Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa 2 Afrika ya Kati, saa nane mchana hapa Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Utafiti wa kisayansi umebaini kwamba athari za mabadiliko ya hali ya hewa zinaendelea kwa athari ya asilimia 85, idadi ya watu kote duniani. Tume ya watafiti umetumia mashine kuruhusu utafiti uliofanywa na kuandikwa kati ya mwaka 1951 na 2018, na kubaini karibu karatasi laki moja zilizohifadhi ushahidi kuhusu athari za mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Mwandishi wa utafiti huo Max Callaghan ameambia shirika la habari la AFP kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaendelea kuathiri sehemu zote za dunia. Watafiti walifuatilia mwenendo wa kuhamahama kwa vipepeo pamoja na utafiti mwingine wa kisayansi kwa kutumia kompyuta kwa kubaini hali ya joto na unyevunyevu kote duniani. Mahakama moja ya kijeshi mjini Wagadugu, Bukina Faso imeanza ileo Jumatatu kusikiliza kesi iliyokuwa inasubiriwa kwa muda mrefu ya watu 14 pamoja na rais wa zamani wanaoshtakiwa kwa mauaji ya kiongozi wa mrengo wa kushoto wa Bukina Faso Thomas Sankara miaka 34 iliyopita. Kuwao kwa Sankara, kiongozi mwana mapinduzi wa Afrika, kwa miaka mingi imekuwa ni mzigo mkubwa kwa taifa hilo la kanda ya Sahel na kuipatia sifa ya kuwa taifa lenye ghasia na umwagaji damu. Sankara na washauri wake 12 walishambuliwa kwa risasi na kundi la wanajeshi waliokuwa na silaha Oktoba 15, 1987 wakati wa mapinduzi ambayo yalimwingiza mamlakani rafiki yake na mwenzake Blaise Compaore. Tunaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kupitia 175 FM na Nairobi, Kenya. Rais wa Tunisia Kais Said leo Jumatatu aliteua serikali mpya kwa amri ya kiutendaji wiki 11 baada ya kutimua serikali iliyokuwepo madarakani kupitia uchaguzi. Said alimfuta kazi waziri mkuu, alisimamisha bunge na akajipa mamlaka ya kimahakama katika kile kinachotajwa na upinzani kwani mapinduzi ya Julai 25. Serikali hiyo mpya inaongozwa na Najila Bouden, waziri mkuu wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo ya Afrika Kaskazini, ambapo Said amerudisha kwa kiasi kikubwa madaraka yake. Hata hivyo, rais huyo anaendelea kuwa mkuu wa utawala yeye mwenyewe. Serikali mpya ilitangazwa siku moja baada ya karibu watu elfu sita kuandamana katikati ya mji mkuu wa Tunis kupinga kunyakwa kwake madaraka. Umoja wa Afrika unasema utaongeza na kupanua operesheni zake za kijeshi za kupambana na makundi ya Kiislamu yenye mahusiano na Alkaida nchini Somalia na kujumuisha nchi zingine wanachama, wakati muda wake wa hivi sasa unakaribia kumalizika Ifika hapo Desemba 31 . Taifa hilo la pembe ya Afrika limekabiliwa na ukosefu wa utulivu katika miezi ya karibuni na ucheleweshaji wa uchaguzi uliodumu kwa muda mrefu, na mvutano unaendelea kati ya rais wake na waziri mkuu, ikiondoa lengo lake kutoka kwenye kupambana uwasi, na uwasi unaofanywa na wapiganaji wa al Shabab. Licha ya kufukuzwa kwa wanamgambo hao kutoka Mogadishu mwezi mmoja uliopita, serikali ya Somalia inadhibiti sehemu ndogo tu ya nchi hiyo kwa msaada muhimu wa wanajeshi elfu ishirini kutoka kita kikosi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM. AMISOM Jumapili jioni ilisema baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limekubali kubadili malengo yake na kufanya kazi kwa pamoja na Umoja Mataifa, ambayo itawawezesha nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wenye nia ya kujiunga na operesheni dhidi ya wanamgambo hao wa