Mahakama ya sheria za kimataifa ya Umoja wa Mataifa ICJ imetoa uamuzi ambao kwa kiwango kikubwa unaunga mkono madai ya Somalia katika kesi yake na Kenya kwenye eneo la Bahari ya Hindi linalozusha mvutano kati ya nchi hizo mbili. Mahakama hiyo imechora mstari mpya ikigawa katikati sehemu yenye ugomvi licha ya kwamba haina uwezo wa kutekeleza maamuzi yake. Jopo la majaji kumi na wanne wa mahakama ya Umoja wa Mataifa ICJ katika kikao chake huko Uholanzi hii leo limesema kwamba Kenya haijatoa ushahidi wa kutosha kwamba Somalia ilikuwa imefikia makubaliano ya namna mpaka wa sasa ulivyochorwa. Katika uamuzi wake, mahakama hiyo imegawa katikati sehemu inayozozaniwa na hivyo Kenya kupoteza sehemu ya eneo hilo lenye ukubwa wa kilomita laki moja za mraba. Jeshi la kitaifa la Ethiopia limeanzisha mashambulizi ya, ya ardhini dhidi ya wapiganaji kutoka mkoa wa kaskazini wa Tigrei hapo jana. Chama tawala cha mkoa huo, Tigray People's Liberation Front TPLF kilieleza. Msemaji wa TPLF Getachew Reda aliliambia shirika la habari la Roita kwa njia ya simu kwamba jeshi pamoja na wapiganaji wa shirika kutoka mkoa wa kaskazini wa Amhara wamefanya shambulizi hapo jana la kuwaondoa wapiganaji wa Tigrei kutoka Amhara. Reuters haikuweza kuthibitisha taarifa ya upande mmoja ya Getachew. Alipoulizwa kama shambulizi la ardhini limefanyika, Bilene Seyum, msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, alisema serikali ina jukumu la kulinda raia wake katika maeneo yote ya nchi kutokana na vitendo vyovyote vya ugaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kundi la wanawake kumi na watano wa Nigeria pamoja na watoto walisafiri kupitia msituni kwa siku sita kuwatoroka wanamgambo wa Kiislamu ambao walikuwa wamewateka kutoka makanisani huko kaskazini mashariki. Gavana serikali alisema kaskazini mashariki mwa Nigeria imeharibiwa kwa zaidi ya mwongo mmoja na mzozo kati ya waasi wa Kiislamu na vikosi vya jeshi ambapo watu wanaokadiriwa laki tatu wameuawa na maelfu kutekwa nyara, wengine wakishikiliwa kizuizini kwa miaka katika kambi za mbali. Wanawake wengine ambao wametoroka au kuokolewa wamesimulia kulazimishwa kuolewa na watekaji nyara wao na kuwapa mimba kati ya unyanyasaji mwingine. Gavana Babagana Zulum wa jimbo la Borno alisema wanawake sita na watoto wao walishikiliwa na kundi la Islamic State West Africa Province ISWAP katika msitu huo Buniyadi, eneo la jimbo la Yobe hadi walipotoroka na kutembea kwa siku sita kwenda mji wa Damboa uliopo jirani na Borno. Mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu alisema hii leo kwamba kamanda wa zamani wa kundi la Seleka huko Jamhuri ya Afrika ya Kati alishiriki katika kuwapiga na kuwatendea maovu wafungwa wanaoshukiwa kumuunga mkono rais aliyeondolewa madarakani Francois Bozize. Mahamad Said Abdul Kain alizuiliwa hapo Januari na kuhamishiwa The Hague mahala ambapo anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya kibinadamu uliofanywa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Majaji wataamua kati ya siku sitini baada ya kumalizika kwa usikilizwaji wa kesi hapo kesho Jumatano, ikiwa watathibitisha au la baadhi ya mashtaka au mashtaka yote kumi na nne dhidi ya Saidi pamoja na ukandamizwaji na mateso na kuisogeza kesi karibu na hukumu. Waendesha mashtaka walisema Said alisimamia vituo viwili wakati washukiwa wakishutumiwa hayo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho kwa kawaida huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki ni kwamba tutaangalia mahakama ya kimataifa ya haki ICJ iliyo na makao yake kule The Hague, Uholanzi, kuamuru kwamba Somalia ina haki ya umiliki wa sehemu kubwa eneo lililokuwa linazozaniwa kwenye kesi kati yake na Kenya katika bahari Hindi. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo nchini Libya kisiasa na vilevile kiusalama. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Nama, kama ulivyosikia ni kwamba mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, ambayo ina makao yake makuu mjini The Hague Uholanzi hii leo Jumanne imeamuru kwamba Somalia ina haki ya umiliki wa sehemu kubwa ya eneo lilokuwa linazozaniwa katika kesi ya mpaka wa majini katika bahari Hindi kati yake na Kenya. Licha ya Kenya kususia mahakama hiyo, Somalia ilikuwa imewasilisha malalamishi kwenye mahakama hiyo ya juu kabisa ya Umoja wa Mataifa hapo mwaka 2014, ikidai kwamba Kenya ilikuwa inatumia rasilimali zake kinyume cha sheria. Uamuzi huo umetolewa licha ya Kenya wiki iliyopita kusema kwamba haitambui mahakama hiyo na maamuzi yake. Jopo la majaji kumi na nne wa mahakama hiyo ya ICJ limesema kwamba Kenya haijatoa ushahidi wa kutosha kwamba Somalia ilikuwa imefikia makubaliano ya namna mpaka wa sasa ulivyochorwa. Katika uamuzi wake, mahakama hiyo imegawa sehemu inayozozaniwa na hivyo Kenya kupoteza sehemu ya eneo hilo lenye ukubwa wa kilomita mia moja elfu mraba. Mahakama hiyo imechora ramani mpya ikigawa sehemu inayozozaniwa licha ya kwamba haina uwezo wa kutekeleza maamuzi yake. Uamuzi wa mahakama kwa kiasi kikubwa umeonekana kufurahisha Somalia katika kesi ambayo imeonekana kuvuruga uhusiano wa, wa kidiplomasia kati ya majirani hao wawili. Kwasababiza mahakama hii Kenya kwanza inakubaliana kwa kauli moja kwamba hakuna mpaka uliokubaliwa kati ya Jamhuri ya muungano ya Somalia na Jamhuri ya Kenya ambao unachukua mkondo ulioelezwa kwenye aya ya 35. Kenya ilikuwa inasisitiza kwamba mstari uliochorwa kuelekea mashariki kutoka eneo lililo karibu na Lamu ambapo kuna mpaka wa Kenya na Somalia ndio mpaka halisi unaotambuliwa. Somalia kwa upande wake ilikuwa inasisitiza kwamba mpaka wake unastahili kuwa mstari mstatili jinsi mpaka wake wa ardhi ulivyo. Lakini sasa mahakama hiyo imezitaka nchi hizo mbili kuheshimu uamuzi wa wake. The The court expects that each party will fully respect the sovereignty. Kwa sababu kesi hii ya mpaka wa baharini imeamriwa, mahakama inatarajia kwamba pande zote mbili zitaheshimu uhuru na haki ya mwingine kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Nchi hizo mbili zilikubaliana mwaka 2009 katika mazungumzo yaliungwa mkono na Umoja wa Mataifa kusuluhisha mzozo wao wa mpakani kwa njia ya mazungumzo, lakini miaka mitano baadaye ya Somali ilielekea mahakama ya ICJ baada ya Kenya kuuza leseni za kuchimba mafuta katika sehemu hiyo yenye mzozo kwa kampuni mbili za kimataifa hapo mwaka wa 2012. George Musamali, mchambuzi wa masuala ya usalama katika eneo la Afrika mashariki na kati, anasema uamuzi wa leo huenda ukaongeza uhasama uliopo wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Uhusiano utazidi kuzorora, maanake hivi karibuni kumekuwa na malumbano makubwa baina ya serikali ya Nairobi na ile serikali ya, ya Mogadishu, ambapo ikafika wakati ambapo Somalia ilivunja uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Kenya, na serikali ya Farmajo mpaka hivi sasa imeshikilia