hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati jina langu Harrison kamau na mimi ni idi ligongo leo ikiwa ni ijumaa oktoba 15 mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile kfm songa ya tanzania voice of africa korogwe tanzania chuchu radio zanzibar Radio Dar es Salaam, Storm FM Gita, Radio RNA Baraka nchini DRC, Radio Manema Number 1 ikindi DRC na UBC Radio Uganda pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com. Kwenye taarifa zetu alfajiri ya leo, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya na pia kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga ameahidi wa Kenya kubadili hali yao ya kiuchumi iwapo watamchagua kuwa rais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika Agasti mwaka ujao. Baadhi ya matamshi yake ni yapi? Kuna shida ya kiuchumi kwa sababu ya mambo ya COVID, bei ya bidhaa zimepanda, biashara imeporomoka kwa wananchi, ama sivyo Gharama ya maisha iko juu zaidi, inatakitaka ipunguzwe, ama sivyo? Nanataka kuambia nyinyi hadi baada ya dhiki ni nini? na katika habari nyingine jeshi la nigeria limesema alhamisi kwamba kiongozi wa kundi linalohusishwa na isis abu musab al barnawi amefariki katika mazingira tatanishi kundi la barnawi linashutumiwa kwa kuua mamia ya watu kaskazini mashariki mwa taifa hilo tangu mwaka 2016 hivyo ni vidokezo tu lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu idd bigongo Marekani inatarajia kurejea katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mwezi Januari baada ya utawala wa Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kujiondoa katika chombo hicho mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema katika taarifa baada ya kura ya Alhamisi kwamba Marekani itafanya kazi kwa bidii kuhakikisha baraza linapata ushawishi na msaada mzuri kwa wale wote wanaopambana dhidi ya ukosefu wa haki na maovu kote duniani. Washington ilipata kura 168, nyingi zaidi ya zile 97 zilizohitajika. Licha ya hayo, Eritrea ilipata kura 144 ikiwa ni miongoni mwa mataifa 10 na nane yaliyochaguliwa na baraza hilo. Mwakilishi wa Marekani Linda Thomas Greenfield amesema kurejea kwake katika baraza hilo kutafanikisha kampeni ya rais Joe Biden aliyoahidi kurejea kwenye chombo hicho ili kuhakikisha kinafanya kazi kufanikisha kazi zake. Ripoti mpya iliyotolewa na jeshi la Marekani wiki hii imeonyesha kwamba katikati ya ghasia katika uwanja wa ndege wa Kabul mwezi Agosti, inaelezwa kwamba kulikuwa na jaribio la kuteka ndege za abiria wakati wa kuhamisha watu. Kwa mujibu wa jeshi la anga la Marekani, inaelezwa kuwa wakati fulani zilipatikana taarifa za kiintelijensia zilizoeleza kwamba watu watano walikuwa wamepanda ndege ya abiria, walikuwa na nia ya kuiteka. Taarifa hizo hazikuwa za kina kuhusiana na jaribio hilo, na haikutolewa tarehe yenyewe ama hiyo ndege ambayo ilikuwa inataka kutekwa. Hata hivyo ilieleza bayana kwamba kuenea kwa ghasia katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hamid Karzai mjini Kabul kulianza baada ya Washington kutangaza kujitoa katika nchi ya Afghanistan mwezi Agosti. Wakati watu walipokuwa wakikimbilia uwanja wa ndege wa Kabul mwezi Agosti wakitaka kuondoka, zaidi ya watu mia moja waliuawa baada ya kutokea bomu la kutoa muhanga. Jeshi la Nigeria limesema Alhamisi kwamba kiongozi wa kundi linalohusishwa na ICC Abu Musab al Barnawi amefariki katika mazingira ya kutatanisha. Kundi la Barnawi linashutumiwa kwa kuua mamia ya watu kaskazini mashariki mwa taifa hilo la Nigeria. Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mkuu wa jeshi la Nigeria Jenerali Laki Irabol ameambia wanahabari kwamba na, na uhakika kwamba Abu Musab amekufa bila kutoa maelezo zaidi ya namna alivyofariki. Baba ya Albanawi, Mohamed Yusuf, ndiye aliyeanzisha kundi la kigaidi la Boko Haram ambalo limekuwa likifanya mashambulizi nchini Nigeria pamoja na kwenye mataifa jirani ya Niger, Cameroon na Chad kwa takriban mwongo mmoja sasa. Albanawi, baada ya kifo cha baba yake, alianza kuzozana na Abubakar Shekau aliyechukua nafasi ya baba yake. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita alijiondoa kutoka Boko Haram na kisha kuanzisha kundi lake la Islamic State in West Africa Province, ama ISWAP. Kundi hilo limezua wasiwasi katika miaka ya karibuni baada ya kuanza kulenga wafanyakazi wa mashirika ya kimataifa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Kundi la Shikau nalo lilipata pigo kubwa baada ya kifo chake mwezi Mei. Wachambuzi wa maswala ya kiusalama wanasema kwamba Albanawi hata hivyo, ameshindwa kuvutia wafuasi wa Boko Haram baada ya kifo cha kiongozi wao wakati wengi wao wakijisalimisha kwa jeshi. Kinyume na Boko Haram ambalo mara nyingi hulenga makazi ya kiraia, ISWAP chini ya uongozi wa Banawi hulenga wanajeshi pamoja na washirika wao. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba ghasia ya kaskazini mwa Nigeria zimesababisha vifo vya takriban watu 36 wakati zaidi ya milioni 2.3 wakitoroka makwao. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amesema kwamba nchi inaelekea katika mwelekeo mzuri katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, huku akiendeleza amri ya chanjo ambayo yeye na makampuni makubwa wameiweka. Takriban wa Marekani, Takriba milioni 66 bado hawajachanjwa ikiwa ni chini ya milioni mia moja kwa mwezi Julai, amesema Rais Biden akiwa White House. Kote nchini, kiwango cha maambukizi, kulazwa hospitali kwa watu na vifo vinaonekana vinapungua. Wiki iliyopita wastani wa maambukizo ya kila siku ilikuwa ni 86,000 na imekwenda chini mpaka 15,000 wiki moja kabla. Chuo kikuu cha John Hopkins kimesema kwamba Wamarekani 200 wachache zaidi wanafariki dunia kwa siku ikilinganishwa na kiwango cha mapema, lakini watu 1,500 bado wanafariki dunia kila siku na shirika la ndege la kimataifa la Pakistan pia Alhamisi limesitisha safari zake kwenda mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, katika kile ambacho kinadaiwa shirika hilo linaendeshwa na serikali kuingilia kwa kiwango kikubwa utawala wa Taliban nchini Afghanistan. Kusitishwa huko kwa safari kumefanyika ikiwa ni siku moja tu baada ya wizara ya usafirishaji ya Taliban kutoa taarifa kuonya itasimamisha safari za PIA baina ya Islamabad na mji mkuu wa Afghanistan mpaka pale shirika hilo litakapopunguza bei ya tiketi kwa kiwango ambacho kilikuwepo kabla ya katikati ya mwezi Agosti, wakati Taliban ilipochukua udhibiti wa nchi. Taarifa hiyo pia ilitoa amri kwa shirika la ndege la Afghanistan kama ya kupunguza nauli za safari ya ndege za Kabul na Islamabad kuwa kama zamani, ama itasitisha operesheni zake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amemwambia mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta kwamba Marekani itatoa msaada wa mara moja wa dozi zaidi ya milioni 17 za chanjo ya Johnson and Johnson kwa Umoja wa Afrika. Biden alitangaza hayo wakati wa mkutano na Kenyatta kwenye ofisi yake ya ikulu mjini Washington DC, ambapo pia walijadili ushirikiano katika maswala mengine mbalimbali. BMJ Mridhi anayoripoti kamili hii itakuwa ni mara ya pili kwa Marekani kutoa msaara wa chanjo za covid-19 