ambayo ikikubaliwa italeta hafla hiyo afrika kwa mara ya kwanza nairobi ambayo imekuwa mwenyeji wa mashindano ya dunia ya riadha ya chini ya miaka 18 na chini ya miaka 20 miaka minne iliyopita inakabiliwa na wapinzani maarufu ikiwa ni pamoja na tokyo ambayo iliandaa michezo ya olimpiki mwezi julai mkuu wa chama cha riadha nchini kenya jackson tuwei aliiambia afp kwamba wamewasilisha rasmi ombi lao la kuandaa mashindano ya dunia ijumaa oktoba mosi tarehe ya mwisho iliyowekwa na shirikisho la riadha duniani. Aliongezea kusema kwamba wameandaa mashindano mawili bora sana ya dunia katika uwanja wa Kasarani mwaka 2017 na Agosti 2021, ambapo rekodi kadhaa za ulimwengu na za kibinafsi ziligunduliwa. Alisema Afrika haijawahi kuwa mwenyeji wa shindano kubwa la wakimbiaji duniani World Athletics, ambao walishindaniwa kwa mara ya kwanza huko Helsinki, Finland, mwaka 1983. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa toka mwenyeji wa mkutano kuhusu Afrika siku ya Ijumaa, lakini hakuna viongozi au wakuu wa nchi wanaohudhuria, kwani analenga kurekebisha uhusiano wa Ufaransa na bara hilo kupitia njia mbadala. Badala ya wakuu wa serikali na mawaziri wakuu, Macron anaalika mamia ya wafanyakazi wa changa, wasanii na wadau wa michezo katika mji wa kusini wa Montpellier. Lengo ni kusikiliza maneno ya vijana wa Kiafrika na kuacha kanuni na mifumo ya kizamani alisema afisa wa rais wa Ufaransa ambaye aliomba asitajwe jina. Mkutano huo unafanyika katika wakati wenye utata kati ya Ufaransa na makoloni yake mengi ya zamani barani Afrika, katika mataifa hayo yanayozungumza ya Kifaransa, hasa malalamiko yanayoendelea kuhusu uamuzi wa kupunguza visa kwa raia wa Algeria, Moroko na Tunisia. Algeria ilimwita nyumbani balozi wake baada ya Macron kuripotiwa kusema nchi hiyo ilitawaliwa na mfumo wa kisiasa na kijeshi. Wakati mvutano umeibuka kati ya Ufaransa na Mali juu ya mipango ya kupeleka mamluki wa Russia kama sehemu ya mapambano dhidi ya wanajihadi. Mwanahabari Tesfalem Weldies, mwanzilishi na mhariri mkuu wa Ethiopian Insider, tovuti ya habari na uchambuzi ya Ethiopia, aliachiliwa hii leo Jumanne baada ya kukaa siku tatu chini ya ulinzi wa polisi naye tu Eshete Bekele, mwandishi wa habari wa idhaa ya Maharik ya Deutsche Welle na mfanyakazi mwenzake wa zamani Tesfalem, ndiye ametoka tu aliyeambia VOA kabla ya kuachiliwa. Wafanyakazi mwenzake Tesfalem na marafiki walisema hakujulikana mahali alipo tangu siku ya Jumamosi, lakini polisi wa serikali kuu walithibitisha kukamatwa kwake kwa idhaa ya Maharik ya BBC wakisema hakuna cha kutia wasiwasi. Polisi hawakutoa ufafanuzi wowote wakamatwa huko au kutoa maelezo ya ziada. Tesfalem hata hivyo, aliweza wa kupata wakili na alishikiliwa kuojiwa katika tume ya polisi ya serikali kuu karibu na Mexico Square, kulingana na ripoti za vyombo vya habari. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Takriban watu 36 waliuawa katika mapigano kati ya watu wa jamii nne huko Sudani Kusini mwishoni mwa wiki, kulingana na maafisa wa serikali ya Warap. Gavana wa jimbo la Warap, Aliu Ayini Aleu, alitaja wimbi la hivi karibuni la mapigano katika kaunti za Tonji mashariki na Tonji kaskazini kuwa mbaya. Aliambia VOA kwamba mapigano hayo yamehusishwa wa uvamizi wa ng'ombe na mashambulizi ya kulipiza kisasi. Maelfu wamekimbia eneo hilo na wengine wasiopungwa 36 wamejeruhiwa, Aliu alisema wengi hawangeweza kusafirishwa hadi kwenye huduma ya matibabu kwa sababu ya mafuriko na hali mbaya ya barabara. Baada ya karibu miaka miwili ya kutengwa kimataifa kuzidi kuwa kubaya kutokana na janga la korona, Korea Kaskazini inadokeza kwamba inaweza kuwa tayari kwa mazungumzo, ila tu sio na Marekani. Maafisa wa Korea Kaskazini pia wameashiria hatua kubwa zinaweza kuwa zinakuja. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua na kukuta maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia mambo yalivyo nchini Tanzania baada ya serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan kutangaza kwamba zile tozo ambazo zilikuwa zinatozwa bei za mafuta au kutozwa kwa bidhaa za mafuta zipunguzwe na taasisi husika, ili kupata au kuleta nafuu kwa wananchi ambao wanatumia bidhaa hiyo. Tutaangalia kwa kina na tutakuwa pia na mchambuzi kuhusu suala hilo. Katika sehemu ya pili, tutamulika siku ya waalimu duniani ambayo imeadhimishwa hii leo. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridi, nikiwa hapa Washington. Naam, kama tulivyokuarifu ni kwamba Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameelekeza kupunguzwa tozo ambazo zinatozwa na taasisi mbalimbali katika bidhaa za mafuta katika taifa hilo la Afrika Mashariki, na imeelezwa kwamba ni e, tozo hizo zina thamani ya shilingi bilioni mia moja na mbili kwa mwaka kwa lengo la kupunguza bei za mafuta na kuwapa nafuu au unafuu wananchi. Rais huyo alisema hayo hii leo, E, wakati alipopokea taarifa kutoka kwa waziri wa nishati Januari Makamba kuhusu utekelezaji wa maagizo ambayo alikuwa ameyatoa kwa wizara hiyo kupitia uh, mwenendo wa biashara ya mafuta na bei zake katika nchi hiyo. Ni taarifa iliyotolewa na mkurugenzi wa mawasiliano ya rais uh, kule Ikulu Jafar Haniu uh, ikieleza kwamba utekelezaji wa maagizo hayo unaenda sambamba na marekebisho ya kanuni mbalimbali mbali ambazo zinahusiana na tozo na vile vile kuchapishwa katika gazeti la serikali uh, uh, hivi leo tarehe 5 mwezi Oktoba. Na kwenye taarifa ambayo aliitoa Rais Samia alieleza kwamba amechukua hatua hiyo ili kukabiliana na upandaji wa bei za mafuta katika eh, soko la dunia, ambapo eh, inaelezwa kwamba kwa muda mrefu imekuwa ikipanda kwa kiwango kikubwa zaidi, na vile vile eh, kuathiri wale ambao wanatumia bidhaa eh, hiyo katika nchi hiyo. Kwa haraka haraka kabla sijamleta mchambuzi kuelezea ni nini ambacho anakiona kuhusu haya ambayo yamefanyika huko nchini Tanzania, taasisi ambazo zinaguswa moja kwa moja na maelekezo hayo ni kwanza kabisa mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ambayo inajulikana kama tozo ya udhibiti e, ama kodi inayotozwa kwa udhibiti. Mamlaka ya bandari wanaita