msimamo huo huo kwamba Kenya imekuwa ikiwadhulumu wa Somali, na ilhali serikali ya Kenya pia ya Nairobi pia inasema kwamba hatujawae wadhulumu wa wa Somali. Maanake kwa kipindi kirefu Kenya inasema wamekuwa wakarimu sana kwa Somali. Baada ya kupinduliwa kwa rais Said Barre wa Somalia, wengi walitorokea Kenya, na hivi sasa kambi za zaza wakimbizi za, za, za ambazo ziko kule Ifo na Dadaab, wengi ambao wako katika kambi hizo ni wananchi kutoka Somali. Kwa hivyo sasa itakuwa ni serikali zote mbili kwanza kutumia nguvu ili kuweza kuhakikisha kwamba wanapata kile ambacho ambacho wao wanadai ni haki yao. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, Kenya ambayo kama tulivyosema ilitangaza kwamba haikubaliani na maamuzi ya mahakama hiyo haikuwa imetoa kauli yoyote kuhusu uamuzi wa leo. Sasa tukitoka The Hague kule Uholanzi, tuungane moja kwa moja na mchambuzi wetu George Musamali, yuko nchini Kenya mjini Nairobi. E, George Musamali, kwanza ulikuwa unafuatilia kwa karibu e, wakati tulizungumza, e, hata na mimi nikifuatilia hapa kuangalia kwenye runinga kuona ni nini kilikuwa kinaendelea kwenye mahakama hiyo. Kwanza, unauonaje uamuzi huo? Ni uamuzi ambao wengi ua unautarajia, na ndio maanake unaona kwamba Kenya ilijiondoa katika kesi hiyo, na hali kadhalika hivi juzi Kenya kama taifa ilijiondoa katika hayo mahakama na ikasema haitatambua uamuzi ambao umetolewa na Uh, na mahakama kwa hivyo, jambo ambalo tunaona hivi sasa ni kwamba kutakuwa kuna mzozo wa kidiplomasia baina ya taifa la Kenya na Somalia. Maanake Somali, Somali hivi sasa uamuzi unawapa haki kwamba wao ndio wa, wa, wa, wanafaa kumiliki sehemu ambayo walikuwa wanashindania na taifa la Kenya. Kuna mengine ambayo wametaja kuhusu fidia, kwa mfano, kwa sababu Somalia ilitaka pia ilipwe fidia kwa sababu kwamba inasema Kenya imekuwa ikitumia eneo ambalo ilikuwa na mzozo eh, kupata rasilimali zake hata kabla ya kesi hiyo kuamuriwa. Sijui hilo unalionaje? Nafikiri uh, uh, hilo ni jambo ambalo sasa linaleta changamoto kubwa. Maana Kenya imesema kwamba haitakubali uamuzi wa mahakama, kwa hivyo Somali kuitisha fidia, hata kama mahakama itasema wapewe fidia, basi itakuwa ni vigumu Kenya kuwajibika na kuweza kulipa fidia hiyo. Manake kwa kweli Kenya imekuwa ikimiliki sehemu hiyo, na mpaka hivi sasa uamuzi wa taifa la Kenya ni kwamba hawataondoka na kamwe hawataruhusu Somali kuweza en, kumiliki eneo hiyo mpaka, na hili ni jambo ambalo sasa nimesema kwamba litaleta mkwaruzano baina ya mataifa haya mawili hasa Kenya na Somali. Nakumbuka kwamba Somali kama taifa inategemea mambo mengi sana. Uchumi wa Somalia unategemea Kenya, usalama wa Somalia unategemea Kenya, na ikiwa Uh, Somali itasisitiza kufuatilia huo uamuzi basi, ninaona kwamba hata kiusalama kutakuwako na hatari na kutakuwako na tisho kubwa katika kanda hii nzima kutokana baada ya huo uamuzi. Sasa inaelezwa kwamba ingawaje uamuzi wa mahakama hii ndio wa mwisho kwamba huwezi kukata rufaa , lakini haina jinsi ya kutekeleza, kama vile unaweza kutumia kwamba wanapata kile ambacho kwa ukweli wa mwezi wake. Sasa najua kwamba utaharibu maisha ya wananchi, wananchi wa Kenya, haiondoke kwake kwamba ewea kuangalia, maanake hii mipaka ambayo tunayo hivi sasa ni mipaka ambayo miaka iliwekwa, kwamba Kenya ilijiondoa mataifa ambayo mipaka mbaylwaliingia katika moja kwa moja, unaona kwamba swala moja kwa moja kusema kwamba haitoondoka na, basi itakuwa ni jamii ya