Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Au jambo, msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa Jumatano Oktoba 13 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu Mawimbi ya masafa mafupi na mafupi, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, na pia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni ripoti na taarifa tulizokuandalia hivi sasa. Rais wa Marekani Joe Biden atakuwa mwenyeji wa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa mkutano wao mjini Washington siku ya Alhamis, wakati White House ikiangalia vikwazo dhidi ya pande zinazohusika na mzozo katika mkoa wa Tigray nchini Ethiopia na katika taarifa nyingine idara ya usalama ya Sudan imepiga marufuku kusafiri kwa wanachama kikosi kazi kinachosimamia mabadiliko ya nchi hiyo kuelekea demokrasia, kulingana na vyanzo vya serikali nchini humo. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti nyingine utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Jeshi mmoja wa Ufaransa alifariki nchini Mali siku ya Jumanne katika ajali ya matengenezo ya gari. Waziri wa vikosi vya jeshi Florence Perley alisema hii leo Jumatano. Wanajeshi walisema katika taarifa kwamba mwanajeshi huyo alifariki baada ya mzigo kwenye lori kuanguka wakati alipokuwa akifanya kazi kwenye injini ya gari hiyo. Pia walisema walikuwa wakichunguza kiini cha ajali hiyo. Askari huyo mwenye umri wa miaka 29 alikuwa fundi wa jeshi wanajeshi mmoja wa Ufaransa aliwawa mwezi uliopita katika makabiliano na kundi la wapiganaji wenye silaha kali nchini Mali. Zaidi wana ya wanajeshi hamsini wa Ufaransa wamefariki dunia katika eneo hilo tangu Paris ilipotumia kikosi cha kupambana na ugaidi mwaka elfu mbili na kumi na tatu kuyarudisha nyuma makundi ya wapiganaji wa, wa Kiislamu yaliyokuwa yamekamata miji na vitongoji kaskazini mwa Mali. Mwanariadha wa Kenya, mshindi wa mbio za mita elfu kumi wa medali ya shaba na mwaka elfu mbili na kumi na tano katika mbio ndefu, Agnes Tirop alikutwa amefariki hii leo Jumatano akiwa na majeraha ya kuchomwa tumboni, ambapo inashukiwa ameuawa. Maafisa wa chama cha wanariadha wamesema Tirop mwenye umri wa miaka ishirini na mitano ambaye alimaliza katika nafasi ya nne katika mbio za mita elfu tano kwenye michezo ya Olympic ya Tokyo na mkimbiaji hodari mwanamke mwanariadha wa Kenya alikuta amekufa nyumbani kwake katika mji wa Iten magharibi mwa Kenya. Kenya imepoteza moja hazina kubwa sana ya wanariadha mashuhuri katika uwanja wa kimataifa, shukran kwa mafanikio yake mazuri kwenye riadha, taarifa ya chama cha riadha nchini Kenya imesema. Idara ya usalama ya Sudan imepiga marufuku kusafiri kwa wanachama wa kikosi kazi kinachosimamia mabadiliko ya nchi hiyo kuelekea demokrasia, vyanzo vya serikali vilieleza wakati mivutano kati ya viongozi wa kiraia na wanajeshi ikitishia kuongezeka zaidi, wiki kadhaa baada ya mapinduzi yaliyofeli mgogoro huo wa kisiasa ulizuka Septemba 21 wakati waziri mkuu Abdullah Hamdok aliposema wanajeshi hatari ambao bado watiifu kwa kiongozi wa zamani Omar al Bashir walipotaka kwa nguvu kuvuruga mapinduzi ambayo yalimwondoa rais huyo wa zamani mamlakani mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Vyanzo viwili vya juu vya serikali ya kiraia vilisema Jumatano kwamba marufuku hayo ya