kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc naukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ijinianangu Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Jumatatu tarehe 4w Oktoba 221 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kama vile Radio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza, TK FM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbeya Highlands Mbeya, Nuru FM Iringa, KFM Songea Tanzania, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi Kenya, bila kusahau UBC Radio huko Uganda. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Tika taarifa zetu alfajiri ya leo, maafisa wa serikali kuu pamoja na wale wa jimbo hapa Marekani wanaendelea na shughuli za kudhibiti maelfu ya lita za mafuta ghafi ambayo yameingia kwenye bahari ya Pacific kusini mwa California. Wataalamu wanasema nini adhari zake? Kwa ujumla inahatarisha maisha ya mimea na samaki na mazingira ya mito na pia inahatarisha uchumi wa jimbo la California kwa wakati huu. Na katika ripoti nyingine, Ugiriki imeagiza meli sita za kisasa za kijeshi kutoka Ufaransa, wakati Uturuki ikilalamikia hatua hiyo na kusema kwamba ni kinyume cha sheria za hivi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrick Ndwimana. Sudani huenda ikaishiwa na dawa, mafuta na ngano baada ya maandamano ya kisiasa kulazimisha kufungwa kwa bandari ya Sudan, bandari kuu iliyopo mashariki mwa nchi, baraza la mawaziri limesema Jumapili. Watu wa kabila la Beja ambao wanaishi mashariki mwa Sudan walifunga barabara na kusababisha bandari za bahari ya Sham kufungwa katika wiki za karibuni kwa sababu ya maandamano dhidi ya kile wanachosema ukosefu wa nia ya kisiasa ya utawala na hali mbaya ya kiuchumi katika eneo lao. Baraza la mawaziri linatambua madai ya watu wa mashariki mwa Sudan na kusisitiza haki ya kufanya maandamano ya amani, lakini limeonya kwamba kufungwa kwa bandari ya Sudan na barabara kuu zinazounganisha mashariki na nchi nzima kuna hujumu maslahi ya wa wasudani wote. Katika taarifa, baraza hilo limeahidi kutafuta suluhu ya kisiasa kwa matatizo ya watu wa mashariki mwa Sudan na limewataka waandamanaji kuanza majadiliano na serikali waandamanaji waliahidi mwezi uliopita kuruhusu tena usafirishaji wa mafuta ghafi kutoka Sudani Kusini kupitia kituo cha kwenye Bahari ya Sham. Walilazimisha pia kufungwa kwa bomba la mafuta ambalo linapeleka mafuta ghafi kwenda mji mkuu Khartum. Waziri wa mambo ya nje wa Libya jana Jumapili amesema baadhi ya wa wapiganaji wa kigeni wameondoka nchini humo wakati serikali ya umoja ikitafuta msaada wa kimataifa kuwaondoa wengine wa wengi waliobaki. Ripoti hizi ni sahihi. "Ni mwanzo mzuri," waziri Najla Mangush amesema kwenye mkutano wa waandishi wa habari nchini Kuwait alipoulizwa iwapo baadhi ya wapiganaji wa kigeni walifukuzwa. Bado tunaandaa mipango mikubwa na ya kina ili kuwaondoa mamluki, amesema. Hakuna hatua kubwa za kuwaondoa mamluki wa kigeni zilizofanyika, kutokana na maelezo juu ya mchango wa majeshi ya kikanda yanayoshirikiana na kila upande na kukwamisha juhudi za kuafikiana juu ya kanuni za msingi za uchaguzi wa kitaifa. Hakujapatikana amani au usalama wa kutosha nchini