1 oo kamida qoxootiga hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Oktoba 6 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na pia tunasikika na redio Citizeni iliyopo nchini Kenya, vilevile vile, bila kusahau mtandao wetu wa voa swahili.com. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC inaendelea na zoezi la siku thelathini la kusajili wapiga kura wapya kote nchini humo, na kulenga kusajili wapiga kura wa wapatao milioni sita kabla ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Lakini maswali yaibuka juu ya maafisa wa tume hiyo waliokuwapo siku za nyuma. Wachambuzi wanasemaje? Japokuwa hakuna lawama zozote ambazo zimethibitishwa kupitia uchunguzi wowote ama jopokazi lolote, inatakikana kwamba serikali iweze kutafuta mbinu ya kuhakikisha kwamba washikadau wa wote wanahusishwa katika matayarisho ya uchaguzi. Na katika taarifa nyingine, rais wa Marekani Joe Biden aliashiria kuwa maseneta kutoka chama chake cha, cha Democratic wanaweza kupitisha kwa wingi wa kura sheria ya upigaji kura ili kuongeza kikomo cha deni la taifa bila kura za Warepublican. Ni baadhi ya taarifa utakazosikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Rais Denis Sassou Nguesso wa Kongo huenda akachukua hatua za kisheria baada ya jina lake kutajwa kwenye nyaraka za siri za Pandora Pepa, kulingana na waziri wa habari aliyenukuliwa na kituo cha redio ya Ufaransa, RFI. Kulingana na nyaraka hizo, Rais Sassou Nguesso anamiliki kampuni inayosimamia migodi ya almasi nchini Kongo. Maafisa wa serikali ya Kongo wanakanusha jambo hilo, na waziri wa habari Thieri Moungala amelani kutolewa kwa siri nyaraka hizo na kusema kwamba rais anaweza kuvishitaki vyombo vya habari vilivyotangaza ripoti hiyo. Kwa upande wake, mkurugenzi wa ofisi ya mwendesha mashtaka ya Kenya Nurdin Haji ameliambia gazeti la Daily Nation kwamba ofisi yake itawachunguza watu waliotajwa kwenye nyaraka za Pandora na kuona ikiwa zitasaidia kugundua ikiwa kuna uhalifu umetendeka kutokana na fedha zilizotajwa. Raia kumi na mmoja waliuawa na waasi huko mashariki mwa jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR, ambapo vikosi vya serikali vinapambana na vikundi vyenye silaha, afisa mwandamizi alisema hii leo Jumatano. Shambulizi hilo lilitokea jana Jumanne karibu na Bambari, mji wa nne kwa ukubwa nchini CAR, wakati magari matatu yaliposhambuliwa na kusababisha vifo vya watu kumi na mmoja na sita kujeruhiwa, alisema Satunin ni kas Gripandet, naibu mkuu wa mkoa huo. Idadi iliyotolewa awali ilisema watu saba walikufa, wakati wa wafanyakazi wa misaada wakizungumza kwa sharti la kutotajwa majina, walisema watu kumi na watano walikufa. Baada ya kusukuma kurejesha uhusiano wa marekani na Ufaransa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anton Blinken, amemaliza ziara ya Paris leo Jumatano kwa kufanya mazungumzo na mawaziri katika taasisi ya ushirikiano na maendeleo ya kiuchumi, OECD. Blinken aliangazia changamoto kadhaa wakati akizungumza kwenye ufunguzi wa mkutano wa jana Jumanne, pamoja na janga la virusi vya korona, matatizo ya hali ya hewa, ukosefu wa usawa na kuweka sheria kwa dunia inayoendelea kiteknolojia. Ugomvi kati ya Ufaransa, Algeria na Mali unazidi kuongezeka pale waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ramtane Lamamra kuiambia Ufaransa hii leo kwamba inastahiki kutafakari upya juu ya historia yake ya ukoloni, katika majibizano mapya ya maneno kati ya Paris na koloni zake za zamani barani Afrika. Akiwa katika ziara ya Mali ambayo utawala wake wa kijeshi umekosolewa vikali pia na Ufaransa, Lamamra alisema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anaugua ugonjwa wa kusahau historia. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Maneno makali ya Ramtane Lamamra yanaonekana yanalenga kujibu matamshi ya Macron ya wiki iliyopita ambapo alisema kuwa utawala wa baada ya uhuru wa Algeria, utawala wa siasa za kijeshi, uliandika upya kabisa historia ya nchi hiyo. Macron aliwaambia vizazi vya Wafaransa waliozaliwa Algeria kabla na wakati wa vita vya uhuru kwamba maelezo ya historia yaliyotolewa kwa Algeria hayakufuatana na ukweli halisi lakini badala yake yalitolewa kwa misingi ya chuki dhidi ya Ufaransa, kulingana na matamshi yaliyoripotiwa na Le Monde. Algeria mwishoni mwa wiki iliyopita ilimwita nyumbani balozi wake kutoka Paris na ikapiga marufuku ndege za jeshi la Ufaransa kutumia anga yake, ambayo Ufaransa hutumia mara kwa mara kusafirisha vifaa kwa kikosi chake kinachopambana na wapiganaji wa Kiislamu katika kanda ya Sahel. Siku ya Jumanne, Macron alisema alikuwa na matumaini ya kupunguza mivutano na Algeria na kwamba uhusiano wake na Rais Abdelmajid Majid Tebboune ulikuwa mzuri sana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Chama cha Green cha Ujerumani na cha kiliberali cha FDP walisema leo kwamba wameamua kuanza mazungumzo ya pande tatu ya kuunda ushirika na chama cha mrengo wa kushoto cha social democrats spd kukabiliana na waconservative wa chancellor Angela Merkel hatua hiyo inamuweka Olaf Scholz wa chama cha social democrats hatua moja kukaribia nafasi ya chancellor baada ya chama chake kuwa cha kwanza katika uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita kwa kupata asilimia ishirini na tano nukta saba ya kura kikifuatiwa na chama cha mrengo wa kati cha meko cha CDU CSU, kwa asilimia 24.1. Kwa chama chochote kuongoza serikali ijayo ya Ujerumani kitahitaji msaada wa chama cha Greens na chama cha wanaounga biashara cha Free Democrats, FDP ambavyo vimeshika nafasi ya tatu na ya nne katika uchaguzi huo mkuu. Wa shirika la fedha duniani IMF Anaonya kuwa uchumi wa ulimwengu unakabiliwa na ufufuaji wa polepole pole kutokana na mgawanyiko mkubwa wa chanjo kati ya mataifa tajiri sana na maskini duniani. Mkurugenzi Mtendaji Kristalina Georgieva alisema Jumanne wakati wa hotuba kwa njia ya mtandao kwenye Chuo Kikuu cha Bocconi nchini Italy kwamba IMF itapunguza utabiri wake wa kiuchumi kwa mwaka 2011 katika mtazamo wake ujao wa uchumi duniani kwa sababu ya ongezeko la kesi mpya za COVID-19 lililosababishwa na aina mpya ya virusi vya delta vinavyoambukiza kwa haraka zaidi pamoja na kuongezeka kwa deni na viwango vya mfumuko wa bei katika mataifa mengi. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari uchukua uzito wa juu ni huko nchini kenya tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini humo iebc inaendelea na zoezi la siku 30 la kuwasajili wapiga kura wapya kote nchini humo na kulenga kuwasajili wapiga kura wapatao wapya milioni sita kabla ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na mbili lakini kurunzi inamulika nafasi walionayo maafisa watatu waliokuwa sehemu ya tume hiyo katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2017 uliobatilishwa na mahakama ya juu kwa kutofikia viwango vinavyohitajika. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anamulika maafisa hao watatu. Ezra Chiloba, James Muhati na Immaculate Kasait wanashikilia taasisi muhimu zinazotajwa kuwa na ushawishi mkubwa kwa matayarisho ya uchaguzi huo. Taarifa kamili anayo Kennedy Wandera. Kuteuliwa kwa Ezra Chiloba aliyekuwa afisa mkuu mtendaji na vilevile vile katibu wa tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC, kwa mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya mawasiliano nchini Kenya kunaendelea kuibua minong'ono na hisia mseto miongoni mwa raia wa Kenya kuhusu wajibu taasisi anayoisimamia itakaotekeleza kuteuliwa huko vilevile kumeleta mjadala nchini kenya wa uadilifu na weledi wao pamoja na wajibu waliokuwa nao maafisa hawa waliokuwa sehemu ya tume ya uchaguzi katika maandalizi ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2017 uchaguzi ambao ulibatilishwa na mahakama ya juu kwa kutoafiki viwango vinavyohitajika katika demokrasia huru kama anavyoeleza javas bigambo mfuatiliaji wa siasa za kenya japokuwa hakuna lawama zozote ambazo zimethibitishwa kupitia uchunguzi wowote ama jopo kazi lolote, inatakikana kwamba serikali iweze kutafuta mbinu ya kuhakikisha kwamba washikadau wa wote wanahusishwa katika matayarisho ya uchaguzi na pia yale mashirika ambayo maafisa hawa ambao walikuwa maafisa katika tume huru ya uchaguzi ya IBC, ambayo sasa wanaongoza pia yawe yanaongozwa kwa njia ambayo inanufaisha na inaleta imani kubwa sana katika wananchi. Lakini pia zipo hisia mseto kuhusu wajibu ambao taasisi hizi zitatekeleza, ikitajwa kuwa Ezra Chiloba ni mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya mawasiliano. Kasait Chiloba na Muhati ni miongoni mwa maafisa wengine sita waliolaumiwa mwaka elfu mbili na kumi na saba na vyama vya upinzani chini ya mwavuli wa NASA kwa madai ya kuvuruga uchaguzi wa urais. Mwavuli huo ulioongozwa na Raila Odinga uliwataka maafisa hao kutimuliwa na kutokua sehemu ya uchaguzi wa urais wa marudio jinsi ilivyoamriwa na mahakama ya juu chini ya jaji mkuu wakati huo David Maraga. Lakini IBC haikuridhia ombi la Odinga na wanasiasa wa upinzani, na hivyo basi NASA kususia uchaguzi wa marudio. Lakini je, hili linaonekanaje machoni pa washikadau wakati Kenya inajienda kwa uchaguzi mkuu? Moses Wanami, mtaalamu wa maswala ya uchaguzi anaeleza. Sasa hatujaona mtu yoyote ameshikwa akapeleka pale kotini, akamwambia wewe ulikuwa IBC na ukafanya hili ukafanya hili na liko kinyume na sheria. Hatujaona jambo hilo, kwa hivyo, natural justice itakuwa ya maana sisi kusema sasa, wame, ametoka hapa ameenda kule atafanya hivi na pale alitoka. Hatujaona makosa amepelekwa kotini kufanya, kwa hivyo itakuwa ni halmashauri ya mawasiliano ndiyo iliyo na jukumu la kuunganisha mtandao wa 3G na kuhakikisha vituo vya upigaji kura vimepata mifumo ya kiteknolojia. Idara ya msajili wa vyama vya kisiasa ndiyo ngao ya siasa za Kenya, udhibiti na uendelezaji wa sera ya vyama na vilevile mchujo wa vyama hivyo. Huduma Kenya inasimamia jukumu la kuhakikisha raia wa Kenya wanapokea vitambulisho, kujisajili kuwa wapiga kura, huku idara ya kamishina wa deta ikiwa ni kitovu cha deta ya raia wa Kenya. Kenya Kenedi Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu: Step Radio ya Mbale, Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro, DRC. Pia sahau mtandao wetu www voa swahili.com na siku moja baada ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuagiza kupunguzwa kwa tozo kutoka taasisi mbalimbali katika bidhaa za mafuta, baadhi ya wasomi na wachambuzi wamefafanua kuwa hatua hiyo itapunguza athari za ongezeko la bei ya mafuta katika soko la dunia. Dina Chahali anayo taarifa