Kiislamu. Na Iraq ilisema Jumatatu imeshikilia kiongozi wa juu wa kundi la Islamic State na mfanyakazi wa muda mrefu Alqaida katika operesheni ya kuvuka mpaka Waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi alituma habari hiyo kwenye mtandao wa Twitter na kumtambua mtu huyo kuwa ni Sami Jasim, anayesimamia shughuli za kifedha za kundi la Islamic State na alishawahi kuwa naibu kiongozi wa Islamic State chini ya hayati Abubakar Al Baghdadi. Alielezea kuwa moja ya shughuli ngumu zaidi za ujasusi wa kuvuka mpaka uliwahi kufanywa vi na vikosi vya usalama vya Iraq. Maafisa wa ujasusi wa Iraq waliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba Jasem alizuiliwa katika nchi ya kigeni isiyotajwa na kusafirishwa kwenda Iraq siku chache zilizopita. Walizungumza kwa sharti la kutatajwa kwa sababu ya kuakurusiwa kuzungumza juu ya operesheni hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia leo, ikiwa ni Oktoba 11 siku ya kumsherekea mtoto wa kike kote ulimwenguni, ambapo kauli mbiu ni kizazi cha kidijitali, kizazi chetu. Kwenye sehemu ya pili tutamulika kesi inayohusu mauaji ya mwana mapinduzi wa Burkina Faso na Afrika kwa ujumla, Thomas Sankara, ambayo imeanza kusikilizwa hii leo mjini Ouagadougou Burkina Faso. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Ya kwenye vidokezo vyetu ni kwamba leo ni tarehe 11 mwezi Oktoba mwaka 2021 ni siku ya kumsherehekea mtoto wa kike kote duniani ambapo kauli mbiu mwaka huu ni kizazi cha kidijitali kizazi chetu kwa mujibu wa umoja wa mataifa wasichana wanaobahatika kupata elimu bora wana nafasi nzuri zaidi ya kuboresha maisha yao binafsi na kuhusishwa katika maamuzi mbalimbali mbali, ya kijamii pamoja pia na kujenga familia zilizo imara Umoja wa Mataifa kupitia shirika lake maalum kuhusu haki za watoto UNICEF unaripoti kwamba ni kiwango cha asilimia 49 pekee ya mataifa duniani ambayo yamefanikiwa kutoa elimu ya msingi kwa kuzingatia usawa wa kijinsia, huku zaidi ya wasichana milioni 129 msikilizaji, wakishindwa kujiunga na shule kote duniani. Mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohammed ameandaa makala maalum hii leo, katika kuadhimisha siku hii ya mtoto wa kike ulimwenguni. Uwepo wa janga la COVID-19 umebadilisha pakubwa mfumo wa maisha na elimu kwa wanafunzi, changamoto zaidi zikijitokeza kwa watoto wanaotoka maeneo duni. Uh, wakati korona ilivyo hit ilikuwa ni kuwa watu hawana namna na sasa unapoona wakati huo mtu anapata ana... Sofia Wabosha ni mwanaharakati wa masuala ya watoto nchini Kenya na anaeleza matokeo ya tathmini walioifanya wakati huu wa janga la korona. Kulikuwa na changamoto nyingi, ambapo pia statistics zilionyesha Kenya yetu, watoto wengi sana, wasichana waliweza kurekodi mimba za mapema, kwa sababu kwanza, hawezi kuafford chakula; pili, hawezi kuafford sanitary towels. Ambapo wakati korona ilivyo hit ilikuwa ni kuwa watu hawana namna ya kujisaidia, maanake wengi walipoteza makazi, wanafunzi wako nyumbani. Wengine walikuwa wanategemea mashule kupata sanitary, vitu kama sanitary towels, so wakitumwa nyanjani kwenda kutafuta namna ya kujikimu, waliweza kupata, na wajanja zaidi mtasema, na pia hawajaelimishwa zaidi. Shirika la Umoja wa Mataifa kupitia UNICEF linasema njia pekee ya kumwokoa mtoto wa kike wakati huu ni kumpa elimu, na uwekezaji mkubwa zaidi ni kumlekeza katika kufaidika na elimu mpya ya teknolojia. Kwa upande mwingine, licha ya manufaa elimu hii mpya, ni kuzingatia tahadhari zilizopo nafasi ya