Alasiri njema popote pale ulipo msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa safari ya VOA Express. Ninayekukaribisha mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo. Alhamisi safi, tarehe ni kumi na nne mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Ei, kama unavyotusikia basi ndio tayari tupo ndani. Miongoni mwa yale tumekuandalia katika safari ya leo ni kwamba mahakama kuu nchini Kenya yafutilia mbali utumizi wa kadi maalum huduma namba. Bila shaka ni pigo kubwa kwa serikali ya Kenya kwa sababu walikuwa tayari wametangaza kwamba huenda Uh, tukakosa kutumia vitambulisho vya kitaifa kufikia Disemba 12 mwaka huu 2021, lakini wacha tusikize kutendaje. Mengineyo ni kwamba mjumbe maalum kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa wa Marekani John Kerry ameelezea wasiwasi wake kwamba huenda mkutano unaotarajiwa wa Umoja wa Mataifa kuzungumzia namna gani watakwenda kupunguza gesi chafu usiafikiwe. Hayo pamoja na mengine mengi ikiwemo kitengo safi sana cha barazani kinakungoja usoma ukurasa wa Facebook ambapo tumekupatia fursa, na kisha tutakuhusisha katika mjadala wa leo, pamoja na kitengo maalum sana cha trending kuangazia anayojiri katika mitandao ya kijamii. Na vilevile usikose kusikiliza, kwa sababu kuna tatizo moja la kwamba wanaume hawapendi kuzungumza, lakini leo kuna ushauri ambao utawafaa. Usikae mbali, kuna burudani ambazo tumekuandalia Thursday ya leo, lakini kwanza tuanze na habari ambazo o tumekuandalia, ambapo mahakama kuu ya Kenya imetupilia mbali matumizi ya kadi za huduma namba, ikitaja hatua hiyo kuwa ukiukaji katiba ya nchi, kwa sababu hakuna ulinzi wa data uliowekwa na wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mwanasheria wa masuala ya katiba Bob Mkangi kutoka Nairobi, na kwanza amemuuliza huu uamuzi una maana gani? Taasisi ya katiba Institute ambayo ndiyo iliwasilisha hiyo kesi, ni kumaanisha kwamba, na hasa akilinganisha kwamba katiba ndiyo sheria mama e, kwa hivyo ni ukiukaji wa hali ya juu, tuseme ni, e, ni kuvunja sheria katika kiwango kikubwa sana, na pia ukiangalia ile environment ambayo uh, e, hii huduma namba iliweza kuandaliwa na ku, eh, mchakato wenyewe ulikuwa kwamba na eh, tetesi nyingi kutoka Wakenya, taasisi za ta, kupigania haki za kibinadamu na na na, na, na, na tua za kisheria eh, zisizo za serikali. Sasa anapotoa uamuzi eh, kama huu mahakamani jaji anakuwa na kwaana, maana eh, gani anamaanisha kwamba kwa sababu ameafikiana na uh, wadai kwamba katiba na haki zimechukwa lakini a nacho kiwango ambacho lazima kiweze kupitisha ni kwa namna hivi, kwa sababu hili eh, ni jambo kubwa, jambo la kuweza kukua taarifa ama data za za, za, za Wakenya, na hata tukikumbuka eh, katika uh, ulingo wa ulimwengu mzima, mambo ya data, data kusanya data imekuwa ni, ni jambo kubwa la kisiasa, la, la, la, la, la kibiashara na pia haki za binadamu, kwamba ni ile privacy ya ambayo ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina minywa. Kwa hivyo jaji alikuwa ya anataka aweze kufahamu ni katika kiwango kipi ambacho haki za Wakenya zimeweza kukiukwa, ili pia suluhu ya kuweza kuona kwamba hii data ambayo ilikuwa imeshachukuliwa haiwezi tumika vibaya na kuweza kuziba nyufa ambazo pengine zimejitokeza katika mchakato huu, ili kama nilivyosema, suluhu ama jinsi ambazo ni mwafaka ambazo zinaweza kutumika ili data zilizo vibaya na Wakenya haki wa, zao zisiendelee kuzibwa. Kwa hivyo ni katika hali ya kuweza