Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha ya Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi ni, ni Harrison Kamau, leo ikiwa ni Jumatatu, tarehe 1 Oktoba mwaka wa 2021, nasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo nuru FM Iringa, KFM Songea, voice of Africa Korogwe Tanzania, radio Maniema, Life HD radio, Kalwezi, radio Progress, Buna, DRC, Lulu FM Malindi Kenya, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, na radio UBC nchini Uganda, bila kusahau mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Miongoni mwa habari tulizokuandalia, serikali ya Ethiopia yawafukuza maafisa saba wa juu wa mashirika binadamu ya umoja mataifa, ikiwashutumu kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi. Na katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya yazindua kampeni inayolenga kuwalinda watoto na vijana dhidi ya hatari ya matumizi ya mitandao. Hivyo ni vidokezo vya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Lakini kwanza anamkaribisha Harison Kamau akusomee habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Alhamisi amesema kwamba amestushwa na tangazo la serikali ya Ethiopia la kuwafukuza maafisa saba wa kibinadamu wa umoja huo wanaofanya kazi nchini humo. Guteres kupitia taarifa amesema kwamba ana imani na kazi inayofanywa na maafisa wa umoja huo nchini Ethiopia. Umoja wa Mataifa umekuwa ukipeleka misaada ya chakula, dawa, maji pamoja na bidhaa nyingine muhimu nchini humo tangu kutokea kwa kasi ya kaskazini mwa taifa hilo kwenye eneo la Tigrei. Guteres ameongeza kusema kwamba umoja wake unaendelea kushirikiana na Ethiopia kuhusu kuendelea kutolewa kwa huduma muhimu na maafisa hao. Maafisa hao ambao ni pamoja na naibu mkuu wa misaada ya kibinadamu, mratibu wa maswala ya kibinadamu, pamoja na mwakilishi wa shirika la watoto UNICEF wamepewa saa 72 kuondoka nchini humo. Kupitia ujumbe wa Twitter, wizara ya mambo ya kigeni ya Ethiopia imesema kwamba maafisa hao wamekuwa wakiingilia maswala ya ndani ya nchi. Wakati huo huo, Marekani imekemea hatua hiyo ikisema kwamba haitachelewa kuweka vikwazo dhidi ya watu wanaohujumu upelekaji wa misaada ya kibinadamu nchini Ethiopia. Algeria kwa kawaida hupitisha mafuta yake nchini Moroko wakati yakipelekwa Ulaya, lakini sasa mzozo uliopo kati ya Algiers na Rabat pamoja na kukaribia kwa kumalizika kwa mkataba wa bomba la mafuta huenda vikapelekea kusitishwa kwa shughuli hiyo, kulingana na wataalam wa maswala ya kisiasa, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Iwapo hilo litatokea basi huenda likaadhiri upelekaji mafuta Uhispania, wakati bei za bidhaa hiyo zikipanda barani Ulaya tunapoelekea kwenye msimu wa baridi. Algeria ambayo ni mzalishaji mkubwa zaidi wa gesi barani Afrika imekuwa ikitumia bomba la kusafirisha mafuta la Gaz Maghreb Europe tangu mwaka 1996. Taifa hilo kila mwaka huwa linapeleka mamilioni ya mapipa ya mafuta kuelekea Uhispania na Ureno. Hata hivyo, mkataba wa bomba hilo linalopitia Moroko unamalizika mwishoni mwa oktoba wakati ambapo kuna mzozo wa kidiplomasia kati ya algiers na rabat wataalamu wanasema kwamba huenda mkataba huo usitiwe saini tena iwapo hali itabaki kama ilivyo kati ya mataifa hayo mawili mpaka kati ya mataifa hayo umebaki kufungwa tangu mwaka 1994 na maelfu ya wasudan wamemiminika kwenye mitaa ya mji mkuu wa khartoum alhamisi kuunga mkono utawala wa kiraia zaidi ya wiki moja baada ya jaribio la mapinduzi ambalo lilihusisha maafisa wa jeshi Ripoti ya shirika la habari la AFP inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Sudani imekuwa ikiongozwa na utawala wa kijeshi na kiraia kwa mujibu wa makubaliano ya kushirikiana madaraka ya mwezi Agosti mwaka 2019 yaliyosainiwa baada ya jeshi kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir mwezi Aprili mwaka huo, kufuatia maandamano makubwa dhidi ya utawala wake. Waandamanaji wengi waliwasili mjini Khartum kwa treni kutoka maeneo mengine, mwandishi wa AFP amesema. Baadhi ya wa waandamanaji waliwarushia mawe maafisa wa usalama ambao walitumia gesi ya kutoa machozi ili kutawanya waandamanaji. Waliokuwa wanaimba raia, lengo kuu la mapinduzi yetu ilikuwa kupata serikali ya kiraia na nchi ya kidemokrasia. Hatuwezi kuachana na lengo hili, mmoja wa waandamanaji Salima Yusef ameiambia AFP. Mashahidi wamesema maandamano hayo yaliandaliwa ili yali kuunga mkono baraza kuu linaloundwa na wanajeshi na raia dhidi ya mpango wowote wa, wa kuliondoa madarakani serikali ya Sudan. Imesema ilizima jaribio la tarehe ishirini na moja Septemba ambalo lilihusisha maafisa wa jeshi na raia wenye uhusiano na utawala wa Bashir ambaye anafungwa jela. Maafisa kumi na moja wa jeshi ni miongoni mwa waliokamatwa wa unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc shirika la afya duniani limesema alhamisi kwamba ni takriban asilimia mbili pekee ya watu barani afrika ambao wamepokea chanjo za covid kwa mujibu wa shirika la habari la afp mataifa 15 kati ya jumla ya mataifa 54 barani humo yamechanja takriban asilimia kumi ya watu wake na kwa hivyo kufikia viwango vilivyokusudiwa katika mwisho wa septemba Mratibu wa chanjo barani Afrika kutoka shirika la afya duniani Richard Muhingo amesema kwamba kuna hatua zilizopigwa, ingawa kuna safari ndefu kuelekea kuchanja asilimia 40 ya watu wake kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Muhingo ameongeza kusema kwamba upelekaji wa chanjo barani humo umeongezeka, lakini mifumo hafifu ya usambazaji ni changamoto kubwa. Jumla ya chanjo milioni 23 zimewasili Afrika Septemba, ikiwa ni ongezeko mara kumi kulinganishwa na mwezi Juni. Nusu ya mataifa hamsini na mawili ya kiafrika yaliyopokea chanjo hizo ndiyo pekee yaliyotoa chanjo kamili kwa asilimia 2 ya watu wake. Hata hivyo visiwa vya Mauritius na Seychelles vimefaulu kuchanja asilimia 60 ya watu wake, kulingana na data za WHO. Moroko imetoa chanjo kamili kwa asilimia 48 ya watu wake. Mataifa mengine ambayo yamepita asilimia 20 ni Tunisia, Comoros na Cape Verde. Baraza la usalama la Umoja wa ma Mataifa Alhamisi limekubaliana kuendelea na shughuli za kisiasa nchini Libya hadi Januari 31 muja mwaka ujao, muda mfupi baada ya taifa hilo kufanya uchaguzi wa rais. Baraza hilo lenye wanachama 15 limekuwa likishauriana kuhusu kuongeza jukumu lake la kisiasa nchini humo hadi Disemba 24 ambapo uchaguzi mkuu umepangwa kufanyika. Hata hivyo kulitokea mvutano mkali kati ya Uingereza na Rasia kuhusiana na pendekezo hilo. Moscow ililalamikia lugha iliyokuwa kwenye rasimu ya mapendekezo na iliyoandikwa London, ikisema kwamba vikosi vya kigeni pamoja na mamluki nchini Libya waondoke, pamoja na sehemu inayoelezea jukumu la ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Jumatano Russia ilitishia kupinga pendekezo hilo, lakini baadaye ikaamua kuongeza maandishi yake kwenye rasimu hiyo baada ya mkutano wa dharura kati ya wanachama watano wa kudumu wa baraza hilo Alhamisi makubaliano yalifikiwa ya kuongeza ujumbe wa umoja wa mataifa nchini, nchini libya hadi januari 31 wanachama hao ni uingereza china ufaransa rusia na marekani unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Serikali ya Ethiopia inasema kwamba imewafukuza maafisa wa juu saba wa mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Serikali inawashutumu maafisa hao kwa kuingilia kati maswala ya ndani ya nchi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema amestushwa na shutuma hizo na kuongeza kwamba Umoja wa Mataifa unazungumza na Ethiopia kuruhusu maafisa kuendelea na kazi zao. Patrick Ndwimana anasoma ripoti ya mwandishi Mohamed Yusuf kutoka Nairobi. Kupitia wizara yake ya mambo ya nje, serikali ya Ethiopia jana imetangaza kufukuzwa kwa maafisa wa juu wa mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Serikali imewashtumu wafanyakazi wa misaada kwa kuingilia masuala yake ya ndani bila ya kuwafafanua wale waliofukuzwa ni pamoja na Adel Codre, mwakilishi wa UNICEF nchini Ethiopia, Soni Onyegubula, mkuu anayesimamia timu ya ofisi ya kamishina wa haki za binadamu, na maafisa watano katika ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu, pamoja na mshauri wa amani na maendeleo Kwesi Kilot. Serikali imewaambia watu hao saba kuondoka nchini ndani ya saa sabini na mbili. Taifa hilo la Pembe ya Afrika linakabiliwa na shinikizo la ndani na la kimataifa kumaliza mzozo wa miezi kumi na moja katika mkoa wa Tigrei. Makundi ya haki za binadamu na mashirika ya misaada yamerekodi ukiukaji, ubakaji, uwizi na kuziwia misafara ya misaada. Mwezi Juni, Umoja wa Afrika ulizindua tume ya uchunguzi kuangalia ukiukaji wa haki za binadamu nchini Ethiopia. Um, I think it's absolutely key that the AU at the highest level is providing that to the Commission of Inquiry. Tume ya uchunguzi kwa wakati huu haijapokea msaada kutoka Umoja wa Afrika. Na hapa tunazungumzia kuhusu siasa, fedha na misaada ya kiufundi. Nadhani kwa hakika ni muhimu kwa AU katika ngazi ya juu kutoa msaada kwa tume ya uchunguzi. Serikali ya Ethiopia ilianzisha operesheni ya kijeshi mwaka jana dhidi ya mkoa wa Tigrei baada ya miezi kadhaa ya kutokubaliana juu ya usalama, siasa na mustakabali wa nchi. Serikali ya Marekani imetishia kuwawekea vikwazo watu binafsi ambao wanaonekana kama wahusika katika mzozo huo na kwa kuzuia misaada ya chakula na dawa kuwafikia wale wenye shida. Serikali ya Ethiopia inasema inaruhusu misaada ya chakula kupitishwa, lakini mashirika ya misaada yamesema mengi zaidi yanahitaji kufanywa. anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc zaidi ya familia mia moja za iraq zimeachiliwa kutoka kwenye kambi ya wakimbizi yenye maelfu ya watu zikiwemo familia za wapiganaji wa islamic state kaskazini mashariki mwa siria Afisa kutoka kwa kambi hiyo ya Al-Hol amethibitishia VOA kwamba watu 487 kutoka familia 115 wameondoka kwenye kambi hiyo iliyoko kwenye jimbo la Nineve Jumatatu jioni. Hiyo ni mara ya pili kwa wakimbizi kuachiliwa kutoka kwenye kambi hiyo. Mwezi Mei raia 381 wa Iraq waliachiliwa kutoka kwenye kambi hiyo baada ya vikosi vya Syrian Democratic Forces vinavyoungwa mkono na Marekani kuchukua udhibiti wa ngome ya mwisho ya kundi la Islamic State. Mwezi Machi mwaka wa 2019 vilishikilia maelfu ya wapiganaji wa kundi hilo pamoja na familia zao. Kulingana na maafisa wa kambi hiyo, zaidi ya watu elfu sitini na mbili wakiwemo karibu wakimbizi elfu thelathini wa Iraq wanaishi kwenye kambi hiyo ya Al Hol. Kambi hiyo pia inasemekana kuwa na raia elfu ishirini na mbili wa Siria na China inasemekana kuongoza ulimwenguni katika uwekezaji barani Afrika pamoja na maeneo ya Asia na licha ya kuongezeka kwa uwekezaji