mtoto wa kike katika jamii na usalama wake atakapokuwa akitumia mitandao. Paula Kwabi ni mwalimu na mtaalam wa teknolojia katika kituo cha Tech Kids Africa nchini Kenya. Teknoloji iko na sheria zake, kama vile pia maisha iko na sheria, na especially wakati tuna focus kwa girl child na tukitaka kumintroduce kwa technology, tunafaa tutilie maanani sana na e, ndo kwa sababu unapata kama leo siku ya kucelebrate uh, International Day for the Girl Child. Tunajaribu kufocus kuambia kuhusu uh, identity theft. Wasichana wengi wamejipata wamekua rapt, wengine wameuliwa, wengine wametumika vibaya sana. Unajua, pia mtoto wa kisichana mtoto ambaye hisia zake ziko kwa karibu sana anahitaji so, kujua hizi hisia zao, hata kama ziko karibu, ikifika kwa online wajaribu kuzicontrol. Na pia tunahitaji kuwafunza kuhusu zile vitu nzuri ambazo pia teknoloji inaweza wasaidia nazo, kama opportunity za kazi zenye ziko online. Girl child leo anahitaji kujua, ndo maisha yake ya kesho pia iko sawa. Suala lengine linalomregesha nyuma mtoto wa kike ni mimba za mapema kwa wanafunzi. Wazazi mara nyingi wamelaumiwa kama moja ya sababu kubwa ya kuchangia tatizo hilo kwa kushindwa kuzungumzia wazi suala la ngono. Matokeo ya tafiti nyingi kutoka toto, kwa mashirika yanayoangazia masuala ya watoto yanaashiria kwa athari nyingi hujitokeza wakati elimu hii mpya inamfikia mtoto wa kike. Kulingana sisi na utafiti wetu, ama maeneo tulivyotembea, kuna ile uoga na bado tuko na ile ya kuwa, nikimfunza mtoto wangu itakuwaje? Wazazi wanafaa kukuwa open, manake haya mambo yako, ni heri akae akijua kuliko akikumbana nayo pale. Ndio ndo maana kunakuwa na mimba za mapema wanapatikana, manake hawaelewi. Kitu cha kwanza kina affect ni culture, tamaduni za Afrika bado hazijapatia mtoto msichana ile confidence na support ambayo inahitajika yeye pia aweze kubadilisha chochote kwa community. Kitu ya pili ni umaskini ambao uko Afrika ndio unachangia pakubwa sana, kwa sababu shida ambazo zinakumba mtoto msichana kama ni maskini haiwezi toshana na mtoto mvulana kama pia ni maskini. Jarida lililochapishwa na UNICEF mwishoni mwa mwaka jana linaripoti kuwa kikwazo kikubwa cha wasichana kubaki nyuma katika elimu ya teknolojia ni vizuizi kutoka kwa wazazi wao kwa kuhofia usalama wao wanapotumia mitandao kama vile ya kijamii. Mashirika ya kibinafsi kwa upande wake yakijaribu kutoa elimu hiyo kupitia miradi ya kijamii kwa kutegemea ufadhili kutoka mataifa ya nje ambao huja kwa misimu pekee. Salma Mohamed ni kiripotia VOA kutoka Mombasa. Na tukitoka kwake Salma Muhamed huko Mombasa, Kenya, twende Tanzania. Nchi hiyo imeadhimisha siku ya mtoto wa kike duniani, kwa baadhi ya wanaharakati wa haki za mtoto wa kike kusisitiza kushirikishwa kwa mtoto msichana katika dunia ya kidijitali, huku pia haki zake nyingine zikiendelea kulindwa, ikiwemo haki ya kupatiwa elimu na nafasi zingine za masomo. Kwa mengi zaidi, tuungane naye Dina Chahali, Mwandishi wetu akiwa Dar es Salaam. Meneja wa programu kutoka shirika la utu wa mtoto CDF Euphoria Edward amesema kauli mbiu ya maadhimisho ya siku hii ya kimataifa ya mtoto wa kike, ambayo ni kizazi cha kidijitali, kizazi chetu, inaakisi umuhimu wa mitandao katika maendeleo, hususan katika kipindi hiki ambacho dunia inapitia changamoto ya ugonjwa wa COVID 19. Tafiti zinatuonyesha kwamba uh, Tanzania uh, inakadiriwa kuwa na watumiaji wa internet zaidi ya milioni 23 ni taarifa ya mamlaka ya mawasiliano kwa mwaka 2018. Kwa sababu