kamili. Katika mahojiano na VOA jijini Dar es Salaam, mhadhiri kutoka Chuo Kikuu Huria cha Tanzania Dr. Muhamedi Maguo amesema tozo hizo zipatazo nane katika bidhaa za mafuta zilikuwa zinazidisha makali kwa wananchi mara bei ya mafuta inapopanda katika soko la dunia, jambo ambalo halikwepeki. Hivyo sasa athari za upandaji wa mafuta katika soko hilo zitapungua kidogo baada ya kuondolewa kwa tozo hizo. Marekebisho ya hayo yanahusisha tozo nane, ambapo baada ya kuondolewa marekebisho ya hayo yataleta ahueni kwa watumiaji wa bidhaa hiyo, ikiwemo bei ya mafuta kupanda kwa kiwango cha shilingi kumi na mbili kwa lita kuanzia leo Oktoba 6 mwaka huu badala ya shilingi 145 kwa lita ambazo zingeongezeka kabla marekebisho ya tozo hizo. Bei inapoongezeka kwenye soko la dunia, sisi Watanzania hatuna uwezo wa kushusha bei ya soko la dunia, lakini tuna uwezo wa kuondoa baadhi ya vitu ambavyo sisi tulikuwa tumeviweka, ambavyo inapokuja na ile bei ya dunia imepanda na hivyo vitu vipo, bei inazidi kuwa juu. Sasa tukiviondoa, tutanunua kule kwenye benki ya dunia kwa bei yao na takapokuja hapa nchini tumeondoa lile punguzo, unafuu unakwenda kwa Watanzania. Baada ya mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ya URA kufanya marekebisho hayo kwa taasisi zote zinazotoza tozo hizo kwenye bidhaa za mafuta kiasi cha shilingi bilioni mia moja na mbili kwa mwaka zitaondolewa. Je, kuna athari zozote kiuchumi? Dakta Maguo anafafanua tena. Hapana, athari haiwezi kuwepo kwa sababu bei ya mafuta ilivyopanda waliacha kusafirisha. Sasa wataendelea kusafirisha, ikiwa kuna mitambo, ikiwa kuna viwanda, ikiwa kuna kila kitu ambacho kinatumia mafuta, sasa kinaenda kuendelea kutumika kama kawaida. Tafsiri yake ni nini? Kodi itaongezeka, mapato ya serikali yataongezeka. Baadhi ya wananchi pia wamekuwa na maoni yao juu ya kuondolewa kwa tozo hizo katika bidhaa ya mafuta hapa nchini. Kwa hiyo tatua ile ichukua ile ninaamechelewa kuchukua kipindi kile kile tu baada ya kuona kwamba angeichukua. Lakini cha pili pia nimshukuru na waziri baada ya kuingia na kuliona hili, kwa kweli tumeteseka, eh, tumeteseka sana na kisa hiki, tunashukuru kwamba kushuka kwa hiki itashia vitu vingi, hata sio wasafirishaji tutanufaika. Rais Samia Suluhu Hassan, licha ya kutoa agizo la kupunguzwa kwa tozo hizo katika bidhaa za mafuta, ameagiza Wizara ya Nishati kupeleka bungeni masuala yote yanayohusiana na sheria katika sekta hiyo ya mafuta ili kuangalia uwezekano wa kuendelea kufanya maboresho mengine. Dina Chahali, Dar es Salaam. Na huko wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wafanyakazi wanne wa shirika la misaada International Medical Corps wametekwa nyara na watu wenye silaha katika wilaya ya Fizi na kupelekwa pasipojulikana. Asasi za kiraia zinatoa malalamiko kwa viongozi kutokana na matukio hayo ya utekaji nyara yanayokuwa mengi kwa sasa hasa katika wilaya za Uvira na Fizi. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance ametumia taarifa kamili. Kulingana na asasi za kiraia pamoja na viongozi mbalimbali wa kiserikali katika wilaya ya Fizi, wafanyakazi hao walikuwa kwenye gari lao kabla ya kutekwa nyara majira ya saa nne kule Kalongwe kwenye barabara ya kitaifa namba tano kati ya mji wa Baraka na senta ya Fizi ndani ya wilaya hiyo mara kwa mara wafanyakazi wa mashirika ya misaada ya kiutu wanakuwa wahanga wa vitendo vya utekaji nyara kusini mwa mkoa wa Kivu kusini, huku wahalifu wao wakiwalazimisha kulipwa kwanza fidia kabla ya kuwaacha huru. Kumepita