The hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Safi kabisa, ni Ijumaa nyingine tunakutana hewani katika matangazo yetu ya VOA Express yakiwa ni majira ya laasiri hapa Washington DC ni siku ambayo washindi wa tuzo ya amani ya Nobel wametangazwa rasmi popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa mikono miwili uandamane nasi hadi tamati kwa takriban dakika 30 za matangazo haya. Jina langu ni BMJ Muridhi nam, na mimi hapa ni Sunday Shomari. Msikilizaji, tayari nimekusha ja tele kama pishi la mchele, ikiwa ni Ijumaa wengine mnaita furahi day, kama alivyosema mwenzangu, najua wengi wanaingia katika ile mudi ya weekend. Basi nasi tuko tayari kabisa kuangushia vitu vizito, ambapo kama ilivyo kawaida yetu tumekuandalia mengi ikiwa ni pamoja na spoti na burudani, jicho letu hali kadhalika anayovuma kwenye mitandao ya kijamii kweli kabisa. Sande, naona basi tuanzie na stori ambayo imekuwa ikifuatiliwa kwa karibu mno tangu hiyo jana. Kama unavyokumbuka msikilizaji, ni kwamba mwandishi wa riwaya mzaliwa wa Tanzania Abdulrazak Gurnah jana Alhamisi alishinda tuzo ya fasihi ya Nobel. Gurna aliyekulia visiwani Zanzibar alihamia nchini Uingereza kama mkimbizi e, katika kipindi cha mwisho cha miaka ya sitini. Ni mwaafrika wa tano tu kushinda tuzo hiyo ya fasihi ya Nobel. Mwenzangu Sandy Shomari amezungumza na mwanzilishi wa Zanzibar Diaspora na mkazi wa Virginia hapa Marekani, dr Mohamed Adam, na kwanza akataka kujua amepokea vipi ushindi huo wakati Tanzania haina mfumo wa uraia pacha. Ama mimi nahisi tukio hili limekuwa ni baraka sana kwa wakati wetu huu, hasa kwa Tanzania ambayo wakati huu ndo inajadili masuala ya uraia pacha, hadhi maalumu, kwamba kama ni kama kwamba imekuja kuchokoza uh, mjadala huu na kuyahoji uh, kuya masuala ya uzalendo, masuala ya udiaspora na masuala ya uraia pacha. Kwa sababu katikati ya furaha hii tu, tunaona masuala haya yanajitokeza, na pengine kwa sababu hiyo masuala haya yamejitokeza, ni wakati mwafaka wa kuyazungumza. Lakini vilevile vile, e, kuna mitazamo mingi tofauti kwa upande wa Tanzania hasa kwa sababu ule, uraia pacha haupo wala hautambuliki pengine nini mtazamo wako sasa? Nini unakiona eh, kinafaa kufanyika kwa sasa? Uh, maoni yangu kwa kweli, ninavyoona ni kwamba uh, tuitathmini hii hali halisi um, kwa jinsi inavyojitokeza, kwa maana ya kwamba unaona wazi wazi kwamba pamoja na furaha hii, waandishi wa habari wa vyombo uh, mbalimbali duniani na vya huko Uingereza uh, wanazungumza bayana kumtambua kwamba Profesa Gurna ni Mzanzibari, ni Mtanzania, na na, na, na hawamjuulishi hawa kwamba ni Mngereza, ingawaje kisheria Tanzania inakuwa haimtambui kama ni Mtanzania katika sheria za uraia, bali wao watamwona kama ni Mngereza. Kwa maana hiyo inatupa, ina, ina changamoto katika suala la kutizama vipi tunavyotathmini na tuna, na tunavyothamini suala zima la uzawa kwamba pale mtu alipozaliwa umuhimu wake na kwamba huwezi uh, uh, uh, kumkana kirahisi um, kwa sababu atakwenda nje mathalan, kwa, kwa Bwana Gurna inafika miaka hamsini amekaa Uingereza lakini bado kule anatambuliwa kama Mtanzania wakati huku nyumbani wanahoji utanzania wake. Sasa nafikiri hiyo ni moja katika changamoto kubwa sana. Ni Dr Muhamed Adam, mwanzilishi wa Zanzibar Diaspora na mkazi wa Virginia hapa Marekani, akizungumza na VOA Express. Asante sana. Basi baada ya hapo, tuelekee huko DRC. Mashirika mbalimbali ya mbali kiraia katika jimbo la Ituri kaskazini mwa DRC yanamwomba