VOA One the hits. Kutoka studio 15, hii ni VOA VOA Express. Express. Naam, ametimia sasa wakati mwingine au kupeleka katika safari hii ya VOA Express leo Oktoba 12, safari hii ya nusu saa utasikia mengi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu, mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed. Ikiwa hivi sasa ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, karibu sana kwa mengi. Ikiwa hii leo tunaangalia habari tofauti, kule nchini Kenya kuna maswala ya mental health, yaani vita dhidi ya swala hilo la wagonjwa ambao wanatatizika na akili, haswa wakati huu wa janga la corona. Taarifa mbalimbali zinazungumzia nchi na mvutano wa kisiasa. Tutakuwa tunagusia nchi ya Bukina Faso iliyo Afrika Magharibi, na pia tutaangalia katika upembe wa Afrika, jirani tu pale nchi ya Yemen. Kwa nini mvutano mgogoro wa miaka saba? Gumzo safi sana kuhusiana na mambo ya mahaba ama mapenzi, ukipenda swala la wivu. Je, ni kiashiria cha upendo? Tutajua hapo. Kama unafuatilia basi, ingia mtandaoni sasa hivi na simu mkononi, tunajiandaa. Kushirikisha najua swala hili limeibua hisia kali sana kwa wenzetu. Utapata pia mziki, ushirikiano wa Uganda na Tanzania, utajua ni kinani katika mziki huo. Lakini kwanza tukuletee taarifa kuu. Janga la virusi vya korona limeathiri sana afya ya akili ya watu wengi, hasa miongoni mwa vikundi vilivyo katika mazingira ya hatari kama wakimbizi katika kambi za wakimbizi za mjini nchini Kenya. Mashirika misaada ya misaada yanajaribu kuwasaidia watu kukabiliana na wasiwasi na msongo wa mawazo. Brenda Mulinya anaripoti ikiwa dunia imeadhimisha siku ya afya ya akili ulimwenguni Oktoba 10 kutoka Nairobi, na Sandey Shomari anaisoma taarifa kamili. Janga la kimataifa la covid-19 limeacha maelfu ya wa wakimbizi nchini Kenya na kocha limwenguni wakipambana wa wa wa melemewa na mzigo wa ziada wa masuala ya afya ya akili. Wakimbizi ambao tayari wameelemewa na kiwewe cha kukimbia nchi zao na lazima pia wakabiliana na athari za janga hilo kwa mapato yao na mwenendo wao wa maisha. Msemaji wa tume ya Umoja wa Mataifa ya wakimbizi anasema shirika hilo limelazimika kushughulikia changamoto hii mpya. Tuligundua kwa ushauri na saha kwa mwezi umeongezeka sana wakati wa janga la COVID-19, ilituongeza rasilimali zaidi kujibu changamoto za aina hiyo. Ni vema tulete wataalam zaidi, washauri zaidi, waweze kupata msaada ikiwa watatembelea majumbani, pia kutoa ushauri wa simu ili wakimbizi waweze kuhisi wanapata huduma ya afya ya akili na waweze kupambana na swala la afya ya akili. Mtaalam wa saikolojia Albert Chumo ambaye hufanya kazi na wanawake na watoto wakimbizi anasema janga hilo halijafungua tu kesi za msongo wa mawazo za zamani, lakini pia limeibua wasiwasi mpya wa afya ya akili. Esperanza muka wa China, mwenye umri wa miaka 60, mkimbizi Mkenya mwenye asili ya Rwanda, pole pole anarejea katika maisha yake ya kawaida na biashara yake, baada ya kupata matatizo kote katika uharibifu wa uchumi na akili uliosababishwa na janga hilo. Anasema miezi 16 iliyopita imekuwa migumu zaidi katika maisha yake ya miaka ishirini ya ukimbizi nchini