Libya tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati majeshi ya muungano wa NATO yaliposaidia katika kumwondoa madarakani Rais muhamar Gadafi. Nchi iligawanyika kati ya makundi ya mashariki na magharibi yaliyopigana mwaka elfu mbili kumi na nne. Jeshi la mashariki liliungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu, Rasia na Misri. Serikali ya awali ya mjini Tripoli iliyopo upande wa magharibi ilitambuliwa na Umoja wa Mataifa na kuungwa mkono na Uturuki. Pande zinazopigana zilileta mamluki ikiwemo kutoka kundi la Wagner la Rusia, Siria, Sudan na Chad, kati ya nchi nyingine. Umoja wa Mataifa ulisema ukosefu wa umeme wa kutosha ni changamoto kubwa nchini Uganda, na hasa katika wilaya ya Gulu, ambako mara nyingi vituo vya afya vinatumia jenereta ili kuhakikisha usalama wa chanjo ya COVID-19 zilizohifadhiwa kwenye majokofu. Shirika la habari la AP linaripoti. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Wilaya ya Guru yenye wakazi takriban elfu mia tatu 5 kufikia sasa imetoa chanjo kamili za COVID kwa watu 2795 pekee. Ripoti zinasema kwamba kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba kulikuwa na chanjo chache tu aina ya AstraZeneca pamoja na nyingine mia tatu aina ya Sinovac kutoka China, wakati taifa lenyewe likisemekana kuwa na hifadhi ya mamilioni ya chanjo kwenye miji mikubwa. Katika siku za karibuni, Uganda imepokea zaidi ya dozi milioni mbili nukta mbili zikiwemo zile za Pfizer na Moderna kutoka hapa Marekani pamoja na nyingine 1985 za AstraZeneca kutoka Ufaransa, Belgiji na Ireland kuna jumla ya chanjo takriban milioni kumi na mbili zinazotarajiwa kufikia Disemba kupitia mpango unaongozwa na Umoja wa Afrika, amesema Rais wa taifa hilo Yoweri Museveni wiki iliyopita. Hata hivyo, inasemekana kwamba hifadhi ya kitaifa ya chanjo mjini Kampala ina uwezo wa kuhifadhi dozi milioni tano pekee za chanjo aina ya Faiza, ambazo zinahitaji kuwekwa kwenye mazingira yenye baridi kali. Maeneo kama wilaya ya Guru hayana uwezo kamwe ya kuhifadhi chanjo aina ya Faiza au Moderna kutokana na changamoto za umeme pamoja na vifaa vinavyohitajika. Ukosefu wa umeme ni kitu cha kawaida kwenye wilaya hiyo iliyoko kaskazini mwa Uganda. Mkuu wa kituo cha Afrika cha kuzuia na kudhibiti maambukizi John Kengansong, ameambiwa ameambia wanahabari wiki iliyopita kwamba wakati baadhi ya mataifa ya Kiafrika kama Rwanda yakiwa amepiga hatua kubwa kwenye utoaji wa chanjo, kuna mengine kama Uganda ambayo yangali yanajikokota akiongeza kwamba huenda wakatumia viongozi wa kijamii pamoja na wakiraia kuhamasisha umma kuhusu umuhimu wake. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jeshi la Nigeria limesema Jumapili kwamba wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Islamic State tawi la Afrika Magharibi ISWAP wameshambulia kambi ambako mahasimu wao wa kundi la Boko Haram wamejisalimisha. Taarifa ya jeshi inaeleza kwamba shambulio lilitokea Jumamosi katika mji wa Damboa katika jimbo la Borno baada ya maelfu ya wa wapiganaji wa Boko Haram na familia zao kujisalimisha katika miezi ya karibuni kufuatia kifo cha kiongozi wao mwezi Mei. Jeshi limesema kwamba wanajeshi waliweza kuwarudisha