Wa, taba. Hii ni idhaa like ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud wa Ethiopia. Wenye asili ya Oromo, ambako anakotoka Waziri Mkuu Abi Ahmed, wamekuwa wakiandamana jana na leo kwenye mji mkuu wa Adis Ababa na mji wa Bishofu kupinga utawala wake, wakati wa sherehe za kitamaduni za Irecha. Irecha kwa watu wa Oromo ni kusherekea kumalizika kwa msimu wa mvua na kuanza kwa msimu wa mavuno. Watu wengi wa kabila lake waziri mkuu hawaridhiki tena na wake wakisema, wanapinga kuapishwa kwake hivi karibuni kwa mhula wa pili. Ni miaka mitano tangu watu walikanyagwa kwenye sherehe kama hizo, ambapo watu kadhaa walifariki na wengine kujeruhiwa. Waandamanaji hii leo wanasema wanalalamika dhidi ya mambo yale yale yaliyotokea mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo raia wa Oromo walikuwa wanauliwa, kukamatwa kwa wingi vijana wa Oromo na kufungwa kwa wanasiasa wa upinzani ni wa Oromo wakisema mambo hayo yangali yanaendelea hivi sasa. Maafisa wa serikali ya Oman wanasema watu wawili wamefariki kutokana na mporomoko wa ardhi na mtoto mmoja kufariki kutokana na mafuriko yaliyotokea hii leo baada ya kimbunga Shaheen kufika kwenye mwambao ya taifa hilo la Ghuba. Safari za ndege zimesitishwa na shule zote kufungwa kwa siku mbili, wakati kimbunga hicho kilichokuwa kinasababisha upepo mkali unaokwenda kwa kasi za kilomita 139 kwa saa kuwasili katika pwani ya kaskazini ya Oman. Katika mji mkuu wa Maskat, magari yalionekana yameachwa barabarani pale maji ya mafuriko kufika juu ya kiwango cha matairi na mitaa kuwa mitupu. Maafisa wa serikali walishauri wakazi wa, wa, Maskat tangu jana kuhama mji kabla ya kuwasili kimbunga kilichosababisha mvua kali. Hivi sasa maafisa wa taifa jirani la umoja wa falme za Kiarabu wanasema wa wako katika hali ya tahadhari, wakiwahimiza watu kutokwenda katika maeneo fuku ya bahari. Maelfu ya watu wanaomuunga mkono rais Kais Saied wa Tunisia walikusanyika katika mji mkuu wa Tunis hii leo ili kumuunga mkono kutokana na uamuzi wake wa kusitisha kazi za bunge na ahadi za kuleta mageuzi ya kisiasa hatua ambazo wapinzani wake wanasema ni mapinduzi. Maandamano ya leo yameitishwa kujibu maandamano yaliyofanyika mwisho wa wiki iliyopita na wiki hii kupinga hatua hizo za rais Said, na inaripotiwa kuwa maandamano ya leo yalikuwa makubwa zaidi kuliko yale ya upinzani. Waandamanaji wamebeba bendera ya Tunisia na mabango yanaeleza upinzani wao dhidi ya chama cha Enhada kinachofuata misingi ya Kiislamu, ambacho ni kikubwa bungeni. Waandamanaji hii leo wametoa wito pia kwa rais Said kulivunja bunge na kuitisha uchaguzi mkuu mpya na kuwajibisha wale wote waliosababisha maisha magumu kwa wananchi kwa miongo kadhaa sasa. Habari za dunia zinahojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mlipuko wa bomu umetokea hii leo nje ya msikiti mkuu wa Kabul na kusababisha vifo kadhaa na watu kujeruhiwa katika mji mkuu huo wa Afghanistan. Msemaji wa kundi la Taliban, Zabihullah Mujahid, amesema hakuna aliyetangaza kuwajibika na shambulio hilo kwenye msikiti wa Idgah katikati ya mji huo na inaonekana lililenga mkusanyiko wa watu waliokuwa wanasoma hitma, ibada maalum ya maombolezi kwa ajili ya mamake aliyefariki hivi karibuni. Hili lilikuwa ni shambulio la kwanza kutokea katika mji mkuu wa Afghanistan tangu mwezi Agosti, wakati mtoa mhanga wa kundi la