zimetimia saa kumi unusu ambapo safari yetu inaanza rasmi ya VOA Express. Tunakukaribisha hapa katika dakika 30 siku hii ya leo. Taarifa ya kusikitisha sana ambapo UNICEF lina ripoti zaidi ya watoto milioni 150 kote ulimwenguni wana matatizo ya afya ya akili. Leo ni siku muhimu sana, na kusihi msikilizaji, popote ulipo VOA Swahili, ujiunge nami kusherekea siku ya kimataifa ya walimu. Tumsifu au tumkosoe, mwalimu wako alikutoa ujinga ama alikuchapa viboko sana, ya kabisa muro kabisa, siku ya leo tarehe tano hii ya Oktoba. Mi naitwa Salma Muhamed, karibu sana nami. Hapa ni Josphat Kioko. Pia tutakuwa tunaangalia, je, polisi na kamera hizi za kuangalia masuala ya uhalifu, lakini tutasikia zaidi katika masuala ya barazani pale pale, tukiendelea Naam, tuanze basi na taarifa yetu kuu hii leo, ambapo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF lina ripoti zaidi ya watoto milioni 150 kote ulimwenguni wana matatizo ya afya ya akili. Katika ripoti ya mwaka huu ya hali ya watoto ulimwenguni, UNICEF inaonya hali hizi zinazidi kuwa mbaya kutokana na COVID-19 na huenda ikawa ni hatari kwa maisha ikiwa hatua zitachukuliwa kuwapatia matibabu. Lisa Schlein anaripotia VOA kutoka Jeneva na Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. UNICEF inasema watoto wanaweza kuteseka zaidi kutokana na marufuku ya muda mrefu kuhusiana na hatua za kupambana na ugonjwa wa COVID-19, kufungwa kwa shule na kutengwa na familia na marafiki makadirio ya hivi karibuni yanaonyesha zaidi ya mmoja kati ya vijana saba wenye umri wa miaka kumi hadi kumi na tisa wamepimwa na kupatikana na matatizo ya akili kote ulimwenguni. Takwimu nyingine inaonyesha karibu vijana elfu arobaini na sita hujiua kila mwaka. Msemaji wa UNICEF James Elder ameiambia VOA mengi kati ya matatizo haya hayashughulikiwi. Hii ni kwa sababu ya unyanyapaa unaoambatana na ugonjwa wa akili na ukosefu wa uwekezaji wa serikali. Anasema ni asilimia mbili tu ya bajeti ya afya ya serikali Asilimia 20 ya vijana wanasema kuwa wanahisi wamefedheheka na hawana hamu kubwa ya kufanya mambo mbalimbali mbali. Hiyo tena ni dalili ya wazi ya athari ambayo COVID imekuwa nayo. Kuna aina nyingi za matatizo ya akili, wasiwasi, na kukosa hamu ya kufanya lolote na kubadilika badilika tabia, matatizo ambayo vijana wanapitia lakini tishio la kujiua kwa kweli ni kubwa zaidi kwa familia yeyote kutizama. UNICEF na ripoti zaidi ya watoto bilioni 1.6 wamepoteza kiwango fulani katika elimu kwa sababu ya kufungwa kwa shughuli mbalimbali kutokana na ugonjwa huo. Elda anasema afya ya akili ya watoto mara nyingi inazorota wakati kuna kubadilishwa kwa mazoo yao ya kila siku kama vile kwenda shule kushiriki shughuli za burudani na kucheza na marafiki. Shida hizi anasema zinaathiri watoto ulimwenguni kote katika nchi tajiri na masikini kwa usawa. Of course, if you are from a country where you don't have connectivity, or you don't have a laptop, or one of your parents is on $200 a month, bila shaka ikiwa unatoka nchi ambayo huna mtandao mzuri, huna kompyuta