yanayoshereheshwa ni hawa wenye kukopesha, hayawaturu hawa kinamama na hawa kinamama vilevile, hasa hata na vijana vilevile ni wao nao pia ni lazima wapewe hamasa ya kuwatoa uoga. Wawe, wawe ni waoga na wawe, wawe watoe uoga katika nafsi zao, na wawe ni watu katika lugha ya Kiingereza wanasema ni go getters, yani wawe ni wepesi wa kuchukua mikopo kama ile na kujitahidi kuifanyia kazi na kuweza kulipa amana ya watu waweze kukopeshwa na zaidi na zaidi na zaidi kutokana. Maana biashara yoyote ambayo inafaulu papo wote pale ulimwenguni, hakuna biashara inayokwenda vizuri pasipo kuwepo na kitengo cha kukopeshwa kwa sababu hakuna naye. Hata hizi kampuni nyingi, hata Facebook, sema kama ni Instagram, ni WhatsApp, ni nini, vitu vingi tunavyotumia, vyote vinaambandamana na vitu viwili, aidha wana mwenyewe wana access ya capital ya kukopeshwa, au wana, wana access ya ile ambayo inaitwa ni venture capitalist. Watu wawekezaji wanawekeza kwa zile fikra, na haya kutokamana na kutokuwepo na elimu pana au upeo mkubwa wa hali halisi ya kimaisha mm, unakuta kwamba akina mama kama hawa vijijini wanakuwa ni kama uh, kwanza wana, wana, wana upungufu wa kupata access ya, ya mitaji ya kuweza kuwezesha kuhusika na ujasiriamali kwa hivyo kuna mapungufu, ndio, kuna watu wanakwenda wanawatapeli, hilo lipo, lakini pia halijawa sababu ya kwamba hmm, turudi nyuma tuambie kwamba wawe ni waangalifu, waseme kwamba hawa ni matapeli, hawa ni wakora. Kwa hivyo msikua pana katika biashara, ni masala ya kutia mkono gizani. Biashara hakuna kitu ambacho uweza chukua maembe yako una garanti ukiyapeleka sokoni yatanunuliwa, saa ingine za hmm, kausi auko sokoni Mkweli, au ukifika tu, ukifungua pakacha yashanunuliwa yote. Kwa hivyo unapotia mkono gizani katika shimo hujui utapata almasi au utatoa jivu. Kwa hivyo kufaulu na biashara siku zote hususan ni fani ya watu ambao kwamba hawana viwango vikubwa vya usomi, yani hawatarajii kwamba kulingana na viwango vyao vya usomi hmm. Yani vichache vya usomi wanatarijiriba ya kuajiriwa. Kwa hivyo ni lazima wajiajiri, na watakapokuwa wanajiajiri, ni lazima wawe na roho kubwa na maono makubwa na taswira ya kuweza kuteke risk na hawa wakopeshaji lakini vilevile, nakuwa na dasturi ya mtu, usichokijua usione haya kuenda kuuliza ajuae. Bana, mimi nimefuatiliwa na fana. Kwa mfano, kama sahi kule kwetu Taaria, tuna harakati ya kufadhilisha eh, taasisi moja wanaita Fadhili Microfinance, ambayo imejipeleka mashinani kabisa kukopesha. Hata kama ni shilingi elfu tatu tatu, njoo kopa, fungua biashara yako ya njoo kopa, fungua biashara yako ya kuuza mahamri. Njoo, kopa, njoo kopa, tafuta biashara yako ya kuenda kununua mbegu, panda miche, lakini lakini utavuna. Wanapokopa si wanaombwa kwamba mlete kitu ambacho kitasaidia kama, nipiche, Wanapokopa, mbacho, kita kama yani security yani hatuwezi kupea tu kitu, hatuwezi kupa pesa na hujaleta kitu ambacho tunaona ukipotea kitatufadhaisha. najua ni, najua ni biashara sio sasa kwa sasa unakuta unaku, kuna hizi microfinance ambazo zinajitokeza, hazina haziitishi kama hii moja haitishi security kwa hizi senti ndogo ndogo, kitu ambacho inaitisha ni reference ya mtu kukusimamia kwamba fulani mimi namjua okay. Shafahamu, eh? ni kama sasa, pia kunazo taasisi nyingi za ukopeshaji