kusafiri idara ya ujasusi GIS iliathiri maafisa kumi na moja wa kiraia, wengi wao wakiwa wajumbe wa kamati waliopewa jukumu la kumaliza urithi wa kifedha na kisiasa wa Bashir. Hakukuwa na maoni ya mara moja kutoka kwa GIS au wakilishi wa jeshi, vyanzo vilisema. Orodha hiyo ni pamoja na Muhamed Alfaki ambaye katika mkutano wa waandishi wa habari mwezi uliopita alilaumu wanajeshi kutumia mapinduzi kama kisingizio cha kujaribu kutoa madaraka. Na maafisa wa serikali ya nchi hiyo ya Sudan wamesema hii leo kwamba wafanyabiashara wa nchi hiyo wameanza kupeleka shehena za bidhaa zao kwenda nchi jirani baada ya wananchi wanaoipinga serikali kulazimisha kufungwa kwa bandari kuu ya nchi hiyo kwenye pwani ya bahari ya Sham. Port Sudan imezuiliwa kufanya kazi tangu Septemba kumi na saba na watu wa makabila yanayopatikana mashariki ya nchi hiyo ambao walikuwapo mitaani kuipazia sauti za hasira baada ya kuachwa nje kwenye makubaliano ya amani yaliyotiwa saini Oktoba elfu mbili na ishirini kati ya serikali na waasi. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Makabila hayo yanaitaka serikali ibatilishe sehemu ya makubaliano yanayohusiana na Sudan mashariki yakisema haiwawakilishi. Leo Jumatano, waziri wa biashara Ali Gedo aliliambia shirika la habari la AFP kwamba usafirishaji uliokusudiwa kufika kupitia Port Sudan umeelekezwa kwenda katika bandari za nchi jirani. Gedo alisema wafanya biashara wamekuwa wakilalamika kwamba bidhaa zao zimekwama baharini na wameomba kutumia bandari katika nchi nyingine, haswa Misri. Mkuu wa baraza la wafanya biashara Sudan, Shehab Al Tayyeb, amesema kwamba tuliwaambia ni haki yao kwa sababu biashara ya usafirishaji inaruhusiwa chini ya kanuni za kimataifa za baharini. Alisema wafanya biashara wamekuwa wakitumia bandari ya Ain Al Soha ya Misri kwenye bahari ya Sham tangu mwanzoni mwa Oktoba. Kiasi cha bidhaa zinazopita Sudan kutoka Ain al Soha ziliongezeka kwa asilimia mia moja na hamsini mwezi uliopita. Kufungwa kwa bandari kutokana na ugomvi huo umezuia bidhaa muhimu kuwasili kote Sudan, ikiwemo ngano na mafuta. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani itatangaza ileo Jumatano kuwa itafungua tena mipaka yake ya ardhi na Kanada na Meksiko kwa wasafiri waliopewa chanjo kamili kuanzia mwezi ujao. Mipaka imefungwa wakati wote kwa vifuko vya magari, treni na feri tangu Machi 2020 kwa sababu ya janga la COVID-19 isipokuwa safari muhimu kama biashara. Kuondolewa huko kwa vizuizi kwa wasafiri wasio na dharura katika mipaka ya ardhi kunakuja wiki chache tu baada ya utawala wa Rais Joe Biden kutangaza kuwa itawaruhusu raia wa kigeni walio na chanjo kamili kuingia nchini kuanzia mwezi ujao. Tarehe halisi ya mojawapo ya sheria hizo mpya kuanza kutekelezwa bado haijatolewa. Kuanzia Marekani hadi Ujerumani, nchi zilizoendelea zinagombania kupata usambazaji wa nishati na kukidhi mahitaji ya watumiaji yanayoongezeka kwa bidhaa hiyo minyororo ya ya ya ugavi ulovurugwa na janga la Covid 19 inahangaika kukabiliana na viwanda ambavyo haviwezi kukidhi mahitaji ya wateja ambao wanatumia zaidi ya kawaida, matokeo ya serikali kuingiza dola trilioni kumi kwa pamoja katika uchumi wao, wanasema wachambuzi wa biashara. Uhaba nchini Uingereza umetawala vichwa vya habari, huku wanunuzi wakikumbana