rais Felix Tshisekedi kuweka viongozi wapya wa kijeshi kuongeza na kuongoza majimbo anaoendelea kukabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa usalama mashiriki mwa nchi hiyo, wakieleza kwamba viongozi walioko kwa sasa wameshindwa kabisa kutimiza mahitaji ya wananchi ya usalama na amani. Austeri Malevika anayo taarifa zaidi kutoka Goma. Losa Diedone, kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoa wa Ituri, asema watu kadhaa wameuliwa eneo la Mahagi, karibu na mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni kilometa 180 na, na muji wa Bunia. Usultani wa panturu na hata ngombe kuuliwa na watu wenye silaha wilayani Irumu, karibu na muji wa Bunia na kuweka uhoga miongoni mwa mama wananchi. Wanaua agronom moja, wanaua veterineri moja, wakaua mama moja hali bado kuwa sawa, hali bado kuwa sawa. Watu wangali wanaoga wana, kwa sababu wanamgambo wangali wana silaha, na mahali wanatokea wameua watu, wamepora vitu za watu, ndiyo ingali inasababisha ile oga. Losa ameomba serikali kutumia nguvu kwa kuwapokonya silaha wapiganaji katika mkoa wa Ituri kwa haraka. Tunasii government aweze kupiga wale wanamgambo na kuwapokonya silaha kwa nguvu, kwa sababu Siku zile zote wamewaika wakie kurudisha silaha wapendi, inabidi government atumie nguvu kwa kunyang'anya ile silaha na e, tunasii vile vile hii programu ya Si, iweze kuanza kwa sababu akose ile inaweza saidia wengine wanamgambo, wakiona mapigo ngambo za huko, nao wanakuja kurudisha silaha. Wananjii pamoja na mashirika mengine wakiwa na mtazamo tofauti, kwani walitegemea viongozi wa kijeshi kuhudumisha usalama, ila hali ikiendelea kudidimia katika baadhi ya wilaya mkoani Ituri pamoja na Kivu Kaskazini, akisema John Kabwe kutoka eneo la Chomya karibu na mpaka wa Uganda, pembeni ya ziwa Albert. O, wananchi wanalia machozi kwa mheshimiwa rais, kama bado anapendekeza hali ya dharura iende mbele, ili waweze kuteua viongozi wapya pia waendeshe hiyo hali ya dharura. Kabwe ameomba rais kutazamia kwa karibu swala hilo. Hali ni mbaya sana jimboni Ituri. Unajua, wananchi walikuwa wanategemea hali ya dharura itaweza kuleta utulivu ndani ya Ituri, lakini tunaona wazi ya kwamba maafa, uporaji, nyumbu wa kuunguzwa ndani ya mikoa tatu, mkoa Mahagi, mkoa wa Njugu na Irumu, watu wanaendelea kufariki usiku na mchana. So wananchi wameomba mheshimiwa rais kuweza kuteua viongozi wapya wa hali ya dharura jimboni Ituri hata Nord-Kivu. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama wasemaje? Lora Mugiraneza, shida yenye iko ni sababu wako wengi wanajeshi ambao wanapatikana katika njama hizo za kuwasaidia wakuwasapoti makundi yenye kumiliki silaha, na hiyo ndio inaendelea kuona kama nchi yetu haitapata amani, na vikundi vyenye kumiliki silaha hawitaweza kamwe kuondoka Kongo. Malivika, Sauti ya America, Goma. Shukrani sana Austin Malivika. ni matangazo ya VOA Express yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America hapa Washington Washington DC, msikilizaji. Na sasa tupate habari za dunia zikiletwa kwako kwa na mwenzangu Sande Shomari. Kenya imesema haitatambua uamuzi unatarajiwa wiki ijayo itakaotoa na mahakama ya kisheria kima ya kimataifa ya kuhusiana na mzozo wa mpaka baharini na Somalia. Katika taarifa kali, wizara ya mambo ya nje ya Kenya ilisema uamuzi huo utakuwa ni mchanganyiko wa utaratibu wa kisheria uliokuwa na kasoro ambao una upendeleo. Kenya ilijiondoa kutoka vikao vya kesi hiyo mapema mwaka