Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC napokaribisha kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo ikiwa Ijumaa tarehe 8 Oktoba mwaka 2021 Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kama vile Redio Racom Bunagana, Redio Malaika Lubumbashi, Radio Malai Radio Soleil Butembo, Redio RFM Kisangani DRC, Redio Sunrise Arusha Tanzania, kisfm Mwanza, TKFM Tanga, Sare Redio Eldoret Kenya, na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika taarifa zetu alfajiri ya leo, kama ilivyo ada, ikiwa siku ya Ijumaa, tunayo VOA Mitaani, ambapo wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wana maoni tofauti kuhusiana na chanjo za Korona ambazo zimeendelea kuingia nchini humo. Baadhi ya maoni yao ni yapi? Chanjo hii mpya ambayo tumepokea imefika sisi, kama akinamama, tunaiona kama vizuri sababu tumeona kwanza baba wa taifa amepata na wamama wengi hapo Kinshasa wameipata na sisi hapa kwa North Kivu, akinamama watapata sababu ni wao wanakuwa kwa mbele kwa kuwatunza wagonjwa. Na katika ripoti nyingine mwanaharakati wa uhuru wa Afrika Kusini Askof Desmond Tutu ameadhimisha miaka tisini tangu kuzaliwa hapo Alhamisi, wakati picha yake kwenye ukuta ikikarabatiwa mjini Cape Town hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrick Nduimana. Ulaya inapaswa kuwakaribisha wahamiaji kwa moyo wa upendo badala ya kuweka uzio wa sinyengi, na serikali ya Uingereza ina roho mbaya kwa wale wanaotafuta hifadhi Amesema mwandishi wa riwaya mtanzania Abdulrazak Gurna ambaye alishinda tuzo ya fasihi ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Gurna ambaye alichunguza urithi wa ubeberu kwa watu waliokoseshwa mila zao katika vitabu vyake amesema alishtuka sana alipopigiwa simu na chuo cha Sweden kumwambia juu ya tuzo, akifikiria kwamba alikuwa mpiga simu hewa. Alizungumza kwa mafumbo kuhusu maisha ya uhamiaji, kuiacha nyuma familia yake na sehemu ya maisha yake katika jamii mpya ambapo kila wakati mtu anahisi kuwa ni mgeni. Amesema alihisi kwamba serikali ya Uingereza ilionekana kuwa na ubaya na watu wanaotafuta hifadhi. Watu wanne zaidi wametekwa nyara Alhamisi kutoka kwenye gari la shirika lisilokuwa la kiserikali katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vyanzo vya eneo hilo vimesema, siku chache baada ya wafanyakazi watatu wa, wa misaada na muuguzi mmoja kutekwa nyara katika jimbo jirani. Watu hao wanne walikuwa katika mbuga ya wanyama ya Virunga wakisafiri kuelekea Goma katika jimbo la Kivu kaskazini wakati watu wasiojulikana walisimamisha gari lao. Kiongozi wa shirika la kiraia Mambo Kawaya amesema. Ameongeza kuwa watu hao walipelekwa baadaye msituni. Meya wa mji wa Kibumba Bonifas Kagumya Chechire amethibitisha utekaji nyara huo, akisema utambulisho wa watu waliotekwa nyara ulikuwa bado kujulikana, lakini gari lao ni la shirika lisilokuwa la kiserikali. Mapema Alhamisi, shirika la Marekani la misaada International Medical Corps limesema watatu kati ya wafanyakazi wake ni miongoni mwa watu waliotekwa nyara katika jimbo jirani la Kivu Kusini. Utekaji nyara huo ulitokea Jumanne katika wilaya ya Fizi, ambapo watu wasiojulikana walisimamisha gari watu hao wanne walikuwa wakisafiria Mkuu wa wilaya ya Fizi, Jean Dodier Selemani, ameliambia shirika la habari la AFP. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel na mtetezi dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, Desmond Tutu, akiadhimisha miaka tisini ya kuzaliwa kwake hapo jana, picha yake kubwa iliyochorwa kwenye ukuta na iliyoharibiwa hivi karibuni ilifanyiwa tena ukarabati na msanii mmoja kwa kuweka ujumbe wenye kuashiria sherehe. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Mchora picha huyo kwa jina Brian Rolf alifunika maneno yenye matusi yaliyoandikwa awali kwenye picha hiyo kwa kuandika Happy Birthday Tata Desmond Tutu, father of the Rainbow nation, huku jina la baba likiandikwa kwa lugha ya Xhosa. Rolf aliambia shirika la habari la AP kwamba alikasirishwa sana alipoona kwa mara ya kwanza maneno yenye matusi kwenye picha hiyo. Alisema kwamba baadaye aliamua kujibu maneno hayo kwa kuandika maneno yenye kutia moyo na kufunika matusi yaliyoandikwa. Rolf alichora picha hiyo kwa mara ya kwanza mjini Cape Town mwaka 2017 akisema kwamba alifanya hivyo kama shukrani kwa mambo ambayo Tutu alifanyia Afrika Kusini. Picha hiyo imechorwa kwenye ukuta wa shule ya Rainbow inayotoa mafunzo kwa wasanii chipkizi kutoka jamii maskini. Tutu wakati wa wanaharakati wake alipenda kutumia majina ya Rainbow Nation kutokana na mchanganyiko wa watu wa rangi zote nchini humo, sawa na ulivyo upinde wa mvua. Maneno hayo yalitumika zaidi baada ya kumalizika kwa ubaguzi wa rangi mwaka 1994 dhidi ya watu weusi ambao ndio wengi nchini humo hata baada ya taifa hilo kujipatia uhuru wake mwaka 1994 Tutu aliendelea na harakati za kutetea haki za kila mmoja, maridhiano, pamoja na haki za wapenzi wa jinsia moja. Mwenyekiti mwandamizi wa taasisi ya Desmond and Leah Tutu Trust, Mafela Lamfele amesema kwamba ni lazima watu wa Afrika Kusini waendelee kupigania haki za kila mmoja wao. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Makundi yenye silaha ambayo yalisaini makubaliano muhimu ya amani nchini Mali Alhamisi yametangaza kwamba hayatajadili tena utekelezaji wa makubaliano hayo na serikali, wakati wote serikali itakuwa imewakilishwa na Kanali Ismail Wage ambaye ana ushawishi mkubwa kwenye utawala wa kijeshi. Makundi hayo yameamua kusitisha majadiliano na serikali kuhusu utekelezaji wa makubaliano hayo hadi ateuliwe mjumbe mwingine asiyeegemea yameeleza kwamba yataendelea majadiliano na upatanishi wa kimataifa. Makundi hayo wa ya wanamgambo wa Kiislamu ambayo yalipigana kwanza na wanajeshi wa Mali yakishirikiana na watu wa rege na waasi wa Kiarabu kabla ya kuwageukia, hayaathiriwi na makubaliano hayo, na tangu wakati huo yaliyoongeza harakati zao katikati mwa nchi na katika nchi jirani za Burkina Faso na Niger. Makubaliano hayo ya Algiers yaliyosainiwa mwaka na muungano wa watu wa reg na makundi ya waasi wa Kiarabu. Makundi ya waasi yanayoiunga mkono serikali pamoja pia na serikali ya Mali yanachukuliwa kama makubaliano muhimu kwa ajili ya utulivu wa nchi hiyo ya ukanda wa Sahel ambayo ilitumbukia katika machafuko tangu ijipatie uhuru na tangu kuanza uwasi wa wanamgambo kaskazini mwa nchi mwaka elfu mbili kumi na mbili. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore atasusia kesi dhidi yake inayofunguliwa wiki ijayo kuhusu mauaji ya kiongozi wa mapinduzi Thomas Sankara, mawakili wake wamesema Alhamisi rais Blaise Kompaore hatohudhuria kesi ya kisiasa ambayo imepangwa dhidi yake kwenye mahakama ya kijeshi ya Wagadugu. na sisi hatutokuwepo, mawakili wake na wa Burkina Faso na Ufaransa wamesema katika kesi hiyo, ambayo itafunguliwa Jumatatu. Kompaore na wengine kumi na watatu wanakabiliwa na msururu wa mashtaka katika kifo cha