yapata mwaka mmoja tangu shirika la kimataifa na madaktari wasiokuwa na mipaka MSF lilifunga virago vyake katika wilaya ya Fizi kutokana na hali hiyo ya ukosefu wa usalama tukio hili jipya linawapa uoga wafanyakazi wa mashirika mengine kama anavyoeleza Lucien Buzera, mfanyakazi wa shirika la kimataifa Ricolto anayetumika katika mradi jumuishi wa ukuaji wa kilimo katika ukanda wa maziwa makuu maarufu Picagel, akiwa mjini Baraka. mpaka hivyo hawajue kwenye wako na watu hawajasema wanataka nini, wanapenda nini ili wafunguliwe. Hatujui kama ni wamaimai, kama ni wa vijana wa mwingine, hatujui inatuletea shida kwa sababu hiyo. Eh, maeneo yote yenye waliwateka nyara tunakataziwa kwa kufanya makazi zetu kwa hiyo maeneo, na hiyo inatuma wabenefisieri wetu hawapate tena hiyo msaada ya mradi iliyopangwa. Haya yanajiri siku moja pekee baada ya wakazi wa sekta ya Tanganyika huko huko Fizi kuwanasa vijana watatu raia wa Burundi waliojaribu kuvuka nchini Kongo wakitumia mitumbwi juu ya ziwa Tanganyika usiku, wakituhumiwa kutaka kujiunga na makundi yenye silaha mashariki ya Kongo. Kiongozi wa mfumo wa mashauriano ya asasi za kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini, Zozo Sakali, anaonya viongozi husika na usalama kuepuka maneno maneno na kulivalia njuga suala hili la ukosefu wa usalama. Tumekutana na wakuu viongozi siku nyingi, na wambo haibadilishwe. Watu wameuawa mili bila uhai imeogotwa na watu kuingiliwa ndani ya nyumba zao. Tunaomba kwa kweli, wakuu viongozi waangalie iwezekanavyo. Msemaji wa jeshi la Kongo FRDC kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Meja Diedone Kasereka anahakikisha kuwa jeshi la Kongo linatumika ili kuhakikisha usalama wa nchi unalindwa pamoja na raia wake wakati wanasasa usalama tunakuwa tukifanya ngine zote, sio lazima tuiweke kwenye meza. Usiku wa kuamkia hii Jumatano, jeshi la FRDC limenasa watu zaidi ya thelathini, raia wa kigeni toka nchi jirani za Congo waliovuka mipaka ya Congo kwa uficho hadi ndani ya bonde la mto Ruzizi katika wilaya ya Uvira, na sasa jeshi linawasikiliza. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe na hivi leo basi katika kipindi chetu tutakuwa na Daktari Victoria Msambichaka na tunazungumzia kuhusu swala la lishe kwa watoto wadogo. Jinajua neno lishe linaweza likawa linaeleweka, lakini kwa maana ya kitabibu ni ipi? Basi lishe ni ule mfumo tu wa jinsi ambavyo unakula chakula kwa hiyo ni mpangilio ambao unatumia una, una binadamu ili kuweza kupata virutubisho kwenye mwili wako. Kwa maana kubwa ni kwamba lishe inatakiwa ikupe i, i, i, ipatie mwili wako virutubisho vinavyotakiwa. Kwa hiyo pale ambapo unakuwa umeenda na lishe ambayo sio sawa, ambayo lishe, lishe ambayo hainufaishi mwili wako, tunasema kwamba hiyo ni lishe mbaya, yaani lishe ambayo sio nzuri. Lakini lishe nzuri ni ile ambayo ina patia mwili wako virutubishi ambavyo unatakiwa. Lishe kwa watoto wadogo ili kuwezesha ukuaji wao bora inaanzia wakati gani? Sasa lishe ya mtoto inaanzia kuanzia akiwa tumboni kwa mama. Mama anakulaje? ulaji wake ukoje, ili kuweza kum, kumlisha mtoto maake, mtoto anategemea ulaji wa mama, hategemei ulaji wa aina yoyote mwingine. Kwa hiyo ulaji wa mama ndo utamsaidia mtoto aweze kukua vizuri tumboni na ulaji wa mama pia unaweza ukapelekea mtoto anaweza akazaliwa na kilo nyingi kupita kiasi, au akawa na kilo kidogo kupita kiasi. Ndo vile unasikia mtoto amezaliwa na kilo ndogo, ama mtoto amezaliwa ni mnene sana. So lishe na njia tumboni kwa mama, ni vitu gani