huu, ikitoa hoja ikihoji juu ya usawa wa mchakato huo, ambao unahusu eneo la pembe tatu la kilomita za mraba laki moja sitini elfu katika bahari ya Hindi. Eneo hiyo inadhaniwa kuwa na utajiri wa mafuta na gesi. Polisi wa Nigeria wanasema maafisa wa usalama wamewaokoa karibu watu 200, wote walotekwa nyara. Walikuvamia kambi za magengi ya uhalifu katika misitu minene kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Polisi walisema waathiriwa waliookolewa, wanaume, wanawake na watoto wapatao 187, waliachiliwa huru katika jimbo la Zamfara ambapo walikuwa wametekwa nyara katika mashambulio tofauti ya majambazi, polisi walisema Alhamisi jioni. Polisi walitoa picha zinazoonyesha darzeni ya wanaume wanawake na watoto wakiwa wameketi chini baada ya kuachiliwa huru jana Alhamisi. Waafrika waliotekwa nyara ambao walikaa kwa wiki nyingi wakiwa kifungoni waliokolewa bila masharti yoyote kufuatia operesheni kubwa ya utafutaji na uokoaji ambayo ilidumu kwa saa kadhaa, msemaji wa polisi wa jimbo la Zamfara, Muhamedi Shehu alisema katika taarifa yake. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapaswa kujadili upya mpango wake wa kimiundo mbinu kwa ajili ya madini na wawekezaji wa China wenye thamani ya dola bilioni 6 kulingana na rasimu ya ripoti iliyotayarishwa la na shirika la kimataifa la kupambana na ufisadi wa serikali, kampuni na wanaharakati. Rasimu hiyo iliyopatikana na Reuters inaeleza mpango huo uliosainiwa kwa mara ya kwanza mwaka 2008 kuwa ni mkataba usioingia akilini, na inaihimiza serikali ya Kongo kufuta marekebisho yaliyotiwa saini kwa siri mwaka 2017 ambayo iliongeza kasi ya malipo kwa wawekezaji wa madini wa China na kupunguza malipo ya wawekezaji katika miundombinu. Ripoti ya mwisho inatarajiwa kutolewa mwezi huu na taasisi ya Extractive Industries Transparency Initiative EITI ambayo inafuatilia upatikanaji wa mapato katika sekta ya mafuta na madini na ina zaidi ya nchi hamsini pamoja na Kongo kama mwanachama na waandishi wa habari wawili ambao kazi yao imewakasirisha maafisa wa serikali za Rusia na Ufilipino wa ni washindi wa tuzo ya amani ya Nobeli ya mwaka huu 2021, ikiwa na heshima kuu kwa haki ya uhuru wa kujieleza ambayo kamati ya kutoa tuzo ilitaja kuwa iko hatarini kote ulimwenguni. Maria Resa wa Ufilipino na Dimitri Muratov wa Russia walipewa tuzo hiyo kwa vita vyao kwa ujasiri wa kutetea wa uhuru wa kujieleza katika nchi zao, mwenyekiti wa kamati ya Nobeli ya Norway, Berit Ris Anderson, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari. Aliongeza kusema kwamba wakati huo huo wao ni wawakilishi wa waandishi wote wanaotetea msimamo huu katika ulimwengu ambapo demokrasia na uhuru wa wanahabari unakabiliwa na hali mbaya. Kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa tukiangazia jicho letu ni mpishe mwenzetu Lucy Patrick, yuko kule Tanzania, atueleze ni nini ambacho anaangazia katika jicho letu hivi leo. Lucy ni wasaa wa jicho letu, na siku ya leo jicho linamwangazia kijana mbunifu ambaye amepata nafasi ya kuchaguliwa kuwa katika kinyang'anyiro cha kuwania tuzo za viongozi vijana wanaochipukia katika kipengele cha ubunifu bora wa mwaka. Karibu ujitambulishe, na utuambie wewe ni nani, unahusika na nini? Kwa majina naitwa Command Tembea, ni mkazi wa Arusha na najishughulisha na shughuli za utengenezaji wa vifaa saidizi, yani vifaa saidizi mbalimbali kama wheelchair, vitimwendo kama standing frames kama walkers mobilizers hizi kwa ajili ya watu