Sankara mwaka 1987. Wengi nchini Burkina Faso wanatumai kwamba kesi hiyo itatoa mwanga kuhusu moja ya enzi mbaya za umwagaji damu katika historia ndefu ya nchi hiyo yenye hali tete. Kompaore mwenye umri wa miaka sabini alikanusha kila mara tuma kwamba aliamrisha mauaji ya Sankara. Sankara alichukua madaraka katika taifa hilo maskini la ukanda wa Sahel mwaka 1983 na akabadili jina la nchi mwaka uliofuata kutoka enzi ya ukoloni Volta na kuiita Burkina Faso ambayo inamaanisha ardhi ya watu waaminifu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi, kwenye taarifa tuliyopa kipaumbele hivi leo ni kwamba kama tulivyoripoti kwenye matangazo yetu ya hapo awali, ni kwamba mwandishi wa riwaya y mzaliwa wa visiwani Zanzibar na ambaye alihamia Uingereza katika miaka sitini, Abdulrazak Gurnah ametunukiwa tuzo ya Nobel ya fasihi mwaka huu yenye thamani ya dola za Kimarekani milioni 1.4 kwa uandishi wake ulioangazia maswala ya ukoloni na uhamiaji. Mwenzangu BMJ Mureithi basi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya fasihi na siasa, Daktari Brevius Kayoza na kwanza akamuuliza, nini umuhimu wa tuzo hiyo kwa Afrika Mashariki na bara zima la Afrika? Umuhimu wa tuzo hii kwa bara la Afrika ni bayana kwamba, moja, ni kwa mara nyingine tena tume e, tumeachia risasi na imegonga kule tulikokuwa tuna, tuna pataka e, utajua kwamba tuzo ya mwaka jana e, mwaka juzi, mwaka jana na mwaka huu kila mtu alikuwa anasema hapana, safari hii lazima e, mtu mmoja mwanafasihi mashuhuri atokea Afrika Mashariki, na hasa watu wengi waki, wakitarajia kwamba Ngugi angeweza kupata Ngugi wa Thiong'o nchini Kenya e, kwa hiyo kutokea barani Afrika. Ime, inaleta chachu kubwa kwamba e, tuko katika ramani hiyo, lakini eneo la pili ni la e, kitaaluma kwa ujumla wake, kwamba bara Afrika sio e, tu linamulikwa kwa maana ya ku- ya kuangazia Uh, masuala ya umaskini na vihoja vya vi hapa likatoa, eh, na pale lakini kume ni bara ambalo naweza nikatoa watu mahiri na mashuhuri. Lakini la mwisho ni kuweza kulisaidia bara hili, nadhani kwa Afrika wenyewe, kukuza vipaji vilivyopo, kuwekeza zaidi katika masuala haya, uh, ili watu wetu au wa watu wengi katika bara hili waweze kuwa na nafasi ya kufanya mambo kama hayo badala tu e, ya kusubiri wale wenzetu kidogo ambao wamechepuka wakaishi katika nchi za watu, na hawa ndio leo tunajitokeza tuna kuwashadidia. Tunahitaji kuwekeza kwa kweli vya kutosha na kutoa uhuru wa mawazo ili wanataaluma wengi barani Afrika waweze kushiriki katika tuzo hizi. Umetaja hapo kwamba kuna waandishi wengine ambao wa walitarajiwa kwamba labda wangeshinda katika miaka ya nyuma. E, lakini kapata yeye. Kuna wengine pia wameshinda tuzo ya Nobel ya amani, kama vile Profesa Wangari Maathai anafahamika kutoka hapo nchi jirani ya Kenya. Labda tukiangalia kwa fasihi yenyewe, wakati kushinda huku kunamaanisha nini kwa waandishi chipukizi ama wanaoibukia sasa hivi? Umuhimu ni, ni mkubwa sana kwa sababu kwa kihistoria sio e, tu kwa maana ya fasihi, lakini kwa ujumla na hii hapa tunazungumza kwa maana ya fasihi. Tuzo hii imekuwa kila mara inapotolewa inatoa chachu na mwanga mpya kwa wanataaluma katika eneo husika. Utajua mara tu alivyopata tuzo kama hii, uh, gwiji wa maeneo haya uh, ya fasihi Wole Soyinka, kulikuwepo na mwamko mpya, sio tu kutokea kwenye chuo kikuu cha Ibadan nchini Nigeria lakini kulikuwepo na chagiza chagiza nyingi katika maeneo mengi barani, barani hapa katika kuimarisha na kuweza kuweka nguvu mpya katika swala la fasihi. Lakini eneo la pili ni kwamba Afrika sasa hasa Tanzania itamulikwa zaidi na Afrika Mashariki kwa ujumla, kwamba vipo vipawa ambavyo vinaweza vikaleta masuala E, muhimu katika rubaa za kifasihi e, duniani. Na la mwisho sio la mwisho kwa umuhimu, a, imethibitika pia kwamba katika tafiti kila mara ambapo mshindi wa tuzo ya Nobel hutokea, kuna kuwepo na masuala mengi yanayohusu utafiti kuhusu maeneo hayo. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo Afrika Mashariki, a, kwa ujumla inaweza ikanufaika nayo kwa maana ya umuhimu wa tuzo e, wenyewe ukiachilia mbali mnufaika mwenyewe ambaye anaondoka na mamilioni ya dolari na pia yanaweza kuwa yanatumika katika kusaidia mambo mengine ili kuweza kuchangiza hicho anachokifanya au tasnia zingine katika maisha ya binadamu. Ni Daktari Brevius Kayoza akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Muungano Oicha DRC, Radio Progress Bunia DRC, pamoja na RTGL Butembo. Mwenzangu Patrick Dwiman na anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia. Mfalme wa Moroko Mohamed wa sita Alhamisi ametangaza serikali mpya inayoongozwa na Azizi Akanush, tajiri bilionia aliye karibu na kasri, ambaye atakabiliwa na matatizo makubwa ya kiuchumi yaliyoongezeka kutokana na janga la virusi vya korona. Baraza hilo lenye mawaziri 24 ambalo limeundwa baada ya chama cha watu huru cha Akanush, RNI kuwashinda Waislamu walio madarakani katika uchaguzi mwezi uliopita lina wanawake saba, wakati utawala uliopita ulikuwa na mawaziri wanawake wanne. Serikali hiyo inaundwa kwa kiasi kikubwa na watu wenye taaluma wasioegemea vyama vya siasa, pamoja na mwanadiplomasia mkongwe Nasser Bourita ambaye ameshikilia nafasi yake kama waziri wa mambo ya nje katika hali ya mivutano ya kikanda, haswa na nchi jirani ya Algeria. Ripoti ya kamati ya baraza la seneti la Marekani ya maswala ya sheria imebaini kuwa juhudi za rais wa zamani Donald Trump kutaka kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 aliyeshindwa ziliiweka wizara ya sheria katika hali mbaya, na kusababisha maafisa wa ngazi ya juu katika wizara hiyo na kwenye White House kutishia kujiuzulu. Ripoti hiyo ambayo ilitolewa Alhamisi na kamati ya seneti inayoongozwa na, na Wademokrat inatoa ufahamu mpya juu ya namna kiongozi huyo Mrepublican ambaye alikuwa madarakani, aliwaomba viongozi wa wizara ya sheria kutangaza kwamba uchaguzi uligubikwa na udanganyifu, na kumkemea afisa wake wa ngazi ya juu kutofanya chochote kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Vitendo vya Trump vilisababisha joto la uasi kwenye makao makuu ya wizara ya sheria ambalo lilipungua baada ya maafisa waandamizi kuonya kwamba watajiuzulu kwa wingi. Katika kujaribu kuishindikiza wizara ya sheria kwa masilahi yake ya kibinafsi na kisiasa, katika juhudi za kusalia madarakani, Trump alitumia vibaya sana madaraka ya urais na alikiuka sheria ya serikali kuu ambayo inamzuia mtu yeyote kuwalazimisha wafanyakazi wa serikali kuu kujihusisha na shughuli za kisiasa, ripoti hiyo imesema. Uchunguzi huu wa seneti ambao ulikagua nyaraka mbalimbali na mahojiano ya maafisa wa zamani unaweka wazi kampeni kubwa ya Trump kutaka kubaki madarakani, inaonyesha namna Trump alipata uungwaji mkono wa wakili anayejulikana wa Wizara ya Sheria ambaye alitetea juhudi za rais kupinga matokeo ya uchaguzi. Mwishowe, maafisa wengine waandamizi walisimama pamoja kumkabili Trump. Juhudi hizo