Kenya. Hata kuna wakati unafika, kwa juu ya mawazo, unashikwa na ugonjwa ulikuwa unatarajia hata. Hapo nilipatwa na presha juu ya kufikiria mambo mengi, lakini naomba Mungu nimeweza kujiweka ni, ni kubali vyenye maisha yako mm wanawake kama Esperanza wanasaidiwa kupitia changamoto za misaada ya afya ya akili katika mashirika ya hisani kama Refushe Kenya. Mahitaji ya misaada ya shirika hilo yamekuwa ya, ya juu sana katika vituo vya mijini. Maafisa wanasema Refushe walilazimika kupanga upya mpango wao kwa sababu ya janga hilo. UNHCR inasema njia hii inafanya kazi vizuri katika kambi za wakimbizi kaskazini mwa Kenya ambapo huduma za ushauri pia hutolewa kwa njia ya mtandao wa wakimbizi hawa wanaohitaji. Kulingana na ripoti ya hali ya ulimwengu ya WHO kuna watu milioni 55 walio na shida ya afya ya Afi akili katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Rwanda inashika nafasi ya juu kutokana na kiwango cha vifo kutokana na afya ya akili kiasi cha watu 28.2 kwa kila watu laki moja. WHO inasema Uganda na Tanzania kupoteza watu 26.6 na 26.5 kwa kila watu laki moja mtawalia, wakati Sudani Kusini iko kwa watu 22.5 na Burundi kwa vifo 23.2. Kenya imeorodhesha kuwa na kiwango cha chini cha vifo cha watu 19.6 kwa kila watu laki moja, kwa mujibu wa data ya WHO kwa mwaka 2018. Asante sana Sandey Shomari kwa ripoti hiyo. Naona si Kenya pekee, Salma. Nchi tofauti zinasema kwamba watu wameathirika sana, ukosefu wa hela kwanza, ukosefu wa kazi, watu, migogoro tofauti imesababisha mambo haya kuwa, na ni ugonjwa ambao unahitaji matibabu ndani ya kambi za wakimbizi. Kuna shida zingine. Naam, um. Taarifa pia ambayo utaipata katika mtandao wetu wa internet. Na katika taarifa tofauti, afisa ya mwandamizi ya Umoja wa Mataifa anaonya kuwa hali ya mamilioni ya raia huko nchini Yemen imekuwa ni ya kutisha, inazidi kuwa mbaya zaidi, kwani matarajio ya suluhisho la kisiasa yanadidimia, wakati njio ikikumbwa na mgogoro wa ndani kwa kipindi cha miaka saba sasa. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein, ana anaripoti zaidi kutoka Geneva, na mkamiti kibayasi anaisoma ripoti hiyo. Umoja wa Mataifa umeielezea Yemen kuwa mzozo mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani. Umoja wa Mataifa unaripoti watu milioni ishirini au theluthi mbili ya idadi ya watu wanahitaji misaada ya kibinadamu ili kuishi. Watu milioni tano wako katika hali mbaya ya kukumbwa na njaa na takriban watoto laki nne wako katika hatari ya kifo. David Gressly ni mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa nchini Yemen. Kulingana na idadi hiyo, anasema watu wanahangaika kila siku kutafuta chakula chakula, maji safi ya kunywa, na dawa za kutibu magonjwa. Gressly anasema ametumia miezi sita iliyopita kusafiri nchini humo akijaribu kujionea kile kinachotokea kwenye maeneo kuona jinsi watu wameweza kukabiliana na hali hiyo nchini humo. Popote unapokwenda, anasema watu humvuta wakiwa na hamu ya kusimulia hadithi zao. Gresly anasema mapigano yanaendelea kwenye mstari wa mbele na uharibifu pamoja na ushahidi wa kuanguka kwa uchumi unaweza kuonekana kila mahali. Anasema