hiyo nayo, ni tozo ya miundombinu. Mam, uh, ma, mamlaka ya mapato ya Tanzania yaani tozo ya kuchakata taarifa na pamoja na shirika la viwango Tanzania ambavyo, uh, ni tozo ambayo ni ya kupima ubora wa mafuta uh, kwenye meli na gharama ya uwekaji wa vinasaba kwenye mafuta. Taasisi nyingine zinaelezwa hapa, naangalia walivyoandika uh, gazeti la uh, The Citizen ni vipimo Tanzania, ni tozo ya uhakiki wa ujazo wa mafuta melini, pamoja pia na wakala wa usimamizi wa meli, yaani tozo ya foroda, na mamlaka ya serikali za mitaa, ambao ni ushuru unaotozwa huduma kwenye halmashauri nne zenye magala ya kupokea mafuta kwa jumla, na ni halmashauri zilizopo kule Kigamboni na pia na Temeke E, a, na pia katika jiji la Dar es Salaam kule Tanga na kadhalika Mtwara. Rais huyo pia ameagiza ufanyike mchakato wa haraka kupeleka marekebisho ya sheria bungeni ambazo zinahitaji marekebisho ya haraka katika kukabiliana na kupanda kwa bei za mafuta e, nchini Tanzania ili kama alivyoeleza kumlinda Mtanzania na harama za maisha zinazotokana kupanda kwa bei za mafuta. Haya ni amezungumza hayo ni si, kwamba alikuwa na maafisa wa ngazi juu katika serikali yake, na amewaeleza kwamba sasa wachukue hatua za haraka haraka kuhakikisha kwamba wananchi wanapata unafuu. Nisiongeze mengi kwa sababu uh, ni, uh, baada ya uh, Rais Samia kutoa kauli hiyo uh, kumekuwa na hisia mseto, nimekuwa nikiona kwenye magazeti na vile vile mitandao ya kijamii, wengi wakitoa kauli zao kuhusu ni nini ama hisia zao kuhusu ni nini wanachokiona kwa hatua wa hizo kuchukuliwa na rais Samia Suluhu Hassan. Lakini kwa sasa nimlete, huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa na masuala ya jamii ya kijamii nchini Tanzania, Samiruhuza Samiruhuza. E, kwanza, kwanza kabisa twende tu kwa kauli yako una ulionayo baada ya kusikia yale ambayo Rais Samia ameyasema katika kuagiza kutekelezwa kutekelezwa, e, kwa agizo lake kwa taasisi mbalimbali mbali, e, kuhusiana na tozo hizo e, za bidhaa za mafuta. Nini kauli yako kwanza kabisa kabla hatujaendelea? Uh, nasema hivi, uh, cha kwanza hizi tozo zote ambazo unazoziona una, e, ni kwamba zinapita kwanza kwenye baraza la mawaziri. Baraza la mawaziri, Rais Samia ni mjumbe wa baraza na ni mwenyekiti wa baraza kwa sasa hivi. Zikitoka zinakuja bungeni, bungeni wanazipitisha sheria hizi. Baadaye zikishapitisha kama sheria kanuni zinatengenezwa na na na wizara ya ya nishati. Waziri ni mjumbe wa baraza la mawaziri, ziki- zinaletwa tena, zinaletwa tena kama kama sheria kama kupitishwa kwa tozo. Wananchi wanaletewa, zinawaumiza. Wananchi wamekuwa wakilalamika, hizi tozo mbona zinakuwa mara mbili mbili? Kwa sababu sheria ya kodi haitakiwi, kodi kurudiwa mara mbili Yani kodi moja haitakiwi kutozwa mara mbili, lakini katika hizi tozo zinatozwa mara mbili mbili na wanaona wana, wana sawa tu. Sasa wananchi wanapolalamika, baadaye wanasikia kwamba e, raisi re, re, amefuta ame, ame amepunguza ame, ame, ame, ame, ame baadhi ya kodi ili wananchi wasifie serikali kwamba serikali hii ni sikivu. Serikali