nyuma wapiganaji wa ISWAP wa e waliojaribu kuvamia kambi ambako wanahifadhiwa wanamgambo wa Boko Haram waliojisalimisha, lakini taarifa ya jeshi haikueleza kuhusu maafa yoyote. Kundi la ISWAP e linaonekana kuwa na nguvu katika maeneo inayoyadhibiti kaskazini mashariki mwa Nigeria tangu mwezi Mei wakati kiongozi wa Boko Haram, Abubakar Shekau alipojiua ili asishikwe mateka na wanamgambo mahasimu wake. Uhaba wa mafuta ya petroli na diesel umeendelea kuripotiwa Jumapili mjini London na kusini mashariki mwa Uingereza, ambapo asilimia ishirini na mbili ya vituo havikuwa na mafuta kabisa huku asilimia sitini vikiwa na mafuta ya aina hizo mbili, chama cha wauzaji wa mafuta ya petroli PRA, kimesema Jumapili, kulingana na kituo cha televisheni cha Sky News. Kwingineko Uingereza, ikiwemo Scotland kaskazini na katikati mwa Uingereza, uhaba wa mafuta ni kama haukuwa unaonekana, PRA kimesema huku asilimia sita ya vituo vya mafuta vikiwa vimekauka. Mwenyekiti wa chama cha wauzaji wa mafuta Brian Madison amenukuliwa akisema mafuta hayajafika kwenye vituo ambavyo vinayahitaji zaidi mjini London na kusini mashariki. Kuanzia leo Jumatatu, Uingereza itatuma madereva wa malori ya kijeshi ya kubeba mafuta kupeleka mafuta kwenye vituo vya mafuta ili kurahisisha usambazaji wa mafuta baada ya hali mbaya iliyojitokeza wiki iliyopita ambapo vurugu na taharuki zilijitokeza katika kununua mafuta kutokana na hofu, wengine wakipigana kwenye vituo vya mafuta nao madereva wa kihodhi petroli kwa kujaza ndani ya chupa za maji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Zaidi ya galoni elfu mia moja ishirini za mafuta gafi zimemwagika kutoka kwa bomba moja kwenye bahari ya Pacific kusini mwa California hapa Marekani, na kulazimisha baadhi ya sehemu za ufukwe huo kufungwa wakati watu wakishauriwa kukaa mbali. Maafisa wa serikali kuu pamoja na wale wa jimbo wanaendelea na shughuli za kudhibiti hali na kuzoa mafuta hayo. Basi nilipata nafasi ya kuzungumza na Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York hapa Marekani, na hiyo hapa anaanza kwa kueleza hali ilivyo. Na hali ni ya ku uh, ya kuudhi na hali imekuwa ni ngumu uh, manake kumekuwa na uh, mwagiko wa mafuta ghafi karibu zaidi ya laki moja galani gali, laki moja mm, kule uh, eneo za Huntington Beach, kule California na ni jambo ambalo ni donda sugu na ni hali ngumu sana kwa mazingira uh, kwa wakati huu hapa Marekani. Unapozungumza kuhusu mazingira, labda kidogo, profesa, tufafanulie uh, adhari za mafuta gafi kama hayo huwa ni, ni adhari gani kwa mazingira, yanapoingia kwenye bahari, yanapoingia kwenye mito, huwa yanaua samaki, yanaua uh, mimea ambayo huwa inaota kwenye mito na pia kwenye bahari kwa ujumla, inahatarisha maisha ya mimea na samaki na mazingira ya mito, na pia inahatarisha eh, eh, uchumi wa jimbo la California kwa wakati huu. Kwa mfano kwa mafuta ghafi hivi eh, watalii hawawezi ku, kuogelea kwenye bahari na pia mazingira na hoteli nyingi. Angazia kwamba baada baadaye mwaka huu kutakuwa na huu mkutano mkubwa kule Glasgow, uh, kule Uingereza kujadili mambo ya mazingira. Kwa hivyo kwa ujumla, ni kama ni pigo sana kubwa kwa mazingira kuweza kuwa na