matokeo ya kuporomoka kwa uchumi ni ya kikatili na yanasababisha janga la kibinadamu linalojitokeza kwa mtazamo mpya. Ninachohangaika kwa kitu chochote hivi sasa ni ukosefu wa mafuta kwa hospitali, kwa mifumo ya maji, ili mifumo hiyo iendelee. Nina wasiwasi juu ya ukweli kwamba wafanyakazi wa umma hawalipwi, wataendelea kufanya kazi kwa muda gani? hawajalipwa tangu mwaka jana. Kwa hivyo vitu hivi vyote vinapunguza polepole pole maisha ya hali ya wastani ya Yemen. Yemen imegubikwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Mapigano hayo yanaihusisha serikali ya Yemen inayoungwa mkono na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na waasi wa Kihauthi wanaoungwa mkono na Iran. Gresly anasema anaamini njia ya kumaliza mgogoro nchini Yemen na matumaini ya maisha bora baadaye yanawezekana ikiwa hatua tatu muhimu zinachukuliwa. Anasema wafadhili wa, wa kimataifa lazima waendelee kusaidia mahitaji ya kibinadamu ya watu nchini Yemen. Anasema juhudi za haraka zinahitajika ili kukuza uchumi wa nchi ulioharibika ili biashara na maisha yaweze kurejea. Mwishowe anasema juhudi kubwa zinahitajika kuunga mkono mchakato wa kisiasa ambao hatimaye utaleta amani kwenye ardhi hii iliyoharibiwa. Wataalamu wanasema raia wa Yemen wanatumiwa kama lishe na serikali waasi wa kihouthi na wawekezaji wao wa kigeni katika vita vyao vya kudhibiti nchi. Asante sana Dam Mkamiti, kwa taarifa hiyo. Hali nchini Yemen sasa kwa muda wa miaka saba kumekuwa kuna wasiwasi na hali ya vita imezidi kule ikiwa inasababishia nchi hiyo kuwa katika mtikisiko wa kisiasa katika swala la uongozi. Unapokea matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tuko pamoja na redio wa shirika eneo nzima la Afrika mashariki na maziwa makuu. Ingia tu pale mtandaoni, pia utafute voa swahili.com. Hivi sasa Mkamiti Kibayasi anatarajia kutuletea habari za dunia. Mahakama ya sheria ya kimataifa ICJ leo Jumanne inatoa uamuzi wake kuhusiana na kesi iliyowasilishwa na Somalia dhidi ya Kenya juu ya mpaka wa sehemu zinazogombaniwa za bahari ya Hindi zinazoaminika kuwa na utajiri wa mafuta pamoja na gesi. Uamuzi huo unatolewa wiki moja baada ya Nairobi kusema kuwa imebatilisha kutambuliwa kwa mamlaka ya mahakama. Somalia iliwasilisha kesi hiyo mwaka 2014 katika mahakama ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na mizozo ya mipaka kati ya majimbo. Uamuzi unaweza kueleza ni nani anayo haki ya kumiliki mafuta na gesi katika maji ya kina kando ya pwani ya Afrika Mashariki. Kesi katika ICJ, pia inajulikana kama mahakama ya dunia, inatokana na mzozo wa mpaka wa bahari ambao ni zaidi ya kilomita za mraba laki moja, takriban maili elfu arobaini za mraba inayodaiwa na nchi zote mbili. Mwezi Machi, Kenya ilisusia vikao vya hadhara huko The Hague. Wanachama wa chama cha wafanyakazi waliweka kambi hapo Jumanne nje ya shirika la ndege la kitaifa la Afrika kusini lililofufuliwa hivi karibuni wakidai juu ya mazingira ya ufanyaji kazi chini ya wiki tatu baada ya shirika hilo kuanza tena safari zake za ndege kufuatia kesi za kufilisika shirika la ndege la Afrika Kusini SAA liliibuka baada ya