ida ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Tunakaribisha msikilizaji kwenye matangazo yetu ya jioni ilayokia, na Alhamisi Oktoba 7221. Tunasikika pia kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Redio Citizen inasikia kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ripoti na taarifa tulizokuandalia hivi sasa, shirika la Human Rights Watch lilisema katika ripoti ya leo kwamba polisi wa Ufaransa wanasumbua wahamiaji katika bandari ya kaskazini ya Kalais, mara kwa mara wakibomoa mahema yao na kuwalazimisha kuzurura mitaani kama sehemu ya sera ya kuwazuia. Na katika makala ya matukio ya Afrika, tunazungumzia chanjo ya malaria itasaidia katika kutokomeza ugonjwa wa hatari wa malaria barani Afrika, ambako idadi ya wanaopata malaria iko juu na vifo pia ni vingi kila mwaka. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu ya hivi sasa. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandi Shomari. Mwandishi wa Kitanzania Abdulrazak Gurnah amepewa tuzo ya Nobeli ya fasihi. Mwandishi huyo wa riwaya amepewa tuzo ya Nobeli ya fasihi ya mwaka 2021 kwa kuelezea kwake kwa kakamavu na ujasiri athari za ukoloni na hatima ya mkimbizi katika ghuba kati ya tamaduni na mabara. Tuzo hiyo hutolewa na taasisi ya Sweden, ina thamani ya dola milioni moja nukta moja nne. Alizaliwa Zanzibar mwaka 1948, na Gunna aliwasili Uingereza kama mkimbizi mwishoni mwa miaka ya sitini ni mwandishi wa riwaya kumi na hadithi kadhaa fupi na alikuwa ni profesa wa fasihi wa Kiingereza na hali baada ya ukoloni katika chuo kikuu cha Kent Canterbury hadi kustaafu kwake hivi karibuni. Habari zaidi tutapata baada ya taarifa ya habari. Utawala wa kijeshi wa Guine siku ya Jumatano ulimtaja Muhamedi Bivogwi, mfanyakazi wa zamani wa serikali na mtaalamu wa fedha za kilimo kama waziri mkuu kusimamia mabadiliko yaliyoahidiwa kurejea kwenye utawala wa kidemokrasia kufuatia mapinduzi ya mwezi Septemba. Bivogui mwenye umri wa miaka 68 pia ni mpo Diallo Telli mwanadiplomasia maarufu wa Guine ambaye aliwahi kuwa katibu mkuu wa kwanza wa OAU kabla ya kuundwa kwa Umoja wa Afrika aliwawa na utawala wa dikteta Sekuture mwaka 1977. Bivogui ambaye uteuzi wake ulitangazwa katika amri iliosomwa kwenye televisheni ya taifa atasimamia mpito ambao mpango wake bado haujafafanuliwa. Algeria, muungaji mkono mkuu wa chama cha ukombozi wa Sahara ya Magharibi, hii leo Alhamisi wameitaka Moroko kuwaondosha wanajeshi wake katika eneo lisiloruhusiwa shughuli za kijeshi ndani ya Sahara ya Magharibi ili kuwezesha juhudi za kupatikana suluhisho la mzozo wa taifa hilo baada ya uteuzi wa mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa jana Jumatano ulimteua mkongwe wa shirika hilo Mtaliano Stefan de Mistura mwenye umri wa miaka 74 kama mjumbe mpya wa mzozo huko Sahara ya Magharibi baada ya wajumbe kadhaa kukataliwa na Moroko au Polisario kujazwa nafasi tangu Mei 2019. Algeria kupitia msemaji wake wizara ya mambo ya nje ilibaini kwa kuvutiwa na uteuzi wa bwana de Mistura. Wakati huo huo wakitaka kuondolewa kwa wanajeshi waliopelekwa na Moroko mwishoni wa mwaka elfu mbili na ishirini katika eneo lisiyoruhusiwa shughuli za kijeshi la Guargerat, mbali sana kusini mwa nchi hiyo baada ya kundi la wanamgambo wa Sarawi kufunga barabara