ndogo, au moja ya wazazi wako anapata dola kama mia mbili kwa mezi, basi kwa kweli mafadhaiko hayo, wasiwasi huo, hatari hiyo ya kuingia kwenye shida ya afya ya akili ni kubwa zaidi. Na katika baadhi ya nchi maskini zaidi duniani, serikali zinatumia chini ya dola moja kwa mtu kutibu hali ya afya ya akili. UNICEF inabaini kuwa gharama ya kupuuza shida za afya ya akili ni kubwa sana. Inataja uchambuzi mpya uliofanywa na shule ya uchumi ya London ambayo inaonyesha karibu dola bilioni 390 katika mtaji wa kibinadamu hupotea kila mwaka kwa sababu ya matatizo ya afya ya akili miongoni mwa vijana. Asante sana, Sandey Shomari. Ni bayana kwamba UNICEF inafanya kazi nzuri sana kuangalia watoto kaumia katika sehemu zenye vita, mahali kuna mafuriko tuwape kongole wanapoendelea kuhudumia watu dunia nzima. Na tukisonga mbele na taarifa zaidi, uchunguzi wa manyanyaso ya ngono katika Kanisa Katoliki huko Ufaransa umegundua takribani watoto laki tatu na zaidi walikuwa waadhiriwa mikononi mwa makasisi tangu mwaka 1950, yani takriban miaka 70, iliyopita kwa mujibu wa tume iliyokusanya ripoti ya uchunguzi na kwa mujibu wa mkuu wa tume hiyo Jean Mark Suve aliyezungumza hivi leo, anasema ripoti hiyo imelitakasa kanisa Katoliki. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. unyanyasaji huo ulikuwa wa kimfumo, Jean Mark Suve alisema hadharani kuhusu ripoti hiyo iliyowasilishwa kwa njia ya mtandao, na kuongeza kuwa kanisa limeonyesha kutojali kabisa na hata kwa ukatili kwa miaka mingi na kujilinda lenyewe badala ya waathirika. Alikujua jinsi ya kuchukua hatua kali ilizoziweka hata katika muktadha wa enzi hizo, katika miaka ya hamsini na miaka ya sitini. Haikuwezekana, haikuwa busara kuwaacha makuhani ambao anajulikana kuwa na mwelekeo wa kuwagusa watoto hata kidogo, kuwaacha wasiliana na watoto hao. Halikujua jinsi ya kuchukua hatua zinazohitajika. Kanisa siyo tu halikuchukua hatua muhimu za kuzuia unyanyasaji, lakini pia lilifumbia macho, likishindwa kuripoti unyanyasaji na wakati mwingine likijua watoto wanawasiliana na watu wasio na maadili sahihi alisema. Alisema karibu asilimia themanini ya waathirika ni wanaume. Waraka huo wa kurasa elfu mbili na mia tano uliotayarishwa na tume huru unakuja wakati kanisa Katoliki nchini Ufaransa, kama katika nchi nyingine, linataka kukabiliana na siri za aibu ambazo zilifunikwa kwa muda mrefu. Suve alisema kuwa shida bado ipo. Aliongeza kuwa kanisa hadi miaka elfu mbili limeonyesha kutowajali kabisa waathirika na kwamba ilianza tu kubadilisha mtazamo wake mwaka elfu mbili kumi na tano hadi mwaka elfu mbili kumi na sita Il faut réparer dans toute la mesure du possible le mal qui a été fait cela implique A minima pour les infractions qui sont prescrites. la la reconnaissance de la qualité de victime. malipo ya fidia inahitajika. Waathirika lazima walipe fidia kupitia hatua zote zinazowezekana, kwa makosa ambayo yalifanywa. Hii inamaanisha kwamba kiwango cha chini kwa makosa yaliwekwa, kutambuliwa kwa watu kama waathirika kupitia taasisi huru iliyowekwa