miezi 17 kutokana na kuwa katika hali mbaya ya kibiashara na kifedha, na mamia ya kazi zilisimama na usafirishaji ndege kutoka 46 hadi ndege 6. Shughuli zilifungwa kwa mwaka mmoja na nusu na kuanza tena huduma za safari zake mwishoni mwa Septemba, lakini wafanyakazi waliobaki wamekatishwa tamaa na kampuni hiyo na kuchochea hatua kutoka kwa wawakilishi wao wafanyakazi na wanaharakati waliandamana nje ya ofisi za shirika hilo la ndege huko Johannesburg leo jumanne matatizo mengi ya zamani ya SAA yamepelekwa kwenye shirika jipya la ndege ilisema taarifa ya pamoja ya chama cha wafanyakazi wa metalworkers of south africa and the south african cabin crew association China leo Jumanne iliahidi dola milioni 230 kuanzisha mfuko wa kulinda viumbe na mimea katika mazingira biodiversity katika nchi zinazoendelea. Rais Xi Jinping akizungumza kwa njia ya video kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa katika mji wa Kunming kusini magharibi mwa China alitoa wito kwa nchi zingine kuchangia mfuko wa biodiversity. Mkutano wa wiki nzima unaashiria kuanza rasmi kwa duru mpya ya mazungumzo juu ya kulinda mimea na wanyama kutotoweka. Kikao cha pili na cha mwisho ambacho kitajaribu kukubaliana juu ya malengo kwa miaka kumi ijayo kimepangwa kufanyika Kunming, kutoka Aprili 25 hadi Mei 8 mwaka ujao. Dunia imeshindwa kufikia malengo mengi ya sasa ya miaka kumi, malengo ya Aichi biodiversity yaliyowekwa Japan mwaka elfu mbili na kumi. Greenpeace, kikundi cha mazingira, kimesema nchi zinahitaji kuzingatia siyo tu kuweka malengo mapya, lakini pia kuyatimiza. Pokea pumziko fupi hilo la wimbo wetu siku ya leo. Kumbuka burudani kamili utaipata baadaye, lakini sasa nakukaribisha katika gumzo letu kila siku za Jumatatu hadi Alhamis, ikiwa ni kipengele hichi cha barazani. Hii leo tunakuuliza kupitia kurasa yetu ya Facebook VOA Swahili, unakabiliana vipi na wivu wa mapenzi kutoka kwa mwenza wako? Naona watu wamechangamkia kweli kweli, wapo warembo, wako kinakaka, kutoka maeneo tofauti, na naona wa kwanza hapa tunayemtafuta kwa simu ni Nduayo Prosper, yuko eneo la Gitega, Burundi. Anasema kwamba akikosana na wake anakunyamaza. Haya, salamu, naomba nakuaja na hapo mjengoni. Ah, tuko sawa. Hapa tuko katika studio za VOA. Umesema hapa wewe unapokosana na mwenzako mara nyingi unakaa kimya na unamwacha anafoka mwishowe ananyamaza. Hebu <laughs> tupatie hekima yako. Inatakana uwafunze wanaume wengi kwa sababu unajiweka mbaya na mawazi ambayo hayafai. Kwa mfano kama huyu ndo unakosa na hilo kosa unalijua kwamba mimi tumekosana na mwenzangu, lakini mimi ndo nimeanza. Kwa kuyafupisha wewe unanyamaza na anafoka akishamaliza, kwa kuwa wee nawona mujibu, huenda na yeye akanyamanza. Inafaulu kabisa. <laughs> Wengi ina wanasema ushakuwa mwata mara ya sijui lakini, <laughs> aoyetu naachukulia poa, lakini wewe unaamini kabisa, ukinyamaza hiyo ndio dawa ya mke Ndo dawa kwa sababu ukienda kwa yale maneno ambayo anaongea, nawezi ukawa na hasira na, na, na, na ukampiga ukamfanya vibaya, wakati gharama za kwako nampeleka hospitali kumtibisha, mwisho wa siku nakuja kujutia. Asante