pekee ya kuelekea Mauritania, ikichukuliwa na Polisario kuwa inakiuka sheria. Na idani inayoratibu majanga dharura ya Umoja wa Mataifa, OCHA, ilisema leo kwamba mafuriko mabaya tangu mwezi Agosti yameathiri karibu watu laki sita ishirini na tatu elfu huko Sudani kusini na kuwalazimisha wengi kukimbia nyumba zao huko, hali hiyo ikiongezeka kufuatia ghasia zinazoendelea huko. Mvua kubwa zimesababisha mito kufurika, nyumba na mashamba kuharibiwa katika majimbo nane kati ya kumi ya Sudani kusini. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilisema katika taarifa yake. Mkamiti Kibayasi anaisoma taarifa kamili wafanyakazi wa dharura wanatumia mitumbwi pamoja na boti kuwafikia idadi ya watu walioathiriwa. Na zaidi ya theluthi mbili ya maeneo yaliyoathiriwa hivi sasa wanakabiliwa na hatari ya njaa, wakati bei za chakula zimeongezeka, ikiweka rekodi ya ongezeko la asilimia kumi na tano tangu Agosti. Idara hiyo ilisema shule nyumba vituo vya afya, na vyanzo vya maji viliharibiwa na maji na hivyo kuathiri watu kupata huduma za msingi. Baadhi ya familia zimefanikiwa kukimbilia mji mkuu wa Juba, wakati zingine zimeweka kambi za muda katika barabara kuu, huku wakichukua mali chache walizoweza kubeba kutoka kwenye makazi yao yaliyoharibiwa. Katika sehemu nyingine ya nchi, ghasia kati ya jamii zinazopingana zimelazimisha makumi ya maelfu ya watu kuondoka katika nyumba zao huku pia ikikanganya juhudi za wafanyakazi wa dharura kusaidia jamii zilizokumbwa na mafuriko. Timu za UN zinajitahidi kupata msaada kwenda Warrap, jimbo la kaskazini magharibi lililokabiliwa na ghasia za kikabila ambalo sasa linapambana na mlipuko wa ugonjwa wa surua. Wakati huo, karibu watu wameondolewa kutoka nyumba zao katika jimbo la Western Equatoria huko kusini magharibi mwa nchi kutokana na mapigano ambayo yalizuka mwezi Juni, OCHA ilisema, na watu wengine wanakimbilia Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Human Rights Watch lilisema katika ripoti yake leo Alhamisi kwamba polisi wa Ufaransa wanaosumbua wahamiaji walioko kaskazini mwa bandari ya Kalei mara kwa mara wakibomoa mahema yao na kuwalazimisha kuzurura mitaani kama sehemu ya sera ya kuwavunja moyo kubaki huko. Ripoti hiyo ya kurasa sabini na tano inathibitisha njia zinazotumiwa na maafisa wa usalama kuzuia kuibuka kwa makazi mengine makubwa ya wahamiaji huko Kalei miaka mitano baada ya kubomolewa kwa kambi ya Jungle iliyokuwa ikikaa hadi watu elfu kumi. Kalei kwa miaka kadhaa, imekuwa mahali pa kukusanyika kwa wahamiaji kutoka Mashariki ya Kati, Asia na Afrika wakijaribu kupitia ujia wa maji wa Uingereza kutokea Ulaya kuingia Uingereza. Ripoti inaeleza kwamba polisi wanatumia mbinu za kikatili ili kuwalazimisha wahamiaji kuhama bila ya kutanzua hali yao ya ukimbizi au kuwapatia makazi mapya mashirika yasiyo ya kiserikali yanakadhiria idadi ya wa wahamiaji wanaoishi karibu na Kalei kwa sasa ni kati ya elfu moja na mia tano hadi elfu mbili pamoja na familia nyingi. Maafisa wa mitaa wanakadhiria kuwa ni mia tano tu wanaosalia katika eneo hilo. Waake, kwa upande wake akikabiliwa na kuongezea kwa hisia za wananchi dhidi wa ya wahamiaji, serikali ya Rais Emmanuel Macron imeendesha kampeni ya kuzuia kambi mpya kujitokeza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken anabadili mwelekeo wake kwenye mazungumzo ya usalama na Mexico baada ya kufanya kazi kutuliza uhusiano na mshirika wake wa Ufaransa. Baada ya kusimama Alhamisi katika jimbo la California, hii leo Blinken anaungana na waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Alejandro Mayorkas na mwanasheria mkuu wa serikali Merrick Garland katika eneo la Mexico City kwa kile wizara ya mambo ya nje inakita mazungumzo ya ngazi ya juu ya masuala ya usalama atikewakilishi upande wa Mexico atakuwa waziri wa mambo ya nje Marcelo Ebrad na waziri wa ulinzi na usalama. Ebrad alisema mapema wiki hii anataka kuiona Marekani ikiwasafirisha watuhumiwa kwenda Meksiko haraka zaidi, ili kuzuia mtiririko wa bunduki kutoka Marekani kuingia Meksiko na kuboresha juhudi za kufuatilia mtiririko wa fedha zinazotumiwa na taasisi za kihalifu. NATO imewafukuza wanadiplomasia wanane wa Rusia na ina mpango wa kupunguza nusu ya ujumbe wa waangalizi wa nchi hiyo kwenye muungano wa magharibi kujibu madai ya harakati mbaya za kijasusi za Rusia huko Ulaya ambazo zimejumuisha mauaji kujaribu kuua na milipuko, wamesema maafisa wa Ulaya. Wanadiplomasia hao wameambiwa waondoke Brussels mwishoni mwa mwezi huu. Nafasi nyingine mbili za kidiplomasia za Rusia ambazo sasa ziko wazi katika makao makuu ya NATO hazitaruhusiwa kujazwa, maafisa wa NATO waliiambia VOA. Kufukuzwa kwa wanadiplomasia wa nane wa Rusia kuliripotiwa kwanza na Sky News ya Uingereza, kulishutumiwa haraka na wabunge wa nchi hiyo. Wabunge hao walisema Kremlin italipiza kisasi, ingawa sio lazima iwe vile vile kwa kutaka kuwafukuza wanadiplomasia wa magharibi walioko Moscow, lakini wataweka mazingira ya kuzorota zaidi uhusiano kati ya nchi za Magharibi na Rusia. Na baada ya ukandamizaji mkali dhidi ya upinzani unaounga mkono wa demokrasia huko Hong Kong umepelekewa na harakati kadhaa kukamatwa na kutiwa gerezani, mamlaka yameelekeza nguvu zao kwa vikundi vya kijamii vya jiji hilo. Katika miezi ya karibuni vikundi kadhaa maarufu vya upinzani vya Hong Kong vimegawanyika wakati hatua za zi ukandamizaji zikiongezeka katika jiji hilo. Kufuatia maandamano ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa dhidi ya serikali, Beijing itekeleza sheria ya usalama wa kitaifa inayozuia vitendo kama vile kujitenga, kupindua na kushirikiana na vikosi vya kigeni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu ni kwamba mwandishi wa riwaya mzaliwa wa Tanzania Abdulrazak Gurnah ameshinda tuzo ya Nobeli ya fasihi kwa ajili ya vitabu vyake kuhusiana na maisha baada ya ukoloni na madhila yanayowakumba wakimbizi. Gurna aliyekulia Zanzibar, lakini aliwasili Uingereza kama mkimbizi mwishoni mwa miaka elfu moja mia tisa na sitini ni mwafrika wa tano kupokea tuzo ya Nobel ya fasihi. Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi juu ya ushindi huo. Taasisi ya Sweden inayotoa tunzo hiyo ya heshma inamsifu Abdulrazak Gurnah kwa umahiri wake na ukakamavu wa kuandika juu ya hali ya maisha ya ukoloni na hatma za wakimbizi. Mats Malm ni mjumbe wa kamati ya Nobel aliyetangaza habari hizo hii leo. The Nobel Prize in Literature for 2021 is awarded to the novelist Abdulrazak Gurnah. Tunzo ya Nobeli ya fasihi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja inapewa