pamoja na kwamba dunia inaenda kwa kasi kwenye masuala ya kidigitali, lakini uzoefu, tafiti zinaonyesha kwamba watoto wa kike wameendelea kuachwa nyuma na fursa ambazo ziko kwenye digitali. Uh, kipindi cha corona kimetuonyesha umuhimu wa matumizi ya kidigitali katika kujifunzia, lakini kujipatia kipato, lakini kuconnect na dunia. Kwa mfano zile nchi ambazo walikuwa kwenye lockdown uh, bila uwepo wa internet au digitali uh, unapataje taarifa? Unaweza connect na watu ambao kwenye maeneo mengine. Mtoto wa kike nchini Tanzania, hata hivyo, bado anakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo kupitwa na fursa za kielimu kutokana na mimba za utotoni na ndoa za utotoni, licha ya jitihada mbalimbali mbali, za kisera na kimkakati dhidi ya tatizo hilo kama anavyoainisha tena Euphoria Edward. Tukiangalia tu kwa mfano katika upatikanaji wa elimu ambao tunaamini ni nyenzo muhimu ya kufikia maendeleo katika hizo nyanja zote ambazo nimezitaja. Uh, ukiangalia wasichana kwa hapa Tanzania wameendelea kuachwa nyuma kielimu kutokana na changamoto kama vile mimba za utotoni. Takwimu zinaonyesha kwamba asilimia 27 ya wasichana wanapata wana, wana, wana ujauzito kabla ya kufikia miaka kumi na nane, na kwa hapa Tanzania kupata ujauzito maana yake ni, ni kukosa fursa ya elimu, kuna nafasi kubwa ya kukosa elimu. Hata hivyo katika kukabiliana na changamoto hizo za mtoto wa kike hapa nchini Serikali ina mikakati mbalimbali ikiwemo kuwepo kwa mashirika yanayojishughulisha na uhamasishaji mtoto wa kike kwa kuwajengea uwezo wa kujiamini kwa kuwapa mafunzo ikiwemo dhidi ya ukatili wa kijinsia Simfroza Hangi ni kamishna mkuu wa chama cha Skauti wa Kike Tanzania, ambaye anasema elimu anayoitoa inasaidia kujenga uelewa kwa jamii kwa kutoa haki sawa baina ya mtoto wa kike na wa kiume huku wasichana wakizungumzia umuhimu wa elimu. elimu kwa jamii imechangia sana kufanya jamii itambue kwamba kumbe mtoto wa kike ana haki sawa na mtoto wa kiume. Na tunapoongelea mtoto wa kike hatumaanishi kwamba ni mtoto wa kike tu, lakini jicho letu hata kwa mtoto wa kiume lipo, isipokuwa kwamba mtoto wa kike hapo awali alikuwa kidogo karudi nyuma. Na kusema kweli, nimeweza kujifunza vitu vingi, nimeweza kujifunza kuwa mama bora mbeleni, imenifundisha pia kujikinga pamoja na ukeketaji, imenifundisha kuwa jasiri na kuwa kiongozi sehemu kubwa baadaye. Kwingineko, katika maadhimisho haya ya siku ya mtoto wa kike hapa nchini, imeelezwa kwamba unyanyasaji kwa njia ya mtandao ni aina mpya ya unyanyasaji inayoathiri watoto wa kike kwenye mitandao ya kijamii na kuchangia kuwaondoa ujasiri wa kuchangamkia fursa katika dunia hii ya kidijitali. Dina Chahali, Dar es Salaam. Shukrani sana, Dina Chahali huko Dar es Salaam. Msikilizaji, kipindi ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tupate sasa ripoti yetu ya mwisho kutoka mashinani, kutoka maeneo tofauti tofauti bara Afrika, ambapo katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wasichana serikali ya Burundi nayo imesema iko tayari kuheshimu haki na maendeleo halisi ya wasichana wa nchi hiyo, wakati mashirika ya kiraia nayo yakiripoti ongezeko la visa vya unyanyasaji dhidi ya wasichana. Kwa maelezo zaidi tuungane na Jean Marie Vianeichu, Burundi. Akiwa mjini Kigali, Rwanda. Taarifa ya serikali ya Burundi iliyosomwa kwenye vyombo vya habari na waziri wa haki za kibinadamu na ustawi wa jamii Bi Imelda Sabushimike imebaini kwamba nchi ya Burundi imejiunga na ulimwengu mzima katika