Msikilizaji hujambo, popote pale ulipo. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Oktoba 4, mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Afrika ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Na pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, familia ya Rais Uhuru Kenyatta ni miongoni mwa watu wanaotajwa kwa mabilionea kwa kuwekeza na kumiliki akaunti za siri kwenye benki za nje ya nchi, kwa mujibu wa ufichuzi wa nyaraka za Pandora Papers uliofanywa jumuiya ya kimataifa ya wanahabari wa upelelezi ICIJ. Wachambuzi wanasemaje? Hakuna afisa wa dola ama afisa wa umma public officer ambaye anaruhusiwa kuwa na akaunti nje ya uh, taifa bila ruhusa ya ESCC na katika taarifa nyingine ni kwamba waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo ameapishwa kuendelea na muhula wa pili madarakani wa miaka mitano, katika nchi ambayo bado inakumbwa na vita takriban mwaka mmoja. Ni baadhi ya taarifa tulizosikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na familia yake ni miongoni mwa viongozi wa dunia wanaosemekana kuwa wameficha mabilioni ya dola katika akaunti za siri nje ya nchi. Rekodi ilizopata jumuiya ya kimataifa ya wanahabari wa uchunguzi zinaonyesha kwamba familia ya Kenyatta ina utajiri wa dola nusu bilioni uliohusishwa katika angalau taasisi saba na katika nchi mbalimbali mbali, ambako hawatozi kodi ikiwemo Panama British Virgin Islands. Familia iliorodhesha huduma ya moja ya mabenki makubwa zaidi nchini Uswisi, Union Bankaire Privé, kusajili na kuanzisha taasisi huko Panama ili kusimamia na kuangalia utajiri wake ambao ulianza kujengwa chini ya enzi ya Jomo Kenyatta ambaye alikuwa rais wa kwanza wa Kenya mnamo mwaka 1964 baada ya kupata uhuru kutoka kwa Uingereza. Mwandishi wa habari Tesfalem Waldyes, mwanzilishi na mhariri mkuu wa Ethiopia Insider tovuti ya habari na uchambuzi ya Ethiopia yupo chini ya ulinzi wa polisi, kulingana na vyombo vya habari. Marafiki wa Tesfalem walisema hajulikani mahali alipo tangu Jumamosi, lakini jeshi la polisi waliithibitishia BBC kukamatwa kwake, wakisema hakuna kitu cha kuwa na wasiwasi kutokana na tukio hilo. Polisi hawakutoa maelezo zaidi. Muda mfupi baada ya kuwekwa kizuizini Befagadu Hailu, mkurugenzi mkuu wa Center for Advancement of Rights and Democracy, alisema kwamba Tesfalim alipotea baada ya kuandika habari za tamasha la Irecha mjini Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Irecha ni hafla -like ya kitamaduni inayoadhimishwa na jamii ya kabila la Oromo la Ethiopia. Befagadu pia alisema kupitia Twitter kwamba mpango wa Tesfalem wa Jumapili ulikuwa kuripoti juu ya sherehe hiyo ambayo pia ilifanyika katika eneo la pili Bishoftu. Watu wengine saba wamefariki nchini Oman wakati upepo mkali na mvua kubwa zilizonyesha nchini humo baada ya dhoruba ya kitropic Shaheen kutua. Kamati ya dharura ya kitaifa ilisema leo Jumatatu kwenye akaunti yake rasmi ya Twitter. Watu wanne walifariki jana Jumapili, akiwemo mtoto mmoja. Takwimu za karibuni zilionyesha kwamba dhoruba hiyo ilipungua, mamlaka ya usafiri wa anga ilisema Jumatatu ikionya kuwa mvua bado inatarajiwa kuwepo. Iliwasihi raia kuwa makini wanapovuka mabonde na kuepuka kwenda maeneo ya nyanda za chini wakati ilipokuwa inavuka katika maeneo ya ardhi dhoruba ya Shaheen ilikuwa na upepo kasi ya kati ya kilomita mia moja na ishirini na mia moja na hamsini kwa saa. Viongozi wa Oman walisema upepo ulikuwa ukisababisha mawimbi ya hadi mita kumi. Picha za video kutoka watangazaji wa Oman zilionyesha magari yaliyokuwa yamezama wakati watu wakijaribu kuvuka maji ya mafuriko yaliyochanganyika na udongo. Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, aliapishwa leo Jumatatu kwa muhula wa pili wa miaka mitano, akiendesha nchi iliyoko kwenye vita vya karibu mwaka mzima. Chama cha Abi cha Prosperity kilitangazwa ushindi katika uchaguzi wa bunge uliofanyika mapema mwaka huu, katika upigaji kura uliokosolewa na wakati mwingine kususiwa na vyama vya upinzani, lakini ulielezewa na waangalizi wengine wa nje uchaguzi kuwa umeendeshwa vyema kuliko zile zilizopita. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa Ethiopia ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2019 kwa kurudisha uhusiano wa nchi jirani ya Eritrea na kwa mageuzi makubwa ya kisiasa, hivi sasa anakabiliwa na changamoto kubwa, wakati vita vikali katika mkoa wa Tigrei vinaenea katika maeneo mengine ya nchi, hasia mbaya za kikabila zinaendelea, na waangalizi wanaonya kwamba ukandamizaji unaofanywa na serikali unarejea haijulikani ikiwa kuapishwa kwa Abiy kutabadilisha mwenendo wa vita ambavyo vinahusisha majeshi ya serikali dhidi ya kikundi cha waasi cha Tigray People's Liberation Front, TPLF ambacho kilitawala siasa za kitaifa kabla ya Abiy kuchukua madaraka. Ofisi ya Abiy ambayo inawalaumu waasi kwa kuanzisha vita Novemba mwaka jana na mashambulizi kwenye kambi za jeshi la serikali kuu imesema hatua kadhaa za upatanishi kama kuiondea TPLF kama kikundi cha kigaidi zinaweza kutokea tu baada ya serikali mpya kuundwa. Kabla ya sherehe za Jumatatu, mabango yaliyokuwa yamechorwa maua na maneno yanayosomeka mwanzo mpya yaliwekwa kote kwenye mji mkuu. Mkutano mkubwa kwenye uwanja wa Meskel mjini Addis Ababa ulihudhuriwa na viongozi ikiwa ni pamoja na marais wa Nigeria, Somalia na Senegal. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken anaelekea Paris, safari yake ya kwanza kwenda Ufaransa kufuatia ushirikiano ulioimarishwa wa usalama wa nchi tatu za Australia, Uingereza na Marekani, ambao uliongeza mvutano kati ya wa washirika wa Transatlantic. Wataalam walisema wanatarajia Blinken, ambaye ana uhusiano mzuri wa kibinafsi na Ufaransa, kutumia safari yake kujaribu kuboresha uhusiano wa Marekani na Ufaransa. Mwana diplomasia huyo wa juu wa Marekani ataongoza mkutano wa baraza la mawaziri wa taasisi ya ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo ambao umepangwa kufanyika Oktoba tano na sita na kuadhimisha miaka sitini ya taasisi hiyo. Blinken atakuwa na mkutano unaohusisha pande mbili na waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa, Jean Yves Le Drian huko Paris. Ufaransa inatarajia kushikilia urais wa baraza la jumuiya ya Ulaya kutoka Januari mosi hadi Juni thelathini mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Chama tawala nchini Afghanistan cha Taliban kilisema leo kwamba vikosi vyao vya usalama viliharibu kituo cha Islamic State Khorasan mjini Kabul na kuwaua wanamgambo wote. Uvamizi huo wa usiku kucha ulikuja saa kadhaa baada ya shambulizi la bomu nje ya msikiti mkuu wa Idgah jana Jumapili, na kuua raia wa Afghanistan wasiopungua wanane na kuwajeruhi wengine ishirini. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo la kwenye msikiti. Wala Taliban haikusema operesheni yao dhidi ya Afghanistan inayohusiana na Islamic State, pia inajulikana kama ISIS-K, ilikuwa majibu ya mlipuko wa bomu uliosababisha vifo kwenye msikiti. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na katika habari chukua uzito wa juu hii leo, ni familia ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Ni miongoni mwa watu wanaotajwa kuwa mabilionea kwa kuwekeza na kumiliki akaunti za siri kwenye benki za nje ya nchi, kwa mujibu wa ufichuzi wa nyaraka za Pandora Papers uliofanywa na jumuiya ya kimataifa ya wanahabari wa upelelezi, ICIJ. Ufichuzi huo ambao unahusisha viongozi 35 ulimwenguni wakiwa marais Ali Bongo Ondimba wa Gabon, Denis Sassou Nguesso wa Jamhuri ya Kongo, wanaonyesha kuwa watu maarufu ulimwenguni wanahamisha mali na mabilioni ya fedha kwenye kampuni za siri kukwepa kodi. Hata hivyo, rais Kenyatta amejibu na kueleza kuwa ripoti hizi zitasaidia sana Kenya kuongeza uwazi wa kifedha na wazi ambao upo ulimwenguni. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera, amefuatilia taarifa hiyo. What we own, what we have. Mnamo mwaka 2018 kwenye mahojiano ya kipekee kwenye kipindi cha televisheni ya BBC cha Hardtalk, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alieleza kuwa mali ambayo familia yake inamiliki inajulikana na umma na, na, na haiwezi kuficha lolote mbele ya mahakama za Kenya iwapo itahitajika kufanya hivyo. Very confidently. Very confidently. Bwana Kenyatta aliendelea kwa kusema kuwa yeye kama afisa wa serikali yuko tayari inavyohitajika kisheria kuwasilisha stakabadhi za utajiri wake mbele ya taasisi za serikali zinazotwikwa jukumu hilo. Hata hivyo, nyaraka za ufichuzi wa Pandora, ufichuzi uliofanywa na jumuiya ya kimataifa ya wanahabari wa upelelezi ICIJ, unabaini kuwa familia yake kwa miaka mingi imekuwa ikikusanya utajiri na kuwekeza katika makampuni ya kisiri nje ya nchi. ICIJ linaeleza ufichuzi wa deta zilizovuja unadai kuwa Kenyatta pamoja na mama yake, dada zake na kaka yake kwa miongo kadhaa wamelinda utajiri wa familia kupitia wakfu kadhaa kutoka kwa masho ya umma kupitia misingi na kampuni zinazokwepa kulipa ushuru ikiwemo Panama na visiwa vya Virgin vya Uingereza kuliko na unafuu wa ulipiaji ushuru na kuwekeza mali yenye thamani ya zaidi ya dola milioni thelathini za kimarekani kulingana na rekodi hizo zilizopatikana na ICIJ. Ufichuzi huo hata hivyo hauonyeshi ushahidi wa iwapo fedha au mali hiyo kwenye makampuni hayo nje ya nchi fedha za umma nchini Kenya, lakini ICIJ linaeleza kuwa kampuni mbili zilifunguliwa ughaibuni wakati wa uchunguzi wa ubadhirifu wa fedha za umma wakati wa utawala wa rais wa zamani hayati Daniel arap Moi. Katika ufichuzi huu ICIJ linaeleza kuwa bwana Kenyatta na familia yake hawakukubali ombi la kutoa maoni kuhusu ufichuzi huo. Hata hivyo, rais Kenyatta Jumatatu kupitia taarifa kwa vyombo vya habari ameeleza kuwa ufichuzi huo utaisaidia sana Kenya kuongeza uwazi wa kifedha na uwazi ambao ulimwengu unahitaji. Kenyatta anaeleza kuwa mwendo wa fedha haramu, mapato ya uhalifu na rushwa, ustawi katika mazingira ya usiri na giza. Bwana Kenyatta ameahidi kutoa maelezo ya kina siku zijazo, lakini amesisitiza kuwa nyaraka za Pandora na ukaguzi utakaofuata utaondoa pazia la usiri na giza kwa wale ambao hawawezi kuelezea mali zao au utajiri walio nao. Je, sheria ya Kenya inasemaje kuhusu kufunguliwa kwa akaunti za benki au uh, kuendeshwa ughaibuni makampuni ya uwekezaji ya siri na afisa wa serikali ya Kenya? Swali hili limemuuliza Bobby Mkangi ambaye ni mwanasheria na mojawapo wa washauri waliokuwa kwenye jopo la wataalamu