kwa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika baada ya kutangaza hatua ya kutoa takriban dozi milioni 50, mwezi Julai mwaka huu. Tayari chanjo hizo zimetumwa kwa nchi mbalimbali ikiwemo Kenya ambayo imepokea dozi milioni 2.8 kutoka kwa mpango huo. Ulikuwa ni mkutano wa kwanza wa Biden akiwa rais na kiongozi wa Kiafrika na rais huyo alisema kwamba Kenya ni mshirika muhimu wa Marekani na amewajibika vilivyo kama kiongozi wa kieneo katika nyanja ya amani na usalama. Kenya Strategic Partnership is essential. both, I think, believe is essential to, uh... ushirikiano mahususi wa kimkakati na Kenya ni muhimu, nafikiri sisi wawili tunauona kama ni ushirikiano muhimu katika kuangazia changamoto kuu za kimataifa na ningependa kuishukuru Kenya kwa uongozi wake na pia kutetea amani na usalama wa kieneo, na imekuwa ikifanya kazi nzuri na sasa ndiye rais wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mataifa Kenyatta uh, you know, uh, alimshukuru Biden kwa kutangaza msaada huo wa chanjo akisema kwamba Afrika imesalia nyuma mno katika utoaji wa chanjo kwa watu wake. kwa kutozingatia haki katika utoaji wa chanjo hizo kwa nchi zinazohitaji. Kufikia wiki iliyopita, ni asilimia 4.5 tu ya Waafrika waliokuwa wamepata chanjo kamili dhidi ya COVID-19 kulingana na afisa mkuu wa afya ya umma barani humo John Nkengasong. Mapema Alhamisi, White House ilisema mkutano huu ulikuwa ni mwendelezo wa ahadi za Biden ambazo alitoa katika mazungumzo kwa njia ya simu na Rais Kenyatta mwezi Februari mwaka huu kuhusu ushirikiano na bara la Afrika katika hali ya kuheshimiana na usawa. Kati ya mengine, pia Biden na Kenyatta walizungumza kuhusu haja ya uwazi na uwajibikaji wa mifumo ya fedha ya ndani ya nchi na ya kimataifa. Viongozi hao wawili pia walijadili juhudi za kulinda demokrasia, haki za binadamu, kuimarisha amani na usalama, wakati ambapo Marekani inatafakari kuiwekea vikwazo zaidi serikali ya Ethiopia baada ya kufukuzwa kwa maafisa kadhaa wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Wawili hao pia walizungumza kuhusu juhudi za kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na vilevile kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, lakini suala la Covid lilionekana kupawa kipaumbele na hapa, Profesa Fulbert Namwamba, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, Alhamisi aliambia VOA kwamba suala la chanjo kwa bara la Afrika alingeepukika kwenye mkutano huo. Hakuna chanjo za kutosha zimetolewa na, na nchi zilizo na mali kwa nchi maskini. Kenya na Marekani zilitia saini makubaliano ya biashara huria wakati wa utawala wa Rais wa zamani Donald Trump, lakini kwa sasa mazungumzo kuhusu mkataba huo yameonekana kusuasua wakati wa utawala wa Rais Joe Biden. BMJ J Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio muungano oicha drc redio progress bunia drc pamoja na rtgl butembo drc mwenzangu idli gongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia Takriban watu sita wameuawa na wengine ishirini kujeruhiwa Alhamisi baada ya kuzuka mapambano ya kufyatuliana risasi katika mji mkuu wa Lebanon katikati ya maandamano dhidi ya jaji anayechunguza mlipuko wa mwaka jana wa bandarini. Waziri Mkuu Najib Mikati ametoa mwito wa kuwepo kwa utulivu na kuwasihi watu kutojiingiza katika vurugu za kiraia. Jeshi limeonya kwamba litafyatua risasi dhidi ya mtu yeyote ambaye atafyatua risasi za moto. Hakukuwa na taarifa za wazi zilizosababisha ghasia za Alhamisi. Wafuasi wa kundi la wanamgambo wa Hezbollah na washirika wake walikusanyika katika mji wa