kufahamu kiwango, pia Wakenya wenyewe ambao baada ya hapa wengine, pia kuna Wakenya ambao wanaweza kutaka kuchukua hatua za, za ziada na kuanzisha kesi nyinginezo, ni ni katika kiwango kipi ambacho haki zao zimeweza kuiukwa, kama, kama ni makundi, kama ni Wakenya kwa jumla ama pia Wakenya binafsi ambao pia wanaweza kubaini baada ya mchakato huu wa impact assessment, e, pengine jinsi ambavyo e, haki zao na taarifa kuhusu mambo yao ya faragha na kindani yameweza kuchukuliwa na kutumika. Huyo ni mwanasheria Bob Mkangi kuhusu masuala ya katiba akizungumza moja kwa moja na VOA Swahili. Kwingineko, mjumbe maalum kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa Marekani John Kerry ameelezea wasiwasi kwamba huenda mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa ukakamilika bila kufikia malengo ya ulimwengu kupunguza uzalishaji wa gesi chafu kutoka kwa makaa na mafuta yanayosababisha ongezeko la joto duniani. John Kerry ameyasema haya katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press huku akisifu juhudi za Marekani, Umoja wa Ulaya na Japan kabla ya mkutano huo kuandaliwa huko Glasgow, Scotland mwezi ujao. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kerry alielezea matumaini ya kutosha kwa mataifa yangejiunga katika miaka michache ijayo. Wakati ambapo mkutano wa Glasgow utakuwa umekwisha, tutajua ni nani atakuwa na ushirikiano na nani hatafanya hivyo, alisema. Nadhani um, na ingekuwa vyema kama China ingefanya hivyo. Nadhani kipimo cha mafanikio huko Glasgow kitakuwa picha ya jumla ya nchi zitakazojitokeza na kukuza matarajio katika suala nzima. Tutakuwa na pengo kati ya yale tunayohitaji kufanya kupata pointi moja ili kuendelea kuweka kiwango katika digri 1 5. Pia alizungumzia matokeo kama bunge la Marekani lililo chini ya wdemokrtic wachache linashindwa kupitisha mswada wa hatua muhimu juu ya hali ya hewa kwa Marekani yenyewe, wakati utawala wa Biden kusudia kupata tena uongozi juu ya hatua za hali ya hewa, itakuwa kama Rais Trump kuondoka tena katika makubaliano ya Paris. Kerry alisema well, Do some of the things that are necessary to make the. Kwa hakika hiyo ni wazi, itaumiza uh, namaanisha kwamba Marekani haiwezi kufanya mambo kadhaa ambayo ni muhimu, ni wazi kabisa to... hiyo itaumiza, lakini natumai na ninaomba kwamba yes, bunge litaweza kupitisha mambo muhimu juu ya kile rais Biden amekiweka mbele. Matamshi ya Kerry yamekuja miezi tisa baada ya mazungumzo ya kina ya kidiplomasia juu ya hali ya hewa kwa kufanya safari kuzungumza kwa njia ya simu kwa lengo la kusisitiza nia ya dhati ya ulimwengu juu ya hali ya hewa inayowezekana kabla mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa ambao utafunguliwa Oktoba 31 huko Scotland. Keri anapanga kwenda Mexico na Saudi Arabia, mahala ambako anatarajia ahadi mpya za dakika za mwisho kuhusu hali ya hewa kabla ya mkutano unaofanyika wiki mbili huko Scotland. Juhudi za Keri nje ya nchi pamoja na ahadi za Rais Joe Biden za mabilioni ya dola kwa muswada na uungaji mkono wa nishati safi nyumbani zinakuja baada ya Rais Donald Trump ondoa Marekani kutoka makubaliano ya hali ya hewa ya Paris. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo hayo kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ama pia unaweza kuingia kwenye www VOA Swahili.com. Sasa tuungane na mwenzetu Kenneth Bwire atupashe habari za dunia. Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Kongo imetajwa kuwa miongoni mwa nchi fisadi zaidi duniani ikiorodeshwa kuwa nchi ya 170 kati ya 180. Hayo ni kulingana na utafiti uliofanywa na shirika la Transparency International mwaka 2020, lakini mkaguzi mkuu wa fedha Jil Alingete akizungumza na shirika la habari la AFP amesema kwamba hali inaendelea kubadilika nchini humo. Alingete amesema kwamba mamilioni ya dola yamepatikana kati ya mwaka jana na mwaka huu katika juhudi za kukabiliana na ufisadi zinazoendeshwa na serikali. Rais Felix Tshisekedi, ambaye aliingia madarakani mwaka 2019 kwa ahadi ya kupambana na ufisadi, aliteua Alingete mwenye umri wa miaka 58 kusimamia ofisi ya mkaguzi mkuu wa fedha mwezi Julai mwaka uliopita. Mapato ya serikali mnamo mwaka 2020 yalikuwa chini ya dola milioni 400 kila mwezi, lakini Alingete anasema hivi sasa yameongezeka na kufikia hadi milioni 900. Maafisa kadhaa katika serikali ya Kongo, akiwemo gavana Ato Matubwana, wamefunguliwa mashtaka ya ufisadi katika siku za hivi karibuni maafisa wa kukabiliana na ghasia wamekabiliana na waandamanaji mjini Beirut, Lebanon. Ni katika maandamano dhidi ya uchunguzi wa bandari na kusababisha vifo vya watu watano yaliyoandaliwa wa na chama cha washia Hezbollah. Maandamano hayo yamegeuka na kujaa vurugu kiasi cha vita, maafisa usalama wa usalama wakitumia nguvu za kijeshi kukabiliana na waandamanaji. Watu kadhaa wamejeruhiwa katika maandamano hayo ya kumtaka mkuu wa uchunguzi kuhusu bandari Tarek Bitar kuondolewa. Mahakama ilikuwa imewataka maafisa wa ngazi ya juu kuhojiwa kuhusiana na mlipuko uliotokea mwaka uliopita katika bandari hiyo na kuua watu kadhaa pamoja na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali. Kulingana na maafisa wa matibabu, watu watatu wameuawa na ishirini kujeruhiwa wote wamepigwa risasi. Maafisa wa polisi nchini Kenya wanamtafuta mume wa mwanariadha mashuhuri Agnes Tirop aliyepatikana Jumatano amekufa nyumbani kwake. Inaaminika kwamba mwanariadha huyo aliuawa kwa kudungwa kisu shingoni. Mume wake Emmanuel Rotich ametajwa na polisi kuwa mshukiwa mkuu katika mauaji ya Tirop mwenye umri wa miaka 25 ambaye alishinda medali ya shaba katika mbio za mita elfu kumi mwaka elfu mbili kumi na tano na kumaliza wanne katika mbio za mita elfu tano katika mashindano ya Olimpiki mjini Tokyo, Japan, mwaka huu. Kamanda wa polisi wa Keio Kaskazini, Tom Makori, amesema kwamba polisi wanamkaribia kumkamata muuaji kwa kufuatilia mawasiliano ya simu yake amesema kwamba watatoa ripoti kuhusu yaliyojiri na kupelekea kifo cha mwanariadha huyo. ya kusafiri na VOA Express kibao kifupi hicho kitamu kutokea Tanzania. Vijana hawa ya moto jamani, walitesa sana Amina. Naam, sana sana manzo walikuwa wakitingisa iki mwanzo kwa shuhudini, ilikuwa e, <laughs> ni harusini ama nini? <laughs> Lakini kwa bahati mbaya walikuja wakasamba, lakini wamejenua kibinafsi, nafikiri fikiri kama vile mtukil... Aslay, yeah. Iko vizuri tu. Haya tuachane na hayo tuingie katika barazani. Hivi leo kunani huko? nam Leo barazani masuala ya kijamii haya tunauliza katika nyumba, jukumu la kupika ni la nani? Tuanzie na hapa, wewe. Unataka kuwasha moto ambao uta uzima wewe? Leo na kuingiza wewe, tuanzie na hapa ndani ya studio <laughs> <laughs> <laughs> Mtu yoyote anaweza kupika lakini sana, mm, kuna kipawa Mungu aliwapatia wanawake. Haya, sasa, acha nimalizie hapo hapo na wee. Ukiachia hapo, safari yetu inatuanzia kule Tanzania. Tunampata Jasper Joas, anasema e, yeye ni anasema jukumu la baba. Joas, ni