hii imefuta baadhi ya kodi, serikali hii ya Mama Samia imeondoa kodi nyingi ambazo ni kero, tozo ni kero. Unashindwa kuelewa, waliweka makusudi ili wasifiwe au walifanya hivi ili iweji? Unashindwa kuelewa kabisa dhima nzima ya serikali kwamba hii kodi inapokuwa inatozwa ina, inatozwa ina ina ili ina iweji? Lakini mi nasema ii kwanza, serikali ielewe kwamba serikali ni ya wananchi na wananchi wao ndio waheshimiwa. Serikali ni watumishi wa se-, wa wananchi, kwa hiyo wanatakiwa waombe radhi kwanza, yaani kabla rais hajaondoa baadhi ya tozo hizo kwanza wanatakiwa serikali waombe radhi wananchi, kwa kutoa kero, kwa kuweka kero kwa wananchi, na zile kero zimekuwa mbaya hadi kulalamikiwa na wananchi. Wakiishala paradhi, ndipo waondoe hizo kero, ili wananchi waone umuhimu wa wao katika jamii na umuhimu wa wao kuwa wao ndio wanaheshimiwa serikali ni watumishi tu wa wananchi. Sasa sami ili imekuwaje? Kwamba maanake tukiangalia hapa, tunaona hizo tozo ni za kuna ya mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji, kuna mamlaka ya bandari, kuna mamlaka ya mapato ya Tanzania, kuna shirika la viwango Tanzania na nini na, na, na, na tozo na, na taasisi zingine kama wakala wa vipimo uh, Tanzania ambazo wanasema ni tozo ya uhakiki wa ujazo wa mafuta melini. Sasa hizi zote wakati zinapitishwa kama unavyosema uh, Watanzania wengine ambao labda ni tu kwa kawaida ni, wa ni wakosoaji wa serikali hawakujua kwamba zinapitishwa, wakaziuliza wakauliza maswali kuzihusu. Mara nyingi sana mara nyingi sana tumekuwa tuki, yaani, tuki- tuki- tukihoji haya mara nyingi serikali, wabunge eh, eh, wa upinzani wamekuwa wakihoji, mara nyingi wananchi wamekuwa wakihoji, lakini serikali imekuwa kizili kabisa, imekuwa haisikii. Wanasema kwamba yani, wanaona ni kitu cha kawaida. Sasa baadaye wananchi wanapokuwa wakizungumza, ndio sasa serikali imeondoa. Hivi sasa unashika kuelewa unashindwa kuelewa kabisa. Hivi vitu ni vitu ambavyo vipo ambavyo vinafanywa makusudi. Mi naweza nikasema ni makusudi, vinawekwa makusudi ili serikali isifiwe tu. Baadaye unajua wanasema e, we, we mjinga, mnyanyase ili umaumivu amsikie, ili baadaye yule mjinga aone sahihi kukusifia wewe kwamba ah, se huyu bwana serikali serikali sikivu sana ili umpigie makofi. Vitu vya ajabu sana, vitu vya ajabu sana, kumpigia wa... eti kwa sababu tu umemwondoa ume, ume, ume e, vitu vinavyotia vo, vina hasira. Naweza nikasema kwamba wamekula, wame hizi tozo kwa muda mrefu wamekuwa wakinufaika na hizi tozo kwa muda mrefu, wamekuwa waki, wananchi wakiwa wakiumiza wakiumiwa, wananchi wakiwa wanakuwa wakiumiwa wana kwa, kwa muda mrefu, halafu baadaye tusifie tu hapa, tukisifia wao wafurahi wa, wa, tu mi nasema ni, ni maumivu makubwa sana kwa raia hii. Hebu mweleze mwa msikilizaji wa ambaye labda hajui hali halisi ya bei ya mafuta hapo Tanzania, e, ikoje? Tunajua kwamba katika nchi zingine pia kumekuwa na malalamiko hayo hayo kwamba mafuta yameongezwa bei, hasa nchini Kenya ambako inaelezwa kwamba ndio iko na bei ya juu zaidi katika