kutengeneza katiba ya sasa. Sheria inakataza afisa wa dola, yani state officer, kuwa na akaunti ya benki nje ya -nj nchi bila ya ruhusa ya ESCC, yani tume ya kupambana na maufisadi. na Je, ipi adhabu ya afisa wa serikali anayepatikana kukiuka sheria hii? anaweza kuchukuliwa hatua na akipatikana na hatia, anaweza kufungwa kifungo kisichozidi miaka mitano au kutozwa faini isiyozidi eh, shilingi milioni tano. Katiba pia inasema kwamba afisa kama huyo hataruhusiwa katika siku za usoni kuweza kushikilia wadhifa wowote wa dola ama wa umma. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu, Step Radio ya Mbale Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro DRC. Pia sahau mtandao wetu www voa swahili com. Na walimu wa shule za msingi na sekondari kote nchini DRC wamewezesha mgomo wa kutofanya kazi kutokana na maisha duni wanayopitia walimu hao, wakiomba serikali kuwaongeza mishahara na kuboresha maisha ya walimu hao. Hosteri Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Pasia Rafiki, kiongozi wa shirika la kutetea waalimu ya shule ya Kiprotestante, Sendika National des Ecole Protestante, asema kwa nini leo ikiwa ndio shule zote zimefungua milango yake kwa mwaka mpya wa shule, ndiyo wameanzisha mgomo wa kutoenda shuleni. Ndiyo hakuna shule leo na shule haitakuwa, na shule itaweza kuwa hapo wakati serikali atakamata jukumu lake, kwa sababu tunakuwa na serikali ambayo inapana maahadi miti mingi ila mwiyo mahaji yote, hakuna kitu ambayo serikali anatekeleza. Ni kusema yeye anapana ahadi, anaonesha mwalimu ya kuwa atakuwa vizuri, ila mwalimu anaendelea kiteseka tangu walianza hiyo propaganda yao ya gratuite. Serikali inakuwa ikionyesha wazazi ya kwamba wanakuwa wakifanya juu chini, ili mwalimu aishi vizuri, ila inaendoonekana ya kuwa ni mwalimu ndiye anaendelea kuteseka mpropaganda ya serikali. Tumetembelea katika baadhi ya shule mjini Goma hapa Kivu kaskazini kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na hapa nimekutana naye Lori Mabili, mwanafunzi wa sekondari. Tunajisikia mbaya kwa juu tunafika ku masomo tunakuta hakuna balimu hakuna wanafunzi na banafunga. Eh, na banafunga milango tukuwaishia nje, tunajiuliza kaa tutasoma tena siku gani? franchement sikomprendre jan greve ya baenseignant ba inapasha tuafekte shi naye mugisho na kashiga wakote tushe baeleve tunasirika tuna, donk, tuna kwa sana na tunashangala kari tunafika ku masomo ni premier juli masomo zinafungiwa na hivi hapa. Walimu kwa upande wao wasema hali ya maisha wanaopitia kwa sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni duni, na ndio sababu wamekubaliana wote kwa pamoja kuanja mgomo kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hasani Bikenge ni mwalimu mjini Goma. serikali yetu ipate kuongeza pesa, kwa sababu ile pesa walikuwa wanazipata zilikuwa kidogo sana. Wanataka wanawaachane na wazazi, hawataki tena wazazi walikuwa wanalipa walimu, wakuwa nasaidia gisi walikuwa wanasaidia leta leta, ayo peke ipate kulipa walimu gisi inastahili. Pesa leta iliwaaga italeta itapatia walimu bado ile pesa hayakuwa Raisi Felix Tshisekedi wa Kongo akiamrisha waziri wa elimu na teknolojia kuhakikisha shule zote zinaanza bila tatizo. Wazazi wakiwa na hasira, unasikia kabisa mbaya kuona kisi watoto hawasome japo avenir ya, ya kesho ya Kongo ya nchi yetu ni watoto kusoma. Sasa kisi watoto wako nasoma, sie wazazi vraiment hatufurahie roe na luma sana. Walimu watusaidie tu watoto wasome batusaidie batonee huruma sie bazazi, tulikuwa nalipaka masomo depui zamani, haiko leo njoo vitashanje njo tushaka tushakazowea. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameomba shule zote kuanja rasmi, na iwapo kuna wale watakokaidi amri watakabiliwa na vikwazo. Osermalvika, Sauti Amerika, Goma. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa viongozi wa miji na vijiji kutumia vifaa viendelevu na mazingira na kujenga makazi na majengo yanayotumia nishati mbadala wakati dunia ikiadhimisha siku ya makazi duniani hii leo. Guterres anasema miji kote duniani inakabiliwa na mzozo wa COVID na mabadiliko ya hali ya hewa, na hivyo hatua za dharura zinahitajika kuchukuliwa kuweza kukabiliana na changamoto hizo. Abdu Shakur Abud athulumilya zaidi juu ya siku hii leo karibu watu bilioni nne na nusu wanaishi katika miji hivi sasa na idadi ya wakazi inakadiriwa kuongezeka kwa asilimia hamsini kufikia mwaka elfu mbili hamsini lakini hakuna miundo mbinu au ujenzi wa haraka unaofanyika kuweza kuwapokea wakazi hao na mahitaji yao ya msingi wanasema wataalamu wa umoja wa mataifa ripoti ya umoja mataifa juu ya makazi inaeleza kwamba hadi hivi sasa asilimia sabini na tano za miundo mbinu na makazi kukidhi idadi hiyo inao ingezeka hazijajengwa bado huko Afrika Mashariki watu wanazidi kuelekea mijini ambako hakuna makazi ya kutosha au huduma muhimu zinazohitajika za afya, usafiri, maji na kutoa uchafu. Collins Lugongo wa Green Revolution akizungumza na Sauti Amerika anasema, kwa bahati mbaya, kazi hizi za kuimarisha miundombinu na makazi katika miji mingi ya Afrika Mashariki inaendelea pole pole sana. Anasema viongozi hawachukui hatua za haraka kupitisha mipango na sheria ambayo itaendana na ukuaji wakazi katika miji. Zaidi ya hayo, Lugongo anasema wakazi mpaka sasa hawafahamu pia vyema umuhimu wa kulinda mazingira katika miji wanaoishi. Anasema wanawahamasisha wakazi katika miji mbalimbali ya Afrika Mashariki hivi sasa, hasa vijana, lakini inaonekana wananchi huenda hawafahamu vyema, au wakiwa wanafahamu hawana njia mbadala kupambana na mazingira yanayozidi kuwa machafu. Hatimaye anasema wanaacha uchafu nje, na mvua zinapotokea, kuna mafuriko makubwa na kuongeza hatari ya magonjwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la makazi la Umoja wa Mataifa UN Habitat, Maimuna Muhammed Sharif anasema kwamba hadi pale dunia inachukua hatua za dharura, basi gesi za sumu za carbon greenhouse zinazozalishwa kutokana na kupanuka kwa miji zitaendelea kuongeza joto duniani na kusababisha madhara makubwa. Bi Sharif anatoa wito wa kupanga na kujenga miji inayoweza kufuatana na mahitaji ya wakazi na wakati huo kutumia nishati safi na mfumo wa kulinda mazingira katika miji hiyo. Ingawa ujumbe wa kuhamasisha watu kulinda mazingira hutolewa kila wakati, lakini wachambuzi wanasema changamoto ni uwezo wa miji kutafuta njia za kuimarisha huduma zinazohitajika na fedha zinazohitajika kukidhi mahitaji hayo. Shukran, Abdu Shakur, kwa taarifa hiyo. Na katika kwa undani hii leo, Abdu Shakur Abud atamulika zaidi juu ya siku hii ya makazi duniani. Usikose, ungana nasi saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na saa mbili Afrika ya Kati. Karibu katika kona ya michezo moja kwa moja. Basi tunaanzia huko Tanzania, ambako timu ya taifa ya nchi hiyo Taifa Stars leo imeanza kujiweka sawa kwa kabili timu ya taifa ya Benin the Squirrels katika michoano ya kufuzu kombe la dunia. Kwa taarifa kamili, tuungane