sana, ndo hayo shukran. Sana kwa kuchangia haya, nashukuru na nyinyi. Baada ya kupata mawazo yake eh, Prospa akiwa kule Burundi, tunavuka boda hadi nchini Tanzania tumtafute hanihani -hani Rumi, anajiita mwenyewe hapa maanake anasema yeye wivu ni lazima tu hata iweje. Anaitwa nani huyo? Hani Hani Rumi <laughs> kajina. <laughs> Halo, halo, hujambo dada? Sijambo. Naona ume, umeandika ujumbe mfupi pale kuhusiana na mada ya wivu. Vipi unakabiliana na wivu? Ili kukabiliana na na, ta... na wivu, niwe mwazi katika kila jambo unazolifanya, pia ni mheshimu na kudumisha waminifu wangu. Naona hiyo ndio njia itasaidia mimi kukabiliana na wivu wake, japo wivu hawezi kuisha, ila itapunguza itaongeza ita kiwango cha kumi, kumi, kumi ah, jamani, Hani, Hani, <laughs> jina tam, lakini ujumbe wake nimeupata. umeupata eh? Kwa kifupi anasema eh, ukimheshimu. kwa ufupi, yeye anasema ndio, mtakosana ndio kila mara hmm, lakini ulihivu lazima, hakuna vile mtaumaliza hmm, kataja jambo heshima. Tukushukuru sana dada Hani, ingawaje tumetatizika hapo na mtandao, lakini karibu tena wakati mwingine na hao waliochangia kwa simu, na kuna wengine wametuma ujumbe tuusome hapa studio. Ndo vyakasiki hatu kumpata kwa simu, lakini ujumbe wake ulikuwa umesema hivi: wivu wa kimapenzi ni kama kumpindua rais kwenye utawala, kwa hivyo hautakoma. Abdallah Said naye kupitia ujumbe mfupi anasema, hata ndani ya mabasi ya abiria, kama mke wangu anakaa kiti kimoja na mwanamume, roho inaniuma kupita kiasi, we, we. Nami hapa nina ujumbe wake, Paluku Benezeti anasema yuko katika eneo la Derba huko DRC, anasema hivi, mimi ni mwaminifu na pia nina wivu mkubwa sana kiasi ya kufikia kilo 75. Mwingine huyu ni abdallah bin amir akiwa kule dar es salaam Tanzania, asema mwanzo huyo mpenzi mwenyewe hata sina maskini, ama ametuma ujumbe kwako ufahamu kwamba hana <laughs> na wewe Kioko, kwanza nkuulize hivi, unapenda mpenzi wako awe na wivu? Na wewe, wivu mzuri kabisa, kiashiria cha mahaba rasmi hayo. <laughs> Basi tunakukaribisha sasa upate burudisho katika burudani safi kabisa. Oh uh, ushemegi huu ama ni ushirikiano kati ya Edikenzo pamoja na Harmonize pull up yeah. ili ushirikiano mkubwa sana huu, na unatoka eneo letu hili la Afrika Mashariki kuonyesha kwamba vipaji vipo tele, ama ni vipawa, ni vipaji vipawa, yote tisa. Lakini tumefurahia sana mziki huo, mdundo mzuri, natumai nawe msikilizaji pale umeburudika. Tunaangalia masuala mengine, ikiwa ni ya kero langu hii leo. Kutowajali wateja au kuwalaghai, pamoja na kufanyia biashara katika mazingira chafu, ni baadhi ya mambo yanayomkera Brenda Adoyo kutoka Kenya, tumsikize. Tuchukue mfano sasa wa mayai, naenda kunwa mayai, unapata imejaa hizi vinyesi za kuku iko na uchafuchafu zingine, so unanywa mayai ukienda kupika, inanikera kwa sababu naona napika chakula mbo ni kichafu. Wao mwenyewe ukipeleka mtu akiona mayai halafu umpikie, hawezi kula. Ingine nao pia ukipeleka nyozi, nyingi zimejengwa ni mabati tu imesimama, so wapata ni kadogo na nywele zimejaa apo kwa viti, ukini unasikia tena zinakushikashika hongozi hizo nywele pia inafanya wanachemua wenyewe, ni