eneo hilo, lakini hapo Tanzania hali ya mafuta na bei iko vipi? Bei ya mafuta ya Tanzania ni bei ambayo haifanani Tanzania nzima. Unakuta kwa mfano e, Dar es Salaam bei inaweza ikawa ni shilingi elfu mbili mia nne hamsini na saba kwa mfano kwa, kwa Dar es Salaam. Alafu bei mafuta hayo hayo ukienda Kigoma masalan unakuta mafuta yale yale yanauzwa kwa shilingi elfu mbili mia tano hamsini na tano au elfu mbili mia sita elfu mbili mia saba mafuta yale yale inauzwa kwa bei ambayo ni kubwa zaidi ya shilingi mia mbili ukilinganisha na bei ya Dar es Salaam. Kwa hiyo ni bei ambazo hazinakuwa katika mafuta hayo hayo, bei zinakuwa hazifanani Tanzania nzima, bei zinakuwa na tofauti kwa sababu ya, ya ya matumizi matumizi ya bei matumizi ya ya ya ya, ya, ya, ya ya ya ulaji, naweza kasema kwao, mlaji ndio anayeumia kwa sababu ya transportation cost hizi, kwa sababu ya, ya ongezeko la bei kwa kwa kwa raia kwa, kwa, kwa, ya, ya usafirishaji, usafirishaji unaongeza sana uh, bei. Kwa hiyo bei zinakuwa zifanani, lakini katika ufriki au ukanda huu wa sadak mara nyingi Tanzania bei yake ndio be iko juu kuliko wengine eh. Unakuta eh, ukienda uh, uke, uke, ukienda maeneo mengine kama Burundi eh, ukienda Zambia uh, unakuta bei iko chini, lakini bei zinakuwa kila mara zinakuwa zikiongezeka zikiongezeka zikiongezeka, na wananchi wamekuwa kilia kipiga kelele kwamba kwa nini kwa kwa bei zinakuwa zinapanda namna hii, lakini ni kweli soko la dunia bei wakati mwingine zinapanda kwa mfano kipindi cha mwaka jana cha, cha cha corona ambacho kilisababisha bei zishuke katika soko la dunia eh, na huku bei ilishuka eh, kwa sababu ya hiyo, lakini tozo zilibaki pale pale. Bei zilipopanda tozo ziko pale pale, kwa hiyo ukizungumza katika tozo, tozo mara nyingi zinakuwa ziko pale pale, lakini soko la dunia linapokuwa linapanda na kushuka wananchi wanasema safari hii bei imeshuka, ime, ime safari hii bei imepanda, lakini tozo huwa ziko pale pale, kodi ziko pale pale, yani tozo za kodi ziko pale pale, lakini bei zinakuwa zinapanda kulingana na soko la dunia linavyosema. Soko la dunia likipanda, bei nazo zinapanda, soko la dunia likishuka, bei nazo zinatakiwa zishuke, lakini bei zinakuwa zinapanda kwa sababu hiyo eh, ya, ya, ya, ya, ya, kodi kodi huwa iko flat rate. Naam, na labda tumalizie kwa kuangalia, najua umezungumza sana kuhusu jinsi ambavyo wanapandisha hizo tozo, alafu wawaambie wananchi, lakini eh, ma nafikiri kwa kawaida serikali hupandisha tozo hizo ili kutoa zile pesa zitumike katika kutoa huduma fulani. Sasa unahisi kwamba saa hizi wakipunguza kama ambavyo wameagizwa Uh, ile kazi ambayo ilikuwa ifanywe uh, na kodi au tozo kama zinavyoitwa itafanywa na nini? Ndio hapo tujiulize, kwa sababu um, mara nyingi mara nyingi vitu kama hivi vikifanyika, serikali inasema kwamba eh, haya yakifanyika, unaambia haya, haya ni kwa ajili ya manufaa ya wananchi. Sasa leo zinapoondoka lazima uweke e, uweke maswali, serikali itapata wapi hela? Kwa vyovyote vile ni lazima kodi hiyo hiyo italetwa kwa aina nyingine, kwa