Leo Jumatano Oktoba 6 mwaka 2021, langu jina Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa internet wa voaswahili.com. Kama kawaida, leo basi tutakuwa na teknolojia, vilevile vile tutakuwa na kipengele cha yavumayo mitandaoni, na huko jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo DRC ni kwamba chanjo zaidi za korona kutoka marekani zimeingia katika ardhi hiyo. Nam, sawa sawa kabisa Mkabiti. Basi, bila kusahau pia, tutakuwa na burudani ya muziki na moja kwa moja. Tuanzie huko DRC. Hapo gavana wa jeshi huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Congo, Luten Jenerali Constant Ndima ameomba wananchi wa Kivu Kaskazini kujitokeza kuweza kupata chanjo dhidi ya korona, kusaidia jamii na taifa hilo ambao limeathirika na ugonjwa huo. Kivu Kaskazini ikiwa ni ya pili kupata visa vya maambukizi ya COVID baada ya mji mkuu wa Kinshasa. Serikali ya Marekani imetoa dozi za chanjo zipatazo elfu hamsini huko DRC. Austeri Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Luteni Jenerali Constant Ndima, gavana wa Kivu Kaskazini kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema muda umefika kwa kila mwananchi wa Kongo, hasa wa Kivu Kaskazini, kupata chanjo ya Pfizer ambayo imepewa kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka serikali ya Marekani. Ndima amekuwa mstari wa mbele kupata chanjo kunako hospitali kuu ya serikali Hopital General mjini Goma hii Jumatano, akizungukwa na wanajeshi pamoja na polisi na viongozi wengine wa serikali, vilevile wizara ya afya pamoja na WHO. Le gouvernement de la republique pour la protection de sa population a tout fait pour mettre a la disposition de la serikali ya Kongo kwa ulinzi wa wananchi wake ilifanya yote Nous ili ipate chanjo. Leo tuna aina mbili ya chanjo Kivu Kaskazini: AstraZeneca, AstraZeneca, pamoja Zeneca, na Pfizer ambayo imefika Ndiyo sababu natoa mwito kwa wananchi wote wa Kivu Kaskazini kupata ena chanjo ena kwa kujikinga a kupata chanjo kwa kujikinga na kujipenda, na kujipenda na hata kukinga jamii. pamoja na polisi wafuate mfano wa gavana wa kijeshi wa Kivu Kaskazini, na kwa wananchi kuondoa uhoga na inji, uhonga, kupata chanjo, kwani wasipopata chanjo inaweza kuleta tatizo. Wafanye hivyo kama vile tulivyofanya wakati wa Ebola kwa kuepuka matatizo bila shida. Wizara ya afya ya Kongo ikisema chanjo mpya ya Pfizer imepewa serikali ya Kongo kutoka serikali ya Marekani kusaidia wananji wa Kongo na vile kuongeza nguvu zaidi kwa kulinda wananji wa Kongo dhidi ya korona, akisema daktari Stefan Hans Hansbatey kutoka wizara ya afya. Kwa sasa tunapana hiyo vaksin wanaita Faiza, ni vaksin ambayo inakuya kuongezeka. Kwa hiyo tulianza nayo AstraZeneca ni vaksin yenye inasaidia na inaongeza tena nguvu kwa kuweza kujikinga na hiyo magonjwa ya COVID-19. Kwa siku ya kwanza wafanyakazi mbalimbali wa serikali na hata wafanyakazi wa afya wamemiminika kupata chanjo hii dhidi ya korona, kama njia moja ya kujikinga. Riziki Beti pamoja naye Kahanyatasi, chanjo haiwezi kaua mutu, chanjo itatuproteje kwa hiyo magonjwa ikiwa sisi wote tunatumia, tuna vaksin tunajiproteje, sio wote pamoja. Mi mwenyewe niko na bezo ya protection contre covid situkisanikutrin Shukrani sana Asteri Malevika kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Na katika ripoti nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF lina ripoti kwamba waasi wa Kiislamu wanaandikisha vijana wadogo kupigana kaskazini mwa Msumbiji, ambako ni eneo tete lenye utajiri wa mafuta katika jimbo la Cabo Delgado. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. UNICEF inasema imepokea ripoti kadhaa za kusikitisha sana kuhusu watoto kuandikishwa kwa nguvu na kundi la wanamgambo nchini Msumbiji la Al-Shabab. Inasema kuwa kundi hilo ambalo halina uhusiano na uasi wa Kisomali wenye jina kama hilo limeripotiwa kwa kamata wote, wavulana na wasichana, kutoka kwa familia na vijiji vyao. UNICEF inaelezea kuna mashahidi manyanyaso ya ngono dhidi ya wasichana na vijana wa kike ambao wamelazimishwa kuingia katika ndoa na watekaji wao. Human Rights Watch hivi karibuni ilisema wavulana wenye umri mdogo wa miaka kumi na mbili wamepatiwa mafunzo katika kambi kote Cabo Delgado na kulazimishwa kupigana sambamba na watu wazima dhidi ya majeshi ya serikali. Msemaji wa UNICEF, James Elder anasema hakuna hesabu ya uhakika juu ya idadi ya watoto ambao wameandikishwa, lakini inaaminika kuwa katika maelfu. Anasema baadhi ya watoto wameokolewa, lakini hakuna ambaye ameachiliwa na watekaji wao wanamgambo. Kuwaandikisha na kuwatumia watoto ni mambo yanayofanywa na, na makundi yenye silaha, yanaharibu familia na jamii. Watoto wanapitia katika hali ambayo hata haielezeki ya viwango vikubwa vya ghasia. Wanapoteza familia zao, wanapoteza usalama wao, wanapoteza uwezo wao wa kwenda shule. Kwa hakika, kuandikisha na kuwatumia watoto ni ukiukaji mkubwa sana wa sheria za kimataifa. Elda anasema uandikishaji wa wanajeshi watoto umekuwa ukiendelea tangu Al-Shababu na makundi mengine yenye silaha yaliposhambulia Cabo Delgado mwezi Machi. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa dozeni ya watu wameuawa na karibu elfu arobaini wamekimbilia maeneo salama katika eneo hilo. Wiki mbili zilizopita, Elda anasema UNICEF ilitia saini waraka muhimu sana wa maelewano na majeshi ya ulinzi ya Msumbiji. Waraka huo unaeleza bayana nini majeshi ya serikali ni vyema yafanye kukabiliana na watoto walio katika makundi yenye silaha. so so um, like kwa UNICEF hiyo that they mafunzo hayo ni muhimu sana, ili waweze kufahamu jinsi ya kuwashughulikia watoto and kama and watoto and watoto and na kama and waathiriwa and na haraka kuwapatia misaada katika taasisi kama UNICEF na hilo linaweza kuanzia kwa kuwasaidia kisaikolojia. Hatua hizo za awali za kumsaidia mtoto ambaye ameandikishwa iwe ni msaidizi, awe ni mtu ambaye anashika silaha, kwa hakika ni muhimu sana. Sheria ya kimataifa inaeleza kuwa mtoto yeyote ambaye amehusishwa na kundi yenye silaha ni vyema aangaliwe kama mtoto na manusura wa kiukaji. Elda anasema Watoto ambao wamehusishwa na makundi yenye silaha ni waathirika mara mbili, na lazima watendewe vizuri. Asante sana, Sande Shomari. Na kwa msikilizaji unayojiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi, redio eneo la Nakuru, Mwenedu redio ya Voi, Sasa redio ya Bungoma nchini Kenya. Kwa Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe. Kwa nchini DRC tunasikika redio RNA huko Baraka, redio Manyema namba 1 eneo la Kindu, redio Racom ya Bunagana, redio Malaika na redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi huko DRC vilevile vile, Life HD redio ya Kolwezi, Redio Baraka ya eneo la Baraka na pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Sawa sawa kabisa. Basi na sasa, moja kwa moja, msikilizaji, tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Baada ya kusukuma kurejesha uhusiano wa Marekani na Ufaransa Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amemaliza ziara ya Paris leo Jumatano kwa kufanya mazungumzo na mawaziri katika taasisi ya ushirikiano na maendeleo ya kiuchumi OECD. Blinken aliangazia changamoto