ISIS-K kulipua bomu na kusababisha vifo vya wa watu mia mbili wakiwemo wanajeshi 13 wa Marekani nje ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul. Shambulio hilo la kwanza tangu Taliban kuchukua madaraka limetokea pia wakati wafuasi wa kundi hilo na maafisa waandamizi walipokusanyika kwa mkutano mkuu wa kwanza hii leo kusherekea ushindi wao mjini Kabul. Kundi la Islamic State kutoka jimbo la Khorasan linalojulikana kama ISK limedai pia kuwajibika na mfululizo wa mashambulio yaliyotokea katika majimbo ya mashariki ya nchi hiyo wiki iliyopita na kusababisha vifo vya darzeni ya watu na wapiganaji wa Taliban. Mvutano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria umeongezeka hii leo baada ya Algeria kupiga marufuku usafiri wa ndege za kijeshi za Ufaransa kupita kwenye anga za nchi hiyo. Hiyo inaonekana ni jibu jipya kutokana na uamuzi wa Ufaransa kupunguza idadi ya viza itakayotoa kwa raia wa Algeria na matamshi makali kutoka Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa. Ndege za kijeshi za Ufaransa kwa kawaida hupita kwenye anga za koloni hilo lake la zamani zinapoelekea kanda ya Sahel, Afrika Magharibi, ambako wanajeshi wake wanasaidia katika vita dhidi ya wapiganaji wa itikadi kali. Msemaji wa jeshi la Ufaransa, kanali Pascal Yani, ameliambia shirika la habari AFP kwamba uamuzi huo utaathiri kwa kiwango kidogo safari za kuwasilisha vifaa, lakini hautazuia operesheni yao ya Barhana huko Sahel. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Jambo, msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule wakati wa kufuata kipindi kipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Nduimana, lakini kabla ya kuanza kwa kusomea ujumbe wako nikukaribishe ngoma hi muruwa kabisa Omukwano ogwada yake Juliana Kanyomozi kutoka huko Uganda, inchi ya matoke. hey, No, ulioimbwa na Juliana Kanyomozi kutoka huko Uganda. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu la muziki leo ni Tomi Tumba Kayumba wa Lubumbashi, DRC. Anasema habari za hapo studio, hatu jambo. Salamu zake zimfikie mama yake Zaina akiwa Kasongo Manyema, DRC. Za pili zimwendee kaka yake Jean Pierre, kaka yake Potine, kaka yake Ponyo, mdogo yake Rubeni, mdogo wake yangu Aseri, dada yake m wote wakiwa Maniema DRC. Ziwafikie pia dada yake Azira akiwa Kalemi DRC, dada yake Fatuma akiwa Lubumbashi, kaka yake Kamili akiwa Goma Nyamilima DRC. Ujumbe, tuendelee kujilinda na virusi vya korona. Letitia Silogile kutoka Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania anasema salamu zake kwanza ni kwako wewe mtangazaji wa kipindi cha salamu, na shukuru sana zingine zimwendee Abubakari Ngeresi, Fikiri Dario, Nazaret Aimwa Kipembe, Fitina Paul, Tina Matelula, Dorika Dateo, Edinari Nyamweru, Wilfred Tambwe, Rutahiwa Busisi, Filibert Jonathan Kenshambi, Magembise Devota, Daniel Elias Ngusa, Mleba Victor B Muselabuye, Mariam Lutemagula, James Mzalendo, Mwalimu Kenneth Mpemba, Nicolaus Kayago, Tunza Godefrey Mwakapenda, Antoni Mazengo Kashinje, mjomba wa watu baadhi. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA, Matikiti Muhamed Power Family Group kutoka Mtwara, Tanzania, anasema salamu zangu kwako kwa mtangazaji wa zamu, nashukuru. Anawasalimu pia Jafari Kopo Musa Mjengi, Jonas Saidi Mwaya, Filibert Jonathan Kenshambi, Basila Binti Kimario, Rutahiwa Busisi, Lechicha Shilogile, Goodluck Godfrey Ngumuo, Lenga Chapati, Nazareth Mwagipembe, Frederick Doi Mkama wa Igunga, Tabora, Hadija Nyoni, Kais Musa Kais, Cecilia Maumba, Moharamu Mabula, Bakari Hamis Nalaga, Clifford Herzon Mwananyanda, Mkankule wa Mkankule, Mnyerima Halis na Mtupesa Mwanambuke, Nikolaus Godfrey Kayago wa Kibuigwa, Buhigwe, Kigoma, Tanzania, anasema salamu zake zimwendee Baraka Rabani, Vedasto Yohana, Alan Ndayavugwa, Zuberi Magwe, Mark Mihayo, Filibert Jonathan Kenshambi, Nazareth A Mwakipembe, Juma Dunga, Kalembe Emil wa Banzele, Letitia Silogile, Mbaga Charles Kubeja, Mariam Lute Magula, Namala Geoffrey Mwami, Mwalimu Kavahika Kambale, Mwalimu Kennedy Mpemba Kennedy, Mimwani Kenneth, ujumbe kuzaa siyo kazi, kazi ni kulisha, kusomesha maradhi na kadhalika. Filibert Jonathan Keshambi kutoka Muleba, Kagera, Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili ziwafikie Dorika Tadeo, Mrs Filibert, Basila binti Kimario, Juventus Joas, Ntalima Rutahiwa, Salum Busisi, Denis Fideli, Revilian Mage Mbise, Nazaret Mwakipembe, Maiko Kajembe, Eligius Katombo. Wengine ni Oscar Silidion, Johannes Bita, John Celestin Kajuna Ujumbe salamu, ni nusu ya kuonana, tukumbukane wapendwa. Baba Jifti Muha wa Kankoko, Kigoma, Tanzania, habari za studio? Kaka si jambo. Anaomba nimpeperushie salamu zake kwa wafuatao: Alexus Christopher, Elias Shiguta, Alex Bupina, Isaya Sambo, Mpenda Amani, Maige Mbona, Ntemiseni Mzee wa Shikamo, Shukuru Bahati, Dastan Richard Galila, Sam Manjara Kasore Ruhinduka kutoka DRC Fizi, salamu zake ziwafikie Celestin Kajuna, Shukuru Nsekera, Mbanja Idi Megeto Jr, Joseph Kataya, Abubakar Kabanzi, Jean Kalembe, Emili wa Banzele, James Mzalendo, Emmanuel Charles Macmase, Matikiti Mohammed na Mala, Joas Mawazo, Malemi wa Kasekese, Amon Bizulu, Sijali Shomari, Mama Priska, Mama Maige, Vicent JJ Kaji, Charles Juma, inefundi simu Bakari Saria, Baraka Rabani, Juma Dunga, na watangazaji wote wa VOA Kiswahili, ujumbe ninawapenda sana. Asante sana. Dennis Fideli Revilian wa Chamula ile Bukoba, Kagera, Tanzania anasema angependa kuzituma salamu zake kwa marafiki zake wapendwa wafuatao, Celestine Kajuna, Philbert Jonathan Kenshambi, Victor Patience, Anyenda Kahangwa, Fezi Felix, Johannes Bita, John Mimwani, Kenneth, Charles Juma, ine fundi simu Dickson, Waitu, Waitu, Rivukatus Klaveri, Kashinje Mjomba wa watu baadhi Hamisi Shabani, Churi, Churi, Juma Dunga. Haya basi. Sasa tuelekee huko Rwanda. Tunaungana na msanii Medi, anakuja na wimbo wake safi kabisa Queen of Sheba. Sikiliza kitu hicho. Queen of Sheba ulioimbwa na Medi. Sasa naupokea ujumbe wa Shukuru Bahati Dastan kutoka Ngara, Kagera, Tanzania. Anasema salamu zake, anapenda kuzipeperusha kwa Baraka Raban, Demikius Oyo, mke wake kipenzi Debora, Simon Shauri, mama yake mzazi Victoria Bahati, babu yake mzee Dastan, Mwalimu Chazi Amos, ujumbe, anawapenda sana mkankule wa mkankule mnyirimba halisi kutoka nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Salamu zake kwa Charles Jumanne fundi simu, shabiki mkuu, Reva Revoir, Madala Mkui, Shilinde Gazungu, Matikiti Mohammed, Deogratius, kocha Bundala, Tabu Budole, mtu pesa, Mwanambuke Kalembe. Emili wa Banzele kutoka Kalemi, DRC, anapenda kutuma salamu zake kwa Kasore Ruikindira, Joseph Kataya, Papa Upole, Iwa Mungu Nalama Joas Ngalama Maluta Simon Shauri Baba Ombeni Emmanuel