Nam. mwagiko mkubwa huu wa mafuta kwa, kwa, kwa bahari. Na tukimalizia, profesa Je, wanatumia mbinu gani labda kuosha bahari? Kuna teknolojia fulani labda? Kuna meli maalum ambayo inazoa yale mafuta kutoka baharini? Wanatumia teknolojia nyingi, tusahau kwa ya kwamba tangu miaka ya sabini ya ile tukio la Three Mile Island, eh, hapo Marekani eh, miaka ya sabini, kumekuwa na harakati nyingi kuweza kujaribu kusafisha E, e, hatari ya mazingira. Maanake miaka hiyo ya nyuma kulikuwa na mwagiko wa mafuta ghafi, na pia hivi karibuni pia imejitokeza pia vivyo hivyo. Kwa hivyo ni muhimu pia tutilie maanani ya kwamba lazima binadamu ajihadhari na tuweze kupea kipaumbele, kipaumbele maneno ya uh, kulinda mazingira. Ni profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York akizungumzia hali ilivyo huko kusini mwa California, ambapo mafuta ghafi yameingia kwenye bahari ya Pasific. <muchos> naendelea kusikiliza kivuku cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio muungano oicha drc redio progress bunia drc pamoja na rtgl butembo mwenzangu patrick ndwima na anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia tukiendelea na habari zaidi za dunia Jeshi la China limerusha ndege 16 za kivita Jumapili juu ya maji kusini mwa Taiwan, wakati Marekani ikielezea wasiwasi wake juu ya kile ilichokiita hatua ya kijeshi ya uchokozi ya China karibu na kisiwa kinachojitawala ambacho China inadai ni sehemu yake. China ilipeleka ndege za kivita 38 kwenye eneo hilo Ijumaa na ndege 39 Jumamosi, ikiwa ndege nyingi zaidi zilizotumwa kwa siku moja tangu Taiwan ilipoanza kutoa ripoti juu ya safari hizo mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini. Safari hizo za ndege zimefanyika wakati wa mchana na usiku, na haikujulikana ikiwa China ilikuwa imepanga safari zaidi Jumapili usiku. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, imeonya juu ya shughuli za jeshi la China karibu na Taiwan zinaweza kusababisha hali ya hatari na zinadhohofisha amani na utulivu katika kanda hiyo. Tunaisihi Beijing kusitisha shinikizo lake la kijeshi la kidiplomasia na kiuchumi dhidi ya Taiwan. Taarifa hiyo imesema imeongeza kuwa Marekani ambaye ni muuzaji mkubwa wa silaha kwa Taiwan itaendelea kuisaidia serikali ya Taiwan kudumisha uwezo wa kutosha wa kujilinda. Kanisa Katoliki la Ufaransa lilikuwa na makasisi wanaokadiriwa takriban elfu tatu waliodhalilisha kingono watoto katika miaka sabini iliyopita. Mkuu wa tume huru iliyofanya uchunguzi juu ya kashfa hiyo ya unyanyasaji wa kingono amesema katika mahojiano yaliyochapishwa Jumapili, kashfa hiyo katika kanisa la Ufaransa ni tukio la hivi karibuni kulisibu kanisa Katoliki ambalo lilikumbwa na kashfa za manyanyaso ya kingono kote duniani yakiwahusisha mara nyingi watoto katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita. Tume hiyo ya uchunguzi ya Ufaransa inatarajiwa kutangaza matokeo ya wa uchunguzi wake kesho Jumanne ikikamilisha kazi yake ya miaka miwili na nusu ikifanya uchunguzi juu ya madai ya manyanyaso ya kingono yaliyofanyika katika miaka elfu moja mia tisa na hamsini. Tunakadiria kuwa idadi ya waliowanyanyasa kingono watoto ni sawa na elfu tatu kati ya mapadri