Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kushtushwa na uamuzi wa serikali ya Ethiopia wa jana Alhamisi wa kuwafukuza maafisa saba wa Umoja wa Mataifa wa misaada ya kibinadamu waliokuwa wakifanya kazi nchini humo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika taarifa yake kwamba Umoja wa Mataifa unatoa misaada ya kuokoa maisha ikijumuisha chakula, dawa, maji na vifaa vya usafi kwa watu walio katika uhitaji mkubwa. Ameongeza kusema kwamba ana imani kubwa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa waliopo Ethiopia ambao wanafanya kazi kutoa misaada hiyo ya kibinadamu. Amesema taasisi hiyo kubwa ipo katika mazungumzo na serikali ya Ethiopia ili kuondoa kadhia hiyo ya kuruhusu wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kuendelea na kazi yao hiyo muhimu. Maafisa saba wa Umoja wa Mataifa walipewa saa sabini na mbili kuondoka Ethiopia. Wanadiplomasia wa mataifa ya magharibi wanasema kiongozi wa shirika la afya duniani WHO yupo katika shinikizo la Marekani kumtaka kushughulikia haraka iwezekanavyo zi kashfa zilizoelezwa na ripoti moja kwamba maafisa wake walijihusisha na udhalilishaji wa kingono nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Zaidi ya wafanyakazi 80, robo ya wale walioajiriwa na WHO walijihusisha na matendo ya unyanyasaji wa kingono na dhuluma wakati walipokuwa wakishughulikia mlipuko wa ebola mashariki mwa Kongo, kwa mujibu wa ripoti ya tume hiyo iliyotolewa Jumanne. Uchunguzi huo ulianzishwa na mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, ulitokana na uchunguzi wa mwaka jana uliofanywa na taasisi ya Thomson Reuters na The New Humanitarian, ambazo zilifichua kwamba wanawake zaidi ya 50 walishutumu wafanyakazi wa, wa misaada wa WHO na idara nyingine kutaka kufanya nao mapenzi ili kupatiwa kazi katika kipindi cha mwaka 2018 na 2020. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wajumbe wa pande zinazohasimiana nchini Libya wameanza mazungumzo mjini Rahabati nchini Moroko juu ya sheria mpya ya uchaguzi iliyozusha mvutano mkubwa miezi mitatu kabla ya kuitishwa kwa uchaguzi mkuu nchini humo wajumbe kutoka baraza kuu la taifa ambalo ndilo seneti na baraza kuu la bunge wanajadili juu ya sheria ya uchaguzi iliyoidhinishwa tarehe 9 Septemba na rais wa baraza kuu la bunge mjini Tabruk bila ya kupigiwa kura na kupingwa na seneti lenye makazi yake Tripoli. Wakati huo huo, hii leo kansela wa Ujerumani anayeondoka madarakani Angela Merkel amemwambia kiongozi wa baraza la raisi la Libya Muhamedi kwamba nchi yake itaendelea kusaidia Libya baada ya mabadiliko ya serikali mjini Berlin. Merkel alisema hayo baada ya kukutana na Almenfi mjini Berlin hii leo. Kiongozi huyo wa Libya anasema aliitisha mkutano wa kimataifa mwezi huu ili kutafuta msaada wa kuweza kuleta utulivu nchini mwake, akionya kwamba wanakabiliwa na changamoto nyingi ambazo zinaweza kuhatarisha kufanyika uchaguzi wa Disemba na waziri wa ulinzi wa Mali Sadio Kamara amesema nchi yake imepokea helikopta nne silaha na risasi kutoka Rusia Alhamisi jioni ambapo vifaa hivyo vilishushwa na ndege ya