wanaohitaji support na watu pia walioumia, waliopata ajali na hata watu wenye ulemavu. Nafanya shughuli hizi kupitia taasisi ya Assistive Technique, ni shirika ambalo tulilianzisha ambapo tulianza kama mradi wa kubuni kiti mwendo ambacho kilikuwa kinaweza kufanya kazi tatu tofauti, kama kiti, kama bench na kama kifaa cha mazoezi ya kusimamia. Kwa ukaona kwamba kuna changamoto kubwa kwenye upatikanaji wa vifaa saidizi, aidha vifaa saidizi vilivyopo havina gharama nafuu, hivyo watu wengi hawezi kuvimudu, ama kwa kuwa vingine vinatoka nje. Ni vizuri, lakini kwa sababu havijatengenezwa kwa ajili ya mazingira yetu, unakuta ha havidumu sana kwenye mazingira yetu, haviendani na mazingira ya mtumiaji husika. Kwa hiyo ni ishu kubwa iliyotufanya sasa hivi tuanze hii kitu, ni kwamba ni eneo ambalo halifanyiwi kazi vya kutosha na kuna uhitaji mkubwa. Na tunavyosukuma maendeleo, tunavyosema kwenye malengo endelevu ya dunia kwamba hatuachi mtu nyuma, basi inabidi tuhakikishe kila eneo linaguswa, lina, lina. Kwa mujibu wa WHO, asilimia 85, ya watu wanaohitaji vitimwendo Afrika bado hawana kiti mwendo nesha ni watu ambao wengi wamefungiwa majumbani au wanatambaa, yani wanakosa fursa ya kuweza kufikia huduma muhimu za kijamii na shughuli zao za kiuchumi. Katika jamii yetu huwa kuna changamoto ya watu kuamini zaidi bidhaa kutoka nje, kwamba ndizo bora zaidi kuliko za nyumbani. Changamoto hii wewe unakabilia nayo vipi? Ni changamoto ambayo ipo na ni mazoea ambayo yamejengeka labda kwa kipindi kingine kulingana na vitu ambavyo tunatengeneza nyumbani, lakini kiukweli, ni dhana kwa sababu kuna bidhaa bora sana zinatengenezwa hapa nchini na zinazopatikana hapa hapa na, na ubora mkubwa na mara nyingi zina dumu zaidi, kulingana na pia mtu anayetengeneza hapa anatengeneza akiwa najua na watumiaji waliopo hapa lakini, kitu ambacho kinatengenezwa kitaendana na mazingira, kitaendana na uchumi, kitaendana na mazingira yetu yote kwao. okay, kinamfaa zaidi mtumiaji ko katika namna moja au nyingine, na, na tunajitahidi kupitia kudumisha na imani hii kwa kuhakikisha kwamba kila kifaa ambacho tunakitengeneza tunakitengeneza kwa ubora wa hali ya juu, ili basi kile ambacho kinatoka kule nje mtu akiona ajuoke okay, kumbe tunaweza nikachukua kitu hapa hapa kikawa na utendaji kazi mzuri na kikawa kina ubora wa hali ya juu pia. Mitandao ya kijamii inakusaidiaje katika kazi yako? Mitandao ya kijamii inaweza nikasema imetusaidia kwa kiasi kikubwa sana. Moja, tangia tuna wakati tunaanza kama mradi baada ya kuweza kukamilisha mfano cha kwanza miezi mitatu baada ya sisi kwanza mradi tushirikisha kuhusu ubunifu wetu kwenye mitandao ya kijamii na tulipata mrejesho mzuri sana ambao pia ulitufungulia njia mbalimbali za sisi kuweza kuendelea naona. Lakini pia hata baada ya hapo, imekuwa ni sehemu nzuri ya kuweza kuwatafuta na kukutana na watu ambao wanafanya shughuli kama hizi ambao tunahitaji kufanya nao kazi bila pekee imekuwa sehemu nzuri ambayo watu wanaohitaji vifaa hivi wanaweza kupata. Unaweza ukampa ushauri gani kijana ambaye anakusikiliza kwa sasa? Ushauri wangu ni kwamba kweli changamoto ipo, na tuwezi kasema kujiajiri peke yake sio wote, labda tutaingia kwenye kujiajiri baadhi yetu, tutaingia kwenye ajira tuta, lakini ishu kubwa ni kujaribu tu, pale tunapoweza kuangalia kama kuna changamoto za kwenye jamii ambazo tuna uwezo wa kuzitatua. Tunavyozitatua hizi changamoto ndivyo ambavyo tuna fursa nyingine zinatokea