laki moja na elfu kumi na tano na maafisa wa kidini kuanzia miaka elfu moja mia tisa hamsini, mkuu wa tume hiyo Jean-Marc Sauve ameliambia jarida la Le Journal du Dimanche. Msemaji anayewakilisha baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki wa Ufaransa amejizuia kutoa maelezo yoyote kuhusu matamshi ya Sov. Msemaji wa Vatican amesema watasubiri ripoti kamili ichapishwe kabla ya kuamua kutoa maoni. Mwezi Juni, kiongozi wa Kanisa Katoliki Papa Francis alisema mzozo wa manyanyaso ya kingono katika Kanisa Katoliki ilikuwa janga la dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Kuna silaha mpya dhidi ya COVID-19 na hiyo ni kidonge. Mwandishi wa VOA Carolin Presutin anaelezea jinsi mafanikio hayo yalivyopatikana na kwa nini dawa nyingine ambazo zimegunduliwa lakini bado hazijasikika habari zake. Mwenzangu Harrison Kamau anatufahamisha zaidi. Ripoti za hivi karibuni kutoka ikulu ya Marekani zinasema kwamba idadi ya vifo hapa nchini kutokana na virusi vya korona imefikia zaidi ya 1107. Jinsaki ni msemaji wa Ikulu na ndiye aliyeelezea kuhusu idadi hiyo, lakini sasa huenda kukawa na matumaini mapya kutokana na dawa mpya ya kidonge. Kampuni ya Merck iliyotengeneza dawa hiyo inasema kwamba inazuia kuongezeka kwa virusi vya korona. Dawa hiyo ambayo ilifanyiwa majaribio hapo awali yalisitishwa mapema, ili kuweza kuokoa maisha ya watu wengi hata zaidi. Dawa hiyo hutumiwa pale mtu anapokuwa amepata ugonjwa Kidonge kinapunguza hatari ya kulazwa hospitali au kifo kwa takriban nusu. Daktari William Scafna kutoka kituo cha afya katika chuo kikuu cha Vanderbilt anaeleza zaidi. The hii ni dawa ambayo unaweza kuipata kwenye duka la dawa sawa na dawa nyingine za kawaida. Dawa hii itatusaidia kuwatibu wagonjwa wengi zaidi, tena kwa haraka na kwa gharama nafuu. Daktari Kaleb Hanandes anafanya kazi kwenye chumba cha dharura hospitalini na pia anafanya utafiti wa dawa za covid. Anasema kwamba kufikia sasa kuna aina tatu nyingine za dawa za covid ambazo zimevumbuliwa. Anasema mojawapo ya dawa hizo inapunguza haja ya kwa mgonjwa kuwekewa oxygen kwa zaidi ya mara tatu. Hata hivyo, dawa hizo hazijagunduliwa na makampuni yanayotengeneza dawa, na kwa hivyo dawa hizo zimekaa, kwa sababu hakuna fedha kwa ajili ya kuidhinishwa na idara inayokagua ubora wa dawa na chakula hapa Marekani, yani FDA. Serikali 000... yetu haiko tayari kutumia dola laki tano zinazohitajika kwenye tafiti hizi. Tunategemea makampuni binafsi kufikisha vitu kwa FDA. Hiyo ndiyo sababu kubwa hautaona ubunifu huu mkubwa. Hata hivyo, wataalamu wa maswala ya afya wanahofia kuwa Wamarekani huenda wakategemea zaidi dawa na kuepuka kupatiwa chanjo ambazo hufanya mwili kujilinda dhidi ya maambukizi. Lakini katika nchi maskini dawa huenda ikawa rahisi zaidi kutumika. Urahisi wa kuzimudu na usambazaji wake ni moja ya vigezo. Hernandez anasema kwamba anaamini kuwa dawa hizo zina uwezo wa kumaliza janga la korona. Anamkumbuka daktari mwenzake ambaye aliacha kazi kutokana na kuelemewa na wingi wa maambukizi ya COVID. Kwa karibu miaka miwili sasa, tumekuwa tukikabiliana na janga la korona. Kila siku tunaona watu wakifa. Ninafikiri ni vigumu sana pale baadhi ya watu katika jamii wanashindwa kukuamini. Baadhi wanafikiri kwamba huenda wewe ni sehemu ya njama, au unaongeza chumvi na kufanya mambo yawe hivyo. Halafu nakwenda kazini, unapofika kazini na unatakiwa kutangaza kwamba watu wengi wamekufa. Kampuni ya Mark inapanga kupata kibali cha dharura kwa ajili ya matumizi ya dawa hiyo kutoka FDA ambacho huenda kikachukua takriban miezi miwili. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Ugiriki imekubali kununua meli tatu za kisasa za kivita kutoka Ufaransa ili kuimarisha uwezo wake wa kijeshi baada ya mwongo mmoja wa kuporomoka kwa uchumi kulikopelekea kupunguzwa kwa matumizi ya kijeshi kwa karibu nusu. Hata hivyo, kuna baadhi ya wakosoaji wanaosema kwamba huenda hatua hiyo ikaongeza hali ya taharuki kati yake na Uturuki ambayo ni adui wa siku nyingi. Mataifa yote mawili ni wanachama wa muungano wa NETO. Harison Kamau anasimulia zaidi. Mkataba huo ambao unigharimu dola bilioni tano utaiwezesha Athens kupata meli tatu aina ya Belhara na nyingine tatu aina ya Gowind, wakati kukiwa na matumaini ya kuongeza nyingine mbili. Maafisa wanasema kwamba meli ya kwanza itafikishwa nchini humo mwaka wa 2024, wakati zilizobaki zikifika miaka miwili baadaye. Afisa wa kijeshi naibu Admiral Sterios Ferecos anaeleza ni kwa nini ilikuwa muhimu kuagiza meli hizo kutoka Ufaransa anasema kwamba meli hizo ni za kisasa zenye uwezo wa kufanya mambo mengi kwa wakati mmoja kama vile kuwa na uwezo wa kuangalia submarine na drone, pamoja na kurusha silaha meli hizo zinaweza kusimamia maeneo mia nane wakati pia zikiwa na majibu ya haraka sana anasema kwamba meli hizo zitawezesha jeshi la wanamaji kushika doria kwenye ufukwo wote wa, wa Ugiriki kuanzia Aegean hadi upande wa kusini karibu na Cyprus Mkataba huo umefuata ule wa mwaka uliopita ambapo Ugiriki ilitangaza kwamba ingenunua takriban ndege 18 za kivita aina ya Rafale kwa gharama ya dola bilioni 2.5. Mikataba hiyo inasemekana kuimarisha uhusiano wa kijeshi kati ya Ufaransa na Ugiriki. Serikali ya Uturuki kwa upande wake imedai kwamba mikataba hiyo ni kinyume na sheria za kimataifa. Ankara na Athens wamekuwa wakizozana kwa muda mrefu kutokana na eneo la bahari la Aegean linalotenganisha mataifa hayo mawili. George filis ambaye ni profesa wa jiografia na siasa anasema kwamba hatua ya Ugiriki ya kuagiza meli hizo za kijeshi inaiweka mbele ya ya Uturuki kwa zaidi ya miaka 10 hadi 15. Hayo yanajiri wakati Uturuki ikiwa imeweka vikwazo vya kutouziwa silaha na mataifa kama Marekani. Mataifa hayo kwa muda mrefu yamekuwa akizozania haki za kurusha ndege pamoja na kutumia bahari kwenye eneo la Aegean, wakati mwaka jana yakiwa karibu kuingia kwenye vita kutokana na mzozo wa uchimbaji mafuta mashariki mwa Mediterranean. Wakati huo Ufaransa iliunga mkono Ugiriki na hata ikatuma meli zake za kivita kwenye eneo hilo. Kwenye mkataba wa sasa, Ufaransa itatoa msaada wa kijeshi kwa Ugiriki iwapo itahitajika, na pia Ugiriki itasaidia Ufaransa pale inapohitajika. Bunge la Uturuki linatarajiwa kupiga kura kuhusiana na mkataba huo hapo kesho Jumanne. Jamii na maendeleo. Hivi leo tunaelekea huko mjini Kigali nchini Rwanda, ambapo mwandishi wetu John