Beirut kuandamana dhidi ya jaji Tarek Bitar kundi hilo limetaka aondolewe akishutumiwa kwa kufanya uchunguzi kisiasa kunufaisha maafisa kadhaa. Na Marekani inachangia dozi milioni 17 za chanjo ya Johnson na Johnson kwenda Umoja wa Afrika na kufikisha jumla ya mchango wa Marekani wa dozi za COVID-19 kwenda Afrika kufikia dozi milioni 67. Marekani siku za nyuma ilichangia dozi milioni 50 kwa pamoja wana Afrika ambayo ina mataifa 55 wanachama ikijumuisha baadhi ya mataifa maskini duniani. Shehena ya dozi milioni 17 itafikishwa kwa umoja wa Afrika katika wiki kadhaa zijazo, kwa mujibu wa taarifa ya White House ya Alhamisi. Ikulu ya Marekani imeeleza kwamba imeamua kupeleka chanjo ya Johnson na Johnson ambayo ni ya sindano mmoja. Kutokana na namna ilivyo, chanjo hiyo haijapata umaarufu mkubwa ndani ya Marekani ikilinganishwa na chanjo nyingine ambazo dozi zake kamili ni sindano mbili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Tarehe 15 Oktoba kila mwaka, ulimwengu husherehekea siku ya wanawake vijijini. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wanawake wamekuwa kwenye mstari wa mbele katika kulisha jamii kupitia kilimo, wengi wakisema changamoto kubwa ni usalama, ukosefu wa barabara au hata mbegu nzuri za kupanda mimea. Astel Malivika anatufahamisha zaidi akiwa wilayani Nyiragongo huko Goma. Wanawake wa vijijini hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walalamikia hali wanayopitia. Nimetembelea maeneo ya Nyiragongo ambako nimekutana naye Mamibuchichi, mkazi wa kijiji cha Lemera wilayani Nyiragongo hapa Kivu Kaskazini, kilomita kumi kaskazini mwa muji wa Goma. Amekuwa katika makundi inayotetea haki za wanawake katika kijiji hiki cha Lemera pamoja na kuwafunza wanawake kuweka mikopo, hasa wakulima. Butiti anasema tatizo kubwa wanalolipitia ni ukosefu wa usalama na amani. Maisha ya mwanamke ya Nyiragongo ingali chini sana, anakutanana na matatizo mengi ndani ya shamba. Saa zingine atakutanana na wabakaji, wala anakutanana na watu wenye watampeleka ndani ya pori, wenye hawajulikani mwitu. Wenye tunaweza kuwa nayo kwa rahisi ni kumlomba kututilia sekurite kwanza, sio walimaji anatusaidia shuka, katutilia kwanza ile sekurite, mwanamke naye atajisikia huru ya kwenda mshamba saa zote, yenye anajisikia anaenda analima na kumalisha, na navuna na wengine wanafaidika kwa ile mlimo ya mama akina mama. Katika eneo hili wakiwa ni wakulima wote, hapa tumekutana naye mama Nyirere Furaha akiwa shambani na watoto wake. mashamba zetu zilisharungura na voruka, kama wakubwa wanaweza tuonea macho ya huruma, wanatupatia musada ya mambegu juu wako wanapatia wengine musada hawatuone sia, sia barimaji si vamama va hapa Nyiragongo havatuone andukatunomba msada vadupatie ata mbegu ya maragu virayi basi, wakabidufanyizia kabisa na dusaidia, wanatunga mkono kwa kazi yetu ya mikono. Katika eneo jirani la Beni, wanawake na watoto vijijini wote ni wakulima kinachowazuia kuzalisha vilivyo, ikiwa ni tatizo la usalama. Asubuhi mapema tulishuhudia akina mama na watoto wakielekea mashambani katika eneo la Kasinga, ikiwa ni mashariki mwa muji wa Beni. Hapa kwetu kwanza tukwaho bie mafikiri yetu zu vasoda vikua hapa yulu tunakuwa tunavatia kupale matumaini, bona na vatu savi kuna shugu huku mayangose tunakaka hapa kwetu kwanza, sie bila woga tunaishi hapa kwetu kwanza, afadhali kidogo maisha kwanza, maisha sakakuwa seena zorota kwanza kidogo we sana pana kidogo maisha saka zorota kabisa tuu, kwa gizituru, kwa kandel. Mashirika ya kiraia yaomba serikali kuu ya Kinjasa kuwajibika