kuchafu. Mtoto awezi hata, hakuna palipa kukaa. Najua mtoto mdogo mpaka mi ndo ni mbebe huku chini kwa miguu, pia kuna nywele zengine. Ni kitu nanikera. Sasa unajiuliza, unashangaa mbona huyu mtu wa kinyozi awezi kufagia hiyo sakafu yake ili yule mteja mwingine akija asiweze kukanyaga kanyaga, apate pale ambayo ni pasafu ya kukaa anyolewe. Lakini kinachokera zaidi ni hizo manywele zimejapo, mwenye kunywa yuko hapo hapo anaendelea tu na mtu, yani anafanya kambe hakuna kitu iko mbaya, yeye anaona kila kitu iko sawa. Hachana sasa na hiyo ya kinyozi. Napata ukienda kwa bucha, naitisha nyama kama nyama ya mia mbili hivi ukatoa kuchagua, ushachagua nyama yako, wakati wa kupima na kukata, anakata huka ndo kivyake. Umepata kuna mbao imezuia hapo, huwezi kuona kenye anakata, hata huwezi kukuashua kuwa mtu amekukatia nyama yako ile ambayo inasili, ama ameipunguza. Mi naona ile jambo linakera. Kwa sababu gani? wakati wa kukata yafaa kati pale ambao, pia mi naona hiyo nyama yangu, na wakati wa kufunga, yeye maana kule chini hata kikata sezijua amepunguza, ame, ame, ame punguza, ama kuna nini amekaa hapo ndani. Kwa kweli huu ni ujanja. Kwa sababu gani? Ingekuwa ni mtu mwaminifu kweli, mbona aende kuweka kule akate kivyake? Ingekuwa si ujanja, ingekuwa akate hapo juu tuweze kuona ni hii kiwango ambayo tumenunua kweli. Nakwambia huu ni ulagai na ufai, kwa sababu mimi nikijua unanifanyia ujanja na mwingine, mteja mwingine aja jue unamfanyia ujanja, sote tukija tukiungana tukitoka hapo, si utabaki hapo na nyama zako peke yako? Kwa hivyo sisi kama wateja tunakereka na tabia kama hizi. <laughs> Ni kibwagizo hicho kinachoashiria usafi katika masuala ya biashara muhimu pia kumkinga mteja sasa tuondoke taratibu, tumwalike mwenzetu Sunday Shomari ambaye leo anakagua yanayovuma mitandaoni, mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kama vile Facebook, Twitter na hata kuchambua yanayotamba katika vyombo mbalimbali mbali vya habari. Shomari. Nam, asante sana Mombasa studio tayari tayari imekusha jaa tele kama pishi la mchele hapa, kuangalia na ujiri katika maeneo mbalimbali, Instagram, Facebook, uh, YouTube na kwingineko. Moja kwa moja kule nchini Kenya hivi sasa naona, eh, inasubiriwa kwa hamu mahakama ya kimataifa ICJ makao yake kule Hague Holanzi kutarajiwa kutoa hukumu yake leo kuhusu kesi ya mpaka wa maji kwenye bahari ya Hindi kati ya Kenya na Somalia. Hilo ni gumza kwelikweli, linaendelea kule vilevile. Kuangalia kwenye, kwenye, vile vile kwenye kurasa za Instagram, kundi maarufu nchini Kenya la Sauti Sol wamethibitisha kupokea cheti cha utambuzi. Cheti hichi kimetoka kwa waandaaji wa andajyo, tuzo maarufu duniani za Grammy kwa kuwa sehemu ya ushiriki kwenye kuandaa albamu ya Burna Boy Gram au Twice as Tall. Albamu hiyo Twice as Tall iliandika historia kwenye muziki wa Burna Boy na Afrika kwa jumla baada ya kufanikiwa kushinda tuzo mapema mwaka huu Sauti Sol, wanatajia kwamba washiriki kwenye kutengeneza ngoma hiyo e, ngoma itwayo Time Flies ya Banaboy ambayo ipo kwenye albamu yake ya Twice Stol. E, Banaboy amefanya vitu vizito kwelikweli na