na kanisa. Tume ilifanya kazi kwa miaka miwili na nusu ikisikiliza waathirika na mashahidi na kusimama katika kanisa, mahakama, polisi na kumbukumbu za waandishi wa habari kuanzia miaka 1950 mia. Mafundisho ya kanisa Katoliki juu ya masomo kama vile jinsia, utii na utakatifu wa ukuhani yalisaidia kufumbia macho yale ambayo yaliruhusu unyanyasaji wa kijinsia kutokea unaofanywa na makasisi, suv alisema, akiongeza kuwa kanisa linahitaji kurekebisha njia ambayo inakaribia maswala haya ili kujenga imani tena kwa jamii. Akizungumza tu mara baada ya suv wakati wa kuwasilisha ripoti hiyo, askofu mkuu na mkuu wa mkutano wa maaskofu wa Ufaransa Eric de Molins Befort alizungumza juu ya aibu hiyo, akaomba msamaha na akaahidi Kuchukua hatua. Asante sana kwa taarifa hiyo kutoka mkamiti Kibayasi aliyoko kule Washington, ni taarifa za kusikitisha hii leo ikiwa taarifa mbili zinawahusu watoto na zinagonga vichwa vya habari kule nchini Ufaransa. Uh, watoto hao wanaendelea kupata manyanyaso hayo kupitia wakuu wao wa dini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya VOA Swahili kupitia Sauti Amerika. Kumbuka, utapata taarifa zetu motomoto moto ukitembelea tovuti yetu ya www.voaswahili.com na redio wa shirika na hivi sasa tunampisha Sandey Shomari atuletee taarifa kamili. Utafiti mpya unaonyesha chanjo ya dozi mbili ya COVID-19 iliyotengenezwa na Pfizer na BioNTech ina ufanisi wa asilimia 90 kumzuia mtu kulazwa hospitali kutokana na virusi hadi miezi sita baada ya kupokea dozi ya pili. Watafiti kutoka Pfizer na ushirika huduma ya afya ya Marekani, Kaiser Permanente, walichunguza rekodi za watu wapatao milioni 3.4 ambao walikuwa wanachama wa bima ya afya ya Kaiser huko kusini mwa California na mpango wa kutoa huduma kati ya Desemba 2020 na Agosti mwaka huu. Utafiti huo uliochapishwa siku ya Jumatatu katika jarida la afya la Lancet pia ulifafanua kwamba chanjo hiyo ilikuwa na ufanisi wa asilimia 93 dhidi ya aina mpya inayoambukiza sana ya Delta kwa walau miezi sita baada ya chanjo ya pili, lakini watafiti pia waligundua kuwa ufanisi wa chanjo dhidi ya maambukizi ulipungua kutoka asilimia 88 mwezi mmoja baada ya kumaliza hadi asilimia 47 baada ya miezi sita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Paris, Ufaransa, kwa ajili ya mikutano na na maafisa wa nchi hiyo kujaribu kuboresha uhusiano kati ya washirika hao wawili kufuatia mzozo kuhusu ushirikiano wa usalama kati ya Marekani, Uingereza na Australia. Blinken alianza siku ya Jumanne kwa kutana na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian na alipoulizwa ni vipi atahakikisha Ufaransa inaweza kuamini Marekani, Blinken aliwaambia waandishi wa, wa habari tutakuwa na nafasi ya kuzungumza baadaye. Ratiba yake pia ilijumuisha mazungumzo na mshauri wa usalama wa kitaifa wa Ufaransa Emmanuel Bon na kuongoza mkutano wa baraza la mawaziri wa shiriki, Shirika la Ushirikisho wa Kiuchumi na Maendeleo. Na pia waziri Blinken atakutana na wenzake wa Ufaransa kuendelea majadiliano juu ya kuimarisha zaidi uhusiano muhimu