na kuwapa usalama wanawake vijijini ambao huzalisha chakula kwa wale wanaoishi mijini. Mambo Kawaya ni kiongozi wa shirika la kirahia akiwa na makao yake katika wilaya ya Nyiragongo. Serikali ya bwana Chisekedi ingeweza kujitahidi kwanza kuleta usalama kwa ajili ya huyo mama ambaye anakuwa akifanyia kazi ndani ya mashamba. Unajua, kunakuwa wamama wanakuwa wakijitoa sana kwa mlimo, kwa ufugaji na kwa vinginevyo, lakini hawana usalama. Na wakati wanajielekeza shambani, kuna wale ambao wanauliwa, kuna wale ambao wanabakwa, kuna wale wengine ambao wanakuwa na shida ya kutoa vizaa yao kwenye mashamba hadi kuzifisha kufisha Mjijini, sababu hakuna barabara Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya na kiongozi wa chama cha ODM Raila la Odinga ameahidi kwamba iwapo raia wa Kenya watamchagua kwenye uchaguzi wa Agasti 9 mwaka ujao, basi ataanza kwa kutekeleza mfumo wa uchumi unaowalinda raia wake wasiokuwa na ajira. Odinga anaeleza kuwa serikali yake itatoa shilingi elfu sita kama malipo ya kila mwezi kwa wote wasiokuwa na kazi nchini humo ili kuwalinda dhidi ya athari ya maisha magumu inayosababishwa na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu. Lakini je, mfumo huu unaweza kutekelezeka katika taifa hilo la Afrika Mashariki lililo na idadi kubwa ya watu wasiokuwa na kazi? Basi tuungane na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, atuarifu zaidi katika juhudi zinazoonekana kuupiga kumbo mfumo wa kiuchumi Unaopendekezwa na naibu rais wa Kenya William Ruto, wa kuwainua wananchi wenye tabaka la chini na kuwapiga jeki wafanyabiashara wadogo wadogo kuanzia sehemu za mashinani kote nchini. Iwapo atashinda uchaguzi wa urais na kuunda serikali, aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga anapendekeza kuanza kutekeleza mpango wa maendeleo na ustawi wa jamii kwa kusambaza shilingi elfu sita kama malipo ya kila mwezi kwa raia wote wa Kenya wasiokuwa na kazi nchini ili kuwalinda dhidi ya athari ya maisha magumu inayosababishwa na mfumuko wa bei za bidhaa muhimu. Kuna shida ya kiuchumi kwa sababu ya mambo ya COVID, bei ya bidhaa zimepanda, biashara imeporomoka kwa wananchi, ama sivyo? gharama ya maisha iko juu zaidi, inatakitaka ipunguzwe. Kama sivyo, na nataka kuambia nyinyi hadi baada ya dhiki ni nini? Siku nzuri iko mbele yetu, siku mbaya iko nyuma yetu. Nataka kuambia nyinyi ya kwamba tunataka kuleta mabadiliko kwa uchumi kwa taifa letu ili tuangalie watu wetu ambaye wako chini. Bwana Odinga anapendekeza kupunguza gharama ya fedha zinazopotea kupitia ufisadi, ili kuwezesha raia kupata fedha mfukoni na kuwezesha serikali kutekeleza miradi muhimu ya maendeleo. Aidha, Odinga anaeleza kuwa serikali yake, iwapo atamrithi Bwana Kenyatta, itafunga mianya inayoongeza umaskini nchini in Kenya, na lengo lake ni kuwafikia angalau raia milioni nane kila mwaka kwenye mpango wake wa kuwasetiri wasiokuwa na kazi. Tunataka kusaidia wale wafanya biashara wa chini SMEs, tutawalinda watu wa jua kali, tutawalinda vijana, watapata mikopo ya kuanzisha biashara yao, na wale maskini ambaye hawana mapato yoyote. Leo hii mimi naweza kutangaza ati kila jamii ambaye hawana mapato Kiongozi huyo wa chama cha upinzani cha Orange Democratic Movement anaahidi kuwa ikiwa atakuwa mshindi wa kura ya urais mwaka ujao atatenga shilingi bilioni mia moja kwa mpango huo huku akipunguza matumizi ya wizara zote kwa asilimia 25 ya bejeti ili kufanikisha utekelezaji wa mpango huo. Je, katika misingi ya kiuchumi mpango huu unaweza kutekelezeka? Swali hili nimemuuliza Charles