mizigo. Amesema kwamba Mali imenunua helikopta hizo katika mkataba uliopitishwa Desemba elfu mbili na ishirini ili kuongeza nguvu kwa vikosi vya ulinzi na usalama katika mapambano yanayofanyika kwa pamoja na vikosi vya Ufaransa, Ulaya na Umoja wa Mataifa dhidi ya wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State pamoja na Alqaida. Vifaa hivyo vimewasili wakati kukiwa na wasiwasi wa uhusiano baina ya Mali na mshirika wake muhimu wa kijeshi Ufaransa, kuhusiana na ripoti kwamba Bamako inataka kushirikiana na Rusia katika harakati hizo, wakati tayari Parisi imeshapeleka kikosi maalum cha kukabiliana na ugaidi katika eneo hilo. Vyanzo vya Reuters vya kidiplomasia na usalama vimeeleza kwamba Utawala wa mapinduzi ya kijeshi wenye mwaka mmoja mpaka sasa upo mbioni kwa kuajiri kundi la Rusia la Wagner, huku Faransa ikiwa imeanzisha kampeni ya kidiplomasia kuzuia hilo, kwa kusema makubaliano hayo yanakwenda kinyume na uwepo wa Ufaransa katika eneo hilo. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama kawaida, Kwa Undani ni kipindi ambacho kinaangazia habari za kuunga vichwa habari kwa undani zaidi, tukipegwa pua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu ni Sandey Shomari, karibu tufuatane. na katika kwa undani hii leo katika sehemu ya kwanza tunamulika maadhimisho ya miaka 60 ya Pisco nchini Tanzania, kazi zao, mafanikio na changamoto. Na katika sehemu ya pili tunamulika hali huko Sudan baada ya vikosi vya usalama nchini humo kutumia gesi ya kutoa machozi hapo jana kuvunja maandamano ya takriban watu elfu 20 kwenye mji mkuu Khartoum, ambapo waandamanaji hao wanaunga mkono mchakato wa mageuzi ya kuelekea kwenye serikali ya kidemokrasia. Na katika sehemu ya kwanza tunamulika maadhimisho ya miaka 60 ya Pisco nchini Tanzania, ambapo tangu kuanzishwa kwake kupitia agizo la kiutendaji la Rais John F Kennedy Machi mosi 1961 Pisco imetumia zaidi ya watu wa kujitolea laki mbili na elfu arobaini kwa nchi zipatazo 141 duniani. Shirika hili likawa haraka alama kubwa ya kuheshimika katika miaka ya 60. Wazo la Pisco ilikuja wakati wa kampeni ya urais ya mwaka 1960 wakati Kennedy alipotoa hotuba bila ya kupanga juu ya hatua za umoja wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Michigan hapo Oktoba 14. Wakati wa hotuba hiyo, aliuliza wanafunzi ikiwa wako tayari kutumikia nchi yao na swala zima la amani kwa kujitolea kufanya kazi katika nchi zinazoendelea. Ni wangapi kati yenu ambao watakuwa madaktari na mko tayari kutumia siku zenu huko Ghana, au mafundi au wahandisi? Ni wangapi kati yenu ambao mko tayari kufanya kazi katika huduma ya mambo ya nje na kutumia maisha yenu kuzunguka ulimwenguni. Kennedy aliuliza kwa utayari wao wa kufanya hivyo, si tu kutumikia kwa mwaka mmoja au miwili katika huduma, lakini ni juu ya nia yako kuchangia sehemu ya maisha yako kwa nchi hizo. Aliongeza, baadhi ya mambo muhimu zaidi ya hivi karibuni ya kazi za Peace Corps ni pamoja na kutuma watu wanaojitolea 32 huko Afrika kusini kama walimu. Programu hiyo ilichochewa na ziara ya serikali ya Rais Nelson Mandela ya 1994 wakati