wa Marekani na Ufaransa juu ya masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na usalama katika eneo la Indo Pacific, mzozo wa hali ya hewa, kufua uchumi na janga la COVID-19, uhusiano wa transatlantic na kufanya kazi na washirika wote katika kushughulikia changamoto na fursa za ulimwengu, ilieleza wizara ya mambo ya nje katika taarifa yao ya Ijumaa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5fm Nairobi, Kenya. kwa shirika la kupitia haki za kimataifa la Amnesty International limeshutumu utawala wa Afghanistan, Taliban, kwa kuua kinyume cha sheria wanachama 13 wa jamii ya watu walio wachache wa kabila la Hazara Agosti wiki mbili baada ya kundi la Kiislam kukamata udhibiti wa nchi hiyo iliyogubikwa na vita. Wanajeshi 11 waliojisalimisha kutoka serikali iliyoondolewa madarakani ya Afghanistan na raia wawili pamoja na msichana mwenye umri wa miaka 17 walikuwa miongoni mwa waathirika. Ripoti mpya ya yeah, shirika hilo iliyotolewa Jumanne imeeleza mauaji hayo ya kiolela yalitokea katika kijiji cha Kahor wilayani Kidir katika jimbo la kati ya laji ya kundi, ripoti ilisema, ikieleza ushahidi wa mashuhuda. Amnesty imethibitisha kwa picha na ushahidi wa video uliochukuliwa baada ya mauaji hayo, ikidai vitendo hivi vya kikatili vya kulipiza kisasi lazima vikomeshwe mara moja na Taliban. Mauaji haya ya kinyama imethibitishwa zaidi kwamba Taliban wanafanya tena unyanyasaji wa kutisha ambao walikuwa wakijulikana kwa kuutenda wakati wa utawala wao uliopita nchini Afghanistan. Amnesty International, Agnes Kalamad alisema katika ripoti hii <tabit> <tabit> na ikiwa ndio tumeaga rasmi wimbo huo mfupi hapo katika burudani. Sasa tumewadia ule wakati wa kuangalia gumzo letu katika barazani, tunakuwa nalo kila Jumatatu hadi Alhamisi hapa katika matangazo ya VOA idhaa ya Kiswahili. Karibu ushiriki nasi msikilizaji hii leo, ikiwa tunakuuliza hivi katika barazani, je, kuna umuhimu kwa polisi kuvaa kamera wanapofanya kazi zao kila siku? Ndio tunakuuliza hivo hii leo, na kumbuka unaweza kushiriki kupitia ujumbe mfupi pale kurasa yetu ya FB VOA Swahili, tembelea pale kila siku, kwa maadamurwa kabisa zinalenga jamii. Awali tunakwenda kwake Malikwisha Alexis Kambale ye, yuko kule kiwanja Rushuru, DRC. Halo, Malikwisha? Habari gani ndugu? Salama dada yangu. Uh, umesema kwamba pale kwenu hamujaona kamera za polisi eh? Ndio, ndiyo kabisa. Zile kamera za kuchunguza ni za lazima sana, sababu zinaweza kuwasaidia wagundue mahali wahalifu wako ao vitu vibaya ambayo vimefichwa lakini huku kwetu hatujawahi kuona polisi ikitumia hiyo vyombo. Hatufahamu, raia wa huku hawafahamu ile kamera za kuchunguza ile vyombo. Hasa wakati polisi anakuwa na ile vyombo anaweza kuchunga vizuri. Japokuwa mapolisi wanaweza kuwa wahalifu nao, lakini taweza kuwasaidia wagundue vitu vibaya ambavyo vimefichwa mahali fulani na vyombo vibaya ambayo vinaweza ku hata raia wasumbuliwe kabisa. Ilionyesha kwamba hivyo vyombo ni vya lazima kwa polisi kutumia, hivyo vyombo kabisa vinaweza kuwasaidia katika kazi yao, na