huko. Sisi tulianza kama kutatua changamoto ya upatikanaji wa vifaa saidizi, kupata fursa pia ya kujia, kujiajiri sisi wenyewe na kutoa ajira kwa vijana wengine limekuja mbele baada suluhisho letu kufanya kazi. Tujaribu kutengeneza mazingira ambayo tunaweza tukatatua changamoto hizi na kuangalia tuna fursa gani tunaweza tukazipata za kujiajiri wenyewe na kutengeneza ajira kwa vijana wenzetu. Siku zote msikilizaji, penye nia pana njia, na kama wewe kijana ambaye unatusikiliza hii iwe chachu kwako katika kukuletea maendeleo ya maisha yako. Jicho linatia nanga hapa, mimi ninaitwa Lucy Patrick vyaway Express na sasa basi, ni wakati wa kutia kibao cha muziki kama tusemavyo Express, bila muziki huja sukuma gurudumu lake. Basi msikilizaji, namsikia kwa mbali mwanamuziki kutoka Kenya anaitwa Arrow Boy, akishirikiana muziki mwingine wa kizazi kipya Nandi Princess. Nandi huyu akitokea kule Tanzania, wanakwambia usinimwage pata vitu, msikilizaji Kitu safi kabisa hicho, msikilizaji, usini mwage. Mwanamziki Aruboy anashirikiana na, na mwanamziki mwingine wa kizazi kipya Nandi, huyu akitokea kule Bongo eh. Sasa tuangalie yanayojiri weekend hii kwenye viwanja na kwenye kumbi. Mwenzetu Joseph Kioko ananiarifu kwamba jumla ya mechi ishirini za kandanda za kufuzu kwa kombe la dunia zinachezwa weekend hii zikishirikisha timu za kutoka bara la Afrika. Hali kadhalika, mabondia wa Kenya Reto Nokwiri anasafiri hii leo kutoka hapa hapa Marekani kuelekea Dar es Salaam, Tanzania, ambako professional boxers, yani mabondia wa kulipwa watapambana Jumatano wiki ijayo. Kazi kwako Josphat Kioko ukiwa hapo Mombasa. Shukran. Nianze na taarifa za kandanda, ubingwa wa timu mbalimbali za Afrika kufuzu kwa kombe la dunia mwaka ujao nchini Qatar. Jumla ya mechi ishirini zinachezwa kuanzia leo Ijumaa hadi Jumapili. Leo Ijumaa ni mechi sita katika ratiba ya leo. Mali wanapambana na Ivory Coast, Cameron dhidi ya Msumbiji, Jibuti wanaonana na Burkina Faso na Misri dhidi ya Libya. Kutazama tu kwa karibu timu za kanda ya afrika mashariki, Tanzania itakuwa inarejea uwanjani Jumapili kucheza na Benin baada ya kupoteza mchono muhimu jana Haramisi. Kenya iliyochapwa na mali bao tano sufuri, wanaonana tena katika mji wa Nairobi hiyo Jumapili. Uganda cranes na matumaini baada ya kushinda mechi yake ya Alhamisi. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pia watakuwa na mechi jumapili dhidi ya Madagaskar. Nikiangazia kundi la E ambalo liko na Mali, Uganda, Kenya na Rwanda baada ya kuchapa kenya bao tano sufuri mali inaongoza kundi hilo ikiwa na alama saba uganda iliyopata ushindi mwembamba moja sufuri dhidi ya rwanda inashikilia nafasi ya pili katika kundi hilo ikiwa na pointi tano kenya ina pointi mbili wakati rwanda ikivuta mkia kwa alama moja pekee upande wake taifa stars ya tanzania iliyopoteza kwa benin wamo katika nafasi ya tatu katika kundi la jei wakiwa na alama nne benin wanaongoza kwa alama saba na congo nafasi ya pili kwa alama tano Matokeo hayajawa mazuri sana kwa baadhi ya miamba ya soka barani Afrika. Nigeria wakiwa nyumbani jana walifungwa na Jamhuri ya Afrika ya Kati bao moja sufuri. Chipolopolo ya Zambia pia ikanyukwa bao mbili sufuri na Equatorio Guine. Qatar itaandaa dimba la kombe la dunia mwaka ujao na idadi ya mataifa yatakaoshiriki itaongezwa na sasa tugeukie ndondi. Mji wa Dar es Salaam, Tanzania, unatarajiwa kuwaka moto katika masumbwi Jumatano Oktoba 13. Mabondia kutoka