kwa nini unasema ni jukumu la baba? Mungu alipomuumba Adamu, yeye alimuumba akampatia msaidizi. Kwa hiyo mwanamke kama mwanamke ni msaidizi wa mwanaume, kwao mwanaume ndio anatakiwa kufanya kazi zote, lakini akiwa na mwanamke akiweza kumsaidia, kuyo, akiweza kusema, kupika, si kumsaidia? Kwa hiyo hatuwezi kusema jukumu la kupika ni la mwanamke, la hasha, si kweli. Mwanamke amekuja kumsaidia mwanaume ku, mwanaume akiwa anapika mwanamke anakuja i analeta vitunguu analeta nyanya analeta kitu, anamsaidia mme wake, lakini jukumu la kupika kulingana na Biblia, kulingana na kibiblia ni la mwanaume practical pale nyumbani, we unafanya hivyo Jasper? aha, la hasha, huwa anafanya, huwa anafanya, tunasaidiana na mke wangu tunafanya tu ah, yeah, ni, ni, ni upendo tu, mnafanya mnasaidiana na mke wako. Wengine huo, huo, huona kwamba wakati ni mwanamume akiingia jikoni apike, kama ni kupikia watoto ama kama bibi ni mgonjwa, ampikie at least ampe chakula <laughs> akule <laughs> <laughs> kwa hivyo mpaka awe mgonjwa ndio mume ampikie? Hawezi mpikia tu ile akimahaba, mahaba, mahaba. <laughs> hiyo pia ni sawa lakini, unajua kuna wa, kuna wanaume wale wanakaa wa Afrika kabisa, wanaona hata hata kuingia jikoni wanakataa, na hata kama bibi pengine amegonjeka hawataki kupika. Ni kama wanaona sijui watadharauliwa mm-hmm. ama nini lakini inatakikana watu wote wasaidiane, mume na mke. sa, sa, tukushukuru sana kushiriki barazani sa, Franti, asante asante. hey, mjadala ndio huo huo basi. Naam, bila shaka maoni yanakinzana, sijui wanasemaje pale kwenye jumbe haya. Tuanze na nani? Maria B Kamara anasema kazi ni ya yeyote anayestahili, ingawa mara nyingi anafanya mama na kama hayuko watu bado wanakula katika hoteli kubwa, wanaume ndio wanaopika. Nami nimpate Mariam Al Baluchi Salim akiwa kule Dar es Salaam Tanzania, anasema jukumu la kupika ni mama mwenye nyumba kwa tamaduni za Kiafrika, lakini katika hali ya kusaidiana hata baba akipika si jambo baya. Jamani, Ruiza Antony hajasema yuko wapi, lakini anasema ni jukumu la mke huu ndio utamaduni wetu wa Kiafrika. <laughs> Nimalizie naye Kalo Peter Mutanda, hajasema yuko wapi. Anauliza, wewe mwenyewe vioe Swahili, ulipokuwa mtoto kwenu ulikuwa unapikiwa na nani? Wacha kama alikuwa mtoto, ewe mwenyewe nani anapika kwake? <laughs> Haya, ni wakati wa kuelekea katika burudani hivi leo. Kama kawaida, Thursday ni wakati wa TBT. Tunampata kijana Sudiboy kutoka Mombasa, Kenya, anakuambia kule, kule. vizuri, ila bidi mambo fulani vinanikera sana. Mi jamani, nishakukanya sana usiki sana hicho Amina. Uh, kijana huyu wa Mombasa Sudi Boy anakuambia kule kule, na ni kijana ambaye amekuwa akifanya amba amba vizuri. Ameshirikisha wasanii mbali mbalimbali akiwemo Amelina timitida twa Nairobi, bila shaka na, anaendelea kutamba japo wakati mwingine anapotea potea alafu ndio tena anazuka. Lakini tukiachana na hayo, moja kwa moja tunakwenda katika kitengo cha ushauri ambapo tafiti za athari za COVID-19 kwa afya ya akili zina ripoti mojawapo ya chanzo ni ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia barani Afrika hali hiyo imetoa fursa za hamasa kwa umma kuangazia swala la umuhimu wa afya ya kisaikolojia, hasa kwa wanaume ambao hawapendi sana kuzungumzia masaibu wanayopitia. Wanasema wenyewe wanakufa kiofisa. Salma amekutana na mwanaharakati wa maswala ya vijana na elimu, wacha tumsikia. Kwa majina, mi naitwa Farida Ali, mimi ni mwanaharakati wa maswala ya vijana