hiyo kazi nzuri sana. Lakini huku kwetu sijui kama vinaweza kuwezekana kupata hivyo vyombo kabisa. Kwani kiwango cha uhalifu vipi huku kwenu, ama hamna uhalifu kabisa? Katika maeneo ambamo tunaishi, wahalifu ni wengi. Sababu gani? Kuna vikundi mbalimbali ambavyo vinamiliki silaha sasa ikiwa polisi inachukua hizo kamera, inaweza kugundua mahali wahalifu wako na mahali vyombo ambavyo wanatumia vinafichwa, kama ni udongoni, kama ni nyumbani, anaweza kugundua mahali ambapo, ambapo hivyo vyombo vipo. Asante sana kwa kuchangia na mi nawashukuru sana, nawapa salamu zangu kutoka kiwanda Ruchuru. Haya, karibu sana, amesema vizuri sana hapo, Malikwisha Kambale huyo. Na sasa turejee nchini Kenya. Tumpate Kabedo Shem, anasema yuko eneo la mtu hapa Kilifi. Anasema nini kuhusu mada hii Kamera? Eh, eh, nazifahamu lakini, sasa ni ile wamechificha, yani sila sionekani, labda wanaweka wana, wana, hapa kifuani hivi, nazijua hizo. Tukiwa nazo nao zitasaidia kwa sababu kuna watu wengine wanaboro, labda wako na siri sao, labda itakuwa bora zaidi siri wanazo hao polisi ama wahalifu ambao wanawatafuta. Sasa hapa ni wale wahalifu na wao wenyewe unajua labda hmm, na wao kama hapa Kenya kuna wengine sio waaminifu. Mambo ya kamera hayo, kamera za utendakazi katika maafisa wa usalama, lakini mwenzangu, labda iwe shuruti, yaani sio jambo ambalo litafuatiliwa. Nashangaa katika ujumbe <laughs> sijaona mtu yoyote amesema wasiwe nazo, kila mtu anataka ziwepo. Kwa mfano katika mji wa Bujumbura Burundi, mpawe nayo na Denisi anasema ni muhimu ili kukomesha makosa, na pia amekubaliana naye hapa Edson Kisuba Mumbere wa mashariki mwa DRC anasema nadhani kuna umuhimu mkubwa sana kutumia kamera, ila huku DRC polisi ndio wananyasa raia <laughs> haya, tupate ujumbe wake. Shukuru Nsekera bandia huyu yupo Tanzania, anasema yeye umuhimu upo tena sana, maana itasaidia kugundua makosa kiurahisi. Kuna ujumbe mwingine kutoka eneo la Chato, Geita, Tanzania, yupo Elisha Mlima anajiita mtoto wa Mashiku ujumbe wake, mimi naona kuna umuhimu mkubwa ili kusaidia kuwa nasa wahalifu mapema tu. Naye Amon Bizulu naye anasema ndiyo, mimi nadhani umuhimu tena ni mkubwa sana. Anamalizia katika ujumbe ambazo nimepokea hii leo, asanteni sana, tunakwenda katika burudani yetu, safi sana kila siku hapa tuna kuburudisha ndani ya Vio Express, kwa kuambiwa bila muziki safari hii haijakamilika, tupate kundi hili la H. H. The Band. My Jaber <laughs> eh, my woman my Jaber Ha, vijana hao wanavyopiga mziki huu ambao umetungwa hapa nchini Kenya. Kila mtu ukipigwa huu katika kumbi za starehe unaacha unachofanya wanze kunengua My Jabel, yani mwanamke wangu uh, maeneo ya nchi kule maeneo ya Kisumu ndio ndugu ndu, ndu zetu wanaita Jaber yani katika lugha ya kwao ni, ni mwanamke ndio uh. Na si najua wenyewe wanasema starehe ni gharama, kama huna kakitu hamna starehe nakuambia, na kwa kuwaweka wanawake, wewe wachana na watu wa Kisumu. Haya basi tumeondoka hapo katika burudani hiyo ya Majabere. Sasa ni kama huna kazi, kijana Rashid Omar kutoka