kadhaa wakati akizungumza kwenye ufunguzi wa mkutano wa jana Jumanne, pamoja na janga la virusi vya korona, matatizo ya hali ya hewa, ukosefu wa usawa na kuweka sheria kwa dunia inayoendelea kiteknolojia. Kanuni zilizo katikati ya taasisi hii na demokrasia zetu zimekuwa changamoto kwa serikali za kimabavu ambazo zinadai mfano wao ni bora kukidhi mahitaji ya kimsingi ya watu. Baadhi ya serikali hizi Zinatafuta kwa bidii kudhoofisha utaratibu unaotegemea sheria ambao umekuwa msingi salama na ustawi wa nchi zetu kwa vizazi kadhaa. Blinken alisema bila kutaja mataifa yenyewe. Blinken alisema mataifa wanachama lazima wathibitishe kuwa mwelekeo wetu unaweza kutengeneza maisha bora kwa watu katika nchi zote na kwa njia ambayo ni sawa kuliko zamani, huku tukiwajibika wenyewe. Mkuu wa shirika la fedha duniani IMF anaonya kuwa uchumi wa ulimwengu unakabiliwa na ufufuaji wa polepole pole kutokana na mgawanyiko mkubwa wa chanjo kati ya mataifa tajiri sana na maskini duniani. Mkurugenzi mtendaji Cristalina Giogiva alisema Jumanne wakati wa hotuba kwa njia ya mtandao kwenye chuo kikuu cha Bocconi nchini Italy kwamba IMF itapunguza utabiri wake wa kiuchumi kwa mwaka 2021 katika mtazamo wake ujao wa uchumi duniani kwa sababu ya ongezeko la kesi mpya za COVID-19 lililosababishwa na aina mpya ya virusi vya Delta vinavyoambukiza kwa haraka zaidi pamoja na kuongezeka kwa deni na viwango vya mfumuko wa bei katika mataifa mengi. Shirika hilo lilikuwa limetabiri ukuaji wa asilimia sita kwa uchumi wa ulimwengu katika mtazamo wake wa uchumi wa ulimwengu mwezi Julai. Giojeva alisema dunia inakabiliwa na uponyaji ambao bado una mashaka kutokana na janga na athari zake. Hatuwezi kusonga mbele vyema, ni kama kutembea na mawe yakiwa kwenye viatu vyetu. Muda mfupi baada ya kuanguka kwa serikali ya Afghanistan kwa Taliban, serikali ya Kanada ilitangaza kuwa mwanzoni ingewakaribisha wakimbizi elfu arobaini. Makazi haya yanatokea katikati ya machafuko nchini Afghanistan na kuibuka kwa wimbi la nne la janga la COVID-19 nchini Canada. Wakimbizi wa kwanza kufika kwenye ardhi ya Canada walitengwa mara moja kwa siku 14 katika moja hoteli za nyota tano mjini Toronto. Walipatiwa chanjo ya COVID-19. Hivi sasa wanahamishwa katika maeneo mbalimbali mbali nchini Canada. na baada ya habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya kati tunasikia pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com na msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya jioni kwa habari moto moto hapo ifikapo saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati na moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Na tukiangalia basi kwenye kipengele, kipengele chetu cha barazani leo tunazungumza je, juhudi gani zifanyike kwa saidi ya wanawake waliokuwa wametekwa na makundi ya kigaidi ili kuwarejesha katika jamii. Basi moja kwa moja tuna wale ambao tumeongea nao kwenye maoni yao kwa njia ya simu, na moja kwa moja tuwasikilize. ya kwa majina yangu mimi ninaitwa Shukuru Nsikerabanda nikiwa Bukoba, Tanzania. Binafsi mimi ninaona cha kufanya hapo kwa wanawake ambao wanakuwa wametekwa na makundi mbalimbali mbali ili kuwarejesha katika jamii na wao wajisikie vizuri, kwanza cha kufanya ni kuhakikisha usalama wao, maana wanapokuwa wameachiwa au wameokolewa kutoka kwa hayo makundi, wanakuwa kidogo wana hofu nyingi sana kuhusu usalama wao. Lakini kitu cha pili cha muhimu sana cha kufanya ni ku ni kuhakikisha elimu zinatolewa kwa baadhi ya watu, kwa baadhi ya jamii ambazo zinakuwa zimewazunguka ili ziwaone na