Charles Macmasey Detius Deus Theingisa Dennis Mganyizi Kipama au Baba Kaniki Maige, mbona temsheni wote ujumbe tukumbukane kupitia salamu. Goligota Magabe mkono wa GGM unit Geita, Tanzania anasema pokea salamu Kiki Majuto Manzi Justa Amadi William ya taka moyo Malimau Ramadhan Suke John wa Ilangasika Bahati Okech, Lamrek Ja Rastafarian, Simba Manchester United, Bahati Okech, Tunza, Godefrey Mwakapenda, Simon Shauri, Baba Ombeni, Fitina Paul Wakatoro, Geita, Mariam Lutemagula, Paulo Peter Tendwa pamoja na Mbaga Karim, msikilizaji wetu. Kabla ya kusoma ujumbe mwingine, tuwapokee wasikilizaji hawa ambao wametuma salamu zao kwa njia ya simu. Kwa majina, naitwa Serestini Kajuna, nipo Bukoba, Kagera, Tanzania. Kwanza kabisa niwashukuru kwa kuweza kunipatia nafasi hii ya kuweza kuwasalimia ndugu jamaa na marafiki. Salamu zangu za kwanza ziende kwa mke wangu anaitwa Diana Paskale, nikiwa naye hapa Bukoba. Salamu zangu za pili ziende kwa dada yangu Winifirida, huyu anapatikana Bukoba vijijini maeneo ya Nyakigando. Za pili ziende kaka yangu Super Kajuna za tatu zimwendee rafiki yangu mpendwa fadhili Hamdani, huyu anapatikana Kerwa, Karagwe. Salamu zangu za tano zimwendee saint Kazora, huyu anapatikana Kashai hapa Bukoba Manispaa. Salamu zangu zingine ziende moja kwa moja kwa mjomba wangu anaitwa reveriani Muhindi, pia anapatikana Bukoba vijijini. Ujumbe, nawapenda sana na nawaombea wawe na maisha mema. Kwa jina naitwa Elias Shiguta, anapatikana Ibondo Katoro, Geita, Tanzania. Uh, leo ninafrai kupata nifasi kwa siku ya leo, ninafurahi kupata nafasi ya kufafirisha salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Na kwa leo naanza na Steveni au Baba Salafia, anapatikana pa Katoro Geita. Salamu za pili zimwendee Itinap wa Katoro Geita nde wazazi wangu Shiguta Josephu pamoja na mama yangu Jesi William, anapatikana Ibondo Katoro Geita. Na salamu za nne zimwendee babu yangu mpendwa Kennedy William, anapatikana Nyakasenya y Butundwe Geita, na uh, salamu za tano zimwendee rafiki yangu mpendwa Fikiri Dario Gekara, na uh, salamu za sita zimwendee pia mdogo wangu Fikiri Shiguta anapatikana pale Mwanza, Tanzania. ujumbe, ujumbe ninawatakia siku njema na Mungu awabariki sana, amina. Shukrani kwanza kabisa kwa kujitambulishwa kwa fedha wa wasikilizaji hapa. Nielisha ni Mnazareti chando nikiwa Arusha Tanzania. E bwana, zangu za kwanza naomba zimtikie popote alipo, huyu si mwingine nitunza Godfrey Mwakapenda, namwambia amani kwako, kwa tunza Godfrey godi Mwakapenda zangu za pili zimkute Dickson White, White, unamwambia amani kwako kaka. Zangu za tatu zimkute huyu Mashaka Juma Kayungi, japo tumepotezana kwa muda. Zangu za nne zimkute huyu Mbaga Karimu. Zangu za tano na za mwisho zimfikie popote alipo Jisti Malilwa akiwa pale Mbeya abana. Katika ujumbe nasema tuendelee kuitegea Sauti Amerika VOA kutoka hapo Washington. Baada ya ujumbe wa wasikilizaji kwa njia ya simu, tuungane na King 98 akishirikiana na kijana machachari sana kutoka Tanzania, Rayvani. Wanatupa kitu chao hiki kizito. olala kijungu jamani na konda ulale oh, tapiga rungu katoke kidonda ulale oh, hadi wazungu walete wajomba ulala oh, nishapaka mkongo kinondo leo leo, leo, leo. leo, leo. leo, leo. leo, leo. Sasa naupokea ujumbe wake Priscus Anaeli Sambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Anasema salamu na