alipomuomba rais wa wakati huo Bill Clinton msaada wa kushughulikia changamoto za kijamii na kiuchumi Afrika Kusini. Nimezungumza na mwandishi mkongwe nchini Tanzania, Bwana Hamza Kasongo, na kwanza kutaka kujua umuhimu wa Pisco katika eneo hilo la Afrika Mashariki na Tanzania kwa ujumla kwa uzoefu wake Ukizungumza Peace Corps uh, uh, siwezi kuzungumza kwa ufasaha kuhusu Afrika Mashariki, lakini naweza kuzungumza uh, kwa uhakika kabisa kuhusu ushiriki wao hapa Tanzania. Uh, kwa sisi vijana wa zamani tunakumbuka kwamba uh, shughuli hii ilianzishwa uh, baina ya marafiki wawili, inaweza nikasema hivo. Uh, John F. Kennedy wakati ule akiwa rais wa Marekani na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere wakati ule alikuwa rais wa hapa kwetu. Eh, wakakubaliana kwamba baada ya mwalimu kueleza matatizo tunayoyapata kuhusu uchache wa waalimu na watu wengine kufundisha katika fani zingine. Kwa hiyo ikakubaliana kwamba uh, Waamerika watakuwa wanawaleta vijana wao kutoka vyuo vikuu mbalimbali au sehemu zingine kuja kufanya kazi huku Tanzania kwa takriban uh, miaka miwili hivyo au pengine zaidi. Na uzuri wao ni kwamba uh, sande hawa vijana wametoka Amerika, lakini walikuwa hawafanyi hizo kazi zao uh, miji mikubwa kama vile Dar es Salaam au Tanga na kadhalika, walikuwa wanakwenda kufanya kazi vijijini pamoja na wanavijiji kabisa. Kwa hiyo usiniulize malazi yao au chakula chao, ni hayo ilikuwa ni wao wenyewe. Uzuri wake ni kwamba eh, sisi wa Tanzania au niseme serikali ya Tanzania ilikuwa haiwapi gharama yoyote, eh, labda mbali tu na usafiri. Kwa hiyo sisi tusaidia sana, sana, sana, sana. Ilileta waalimu wengi wa kila shani, na kama unavyosema, serikali ya Tanzania haikugharamika kutoa kitu chochote kwa shughuli za hawa vijana waliokuwa wakati huo wakifanya kazi zao. Na kama unavyosema, wengi walikuwa ni maeneo ya nje ya mijini, hata pengine wa mjini hawa pengine hawakutambua kazi zao. Pengine unafikiri eh, ni kwa nini wengi walikwenda katika maeneo ya vijijini kipindi hicho, au ndiko ambako wamekuwa wakipeleka shughuli zao eh, kuliko kuwepo kwenye miji hiyo mikubwa. Ilikuwa ni sababu mbili. Ya kwanza, waalimu wachache tuliokuwa nao hawakuweza kutosha kwenda nchi nzima. Ya pili, eh, haya nadhani ilikuwa ni mazungumzo eh, ya viongozi wakiongozwa na eh, JFK na mwalimu huku eh, Julius Nyerere, ni kwamba na hawa nao vijana wa Marekani waje huku kujifunza jinsi maisha yalivyo katika upande mwingine wa dunia. Na pengine kwa sababu hiyo, eh, ni kitu ambacho serikali ya Tanzania haikupata gharama yoyote zaidi ya kupata faida kwa hawa vijana waliokuwa wakija, na pengine kile ambacho unaweza ukazungumza kwa vijana walioko Tanzania wanajifunza au wataweza kujifunza, wamejifunza nini, unaweza kusema kwamba kutokana na hizi shughuli za Pisco kwenye masuala mazima ya uzalendo na kufanya kazi kwa sisi vijana wa zamani kwa wakati ule, vijana vile vile walijifunza, kwa sababu ndio mara tu baada ya hapo au wakati ule ule tukaanzisha na Jeshi la Kujenga Taifa. Kwa hiyo ikawa na vijana wetu nao wanafuata nyenzo kama zile za vijana waliotoka