wa senti ambazo zinakopesha watu kwenye mitandao na wala hawakujui, wanajua namba yako ya simu tu, o, sijui pesa mm, o, sijui ukwaju o, sijui nini, shafahamu sasa eh? na wale watu ambao wana uhodari wa kuwa uaminifu wa nizamu ile ya ukopaji na kulipa mara nyingi wanafanikiwa, na utaangalia kwa mfano sasa hata ukija Kenya kwa kiasi kikubwa kuna mpulupuko mkubwa sana wa wajasirimali, wengi wameongezeka, biashara nyingi zimeongezeka, biashara za wakina mama wanauza madera, sijui wanauza viatu, wanauza vipodozi, wanauza, wanashona nguo. Yani kuna mpulupuko mkubwa sana wa biashara hizi ndogo ndogo, na zote mm. nyingi zinawezeshwa na hizi taasisi za ukopeshaji wa senti ndogo ndogo. Akalabu mtu akitaka mm. kukopa senti nyingi, bila shaka lazima uweke shikilia hapo, shikilia hapo. Yeah, shikilia hapo. Malikuisha Alexis Kambale anasema yupo Rwashuru e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Um, ni vyema nitaje vile vile kwamba tumejaribu kuwatafuta wachambuzi wetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini inaonekana kuna shida wa mawasiliano ya simu kuelekea nchi hiyo, hivyo hatukuweza kuwaweka kwenye line ya simu. Uh, ujumbe wake Kambale ni kwamba anaona wamama ndio wanafanya kazi na tena kazi zenyewe zinaonekana za lazima sana, ijapokuwa wanaishi maisha magumu. Hali mbalimbali wanapambana nazo ambazo ni ngumu. Wanasema umaskini ni mkubwa kijijini, na inaonekana viongozi wanaporudi vijijini wanalojali ni kutoa ahadi za kuomba kura wanatumia nafasi ya mama wa kijijini kuwa maskini kumnyanyasa kwa kumwahidi. Anasema mama wa kijijini ndiye anajua watoto watakula nini, watasoma wapi na wanasoma aje, wanavaa nini na wana afya njema. Ni vyema pia tusikie ujumbe kutoka kwa akina mama kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tumekusanya maoni ya baadhi yao, wachambuzi wetu, naomba mwasikilize vizuri alafu tunarudi kuchukua hisia zenu kutoka kwenye ujumbe huo. Mwito wenye tunaweza kuwa nayo kwa rahisi ni kumlomba kututilia sekurite kwanza, sio walimaji na kukataza kataza wenye wanakuwa na mangombe mambuzi, juu nazo zinaharibishaka sana mimea. Anatusaidia shu akatutilia kwanza ile sekurite, mwanamke naye atajisikia huru ya kwenda mshamba saa zote yenye anajisikia anaenda, analima, anakumalisha na navuna na wengine wanafaidika kwa ile mulimo ya mama. Hali yetu iko mubaya juu mashamba zetu zilisharungura, na voroka zilisharungura. Kama wakubwa wanaweza tuonea macho ya huruma, wanadupatia msada ya mambegu juu wanapatia wengine msada, sie hawatuone. Sie bali maji kaisa saka zorota kabisa, tuko kwa giza. Tulikuwa kambele hapa kwetu kwanza, tu kwao biye, mafikiri yetu zuka sodari kwa hapa yulu Tuloka tu nabatia kupale matumaini. Bon. Na batu sabi kuna shugu kumayangose. Tuloka kapa kwetu kwanza siye bila woga. Tunaishi hapa kwetu kwanza afadhali kidogo. Wachambuzi, mmewasikia eh, gawaje Kiswahili kinachozungumzwa Kongo. Eh, wakati mwingine wengine wanasema hawasikii vizuri wanachozungumzia kina mama hawa, kwamba usalama maeneo wanaishi ni kama hakuna, hawezi enda kafanya shughuli za kilimo, mashamba yenyewe hayana rotuba hawapati kila ambacho wanaweza jitegemea. Wanategemea shamba na shamba lenyewe, ukikanyaga ndani, kama kuna rotuba labda kuna uvamizi, kuna makundi, kuna