na elimu. Tunajaribu kuhamasisha jamii kuhusu dhuluma za kijinsia, kwa maana ukiangalia katika hichi kipindi cha Covid ndio muda ambao hizi kesi zilijitokeza zaidi, kwa sababu ndio wakati watu walikuwa majumbani, watu walikuwa wanatangamana zaidi. Alafu pia huu muda umetoa mambo mengi sana kulingana na zile changamoto zilizokuwa, kwa sababu mtu anapokuwa victim inaaffect kwanza yeye mwenyewe. Kama yuko kazini, ile productivity yake inapungua. Kama ni mwanafunzi, concentration yake kwanza inapungua, na maswala kama haya yanaleta hata division katika familia, mambo kama divorce. Na unapata divorce iko na athari kubwa zaidi, ndio ile watoto kulelewa na mzazi mmoja, ambapo kwa mimi pia nazungumza kutokamana na ile point kwa nilipitia, niliaona na jamii haijaelewa kuwa kuna mifumo gani ya gender-based violence, kwa sababu kuna mpaka emotional violence Naweza kuwa niko katika ndoa, una pesa, nafanya kazi, ninafanya kila kitu, lakini yule mme wangu ama yule mke wangu ananipitisha wakati ambao una affect emotions zangu. Hiyo pia ni form of gender based violence, ambapo kuwa yani haizungumziwi. Watu wanazungumzia yale maswala ya ubakaji, ya kupigwa, ya, ya kufanya nini, lakini kuna emotional violence. So kitu ambacho pia jamii ingefahamu zaidi, gender based violence inaathiri mtu yoyote na sana sana wanawake watu wazima wamesikika zaidi, kwa sababu hao ndio watu ambao wamekuwa wamekuwa wakiongea, hao ndio watu ambao wamekuwa wakijitokeza hata katika vyombo vya habari, tukisikia ni kese zao zimekuwa zikiwekwa. Lakini in sense, kama nilivyoingia katika jamii ndani, nimepata kuelewa zaidi kuwa gender-based violence inaathiri wanaume, wanawake na watoto. Wanaume wamekuwa hawaripoti hizi kese, kama mfano mwanaume anapobakwa maana ubakaji kwa wanaume pia huko, lakini haichukuliwi msisitizo zaidi kama mwanamke, na kuna ile stigma mtu anafesi. Unapata mwanamme akienda kuripoti hii kesi katika, katika kituo cha polisi inafanywa kama komedi, umebakwa vipi wewe mtoto wa kiume? Ama mwanamme akisema amepigwa na mke wake unasikia, umepigwa vipi mtoto wa kiume? Kwa sababu jamii imeweka katika akili zao kwamba mwanamme anafaa wejasiri mwanamume anafaa we nini. Ndio maana unapata wanaume ambao wamekuwa wakipitia haya mambo wamekuwa hawayasemi wanayanyamazia, ili ku maintain ile hali ya uume ambayo jamii imeweka kwa perception kwa mwanamume anafaa we. Lakini ningependa bado kusisitiza, na katika hii kazi ninayoifanya, bado tunajaribu kuelimisha jamii, waelewe yale madhara ambayo yako kwa sababu tutaficha hii siri leo, lakini akilini kwake hujue anafikiria nini? Ndo ile inakuja ina affect mtu hata katika maisha yake ya baadaye. Asante sana kwa kitengo hicho. <laughs> ni muhimu wanaume, ni kama ni maumbile, lakini ni lazima Laki... Tutafute vile ya kurekebisha hali, lakini amesema neno moja ambalo kweli huenda unyanyapaa ukawa unafanya, wengi wanaogopa kuzungumzia, kwa sababu wanaume wanavyojihisi, na pia maswala haya yetu ya tamaduni za Kiafrika na hizi, kwamba mwanaume hafai kulia. Mm, nakaa ngumu kama jiwe <laughs> asante sana kwa kitengo hicho. Mkamiti Kibayasi ananielezea kwamba yuko tayari kutupasha yanayojiri na kunong'onwa katika mitandao ya kijamii. Karibu mama, ukurasani wako. Shukrani sana studio zetu za VOA Mombasa, Kenya. Yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii mojawapo ni kifo cha Agnes Tirop, ambaye ni mwanariadha mashuhuri wa Kenya na dunia kwa jumla. Ni mshindi