mwandishi wa riwaya Abdulrazak Gurnah, Aliyezaliwa Zanzibar na kufanya kazi Uingereza kwa ajili ya maelezo yake ya dhahiri na yasiyo na maridhiano kuhusu athari za ukoloni na hatima za wakimbizi wanazokumbana nazo kati ya utamaduni na mabara. Mwenyekiti wa kamati ya Nobel Andres Olson anasema kazi zake ni taswira ya dhahiri na wazi juu ya Afrika tofauti inayofahamika na wasomaji wengi kuhusu maeneo ya pwani ya kanda ya bahari ya Hindi iliyokuwa imegubikwa na utumwa na aina mbalimbali za unyanyasaji uliokuwa unafanywa na utawala tofauti za kikoloni. Gurna ameandika vitabu kumi vya riwaya na hadithi fupifupi fupi, na Olson anasema maandishi yake yanamulika maadhila yanaokumba wakimbizi kwa muda mrefu. Baada ya kutangazwa mshindi, Gurna ametoa wito kwa nchi za Ulaya kuwachukulia wakimbizi wa Afrika kama watu wenye thamani kubwa, akisema wengi wao wanakwenda huko kutokana na mahitaji ya msingi na kwa hakika wana mengi ya kuchangia. Alianza kuandika akiwa na umri wa miaka 21 akisema kwa bahati tu alipowasili Uingereza, na ingawa Kiswahili ndiyo lugha yake mama, lakini Kiingereza kimekuwa lugha ya kuandika vitabu vyake. Gurna anafahamika zaidi na kitabu chake mashuhuri cha Paradise cha mwaka 1994 kinachoeleza Afrika Mashariki chini ya ukoloni wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Hadi kustahafu hivi karibuni, mwandishi huyo alikuwa profesa wa Kiingereza na fasihi ya baada ya ukoloni katika chuo kikuu cha Kent mjini Canterbury, Uingereza, akizingatia zaidi maandishi kama yale ya Wole Soyinka, Ngugi wa Thiong'o na Salman Rushdie. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Noru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Redio Uganda nchini Uganda, Redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Redio Progress na Redio Sango Malam za Bunia huko DRC, Redio Citizen ya Nairobi Kenya pia tunasikika sehemu mbalimbali kupitia mtandao wetu VOA swahili com. Katika habari nyingine, ni kwamba mgomo wa waalimu unaendelea nchini DRC na kuleta hali ya wasiwasi kwa wazazi na wanafunzi. Mgomo huu wa waalimu wa shule za msingi na sekondari ulianza Jumatatu, ambao unaonekana kutokuwa na suluhu huku waalimu wakisisitiza hawawezi kurudi mashuleni mpaka serikali ya nchi hiyo itakapoboresha malipo yao. Taarifa zaidi yanayo mwandishi wetu Austere Malivika kutoka DRC. Alegres Kalala, mwanafunzi wa kidato cha nne, amekuwa akienda shuleni kwa siku ya tatu sasa bila kuona mwalimu yoyote akitokea. Anasema wanafunzi wamejisomea na kujiamulia nini wafanye shuleni Walimu kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea na mgomo, huku wasisitiza kuwa hawatarudi shuleni iwapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haitawajibika na kuboresha maisha yao na kuheshimu makubaliano yao ya awali na serikali kuhusu malipo ya walimu kote nchini. Bo, tatizo ni kuwa walimu walielewana wasifike kutumika kwa sababu gisi waleta ama serikali iliwaagiza ya kuwa wataongeza pesa. Leta bado kuongeza hizo ilo, ilo pesa. Na mnadhani huu mgomo wao utaenda mpaka lini? Bo, itaendelea mpaka mapatano iwe kati ya walimu na serikali na, na wakuu wa serikali. Mgomo unashuhudiwa kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku maeneo kama ya Beni shule zikiwa zimefungwa na makufuli na