sababu e, wachumi wachumi tunazungumza wachumi wao tunasema kwamba no free lunch, hakuna hakuna, hakuna chakula cha bure. Yaani kwamba e, unapopiga makofi hapa, ujo utaumizwa baadaye katika kitu hicho hicho, kwamba tunafurahi kwa hili lakini utakuja kupigwa ili kurudisha yale. Kwa hiyo serikali inavyosema kwamba tumefuta hii tozo, tumeiondoa hili tozo, isubiri tu, maumivu yatakuja katika, maumivu yatakuja katika aina nyingine. Wanaweza kaleta hiyo hiyo tozo, wanaweza kaileta sasa, sio tena kwa simu, sio tena kwa mafuta lakini wakaileta kwa kwa lugha nyingine tu ya tofauti, katika bidhaa nyingine ambapo unakuja kushtuka tu kwamba mbona mbona mbona mbona hii kimepanda, kime mbona hii kimepanda. Wanaileta katika aina nyingine, kwa sababu hakuna hakuna free lunch hakuna, hakuna chakula cha bure, hakuna msamaha wa bure. Nikushukuru sana Sami Ruhuza kwa kuzungumza na sauti ya maili takodeo Nakushukuru sana, karibu e, sana. Na sasa msikilizaji na kuomba usiondoke, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya so Kiswahili ya Sauti Amerika ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington DC. Leo ulimwengu umeadhimisha siku ya waalimu duniani ambayo huadhimishwa kila tarehe tano mwezi Oktoba, na leo imekuwa ikiangazia ni nini ambacho waalimu wanaweza kufanya katika eh, waalimu na dunia nzima inaweza kufanya katika kuboresha mazingira yao ya kazi. Eh, kwa kifupi ni kwamba ni siku iliyotangazwa mwaka wa elfu tisa mia tisini na nne. E, na ikawa ni siku ya kimataifa kulingana na baada ya UNESCO na ILO lile shirika la kazi duniani e, kufanya mapendekezo hayo mwaka wa elfu tisa mia sitini na sita. Kwa hiyo yalizungumzwa kwa muda mrefu kabla haijatangazwa kwamba ni siku inayofaa kuadhimishwa e, kimataifa kama siku zingine. Siku hii ya walimu wa kawaida huangazia ni, ni nini ambacho watu wana, wanasema kuhusu uh, jinsi ya kuboresha kama nilivyosema hali ya walimu na vile vile eh, pia ku, ku, kutoa kama shukrani kwa walimu ambao wamekuwa wakipitia uh, uh, wakati mwingine mazingira magumu katika kutoa elimu kwa watoto eh, wao. Itakumbukwa kwamba huu uh, ni mwaka wa pili ambapo siku hii inaadhimishwa katika mazingira ambayo yana changamoto nyingi kutokana na hali ya corona duniani. Nimekuwa na pekuwa pekuwa na kuwatafuta wageni ambao wanaweza kulizungumzia hili e, wengine wao hatukuweza kuwapata kwa njia ya simu e, ila hapa nimempata Mama Afia Rama yuko kule nchini Kenya, ambaye e, amekuwa akifuatilia na ujiri katika upande wa a, elimu na vile vile walimu wanavyotendewa kule Kenya, na kwanza nimemuuliza Mama Afia Rama ni e, nini ambacho anakiona e, msimamo wa hali ya elimu ama elimu ikoje katika taifa hilo la Afrika Mashariki, ambacho tunaweza kusema ni kama tukio kwa kifupi katika eh, eneo zima hilo, eh, kwa sababu mitaala mengi inafanana katika eneo hilo. Mama Afya Rama, tueleze nini ambacho unakiona wakati eh, dunia ikiadhimisha siku ya walimu duniani. hali ya walimu kwetu Kenya bado ni duni kwanza katika kipato chao na mshahara wao ni uko chini