na makabati matupu ya chakula, huku matunda na mbogamboga hazipatikani. wakuu wa maduka makubwa walionya Jumatano kuwa huenda wakalazimika kupunguza nyama ili kuzuia ununuzi wa hofu, haswa wakati wa kuelekea kipindi cha Krismas. Changamoto za usambazaji Uingereza zimeongezeka kutokana na kuondoka kwake kutoka Umoja wa Ulaya, mshirika wake mkuu wa kibiashara. Lakini majirani wa Ulaya pamoja na Marekani pia wanaripoti uhaba wa nguo na bidhaa za kielektroniki. Watengenezaji wanasema wanapata shida kupata microchips kwa sababu ya kusimamishwa kwa viwanda huko Asia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tuliyopatia uzito wa juu, kama ulivyosikia kupitia matangazo yetu mengine, ni kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema jana kwamba serikali yake haikubaliani kamwe na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kuhusu mpaka wa majini kwenye bahari ya Hindi kati yake na Somalia, huku naye rais wa Somalia Muhammed Abdullahi Farmajo akimtaka rais Kenyatta atosheke na uamuzi huo. Kufuatia hayo, BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama wa kieneo Abdikadir Aden akiwa mjini Garissa huko Kenya, na hapa anaanza kwa kuelezea ni nini ambacho huenda kikafuata baada ya uamuzi huo. Eh, kuna mambo mengi ambayo yatakuja kubadilika, hasa huenda eh, yakachangia urafiki wa undani baina ya Kenya na Somalia. Huenda ika-ikaathiri mambo mengi, yakabadili mambo mingi. Kwa mfano taifa la Kenya limeweza kuwa katika nchi ya Somalia kwa muda wa miaka kumi tangu mwaka elfu mbili kumi na moja kupambana na na magaidi kama vile Al Shabab, na huu ni mwaka wa kumi ambao Kenya imeweza kuwa na wanajeshi wake katika nchi ya Somalia. Na ikiwa hivyo, inabidi sasa Kenya irudi tena, serikali ya Kenya irudi mezani, waweze kuona ikiwa tunaweza kujitolea muhanga kwa sababu ya kuhakikisha kwamba nchi yetu ya jirani ya Somalia wako katika hali ya usalama. Sio vizuri pia wao, wakati kuna mambo madogo madogo kama haya ya sasa ya ardhi ukusherehekea sana, na, na, naona ita, ita wakos, actually, eh, itawagharimu sana taifa ya Somalia, hasa wakati kama huu huenda kukakuwa na mabadiliko mengi, hata pengine serikali ya Kenya ikaamua kufunga ofisi yake ya balozi huko wa Kenya Somalia na waliona kwamba hawana haja tena na kufanya biashara ya Somalia. Vile vile Somalia pia ni sovereign state, lazima waheshimike. E, e, mahakama kuu ya ulimwengu pia wakiamua katika kesi kuna mshindi na kuna anapoteza kesi so mi naona pia taifa kwa la Somalia lazima na nafasi yake itoe heshima inayostahili ikiwa huo ndio um, uamuzi wa um, mahakama kuu uliotoa jana. Mwisho, kuna makampuni ambayo yanaelezwa kwamba yalikuwa yameingia mikataba na Kenya kuhusu uchimbaji wa rasilimali katika eneo linalozozaniwa, kampuni kama Total na ile nyingine inaitwa kama inaitwa ENI, uh, sijui yes. Kwa maoni yako itakuwaje sasa baada ya uamuzi huu? Nini mustakabali wa makubaliano hayo, na ni nini makampuni hayo labda yafanye jambo uh, la kwanza? Ikiwa mkataba wa kwanza ulikuwa baina ya taifa la Kenya na kampuni hizo mbili, ninaona kwamba kwa sasa mkataba huo utabidi uhusishwe taifa la serikali ya Somalia, kwa sababu hizi ni kampuni na ziko katika biashara, wanatafuta pesa na hawangeweza kupoteza na hawaweza kukubali kupoteza nafasi hiyo, itabidi waweze