Marekani. Huyo ni mwandishi mkongwe kutoka nchini Tanzania, Hamza Kasongo, akizungumza nasi. Na katika maadhimisho ya miaka 60 ya Peace Corps yaliyofanyika huko nchini Tanzania, mkurugenzi wa Peace Corps nchini humo Stephani Degos alizungumza juu ya kurejea tena kwenye shughuli zao nchini Tanzania. Um, the date of return is still pending. Tarehe ya kuanza kurejea bado haijawa wazi, na hii ni kwa dunia nzima ambapo wafanyakazi wanakwenda, lakini tunaamini tutaanza kuwapokea mwaka elfu mbili ishirini na mbili baada ya Januari, lakini tunafanya kazi kwa karibu na serikali kuhakikisha vipaumbele na matakwa yote yanatimizwa, ikiwemo vigezo kwa wanaokuja kufanya kazi, na mara tu tutakapojua tarehe rasmi tutawajulisha. Wakati huohuo wa wakati wa hafla hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Liberata Mulamula Mula alizungumzia umuhimu wa pisco nchini humo. Kwa kweli katika kusherehekea miaka ya miaka 60 ya mahusiano yetu na Marekani, lakini hao wapiskopu wa waliojitolea sana wakati ule Mwalimu Nyerere alivyoenda Marekani akakutana na Rais Kennedy. Rais Kennedy na Rais Kennedy na Rais Kennedy akasema, mwalimu, nikusaidieje? Akamwambia, mimi naomba unisaidie katika kupambana na vita dhidi ya ujinga, umaskini na maradhi, na Rais Kennedy akasema, ah, basi mtatuma wa Marekani kundi ambavyo tayari katika maeneo hayo lakini hii nchi ni kubwa. Mwalimu akasema kama mtaweza kutuletea tawa na manani ma engineers. Unaona katika mikoa kwa mfano ya ziwa hii Shinyanga wapi, ukiona madaraja ukaona yale barabara zilizotengenezwa mwanzoni, ilikuwa ni waandisi hawa. Kwa hiyo zifungua, lakini pia katika shule zetu, mimi nasema nimefaidika, maana hao walimu ndio walitufundisha Kiingereza kwa mara ya kwanza huko mkoa wa Kagera, wakatufundisha hesabu, lakini pia ni wakajitolea katika upande wa clinics, unajua alikuwa anafungua zahanati ndogo ndogo. Kwa hiyo wakaleta manesi katika kipindi hicho. Unajua, miaka ile 60 tulikuwa hakuna kitu. Mwalimu alivyochukua nchi, yaani wale ambao walikuwa ni wamini ni wa mahandisi maprofessionals, ilikuwa chini ya asilimia mbili. Kwa hiyo sasa wenyewe tisi wakaongeza nguvu katika mashule katika afya, katika uhandisi. Uliona tofauti, uliona tofauti, uliona na waku, akukom, wameendelea wameendelea, na wameendelea wameendelea kuwaleta, na si watu wanaokuja kukaa mjini kwenye maofisi wote wanatambazwa nchi nzima, hasa vile vijijini kwenye wilaya na kule kwenye mahitaji. Kwa aina hii wameielewa, kwamba wasiende kule wanakochagua wao, ila waende pale ambapo sisi kuna kipaumbele, kwamba huko na mahitaji, na wameielewa hiyo na wafate mitaala yetu. Manake wakati ule, wakati wameanza, tulikuwa tunahata mitaala, kwa hiyo wanakuja na mitaala yao ya Marekani, lakini sasa sisi, elimu yetu iendane na mazingira yetu, na wameielewa na sasa hivi wanaokuja wote wanafata mitaala yetu, wanafata mahitaji yetu, wanafata vipaumbele vyetu na wanamefurahi. Of course, katika awamu ya sita, Mheshimiwa Rais alivyoenda Marekani katika hii baraza la Umoja wa Mataifa, mbali na kutoa hotuba hii lakini amekutana nao wengi na wafanyabiashara wa Marekani wale ambao wako tayari kurudi. Wengi waliondoka kipindi hasa cha COVID. Sasa hivi, of course, tumehakikishiwa kwamba wanarudi. Kwa hiyo mimi wito wangu ni kwamba tuwapokee kwa mikono miwili, lakini tuwaelekeze maeneo ambayo ya kipaumbele kwa serikali kwa awamu hii ya sita. Lakini wakati hawa pisco wanajiandaa kurudi Tanzania, waziri Liberata Mulamula Mula ameeleza kwamba wana vipaumbele vyao maeneo ambayo wangependa watu hawa waende kufanya kazi au kusaidia yale ambayo wanayahitaji sasa hivi. E, so i zaidi, mnaona tuko kwenye miundombinu. Miundombinu tuna hii miradi mi, ya kimkakati. Kwa hiyo hapo ndio zaidi tunahitaji hasa hayo makampuni makubwa yaweze kuwekeza katika miundombinu, yaweze kuwekeza katika umeme, katika nishati, lakini pia teknolojia. Unajua Marekani wako mbali sana katika teknolojia, na sisi si, teknolojia ya habari teknolojia ya mawasiliano pia mimi huwa naambia kwamba vyombo vyetu vya habari kusudi viweze kutoa habari ambayo wenyewe wanakumbaliana nayo basi, na wote watusaidie kujenga hiyo uwezo, uwezo wa nyinyi na vyombo vyetu vikalingana na vyombo vyao. Kwa hiyo tunawaelekeza maeneo ambayo huko zamani walikuwa hawamo na hasa swala la miundombinu. Of course kuna masuala ya mengine ya mambo ya jinsia, mambo of course kupambana na hili covid najua Wamarekani ndio wamekuwa kwanza kutuletea ile chaina kubwa ya, ya, nani, ya chanjo. Kwa hiyo kwa kweli vizuri wake sasa hivi wanatusikiliza, wanatuletea pale tunapohitaji, ndio ile muhimu sana. Zamani ilikuwa wenyewe wanakuja na vipaumbele vyao. Je, serikali ya Tanzania haikutaka Pisco kuendelea kufanya kazi na shughuli zake nchini humo? Waziri Mulamula anaeleza zaidi hapana, sio <laughs> so, kwamba ilikuwa ile ma masharti yalikuwa magumu kwa mfano kuja kupata residence permit unaambiwa ulipe elfu tano au elfu hamsini Kwa hiyo ikawa kama kuweka mazingira ambayo alikuwa sio rafiki, lakini sio kama tukuwa watu wataki, ila ni kwamba mazingira pengine ayakuwa rafiki. Lakini sasa hivi tunahakikishia ma mazingira ni marafiki ma na ja, kama waziri wa mambo ya nje mimi, ni katika ku ku kudumisha nani, uhusiano mahusiano ni muhimu katika diplomasia, zaidi ni mahusiano na kwa jumla wamarekani wamefanya kazi maeneo mbalimbali duniani kwa kujitolea kupitia idara ya Peace Corps. Na kufikia hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza, tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunamulika huko Sudan, ambapo vikosi vya usalama nchini humo jana vilitumia gesi ya kutoa machozi kuvunja maandamano ya takriban watu elfu ishirini kwenye mji mkuu Khartum. Waandamanaji wanaunga mkono mchakato wa mageuzi kuelekea kwenye serikali ya kidemokrasia. Hii ni baada ya jaribio la mapinduzi ya kijeshi ambalo lilizimwa wiki iliyopita. Kwa sasa Sudan inaongozwa na serikali ya mpito inayojumuisha jeshi na raia iliyotakiwa kudumu kwa kipindi cha miezi 39 kufuatia uchaguzi wa kidemokrasia kuunda serikali mpya. Kwa undani leo, mwandishi wa Sauti Amerika kutoka Kenya Jason Nyakundi anaangazia changamoto zinazokumba serikali mpya ya mpito ya Sudan na vipi wanaweza kutatua jaribio wa la mapinduzi la wiki iliyopita, ambalo maafisa wanawalaumu wanajeshi watiifu kwa serikali ya awali ya Omar al Bashir, liliweka wazi mgawanyiko kati ya makundi ya jeshi na yale ya raia yanayogawana mamlaka kwenye mchakato uliolenga kuelekea hadi mwaka 2023 na kufikisha nchi kwenye uchaguzi. Wale waliohudhuria maandamano wengi walitokea nje ya mji mkuu wa Khartoum wakitumia treni kutoka miji ya Atbara na Madani. Kuzorota kwa uhusiano kati ya pande hizo mbili kumeweka serikali katika hali mbaya tangu Al Bashir alipopinduliwa miaka miwili iliyopita. Mivutano na kutoaminiana huko huku pia kunatokea wakati wa kipindi muhimu wakati huu wa mpito mkuu wa makundi ya raia anastahili kutoa urais wa baraza kuu la mpito ambalo limekuwa chini ya uongozi wa jeshi tangu Agosti mwaka elfu mbili kumi na tisa. Dkt. Mustafa Yusuf Ali ni mwenyekiti wa taasisi ya Hon inayohusika na utafiti kuhusu masuala ya usalama, diplomasia na migogoro barani Afrika na kwanza nimemuuliza mzozo ulio Sudan ni wa aina gani? Sudan iko katika hali tete kwa sababu ya serikali ya mpito baina ya viongozi wa kiraia na wa kijeshi hawaonani ana kwa ana, na haswa makundi ya ndani kwa ndani, ambayo yanazidi kuponza usalama wa nchi hiyo kwa kutaka kupindua serikali ya mpito ya kijeshi na kurai umma kuandamana dhidi ya serikali hiyo. Kuna hofu katika vyombo vya usalama haswa jeshi kwamba ajenda ya mageuzi ambayo anaiendesha waziri mkuu Abdalla Hamdok itaathiri nafasi ya jeshi katika siasa za Sudan na mamlaka ya jeshi nchini humo, uh, ukikumbuka kwamba rais aliyeng'atuliwa mwaka 2019, alikuwa ametawala kutumia jeshi na bila shaka jeshi lilipata Uh, uh, lilikuwa na jukwaa nzuri, lilikuwa na mamlaka ya kupita kiasi katika sekta mbalimbali nchini mbali, mzima Sudan. Jeshi kwa sasa linaangalia lina kuwa uh, wao hawatakuwa na mamlaka kamili kama walivyozoea, na hawangependelea ku, kupoteza mamlaka ambayo wamekuwa nayo kwa muda mrefu uh, sidhani si kama Albashir ataweza kurudi mamlakani. Um, uh, mambo ambayo yanaendelea kule na wale ambao wanaendesha mambo kama haya ambayo yametokea uh, Sudan ni wafuasi wake, na haswa waliokuwa madarakani naye ambao wanajaribu kuyumbisha serikali ya mpito uh, kusimamisha mageuzi na utawala wa kidemokrasia. Kwa hiyo si dhani kama Bashir atarudi mamlakani uh, ila wale ambao wako na walikuwa wakifanya kazi kwa karibu na al Bashir ndio wanayumbisha mambo kule Sudan chini ya mchakato wa mpito. Washirika wa, wa kijeshi na wale wa kiraia kwenye kipindi cha mpito wanastahili kubadilishana uongozi hadi pale uchaguzi kamili utakapoandaliwa, lakini pande hizo zimelaumiwa vikali baada ya jaribio la mapinduzi. Viongozi wa kijeshi wanawalaumu wanasiasa kwa kulikosoa jeshi na kushindwa kuongoza ipasavyo huku maafisa kutoka makundi ya raia wakilaumu jeshi kwa njama ya kuendelea kushikilia madaraka. Tuta Richard, mchambuzi wa masuala ya usalama, yeye anasema hatima ya Sudan inategemea kiongozi ambaye atakuja atakuwa na msimamo wa aina gani. Uh, itikadi za vikundi hivi viwili ni tofauti, itakuwa kwamba ni kama vile kwamba unaweza ka, kachanganyisha mafuta taa na maji kwamba wakati ambapo unapokoroga itaonekana ni kwamba zote zimejumuika, lakini wakati ambapo umewacha kukoroga, basi mafuta itakuja juu, maji chini. Kwa hivyo itikadi za hizi vikundi viwili ni tofauti mno, na ndio sababu utakuta kwamba kuelewana kwao inakuwa na changamoto kiasi, kwa sababu mtazamo wa, wa, wa, wa jeshi kule ni tofauti. Mtazamo pia wa vikundi hivi vya raia pia ni tofauti. Kile ambacho haiwezi kufahamika ni kwamba uh, malumbano haya yatachukua mwelekeo upi, kwa sababu kama vile nimekuelezea kwamba uh, kila mtu ana nia tofauti, vikundi hivi viwili vinaashiria itikadi tofauti. Kwa hivyo bado kutaendelea kuwa na mlumbano, lakini cha, cha muhimu uh, na mwelekeo ambao haya malumbano yatachukua, yata sana sana yatategemea kiongozi kwa sababu kiongozi aliyepo hivi ali, sasa ama atakayekuja ambayo ataweza sasa kushirikisha uh, kila mtu ataweza kuamua kwamba, unaona kama sasa, uh, mfano, unajua kwamba uh, Misri ilikuwa katika hali ambayo uh, Sudani iliyopo hivi sasa, lakini imeweza kunawiri ikaweza kuendelea, utakuta kwamba hazina changamoto kama zile Sudani iliyopo nazo hivi sasa. Kwa hivyo ni jambo ambalo litategemea vitu vingi sana. Kwanza kabisa, itategemea ni nani ambaye atatoa mamlaka wakati wakati wa hivi sasa na wakati ujao, kwa sababu yule ambaye atatoa mamlaka, utakuta kwamba anaweza akakuzistahimili haya makali yote yaliyopo hivi sasa na akaweza kuleta mabadiliko ambayo itakubalika na yeyote yule katika nchi hiyo. Waziri Mkuu nchini Sudan, Abdallah Hamdok, alisema kuwa mzozo wa sasa sio kati ya jeshi na raia, bali kati ya wale walio na imani kwa mabadiliko ya kidemokrasia na wale walio na mpango wa kuhujumu mchakato huo. Kwenye taarifa yake kupitia televisheni ya serikali, Hamdok alisema umoja wa vikosi vya mapinduzi ndiyo hakikisho pekee la kulinda mageuzi kutoka kwa vitisho vinavyoweza kuleta vizuizi. Amezitaka pande zote kuheshimu katiba na kuachana na misimamo tofauti na pia kuwajibika vilivyo. Bwana Yusuf Ali yeye anasema maelewano kati ya pande zote mbili ndiyo itachangia Sudani kusonga mbele kuelekea barabara ya demokrasia ni kufuata uh, uh, ile ajenda ambayo uh, wanademokrasia ndani ya Sudan walikuwa wameanzisha kuwa na mchakato wa ku kurudisha serikali ya kidemokrasia ndani ya Sudan. Uh, la kwanza. La pili ni wanademokrasia, pia ni vizuri sana wakae na wanajeshi ambao wamekuwa mamlakani kwa muda mrefu, wamezoea mamlaka na kuwahakikishia kuwa uh, Sudan kwenda katika barabara ya demokrasia haitawadhuru wanajeshi, kwa hiyo Uh, itakuwa ni vema wao, uh, wanademokrasia na wanajeshi kukutana na kujenga nchi na kuendeleza ile ajenda ya kutatua matatizo yanayokumba Sudan. uh, kuna haja ya kufanya mageuzi katika vyombo vya kiusalama, mageuzi katika sekta tofauti ya uchumi, uh, ya nchi na ushirikiano wa kimataifa wa kufadhili maendeleo ya, ya Sudan na kufutilia mbali baadhi ya madeni ya nchi hiyo. Kuna haja pia ya mageuzi ya kikatiba, uteuzi wa bunge na mpito, kuendesha mageuzi ya kisheria na mfumo thabiti wa kuinua uchumi wa wananchi na kuboresha huduma za serikali kule Sudan. Bila ya haya, sidhani kama nchi ile ita, itaendelea kama vile wa Sudan wengi wanavyotarajia. Upande wa raia kwenye serikali, hasa wale waliosukuma kuwepo maandamano yaliyochangia kuondolewa kwa Al Bashir kwa njia ya mapinduzi ya kijeshi Aprili 2019 unasema umedhalilishwa. Chama cha wasomi nchini Sudani, pia kundi ambalo lilisaidia kwenye maandamano yaliyochangia kumwondoa Al Bashir, siku ya Jumapili lilitoa wito wa kumalizwa ushirikiano na jeshi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanasema kuwa kilicho muhimu kwa sasa ni kuaminiana kwa mara nyingine, ili kukabili hatari zinazokodolea macho kipindi hiki cha mpito, wakiwemo wale kutoka utawala uliopita. Lakini tuta Richard kwa maoni yake anasema yastahili kuwe na shinikizo kali kutoka kwa makundi ya raia, ili jeshi liweze kutii na kufuata mchakato uliokuwa umewekwa. Itategemea pia makali ambayo yataweza ushurutishaji kutoka kwa kwa viongozi hao wengine wa kiraia. Kwa hivyo, waki wakizidi kushurutisha zaidi na wakizidi kutumia mikakati ambayo inayofaa, basi utakuta kwamba jeshi itafika mahali ikainua mkono ikasema kwamba wamekubali wataenda wakasali-, na unajua wanajeshi kusalimu amri wanaijua. Kwa hivyo itategemea sana makali na ushurushitaji ambao utafanywa na na hivi vikundi vya kiraia yes. Lakini kwamba wakiamua, na kwamba nawao pia wakubali, basi jeshi nayo itaendelea tu. Kwa hivyo inabidi kwamba uh, uh, kile ambacho tunaita kwa njia ya kizungu presha ikawekwa kutoka kwa hivi vikundi vya kiraia wakasema, hatukubali na hatutakubali lakini wakikaa mstarehe basi watazidi kukaliwa na wanajeshi. Kumbuka kwamba hao wa wanajeshi hata wenye waliopo hivi sasa wote wameingia jeshini uh, uh, uh, rais aliyoondoka akiwepo, wamepandishwa cheo na huyo rais, wamefanya mengi sana na huyo rais. Kwa hivyo bado kutakuwa tu na wale ambao wangetamani kurudi katika zile enzi za rais ambaye aliyoondoka mamlakani. Kwa hivyo watajaribu kadri ya uwezo wao kurudi katika hizo enzi, kwa sababu hiyo enzi ilikuwa inawafurahisha ilikuwa inawa- ina, inawape eh, mazuri. Kwa hivyo wange, wangejaribu vyovyote iwezekanavyo kurudi katika hizo enzi, na fursa ikipatikana, basi watafanya lolote wakatumia hilo fursa ya kurudi katika hiyo enzi. Tangu litolewe tangazo kuwa jaribiwa la mapinduzi lilizimwa Septemba ishirini na moja, mzozo umeendelea kati ya makundi ya jeshi na yale ya raia. Sudan inaongozwa na, na serikali ya mpito inayojumuisha jeshi na raia iliyotakiwa kuhudumu kwa kipindi cha miezi 39 na kufuatiwa na uchaguzi wa kidemokrasia kuunda serikali mpya. Shukran sana Jason Nyakundi kutoka Kenya. Na kufikia hapo, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo, na pia nashukuru sehemu ya kwanza, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Liberata Mulamula, mwandishi wetu wa Dar es Salaam Idi Uwesu, hali kadhalika tumeshiriki na mwandishi mkongwe Hamza Kasongo kutoka Tanzania na kwa niaba wote hapa studio, msimamizi wa matangazo hadi Yariami, mwendeshaji Dan Brown. Jina langu ni Sandey Shomari na kutokea usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.