maazimisho ya siku ya kimataifa ya wa wasichana ili kudhihirisha utashi wa serikali wa kuimarisha maisha ya mtoto wa kike wa Burundi, kutokana na kwamba haki za wasichana zimekuwa zikikiukwa kwa kiasi kikubwa nchini Burundi, ikiwa ni pamoja na mwongezeko wa Ujauzito kwa wasichana wenye umri mdogo. Waziri Imelda Sabushimike amesema kwamba siku ya kimataifa ya wasichana imesherekewa mwaka huu wakati nchini Burundi tayari imetekelezwa sheria na mikakati bora ya kuheshimisha kwa ujumla haki za wasichana wa Burundi. Maazimisho ya siku ya kimataifa ya wasichana yanafanyika mwaka huu wakati serikali ya Burundi inaridhishwa na hatua iliyo a ya kutekeleza sheria na mikakati maridhawa ya kuboresha na kuheshimisha haki za wasichana wa Burundi, ikiwa ni pamoja na kuandaa jitihada za kutokomeza ujauzito usiotarajiwa kwa wasichana. Aidha, waziri wa Burundi wa haki za kibinadamu na ustawi wa jamii amewataka raia wote wa Burundi waunge mkono harakati wa zote zitakazowawezesha wasichana wa Burundi kufikia maendeleo halisi. Tunawatolea wito raia wote wa Burundi wachukue fursa hii ya siku ya kimataifa ya wasichana ili kuchangia kikamilifu katika juhudi za kuboresha mustakabali wa msichana wa Burundi kwa kuimarisha na kulinda haki za wasichana ili kuwawezesha kufikia maendeleo ya kudumu. Siku ya kimataifa ya wasichana inaadhimishwa wakati baadhi ya mashirika ya Burundi ya kutetea haki za kibinadamu yanahisi kwamba hali ya haki za wasichana inaendelea kudidimia siku baada ya siku, licha ya nchi ya Burundi kutia saini kwenye makubaliano ya kimataifa kuhusu uheshimishwaji wa haki za wasichana duniani. Ripoti ya mwezi uliopita wa Septemba ya shirika la kutetea amani na usalama wa wasichana wa Burundi MFFPS kwa ufupi imedokeza kwamba wasichana watatu wenye umri wa miaka kati ya tisa na 18 walibakwa katika mazingira tofauti, na jambo la kushangaza ni kwamba waliohusika na ubakaji huo bado hawajakamatwa. Kwa hiyo wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi wamevihimiza vyombo vya sheria vya Burundi kuwajibika ipasavyo, ili watu wanaowatendea uhalifu wasichana wafikishwe mahakamani kuhukumiwa kwa mujibu wa sheria. Burundi, Sauti ya Amerika Kigali. Asante sana, Jean Marie Vianey, Ichu, Burundi. Msikilizaji, ni mengi ambayo tunaweza kuzungumza kuhusu siku hii muhimu ya mtoto wa kike katika, e, nchi kama DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kumekuwa na visa mbalimbali ambavyo vimeripotiwa mbali vya unyanyasaji wa wasichana hasa e, jambo ambalo limepelekea malalamishi kutoka maeneo tofauti tofauti, e, ngazi tofauti tofauti na taasisi mbalimbali mbali, E, ambapo inaelezwa kwamba wale wasichana ndio wanaoathirika zaidi hususan na, na vita vinavyoendelea, uh, au mashambulizi ambayo yanashuhudiwa hususan katika uh, mashariki mwa nchi hiyo. Kwa hiyo ni mengi yanayoendelea, lakini kuna kwingine kunaelezwa kwamba kuna hatua zimepigwa, na tutayangalia yote hayo uh, wakati mwingine kwa sababu muda umetupa kisogo. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kama huwa anakwambia kila wakati, kwa sababu tumesalia na dakika kadhaa, ambapo tutaangalia mengineyo katika kipindi cha Kwa Undani. Tutarudi baada ya sekunde chache. Nakaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokudokezea hapo mwanzo, ni kwamba kesi inayohusiana na mauaji ya mwanamapinduzi wa Burkina Faso na Afrika kwa ujumla, Thomas Sankara, imeanza rasmi leo mjini Wagadugu, Burkina Faso ambapo watu kumi na wane akiwemo rais wa zamani wanatuhumiwa kwa mauaji hayo yaliyotokea mwaka wa 1987. Itakuwa ni miaka 34 hii leo tangu kuuliwa kwa kiongozi huyo ambaye anatajwa kama aliyekuwa mashuhuri mno katika kutaka kuwakomboa wabukinabe na Waafrika kutokana na kasumba za ukoloni. Lakini ndoto yake haikutimia ya wakati alipopinduliwa miaka minne baadaye na marafiki zake wa karibu. Abdu Shakur Abud amekuwa akifuatilia kwa karibu mambo yanayoendelea huko Wagadugu na sasa amezungumza na wachambuzi mbalimbali mbali kuhusu kesi hiyo, na anatusimulia zaidi. Tangu kuuliwa kwa Thomas Sankara aliyefahamika kama Che Guevara wa Afrika, wa Burkinabe daima wamekuwa na dhana kwamba rais aliyechukua nafasi yake, rafiki yake mkuu Blaise Compaore aliyetawala taifa hilo la kanda ya Sahel kwa miaka 27 alihusika na mauaji hayo. Kompaure mwenyewe alipinduliwa kutokana na mapinduzi ya wa wananchi mwaka elfu mbili kumi na nne na kukimbilia nchi jirani ya Ivory Coast iliyompatia uraia. Na katika juhudi za kutaka kufahamu ukweli na kuleta maaridhiano nchini Burkina Faso, kiongozi alichaguliwa kwa njia ya kidemokrasia na aliyekuwa rafiki wa Sankara, Rais Rok Kabaure ameunga mkono kesi hiyo. Said Hilali mshauri wa Kabore na Compaore ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kesi hiyo ni muhimu kufahamu ukweli na kufunga ukurasa mzito katika historia ya taifa hilo. Burkina Faso wamechukua azma leo, bora wafanye mahakama ili wasaidie maraia wao, vijana wa nchi yao na vijana wa Afrika na hususan family ya marhumu rais Thomas Sankara wajue sababu zilizosababisha mauaji yafanyike na majeshi yaliyokuwa karibu na ndugu yake rafiki yake wapili wake Blaise Compaore hata hivyo wakili wa Compaore Pierre Olivier Sur alisema siku ya Ijumaa kwamba kiongozi huyo wa zamani hatashiriki kwenye kesi hiyo akidai ni kesi ya kisiasa on ne nous a meme pas notifie la procedure on na recu aucun acte, hawakutuarifu juu ya utaratibu huu Hatujapokea hati yoyote ya kusema tunatuhumiwa, wala hakuruhusiwa wataalamu wetu au kutoa ushahidi kabla ya kesi. Hakuna kilichofanyika, na hivyo sisi tunachukulia kuwa huu si utaratibu wa kisheria. Lakini Hilali anasema Kompaure anakosa nafasi ya kihistoria kujitetea. Amechukua azma ya kukataa kuja katika mahakama ambayo yangempa nafasi aeleze wananchi wa Burkina Faso na dunia kamili hizo yeye anazoamini zilizosababisha majeshi waliokuwa karibu naye wachukue hatua ya kwenda kumuua rais Thomas Sankara. Ingawa Sankara alitawala kwa muda mfupi sana, lakini anachukuliwa kama shujaa wa taifa la Burkina Faso, hata na wale ambao hawakuzaliwa alipokuwa madarakani. Watu waliotembelea makumbusho yake yaliofunguliwa mwaka elfu mbili kumi na saba wakizungumza na shirika la AFP, wanasema wanataka ukweli ujulikane. Matarajio yetu si makubwa, tunataka ukweli ujulikane, mwangaza umulike kuhusiana na kipindi hicho kibaya cha umwaikaji wa damu nchini mwetu. Kwa hivyo tunataka kujua ukweli na haki itendeke. Kesi hii imekuwa ikisubiriwa kwa hamu na Burkinabe na imeanza hii leo na mjane wa Sankara Mariam amerudi nyumbani kuhudhuria kesi hiyo na anasema anasikitishwa kwamba Blaise Compore ameamua kutohudhuria kesi. Siyo haki, kwa hakika siyo haki, kwa sababu hayupo hapa. Ilibidi awepo hapa, ilibidi aonyeshe ushujaa wake kwa kufika hapa. Lakini kama unavyofahamu, sio kila mtu ni shujaa, wanakimbia kukabiliana na ukweli. Na mmoja kati ya washtakiwa wakuu Jenerali Gilbert Diendere yuko mahakamani kusikiliza kesi dhidi yake, na ikimalizika. Saidi Lan anasema