ambavyo unaweza kugusia, ambavyo vinaweza vikawa lishe bora kwa mama ili aweze kumkuza mtoto wake akiwa tumboni? Ok, nashukuru kwenye hilo swala um, huwa ni rahisi sana kwa sababu huwa kwa jinsi dunia inavyoenda na, na upanukaji wa fikra, utandawazi na nini unakuwa, u, kunakuwa kuna ile kwamba tunajaribu kufanya vitu vinakuwa vigumu, lakini ni rahisi sana. Kama tunavyowahubiria watu wengine vile vile, unatakiwa ule lishe ambayo lishe ya usawa. Kwa kiingereza wanaitaga balanced diet, lishe ya usawa. Lishe ya usawa inakuwa ina ina vyakula vya wanga ina vyakula vya protini ina vyakula vya mafuta na vitamin, pamoja na maji ya kunywa. Kwa hiyo ni jinsi gani tu ambavyo utapangilia sahani yako ili uweze kuwa na lishe ya usawa ambayo kwa kawaida, kwa mfano, kama sahani ni duara, unasemaga nusu ya sahani inatakiwa iwe na vyakula vya vitamin, robo ya sahani inatakiwa ni vya, vya wanga alafu na robo nyingine inatakiwa protini ile, ile sehemu ya mafuta mafuta mara nyingi yanaweza yakapatikana ndani ya wanga ama yanapatikana kwenye proteini kwa hiyo mara nyingi huwa hatuipi nafasi yake peke yake kwenye kwenye sahani kwa hiyo ni rahisi kwa stahili hiyo vyakula vya vitamini ndio kama um, mboga za majani matunda alafu pia vyakula vya wanga ndo hivi vyakula vya nafaka kwa mfano kama mchele unga unga wa ngano unga wa sembe pamoja na protini ndo kuna mayai, kuna nyama nyama za kila aina, pamoja na samaki na kadhalika na kunde. Mtoto anapokosa lishe bora anaweza kukabiliwa na matatizo gani? Kuna vitu vitatu, kuna aina ya utapea mlo ambazo huwa ziko za aina tatu. Kuna ule utapea mlo ambao ni mtoto anakuwa anakuwa kilo zake haziendani na urefu wake, kwa hio mtoto anakuwa amedumaa. Alafu kuna ile utapia mlo mwingine ambao ni kwa, tunaita kwamba anakuwa amekosa madini fulani fulani, kwa mfano labda amekosa um, vitamin C. Vitamin C kwenye mwili wake maanake atapata tatizo moja tunaita skazi ambalo linaenda ku, kusumbua meno yake. Alafu pia labda kwa mfano amekosa protini anapata ile vizo ambalo linajulikana sana kwa kwa, kwa maeneo ya huku ya Sabsahara inaitwa kwashako. Alafu tatizo lingine utapiamlo mwingine wa ya ta, tatu ni ile ya ya, ta, lea, ya ku, kuwa na kilo nyingi kupita kiasi, ambayo kwa kwa Kiswahili Kiswahili fasaha anaita fetma, ambayo kwa Kiingereza anaita obesity. kwa, kwa mtuto anakuwa ni mnene kupita kiasi, yaani kilo zake na urefu wake vinakuwa haviendani. Kwa hiyo matatizo yote anaweza akaangukia kokote hapo, inategemea na sasa ulaji wake umekuwaje katika ukuaji wake. Wewe kama daktari wa lishe nini maoni yako kuhusu uh, mwendelezo mzima sasa katika kumkuza mtoto mpaka anapokuwa mtu mzima kuhusiana na swala la lishe? Aha, okay. kwa jinsi ambavyo nimejifunza, ukiangalia hata saikolojia ya watoto, watoto huwa wana anapokuwa ulaji wake ukubwani inategemea na jinsi alivyokuwa analishwa tangu utoto. Kwao kama mtoto amekuwa amezoeshwa kwamba anakula lishe ya usawa, kwamba anakula mboga za majani, anakula anakula chakula cha wanga, anakula chakula cha protini kiasi hichi na hichi na hichi, hata atakapokuja kuwa mkubwa ulaji wake unakuwa na discipline hiyo hiyo. Shida inakuja pale ambapo sasa wazazi mara nyingi wanatumia hiyo njia kama njia yeah, tuseme kama kutoroka kwamba mtoto sasa labda analia sana, ama sijui yuko nataka kufanya kitu fulani labda ni distract, ili yaye aweze kuniacha kwao, unampatia kitu ambacho anaki, kwa mfano ndo unampatia soda yenye ambayo ina sukari nyingi, unampatia sijui pipi, ama unampatia zi... unaita