wao pia kama ni, ni, ni binadamu kama wenzao, kama hawana makosa zaidi, na pia kuelimisha jamii iweze kuwapokea vizuri. Najua wao kidogo wanakuwa kidogo hawana furaha, hawana amani, wamezoea mazingira ambayo yanakuwa si rafiki kwa binadamu. Hivyo ni vyema elimu ikaendelea kutolewa hata kwa jamii nayokuwa imewazunguka, ili waweze kuona na, wa, na kuwathamini wale wanaokuwa wametoka katika wameokolewa kutoka kutekwa na makundi, usalama wa kutosha maana hata wao wanakuwa na hofu ya usalama wao utaendeleaje, au watatekwa tena. Ni vema mamlaka husika za maeneo husika pia zikawa kinagobaga zikawa karibu nao bega kwa bega kuhakikisha wanakuwa salama, wanapata huduma za kijamii katika maeneo husika kwa usahihi, na pia jamii inaelimishwa kushirikiana nao pasipo kuwatenga. Nashukuru sana mtangazaji. Hey, mimi naitwa Kapengu na Mwakalii la tuka Mtanda, habari. Maoni yangu nasema hivi, mimi naomba serikali yetu ya Kongo kukatiliaho jambo kwa ya sababu, watu wanaotoka kwenye pori hawakiruhusiwe kabisa kwa sababu wakati wanafika kwenye omii wanakuwa na stresi nyingi na wamadambilia ya kijamii. Naomba kiza serikali kusaidia kabatiatai, wengi wanakuja kuzaa huko kolini watoto na wazaidi sasa, hao watoto hawana nafasi ytu kwa teii kabisa. Hilo ndio maoni yangu, Sauti ya Amerika. Kwa majina naitwa kipaka au baba kaniki, nipo Maturore, Geita, Tanzania. Kwa mchango wangu kuhusiana na hilo, mimi nafikiri kuna haja ya idara ya usalama kukaa karibu na hawa watu ambao tayari wa walikuwa wametekwa na haya makundi, kwa ajili ya kukaa nao karibu na ili wakawe wajue kama wao kama sehemu ya jamii, lakini pia waweka sawa katika hakiri yao ile ya kisaikolojia, ili waweze ku kujiizi nao kama ni sehemu ya jamii. Ndio ushauri wangu. Asante sana wachezaji wetu kwa njia ya simu, kapama kutoka kule Geita. Basi moja kwa moja tuangalie maoni ambayo yapo hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nakutana naye Vincent Ogora, au mwalimu Vincent kutoka nchini Kenya, anasema Nyamira County, anasema kwanza kabisa, serikali inatakiwa kutoa hamasisho kupitia wanasaikolojia ili wanawake hawa waweze kupata msaada wa kiakili ili wakiweza kufika vijijini kwao vijijini kwao wasijikumbushe yale yaliyopita. Pili, anasema familia zao ziwe tayari kuwa kubali na kuwapokea. Kwa upande wangu mimi nasoma ujumbe kutoka kwa Nur Al Fara. Yeye ameandika kuna idadi kubwa ya wasichana waliopotoshwa na kujiunga na makundi ya kijangili kama vile Al Shababu. Hata hivyo, imekuwa vigumu kwa wao kurudi majumbani, kwani wale waliorudi mapema, aidha, walisakwa na hata kuuawa. Serikali imekuwa ikisema kwamba inatekeleza mradi unaolenga kuwasaidia, lakini haya yote ni gumu gumzo tu. Ninasoma ujumbe kutoka kwa basi ya Niria ya Malekani Thembo, yeye anapatikana maeneo ya Mutwanga, DRC. Ameandika ndio linahusika tunataka kuona mabadiliko kwetu. Hakuna kituo cha kuhudumia hao watu wanaotoka porini, kwa hiyo kuna matatizo mengi tu. Haya, basi, Sandey, nirudi kwako uweze kuendelea na masuala mengine ndani ya VOA Express. Asante sana, Mkamiti. Naona maoni mengi kwelikweli kutoka kwa wasilaji wetu kwenye kipindi hichi cha barazani. Endelea kutoa maoni yako pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hii ni VOA Express. Na sasa msikilizaji, umewakatia waka, umewakadia ule wakati burudani ya muziki, na kama tusemavyo Express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Ni kibao chake Juno Kizigenza, kijana kutoka Rwanda. Huyu akijana kibao kichacho chacho Birenze, ambacho kipya bado kimetoka hapo Septemba 24 na tayari hivi sasa