za Trump ambazo sasa zinafanyiwa uchunguzi na mkaguzi mkuu wa Wizara ya Sheria hazikufanikiwa na Biden alichukua hatamu za uongozi tarehe 20 Januari mwaka huu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Viongozi wa madhehebu ya Kikatoliki na Kiprotestanti kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemtaka rais Felix Tshisekedi aingilie kati na kutatua suala la uteuzi wa kiongozi mpya wa tume huru ya uchaguzi, akihakikishia pia uchaguzi huru na wenye haki na wenye demokrasia pia unaopangwa kufanyika mwaka wa 2023 viongozi hao wamesema hayo kupitia taarifa ya Alhamisi mjini Kinshasa. Kutoka Bukavu, Mitima Dalashans anatuarifu zaidi. Wakuu wa madhehebu ya Kikatoliki na Kiprotestanti wanazidi kupinga ugombea wa Deni Kadima kwenye kiti cha uongozi wa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini Kongo Seni, wakielezea kuwa uteuzi wake wa hivi karibuni na madhehebu mengine sita umegubikwa na kasoro kadhaa, pamoja na vitisho na majaribio za rushwa, viongozi hao wakihakikisha kuwa wana ushahidi wa kile wanachokisema. Katika taarifa moja hii leo mjini Kinshasa, katibu mkuu wa jumuiya ya mapadri wa Kongo Senko, Padri Donatien Shole, amesema kuwa kuzingatia kwamba Senko na Esse hawapendi kabila fulani ni tusi kubwa. Padri Donatien Shole amesikitika kuwa kuna uongo uliotangazwa hivi karibuni ili kuchafua pande hizo mbili zinazopinga kiongozi huyo Deni Kadima aliyeteuliwa na madhehebu mengine hayo sita ya uamsho huku akipingwa hadi sasa na madhehebu ya kikatoliki na kiprotestanti. Mshole amesema kuwa kutokana na vitisho alivyovipata wakatoliki na waprotestanti wameamua kurikodi vitu ambavyo vitathibitisha kile wanachokisema na hivyo kujitetea, ikiwa upande mwingine hautabadilisha mambo, na kuwa wangetaka kupeleka ushahidi wao kwanza kwa rais Feliksi Chisekedi ausikilize, ila wameambiwa kuwa hatapatikana na hivyo wanaamini basi kwamba watapokelewa na spika wa bunge. Haya yanajiri wakati huu ambapo upinzani wa Lamuka unapanga kufanya mkutano mjini Kinshasa Jumamosi Oktoba 9 kwenye nafasi inayoitwa Sante Terese kupinga kile wanachokiita kuwa njama za kisiasa za utawala dhidi ya tume huru ya kitaifa ya uchaguzi. Serafin Murula ni naibu kiongozi wa chama cha ACD cha mpinzani Martin Fayulu hapa Kivu Kusini. chama tawala kinapenda kitie mutu hapo, ni kwa nia gani? Nia mbaya ya kuweza kutangaza result zenye hazistahili, result zao wenyewe Upande wa chama tawala cha UDPS chake rais Felix Chisekedi, wanachama wanahakikisha kuwa wanasubiri kwa hamu kubwa kuteuliwa kwa kiongozi mpya wa tume ya uchaguzi, kulingana na makubaliano ya uwingi wa makanisa yaliyokwisha taja jina la kiongozi huyo. UDPS wanasema kuwa wanaheshimu demokrasia na inabidi uchaguzi uandaliwe kama inavyopangwa. Edward Makala ni naibu kiongozi husika na sheria na haki za binadamu kwenye chama cha UDPS mjini Bukavu. Waache yo mambo ya kuingia ingia barabarani, waendeleshe kuhamasisha wakaaji kwa ajili ya uchaguzi ambayo inakaribia hapa kwa mwaka wa 2023. Na raia wa Kongo ya Kidemokrasia wana maoni gani kuhusu sakata hili? Inatuogopesha juu tuko tunaona uchaguzi unakaribia hapa kesho, na hatujui vitakuwa namna gani, juu hatuyakuwa na kiongozi wa seni mwenye ataongoza uchaguzi bapatane. Kama ni ule wa Wakatoliki, kama ni wa Waporo au wale wengine, hatujali, na ile tunataka watufanyie tu uchaguzi. Siasa ya Kongo inatuchokeza kwa sababu balideri yetu politike biko natusumbua sana. Wakuu wa madhehebu ya Kikatoliki na Kiprotestanti wanahisi kuwa wa bunge haliwezi kuhalalisha matakwa ya yale madhehebu sita yaliyokwisha kumteua Denis Kadima, isipokuwa linataka pia kuchangia kwa njia moja au nyingine katika machafuko yanayoweza kutokana na uchaguzi. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Ongezeko la vurugu zinazohusishwa na dawa za kulevya kwenye familia nyingi nchini Nigeria limepelekea taasisi ya kitaifa ya utekelezaji wa sheria inayohusiana na dawa au mihadarati NDLEA kuwataka wanandoa watarajiwa kupimwa kabla ya kufunga ndoa. Mkuu wa taasisi hiyo Buba Marwa anaamini kuwa mchakato huo unaweza kupunguza migogoro ya kinyumbani na vilevile kijinsia kote nchini humo. Mwandishi wetu Collins Atohenbe anaripoti zaidi kutoka Lagos. Pendekezo la NDLEA limepokelewa kwa hisia tofauti na Wanaijeria. Titi Olademehi, mwanahabari na mchambuzi wa mambo ya umma, anasema ingawa pendekezo linaonekana kuwa ni mzuri, lakini linaweza kuwa na hatari mbaya kwa uhusiano ambayo uko katika hatua ya mwisho ya ndoa, kwa sababu inatarajiwa kwamba wenza wanapaswa kujuana mapema kabla ya kufikia hatua ya harusi. kuwa NDLEA Marwa anaelezea ukoa ndoa kwa upande wa Kiislamu. Islam encourage marriage, but it discourage divorce. So in order to avoid divorce, going for that test to have a rest of mind on somebody you are going for is an Islamic way of life. Mwanaharakati na mshauri wa ndoa na vijana juu ya masuala ya dawa za kulevya Bartholomew Enei anasema, anaamini hatua inayopendekezwa kwa wenza wana ndoa wanaokusudia itasaidia kushughulikia kia manyanyaso ya majumbani na kijinsia. I strongly believe that it will reduce the intake of drugs among the young people because of course no parents will allow his or her child to go and marry a junkie. And that is because most of the crime that is committed in our homes, there's always drugs attached to it. Marwa katika maoni yake huko Kano wakati wa majadiliano juu ya swala la matumizi ya dawa za kulevya anabainisha kuwa matumizi ya dawa za kulevya yameenea sana kati ya vijana na kuongeza hakuna mtu atakayeruhusu mwanawe kuolewa na mnyanyasaji au mtumiaji wa dawa za kulevya. Know what is, uh, behind it. Kulingania na ripoti ya profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Lagos Fatayi Badru anasema katika kipindi cha miaka miwili kumekuwa na ongezeko la idadi ya wanaume ambao wanapata unyanyasaji wa nyumbani na kijinsia. Takwimu zinasema takribani asilimia kumi na tano ya Wanigeria hutumia dawa za kulevya na mwanamke mmoja kati ya kumi hutumia dawa za kulevya. Kuna visa tano vya unyanyasaji wa kijinsia katika Lagos kila siku, na rekodi inaonyesha visa elfu kumi vya unyanyasaji wa majumbani katika jimbo zima la Lagos katika kipindi cha miaka miwili. Kutoka Lagos jina langu ni Collins Atoegbe kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kwenye VOA mitaani hivi leo, tunakwenda moja kwa moja hadi Goma, huko DRC, Kivu kaskazini, ambako chanjo mpya ya Pfizer imewasili na wananchi kuanza kuchanjwa, lakini bado maoni yanaendelea kutolewa tofauti kuhusiana na chanjo hizo. Austel Malivika anatuarifu zaidi kutoka Goma. Ndio tuko tayari, hata hapo watu tulikuwa tayari. Unajua watu walikuwa wakieleza mambo mengi kuhusu chanjo, lakini kwa sasa mme gundua ya kwamba chanjo sio kutaka kuua watu, lakini ni namna ya kupiganisha ugonjwa wa covid. Kwani wakati umepata chanjo mwilini, ni kusema mwili wako uta, utaweza kuzoea na kupiganisha