wa mara mbili wa medali ya shaba ya mashindano ya dunia, ambaye alikutwa amekufa Jumatano akiwa nyumbani kwake huko Kenya. Aliwakilisha Kenya katika mashindano ya mita elfu tano kwenye olimpiki huko Tokyo na alimaliza wa nne fainali. Picha yake akiwa na tabasamu zuri huku amejifunika bendera ya Kenya ndiyo inatamba wakati huu katika mitandao, ni katika kumwenzi Agnes, pia kukiwa na maandishi anasema RIP Agnes, ikimaanisha rest in peace Agnes. Kingine ni mjane wa aliyekuwa mfanya biashara maarufu Tanzania, Reginald Mengi, Jacklin Ntuyabaliwa Mengi amevuka kikwazo cha hatua ya kwanza katika mapambano ya kisheria ya mirathi baada ya Mahakama ya Rufaa Tanzania kutupilia mbali pingamizi dhidi ya maombi yake kuhusu wosia. Maelezo haya yanaambatana na picha ya Jacqueline akiwa na mumewe Reginald Mengi wakati wa uhai wake, na vilevile vile kuna ripoti ambayo pia inatanda kwenye mitandao ya kijamii raia 27 wa Uganda wamekwama katika vizuizi tofauti nchini China baada ya kutiwa mbaroni kwa sababu ya kukaa nchini China kinyume cha sheria, ikiwemo muda wao wa viza kuisha. Ndio habari hizo zinazoonekana zimetanda kwenye mitandao ya kijamii zikiambatana na picha mbalimbali mbali. Basi ninakurudisha tena katika studio zetu namba 15 za VOA Mombasa kuendelea na taratibu zingine ndani ya VOA Express. Nam, bila shaka mkamiti kibayasi kwa mengi yale katika mitandao ya kijamii na moja kwa moja anatufikisha katika swali la leo. Na leo basi tumeuliza watu 58 katika swali la leo, ni kwamba watu 58 wafariki kutokana na ajali ya barabarani Lubumbashi DRC nini kifanyike kuzuia ajali kama hizi? malikisha Alexis Kambale anasema, yuko Rutshuru DRC, anasema hivi katika nchi yetu hatuheshimu sheria za usafiri na barabara ni mbovu. Cha kufanya kuwe na gari za mizigo na abiria, watakaokiuka watachukuliwa hatua naye Baga Papa Kobi Fils Mbulu eh, jina utadhani kwamba unaimba kutoka Lubumbashi, DRC, anasema ubovu wa ujenzi wa barabara nchini Congo na pia vilevile vile, polisi barabarani hawafanyi kazi yao, kikubwa wanaiba pesa na kuweka mifukoni. Obiero Odinga kutoka Kenya anasema ungefafanua kwanza mazingira ya ajali, kwa mfano gari la kubeba watu kupita kiasi, barabara mbovu na kadhalika. <laughs> Don Silva Don Silva katika Facebook anajiita hivyo lakini mwenyewe anasema anaitwa Elias akiwa Dar es Salaam. Anasema uendeshaji mbovu wa madereva. Ushauri wangu, yani ushauri wake yeye anasema eh, madereva wazingatie sheria na kanuni za barabara. Paul Mpelele wa Miami social media team Sayaka Magu anasema madereva pamoja na magari yao wakaguliwe kabla ya kuanza safari. Naye kikalabu Moses Kambale kutoka DRC vilevile vile, anasema madereva waache bangi na pombe ili ajali kama hizo zipungue. Namaliza naye Hosea Kagimba anasema yuko Bukoba, kikubwa ni kuzingatia sheria za usalama barabarani. Basi nami nimalizie naye Alikorongo ambaye hajasema yuko wapi, anasema fukuza mkubwa wa polisi wa trafiki kwa kula rushwa na mapolisi wake barabarani. ewe Haya. Kuna jambo nimesoma katika haya majibu mengi tu kwenye ukurasa wa VOA Swahili Facebook kwenye swali la leo ni kwamba tatizo la ulaji rushwa haliko nchi moja peke yake. Katika mataifa ya Afrika, matrafiki wanakula rushwa. E, lazima polisi asalimie magari ya abiria. <laughs> Haya, kufikia hapo msikilizaji, tunahitimisha VOA Express. Asante sana waliokuwa pamoja nasi, Khadija Riyami, Aida Isa, mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, uwe na wakati mwema.