Karisa mtaalamu wa maswala ya kiuchumi nchini Kenya huenda ukawa mfumo bora zaidi Ijapo tu ikiwa utatekelezwa vyema. Kwa hivyo, uh, changamoto iliyopo ni kuhakikisha kwamba uh, bwana uh, Odinga na serikali yake, Mungu akipenda, akiwa rais, anaweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna utekelezaji bora wa hela hizo. Jambo la kwanza ni kuhakikisha kwamba hela zipo ama ile bajeti ipo, alafu kisha kuhakikisha kwamba inatekelezwa. Manake ukiangalia mfumo huo uh, umefanikiwa sana katika uh, nchi za nje kama vile Denmark na nchi zingine toka sehemu mbalimbali. Odinga pia ameahidi kuwatengea vijana angalau viti vinne katika baraza lake la mawaziri ikiwa atachaguliwa kuwa rais wa tano wa Kenya mwaka ujao. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kwenye vo mitaani, hivi leo tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo kumekuwa na gumzo kubwa mitaani kuhusiana na matokeo duni ya timu ya taifa katika mchezo wa kandanda. Nazungumzia Harambee Stars ambayo imekatiza tamaa ya kufuzu kwa Kombe la Dunia mwakani. Basi Wakenya wanasema nini? Mimi naitwa Mohamed Rashid, jina maarufu la mtaa naitwa Dokta. Hii timu yetu ya Harambee Star, kulingana na mimi, vile ambavyo naona selection timu naona wachezaji kaa three quarters watoka Nairobi area peke yake. na sana wanaangalia kaa wale wanacheza kama tuseme, ligi kubwa ya Kenya Premier League, yatakana sana kama coach apate muda azunguke, yani achague, akaambiwa ni hawa sasa, wa coach sasa. Hiyo ni changamoto kubwa naona tuko nayo sisi. Awezekana kama sio lazima hati wachezaji wa premier wote, japokuwa ile ndio ligi kubwa, wasiangalie timu ambazo ziko within Nairobi peke yake, hatuwezi kuelekea. Kwa majina naitwa Ali Mazera. Mimi pia na lia na team selection. Na huko vitongojini wachezaji ni wengi wazuri, lakini hawaonekani. So wewe saa hii kuitwa Harambee Stars mpaka wachezea klabu kubwa kama FC Gor. Pili ni makochi tunafuta every now and then. Kila wakati wewe angalia mwaka huu tumefikisha makocha sabini na watano wala ni wangapi? Sababu ambazo hatuzielewi. Matokeo yote ya mali ni mabovu Yameudhi kila mtu, shabiki yoyote wa mpira lazima amekasirika. Performance yetu ilikuwa mbovu, Kenya sisi wa kupigwa mabao matano, kama yani tumeenda kusindikiza wengine. Bado bado tuko mbali sana, tujifunze kuwekeza na michezo. Bila yuth hakuna kitu. Yuth ikiwa nzuri au yuth, uangalia timu kama Nigeria, ile timu ilikuja ikatufunga hapa Mombasa, ile ilitoka ikiwa yuth na alienda pamoja hivyo, wakuwa naangaliwa kila kitu. Ni sisi sasa, wenye senti ama serikali, wawekeze katika mpira, bila kuwekeza urongo. Mimi naitwa Dorothy, natoka Mombasa. Sasa pengine matayarisho yao kujitayarisha kondo, kulikuwa awakujitayarisha vizuri, pengine pengine awakujiandaa vizuri. Mi sioni yani sababu nyingine, wakati unakuja wajiandae vizuri, kwa sababu kule nje wezi kujua mwenzako amejipanga vipi, niwe ujipange vizuri zaidi. Labda waona Afrika utashinda kombe la dunia <laughs> si ya mtu mmoja kujipanga vizuri pia utashinda. Mi napendezana hii yetu ya Kenya Siwezi kupenda mtoto wa mtu, napenda huu wetu mimi. Natu Emanuel, Kenya bana. Rambesta iko Nairobi? Aiko, aiko, aiko Kenya bana. Sawa bana, kama wataka kupafomu, watembee kama vile Fabish. Fabish alitembee mashinani na alipafomu, lakini mambo yake na mwendwa, akuna kitu anafanya kama Gosi Mlea. Toka drolo mbili, anampatia yako cha mpya, anapigwa gemu mbili Gosimlea, nalipua pesa duni. Huyo auka na pesa, pesa ngapi mpaka malipa kulala songtimni mashinani? Na kama ni Nairobi, hakuna