kina views elfu sabini na sita kwenye mtandao wake wa YouTube. Pata vitu msikilizaji Na msikilizaji, kibao hicho chake Juno kizigenza kitwacho Birenze kikitoweka taratibu, bila shaka kimekuburudisha mahala popote ulipo, unaposikiliza matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ndiyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa jiji la Washington DC. Tuangazie sasa masuala ya teknolojia, na BMJ Muridhi akiangazia hisia mseto zinazoendelea kutolewa kufuatia tukio lisilo la kawaida lililotokea hapo Jumatatu la kukatizwa kwa huduma za mitandao ya kijamii ya Facebook, Instagram, Twitter na Messenger kote duniani kwa zaidi ya saa sita. Tukio hilo limeibua mjadala mkubwa kuhusu hali ya wateja kutegemea kampuni moja kubwa ya kimtandao kwa shughuli nyingi za kila siku. Baadhi ya wadau wanasema kwamba kuna haja kuwa na washindani wengine wakubwa, ila jambo kama hilo likitokea, wateja wanaweza kutumia mitandao mbadala ni wako bmj. Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa huduma za kampuni ya hapa Marekani Facebook inayofahamika kote duniani pamoja na mitandao yake mingine Instagram, Twitter na Messenger kukatizwa kwa muda mrefu namna hiyo katika historia ya mitandao ya kijamii. Habari kuhusu hitilafu hiyo zilienea kwa kasi kote duniani, mamilioni kwa mamilioni ya wateja au watu wanaotumia mitandao hiyo wakijaribu kuelewa ni nini kilikuwa kimetokea. Lakini baadaye kampuni hiyo ilisema kwamba ilikuwa ni hitilafu kubwa ya kimitambo ambayo iliathiri vituo vyake vya deta kote duniani, ikiwa ni pamoja na uwezo wa wafanyakazi wake kurekebisha hali hiyo. Baada ya zaidi ya saa sita, huduma hizo zilirejeshwa, lakini siyo kabla ya kupoteza zaidi ya dola Sita za faida itokanayo na matangazo kwenye mitandao hiyo kwa mujibu wa shirika la habari la Bloomberg. Wakati huo huo, bei za hisa za kampuni ya Facebook zilishuka kwa haraka kwa takriban asilimia tano. Tovuti inayofuatilia maswala ya mitandao kote duniani ya Downdetector ilisema kwamba mabilioni ya watu waliathiriwa na tukio hilo, licha ya kwamba lilikuwa la saa chache tu. Baadaye mkurugenzi mkuu wa Facebook, Mark Zuckerberg, akaomba msamaha, akisema samahani kwa kukatizwa kwa huduma hii leo. Ninajua jinsi mnavyotegemea huduma zetu kuunganishwa na muwapendao lakini kwa wengi msamaha huo haukutosha. Kukatizwa kwa huduma za kimitandao kulifufua mjadala kuhusu nguvu za mitandao kama Facebook ambazo hutoa huduma bila washindani wakubwa, baadhi ya wakosoaji wakisema kwamba kuna haja ya dharura ya kutathmini upya mfumo wa mitandao ya kijamii hapa Marekani na kwingineko, ili kutoa nafasi sawa kwa washindani na wateja kupata makampuni mbadala ya kuwapa huduma kama hiyo. Matthew Hodgson, afisa wa kampuni ya teknolojia Api, Element anasema kukatizwa kwa huduma hiyo ni ishara ya kile kinachoweza kutokea wakati nguvu nyingi zikiwa mikononi mwa kampuni moja kubwa. And the way to mitigate this is clearly not... ni wazi kwamba njia ya kutatua tatizo hili sio kuipatia nguvu nyingi kampuni moja kwa suala muhimu kama mawasiliano. Badala yake, unafaa kuwa na makampuni mengi kote duniani na kusambaza huduma hiyo kama vile intaneti ilivyokuwa. Kwa mfano kunahitajika watoaji wengi wa huduma za internet, ISP, mitandao mingi katika sehemu mbalimbali duniani na sava za barua pepe. Kwa kufanya hivyo, hatari itapungua kwa sababu itakuwa kote duniani badala ya kuweka huduma hiyo kwa mikono ya kampuni moja tu. Kampuni ya Sensor Tower baadaye iliripoti kwamba apu zingine kama vile Telegram na Signal zilirekodi mamilioni ya wateja wapya