na mwandishi wetu Georgi Njogopa. Stars leo imeanza maandalizi yake kuelekea katika mchezo kwa nia kufuzu fainali ya kombe la dunia wakati itakapoikaribisha Benin wikendi katika dimba la Benjamin Mkapa. Stars wanashuka dimbani hapo Ijumaa wakiwa na matumaini pengine wakaendelea kusalia katika kilele cha kundi lake J iwapo, lakini watajitutumwa na kuondoka na ushindi katika mchezo huu ambao unasubiriwa kwa na pande zote. Hadi sasa taifa ya Stars ndio inaongoza katika kundi hilo ikiwa imejikusanyia alama nne kutokana na ushindi wake ya mchezo mmoja dhidi ya Madagaskar mabao matatu kwa mawili, huku ikitoka sare ya bao moja kwa moja na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Benini ambayo inaundwa na wachezaji wengi wanaosukuma gozi la kulipwa katika mataifa ya Ulaya siyo timu ya kubezwa, na katika msimamo wa kundi hilo iko katika nafasi ya pili ikiwa na alama sawa na Stars yani nne, lakini imezidiwa na idadi ya magoli ya kutupia wavuni. Hivyo mchezo hapo Oktoba saba utakuwa na kila aina ya ufundi na pengine wenye tahadhari kubwa kwa pande zote. Timu hizo zitarejeana tena hapo Oktoba kumi huko Berini, katika dimba la Stade di Amitia. Kundi hilo linaundwa na timu nyingine za diara Congo na Madagaska, ambazo nazo pia zitaumana katika tarehe kama hiyo hiyo. Madagaska ndio anaburuta mkia katika kundi hilo, wakati Congo ikiwa katika nafasi ya tatu. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Daressalam ni Georgi Jogopa. Asante sana Georgi Jogopa kutoka Daressalam. Na kutoka huko basi, tutaelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo wito umetolewa kwa shirikisho la michezo huko nchini Kenya, FKF, kwa wakufunzi wa kandarasi za muda mrefu <removu> iwapo wanataka kufanya vyema kwenye mechi za kimataifa. Kauli hiyo imetolewa gwiji wa soka maarufu mstaafu nchini humo, Peter Kanuli Wafula na Denis Onyonyi anauketwa taarifa hiyo kutoka nchini Kenya. Huku timu ya taifa soka Harambee Stars ikipania kusafiri ugenini kuchuana na mwenyeji Mali mnamo Oktoba 7 mechi ya kundi E kufuzu dimba la dunia mwakani, wito umetolewa kwa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF kuwapa wakufunzi muda zaidi ya kubaini wachezaji watakaobuni kikosi cha timu ya taifa. Kwenye mazungumzo ya kipekee inameezaa VOA michezo katika kijiji cha Kivai wa eneo bunge la Lugari, nazungumzia Matete Peter wa Wafula Kanuri, mchezaji mahiri wa zamani wa vilabu vya AFC Leopards na klabu ya Tusker, anasema kuwa itakuwa vigumu kwa soka ya Kenya kuimarika timu ya taifa ya soka Harambee Stars kutamba kwenye mashindano ya kimataifa wa kile anachosema ni kuwapa wakufunzi kandarasi fupi na muda mchache mno wa kutangamana na kutagusana na wachezaji. Kauli ya gwiji huyu wa soka inajiri tu ambapo macho ya wapenzi wa soka yakielekezwa kwa mkufunzi mpya Engin Firat anapotarajia kuongoza Stars dhidi ya Mali ambao wanaongoza kundi E, baada ya kutimuliwa kwa mkufunzi Jacob Ghost Mulee. Aidha, nahodha timu ya taifa ya soka Harambee Stars namzungumzia Michael Ogada Olunga ashajiunga kambini kutoka Nairobi nchini Kenya za michezo mwana kwetu, mimi ni Denis Wanyonyi. Uh, asante sana Denis Wanyonyi kutoka wa Kenya kwa taarifa hiyo. Na sasa basi tuelekee huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa kikauzi kosha, lete habari panzi na mechi ya kufuzu kombe ya dunia katar 2022 jumatano wiki hii timu ya taifa ya leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itaipokea timu ya taifa ya madagaskar kwenye uwanja wa mpira wa martir mjini kinshasa hektor kuper raia wa argentina kocha wa leopard aliwaalika wachezaji takriban ishirini na tano wa kulipwa kutoka sehemu mbalimbali duniani miongoni mwao mshambuliaji hatari elia meshak na Jackson Muleka vile vile na Ben Malangu kwenye orodha. Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshika nafasi ya tatu na alama mbili, wakati ambapo timu ya taifa ya Madagaskar imeshika mkia na alama sifuri. Taifa Stars stazi ya Tanzania na timu ya taifa ya Benin ndio imeshika nafasi ya kwanza kwenye kundi hilo alama ine. Je, matabiri ya washabiki wa hapa Lubumbashi kuhusu mechi ya Jumatano baina ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na timu ya taifa ya Madagaskar. aanaa ta ta, kuhusu ligi kuu ya kandanda makali ya ishirini na saba hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mechi iliyostahili kuweka mapambano baina ya bingwa mtetezi TP Mazembe na watani wao wa Sentral Lupopo iliahirishwa ya Jumamosi na meya wa muja wa Lubumbashi kulingana, kulingana na hali ya pilikepilike pilike ya usalama hapa Lubumbashi. Meza ya michezo Sauti Amerika Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha kwa taarifa hiyo. Ndio tunakamilisha michezo kwa leo, namanaspoti wako Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Na hapa ndi tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba wote wanafanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud ameshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandei Shomari na kutokea usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Wizara za Mambo ya Nje na Usalama wa Ndani za Marekani zimetangaza kwamba programu ya watoto kutoka nchi za Amerika Kusini au CAM imefunguliwa tena na inakubali maombi mapya. Programu hiyo inaruhusu baadhi ya wazazi wanaoishi Marekani na walezi halali kuomba kwa niaba ya watoto wao na ndugu zao kutoka El Salvador, Guatemala na Honduras kujiandikisha kwenye programu ya kuwaruhusu kuingia Marekani. Programu hii ya CIM awali ilifanya kazi kati ya mwaka 2014 na 2018. Kufunguliwa tena na kuongeza idadi ya watu watakaonufaika na programu hiyo ni kipaumbele katika mwelekeo wa Rais Joe Biden, na kuongeza na kuimarisha njia halali za kuingia Marekani badala ya kutumia njia zisizo halali na za hatari sana kuingia Marekani kama muhamiaji. Mwezi Machi mwaka 2021, idara ya raia, wakimbizi na uhamiaji kwenye wizara ya mambo ya nje na idara ya uraia na uhamiaji kwenye wizara ya usalama wa ndani zilitangaza awamu mbili za kuanzisha tena programu ya CAM. Katika awamu ya kwanza, serikali ya Marekani iliorodhesha kesi ambazo zilifungwa pale programu ilipositishwa mwaka 2018 na sasa zinastahili kufunguliwa tena. Waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken na waziri wa usalama wa ndani Alejandro Mayorkas kwa pamoja Walitangaza hapo tarehe 15 Juni vigezo vya ziada vinavyokubaliwa kwenye programu hiyo, na tarehe 14 mwezi Septemba Wizara ya Mambo ya Nje ilianza kupokea maombi mapya kwa mara ya kwanza tangu aa mwaka wa 2017. Marekani ina nia ya dhati ya kuwapokea watu katika nchi hii kwa ubinadamu na heshima na kuziunganisha tena familia. Utawala wa Biden na Harris unatekeleza ahadi yake ya kuimarisha uhamiaji halali, usalama, utaratibu mzuri na uhamiaji wa kibinadamu kwa watu kutoka Amerika Kusini kupitia kupanua njia halali za kutafuta ulinzi wa kibinadamu nchini Marekani. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.