wake kwenye mataifa ya Latin America, taifa hilo lingali nyuma ya Marekani bila ya dalili ya kufikia hivi karibuni. Takwimu zinaonyesha kwamba China imekuwa mwekezaji mkubwa kwenye mataifa ya Latin America, ingawa bado sio tishio kwa mataifa ambayo yamekuwa yakiwekeza hapo awali, kwa mujibu wa kituo cha sera za maendeleo kwenye chuo kikuu cha Boston kwenye ripoti iliyotolewa mapema mwaka huu. Wiki hii maafisa wa Marekani wamekuwa kwenye mataifa ya Latin America wakati wakitafuta nafasi za uwekezaji kutoka kwa mataifa ya G7. Baadhi ya wachumi wameonya kwamba wana wasiwasi kuhusiana na mikopo inayotolewa na China kwa kuwa baadhi ya mataifa yanachukua madeni makubwa zaidi ya uwezo wao. Marekani ingali mwekezaji mkuu kwenye mataifa hayo wakati ikiwa na uwekezaji wa asilimia 22. Watu wa Marekani wanategemea mataifa ya Latin Amerika kwenye bidhaa za kilimo, wakati Meksiko ikitegemea Marekani kama mwekezaji wake mkuu. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika nchini Kenya, matangazo ya VOA yanasikika kupitia redio Citizen. E, serikali ya Kenya imezindua kampeni inayolenga kuwalinda watoto na vijana dhidi ya hatari ya mitandao wanapoitumia kwa shughuli mbalimbali zikiwemo masomo. Serikali kupitia taasisi mbalimbali itawahamasisha watoto kuhusu manufaa na hatari ya matumizi ya mitandao na jinsi wanavyoweza kuepuka matumizi mabaya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo Kampeni hiyo iliyozinduliwa Alhamisi na Margaret Kenyatta, mkewe rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, na kuhudhuriwa na jaji mkuu Martha Karambu Kome na waziri wa teknolojia, habari na mawasiliano Jom Sheru, kwa ushirikiano na mamlaka ya mawasiliano, inalenga kuwalinda watoto dhidi ya athari ya mitandao na kuhimiza matumizi mazuri ya habari na makala yanayopatikana kwenye majukwaa mbalimbali ya kidijitali. Kampeni hiyo inayoitwa Huwezi Tucheza Tuko Cyber Smart, inawahimiza watoto kutumia majukwaa mbalimbali mitandaoni na mifumo ya kiteknolojia kujikuza na kuepuka mtego wa kuingiwa na mshawasha wa kufikia makala yanayoweza kudunisha madili. Margaret Kenyatta anasema kuwa panastahili kuwapo juhudi za pamoja kutoka kwa washikadau mbalimbali kupitia uwepo wa kanuni hizi kukuza uwezo wa watoto kufikia mifumo ya kiteknolojia bila kuwa hatarini. Aidha, anakariri kuwa ukuaji na kuibuka kwa majukwaa mbalimbali ya kiteknolojia umesababisha kuongezeka kwa uhalifu mitandaoni, na hii ina athari hasi kwa maendeleo yao. This new focus. Jaji Mkuu Martha Karambu Kome ameeleza kuwa idara ya mahakama itaendelea kuyapa masuala yanayohusu watoto na vijana kipaumbele kwa sababu ndio walio katika hatari zaidi ya kuathirika na matumizi mabovu ya mifumo ya kiteknolojia. Aidha, Martha Kome amekariri kuwa serikali ina jukumu kubwa la kuhakikisha kuwa kuna mazingira salama kwa watoto na vijana mitandaoni, na sera zinazobuniwa ni shati ziwe zenye lengo la kuwalinda dhidi ya hatari hiyo mitandaoni. To the negative impact of online platforms that exposes them to crimes and abuse of their rights and dignity. Waziri wa Teknolojia, Habari na Mawasiliano Jo Musheru ameeleza kuwa wadau wanapaswa kuchukua jukumu la kuhakikisha usalama wa watoto na vilevile vile kutambua kuwa dunia sasa imekumbatia utandawazi and should dig very deep if we are to tame the runaway societal moral decline wrought by the internet globally. Vilevile, washikadau wanakubaliana kuwa kuna haja ya wazazi kutambua athari ya mitandao ya kijamii na majukwaa ya kidijitali na kuwa sehemu ya kampeni hii. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Afrika Mashariki imekuwa ikikabiliwa na changamoto nyingi katika miaka ya karibuni ikiwemo malumbano kati ya nchi moja mwanachama na nyingine kuchelewa kutoa michango na baadhi ya nchi kuingia mikataba ya ushirikiano bila kuhusisha nchi nyingine. Mwenzangu Idi Ligongo ameongea na mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki Yala Florence Jamatia kutoka Kenya na kutaka kujua hali ya jumuiya hiyo wakati huu ikiwa chini ya uongozi wa Kenya. Uh, jumuiya Afrika Mashariki kwa sasa imetulia na hatujaona vikwazo uh, I mean, kwa upande za kutembea huru kwa kazi, eh, pengine eh, biashara kwa, kwa ile hali ya kuku, kupea general view kuwa jumuiya kwa sasa imepata mwongozo bora wa baina zote Kenya ndani ikiwa, uh, ikiwa ndio uh, msimamizi kwa sasa inajaribu sana hata kwenda ku- kuongea na wale jirani zaidi ya uh, uh, nchi za Kongo na pengine kwa sasa ile kitu inaweza sema iko tashishi kidogo, ni upande ya upande wa korona, lakini nashukuru Rais wa Tanzania madamu Sulu amejaribu sana kuwazawazisha eh, wananchi wa Tanzania kama eh, wananchi wengine wa jumuiya ili wote tuwe katika mrengo mmoja wa kuzuia na kujaribu kugandamiza hii e, shida za korona. Lakini kwa jumla, hatuna tashwishi sana sababu maneno ya vita imepungua, e, maneno ya vita ya uchaguzi na kadhalika yako chini. E, pengine uchumi kidogo ndio unaona imepungua lakini ni kwa I mean, kwa dunia mzima naona, sababu ya hii e, janga la korona na kwa suala zima yeah. la uh, mwingiliano wa watu kufanya biashara, kufanya kazi hata ile suala la visa, je, mm -hmm, yeah. kwa hivi sasa hali ikoje? Maanake uh, kama tunavyojua tumesikia Sudan Kusini na Kenya wameingia makubaliano yanaonekana kama ya kipekee, ile hali unajulikana. Mkataba wa Afrika Mashariki unataka nchi zote uh, kukubaliana katika vitu sawa. Kusema ukweli, tuko na changamoto sana kwa sababu e, tuko na ile mkataba ya jumuiya, alafu kuna yale masharti na sheria za nchi za, za jumuiya pia so uki, unaweza kupata kuwa tuko na ile e, sheria inatutunza sisi wote lakini ukija Kenya, Kenya wanakuambia hadi hapa unapaswa kufanya lile na lile ili uwe, uwe, ukiwa Mtanzania umekuja umezuru Kenya, umefanya biashara za koko huko, unataka kutengeneza kampuni na kadhalika bado zitakuwa na tu vikwazo vikwazo, lakini generally wa, wana kwanza, kwa nchi kama ya Kenya wana wanakubali kwa ujumla, lakini kama vile unaelewa, nchi zote ni tofauti pia katika e, utekelezaji wa sheria ya kindani. I mean, ukiniuliza mimi, hiyo ndio nitasema ndio shida zaidi, kwa sababu kila nchi bado tunajiita jumuia, alafu kule nyumbani tunajificha kwenye zile sheria za kwetu. Ni Florence Jamatia akiongea na Sauti ya Amerika. Msikilizaji wetu, usikosi kwenye matangazo ya VOA Express saa chache zijazo, ambapo utasikia mengi kuhusu michezo na burudani kutoka kwa wenzetu wa Mombasa. VOA Mitaani. VOA Mitaani kutoka jijini Dar es Salaam leo inaangazia sakata la kupangua upya wafanyabiashara wafanyabiashara ndogondogo maarufu kama wamachinga katika maeneo mbalimbali nchini humo kufuatia agizo lililotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan jijini Dar es Salaam. Zoezi la kuwahamisha wamachinga limeanza kwa kasi, ambapo katika barabara mbalimbali ambazo wafanyabiashara hao wamepanga bidhaa zao, mabanda yao yameanza kubomolewa na kuamriwa kwenda kwenye maeneo waliopangiwa upya. VOA Mitaani ilitaka kujua wamachinga wanazungumzia nini juu hatu ya hatua ya kupelekwa maeneo mengine waliopangiwa. Naitwa Leila Muhamed. Mimi nikuwa naomba