rambesta. Yangu ni yao. Tanzania na Uganda inashikwa mkono na waziri wa michezo na serikali. Kenya inategemea mbio, rugby ndio ziko mbele. Lakini upande wa football Kenya haujeshikwa mkono. Tanzania kale sasa hiyo na wake walioshikwa na Mama Sulu ndio perform. Kama African Cup mjafika mwana dunia fanya nini? Kwa hiyo basi ile huna pikipiki. Jina langu naitwa Donald na UN. Kuhusiana na mambo ya Harambee Star, kupigwa nyumbani, kupigwa ugenini shida ni iko kwa ofisi ambayo inasimamwa na NK Mwendwa. Uongozi ndio ndio muhimu kwa Arambesta. Arambesta wanajua kucheza, lakini uongozi ndio umekosekana. Ai. <laughs> <laughs> <ba>. <laughs> yes, kwa majina naitwa Anton pia vijana wecu wetu wa Arambe Stars sikuona wakijituma hata kidogo, yaani wale jamako wacheki wako chini sana. Sijui ni masilahi ya pesa wanaweka mbele sana ama ni nini Wasabu kwa sababu ulikuwa unapata, kuna nafasi wanapata, kama kipindi cha kwanza walipata nafasi nyingi sana, walikuwa wafunge bao kama nne, lakini unapata wakifika pale kwenye goli la wapinzani wetu wanaanza kusuasua, hawamakiniki. Kwa hivyo mi niliona pia wachezaji wetu wako na udhaifu, hawajitumi kama vile wazee wa wetu wa zamani walikuwa wanajituma. Kuna wakati tuko tunaenda timu za nje kama sekafa, unapata timu za Kenya mbili zinaenda fainali na zinaenda fainali nchi ya kigeni. Eneo letu la Afrika Mashariki. Yeah. Ni timu gani wana ni nzuri labda itaingia ama itafanya vizuri ile, naona sahii nafikiri Uganda, Uganda wako sawa. Uganda huenda wataingia. Uganda ukiangalia mchezo wao uko sawa, wanamakinika, wana vizuri naitwa Umido Edward. Jambo la kwanza na jambo la busara tuambiani Ukweli ni masikitiko, timu kufungwa bao tano ugenini, tena timu kufungwa nyumbani. Nafikiria tusidanganyane, mwandishi wa habari, tuambiane ukweli. Serikali ichukue nafasi yake vizuri, ivunjilie mbali mpira Kenya kwa miaka kumi, tujitayarishe. Oh. Mi nilicheza mpira wakati wangu, serikali irudishe mpira kwa primary, serikali irudishe mpira katika mashirika. Ni masikitiko sana, mi napatia Uganda ushindi, waendelee kwa sababu serikali na rais wao wanajua mpira, maana ya mpira. Mpira ni ambasada, mpira ni kazi, mpira ni sifa. Watu walipo vizuri leo hii, gurumai nafanywa harambe, timu zimecheza mpira umri wangu, asina hata akaunti hata mpesa hawana, mpaka wachangiwe. Kabla ya kutamatisha matangazo ya leo, basi huu hapa muhtasari wa habari. Marekani inatarajia kurejea katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mwezi Januari baada ya utawala wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kujiondoa katika chombo hicho mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema katika taarifa baada ya kura ya Alhamisi kwamba Marekani itafanya kazi kwa bidii kuhakikisha baraza linapata ushawishi na msaada mzuri kwa wale wote wanaopambana dhidi ya ukosefu wa haki na uonevu kote duniani. Ripoti mpya iliyotolewa na jeshi la Marekani wiki hii imeonyesha kwamba katikati ya ghasia katika uwanja wa ndege wa Kabul mwezi Agosti, inaelezwa kwamba kulikuwa na jaribio la kuteka ndege za abiria wakati wa kuhamisha watu. Kwa mujibu wa jeshi la anga la Marekani, inaelezwa kuwa wakati fulani zilipatikana taarifa za kintelijensia zilizoeleza kwamba watu watano walikuwa wamepanga kuteka ndege baada ya kuipanda ndege moja ya abiria hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya, ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Adija Riami, produsa Jumbe Hamza. Jina langu Harizon Kamau, Nimeshirikiana naye Idi Gongo, pamoja tukikutakia asubuhi njema popote ulipo.