kutafuta nafasi ya kuweza kuzungumza na wanasiasa wana wa serikali ya Somalia na hata rais na maybe waziri mkuu, waweze kuelezea pia wao, huenda eh, wakafanya biashara, lakini serikali ya Kenya lazima iwe, iwe pale katika uh, mkataba huo, ili pia kwa sababu wao na watu ambao wako na interest ya undani wahusishwe katika nafasi hii ya kandarasi ya kuchimbua mafuta. Ikiwa si hivyo, huenda pia Kenya ikapoteza nafasi hiyo kandarasi na kampuni ya Total pia ikapoteza. so mimi kama Mkenya sioni sababu ya kupoteza nafasi huu wa kuchimba mafuta. Lazima serikali ya Somalia ihusishwe kwa wakati huu ambao wa mahakama umeweza kuamua eh, kwa hisani ya serikali ya Somalia. Ni mchambuzi wa masuala ya usalama katika eneo la Afrika Mashariki, Abdikadir Aden akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Garissa, Kenya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, miongoni mwao ni Step Redio ya Mbale huko Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko Kenya, RFA na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi huko DRC. Pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC limetupilia mbali ombi la wabunge wa muungano wa FCC wa rais wa zamani nchini humo, Joseph Kabila, la kumtaka waziri wa posta, teknolojia mpya na mawasiliano Augustin Kibasa ajiuzulu. Waziri huyo amejitetea mbele ya bunge hilo kuhusu huduma mpya ya usajili wa simu na vifaa vya rununu. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Shans ametutumia taarifa ifuatayo. Mkutano huo kwenye bunge mjini Kinshasa ulifunguliwa chini ya mvutano mkubwa kati ya wabunge wa mirengo tofauti wakati wa kusikilizwa kwa waziri wa posta, teknolojia mpya na mawasiliano, Augustin Kibasa Maliba aliyejitetea Mkutano wenyewe ulikataa hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya Kibasa Maliba kuhusiana na ushuru kwenye rejista ya vifaa vya rununu RAM, ukizingatia kuwa hoja hiyo haikufaa wakati huo, ambapo kuna mpango wa maswali na mjadala kuhusu suala hilo ambao uko tayari mezani kwenye bunge. Wakati huo, wabunge wa upinzani wa muungano wa FCC tiifu kwa rais wa zamani Joseph Kabila waliondoka jumbani muda mfupi tu baada ya hoja yao kukataliwa. Siku moja kabla wabunge hao walikuwa wameweka barua yao inayomtaka waziri Kibasa ajiuzulu wakitishia pia kuitaka serikali nzima ya waziri mkuu Samalukonde ijiuzulu kwa vile imeshindwa kutoa mwangaza kamili kuhusu huduma hiyo ya usajili wa simu na vifaa vya rununu kwa ujumla, kwa kifupi RAM, na matumizi ya mamilioni ya dola zinazokusanywa. Jean Marie Bulambo Kilosho ni miongoni mwa wabunge hao kutoka chama cha Panader. Akiwa mjini Kinshasa, kama wanabadirisha masemi yao, nyinyi wenyewe mutajua ni watu gani tunao katika hii chumba okay, okay. Wenyewe walienda kwenye masosiete ya telefonike, wanasema ni 900 millions de dollar kila mwaka. ilienda wapi? ilifanya nini? tutamaliza maneno ya ram okay. Sisi wote wakati wa kujitetea Waziri Kibasa Maliba amesema kwamba aliguswa binafsi na umuhimu wa hotuba na maswali ya wabunge na kwamba kutokana na ulinganifu wa mamlaka alifanya jukumu lake la kueleza serikali nzima tatizo la RAM kwa kuzingatiwa swali la utekelezaji wa RAM litajadiliwa na kuamuliwa katika baraza la mawaziri. Amehakikisha pia kuwa serikali itafanya kila liwezekanalo kutoa suluhisho