maradhi ya, ya covid wakati umepatikana na, haya, na hiyo virusi hii. Pfizer ambao wameleta ni chanjo mpya, na tunajiuliza wale ambao walipata AstraZeneca wataendelesha hii Pfizer ama itakuwaje? Ndio maana sisi tuko tunaomba uongozi uh, wa division jimboni ya, ya afya na mashirika ya kiraia na uongozi wa jimbo tukae pamoja kwenye meza ili tuweze kujadili swala hili kabla tuende mbele ya raia kuwahimiza kuhusu chanjo ambazo zinakuwa kuhusu kupiganisha marazi ya coronavirus. Chanjo haiwezi kaua mutu, chanjo itatuproteje ku, kwa hiyo magonjwa ikiwa sisi wote tunatumia tuna, vaksin tunajiproteje sio wote pamoja. Mie mwenyewe niko na bezo ya protection contre covid na inafaa pia kumwili ya binadamdako mumwili, njo kusema mimi siko tayari ndabaki na mwili wangu vile depuis nizaliwe, hakuna siku nishaka gonjo, njo siko tayari kupokea le vaccin. chanjo hii mpya ambayo tumepokea imefika sisi, kama akinamama tunaiona kama vizuri, sababu tumeona kwanza baba wa taifa ameipata, na wamama wengi hapo Kinshasa wameipata, na sisi hapa kwa Norkivu akinamama watapata sababu ni wao wanakuwa kwa mbele kwa kuwatunza wagonjwa. Mbo kuhusu hii chanjo ya, ya mupya yenyewe nakuya na ile nyingine ilikuyaka, hatukupataka mafasirio kamili juu ya hizi machanjo. Sasa kwa kawaida, banatuchanganya asujue kama tukamate ya wapi wala tuache ya wapi bange tusaidia kwanza, batutilia batu mutere, batufasirie maana ile machanjo, ndio tunaweza ikamata papa. mpasha habari sisi ipokea kwenye inatoka, sio kama ni cream pei gani, ndio maana sisi ipokea, tutavala barakoa, tunapana hiyo vaccin. wanaita Pfizer ni vaccin ambayo inakuya kuongezeka. kwa hiyo tulianza nayo. AstraZeneca ni vaccin yenye inasaidia na ina... Ongeza tena nguvu kwa kuweza kujikinga na hiyo magonjwa ya COVID-19. Hapana, sitoweza na siwezi hata kamwe, sababu uh, sijui, kama vile tuko tunaendelea kusikia hapa jimboni ni kwamba kumekuwa sasa chanjo mbili, AstraZeneca na yongine sijui kwa majina wanaita nini sasa. Si, mimi kama vile kijana sijaona madhara yote ya magonjwa tumejikinga tumenawa mikono, tumevaa barakoa. Sijui kwa nini tena hizo mavaksin. Sijui kwangu kabisa kibinafsi, hapana, wazifanye nafasi ingine, lakini sisi suku kwetu maladhi haiko, ndio niko tayari paske tu dabor inapasha ni proteje na ni kuproteje wengine, tut en respecta de mesure barriere na ku, kujifaksine kontre ile magonjwa poke isijeparpie si, jip, si sana kuvale viviko napinga mene za vainvite ba, ba invite, kwanza kubaambia haiko mchezo. Aiko mchezo, donc batu wanapasha jivaccine po tulite contri le taux de mortalité, ikonende konongezeka juu ya ya COVID-19 kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Msomaji wako ni Patrick Ndwimana. Ulaya inapaswa kuwakaribisha wahamiaji kwa moyo wa upendo badala ya kuweka uzio wa sinyengi, na serikali ya Uingereza ina ubaya kwa wale wanaotafuta hifadhi, amesema mwandishi wa riwaya Mtanzania Abdurazak Gurna ambaye alishinda tuzo ya fasihi ya mwaka 2021. Watu wanne zaidi wametekwa nyara Alhamisi kutoka kwenye gari la shirika lisilokuwa la kiserikali katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo, vyanzo vya eneo hilo vimesema siku chache baada ya wafanyakazi watatu wa misaada na mwauguzi mmoja kutekwa nyara katika jimbo jirani. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya DJ Riami, Producer Jumbe Hamza. Jina langu Harrison Kamau, na nimeshirikiana na Patrick Duima na kukutakia Ijumaa yenye fanaka.