muziki kwa baba mzazi Anaeli Mlasani akiwa leto useri rombo, mama mzazi Monika Anaeli akiwa leto useri rombo mke wake Elizabeth Sambaya akiwa Nzega Tabora Tanzania, baba mdogo David Mlasani akiwa Leto Useri Rombo, Michael Paulo Nongo akiwa Nzega Tabora Tanzania, rafiki yake fundi Walongi akiwa Ndambile Nzega Tabora Tanzania. Ujumbe anawapenda sana. James Mzalendo aka baba wawili Wakangae kutoka Mwanza Tanzania anasema, naanza na wewe mtangazaji wa zamu, hujambo? Sijambo. Kisha anawasalimia wafuatao: Mkuyi Shilinde, Gazungu Chinga, Mwaminifu Eliyapenda, Mwanyika Kasore, Rohindukira Kipama au Babakaniki wa Mwatulolegeita, Ndota Kushanga, Namala Joas, Vicent J J Kaji, Magufuli Jikono, Jandama Nikolaus, Godi Fred Kayago, Emmanuel Charles, Macmase Katani, Nyido Abubakar, Ngeresi Lenga Chapati, Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Mabere Malale. Ujumbe anawapenda sana Sayenda Mabula Magesha akiwa safarini Lilongwe, Malawi. Salamu zake ziwafikie wafuatao Grace Simoni, Seni Nazaret a mwa Kipembe, Lechichi Silogile Maige, Mbona Ntemisheni, mzee wa shikamo Filbert Jonathan Kenshambi, Fojei Mwamloka, Antony Mazengo, Nyanda Mayala Mage Mbise au mama Mary Rutahigwa, Salum Busisi, Lenga Chapati, Winfred Tambwe, Juma Yasin wa Wabuswakala, Charles Juma ni fundi simu. Ujumbe aliyewakumbuka ni Saenda Mabula Magesha bin Almas Gabriel, akiwa Goma DRC, anaomba kupeperusha salamu zake kwa ndugu zake hawa Kennedy Wakande, Angelani Teres Malisena, mama Ariet Mbeli Malonga, Mobake Emil, wote wakiwa mji wa Kalemi. Anawatakia amani na siku njema kwa wote. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Saida Hamdun. Hewani mlikuwa nami Patrick Nduwimana. Nawachia ngoma hii, ndo maana yake Riki Mavoko. Sina la ziada, nawatakia usiku mwema, kwa heri ya kuonana na kesho. Kabla ya kumaliza matangazo yetu ya hii leo, baada ya kipindi hicho cha salamu, hivi sasa nakusomea muktasar wa habari. Mimi Abdu Shakur Abud. Waethiopia wenye asili ya Oromo, ambako anakotoka waziri mkuu abi Ahmed, wamekuwa wakiandamana jana na leo kwenye mji mkuu wa Adisababa na mji wa Bishof kupinga utawala wake wakati wa sherehe za kitamaduni za Iresha. Wanamtaka kiongozi huyo asiapishwe kwa mhula wa pili. Hivi karibuni, maafisa wa serikali ya Oman wanasema watu wawili wamefariki kutokana wa na mporomoko wa ardhi na mtoto mmoja kufariki kutokana na mafuriko yaliyotokea hii leo baada ya kimbunga Shaheen kufika kwenye mwambao ya taifa hilo la Ghuba. Maelfu ya watu wanaomuunga mkono rais Kais Saied wa Tunisia walikusanyika katika mji mkuu wa Tunis hii leo ili kumuunga mkono kutokana na uamuzi wake wa kusitisha kazi za bunge na ahadi za kuleta mageuzi ya kisiasa, hatua ambayo wapinzani wake wanasema ni mapinduzi. Wanamtaka alivunje bunge na kuitisha uchaguzi mpya. Mlipuko wa bomu umetokea hii leo nje ya msikiti mkuu wa Kabul na kusababisha vifo kadhaa na watu kujeruhiwa katika mji mkuu huo wa Afghanistan. Msemaji wa kundi la Taliban, Zabihullah Mujahid, anasema hakuna aliyetangaza kuwajibika na shambulio hilo kwenye msikiti wa Idgah katikati mwa mji mkuu, ikionekana shambulio lililenga mkusanyiko wa hitma, ibada maalum ya maombolezi kwa ajili ya mamake aliyefariki hivi karibuni. Mwisho wa muktasari wa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo. Mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.