Mombasa, kwa miaka minne amekuwa akitegemea kipato kupitia njia ya kutengeneza vito kama vile shanga na mikufu. Tumsikie hapa katika kitengo hiki cha kama huna kazi. Nilikuja tu Mombasa, mi ni mzaliwa wa Kwale tu Lungalunga, nafanya kazi kazi na miaka ine. Nikuja mombasa na kuhasoli kuhasoli kuajiriwa, mara unanyimwa mshahara wako, mara unafanya kazi ka mwisho wa mwezi nambo tamdai tajiri. Sasa ndo nikaanza kuingilia tu biashara tu kidogo kidogo, mara hivo mara nikanunue kitu, nafungua na kopi sasa. Sasa, zason e, yani ya nchi yoyote unaweza kupata Mombasa na Nairobi hata zingine unatuma tu Uganda zote. Zote nataka kununua lazima wewe na mwezi, maana kesho hata atalia hakuna, sisi wenyewe kwa wenyewe saa hii pate mteja haya hatu naweza uza kitu ambao besakunasukumaa hivyo ngalau upate ile lishe li, tu ya leo, mi nawambia tu ajitumepta mi naweza mwambia tu mtu kuja kunuuliza kuniuliza ulianza vitu naweza mwelezea tu hivo nanikamfundisha nanikapatia njia ya kujinua ya tue mwenyewe. Haya, vidokezo muhimu hivyo vya kujitafutia riziki. Hivi sasa tunakwenda katika masuala ya kuangalia angalia ama kupekuapekua kule mitandaoni tuangalie kuna mambo gani, na mpisha mkamiti Kibayasi atuletee yavumayo mitandaoni maswala yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii ni mwanadada maarufu na anayetamba kimuziki duniani, anaitwa Rihana au Riri. Anatamba kwenye mitandao akiwa amevalia gauni lake fupi lenye rangi nyeusi na viatu virefu vya rangi nyeusi, akitembea kwa madaha, huku pia akiwa amevaa cheni ya mguuni maarufu kama kikuku na tatuu zinazoonekana kwa wingi. Kingine ni kuhusu kile kinachojulikana kama Pandora Papers report iliyoibua utajiri katika akaunti za siri za nje ya nchi kwa baadhi ya viongozi wa nchi mbalimbali mbali duniani wa zamani na wa sasa ikiwemo familia ya Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, ambapo sasa Rais Uhuru Kenyatta anatoa wito wa ukaguzi wa akaunti zote za siri. Vilevile vile kuna taarifa inayotamba kuhusu Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, ameelekeza kupunguzwa tozo zinazotozwa na taasisi mbalimbali mbali katika bidhaa za mafuta huko nchini Tanzania zenye thamani ya shilingi bilioni mia moja na mbili kwa mwaka kwa lengo la kupunguza bei ya mafuta na vilevile kuwapa vile nafuu wananchi wake. Pia kuna kipeperushi kwenye WhatsApp kinaelezea gari yenye rangi nyeupe inaonekana kutumbukia katika bahari ya Hindi kwenye eneo la Koko jijini Dar es Salaam, Tanzania, na pembeni kuna baadhi ya watu wanaonekana na kuogelea wakijaribu kuokoa mali au kumwokoa dereva. Lakini kulingana na kamanda wa polisi mkoa wa kipolisi Kinondoni Ramadhani Kingai, anaeleza kuwa dereva wa gari kaokolewa na wanasubiri afya yake iimarike ili wafanye uchunguzi wa tukio hilo. Kingine kinachosambaa kwenye mitandao ya kijamii ni kifo cha wakili Evans Monari wa nchini Kenya, ambaye amefariki katika hospitali ya Nairobi alikokuwa akifanyiwa matibabu, kulingana na taarifa ya msemaji wa familia Ken Monari. Ifahamike kwamba wakili Evans Monari alifahamika sana enzi za uhai wake akiwa kazini, ambapo alimwakilisha kamishna wa zamani wa polisi Kenya katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa. Mwenyezi Mungu ailaze ya Evans Monari kwa amani. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi studio 15 za VOA Mombasa Kenya kwa mara ya pili mkamiti amekuwa nasi hapo katika safari hii ya VOA Express tumemshika mkono sako kwa bako ili tusonge mbele hadi mwisho katika muda wa dakika 30 na sasa tumekueleza kwamba leo ni siku ya kimataifa mwalimu wako unamkumbuka kweli ama ushamsahau kabisa aliyokutendea Nianze na swali ambalo tumelieka katika kurasa yetu ya FB Swahili. Leo ni siku ya walimu duniani, kwa hivyo tumekuuliza, katika siku ya walimu duniani una mwenzi vipi mwalimu wako wa kwanza? Hapa kutoka Bukavu, DRC Congo, ni Upole lwa Mungu yeye. Yeah, anasema anafurahi sana na anasema hivi, nasema mwalimu ajipe moyo afanye kazi kwa ujasiri, ni Mungu ndiye atawalipa kwa ile kazi ngumu wanaofanya waalimu kote duniani. Asante sana, anasema. Mwingine huyu ambapo <laughs> ameleta hisia kweli humu ndani ya mtandao anajiita Yohana Luumba asema mimi na mwenzi kwa zile kauli zake tu. Kwa mfano ametupatia mifano hapa, asema kama unajua kuliko mimi njo ufundishe wewe. Oh, yani walimu walikuwa na wasuta e, msuto nakwambia reloaded huo. We, anasema mfano mwingine ni huu, wengine hapa wamekuja kusindikiza wenzao tu Mfano mwingine anasema anavyomkumbuka mwalimu wake, yani misemo yake aliyokuwa akiwambia, nyie endeleeni kupiga kelele, ila mimi mshahara wangu uko pale pale. Huyo naye kweli, inaonekana alikuwa na machungu sana aisee. Ukipata mwalimu kama huyo ha, inabidi basi tu kazane. Kuna ujumbe hapa wake, Abel Arimba anasema, yuko Kisii, Kenya. Kwa kifupi amesema namwenzi mwalimu kwa kuendelea sawia na mtoto wake. Haya sasa, huyu naye sekand kaser hajaandika yuko wapi, lakini kwa kifupi anasema anamwenzi mwalimu kwa kumfuta ujinga na kumpa akili ya kutenda kazi. Haya, nipatie ruhusa nisome jumbe mbili ambazo ni fupifupi fupi tu. Rebeka George anasema nampenda sana na anaomba Mwenyezi Mungu ampe maisha marefu sana hapa duniani. Na Abduk Dada anasema namkumbuka kwa viboko tu na ndo nimemaliza jumbe zangu. Haya, nami nikamilishe na Ramadhan Abdallah Sabonge wa Kenya. Anasema ase bila elimu Kenya ya sasa ni mtiani mtupu, walimu walitoa ujinga <laughs> <laughs>. Na wengi wanaokumbuka walimu wao kwa vyote vile, lakini lazima tukubali, walimu ni kiungo muhimu sana katika jamii. Hukufunzwa wewe, mbona usemi la kwako? Ah, mi nimefunzwa na nawakumbuka wengi sana, hata siwezi kumtaja mmoja mwingine akaona, lakini wote nawaenzi na nashukuru, kwa sababu kwa ajili yao ndio nipo hapa studioni. Mi nasema asante. Tunafunga virago vyetu hapa sisi tukiondoka, lakini kumbuke, express haijakamilika leo tu, kesho pia. Safari hii tunaiendea muda kama huu. Mi naitwa Salma Mohamed. Mimi ni Josphat Kioko. Kwa niaba ya utayarishaji wetu producer za Aida Issa pamoja na mkuu wa idhaa ya Khadija Riyami waliotushika mkono katika safari hii ya VOA.