linalofaa kwa kilio cha shida za watu. Licha ya kuwa wakazi wa nchi nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaathirika na huduma hiyo ya RAM, upande wa Muungano Mtakatifu wa Kitaifa unaounga mkono rais wa sasa Feliksi Chisekedi unaonya raia wa Kongo kuwa na subira. Berton Ilunga ni mwanachama cha PCP akiwa mjini Kinshasa. Hatukupenda ya kwamba ile suluhisho ipatikane kupitia hiyo pressing ya FCC, ni shiye tunaongoza, ni shiye tuna wabunge wengi na ni shiye ndiyo tutapata suluhisho kwayo. Lakini kwengineko bado raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanazidi kutoa malalamiko, wakiitaka serikali ya Kongo kufuta huduma hiyo. Mari Ngoya Ombeni ni mkazi mjini Uvira. Rame ni kwaza sana vocha ya dola ishirini lakini kwa bahati mbaya nakutana, wanabeba dola kumi na mbili yote, wananitumia meseje eti na deni ya RAM. Hiyo haikukuwa ya mara ya kwanza mara ya pili tena, ninaweka dola moja wanachukua yote. Rame natukwazaka sana. Wakati wa kumaliza kikao hicho, mwanzilishi wa swali na mjadala dhidi ya waziri Kibasa, mbunge Claude Misare alimtaka waziri huyo kufuta ushuru huo kwa lote na kulipa vocha zilizoondolewa kutoka simu za idadi ya watu. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Katika ripoti nyingine ni kwamba zaidi ya watu milioni moja huko Madagaskar wanaendelea kukumbwa na kiangazi kutokana na ukosefu wa mvua kwa karibu miaka minne. Shirika la chakula duniani FAO limetaja hali ya kiangazi inayoikumba Madagaskar hivi sasa inaifanya kuwa mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa muda wa miaka arobaini. FAO imesema kwamba hali hiyo ya kutisha inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Kennes Bwire anasoma ripoti ya An Nzoukeu kutoka Antananarivo, huko Madagaskar. Sehemu za kusini mwa Madagaskar zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji kutokana na uhaba wa mvua kwa miaka mingi. Mimea imenyauka kabisa shambani, huku mifugo ikikufa kutokana na kiangazi. Demse Otombo ni mkulima katika sehemu hiyo. Hatujakuwa na maji ya kunywa hata kidogo. Bei ya mpunga ilipanda sana, ilibidi tuuze mifugo yetu ili tununue chakula. Niliogopa sana kwamba ningekufa. Kama serikali haingetoa msaada wa chakula, tungelikufa maelfu. Ya watu wamehama kutoka sehemu zinazokabiliwa na ukame nchini Madagaskar na kuhamia sehemu zingine kutafuta chakula. Shirika la Chakula Duniani limeonya kwamba kuna hatari kubwa ya kutokea uhaba mkubwa wa chakula nchini humo. Maafisa wamejenga vituo kwa ajili ya mafunzo kwa akina mama namna ya kutengeneza mihogo kwa ajili ya kuwalisha watoto, huku rais Andi Rajolina akiahidi msaada zaidi wa chakula Repas, tutaendelea kutoa msaada wa chakula kilichopikwa na maji kila siku. Kuna karibu watu kati ya elfu 40 hadi laki moja ambao tumefanikiwa kuwapa chakula na maji kila siku katika vituo hivi. Serikali imezindua mradi wa kuwapa wakulima ardhi kwa ajili ya kilimo, pembejeo, pamoja na mifugo inayostahimili ukame kwa ajili ya kufufua tena kilimo. Mpango huo vilevile vile unatoa elimu kwa wakulima wa Madagaskar namna ya kufanya kilimo endelevu na kinachostahimili ukame katika siku zijazo. Anavyoeleza Charles Boliko, msimamizi wa mipango ya WFP nchini Madagaskar. Tumewaelimisha namna ya kufanya kilimo kulingana na hali ya hewa kwa kuzingatia kiasi cha maji kilichopo ardhi na mengineo. Huo ndio mfumo wa kilimo endelevu. Kamati ya kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa imesema kwamba kiwango cha joto kusini mwa Afrika kinaongezeka mara mbili zaidi ya ilivyo katika sehemu zingine za dunia. Kwa wakulima eneo hilo mbinu mbadala za haraka zinastahili kuchukuliwa ili kuhakikisha kwamba kuna chakula cha kutosha. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na leo katika makala ya afya, tunakuarifu kwamba unyanyapaa dhidi ya wagonjwa wa ukoma katika maeneo mbalimbali ya Kivu Kaskazini bado ni tatizo, haswa katika eneo la Katwa, Butembo na Oicha, Beni. Wagonjwa hawa wanalalamikia hali ngumu ya maisha. Mwandishi wetu wa DRC Austeri Malivika ametembelea Kavim, kambi moja ya wagonjwa, na hapa anatuarifu zaidi katika makala hii ya afya. Kambale Shauswa, mzee wa miaka zaidi ya sabini, kwa sasa anaishi katika mji wa Butembo kwenye milima iliyotengwa kwa ajili ya watu wenye ugonjwa wa kuambukiza wa ukoma. Na kwa sasa hana miguu yake yote na hata nyele zake zikiisha kichwani kutokana na ugonjwa wa ukoma uliomwandama tangu kuzaliwa kwake. Japokuwa hana miguu, akiwa na matatizo mengi ya kiafya kia. kha uswa ni mfugaji wa kuku akiwa na mke na hata wajukuu ambao amebaki nao nyumbani kwake magoti yake na ile vidoo ndiko ukoma njeniko na msumbua vile kukichwa kumuli yote. Kwa kuepuka maambukizi zaidi ya ukoma katika jamii, wagonjwa wa ukoma waliwekwa katika kata maalum kwenye mlima wakatwa vuhaga, wakiwa na nyumba zao maalum katungu kaisavira. Yeye alipoteza wazazi wake wote kwa ugonjwa wa ukoma na kwa sasa amebaki nyumbani peke yake. Mbele ilikuwa hatari sana. Mtu akigonjwa ugonjwa wa behaga wa wa, na ukoma na bana mtupa na na mpori, anakuwa kule mpori, akisa kuwa kule mpori, ugonjwa ukisaendelea, mikono inaanza kateka na miguu. Hapa kulikuwa eh, watu wa kukateka sana, baisaka kufa gona. Mnaona mzee pale, baisaka kufa na hapa hakuti ingali tena Akoma wakukatika kusaka kuwa vazima vazima. Ukoma ni ugonjwa unaoambukiza kwa njia mbalimbali, ndiyo sababu wengi wao walitengwa ama kutupwa porini wakati wa zamani, lakini kwa sasa wanaishi na familia zao kutokana na tiba wanayopewa kutoka kwa wauguzi, ila waishi maisha magumu, kwani wameshatengwa na jamii na watu kuwaogopa. Ile inaambukizwa kwa njia ya ya mate, kuguza mutu, manake kwa njia ya pumzi, hata kubakia karibu naye. Sa wakati mmoja mrefu utachukuta umeambukizwa na ugonjwa huu. Wagonjwa hawa wa ukoma hawakatwi tena miguu na vidole vyao kukatika kama ilivyokuwa siku zilizopita. Ngambo ya ugonjwa ya ukoma ni ugonjwa ambao kweli lukiaka tayari na nguvu ya ajabu sana, lakini kupitia dawa ambazo wamepata mavaksin mbalimbali, zimewasaidia nguvu ya ugonjwa kuambukiziana imepunguka, na inatusukuma ina tuwatunze bila kuwaogopa tena sababu ya dawa yenye wanaendelea kupata matunzo mbalimbali kuwatunza kuwashughulikia imetusukuma tuzogei karibu nao bila kubaogopa. Eneo hili linaitwa Vuhaga ama katwa ngambo kwa sasa, Vuhaga ikimaanisha watu wana ugonjwa wa ukoma. Makazi haya yote ni ya watu ambao wanaugua ukoma ama familia zao wajukuu pamoja na watoto makazi haya yaliwekwa ili watu hao waweze kutengwa na wengine. Ukoma ni ugonjwa mbaya ambao umekuwa ukiathiri watu kwa muda mrefu. Sehemu hii katika eneo la Beni hapa