baada ya kukatizwa kwa huduma hizo za Facebook, Instagram, Twitter na Messenger. Kukatizwa kwa huduma hiyo kulijiri wakati ambapo Zuckerberg na kampuni yake tayari walikuwa wanakabiliwa na uchunguzi mkali. Mfanyakazi wa zamani kwenye kampuni hiyo ambaye utafiti wake wa kina ulichapishwa na gazeti la Wall Street Journal alitoa ushahidi mbele ya kamati ya seneti ya Marekani na kudai kwamba Facebook haijali maslahi ya watumiaji wa huduma yake na badala yake inajali zaidi kuhusu faida inayopata, na imesababisha mgawanyiko ambao umewadhuru zaidi wasichana wadogo na watoto. Zuckerberg hata hivyo, amekanusha madai hayo. Ah, sana, sana basi, Mwani, wakati ya kuchambua yanavuma kwenye mitandao ya kijamii namwona mkamiti kibayasi, upo tayari kutujuza mojawapo kuanzia kule Facebook, Twitter, kwingineko. Kazi kwako mkamiti, shukrani sana Sandey Shomari. Basi yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Facebook, Twitter, ah, pamoja na kipeperushi cha WhatsApp ni pamoja na maelezo ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali Tanzania CAG wa zamani Profesa Musa Asadi akieleza kuwa hapendi kuitwa mstaafu na kwamba neno hilo linamchukiza, akidai kwamba taratibu za kumwondoa ofisini hazikufuatwa. Maneno haya yanaendana na picha yake Asadi katika kipeperushi cha WhatsApp. Kingine ni siasa zinazoendelea kwenye ardhi ya Kenya, ambapo chama cha United Democratic Alliance UDA kinataja maafisa thelathini na moja ambao wataendesha masuala ya ndani ya kisiasa ya naibu rais William Ruto kuelekea kampeni za uchaguzi mkuu wa urais mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili. Pia kuna picha ya rais wa Uganda Yoweri Museveni inayotanda ikiendana na maelezo kwamba anawasihi viongozi wa Ethiopia na raia dhidi ya udhehebu, akiwataka viongozi hao kufanya kazi kwa Afrika yenye umoja na sio na mgawanyiko unaopatikana kwa kabila, rangi, jinsia dini au asili ya kijamii. Ni matamshi aliyoyatoa Jumatatu wakati alipohudhuria kuapishwa kwa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Vilevile vile kuna picha ya Bernard Membe, waziri wa zamani wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa nchini Tanzania, akisema yupo njiani kurudi mahala fulani akishamaliza kusikiliza uamuzi wa shauri lake lililopo mahakamani hapo Oktoba 12 mwaka huu. Yaani anazungumzia wiki ijayo, lakini hajasema ni mahala gani. Basi ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Ninarudi kwake, Sande Shomari. Asante ah, sana Mkamiti Kibayasi kwa vitu vizito. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC na muda nao unakimbia kweli kweli, lakini tuna machache kujuza msikilizaji. Tuangalie maoni yaliotuma kwenye Facebook kwenye swali ambalo tumeweka Linasema nini? Maoni yako kuhusu maagizo ya rais wa Tanzania Samia Suluhu kwa taasisi mbalimbali kupunguza tozo za bidhaa za mafuta. Naanza na majibu yake, Dunga Muhamedi. Dunga anasema akiwa kule Kela, sioni haja ya kupunguza, tofauti na kutoa kabisa, maana atasema hivyo wapunguze kwenye bidhaa, halafu watapandisha kwenye upande mwingine wa wakulima, ndivyo walivyo vile Rais wa Amani huyu kutoka Chato, Geita, anasema kidogo. Kongole ni mpe Rais Samia, lakini bado tozo ni kubwa kwa bidhaa nyingi tu, hivyo serikali ijitafakari. injef, injef, sana juu ya raia wake. Express nayo inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wa Aida Isa, msimamizi BMJ Muridhi. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sunday Shomari, nawatakia siku njema popote pale mnapotusikiliza kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.