kama sisi raia wa Tanzania, tunaomba serikali itufikirie. Wanatutoa hapa mnazi mmoja, wafanya biashara wote, wanatupeleka wapi? au wanatuweka wana vipi, yani kimaisha? Kwa sababu ndo utegemezi lote tuwategemea hapa, watoto wasome, tulipe kodi na tunatolewa tunavunjiwa maeneo yetu ya biashara. Tukwa tunaomba serikali tuweke wazi tunapelekwa wapi? Kwa kifupi tu, kwa mimi ningependa mawazo yangu, serikali, serikali tuache hapa hapa mjini, kama tutatoa, tutachangia kidogo, ingekuwa vizuri zaidi kuliko kutuhamisha hapa tukaenda sehemu nyingine. Yaani vizuri tukabaki hapa. Yani, tofauti na hivi, tukipelekwa sehemu nyingine, tunaenda kuanza mazingira mapya, itakuwa ni vigumu sana kuzoea. Hapa tayari tumeshapata wateja wengi, wamezoea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi sisi tukaendelea kubaki hapa, tukapewa labda ratiba ya, ya kutozwa kama ni kwa mwezi au, na, au kwa mwaka au kwa wiki, ingekuwa vizuri zaidi. Ah, maeneo yaliyopangwa tuki, tukifanya kufuatilia, tunakuta tayari watu wameshajaa na ki, na kifupi, kwa kifupi sisi wote hapa tuweze tukaenea kwenye hayo maeneo yaliyotengwa na serikali, japo yenyewe inatuambia ya maeneo yapo ya kutosha, lakini ukichunguza kiukweli hayatoshi, akawa sisi wa machinga kusema ukweli. Kwa hiyo kitu yani tuta, yani tuta, tutakuwa kama tume nini, kwa sababu hapa kama mjini hapa Kariakoo muona kwa kila dizaini mtu anafikiria Kariakoo, umeelewa ndo kwenye vitu vi vizuri na sisi kama machinga akisema tutotoya tu hapa kali akautopaki sehemu nyingine, na hata sehemu nyingine bado nyinyi hamjatuambia wapi. Kwa hiyo hata kwenye biashara itakuwa imesogora, yaani imetu ime, ime, ime, ime imetuathiri ime kama sisi kama sisi tulivyo. kwa ma, kwa serikali tunashauri, kwa mwendelezo huu hapa ulivo, kwa sisi tungeomba tu kama watuachie watu, yetu kwa huu msemo, maana ukisema hapa tutoe, maana ndio sasa unatu na tuhafirisha mhata a wanasema kwa sababu hapo mtu muna tena kama unaenda kuanza mwanzo, nilikuwa naomba yani watu waambie, hata kwa mwezi kama ni alfu kumi, tuko tayari tulipe, tutoe hivi vibanda tuweke miamvuli, tuko tayari, lakini sio kutuvunjia kabisa tukae nyumbani. Kwa hiyo swali tuko tunaomba serikali watufikirie. Mimi biashara yangu, nafanya biashara ya chakula. Kwa maoni yangu mimi, ninavyoomba mimi, kwamba tu ni kwamba watu waache sehemu zetu tunazofanyia biashara, kwa maana wateja washatuzoea. Wakitupeleka hizo sehemu nyingine, tutaenda kwanza kuanza upya. Kwanza ukizingatia watu wengine tunaishi kwa mikopo, tushakopa hela za watu, tuna vikoba, tunadaiwa, tuna, tuna michezo, watu wanadaiwa, watu wanasomesha watoto na kila kitu. Ni afadhali waseme kwamba kuna tozo za kiserikali tutalipa, lakini wakisema kwamba watuondoe kupeleka sehemu nyingine ambazo sisi hatujazoeleka kusema ukweli watusababishia sisi matatizo, na watoto wetu wataishi katika mazingira magumu, na sisi sisi wenyewe pia. Serikali tunaomba itusaidie sisi wanawake, na vibaka watakuwa wengi maana, maan vijana tu wenyewe wameshaacha mambo ya ukabaji. Ukabaji wako kama hivyo, wapo huku mjini ama sehemu mbalimbali, wanafanya shughuli zao. Mwingine kaeka tu kimeza, anauza vikaranga vyake, lakini at least anapata ile mia mbili inamsaidia tulikuwa tunaomba si tukae humu barabarani, ila kwa kupangwa na kama ushuru, ili tuweze kuendelea kulipa ushuru e. Kwa hiyo kwa hilo jambo hilo, mimi naiomba sana serikali ili iweze kutufanyia hivyo, kwa sababu mazingira wanayetupeleka wanayetupeleka kule sio rafiki kama mazingira ya Machinga Kompleksi. Hiyo