butembo pamoja na eneo la musienene ambako wizara ya afya iliweka makazi haya kwa ajili ya wagonjwa hawa wakati wa zamani wagonjwa wa ukoma walikuwa wakikatika mikono miguu na hata mwili kuwasha oseri malivika sauti amerika vuhara butembo Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abod, nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mzuri wa VOA Swahili mahala popote pale ulipo. Kwa tayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Ugaidi unabaki kuwa tishio barani Afrika wakati makundi kama vile Al Qaida na ISIS yanapoendelea kupanua wigo wao na kufikia maeneo mapya, amesema mkurugenzi wa ulinzi wa idara ya ujasusi ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Lutenant Jenerali Scott Beria. Ameongeza kusema kwamba kundi la Al-Shabab linalohusishwa na Al Qaida ni tishio kubwa zaidi kwenye kanda ya Afrika Mashariki ameonya pia kwamba kwenye kanda ya Sahel kundi linalohusishwa na, na Alqaida la Jamaat Nusrat al Islam wamuslimin na ISIS kwenye kanda zima ya Sahara wanaendelea kufanya mashambulizi, wakati kukiwa na mchipuko wa kundi la ISIS kaskazini mwa Msumbiji. Mwaka uliopita Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imewatambua viongozi watano wa makundi hayo ya kigaidi na kuwaorodhesha chini ya sheria maalum ya ugaidi wa kimataifa nambari 13224 kama ilivyoratibiwa. Bonomid Machunde Omar ambaye pia anajulikana kama Abu Suleifa Muhammad na Ibn Omar anaongoza maswala ya kijeshi na mambo ya kigeni kwenye kundi la ISIS nchini Msumbiji, wakati pia akiwa kamanda mkuu na mratibu wa mashambulizi yote yanayotekelezwa na kundi hilo kaskazini mwa Msumbiji. Sidanag Hita ambaye pia anajulikana kama Abu Akwanyand Abu Abdel Hakim al Kidali ni kiongozi mkuu na kamanda anayeongoza kwenye eneo la Kidal nchini Mali, chini ya kundi la Jama atnusrat al Islam wa Mslimin ama JNIM kwa kifupi. Salem Ould Bremat ambaye pia anajulikana kama Abu Hamza al-Shakiti au Hamza al Mauritani ni kiongozi wa ngazi ya juu wa JNIM na pia emir wa Abinda na Sarma kwenye eneo la Mopti nchini Mali. Ali Muhamed Ragi, ambaye pia anajulikana kama Ali There, ni msemaji wa Al-Shabab na pia kiongozi wa kundi aliyehusika katika kupanga mashambulizi nchini Kenya na Somalia. Abdikadir Muhamed Abdikadir, ambaye anajulikana kama Ikrima, ni kiongozi wa ngazi ya juu ya Al-Shabab na alitumika kama kiongozi wa operesheni na kiufundi. Yeye pia ni mratibu wa operesheni kwenye kundi hilo. Kutokana na kuorodheshwa huko, mali za watu hao zipo chini ya uangalizi wa serikali ya Marekani, wakati raia wa Marekani wakizuliwa kufanya biashara na watu waliotajwa. Serikali ya Marekani inaazimia kusitisha mifumo ya fedha inayofadhili ISIS nchini in Msumbiji, JNIM na Alshabab, ambayo yote yameorodheshwa kama makundi ya kigaidi ya kigeni na kimataifa, wakati ikipunguza uwezo wao wa kufanya mashambulizi pamoja na kushirikiana na washirika wetu katika kusitisha ufadhili wa makundi hayo, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kupitia taarifa. Ameongeza kusema kwamba ili kukabiliana na tatizo la ugaidi barani Afrika itabidi Marekani kushirikiana na washirika wake katika kudhibiti operesheni za makundi ya kigaidi kwenye maeneo ya magharibi, mashariki na kusini mwa Afrika. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. <coughs>