wapiganaji na kuna nini. Mary, uh, hii ni hali ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, lakini katika baadhi ya nchi ambazo zina usalama pia kuna visa. Unasikia mwanamke kabakwa, mwanamke kapigwa, mwanamke kapokonywa, mwanamke kakatwa, mwanamke kaambiwa lala nje, mwanamke kaambiwa hiki na hiki na hiki na hiki kuna imani yoyote, kuna taswira yoyote kwamba hili litaweza um, kufika mwisho Mary? Uh, leo nilipopata ujumbe ya kwamba nitakuwa naongea katika hiki kipindi uh, nilikuwa natoka hospitalini na nilikuwa nimepeleka mwanamke mmoja wa miaka sabini aliyebakwa tarehe kumi na moja Oktoba juzi. Na, ume- umesema miaka sabini Meru umesema miaka sabini sabini endelea uh -huh. Aha. Mwanamke wa miaka sabini ambaye alibakwa tarehe kumi na moja Oktoba, akanyang'anywa. Baada ya kumbaka, pia vijana hawa watatu walimnyang'anya wa kuku zake tisa wakamnyang'anya ile kaa yake tunaita sankins ya elfu sita, wakamnyang'anya redio yake, na wakamnyang'anya na simu yake ndogo, na pia wakamchapa, wakamchapa sana, ndio maana nilikuwa namtoa hospitalini. Uh, imekuwa hatari sana kwa mwanamke hasa yule mwanamke ambaye ni mjane, unapata ya kwamba anapofiwa, uh, anateswa na kila mtu, unapata ya kwamba uh, jamii, familia ya mume wake wanataka kumpokonya mali yake, wanataka kumpokonya kila kitu uh, wanapiga watoto wake, na inakuwa ni jambo la hatari sana uh, unapata ya kwamba uh, mtoto wa kike kwa mfano tunapoongea um, juu ya shida za kinamama, mimi huwa nasema ya kwamba shida za kina mama, mama, zinaanzia pale utotoni, zinaanzia pale utotoni. Unapata ya kwamba wewe mzazi, mke wako anapojifungua mtoto wa kike yaani ni kama una dharau, anakuja kwa dharau, analelewa kwa dharau, anakuwa kwa dharau, na anakuwa tu akiambiwa ni lazima utii, ni lazima uwe mtu mzuri, kuwa mwanamke mzuri, wife material, ni lazima uwe hivi na hivi na hivi, uh, uwe mpole, uwe mpole, wacha kulalamika. Sasa huyu mtoto analelewa akijua ya kwamba hafai kulalamika, anakuja duniani akijua ya kwamba yeye ni kiumbe duni, na unapata ya kwamba anapokuwa mkubwa inakuwa ni vigumu sana kubadilika, inakuwa ni vigumu sana uh, uh, kufanya yani, kudemand kuitisha, kitu chochote, kujua haki yake, unapata ni vigumu sana. Na mara nyingi huwa najiuliza, je, tutabadilisha mwanamke akiwa na miaka mingapi? Tutabadilisha mwanamke akiwa na miaka mingapi hivi? Hapa ninapofanya kazi Busia nina visa vya ubakaji wa watoto wasichana visa elfu kumi na tatu mia nane na sitini. Nilipata kisa cha kwanza uh, mwaka wa 1998. Na sasa hivi na no hivi ni vile ambavyo vimeripotiwa. Utapata ya kwamba vile ambavyo havijaripotiwa ndivyo vingi zaidi. Kwa hivyo maisha ya mwanamke uh, ni maisha ya hatari. Mwanamke kila wakati yumo hatarini. Uh, mahali kama Kongo unapata ya kwamba labda kuna vita, juzi tumekuwa na volcano na kadhalika, lakini hata hapa nchini Kenya uh, kwa sasa tunasherehe, tunahuzunika sana, kwa sababu ya kifo cha mwanaspoti ambaye mume wake amemdunga visu na kumuua. Kila asubuhi kunapokucha, nchini Kenya, mwanamke ameuawa. Kila asubuhi kunapokucha, mwanamke ameuawa. Kamuua ni nani? Ni mume wake, sijui ni nani wake, watu wa karibu, watu wa karibu. Kwa hivyo maisha ya mwanamke yako hatarini, na unapata ya kwamba hata mwanamke anaposoma nimekuwa na visa vingi sana, wanawake