imeshajaa na huko huko kwenye nani, Kisutu Kisutu wenyewe ni wafanyabiashara tofauti na sisi. E, tukiingizana katika biashara hiyo biashara kwa hiyo yetu kidogo, yetu itakuwa kidogo ni ngumu sana kwa biashara yetu ya mtu. Wakati wa machinga wakilalamikia kupelekwa maeneo ambayo wanadai hawajayazoea na hayatakuwa na faida kwao, katika baadhi ya masoko yaliyopo maeneo mbalimbali jijini humu hakuna wafanyabiashara. Masoko ya kisasa yaliyojengwa kwa gharama kubwa yametelekezwa, kama anavyozungumza mwenyekiti wa soko la Mbagala Kuu, Mawesi Mviga, soko hilo lenye ghorofa moja likiwa na wafanyabiashara watatu tu. Mi naitwa Mawesi Mwiga, mwenyekiti wa soko hili la Mbagala Kuu. E, ndugu mtangazaji, ni kweli soko hili lilishaanza kazi mwanzoni mwa mwaka huu. Wafanyabiashara baada ya ukabidhiwa meza, walianza kufanya biashara, lakini mwenendo wa biashara haukuonyesha mafanikio. Waliweza kununua bidhaa zao wakaziweka mezani, lakini ufanisi haukuonekana kiasi kwamba ilionekana wafanyabiashara walikuwa wanapata hasara zaidi kuliko faida itokanayo na biashara hii, na hivyo wakaanza kuacha kufanya biashara mmoja baada ya mwingine, hadi hali inayoonekana wafanyabiashara hawapo tena sokoni. Lakini sasa hivi jitihada zinafanyika na manispaa kuona uwezekano wa soko hili kuanza kufanya kazi, na manispaa imeelekeza wafanyabiashara katika maeneo yasiyokuwa rasmi waelekezwe kuja kufanyia biashara hapa sokoni, na tunaamini kwa kufanya hivyo soko linaweza likafanya kazi vizuri kama inavyotarajiwa. Naam, vyoe mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, haina la ziada. Jina langu ni Dina Chahali. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi amesema kwamba ameshtushwa na tangazo la serikali ya Ethiopia la kuwafukuza maafisa saba wa kibinadamu umoja huo wanaofanya kazi nchini humo. Guterres kupitia taarifa amesema kwamba ana imani na kazi inayofanywa na maafisa wa umoja huo nchini Ethiopia. Umoja wa Mataifa umekuwa ukipeleka misaada ya chakula, dawa, maji pamoja na bidhaa nyingine muhimu nchini humo tangu kutokea kwa kasi ya kaskazini mwa taifa hilo kwenye eneo la Tigrei. Algeria kwa kawaida hupitisha mafuta yake nchini Moroko wakati yakipelekwa Ulaya, lakini sasa mzozo uliopo kati ya Algeria na Rabat pamoja na kukaribia kwa kumalizika kwa mkataba wa bomba la mafuta huenda vikapelekea kusitishwa kwa shughuli hiyo, kulingana na wataalam wa maswala ya kisiasa, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Iwapo hilo litatokea, basi huenda likaathiri upelekaji wa mafuta Uhispania, wakati bei za bidhaa hiyo zikipanda barani Ulaya tunapoelekea kwenye msimu wa baridi maelfu ya wasudan sudan wamemiminika kwenye mitaa ya mji mkuu wa Khartoum Alhamisi kuunga mkono utawala wa kiraia, zaidi ya wiki moja baada ya jaribio la mapinduzi ambalo lilihusisha maafisa wa kijeshi. Shirika la afya duniani limesema Alhamisi kwamba ni takriban asilimia mbili pekee ya watu barani Afrika ambao wamepokea chanjo za COVID kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mataifa 15 kati ya jumla ya mataifa 54 barani yamechanja takriban asilimia 10 ya watu wake na kwa hivyo kufikia viwango vilivyokusudiwa kufikia mwisho wa Septemba. Mratibu wa chanjo barani Afrika kutoka shirika la afya duniani Richard Mhingo amesema kwamba kuna hatua zilizopigwa ingawa kuna safari ndefu kuelekea kuchanja asilimia arobaini ya watu wake kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, mimi ni Patrick Nduimana hewani nimeshirikiana Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.