kimataifa kuweza kusuhulisha Kenya kwamba umeshimwa uamuzi wa mahakama hayo. Na hili ni jambo ambalo unaweza pata kwamba ikiwa jamii ya kimataifa itafuatilia uamuzi ambao umetolewa hivi leo, basi njia moja wa kuweza kuhakikisha kwamba uamuzi e, wa mahakama unaheshimika ni kuwekea taifa la Kenya vikwazo vya kiuchumi na vikwazo vingine vyovyote ambavyo vitashurutisha taifa la Kenya kuweza kujiondoa katika eneo hilo, na sidhani kwamba ushawishi ambao taifa la Kenya unao kimataifa, itakuwa ni vigumu sana mbinu kama hiyo kuweza kutumika, ili kuweza kufanya, kufanya Kenya iweze kuheshimu uamuzi wa hayo mahakama. Kwa yule anayesikiliza kwa mara ya kwanza labda uh, manako mwakua ukifuatilia inasemekana kwamba kuna utajiri wa mafuta na gesi na sijui rasilimali zingine. Ni nini hasa kiko kwenye eneo hilo linalozozaniwa kwa ukali mwingi namna hiyo? Alikweli kwamba kuna rasilimali nyingi sana chini ya bahari pale. Manake kuna gesi ambayo inasemekana iko pale na pia sehemu hilo lina utajiri mwingi sana wa mafuta. Hili ndilo limekuwa huyu ndio umekuwa mfumo wa taifa la Somali kuweza kuipisha kumiliki eneo hilo, na hii ndio sababu pia taifa la Kenya halina, alikubali kwamba linaweza ondoka katika eneo hilo, maanake huyu ni utajiri ambao ni unapiganiwa na haya mataifa mawili, na ingekuwa kwamba eneo hilo halina rotuba yoyote ama halina faida yoyote kwa mataifa haya, basi hata hata kama Somali pia wenyewe wangekuwa wangekuwa uh, na nia ama wangekuwa na sababu kuu ya kuweza na hili ni jambo ambalo lazima tuangazie, maanake utajiri wa kirasilimali ndicho chanzo cha vita vingi sana ulimwenguni. Na an, jambo ambalo tunaliangazia hivi sasa ni usalama wa kanda nzima kwa jumla. Kwa hivyo haya mataifa mawili, mimi kwangu nilikuwa nasema kwamba hatungehitaji uamuzi wa mahakama ili kuweza kutatua mzozo so huu, bali tungetumia mbinu za kidiplomasia, ambapo mataifa haya mawili yangeketi chini faragani na waweze kuzungumza na tujue jinsi ya kutatua huu mzozo. Manake hivi sasa uamuzi wa mahakama peke yake hautoshi kushurutisha Kenya iondoke katika eneo hilo, tukizingatia kwamba Kenya tayari ilikuwa imejiondoa kwa mahakama hayo, na Kenya ilisema haitaheshimu uamuzi ambao utatolewa na hayo mahakama. Sasa kuna wakosoaji wanasema kwamba uh, kwa Kenya kujiondoa ni kwamba ilihisi, iliona dalili zote kwamba ingeshindwa katika kesi hii. Sasa inaulizwa E, iwapo utaona kwamba kuna dalili ya wewe kushindwa, alafu unajiondoa kwenye mikataba ya kimataifa e, je, hiyo ndio njia kufuata kwa nchi zingine, au ni usubiri tu uone kama uamuzi utakuwa ni kwa upande wako au kwa upande wa yule mnayepingana naye? Katika mazingira ya kawaida e, je, hilo ungesemaje? Kwa kweli sisi kama Wakenya tulisema kwamba alingejiondoa kutoka katika kesi hilo, bali kama taifa liliona kwamba lina haki, basi wangeenda pale mbele ya mahakamani na waweze kutoa usaidi wao na waweze kushawishi mahakama ya kwamba Kenya ina haki ya kuweza kumiliki eneo hilo. Lakini kujiondoa kwa Kenya kulionyesha wazi ya kwamba labda kulikuwako na dalili ambazo taifa ya serikali iliona kwamba kutashindwa, uh, kuweza kutetea na ku- ku kuweza kujitetea mbele ya mahakama na kuweza kupewa haki ya kumiliki ile eneo ndiposa taifa litajiondoa. Kwa hivyo sasa, itakuwa ni kwamba Kenya inataka kubaki ina katika eneo hilo kimabavu, na hii ni hatari kubwa. Manake sasa tutaingia katika ile sehemu ya malumbano baina ya mataifa haya mawili na nimesema ya kwamba huu ni mzozo ambao utahatarisha usalama katika si Kenya na Somali peke yake, bali utahatarisha usalama katika kanda nzima ya Afrika Mashariki. Manake uh, Wasomali hivi sasa wao wana nguvu, maanake mahakama imewapa umiliki wa eneo hilo na watasema eneo hilo ni lao kihaki, ila hali Kenya itashikilia kwamba wao ndio wamiliki wa eneo hilo kimabavu. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo kwetu sisi tulisema ya kwamba serikali tu ingefuata mkondo wa sheria na matokeo yake ambapo yametokea hivi leo, basi labda tungekata rufaa, lakini hali ilivyo hivi sasa hatuna hiyo nafasi tena, basi itabidi tutumie mbinu zingine kama taifa kuweza kumiliki eneo hilo, na itakuwa ni vigumu, maanake sasa itakuwa ni kwamba ni mvutano wa kidiplomasia baina ya mataifa haya mawili na sioni kwamba serikali ya Mogadishu itakuwa tayari kufanya mazungumzo na taifa la Kenya tena. Mwisho kabisa, sio tu suala la mpaka eh, au mvutano uliopo kuhusu mpaka huo wa majini, kuna mengi ambayo yamefanyika katika miaka ya karibuni. E, kati ya Kenya na Somalia na najua umetaja hapo kwamba sasa mzozo utakuwa mkubwa zaidi. Ni nini unachokiona, e, kama mustakabali wa mahusiano kati ya Kenya na Somalia kuanzia sasa baada ya uamuzi huu, tukimalizia? A, kwa kweli naona kwamba uhusiano utazidi kuzorora, maanake hivi karibuni kumekuwa na malimbano makubwa baina ya serikali ya Nairobi na ile serikali ya Mogadishu, ambapo ikafika wakati ambapo Somalia ilivunja uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Kenya na serikali ya Farmajo, mpaka hivi sasa imeshikilia msimamo huo huo kwamba Kenya imekuwa ikiwadhulumu wa Somali na ilhali serikali ya Kenya pia, ya Nairobi pia, inasema kwamba haijawadhulumu wa, wa Somali. Maanake kwa kipindi kirefu Kenya inasema wamekuwa wakarimu sana kwa Somali baada ya ku, kupinduliwa kwa rais Said Barre wa Somalia wengi walitorokea Kenya na hivi sasa kambi za za za, za za kimbizi ambazo ziko kule Ifo, na dada wengi ambao wako katika kambi hizo ni wananchi kutoka Somali. Kwa hivyo sasa itakuwa ni serikali zote mbili kuanza kutumia nguvu ili kuweza kwa kuhakikisha kwamba wanapata kile amba, ambacho wao wanadai ni haki yao, na kule kutumia nguvu kwa serikali hizi basi ndio kutaleta mzozo ambao mimi naona kwamba utahatarisha maisha ya wananchi wa mataifa yote mawili. Kwa hivyo, ni vyema, kwa hivyo ni vyema kwamba pia jamii ya kimataifa ingeweza kuangazia maanake hii mipaka ambayo tunayo hivi sasa ni mipaka ambayo iliwekwa miaka ya arobaini na nane wakati kulikuwa huko Afrika kwamba mataifa ambayo, mipaka ambayo iliwekwa ni mipaka ambayo haikukuwapo hapo awali, bali iliwekwa wakati wakoloni waliingia katika bara la Afrika na kuanza kugawania sehemu mbalimbali za Afrika. Kwa hivyo mahakama pia ingezingatia hilo swala wakati inatoa uamuzi, maanake hivi sasa hizi ni nchi ambazo ni jirani. Tukiangazia Somalia yenyewe, ina mzozo wa ndani kwa ndani, wale wanamgambo wa al-Shabaab wako kule, kuna tatizo la kiusalama kule Somalia, na hili, huu uamuzi ambao umepitishwa umetolewa hivi sasa, utaongezea utaongeza kuni kwenye moto, na hili ni jambo ambalo jamii ya kimataifa inafaa kuzingatia pakubwa, maanake uh, ushawishi wa Kenya hasa kiusalama katika kanda hii ni jambo ambalo pia lingezingatiwa kabla ya uamuzi kutolewa. Kwa hivyo wakati sasa ni kutizama tu kungoja, tiki tiki tiki tiki tiki tiki tiki lakini jambo ambalo tunajua ni kwamba hizi serikali zote mbili sasa