kuwaacha wazazi na wananji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiwa kwenye mshangao mkubwa na kuomba serikali iwajibike. Wale ambao hawalipiwi na wale ambao wanalipiwa wanasema kwanza wanze lipa kwanza walimu ambao halipiwake na leta na wakulipewa wanasema, pafae zone salarial donc mwalimu wa Kishasa, mwalimu wa Beni, wa Goma, wa Bukavu wapate mshahara mwalelee me, huku kwetu tunapataka kidogo kushinda mutu wa Goma, kushinda mutu wa Kishasa. Hata hivyo, mazungumzo yaendelea kati ya vyama vya walimu na serikali kutafuta suluhu ya mgomo huo ambao umeathiri wazazi na wanafunzi chini hapa. Hivi ndivyo hali katika baadhi ya maeneo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mgomo wa walimu ambao wameomba serikali kuweza kujibu kwa mahitaji yao. Wengine wakisema kwamba serikali kwa muda mrefu imekuwa ikitoa ahadi ambazo imeshindwa kutekeleza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Na katika ripoti nyingine ni kwamba mshukiwa wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 huko nchini Rwanda, Oswald Rurangwa ameondolewa hapa Marekani na kupelekwa nchini Rwanda muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu Karemera na kutaka kujua nini kinachoendelea katika ardhi ya Rwanda baada ya mshukiwa huyo kuwasili, ambapo ameishi nchini Marekani kwa zaidi ya miaka ishirini na mitano. Naam, asante Mkamiti. Ni kwamba usandirulangu amewasili mapema saa uh, kumi za Rwanda ambazo ni saa kumi na moja za Tanzania, na moja kwa moja pale uwanja wa ndege akakabidhiwa maafisa wa polisi pamoja na maafisa wa kitengo cha upelelezi hapa Rwanda, a, tayari kwa kuweza kupelekwa katika, katika a, eneo ambalo anazuiliwa, na kimsingi alikuwa anasubiriwa hapa Rwanda kwa sababu huyu ni mshikio ambaye anasadikiwa kufanya mauaji katika mji wa Rwanda, eneo la Saint Famille ama kanisa takatifu la mjini Kigali, ambapo walifanya mauaji ya mamia ya watu ambao walikuwa wamekimbia katika eneo hilo, na kutokana na ushawishi wake, kwa sababu alikuwa ni mwalimu wa shule ya msingi mwaka 94 na akiwa ni mwenyekiti wa kundi la wanamgambo wa Kihutu wa Interahamwe. Kwa hivyo ni mtu ambaye alikuwa anajulikana, na watu walikuwa wanamsubiri kwa hamu kwa kweli, kuweza yaani kurejesha Rwanda kwa kimsingi na je, serikali imeshatoa mwongozo kwamba ni lini atasimamishwa mahakamani kuelezea shutuma hizo zinazomkabili huyu mtu wa sita? oaa kwa kawaida wanaporejea wanakuja na kupa katika eneo la kizuizi, na baada ya masaa arobaini na nane ma, ya, masaa, benanani, a, ndipo, a, o, ofisi ya mashtaka mkuu wa Rwanda inapopokea faili kutoka kwa kitengo cha cha, cha, cha upelelezi na kuweza kufikishwa mahakamani katika, katika muda ambao bado sijajua, lakini kitu cha kwanza ambacho ni msingi leo ni kwamba amepokelewa, na baada ya muda huo ambao nimeutaja basi ndipo atakuja kupelekwa eh, katika faili yake itakuja kuandaliwa na, na, na, na mwisho labda kupelekwa mahakamani. Karemera, katika pitapita pita yako ya kuzungumza na raia wa kawaida pamoja na wale walioathiriwa na mauaji ya kimbari ya mwaka tisini na nne, wamepokea vipi taarifa hii ya Oswald Rurangwa kurudishwa hapo nyumbani? Naam, wa, wa, wananchi walio wengi ambao nimezungumza nao ambao lakini sijawanasa sauti zao wamefurahia kitendo hicho kwa sababu huyu