sana, kwa upande wa walimu alafu, na huu mfumo wa elimu ambao umeletwa sasa kwetu sisi, imekuwa ngumu sana. Ni mfumo ambao hata tukija tukiuzoea, lakini kwa sasa bado ni mgumu, na hatu tuliambiwa tutaitwa tufundishwe vile watoto wetu watakuwa wanaenda na hii mfumo wa elimu, lakini hatukuitwa, hatukuelezwa chochote, mfumo umeendelea huu wa lakini si mfumo mzuri kwa sasa, na walimu ni lazima waangaliwe, lazima wana mahitaji yao mengi, na huyu Magoha lazima aheshimu walimu. Hivi changamoto changa nyingi zinazowakumba ni zipi hasa, kama unaweza ku, kuangalia tu uh, kwa ujumla hapo Kenya? kwa sababu kama saa hizi tunavyozungumzia watoto wamefunga shule na wamefunga shule kwa siku kumi na mbili peke yake, na mtoto akirudi shule, kwa hiyo siku kumi na mbili alipe full school fees. Maisha yamekuwa magumu Kenya, ambapo hata kulipa hiyo school fees ni matatizo. Kwa hivyo huu mfumo unatupeleka mbio, huu mfumo Magoha angekaa chini na wa-na wazazi na walimu wakajua watasaidiana vipi, lakini unalipa school fees after 12 days umefunga shule wanalipa tena school fees after two months, tena unalipa school fees jamani, uchumi umekuwa mbaya Kenya ndio. Na sasa kwa upande wa kuangalia nini ambacho labda kingefanyika ili kuboresha mazingira ambayo walimu wanajipata wakati eh, wakati hasa huu wa wakati wa kipindi hiki cha corona eh, nini ambacho unaona kinaweza fanywa kwa jumla na serikali? kwa ujumla na serikali. Kipindi cha korona ni kipindi kigumu sana. Mikakati ya korona lazima iweke kwenye kila shule, tuangalie kuna maji katika kila shule, katika kila watoto. Lazima kila siku wawe wana mask, tena si moja, ni mbili tatu kwa siku. Na um, upande wa hela, walimu wetu wanadhalilika sana. Serikali haijali sana mambo ya walimu, kwa hivyo serikali yetu inafaa izingatie zaidi. Kwanza huyu huyu waziri wa elimu ni lazima akae chini na walimu na ajue matakwa ya, wa, ya walimu kwa sababu walimu wako na hali ngumu sana kwa Kiswahili. So, eh, sasa sawa kabisa. Uh, labda mwisho, uh, wale ambao uh, ni, wazazi ambao wako ni nafasi gani wako nayo katika kuboresha pia uh, hali ya maisha ya walimu tuwachane na na serikali ye, kuna nafasi yoyote ya wazazi na hata na wanafunzi kuhakikisha wanaboresha hali ya maisha ya walimu? Wazazi wao hawana shida na walimu, kwa sababu walimu kile ambacho saa hizi wajua, kila kitu kimepingwa. Walimu saa hii hawezi itisha ile PTA na wakaitisha chochote, shule akuweza kuendelea, kwa sababu ukiangalia mfumo saa hizi maisha ni magumu. Huyo mzazi mwenyewe hana bado, anategemewa alipe school fees eh? Sasa wazazi ni wa kushikana na walimu, ili huyu, hii serikali ijue kuwa hii serikali si serikali tu bila wazazi na bila walimu. Nashukuru sana Mama Afya Rama kwa kuzungumza nasi kwa leo, asante sana Msikilizaji, mama afya rama ndiye anayetufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hikicha kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Ngawe, mwelekezi amekuwa ni Dan Brown, mimi naitwa BMJ Murithi. Nakutakia usiku mwema, tuonane siku nyingine, panapo majaliwa.