pongezi kwa kundi zima, e, la vijana hawa kutoka nchini Kenya. E, vijana wa Sauti Sol wenye sauti kwelikweli. Haya basi, moja kwa moja nikiendelea kuangalia kwenye Instagram kule, kuna ndoa kabambe inaonyesha vitu vizito kwelikweli. Wanandoa fulani wawili huko nchini Ghana wametengeneza keki ambayo imesambaa kwelikweli kwenye video yao, kubwa aina ya gari, yani unaingia ndani ya gari unakaa, lakini lile sio gari, bali ni keki <laughs> wanandoa hawa inasa kwenye video ambayo imeonyeshwa kwenye Live weddings ya Instagram wakiwa wameketi kwenye gari hiyo basi, halafu wakipiga busi moja zito kweli kweli, ambalo ni la aina peke yake. Keke hii inasemekana imegharimu eh, mamilioni ya fedha, na kweli shughuli yao ilikuwa ni nzito kweli kweli. Kwingineko hivi sasa, katika masuala ya soka, wakizungumza kule, washabiki wa, wa Chelsea wanaangalia timu yao ambayo amefanya mazungumzo na Real Madrid juu ya kumsajili mchezaji nyota wa Ubelgiji Eden Hazard, lakini klabu hiyo ya Hispania inataka Reece James kwa sehemu ya makubaliano yatakayofikiwa, kwa mujibu wa elnas elnasonyao kazi kweli kweli kujua yapi yatajiri. Basi hayo tu ni baadhi yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali. Ni wa Mombasa studio, Salma Muhamed na Josephat Kioko. Amekwisha tamba huyo jamaa la pishi la mchele, na tuangalie hivi sasa swali la leo, ikiwa ndio katika kuagaaga kipindi hiki cha Vio Express nusu saa hii ya safari, bomba sana leo. Katika swali la leo tumekuuliza hivi, miaka 34 ya mauaji ya Rais Thomas Sankara wa Burkina Faso, je, haki itatendeka? Nianze na Ocheng George aliye eneo la Kakamega nchini Kenya, anasema sidhani kama itapatikana, miaka hiyo ni mingi sana. Haya basi, Erika hadi yeye naye kutoka Bukavu, DRC Kongo, anasema nawaza kuwa haki itatendeka wakifuatilia vizuri. Nikigali, nchini Kenya, katika mji wa Nairobi, yupo Hesbon Makori anasema haki itatendeka kama mahakama itasimama kwa haki na ukweli. Wile rais wa amani akiwa Chato, Geita, Tanzania, anasema naamini mahakama ikisimamia hiyo kesi vizuri haki itatendeka Bukina Faso yuko hapa Vicent Kaji anajiita kijana kutoka mtaa wa Majengo, Kahama, Tanzania. we kijana, anajua kujipamba huyu. mm -hmm. Anasema hivi, haki itatendeka kama tu mahakama itasimama na ukweli. Okay. Niko DRC, hapana, miaka imekuwa mingi sana, ila Mungu tu ndiye analojibu, anawaza huyu Faustin Sianoa akiwa kule maeneo ya Kongo. Nikamilishe na ujumbe wake Halidi Muhamed. Msikize kwa makini eh, na msikilizaji anakusikiza pia huku kwetu Bongo. Hata ipite miaka mia moja yaani karene moja, haki lazima itatendeka tu. Kwake nani Tundoliso, tutawachia wenyewe. Tumalizie na ujumbe mwingine hapa kutoka kwa Edison Mumbere akiwa mashariki mwa DRC. Anasema yeye kazi iko kubwa sana kwa nchi za Afrika anaona Waafrika wanakaliwa. Aya saa, huyu ni mzalendo halisi wa Afrika. Na mi nasema muda ume, hauturuhusu lakini, hapa tungechapa stori sana. Aya kabisa, kwanza vile leo kumekuwa maswala ya uaminifu, tusalie uaminifu kwa muda wetu na tuondoke okay. Masuala ya wivu hayo kumbe <laughs> mi nasema shukran sana. Anaitwa Salma Muhamed. Hadi wakati mwingine.