ni mtu ambaye Uh, baada ya mwaka tisini na nne yani miaka miwili baadaye, mwaka elfu moja mia tisa na tisini na sita alikimbilia katika mashariki madiarasi katika eneo moja maarufu kama Kibumba katika kambi ya wakimbizi na baadaye akatoka hapo na kukimbilia katika nchi ya Marekani, katika jimbo la Ohio ambako alibadili jina, ambayo limezungumza nao kwa kweli wamefurahi sana sana kwa sababu wengi walikuwa wameshaanza kupoteza ma, ma, matumaini eh, lakini huyu ni mtu ambaye bado yumo, ingawa kidogo miaka imepera, kwa sababu alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na mbili. Uh, bado kwa kweli yumo, lakini uh, wanasema kwamba sasa hivi maadamu amekuja Rwanda, basi mkono wa sheria ukishaanza kazi yake, uh, huenda hata wenyewe wakapata fidia ya kile ambacho wanahisi kwamba, uh, kilikuwa na athari katika maisha yao ya mwaka tisini na nne baada ya kunusurika mauaji hayo. Ni mwandishi wa Sauti ya Amerika Silvanus Karimera akizungumza nasi kutoka mjini Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Katika matukio ya Afrika tunazungumzia chanjo ya malaria itasaidia katika kutokomeza ugonjwa hatari wa malaria hasa barani Afrika ambako idadi ya wanaopata malaria iko juu na vifo pia ni vingi kila mwaka. Shirika la afya duniani WHO jana Jumatano limependekeza kwamba chanjo ya kwanza ya malaria ni vyema wapewa watoto wadogo kote barani Afrika, ikiwa ni hatua ya kuchochea juhudi zilizokwama za kuzuia kusambaa kwa wadudu wa ugonjwa huo. Shirika la habari la Associated Press lina ripoti, na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Shirika la Afya Duniani, WHO, linapendekeza kueneza matumizi ya chanjo ya malaria RTSS miongoni mwa watoto barani Afrika chini ya jangwa la Sahara na katika maeneo mengine yenye viwango vya wastani na vya juu vya maambukizi ya malaria mapendekezo haya yanatokana na matokeo ya programu ya majaribio inayoendelea nchini Ghana, Kenya na Malawi, ambayo imewafikia zaidi ya watoto laki nane tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Huu ni muda wa kihistoria, chanjo ya malaria imesubiriwa kwa muda mrefu kwa ajili ya watoto. Ni mafanikio makubwa kwa sayansi, afya ya mtoto na udhibiti wa malaria, amesema mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus. As some of you may know... kama mnavyojua, nilianza kazi kama mtafiti wa malaria. Nilikuwa na hamu kubwa sana siku hii ifike ya kuwa na chanjo dhidi ya ugonjwa huu wa siku nyingi na mbaya sana na hii leo ndiyo hiyo siku, siku ya kihistoria. Leo WHO inapendekeza matumizi mapana ya chanjo ya kwanza ya malaria duniani. Mapendekezo haya yanatokana na matokeo ya programu ya majaribio inayoendelea nchini Ghana, Kenya na Malawi ambayo imewafikia zaidi ya watoto laki nane tangu mwaka 2019. Kutumia chanjo hii juu ya nyenzo nyingine zilizopo za kuzuia malaria huenda kukaukoa maisha ya maelfu ya watoto kila mwaka. Bwana Adhanom Ghebre Yesus alitoa tangazo hilo katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Jiniva, baada ya mkutano wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya la bodi inayotoa ushauri wa chanjo. Ameelezea kwamba WHO imefanya maamuzi haya kulingana na matokeo kutokana na utafiti unaoendelea nchini Ghana, Kenya na Malawi ambao uliwafuatilia karibu watoto laki nane tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Chanjo ya malaria inayojulikana kama Moxirix ilitengenezwa na kampuni ya dawa ya Glaxo Smith Kline mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba. This long-awaited malaria vaccine is... chanjo ya malaria imesubiriwa kwa muda mrefu sana. Haya ni mafanikio kwa sayansi, afya ya mtoto na udhibiti wa malaria. Matumizi ya chanjo hii, ukiongeza na nyenzo zilizopo za kuzuia malaria, huenda zikaokoa maelfu ya maisha ya vijana wadogo kila mwaka. Tumepata maendeleo makubwa sana katika mapambano dhidi ya malaria katika miongo miwili iliyopita malaria ni miongoni mwa magonjwa ya zamani sana yanayojulikana kusababisha vifo na maambukizi. Inaua karibu watu nusu milioni kila mwaka. Idadi kubwa ya watu hao wako barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, miongoni mwao ni watoto takriban laki mbili na elfu sitini walio na umri wa chini ya miaka mitano. Chanjo mpya inaongeza mfumo wa kinga wa watoto wa kuzuia Plasmodium falciparum, ambayo mbaya sana kati ya vimelea vitano vya malaria vyenye kusababisha vifo na vingi viko barani Afrika. Chanjo siyo tu ya kwanza kwa malaria, ni ya kwanza kutengenezwa kwa ajili ya vimelea vya ugonjwa wowote. WHO, and our partners began a WHO na washirika wetu walianza programu ya majaribio ili kutoa chanjo nchini Ghana, Kenya na Malawi. Hiki ndicho tulijifunza: chanjo hii inaweza kusambazwa kwenye kliniki za afya na wizara za afya na tayari kuwafikia watoto kwa viwango vikubwa sana. Mahitaji ya jamii kwa chanjo hii ni makubwa mno, ikiwemo wale walio katika mazingira hatarishi ambao hawatumii vyandarua na vilevile vile kupanua fursa ya kupata hatua za kuzuia kwa watoto walio katika hatari. Wakati ni ya kwanza kuidhinishwa na ufanisi wa asilimia thelathini, unahitaji kupata takriban dozi nne na ulinzi wake unapungua baada ya miezi kadhaa. Bado kutokana na mzigo mkubwa unaotokana na, na ugonjwa wa malaria barani Afrika, ambako idadi kubwa ya kesi milioni mia mbili kila mwaka na vifo laki nne, wanasayansi wanasema chanjo bado huenda ikawa na matokeo makubwa. Khadija Riami, VOA, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Mwandishi wa Kitanzania Abdurazak Guna amepewa tuzo ya Nobeli ya fasihi. Mwandishi huyo wa riwaya amepewa tuzo ya Nobeli ya fasihi ya mwaka 2021 kwa kuelezea kwake kwa kakamavu na ujasiri athari za ukoloni na hatima ya mkimbizi katika ghuba kati ya tamaduni na mabara. Utawala wa kijeshi wa Guine siku ya Jumatano ulimtaja Muhamedi Bivogui, mfanyakazi wa zamani wa serikali na mtaalamu wa fedha za kilimo kama waziri mkuu kusimamia mabadiliko yaliyoahidiwa kurejea kwenye utawala wa kidemokrasia kufuatia mapinduzi ya mwezi Septemba. Bivagui mwenye umri wa miaka 68 pia ni mpo Dialo Teli, mwanadiplomasia maarufu wa Guine ambaye aliwahi kuwa katibu mkuu wa kwanza wa OAU kabla ya kuundwa kwa umoja wa Afrika. Aliwawa na utawala wa dikteta Sekuture mwaka 1977. Umoja wa Mataifa jana Jumatano ulimteua mkongwe wa shirika hilo Mtaliano Stefan di Mistura mwenye umri wa miaka 74 kama mjumbe mpya wa mzozo huko Sahara ya Magharibi. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abod, nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema, mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili.