Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mbwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji habari wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema anataka ushirikiano wa kweli na Shirika la Afya Duniani WHO katika uchunguzi wa tuhuma za ubakaji na unyanyasaji wa kingono uliofanywa na watumishi wa shirika hilo waliopelekwa kupambana na mlipuko wa Ebola nchini humo. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amekiambia kituo cha televisheni taifa hii leo Jumamosi kwamba Rais Tshisekedi ametoa wito huo wa kutaka ushirikiano wa dhati kati ya taasisi na vyombo vya serikali na mashirika ya kimataifa yaliyopewa jukumu la kumulika kashfa hiyo. Wito wa kiongozi wa DRC umetolewa kufuatia ripoti kali iliyotolewa siku ya Jumanne ikigundua kasoro kubwa katika mfumo wa kazi na uzembe wa watu miongoni mwa wafanyakazi wa WHO baada ya wanawake kadhaa kuwaambia wapelelezi kwamba waliambiwa wafanye kitendo cha ngono ili waweze kupewa kazi au walikuwa waathiriwa ubakaji. Msemaji wa serikali anasema kwamba rais Tshisekedi ameeleza kusikitishwa kwake na kulaani vitendo hivyo viovu na wakati huo huo kusifu ushujaa wa WHO kwa kulaani hadharani uhalifu uliotendwa na wafanyakazi wake. Maafisa wa usalama wa Libya wamefanya msako wa kupambana na dawa za kulevya katika kitongoji cha walala hoi cha mji mkuu wa Tripoli na kuwakamata na kufunga mamia ya wahamiaji. Mwanasheria mkuu wa Libya ametoa taarifa akieleza kwamba msako wa siku nzima jana Ijumaa ulikuwa unalenga majengo yanayotumiwa na watu wanaoendesha biashara haramu ya uhamiaji na magendo ya silaha pamoja na dawa za kulevya. Taarifa inaeleza kwamba wengi kati wanaotenda uhalifu huo walikamatwa na mamia wahamiaji wasio na hatia walihamishwa katika makazi ya muda. Katika ujumbe wake wa Twitter hii leo, kaimu waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dhaibah amesifu mashujaa wa wizara ya mambo ya ndani waliofanya operesheni hiyo dhidi ya walanguzi wa dawa za kulevya wanaowalenga vijana wa Libya. Hata hivyo mkurugenzi mkazi wa baraza la wakimbizi la Norway Dax Rok katika taarifa ameeleza mshangao kutokana na kukamatwa idadi kubwa ya wahamiaji. Anasema wamepata habari kuhusu kukamatwa kwa wahamiaji mia tano wakiwemo wanawake na watoto na kushikiliwa kiholela na wako katika hatari ya kunyanyaswa. Wananchi wa Qatar wameshiriki katika uchaguzi wa kwanza hii leo kuchagua bunge ikiwa ni ishara ya utawala wa kifalme kuanzisha mfumo wa kidemokrasia ambao wachambuzi wanasema hata hivyo hautaleta mabadiliko yoyote ya madaraka yanayoshikiliwa na familia ya kifalme. Upigaji kura ni kuchagua jumbe 30 kati ya 45 wa baraza la ushauri shaura lenye mamlaka madogo na ambalo awali wajumbe walikuwa wanateuliwa na mfalme kama baraza la ushauri kwa utawala. Kulikuwepo na wagombea 183 wanaogombania viti hivyo 30, baada ya wagombea 100 kujiondoa mapema hii leo. Matokeo yanatarajiwa baadaye hii leo. Baraza hilo litaruhusiwa kupendekeza sheria, kuidhinisha bajeti na kuwaondoa mawaziri, lakini mfalme Tamim bin Hamad Al Thani ndiyo ana mamlaka ya mwisho na uamuzi kutolewa Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian anatarajiwa kukutana na waziri mwenzake wa Marekani Antony Blinken Oktoba 5 kujadili juu ya kuimarisha tena uhusiano kati ya nchi zao mbili. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya Le Drian mjini Paris imeeleza kwamba mawaziri hawa wawili watalenga kurejesha uaminifu kati ya nchi zao mbili. Uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Ufaransa ulishuka sana mwezi uliopita baada ya Australia kufuta mkataba uliofikiwa awali na Ufaransa wa ujenzi wa nyambizi wenye thamani ya dola bilioni 40 na badala yake ikaingia mkataba wa ujenzi wa nyambizi nane zinazoendeshwa na nishati ya nyuklea pamoja na Marekani na Uingereza. Ikikasirishwa na kitendo hicho, Ufaransa iliwaondoa mabalozi wake kutoka Marekani na Australia. Lakini baada ya mazungumzo kati ya rais Joe Biden wa Marekani na Emmanuel Macron wa Ufaransa, mabalozi hao wamerudi Washington na Sydney, na viongozi hao wameahidi kuendelea na majadiliano kuimarisha uhusiano wao. Maelfu ya wanawake wanaandamana katika miji mbalimbali ya Marekani hii leo kama sehemu ya kuadhimisha miaka mitano ya maandamano ya wanawake, lakini wakizingatia zaidi vita vya utoaji mimba hapa Marekani. Mashirika yanaunga mkono utoaji mimba na yale yanayopinga yameandaa maandamano hii leo, ikiwa ni ya kwanza tangu kupitishwa sheria kali za Texas Septemba mosi za kuzuia utoaji mimba na siku mbili kabla ya mahakama kuu kukutana na kutoa uamuzi wao juu ya swala hilo. Karibu mashirika mia mbili ya wanawake yanaunga mkono haki ya utoaji mimba, yanawataka wanawake kujitokeza kwa wingi, hasa hapa Washington, kuandamana hadi mahakama kuu na kutoa ujumbe wao kwa mahakama hiyo ambayo wachambuzi wanasema huenda ikabadili sheria ya miaka 50 iliyopita iliyoruhusu utoaji mimba inayofahamika kama Roe versus Wade. Wachambuzi wanasema mahakama hiyo ina wajumbe wengi zaidi wa mrengo wa kulia wa chama cha Republican baada ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuongeza idadi ya mahakimu wa mrengo wa kulia. Na shirika huru la hisani la Alarm Phone linaripoti kwamba kuna wahamiaji sabini waliondoka kutoka mji wa Kumza, Libya kwa boti kuelekea Ulaya siku nne zilizopita na hawajulikani walipo hivi sasa. Shirika hilo linasema limekuwa likiwasiliana na wahamiaji hao hadi walipofika eneo la uokozi la Malta ikiwa pia ni karibu kilomita 18 kutoka mpaka wa bahari wa Italy, walipopoteza mawasiliano nao. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Kifuatacho ni kipindi cha Live Talk ambacho kilienda hewani kwa mara ya kwanza jana Ijumaa. Kwa kifupi ni kwamba katika siku za karibuni kumekuwa na matukio muhimu ya kisiasa nchini Kenya kuelekea kwa uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka ujao. Ingawa hatima ya msukumo wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo bado haujulikani kwa sababu kuna rufaa iliyowasilishwa mbele ya mahakama ya juu. Hilo halijawazuia wadau wa kisiasa kuendelea na mchakato wa matayarisho ya uchaguzi huo. Tayari joto la kisiasa limeanza kupanda, hata ingawa kuna miezi kumi kati ya sasa na tarehe ya uchaguzi huo. Kuna baadhi ya watu ambao wanasema kwamba ukiangalia yanayoendelea nchini Kenya kwa sasa utadani kwamba uchaguzi utafanyika wiki kesho. Kwanza, miungano ya kisiasa inafanyika kila uchao. Pili, tume ya uchaguzi na mipaka imetangaza hatua kadhaa katika mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi huo ikiwa ni pamoja na kuanza kwa uja, usajili wa wapiga kura wiki ijayo na hata pia kutangaza kwamba Wakenya wanaoishi katika nchi za nje kumi na moja watapiga kura raundi hii. Wiki jana bunge la kitaifa lilitupilia mbali mpango wa IBC wa kuweka vigezo vya kiasi cha pesa ambacho wanasiasa wanaweza kutumia kwenye kampeni. Na wakati tukizungumzia mambo ya kampeni, licha ya kauli za mara kwa mara kwamba mikusanyiko ya kisiasa imepigwa marufuku, tayari kuna wanasiasa ambao wanaonekana wakiwahutubia ama wakihutubia mikusanyiko ya maelfu kwa maelfu ya watu pasina kujali kanuni zilizowekwa za kujikinga na COVID 19. Kwa upande mwingine, mamlaka ya mawasiliano ya nchini Kenya, ambayo ni taasisi muhimu kabisa kwenye mchakato wa siasa katika taifa hilo, imempata mkurugenzi ambaye ni mpya. Haya yote na mengine yana umuhimu gani? Ndio sababu hii leo tunajadili suala hili la siasa za Kenya kwenye Live Talk, ambapo tumewaalika wachambuzi, wataalam na hata raia wa kawaida. Nafahamishwa na mwelekezi wangu hapa Saida Hamdun kwamba kwenye laini za simu tuko na Profesa Haman Manyora. Huyu ni mchambuzi, ni mhadhiri wa chuo kikuu na pia ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Na tuko naye Bobi Mkangi. Huyu ni mwanasheria na pia ni mtaalamu wa maswala ya katiba, mmoja wa watu ambao walitayarisha walikuwa kwenye jopo la kutayarisha katiba ya Kenya ya mwaka wa elfu mbili na kumi na wakaribisha, kisha tutajiunga na wengine inshallah. Karibu Profesa Harmon Manyora na, nianze na wewe tu moja kwa moja kwa sababu umesikia yale niliyoyaeleza hapo. Ni nini unachokiona hapo katika joto hilo nilolisema la kisiasa hapo Kenya? Kwa nini linapanda ikiwa hata ni miezi kumi zaidi ya miezi kumi kabla ya uchaguzi wa mwaka ujao. Asante uh, kwa kunialika kushiriki hapa, na ulivyosema ni kweli kwamba, uh, mgeni akiingia hapa atadhani kura ni ni kesho, wacha hata wiki ijayo, ulivyosema atadhani ni kesho. Hiyo ni kweli sababu ni nafikiri nikidhani ni mbili, lakini kwa kawaida siasa za Kenya huwa zina joto nyuzi ya juu, na na ni hivyo ndio desturi yetu lakini sasa, hii kuna sababu mbili. Sababu ya kwanza, rais aliyoko mamlakani anaondoka, maanake awamu yake ya mwisho ya pili na ya mwisho ndio hiyo anakamilisha. Kwa hiyo, hiyo ni sababu moja ambayo inafanya interest iwe juu sana. Sababu nyingine ya kupandisha joto ya uh, siasa hapa Kenya ni kutokana na kule kushikana mkono rais anayestaafu pamoja na aliyekuwa adui wake, mpinzani mkuu Raila Odinga, na baada ya kusalimiana ikawa inaashiria kwamba yule ambaye alionekana kuwa mrithi wake wa moja kwa moja, naibu wa rais William Ruto, sasa ni kama ametemwa, wanavyosema wazungu, thrown under the bus. Sasa haya ndiyo yanachangia siasa za Kenya ziwe zimechacha kiasi cha kufanya mtu afikiri kura inapigwa kesho. Bila shaka bila shaka, joto linapanda kama unavyoeleza hapo. Na uh, Bobby Mkangi, karibu kwa live talk na wewe. labda, labda uanzie tu moja kwa moja kati ya mengine ambayo labda utaeleza, eh, kuhusu hali ilivyo sasa kwa tume ya, uch ya uchaguzi na mipaka hapo Kenya, inaitwa IEBC ambayo tayari iko na makamishina wa kutosha tofauti na ilivyokuwa kama miezi mitatu hivi iliyopita, na imeanza mchakato wa kujitayarisha. Labda swali langu moja kwa moja kwako, kwa kwa kama mmoja wa watu waliokuwa kwenye lile jopo kama nilivyoeleza la katiba ya elfu mbili na kumi ni sasa, ni IBC iliyopo sasa, tofauti yake ni nini na ya mwaka elfu mbili kumi na saba? Uh, pengine, eh... Kwanza nianze kwa kushukuru eh, kwa kunikaribisha katika kipindi hiki kizuri, na eh, niseme katika hilo suala la IBC eh, la kwanza kama ulivyotaja, ni kwamba eh, kwa, eh, kwa kwa mtazamo wa kisheria eh, na kikatiba, na kwamba makamishna uh, wanne ambao walikuwa uh, hawamo E, katika e, tume hii wameshaapishwa rasmi na wameanza kutekeleza majukumu yake. Kwa hivyo kiakidi kikatiba na kimfumo kimuundo, e, IDC sasa iko imara. Maanake tukumbuke kwamba hili swala la kwamba e, kunao makamishna ambao walijiuzulu, wengine hata wakakimbia e, kutoka nchi hii kuelekea katika usalama Uh, ni jambo ambalo lilikuwa limeminya eh, sana ile hadhi eh, na kimombo tunasema legitimacy ya hii tume, na kwamba katika hii miaka eh, mitatu minne ambayo imepita, IBC imekuwa ikitekeleza majukumu yake kwa njia ya uh, kusuasua kwa mm hivyo -hmm. Sasa kimfumo kimuundo iko imara uh, lazima tukumbuke ya kwamba kama ulivyotaja hapo awali, tunakaribia uchaguzi uh, mkuu mwakani. Profesa uh, ameeleza ame vizuri kwamba joto la kisiasa hapa Kenya huwa liko juu nyakati zote na hasa tunakaribia uchaguzi mkuu na zile uh, sababu alizotoa joto zinazidi kupanda juu. IBC lazima iwe imara kuweza kuona ya kwamba maandalizi ya kuelekea katika kile kitendo cha kupiga kura. Maanake lazima tukumbuka kwamba uchaguzi ni mchakato, sio eh, tukio moja tu. Lile wengi wanaangazia tu ile siku ya kupiga kura yenyewe, lakini ni mchakato nam. Nafikiria tumempoteza Profesa Manyora hapo, tutajaribu kumpata kwenye laini ya simu, lakini nafahamishwa kwamba tuko na uh, Richard Onyonga, huyu ni mbunge E, wanafikiri nyariba ni chache, lakini atatueleza mwenyewe. Na kabla sijamkaribisha, tusikie uh, tusikie maoni ya mmoja wa wasikilizaji ambaye anaamrua kapiga simu kutoka Tanzania. Uh, yuko kwenye laini ya simu tusikie anasema nini tu kuhusu mada hii, kwa sababu eh, tunawasi, tunawashirikisha eh, wasikilizaji pia katika mazungumzo haya moja kwa moja, tusikie sauti uh, anasema nini huyu msikilizaji uh, kwa majina anaitwa Emmanuel Chazi au MC Masai. Uh, nazungumza nanyi kutoka hapa babai Dodoma nchini Tanzania. Uh, kugusia uchaguzi wa nchini Kenya, mimi kimtazamo wangu, kwa ninavyoona haswa, wanasiasa ambao wana nguvu sana ni Naibu wa Rais William Ruto. Aa, ni mtu ambayo kimsingi kabisa ukimtazama ana ushawishi mkubwa sana na anaonekana kwamba anafutiliwa na Wakenya wengi sana hapo nchini Kenya, na ni mtu huenda ambayo anakubalika sana. Sasa hatuwezi tukafahamu, ama ni mapema sana kuweza kuzungumza kwamba ni nani ambayo anaweza akachukua nafasi hiyo. Lakini tukiangalia katika chama cha KANU pia kuna kuna kuna yule ambayo a, mtoto wa rais wa zamani ambao alishafariki ndugu yetu Moi, ambao wame, wameweza kumteua yule kijana wake kuweza kugombea ile nafasi. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine a, matarajio makubwa sana ya wakenya ni kwamba kuhakikisha kwamba wanapata mtu ambao anaweza akalisogeza taifa la Kenya kuweza kufika mbali sana katika masuala mazima ya kiuchumi, masuala mazima ya kiutawala na vitu kama hivyo. Kwa hiyo matarajio yetu sisi kama uh, waafrika mashariki uh, ni watu kwamba ambao tunatarajia kwamba Kenya itafanya uchaguzi wa huru na haki, lakini kikubwa sana nadhani watu ambao wanatazamwa sana ni ndugu yetu William Ruto. asante sana MC. Nakushukuru sana kaka BM Mrizi. Asante sana asante kwa kuni, mara kwa kunikumbuka mara mara ndugu yangu Nam ni msikilizaji ambapo kama alivyokueleza kwamba tuko naye mbunge wa Kitutu Chache. Nilikuwa nimesema Nyaribari Chache, Kitutu Chache, nchini Kenya. Richard Onyonka ni mchangiaji wa mada nyingi katika VOA Swahili. E, karibu mbunge Richard Onyonka, na labda tuanzie hapo, hapo alipoachia huyo msikilizaji amemtaja, hapo raisi na makamu naibu raisi hapo Kenya William Ruto, kama ambaye yuko bendera yake iko juu sana, lakini najua kuna wengine wengi. Labda tutajie kwa wale wanasikia haya kwa mara ya kwanza, ni nani wanaongoza hapo katika wale waliotangaza azima zao za kuwania urais, na wewe msimamo wako ni upi kuhusu hilo? Murithi, habari ya jioni. Mi niko salama, asante kwa kunialika tena. Uh, jambo ningependa kumweleza huyo ndugu yangu ambaye alisema kuwa naibu wa rais uh, ana umaarufu, ndio ana umaarufu lakini ukiangalia siasa ya Kenya, muda haujafika, lazima tungojee mpaka mwaka ujao, haswa hadi nusu ya mwaka ujao, ndio tujue ni nani ambaye atakayeshinda kura ambazo zinakuja. Jambo la pili, ukiangalia siasa ya Kenya, haswa ukimwangalia mzee Raila ambaye amekuwa kwa siasa ya Kenya zaidi ya miaka thelathini na kitu, na tukingojea tuseme, ukifika mwaka ujao mwezi wa nne tano, ndio utakuwa najua ni nani atakayekuwa rais wa wa Kenya baada ya uchaguzi utakapomalizika. Naam, kuna wengine kama spika wa bunge la taifa hapo JB Moturi. Kuna wengine kama Jimi Wanjigi, Kivuda Kibwana, wengi wametangaza, na labda tutapata orodha hiyo kikamilifu. Lakini kwa sababu umemtaja uh, Raila Odinga, hebu uh, tusikie. Kuna kauli ambayo ameitoa sio kitambo sana, alitoa hapo jana kuhusu kitu wanaita madynasty ama dynasty hapo nchini Kenya. Hebu tusikie kidogo, kisha nikuulize swali tukielekea kwake, profesa. Wewe ni wewe, mtu asiambia wewe, ati wewe zi, ni dynasty. Mzee moja alitoka kule kienda huko juu sacho ufukara kubwa. Mzee Kinyatta alikuwa na- anasoma hii mita ya, ya maji hapa mita rida hapa katika uh, uh, town, hata baba yake hakujua ya ametoka huko, mpaka baadaye akaenda juu mpaka akawa rais wa taifa letu. Hiyo sio dynasty. Dinasti ni ile utawala ya kifalme ambaye mtu akikufa wa mtoto wake an anarithi lakini, Moi alipata tu kwa sababu ya uwezo wake, hata Jaramogi, hata Kenyatta, na hata Uhuru na Gideon, na hata Raila, mambo ya urithi huo wa uh, kutoka kwa familia hii kwenda kwa huyu mwingine lakini vizuri tuseme hapa kwamba Raila Odinga, mheshimiwa Raila Odinga hajatangaza rasmi kwamba anagombea urais, lakini wanaeleza wachambuzi kwamba kuna kila dalili e, na kama mnavyosikia wasikilizaji, hata wale wachambuzi tuko nao hapa wanasema Raila Odinga atasimama mwaka wa 2022 au atagombea kiti cha urais. E, Richard Onyonga, kwa haraka haraka, kwa sababu tuna wageni wengi, labda ugusie hilo la urithi kwamba unachukua unachukua urithi kutoka kwa baba yako. Hilo kwa nini linajirudia? Lina maanake, sio mara ya kwanza tunalisikia hilo jambo. Ni jambo ambalo naibu wa rais Mheshimiwa William Ruto amelitumia kisiasa kuonyesha kuwa wale wanasiasa maarufu ambao wako nchini Kenya ni wanasiasa ambao wamepata umaarufu wao kwa sababu wamerithi viti vya mababa zao. Profesa, kuna yale alikuwa yanazungumzwa hapo awali, sitaki turudie hayo, lakini nilikuwa nimetaja kuhusu mlima Kenya. Kuna wengi wanauliza, hata walio nje ya Kenya wanasikia mambo ya mlima Kenya na kura zake, ni kwa nini imekuwa ni muhimu kwa wagombea au wale waliotangaza kwamba wanataka kugombea kiti cha urais, wanaelekea kwa mlima Kenya? Mtu anaelekea mlima Kenya kana analana kwamba raundi hii ya mara hii eneo hili halina mgombea wa urais, ni kama kwamba wameona wawape wakenya wengine nafasi. Maanake Kenyatta miaka kumi na tano Kibaki miaka kumi Uhuru sasa kumi Nafikiri wanaona itakuwa ni heri wao wawapisha wakenya wengine. Kwa hivyo wa uh, kutokana na hilo kila mtu anakimbia kule. Hili ni, ni eneo ambalo lina kura nyingi sana kuliko eneo lingine lote. Kwa hivyo uh, mawili anachangia kufanya watu, watu. Kila mtu ambaye anataka kura ya urais anakimbia kule. Haya, bila shaka bila shaka ni eneo muhimu, na nafikiri uh, kama unavyoeleza pia wale ambao wanasoma historia wanajua kwamba pale pametokea marais watatu, kuanza na rais wa kwanza, mwanzilishi wa Kenya uh, rais uh, hayati Jomo Kenyatta uh, kufuatia uh, mwai Kibaki na sasa E, mwana mwanaye e, rais wa kwanza ambaye sasa ni Uhuru Kenyatta, wote wametokea eneo hilo, na kwa hivyo, kama anavyosema Profesa Manyora, bila shaka ni eneo ambalo hauwezi ukalitupia mikono ukasema si muhimu. Kwanza tusikie msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu. Msikilizaji, taja jina lako, pahali ulipo, alafu toa mchango wako kwenye live to. Asante kwa kunipatia fursa hiyo. Kwa majina ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya na siasa kweli zimechacha moto katika taifa hili. Kila kiongozi anajaribu kuuza sera yake, na siku za hivi karibuni vile aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya anavyoendesha siasa zake zimekuwa katika njia ambayo imechukua viongozi wengine ambao labda hawakutarajia kwamba ataweza kuwa na mvutio kama hiyo, na kuweza kuvutia viongozi eh, na wale ambao wanatoka maeneo ya mlima Kenya. Na pia upande mwingine ukiangalia utaona Gideon Moi anajaribu kujimarisha kisiasa ili kupata uungwaji mkono. Kwa hivyo viongozi wengi tu wa kisiasa, kila mtu anajaribu tu kuvuta kamba upande wake kuhakikisha kwamba utakapofika mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili, kila mtu anaweza kuwa na nafasi, lakini kwa sasa wale ambao naona wako na nafasi kubwa na nafasi nzuri ni viongozi wawili, nao ni aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga na kiongozi ama hata deputy president naibu wa rais William Ruto. Asante sana. Ni Chengo kutoka hapa Kakamega, Kenya. Eh, tuzungumze sasa na Surea Harsi, yuko mjini Mombasa, ni mwanaharakati. Sasa karibu kwa live talk. Eh, labda tuende moja kwa moja kwa jinsi wewe unavyoangalia, uh, siasa za Kenya uh, kwa upande wa kinamama na, na vijana uh, yale yanayoendelea sasa yanaonyesha chochote ambacho vijana na wanawake wanaweza kusema kwamba watajivunia ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Asante sana kwa kunialika kwanza katika kipindi cha leo, nashukuru. Na makweli umeniuliza swali ambalo ni swali ambalo lazima tuliangalia kwa undani. Sisi kama kina mama na vijana kwa muda mrefu tumekuwa mahesabu tu katika kura za watu wengine, na vile mambo yanavyoenda, siasa ya Kenya inabadilika kila uchao. Hatuwezi kujua nini kitafanyika wiki ijayo, lakini tumeona ya kuwa siasa za kina mama zimetuliwa mkazo japokuwa bado tuko na changamoto. Hatujui ile idadi ya, na ya yakua, wa akina mama itaongezeka namna gani, lakini tumeona ya kuwa wanataka urais wamepatia changamoto nyingi kuambia ya kuwa ikiwa wanataka kupata support lazima wawe na makamu wa rais ama running mate ambayo ni mwanamke na tumesikia ili wakati wakitajwa hapa na pale. Ni kitu ambacho tunaangalia, wengine kutoka mlima Kenya kama vile mwenzangu mwenzangu ametangulia kusema ya kuwa mlima Kenya bado wao watakuwa kwa sababu ya idadi ya wapiga kura walionao na si tumekuwa ma, na mazungumzo pia wanawake ambao watakuwa na manaibu wa marais waweze kutoka pengine pengineusiumu hizo ili waweze kuongezea hiyo namba. Lakini pia ukiangalia kwa upande wa vijana, tumeona huyo ambaye anataka urais kupitia chama cha augi na Maina Wangugi amechukua msimamo na mwelekeo wakijaribu kuhusisha vijana, ambaye amemchukua huyo mekeaji mmoja ambaye wanazunguka wakisema wazee wote wakati wakufika ka nyumbani, hiyo ndio slogani wao na wakati huu ni wakati wa vijana. Asante ah, sana surea harsi. Okay, naona muda umetupa kisogo msikilizaji, nimpe Profesa Herman Manyora maneno ya mwisho mwisho, labda uzungumzie kwa kifupi, tumeona juzi na najua tumezungumza kwenye show zetu na wewe uh, hapo jana ama juzi kwamba serikali imefanyiwa mabadiliko kidogo na Rais Uhuru Kenyatta hapo, ma, mawaziri fulani oawaz waka, wakanyang'anywa baadhi ya wizara, wengine wakabadilishwa. Hilo uh, lina umuhimu gani kuelekea kwa 2022 mwaka elfu mbili ishirini na mbili? Profesa dakika moja tu. Pia yaliyofanywa hapo jana ni mageuzi madogo sana, hayana umuhimu kabisa yapo tu kwamba wandani wa, wa rae, naibu wa rais yule waziri wa kawi energy, Keter kapunguziwa kakapelekwa ka, mahali na pale alipopelekwa madaraka kidogo ikaondolewa, na yule Chelugui wizara yake ikapunguziwa nguvu kidogo, lakini sioni umuhimu kabisa. labda wangesimamishwa kazi ungesema kuna kitu, lakini bado wanaendelea. na labda kama kuna mengine atafanya, lakini hayo sioni uzito ambayo unaweza tokana na mabadiliko ya aina hiyo, hamna uzito mkubwa. Ni kushukuru sana Profesa haman Manyora. Uh, huyu ni mchambuzi na ni mhadiri wa chuo kikuu huko nchini Kenya na vilevile vile Bob Mkangi, mtaalamu wa masuala ya katiba, ambaye pia ni wakili huko huko Kenya na pia ni mshukuru Suraya Harsi, mwanaharakati wa kutetea masuala ya wanawake na vijana, na hapo awali tulikuwa naye pia mbunge kutoka huko Kitutu chache pia pia huko huko nchini Kenya, Richard Onyonga. Wote ambao wameshiriki, na washukuru sana. Jina langu ni BMJ Mrithi. Mwelekezi wangu hapa amekuwa ni Saida Hamdune, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Tuonane wiki kesho, Mungu akijalia. Ulikuwa unasikiliza kipindi cha Live Talk ambacho kilienda hewani kwa mara ya kwanza jana Ijumaa. na kabla ya kumaliza matangazo ya hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mukhtasar wa habari. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema anataka ushirikiano wa kweli na Shirika la Afya Duniani, WHO, katika uchunguzi wa tuhuma za ubakaji na unyanyasaji wa ngono uliofanywa na watumishi wa shirika hilo waliopewa jukumu kupambana na mlipuko wa Ebola nchini humo kati ya mwaka 2018 hadi 2020. Maafisa wa usalama wa Libya wamefanya msako wa kupambana na dawa za kulevya katika kitongoji cha walalahoi cha mji mkuu Tripoli na kuwakamata na kuwafunga mamia wahamiaji. Wananchi wa Qatar wameshiriki katika uchaguzi wa kwanza kabisa kuchagua bunge hii leo, ikiwa ni ishara ya utawala wa kifalme kuanzisha mfumo wa kidemokrasia ambao wachambuzi wanasema hautaleta mabadiliko yoyote ya madaraka yanayomilikiwa na familia ya kifalme. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Le Drian, anatarajiwa kukutana na waziri mwenzake wa Marekani, Antony Blinken Oktoba kujadili juu ya kuimarisha tena uhusiano kati ya nchi zao mbili na maelfu ya wanawake wanaandamana katika miji mbalimbali ya marekani hii leo katika sehemu ya kuadhimisha miaka mitano ya maandamano makubwa ya wanawake lakini wakizingatia zaidi vita vya utoaji mimba hapa marekani mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.