kutakuwepo na mkutano mkuu wa kitaifa mwakani kuanzisha swala la maridhiano na upatanishi nchini humo, na viongozi wa Burkina Faso wanataka kuonyesha mfano mkubwa kwa nchi za Afrika na dunia kwamba haki inabidi itendeke na kuwepo na maridhiano kuweza kupatikana maendeleo ya dhati barani Afrika. Abdushakur Abud, Sauti ya Amerika. Shukran sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, hatujamalizana naye Abdu Shakur Abud kwa sababu hii ripoti tunataka kuiangalia kwa kina zaidi. Umemsikia hapo, amezungumza na Said Hilal, huyu ni mshauri wa Rais Rok Kabore na pia Rais Blaise Compaore. E, lakini pia katika mazungumzo yake e, amemuuliza ni vipi ambavyo itachukuliwa kwamba Rais Compaore hatokuwa kwenye mahakama wakati kesi hiyo ikiendelea, na hivi ndivyo amejibu. Kweli ingekuwa muhimu rais wa zamani akae hapo, lakini hao ambao watakuwa katika mahakama na mashahidi wengine, labda ita ukweli utapatikana kujulikana, sababu ambayo ilisababisha Thomas Sankara wa ulwawa na majeshi No. Hasara kubwa ambayo katika swali hili, Bwana Shakur, baada ya Thomas kuuliwa, ile azma ya kwenda kumzika yeye na watu ambao walikuwa pamoja naye usiku hilo tena, ni jambo ambalo lilitaabisha sana maraia wa Burkina Faso, kwa sababu wao ni watu ambao wanaheshimu sana maiti. Maiti lazima iheshimiwa kabla haijazikwa. Na wao wana tabia zao na mila zao. Kwa hivyo mambo hayo yote hayajafanyika. Sasa hii kesi hii, baada ya miaka 30, itapunguza hamu za maraia wa Burkina Faso? Hilo ni suali muhimu kabisa. Tena tusisahau ya kuwa huyu mke wake Bibi Mariam na watoto wake watapata nafasi kwa mara ya kwanza, wajue labda sababu ambazo zilisababisha Thomas Sankara na ndugu zake kumi na mbili wafe katika siku hiyo ya tarehe kumi na tano Oktoba mwaka elfu moja tisa mia na thamanini na saba. Ni muda mrefu sana, Said Hilali, toka wakati huo. Je, sasa kama tunavyozungumza mashahidi, kuna ushahidi na mashahidi ambao wanaweza kukumbuka au wakatoa maelezo kuweza kumulika ukweli wa mambo yaliyotokea? Naamini ya kuwa hakuna siri kubwa ya kuwa haya ni mapinduzi. Mapinduzi wakati yanatokea bila ya kuwa watu wanauliwa, lakini tusisahau wakati huo mapinduzi mengi yaliyotokea katika nchi nyingi za Afrika, marais waliuliwa kwa sababu hawajakuwa na njia nyingine za kushindana. Kwa hivyo uh, Rock uh, Kabore kuitisha kesi hii malengo yake makubwa ni gani? Maanake anataka kuleta upatanishi, mbali na kwamba familia na watu kujua ukweli. Kwa upana zaidi, Burkina Faso itapata nini kutokana na kesi hii? Rock Kabore, kama unavyojua, alikuwa anafanya kazi pamoja na ndugu yake Blaise Compaoré kwa miaka thelathini iliyopita. Rock Kabore, mtu wa kwanza kumpa dhamana za kiserikali alikuwa Thomas Sankara alipewa kazi ya kwanza ya ku... alikuwa ni meneja wa benki ya kwanza ya biashara ya Burkina Faso. Kwa hivyo hawa watu wanajulana sana baina yao. Alipochaguliwa kuwa rais baada ya Blaise Compaoré kufukuzwa katika nchi yake, akachaguliwa rais mpya kwa njia ya kidemokrasia alisema ya kuwa itakuwa bora nchi ya Burkina Faso itumie sharia katika fikra zao za kupata masikilizano baina ya watu wote, watu wa siasa na maraia katika nchi yao. Ni Said Hilal, huyu ni mshauri wa Raisi Roch Kabore na Raisi Blaise Compaore, wote hao marais wa Burkina Faso kwa wakati mmoja au mwingine akizungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abode. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili so, ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washingtonal.