zitaanza malumbano ambayo ni malumbano hatari kwa usalama. ni kushukuru sana Georgi Msamali kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana. Naam, msikilizaji, Georgi Msamali ni mchambuzi wa maswala ya usalama wa kieneo Afrika Mashariki na Kati, na amezungumza nasi kwa njia ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Basi nakuomba usiondoke hapa, kwani tunakamilisha tu sehemu ya kwanza, lakini tutarejea na sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa name BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokudokezea, ni kwamba afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imetoa wito leo Jumanne wa kutaka uchunguzi wa haraka, kamili usio na upendeleo na wa kujitegemea ufanyike kuhusiana na utumiaji wa nguvu usiostahiki unaofanywa na maafisa wa usalama wa Libya dhidi ya wa wahamiaji na waomba hifadhi. Msemaji wa afisi za haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, Mata Utado, aliwaambia mkutano na waandishi wa habari huko Jeneva kwamba makundi yenye silaha na maafisa wa usalama huko Tripoli, Libya walianza msako wiki moja iliyopita na kuwakamata zaidi ya watu elfu nne na kuwaweka katika vituo vya wafungwa ambavyo vilikuwa vimejaa kupita kiasi. Kwanza kabisa tupate ripoti hii, naye Sandi Shomari kutoka chumba chetu cha habari. Mamia ya wahamiaji na wakimbizi walikuwa wakingojea nje ya kituo cha Umoja wa Mataifa huko Tripoli jumaapili kutafuta msaada wa kuondoka Libya baada ya kile mashirika ya misaada kuita ukandamizaji mbaya. Wahamiaji hao wanasema kuwa wamekabiliwa na unyanyasaji mkali na unyang'anyi katika nchi ambayo imekuwa na amani kidogo kwa mwongo mmoja, lakini imekuwa ndiyo njia kuu ya kusafiri kwa watu wanaotaka kufika Ulaya. Msemaji wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Marta Hutado aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari huko Jeneva kwamba wanawake, watoto na wanaume walikamatwa na kufungwa pingu. Maafisa usalama, wa usalama walitumia nguvu isiyo ya lazima na isiyo na kipimo kuwazuia ikiwa ni pamoja na kuwapiga risasi na kuwapiga wale ambao walipinga au kujaribu kutoroka. Tuna wasiwasi mkubwa kuhusu kuendelea kwa mateso ya wahamiaji na wanaotafuta hifadhi nchini Libya ambao wanakabiliwa na ukiukaji mkubwa wa kila siku mikononi mwa watendaji wa serikali na wasio wa serikali hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa la operesheni nzito za usalama na uvamizi inaolenga wahamiaji na wanaotafuta hifadhi. Haya yamesababisha mauaji na majeraha mabaya, kuongezeka kwa kuwekwa kizuizini na katika hali mbaya, na vilevile vile kusafirishwa kwa watu kwa nguvu hadi nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara bila kufuata utaratibu na kukiuka kanuni za mtu kutorudishwa tena kwenye nchi uliokimbia na kukataza kufukuzwa kwa pamoja. Ijumaa, Oktoba 8 walinzi katika kituo kimoja waliwaua wahamiaji wasiopungua wa sita katika msongamano uliosababisha machafuko. Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM limesema ni makundi ya watu walifanikiwa kukimbia eneo hilo kabla ya kuzuiliwa tena. Hutado, msemaji wa ofisi ya haki za binadam, anasema This wanaitwa wahalifu tu kwa vile ni uhamiaji, wamefungwa mara kwa mara katika hali mbaya, wanakabiliwa na unyang'anyi na unyanyasaji mara kwa mara na wakati mwingine huuawa. Tunatambua kwa ripoti ya hivi karibuni ya ujumbe wa kutafuta ukweli juu ya Libya ilihitimisha kuwa ukiukaji ulioonea ni wa kimfumo, unawapata wahamiaji nchini unaweza kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya ilisema inashughulikia suala tete kuhusiana na kadhia hiyo ya uhamiaji haramu, kwani inawakilisha janga la kibinadamu, pamoja na athari za kijamii, kisiasa na kisheria ndani na kimataifa. Nam, kuangalia suala hili kwa undani zaidi, tunaungana sasa na eh, mhariri mwandamizi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Abdushakur Abud. Abdushakur Abud, umesikia ripoti hiyo, kama tulivyokuwa tukieleza, afisi ya haki za binadamu Umoja wa Mataifa imetoa wito hii leo kutaka uchunguzi wa haraka kamili, na ambao haina hauna upendeleo ufanyike. Ni kwa nini hivi sasa wanatoa kauli hii ile hali tumesikia ripoti kama hizi katika siku za, uh, za nyuma hapo? Kwa hakika hii inatokana na hali ya mambo inabadilika kule Libya, hasa wahamiaji wanapata matatizo makubwa. Wiki iliyopita, kama itakumbukwa, ni kwamba vikosi vya usalama vya Libya vilishambulia kitongoji kimoja cha watu wa Lalahoi ambapo wahamiaji wengi walipatikana na kuna wahamiaji elfu nne wakachukuliwa wakapelekwa katika eneo la kushikiliwa watu na wanateswa sana, kwa hivyo ripoti imetolewa baada vilevile ya uchunguzi uliofanywa na tume maalum ya umoja Mataifa kuangalia hali ya wakimbizi na wahamiaji wanaoendelea kuwasili kule Libya wakitafuta njia kwenda zao Ulaya, alafu wanachukuliwa na walanguzi. Kuna hali ya kuteswa, kuna hali ya kupigwa, alafu tusisahau kwamba Libya kuna kikosi cha usalama ambacho ni rasmi, lakini kuna makundi mbalimbali mbali ya wahuni, makundi ya wanamgambo na kadhalika. Kwa hivyo hii yote inasababisha kuwa hali nzito kwa wakimbizi, ambapo wale yale makundi yanaona kwamba hawa wakimbizi wana fedha kwa hivyo wanawatumia warubuni rubuni, kupata fedha, kuambia kwamba watapelekwa kule. Wakiwa hawana pesa wanapigwa na kadhalika, ndo hali ilivyotokea, ndo ripoti ya Umoja wa Mataifa inaeleza hali hiyo. Nimeona kauli nzito kweli kweli kutoka kamishina huyu wa Umoja wa Mataifa wa, wa tume a, au shirika hilo la haki za binadamu mata hotando na kusema eh, kwamba hao watu wanaitwa wahalifu tu kwa vile ni wahamiaji eh, kwa nini Unadhani anatoa kauli ambayo kwa hakika ina uzito kweli kweli. Maria Hutando ni msemaji wa ofisi ya Umoja Mataifa inayoshughulika na haki za binadamu amesema hivyo. Kulingana na ripoti iliyotolewa, ni kwamba wale wahamiaji wanaokwenda kule wanachukuliwa na yale makundi na maafisa wa usalama kuwa ni wahalifu hata kabla hawajafanya, na wanachukuliwa kuwa ni wahalifu kutokana na hali kwamba Libya hakuna utawala wa kisheria kama tunavyojua mpaka hivi sasa. Kwa hivyo mambo mengi yamejitokeza, kuna wizi, kuna hali ya biashara ya dawa za kulevya na biashara ya binadamu. Kwa hivyo kwa ujumla wanachanganywa kwamba wahamiaji hao ndo wanaleta matatizo haya kule Libya, na wale wa Libya wanachukulia kwamba watu hao wanakuja, wanaleta dawa za kulevya, halafu wanatumiwa kufanya mambo, za mambo ya uhalifu na vile vile biashara haramu, kama tunavyojua kwamba wahamiaji kutoka nchi za Afrika wakitaka kuvuka kwenda kule Ulaya wanatumia boti mbo, mbovu zinazopatikana kule Libya na wanalipa fedha chungu nzima. Kwa hivyo ile hali ya biashara inayoendelea, ndo wale maafisa wa usalama wanajidai kwamba hawa watu wanafanya uhalifu. Asante sana abdu shakur abud. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya watu waliokifanikisha, mimi naitwa bmj mridhi. Tuonane wakati mwingine inshallah.