Uganda, Tanzania, Malawi, Kenya, Zimbabwe, Kongo na Marekani watakuwa wanachuana katika muda wa siku tano zijazo. Leo hii tumearifiwa kwamba mabondia wameanza kusafiri kuingia katika mji huu wa Dar es Salaam kujiandaa kwa mashindano hayo ya ndondi. Moja ambalo limezungumziwa sana katika mji wa Dar es Salaam na kote barani y Afrika ni kati ya bondia wa Afrika Kusini, Chris Thompson na Shafiki Kiwanuka kutoka Uganda. Hili litakuwa ni pigano la uzani wa hevi, na katika uzani wa cruiserweight raundi 8 Shon Mila kutoka Marekani amepangiwa kupigana na Shaban Jongo, mwenyeji wa Tanzania. Pigano lingine la uzani wa kati raundi 8, Reiton Okwiri wa Kenya atapigana na John Serngoji wa kutoka Uganda. Reiton Okwiri ambaye amejiandaa vilivyo katika ndoli za kulipwa, amekuwa akifanya mazoezi huko Boston Marekani, ametuma ujumbe ufuatao kwa wapenzi wa ngumi nchini Tanzania na Kenya anaposafiri leo kutoka Marekani kuingia Dar es Salaam. Nimekuwa na maandalizi kwa njia ya Mexico. Hivi sasa niko hapa Marekani ambapo nilikuja kwa mazoezi na ambao pia niko kwa Renelo management ambapo natoka hapa kesho. Wakenya ambao wanaishi Tanzania wajitokeze tarehe kumi na tatu wakuja wanisapoti katika pigano hilo. Ningependa pia kuwashukuru wanahabari ambao wamekuwa wakipeperusha habari zangu kuwaletea Wakenya, manake nimekuwa nikipigana, lakini unapata niko mbali sana. Wakenya wengi hawajui kinachoendelea. Najua nitakutana na bondia mzuri, abondia ambao ni mzoefu, ambao ameshinda, ameshin mapigano manane katika pigano hilo. Wakenya wanaiko maombi nikapata chance kupigania katika mikanda mikubwa ambayo ni WBC, IBF, na WBO, na IBO ndio mikanda ambayo inatambuliwa sana hapa duniani. ni Eriton Okwiri huyo, tunasubiri kuona Jumatano itakuwaje katika ukumbi wa ndoni Dar es Salam. Nikamilishe na burudani, ukumbi wa Mombasa. Butterfly House katika mji wa Mombasa umeanza kufungua milango yake ili kukaribisha wageni kutoka sehemu mbalimbali, wanapojiandaa kwa sherehe za Madaraka Day Oktoba tarehe 20. Ukumbi huu maarufu kwa vipepeo unakuwa na maonyesho mbalimbali ya bidhaa na ubora wa mazingira kiasi ya kuvutia watalii wanaozuru pwani ya Kenya. Watalii wa kinyumbani pia wameanza kuutembelea kuona kazi ya utafiti kwa ushirikiano na kumbukumbu -kumbu ya Fort Jesus. Wanaotarajiwa kutembelea Mombasa Butterfly House ni pamoja na watu mashuhuri na wasanii wa mziki tunapoelekea sikukuu ya Mashujaa. Na kwa sasa anaona ni hayo katika spoti na burudani. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Ni kushukuru sana mzee wa kazi Josephat Kyoko, ukiwa hapo Mombasa Kenya, kwa kutujuza inayofanyika weekend hii viwanjani. Msikilizaji, matangazo ya VOA Express tasikia kupitia redio za shirika ikiwamo Mbeya Highlands FM kule Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya kule Zanzibar Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio kule nchini Uganda, hali kadhalika Radio Solei na RTJL za Butembo DRC, Radio Progress na Radio Sangu Malamu za Bunya DRC, bila kusahau Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya. BMJ, naona muda umewadia wa kutupa kisogo, lakini hatuwezi kuondoka kabla ya kupekua na kuona ni yapi yanayojiri na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako sawa sawa kabisa, Sandy Shomari. Kama unavyojua, tunapoelekea weekend, msikilizaji, watu huwa wanazungumza sana kwenye mitandao. Sijui kwa nini fridays huwa kuna shughuli nyingi sana kwenye mitandao ya kijamii e, ni mengi ambayo yanavuma, lakini nimechagua machache, ikiwa ni pamoja na kutoka huko Tanzania ambako baada ya Uingereza kutangaza kwamba imeondoa Tanzania kwenye orodha inajulikana kama red list, yaani orodha nyekundu ehhe nchi ambazo e, raia wake hawakuwa wanaruhusiwa e, kuingia ovyo ovyo e, nchini Uingereza, e, lazima wangefanya ile inaitwa karantini wakifika kwenye e, viwanja vya ndege huko Uingereza. Sasa Tanzania ni moja ya nchi e, ambazo zimeondolewa kwenye orodha hiyo, e, kwamba utafanyiwa tu e, vipimo vya kawaida alafu hautawekwa kwenye karantini kwenye hoteli. Na sio Tanzania peke yake, Kenya pia e, baadi ya e, vyombo vya habari vimeripoti kwamba E, wale wanaoingia kutoka Kenya wanahitaji tu kuonyesha kwamba wamechanjwa, wamepigwa chanjo ya COVID-19, e, kisha wanaruhusiwa e, kuendelea na shughuli zao. Sasa basi, kuna nchi zingine 46 kando na Tanzania ambazo zimeondolewa kwenye orodha hiyo. Lakini e, wale wanaozungumza kwenye mitandao ya kijamii e, kutoka Tanzania na Kenya, wote wanasifia hatua hiyo wakisema e, kwamba ni e, inaleta tija kwa sababu mambo yamebadilika na ya ni vizuri sana kwamba watu waruhusiwe kusafiri e, mradi tu hawaonyeshi kwamba wana dalili za korona. Kwingineko, mshindi wa tuzo wa Nobel ya amani, yani tuzo ya amani e, washindi wawili wametangazwa, hili ikiwa ni pamoja na huyu e, ambaye ni mwandishi Maria Ressa e, anatokea kule Ufilipino na kadhalika mwingine ambaye ni raia wa Russia Dmitry Muratov, wote hawa wakiwa ni waandishi wa habari e, wameshinda tuzo hiyo kwa sababu ya a, kazi ambayo wameifanya, juhudi zao za kuhakikisha kwamba e, watu wanapata haki ya kujieleza katika e, nchi zao e, tutaona mambo yatakwenda vipi. Msikilizaji, naona muda wa a, vitu kutoka Uh, kwenye mitandao ya kijamii muda wake umekwisha. Asante Shomari, sante sana, BMJ Muridhi kwa vitu vizito. Basi tuangalie swali la leo. Swali linasemaje? Je, Abdurazak Guna kushinda tuzo ya Nobeli ya fasihi kuna maana gani kwa tasnia ya uandishi wa habari na fasihi barani Afrika? Nianze moja kwa moja na majibu yake. Deo Mnyangara akiwa Geita, Tanzania. Anakuonyesha ni kwamba tuzo ya Nobeli haina ubaguzi, yaweza mfikie yoyote, ili mradi anatimiza vigezo. Pongezi kwako, e, Mwingereza mwenye asili ya kule Zanzibar, Tanzania, Profesa Guna. Malikwisha Alexis Kambile kutoka DRC anasema, mimi nampa hongera sana kwa kupata hiyo tuzo, na hiyo ni kwa faida kubwa ya kwake bila shaka basi na mimi nisome yake Kalixon Moses, si maoni yake haya. Anasema yuko kule Vihiga nchini Kenya. Kwanza anasema anawapata vizuri sana, na swali mliouliza ni nzuri kwa sababu kushinda kwa Nobel kwa Abdulrazak ni sifa kubwa sana kwetu wa Afrika na ni heshima ya dhati kote ulimwenguni. Aimabo Ruhindukira anasema pamoja sana VOA, nawafuata kabisa kupitia RFA nikiwa hapa Butembo, DRC, Kivu Kusini e, taraf, katika tarafa ya Fizi. E, anasema kwamba nampa pongezi Abdurazak kwa kushinda tuzo hiyo. Kwa kweli tuzo hiyo haimu, haina mpinzani kabisa, anasema haina mpinzani e, kabisa, kwa sababu yeye alistahili kushinda tuzo hiyo. Shukran sana wa wetu kwa maoni yenu, na hayo yaliyoka basi. Kwenye mtandao wetu wa Facebook endelea kuandika kule, na wote wameandamana nasi hadi kufikia tamati. Mwelekezi wa VOA Express alikuwa ni Saida Hamduni, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari, imeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawaaga, tikatekeni tika wote, alasiri njema na wikendi tulivu, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.