ambao ni walimu, wanawake ambao ni nurses na kadhalika. Unafikiria ya kwamba huyu mwanamke amesoma, unafikiria ya kwamba yuko empowered, lakini unapata mila tamaduni bado zinamrudisha tu nyuma. Wewe mm, ni mwalimu unapata mm, mshahara, lakini hauna ruhusa kutumia mshahara wako, unapokea tu na kuupitisha kwa mume wako, ndio amue itafanya nini. Kwa hiyo inakuwa ni shida kubwa sana. Asante kwa kutujuza hayo, mengi yanasikitisha, yana zaidi. Gladys Mnuo, sheria tulizonazo zinamtosha kumsaidia mama anayeishi kijijini kando na majukumu yote ambayo tumeyataja haya, ama kuna lingine linahitajika zaidi tu ya yale ambayo yanasemwa na kuandikwa? Yeah, um, sheria tulizonazo, uh, kwa kweli, uh, mahala pengi sana kwa nchi zetu za Afrika bado hazijakaa sawa kuweza kumlinda mwanamke yeyote na hasa huyu wa kijijini. Kwa mfano na kwa sheria ambazo nazisema za Tanzania, sheria ya ndoa ya mwaka sabini na moja, sheria ya mirathi ambayo inatumika, sheria tatu ya serikali, ya kimila na ya kidini ambayo ni Islamic law uh, na uh, tunayo hata sheria ya makosa ya kujamiiana, lakini utakuta, ambayo inaitwa SOSPA, Special Offence Provision Act of 1998 uh, lakini haijawa bado uh, popularization yake kuweza kuwafikia wananchi wengi, na hasa wa kijijini, wakaweza kujua kwamba tunayo hii sheria tuitumie pale uh, panapotokea makosa fulani udhalilishaji, mm, unyanyasaji wa kijinsia, hizo sexual harassment. Ni wachache sana ambao wanajua, na hali kadhalika hata katika mahakama zetu uh, inabidi bado uh, sisi kama asasi zisizokuwa za kiserikali kuendelea kutoa mafunzo na kusimamia katika maeneo hayo na ndio maana hata tumeweza kuwa na ma... tunamshukuru Mungu yapo madawati ya jinsia mm. ambayo yanasimamia hizo sheria, lakini sasa haya madawati ya jinsia katika uh, vituo vyetu vya polisi sio vyote ambavyo vina, vina, vina hayo madawati, na hasa sio vyote ambavyo vina wale maafisa ambao tumeweza kuwafikia na kuwafundisha. Hii ni kwa sababu zile ni kazi za serikali, unamfundisha afisa polisi wa kituo fulani baada ya muda fulani anahamishwa anapelekwa mbali kusikokuwa na, na na hizo zote Naam. Lakini pia baada tu, nimalizie kwa kusema kwamba tunaamini pia kwa kutumia dini zetu. Aa, kwa sababu tunafundishwa upendo, tunafundishwa usawa, usawa katika dini zetu zote. Viongozi wa dini tumekuwa pia tukiwatumia sana sasa hivi kuhakikisha kwamba wanawake wanawake na wanawake vijijini, wana tunawaokoa katika masuala kama hayo. Ni washukuru sana, mauru bwana mak, mauru, mchango wako mchambuzi, umetusaidia sana kufanikisha kipindi cha leo, mtazamo kwa upande wa pili wa mwanaume na mama zetu wa vijijini. Zainabu Chisangi, shughuli unazofanya kuwapa maarifa wanawake wa pwani ya Kenya wanaoishi vijijini ni mchango mkubwa. Tunashukuru kwa niaba yako. Gladys Mnuo, mtetezi wa haki za wanawake, nawe tunakushukuru. Na Mary Makoha, asante sana kwa utetezi wako na kusimamia msingi dhambiti na imara wa mwanamke anayeishi maeneo ya vijijini. Washukuru sana nyote na wasikilizaji kwa kufanikisha kipindi hiki cha Live Talk. Hii leo tunakushukuru ewe mama wa kijijini, kila unachofanya kufanikisha na kulea, kulea, kulinda, kulisha, kuvalisha jamii yako. Naitwa Kenneth Bwire, mwelekezi. Amekuwa Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Asante kwa kusikiliza.