Vianney Marie hichu Burundi anaangazia zaidi kuhusu shughuli za mgahawa mmoja unauza aina fulani ya chakula kinachowavutia sana raia wengi wa Burundi waliokimbilia nchini Rwanda. Hebu sikiza wanavyosema. Shughuli ya mgahawa nilianzisha miezi mitatu kabla ya korona kuingia, na wengi wanaokuja kuchukua chakula hapa ni wakimbizi wenzangu kutoka nyumbani Burundi. Huyo ni mzee Haji, raia wa Burundi aliyehamishoni kama mkimbizi nchini Rwanda, ambaye alianzisha tokea miaka kadhaa shughuli za mgahawa mdogo wa kuuza chakula katika mtaa wa Nyamirambo wenye umaarufu mkubwa katika kazi za maendeleo ya kijamii mjini Kigali. Wakati niliwasili katika mtaa huo wa Nyamirambo, ambapo kunafanyika shughuli hizo za uuzaji wa chakula, nimeshuhudia kwamba wafanyakazi wakiongozwa na mmiliki wa mgahawa huo walikuwa katika harakati za kuwahudumia ipasavyo wateja waliokuja kutumia chakula, wengi wa wateja hao wakiwa ni raia wa Burundi waliokimbilia nchini Rwanda tokea mwaka wa 2015. Kwanza kabisa, mzee Haji, mmiliki wa mgawa huo, amefanulia idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA mjini Kigali, jinsi alianzisha shughuli hiyo ya uuzaji wa chakula kwa kweli hii kazi sina muda mrefu nayo nikitizama muda nimefikia hapa rwanda tangu elfu mbili kumi na tano niliingia kwanza shughuli zingine lakini hii shughuli ya mgahawa nilianzisha tu miezi mitatu kabla ya korona kuingia na wengi wanaekuja kuchukua chakula hapa ni wakimbizi wenzangu kutoka nyumbani burundi kazi hii ya kumiliki mgahawa au ya kuuza chakula ulianza na mtaji wa pesa ngapi hii kazi nianza na mtaji wa laki tatu kwanza kununua vifao na kutafuta watumishi kama wawili. kwa sababu niliona nikitia wafanyakazi wengi itanishinda, ndio nikatia wafanyakazi wawili wakulipia na watoto wangu na wajukuu wangu niko nao hapo, ndio tunakwenda nao polepole. Kutokana na vile wateja wengi wa mgawa huo ni raia wa Burundi walio hamishoni nchini Rwanda, aina ya chakula kinachoandaliwa mahala hapo ni chenye asili ya nchi ya Burundi, kama anavyotaja mzee Haji. E, make nimechunguza nikaona mapishi ya nyumbani Burundi na mapishi ya hapa kidogo napishana. Ni kuanzia saa kumi na mbili ya asubuhi hadi saa sita napanga chapati zile za kusukuma na chapati za maji za kwetu nyumbani, alafu na maharage ya kuungwa kwa mawese na wali, ukitaka lowa maji, ukitaka lewa samli, upo na samaki wa kaangwa, samaki wa bichi wapo, hata ukitaka kusongewa ugali unasongewa, lakini mapishi ingine yanakuwa ni kwa oda. Aidha, mmiliki wa mgawa huo amekiri kwamba janga la maradhi ya Covid 19 lilizorotesha kiasi kikubwa shughuli zake. Janga la Covid 19 limenigusa na limeniangusha, limenirudisha nyuma kidogo, kwa sababu ukitema na utaratibu wa maradhi haya na namna ya kujikinga na kujilinda, muda unakuwa ni mdogo sana wa kufanya kazi, hata wateja wanakuwa wapatikani. Kwa kweli imetuathiri sana, kwanza mwaka jana mpaka hivi, maradhi haya yameturudisha nyuma sana sana. Licha matatizo ya matatizo kadha wa kadha yaliyopelekea sekta hiyo ya uuzaji wa chakula kudidimia. Na sasa, kutokana na wakati huu mgumu ambapo ulimwengu mzima unakabiliwa na janga la COVID-19, Mzee Haji amehakikisha kwamba shughuli za mgahawa wake zinamwezesha kukidhi baadhi ya shida na mahitajio ya kijamii ya familia yake. Kwa mimi na familia yangu pamoja na jamii, kuna faida kwa mahitaji madogo kama vile kulipa ada za watoto wenye wa kusoma primary school na watoto kula asubuhi saa sita, kutokana na mapato unayoyapata. Kwa kweli si kusema hii kazi inanimalizia mahitaji yote mia kwa mia, kama vile malipo ya nyumba, kulipia watoto ako sekondari, pamoja na kulipa kodi. Hayo yakiarifiwa, nimefaulu pia kuojiana na mmoja wa raia wa Burundi mteja wa kila siku katika mgahawa huo ambaye nimemkuta akiburudika na chakula, na wakati huo amenithibitishia kwamba naridhishwa na mapokezi anayopewa. Kiingia hapo, najisikia niko kwanza nyumbani, mapokezi yapo kwa mzee, alafu chakula yenye nakula ainizuru katika tumbo langu, nasikia ni chakula safi. Nikikula saa sita ama ye saa yenye ulinikuta hapo kwake, niko natumia chakula mpaka kesho tena, niko najisikia niko vizuri. kwa upande mwengine mteja wa mgahawa huo ambao unaovutia wakimbizi wengi wa Burundi wanaoishi mjini Kigali nchini Rwanda amefahamisha aina ya chakula anachotumia mara kwa mara katika mgahawa huo. Chakula enyewe mimi napendelea pale zaidi ni maharagi, hiyo maharagi kama iko na mawesa, nasikia kwangu niko vizuri sana. Alafu siku nasikia wanapiga sombe la najisikiaka niko safi, wananikalangia nayo samaki pembeni na vitunguu pembeni, nasikia raha kabisa yani. Hatimaye, mzee Haji, mkimbizi wa Burundi ambaye anajihusisha na kazi ya kuuza chakula katika mtaa wa Nyamirambo mjini Kigali, amesema kwamba kazi ni msingi wa maisha na ni nguzo muhimu ya maendeleo ya jamii kwa ujumla. Kwa hiyo amewashauri raia wote wa Burundi waliohamishoni wa nchini Rwanda wasidharau kazi na washirikiane zaidi katika miradi ya uzalishaji wa kiuchumi. Kigali. Sasa basi kabla kutamatisha kumekucha Afrika, hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Sudani huenda ikaishiwa na dawa, mafuta na ngano baada ya maandamano ya kisiasa kulazimisha kufungwa kwa bandari ya Sudani, bandari kuu iliyopo mashariki mwa nchi, baraza la mawaziri limesema Jumapili. Waziri wa mambo ya nje wa Libya jana Jumapili amesema baadhi ya wapiganaji wa kigeni wameondoka nchini humo wakati serikali ya umoja ikitafuta msaada wa kimataifa kuwaondoa wengine wengi waliobaki. Ukosefu wa umeme wa kutosha ni changamoto kubwa nchini Uganda na hasa katika wilaya ya Gulu ambako mara nyingi vituo vya afya vinatumia jenereta ili kuhakikisha usalama wa chanjo ya COVID-19 zilizohifadhiwa kwenye majokofu. Jeshi la Nigeria limesema Jumapili kwamba wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Islamic State tawi la Afrika Magharibi ISWAP wameshambulia kambi ambako mahasimu wao wa kundi la Boko Haram wamejisalimisha. Taarifa ya jeshi inaeleza kwamba shambulio lilitokea Jumamosi katika mji wa Damboa katika jimbo la Borno baada ya maelfu ya wapiganaji wa Boko Haram na familia zao kujisalimisha katika miezi ya karibuni kufuatia kifo cha kiongozi wao mwezi Mei basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya afrika mashariki na kwa niaba ya wote wanaofanikisha msimamizi ya DJ Riami produsa jumbe hamza jina langu harizon kamau nimeshirikiana naye patrick