vyakula ambavyo viko kwenye hizi restaurant chains kama KFC. Hivyo vyakula vyote sio vizuri kwa ajili ya ukuaji wake, havimsaidii kwao. Shida ni kwamba akishaanza kula mtoto, ukishamfundisha sukari, hataki kuacha. Kwa hiyo atakuwa anataka kila saa ni sukari, sukari, sukari. Shukrani sana Dr. Victoria Msambichaka kutoka uh, Tanzania, ambaye ni mtaalamu wa maswala ya lishe, na leo tukuwa katika kipindi hiki tunazungumzia maswala ya lishe kwa watoto wadogo na hadi hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba wote wanafanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdul Shakur Abud. Umeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari na watekee wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imerejea kueleza uungaji mkono wake kwa serikali ya mpito ya Sudani na uongozi wa kiraia baada ya jaribio la kupindua baraza linalotawala la CLTG. Kulingana na maafisa wa serikali hiyo, watu watiifu kwa kiongozi wa muda mrefu aliyeondolewa madarakani Omar Al-Bashir walifanya jaribio la mapinduzi hapo Septemba 21 lakini lilizimwa. Al Bashir aliondolewa madarakani mwaka wa elfu mbili kumi na tisa baada ya kusambaa kwa maandamano ya amani kote nchini yakimtaka kujiuzuru kwake. Hivi sasa kiongozi huo yuko ndani ya jela mjini Khartoum wakati akisubiri hati ya kukamatwa kutoka Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu mjini The Hague, ambapo anashutumiwa kwa mauaji ya halaiki, ukatili wa kivita pamoja na ukatili dhidi ya binadamu. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita Sudan inaongozwa na serikali ya mpito ya kiraia wakati ikijitahidi kuipeleka taifa mbele kwenye uchaguzi wa kidemokrasia mapema mwaka wa 2024. Serikali ya Marekani inashirikiana kwa karibu na Sudan ili kuhakikisha hatua za kidemokrasia zinapigwa wakati huu wa kipindi cha mpito. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price amesema kwamba Marekani inalaani jaribio la mapinduzi kutoka kwa wanajeshi wa asi dhidi ya serikali ya mpito inayoongozwa na raia. Kupitia taarifa yake, amesema kwamba Marekani itaendelea kuunga mkono utawala wa CLTG wakati ikizingatia mpito wa kidemokrasia. Ameongeza kusema kwamba jaribio kama hilo la Septemba 21 hmj mjini Khartoum linaloenda kinyume na demokrasia lina hujumu azimio la watu wa Sudan la kupata uhuru na haki na pia kuathiri uungaji mkono wa kimataifa wa Sudan ikiwemo kuhatarisha ushirikiano wake na Marekani. Tangu kuondolewa kwa Sudan kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi hapo Septemba mwaka wa elfu mbili na ishirini, Marekani imeendelea kushinikiza ushirikiano zaidi na CLTG wakati ikiongeza misaada kwa Sudan, lakini Volka Pathets, mkuu wa msaada wa mpito kwenye Umoja wa Mataifa nchini Sudan, UNITAMS, mapema mwezi Septemba, ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba changamoto za Sudan ni nyingi, zikiwemo za kiuchumi, ukosefu wa sheria na uwajibikaji, pamoja na kuzuka kwa ghasia mpya kwenye eneo la Darfur na pia mashariki mwa nchi. Perthes amesisitiza kwamba taifa hilo linahitaji msaada wa kimataifa iwapo litapiga hatua kuelekea kwenye demokrasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price ameongeza kusema kwamba wataendelea kushirikiana na Sudan wakati wa mpito, ikiwemo kubuni bunge, kufanya marekebisho kwenye mifumo ya kiusalama chini ya utawala wa kiraia, sheria ya uwajibikaji ili kukabiliana na ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanyika miaka ya nyuma. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani.