Alasiri njema popote pale ulipo, natumai uko shwari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Safari ni VOA Express, anayekukaribisha ni Collins, Liberty Adede nami ni Amina Chombo. Ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 30, mwezi Septemba mwaka 2021 ni safari ya mwisho ya VOA Express katika mwezi huu wa Septemba ikiwa ndio tunaokamilisha. Hmm, umeona mambo ya ukuta, mambo mazuri ya mavipi <laughs> <laughs> Wajua, mwezi ukianza huwa... <laughs> <Huwa iko sawa. laughs> mw... na mwezi ukiisha huwa huwa iko sawa na mmoja. Leo namwona akisema ule wakati wa kwamba kabeji inakuwa uchungu e, <laughs> <laughs> Haya, sawa sawa msikilizaji, tuna mengi tumekuandalia katika safari hii. Miongoni mwazo ni kwamba eh, vijana wa kike nchini Tanzania wanajikakamua wakitafuta nafasi za ajira katika mataifa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Vilevile vile kuna uwezekano wa kupungua kwa gharama za umeme kufuatia makataa ambayo yametolewa na serikali ya Kenya kwa kampuni ya umeme nchini humo. Usicheze mbali, manake katika kipindi hiki tutakuwa tunakuhusisha katika kitengo chetu cha barazani. Hivi leo tunakuuliza kama ni sawa kwa wewe msichana kutafuta ushauri wa kakako kuhusiana na maswali ya mahusiano na vilevile usikose kuwa nasi basi. Kumbuka leo ni TBT Thursday, tutakuwa tunakupatia burudani murwa, na ndani yake tutakuletea kitengo cha hoja kwa hoja. Badala ya kuandika kwa mate, wacha tuandike kwa wino, na tunaanzia hapa. Wasichana wanaojihusisha na biashara ndogondogo nchini Tanzania wamelalamikia kushindwa kunufaika na fursa zinazopatikana katika nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki EAC kutokana na tatizo la mawasiliano ya lugha. Mwandishi wetu Asraj Mvungi anatueleza zaidi kubwa ya lugha inayotumika nchini Tanzania ni Kiswahili ambayo ndiyo lugha ya taifa hilo. Hata hivyo, kwa sasa Kiswahili ndiyo lugha iliyopitishwa kutumika kwa nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kama lugha mama katika ukanda huo licha ya kwamba lugha ya Kiingereza bado inatumika kama kiungo cha mawasiliano katika ukanda huo na duniani kwa ujumla. Kutokana na hali hiyo, asilimia kubwa ya vijana wa Tanzania wanatumia Kiswahili kama lugha ya taifa na Kiingereza kama lugha ya mawasiliano na watu wa mataifa mengine na imekuwa ikitumiwa zaidi na wale vijana ambao wamebahatika kupata fursa ya elimu haswa elimu ya juu ambayo hata hivyo sio vijana wote wameweza kuipata. Mery Mgitu ni miongoni mwa vijana wa Tanzania wanaojishughulisha na biashara ndogo ndogo. Aa, na biashara ya kwanza niliyoifanya ni, ni, ni, ni biashara ya paki ambayo ni biashara yangu mama na niliamua kufanya biashara hiyo kwa sababu ni biashara ambayo ninaipenda. Napenda kunukia vizuri, ndio maana nikaamua kujikita kwenye kitu ambacho ninakipenda. Kwanza anasema pamoja na Kiswahili ambacho ni lugha ya taifa lake kuwa na umuhimu mkubwa, kuna haja ya pia vijana haswa wanaojishughulisha na biashara kujifunza lugha ya Kiingereza, ili waweze kuwasiliana na vijana wa mataifa mengine. Anasema pamoja na kujishughulisha na biashara hiyo zipo baadhi ya changamoto ambazo anakabiliana nazo. Changamoto nyingine ambayo tunaipata tuna hasa sisi Watanzania ni lugha. Watanzania wengi tumesoma, ndio mtu mm. ana degree ana ana certificate ana, au amesema form 5 na 6 au form 4, lakini lugha bado ni tatizo. Na ukienda kwenye nchi za East Africa kama kama Uganda na Kenya, lugha inayotumika ni Kiingereza, kwa sisi wa Tanzania kidogo ni changamoto. Anasema pamoja na Kiswahili ambacho ni lugha ya taifa lake kuwa na umuhimu mkubwa, kuna haja ya pia vijana haswa wanaojishughulisha na biashara kujifunza lugha ya Kiingereza ili waweze kuwasiliana na vijana wa mataifa mengine. Ushauri wangu mimi vijana wa Kitanzania tu, tujifunze sana lugha ya Kiingereza kwa sababu lugha ya Kiingereza ndo lugha mama. Utakuwa unajua Kiswahili lakini utakwenda nchi labda, nchi labda nchi New York au utakwenda Dubai au utaweza kuongea nao Kiswahili? Jumuia ya Afrika Mashariki unaongea Kiswahili, Kiswahili au utaweza kuongea ku, ku, Kiswahili. Pamoja na kuwepo kwa baadhi ya changamoto katika swala zima la kujifunza, kijana Mary anasema upo uwezekano wa kuzikabili wa wa Kenya au wa Uganda pia wanaongea Kiswahili na wanakosea vile vile, na wakikosea ru kupitia kukosea ndipo ambapo unaona kwamba hapa nilikosea, ninaweza nirekebike, nifanye hivi. Wanasema Kiingereza, wanasema practice makes perfect. Kwa hiyo ukiongea, ukikosea, hauta kesho, hautakosea kesho, hautaweza kukosea kabisa. Asraji Mvungi, VOA Express, Sauti ya Amerika, Arusha, Tanzania. Naim, shukran sana Asraji Mvungi kwa taarifa hiyo. E, bila shaka ukisikiza taarifa hiyo, dada Meri hapo ambaye amezungumza na Asraji kule Arusha, anaelezea kwamba imekuwa ni changamoto, maana wao kama Watanzania wamezoea sana kuongea lugha ya Kiswahili, na ukija katika upande wa Kenya wanafahamu zaidi Kiingereza na vile vile Uganda. Kwa hivyo, anasema japo kwamba Kenya hawajui Kiswahili vizuri, ukiboronga hata wao watakiboronga hicho kidhungu wa wa vile vile ama kimombo ndio umuhimu sasa, Kiswahili kinatambulika eh, Afrika nzima. Tukiachana na hayo, ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameipa kampuni ya umeme ya taifa hilo KPLC miezi minne kutathmini mikataba yote ya ununuzi wa umeme kutoka kwa wazalishaji huru, hatua inayolenga kupunguza gharama ya umeme kwa theluthi moja. Wachambuzi wanasema kwamba iwapo hayo yatatekelezwa, nafasi za ajira hususan kwa vijana wanaotumia umeme moja kwa moja zitaongezeka maradufu. BMJ Muridhi ana taarifu zaidi. Kufuatia kuundwa kwa tume ya kutathmini hali ya huduma ya usambazaji wa umeme nchini Kenya, ripoti yake imependekeza kwamba ili kupunguza gharama ya umeme ni sharti mikataba yote kati ya kampuni ya KPLC na wazalishaji huru wa umeme iangaliwe upya na pia kuwe na sitisho la mikataba mipya kwa sasa. Rais Kenyatta aliagiza wizara ya nishati kupunguza ushuru unaotozwa kwa huduma hiyo ya umeme kwa asilimia 33, hatua ambayo iwapo itatekelezwa itakuwa ni afueni kwa wanaolipia huduma hiyo ambayo gharama yake imekuwa ikipanda na kupelekea Wakenya wengi kulalamikia kutoimudu. Taarifa kutoka ikulu ya Kenya ilisema kwamba utawala wa rais Kenyatta unaahidi kwamba baada ya kipindi cha takriban miezi minne gharama ya umeme itashuka kwa kiasi hicho cha asilimia 33 baada ya maagizo aliyoyatoa rais huyo kutekelezwa. Hatua hiyo itawafaidi wale ambao wanatumia zaidi ya kilowati mia moja ambao awali walikuwa hawapati afueni ya, ya punguzo la ushuru. Lakini kulingana na mchambuzi na mwanaharakati wa masuala ya vijana nchini Kenya, William Lusije, yaliyotangazwa na Rais Kenyatta hayatoshi, lakini kuweza kushusha kile kiwango cha mwananchi wa kawaida analipa kwa minajili ya umeme, hakutakuwa na manufaa makubwa, kwa sababu tunaona katika siku za hizi majuzi, bei ya mafuta nikunda juu na mafuta ndio ambayo yanaendesha uchumi wa taifa nzima, ukiregelea na ukilinganisha na umeme. Kwa hivyo mafuta bado ndo anatumika kuweza kuzalisha umeme, wakati ambapo labda nguvu kazi kama vile umeme wa maji hautoshi. Lusigi anasema vijana wengi wanaotegemea umeme moja kwa moja katika maisha yao ya kila siku wanahitaji hakikisho kwamba wale wanaotumia umeme kwa wingi ili kujikimu kimaisha hawatatozwa ushuru wa ziada katika siku za usoni. Kwa wale ambao wanatumia umeme moja kwa moja, hususan, kwa mfano kama wale vijana ambao wanafanya kazi za jua kali, ndio watakuwa na manufaa kwa asilimia fulani. Lakini licha ya hayo, la msingi zaidi linakuwa ni kitu gani ambacho kinafanya uchumi wa taifa kama la Kenya na gharama ya maisha kwenda juu, lakini asilimia kubwa ya vijana ambao hawafanyi kazi za moja kwa moja na kujihusisha na matumizi ya umeme, kwa mfano vijana ambao wataendelea kuafrika, hususan kwamba asilimia kubwa nchini Kenya ni vijana wa ambao wanaendesha bodaboda ambayo mafuke yake. Kwa hivyo kuna manufaa, lakini hayatakuwa na uzito mkubwa, licha ya kwamba bei ya umeme itaweza kushushwa hivi karibuni. Kwa sasa, kwa mujibu wa takwimu za wizara ya nishati, takriban wakenya milioni nne hutumia chini ya kilowati mia moja na hao ndio hufaidika kwa ushuru uliopunguzwa. Sasa Kenyatta anasema wateja wote watafaidika na punguzo hilo pasina kujali kiwango cha umeme wanachokitumia. Wengi wanaochangia suala hili kwenye mitandao ya kijamii wanasema wataamini ahadi hiyo ya rais Kenyatta wakati itakapotekelezwa. Asante sana BMJ Muridhi kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa www voaswahili com ama Facebook VOA Swahili, ama pia tegea redio washirika katika mataifa ya Afrika Mashariki, Tanzania, Kongo na hata Kenya. Utapata matangazo hayo live. BMJ Muridhi anarejea tena na habari za dunia. Baraza la Seneti la Marekani linatarajiwa kupiga kura leo Alhamisi juu ya hatua ya ufadhili wa muda ili kuzuia kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu. Iwapo mswada huo utapita katika Seneti, basi utapelekwa kwa baraza la wawakilishi ili kupigiwa kura, wakati wa bunge wakijaribu kuupitisha kabla ya muda uliowekwa kisheria kuisha, ambao ni saa sita usiku saa za hapa Washington. Kiongozi wa walio wengi katika Senete Chuck Schumer alisema mswada huo utahakikisha kuendelea na viwango vya hivi sasa vya ufadhili katika mashirika na idara zote za serikali hadi tarehe tatu mwezi Disemba. Ufadhili huo pia utajumuisha matumizi ya dola bilioni sita nukta tatu kusaidia kuwaleta wakimbizi wa, wa Afghanistan wanaohamia hapa Marekani baada ya utawala wa Biden kumaliza vita vya miaka ishirini nchini humo na kiasi kingine cha dola bilioni ishirini na nane nukta sita kusaidia majimbo ya mashariki na kusini nchini Marekani ambayo yameathiriwa pakubwa na vimbunga na yale ya magharibi yaliyoathiriwa na mioto pamoja na maswala mengine muhimu ya kushughulikia. Jambo la mwisho ambalo Wamarekani wanahitaji hivi sasa ni kufungwa kwa serikali, Shuma alisema katika matamshi yake kwenye baraza la Seneti jana Jumatano. Lakini kiongozi wa Warepublican katika Seneti Mitch McConnell alisema wao wataunga mkono tu hatua ambayo inahusu ufadhili wa shughuli za serikali katika mwaka mpya wa fedha unaoanza siku ya Ijumaa. Marekani imesema itaendelea kujitolea kupanua nafasi ya Taiwan kwa ushiriki wake katika jukwaa la kimataifa. Mwanadiplomasia mwandamizi wa utawala wa Rais Joe Biden amesema katika hafla na waziri wa mambo ya nje wa Taiwan ambayo pia ilihudhuriwa na naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. China, ambayo inadai Taiwan kuwa ni eneo lake, inazuia kisiwa hicho kushiriki katika mashirika mengi ya ulimwengu kama vile Umoja wa Mataifa, ikisema kwamba Taiwan ni jimbo la China ambalo halina haki kama nchi zingine. Akizungumza mbele ya jopo kuhusu malengo ya maendeleo endelevu ya umoja wa Mataifa, Jeremy Cornforth, naibu mkurugenzi wa taasisi ya Marekani nchini Taiwan AIT, ambayo ndio kama ubalozi wa Marekani nchini humo, alisema Taiwan ilikuwa imejitolea kutumia uwezo wake mkubwa wa kiteknolojia kwa faida ya wote alisema kwamba Taiwan ilizuiliwa kushiriki kikamilifu katika mashirika hayo ya kimataifa, lakini akasema hafla hiyo ingeonyesha kwamba Taiwan inatumia uwezo wake wa kiteknolojia kusaidia jumuiya ya kimataifa kutatua changamoto zinazoikabili. Wa Ethiopia katika majimbo matatu ambapo uchaguzi ulikuwa umecheleweshwa, wanawachagua wawakilishi wao hii leo Alhamisi, huku jimbo moja pia likipiga kura kuamua ikiwa litakuwa huru. Shirika la habari la Reuters lina ripoti kwamba waziri mkuu Abi Ahmed ataunda serikali ijayo bila kujali matokeo ya kura hiyo iliyochelewa. Chama chake tayari kilishinda viti 410 kati ya viti 436 vya wabunge ambavyo viligombaniwa katika uchaguzi wa mwezi Juni. Safi kabisa. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Kibao kitamu sana, japo kifupi e. Vijana hawa kutoka Tanzania wanatupatia ladha ya kitambo na ladha ya sasa, lakini hiyo ni kutoa tu e, bodo tuelekee katika kitengo cha barazani nam, na moja kwa moja, leo katika swali la barazani tunauliza swali to tu ambalo linahusu jamii. Yani leo hakuna masuala ya siasa. mm -hmm. Tunauliza, je, ni rahisi kwa msichana kuomba ushauri wa mahusiano ya kimapenzi kutoka kwa kakake? We uliwahi jaribu kumwomba ndugu yako? Inakuwa ngumu mara nyingi kwa dada mkubwa, yeah, ama mama, lakini kwa bahati mbaya hata wakati nikijua mapenzi mamangu aga Amina. Safari yetu inatuanzia Mombasa, tunampata Rispa Njagi. Rispa, tuelezee, wewe unaweza kutafuta ushauri kutoka kwa kakako? Uh, mimi siwezi. Kwa nini? Uh, kwa sababu ni changamoto kiasi, naona kama nikiuliza kakangu ataweza kunipa ushauri sahihi. <laughs> Kwa nini asikupe ushauri sahihi? Unahisi kwamba atakuwa upande wako na ama upande wa yule kijana? Nahisi atakuwa upande wangu sana kuliko kuliko wa kijana. <laughs> So mtu rahisi kwako ni nani ambaye unaweza kumwomba ushauri? Ah, labda mama yangu ama kama nikuuliza kakangu, mm, labda nijifanye ni si mimi, nitumie jina la mtu mwingine kutafuta huo ushauri. Ala, tukushukuru sana <laughs> kwa kushiriki barazani hivi leo, asante sana. Tukiachana na rispanjagi kutoka Mombasa, Kenya, tunaelekea Tanzania, tunakutana na Asha Amir Ayee amesema kiukweli, kwa msichana mtu wa karibu ni mama au dada yake. Kwa nini? Kwa sisi wa Afrika tamaduni zetu, yani kuna mambo mengine huwezi ukamuuliza kakaako, utajisikia kwanza aibu. Mambo hayo ingekuwa angalau upo kwenye ndoa, kwa hiyo umekutwa na zile changamoto za ndoa, kwa sababu ndoa ile ni heshima na kila mtu anajua mambo ya ndoa. Kwa hiyo hata kaka mwenyewe anaweza akamuuliza mdogo wake linalomkuta, lakini kwa pale kwenye mahusiano inakuwa ngumu. Ni mtu wa karibu, mama au dada, unaweza ukamshirikisha kwenye mambo yako hayo, na akakupa ufumbuzi mzuri. Mama kweli anaweza kukukubali wewe ukamzungumzia, uka kuhusiana na mahusiano yako na boyfriend, kama hajakuoa, ndiyo mama anaweza akakubali, kwa sababu yani kisaikolojia inakuja hivi, mambo yote sasa hivi yako wazi wazazi tunatakiwa tuwashirikishe watoto wetu, kwa sababu pengine mvulana huyo huwezi ukajua na changamoto gani kuhizi, kuna magonjwa mengi. Kwa hiyo mtoto lazima awe karibu na mama yake, na mama mtoto ufanye shoga yako, ili upate yale mambo yake ya ndani yanayomwathiri yote. Atakuwa yupo wazi kwako kwa, atakwambia. Kijiweka mbali na mtoto mda wote ukambana tu, inakuwa shida. Mtoto anakuja ukutwa na mambo anashindwa kukabili mzazi, akakuambia zile shida zake. Atakuwa anapita nje tu, huku anahadisia, anahadisia, hata ukija ukajua wa wasi na kwa muda ushaenda, yashamkuta majanga mengine. Shukran sana kwa mchango wako dada Asha, kuiwa kule Tanzania. Haya, sawa, asante mchango wangu miendo huo. Haya, kaka hatuna bahati sisi, labda wewe binafsi, wewe Collins unaweza kumpa ushauri dadako. Ndio mdogo wangu, mara kadhaa amekuja kunielezea, na kwetu ilikuwa ni wazi kuzungumzia maswala kama haya. Haya basi, acha tuone kule kwenye rafa wanazungumziaje. Tuanze naye Faustin Siahanwa kutoka DRC Congo anasema kwa maoni yangu, sio vizuri, kila mtu ana siri zake, ila tu kwa mama au baba naye Andrew uh, ombeni kutoka Kampala, Uganda anasema hamjambo vioe Swahili. Hatujambo. Anasema nafikiri ni rahisi sana kwa dada yake mtu kuomba ushauri wa kimapenzi kwa wazee. Obedi, Obedi hajasema iko wapi, lakini anasema hivyo. Mnazungumzia bara gani? Afrika au <laughs> Kapedo Shem kutoka Mtwapa, Kenya anasema hamna shida yoyote, mimi nilimpa dada yangu ushauri kwa mpenzi wake na hadi sasa ameolewa naye. Tuko Afrika, Obedi, hakuna kwingine. <laughs> Babangu <laughs> tuelekee katika kitengo cha burudani. Msikilizaji, asante sana kwa kuwa pamoja nasi kwenye kitengo cha barazani TBT. Leo tunamkuta Tekno, tunaenda Nigeria, anakuambia duro nzuri sana kutokea Nigeria. Kijana Tekno anakuambia duro. Kijana huyu amefanya vizuri sana na anaendelea kukata kata eh, anga za burudani Afrika na vibao vitamu vitamu eh, kwa sababu nyingi ya vibao vyake ikiwa mm. uh, na njaa tumboni ni ngumu kuvisakata <laughs> ikiwa ni yale maeneo ambayo nimetoka juzi uh -huh. E, ambako watu hawajui watakula nini, na uweke burudani hili watakuangalia kwa, kwa huzuni sana. mtu akiwa ameshika tama. kabisa. Tupatie kitengo chetu cha leo. Naam, leo katika kitengo chetu Dar Salma uh, Muhamed anatuletea hoja kwa hoja ambapo amefanya uh, ziara zake mtaani na hivyo basi akapata kwamba gumzo la kibiashara kwa raia kuhusu vikwazo vya kiforodha na visivyo vya kiforodha baina ya Tanzania na Kenya, vinaendelea kuzua hoja. Kenya ni lazima sisi tutoze ushuru ili nchi iweze kuendelea. Bila ushuru nchi itakwama, na uchumi wetu utakuwa chini, sababu sijui mbona watanzania wana wanalalamika. Sisi tunajaribu kuendeleza nchi yetu kibiashara, kuangalia vile vitu zenye zinaingia huku kwetu, labda kuna zingine zinatengeneza huku kwetu ambazo wanatoa huko nje. Kwa hivyo kuongeza ushuru, mimi sioni ni shida. fuma Magufuli, aliyekuwa rais wa wa Tanzania Alitoa ushuru, ushuru ilikuwa chini. Sasa tulipa, tulikaa chini tukatengeneza upande wa kusafirisha mali kutoka Kenya na Tanzania Atu, kuna kongamano ya matera na, ma, na makanta zinaleta mali kutoka Tanzania kuingia Kenya, itakuwaje? Na hali itakuwa ngumu mataifa wakianza kugoza, kugombana kuhusu hali ya, ya uchumi. Sisi ushuru wenye tunatoa ni kwa sababu ya vile bidhaa zinakuja kuzuku kwetu mnatuzia gali mno, mbona tusiongeze ushuru? Tukitoa ushuru huko kwenu, tunaendeleza nchi yetu kibiashara, kwa sababu tunataka hizi nchi mbili zimepatana kibiashara, tusikuwe kuna moja na finyili ingine na ingine ifinyiliwe. Unaona, kama mali mali yote ya kutoka Tanzania ikikuja Kenya, wakaji wa Kenya wanafurahi hiyo mali, lazima watoe huyo ushuru, na huyo ushuru ipunguzwe ya chini kiwango yenyewe hata Wakenya pia wapate, hasa kama janga hili la korona inapitia hapo, na nyinyi mtakuwaje na hiyo upande wenu, na hali itakuwa ngumu nyinyi pia mtasisi, tutakuwa tumekosa kazi. Vile marahis wamekutana labda watajadili hiyo, lakini sisi naona tunafanya kazi nzuri, tuna tunafanya biashara vizuri, sio ni shida yeyote, kwa sababu nchi yetu inakua vizuri na sisi hatuogopi, tunajaribu hey, tu kujijadili tu Kenya na Tanzania ni marafiki wa kutoka kitambo kibiashara. Kwa hivyo ushuru ikipanda, mi sioni kuna shida. nyinyi Nj ndo mnaleta mna lawama mingi, ushuru ushuru, lawama lawama, inatoka wapi? kama ushuru yenu iko juu na kwetu iko chini, na hali sasa, si tunaleta mali nyingi ya kutoka Tanzania ingie Kenya, mnaingia baridi kama hali itakuwa ngumu mpaka mali sasa inapita vizuri, tunaangaliwa na upande wa Tanzania ushuru wetu, na ikiingia Kenya pia tunaangalia ukuwe na bondari moja, tunaweza pita vizuri. Kama sisi wanabiashara, pia sisi tunalalamika kwa sababu ukipita kwenye mipaka unaambua vitu mingi ambayo ni tofauti kabisa na ile yenye unashazoea, kwa sababu kila nchi hapa inajaribu kujenga uchumi wao. Maoni yangu ya Tanzania iko sawa na hakuna shida yoyote, ni hali tu. Kenya wakae chini watatue hali na mambo itafanyika safi sana. Niliona hivi majuzi eh, kumekuwa na ushirikiano kati ya mataifa haya na kufutilia mbali vikwazo hivyo na ni hatua nzuri sana. Inakuwa ni wakati wa kuangazia ni nini kilichopo katika mitandao yetu ya kijamii, kinazungumzwa nini? Tukutane naye Sunday Shomari, anajajaa kama pishi la mchele. Karibu bro. Haya basi, moja kwa moja nikiangaa nao jii na kutamba kwenye mitandao mbalimbali, kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko huko. Kenya ni siasa za uchaguzi mkuu, ambapo mkutano wa jumbe wa kitaifa wa chama cha KANU unaendelea huko Bomas, ambapo mkutano huo umemwidhinisha kiongozi wa chama cha Moi kuwania rais wa Kenya elfu mbili na ishirini na mbili, ambaye ni mtoto wa rais wa zamani wa Kenya, Daniel Arap Moi, na viongozi wengine tayari wanatajwa kuwemo Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi wakihudhuria mkutano huo. Kwingineko nchini Tanzania, mikoa mbalimbali imelalamika kupanda kwa bei ya nyama. Naye waziri atoa neno. Waziri wa mifugo nchini humo, Abdalla Ulega, amesema kwamba sababu ya kupanda kwa bei hiyo ya nyama kwenye maeneo mbalimbali nchini humo ni kutokana na upungufu wa upatikanaji wa ng'ombe na ongezeko la mahitaji ya viwanda vya kuchakata nyama. Hapo ndipo kumeletea shughuli ya ya bei hiyo ya nyama kupanda nchini humo. Kwingineko hapa Marekani, Britney Spears, habari yake ni kwamba baba mwanamuziki huyo amepokonywa jukumu tata la kumsimamia binti yake baada ya jaji ya Los Angeles kutoa uamuzi hapo jana Jumatano, akimaliza mzozo wa muda mrefu wa uchungu wa nyota huyo wa muziki wa pop alikuwa chini ya usimamizi wa baba yake, akiwa na maana ya kwamba Britney hakuna mamlaka yoyote ya kifedha zake wala maamuzi mengine muhimu katika maisha yake. Kwa hiyo uamuzi wa, wa Jumatano umekuja baada ya kampeni ya muda mrefu iliyofanyika hadharani na baada ya kuibuka kwa makala nzito wiki iliyopita zikiwa natomba kwamba James Spears, ambaye ni baba mtu anasikiliza simu za binti yake. Haya basi, kwingineko, michuano ya Champions League, washabiki wa maniu wamepata ahueni ya kupumua baada ya kupata ushindi dhidi Villa ya Villarreal ya Uhispania bao lake Cristiano Ronaldo aliofunga katika dakika za mwisho kabisa majeruhi, kumeleta matumaini mapya tena, eh, kule Manchester United, wakikumbuka zile enzi za Sir Alex Ferguson, wakifunga mabao dakika za mwisho mwisho. Wengi wamezungumza wakimsifu Ronaldo, hali kadhalika golikipa David De Gea amefanya kazi kubwa ya yakuzia washambuliaji wa Villarreal. Haya basi, hayo ni baadhi tuyaotenda kwenye mitandao mbali mbali. Nirudi kwenu Mombasa studios. Shukran sana brother Sande Shomari kwa hayo mengi katika mitandao ya kijamii na moja kwa moja, basi tunaelekea katika swali la leo, ambapo Septemba 30 tumeuliza kuna haja ya walimu walio kazini kupewa mafunzo ya mara kwa mara. Tuanze naye Kasore Ruhindukira kutoka DRC Fizi anasema bila shaka kuna haja ya walimu kupewa hayo mafunzo. Naye basi Magufuli Jikono kutoka Morogoro, Tanzania, anasema ni jambo zuri sana, maana kila jambo linahitaji mafunzo. Fidel Junior TZ wa Bukoba, Tanzania, anasema umuhimu upo, maana hata mtaala wa elimu unabadilika. Naye Stephen Ochwangi wa Nairobi, Kenya anasema yategemea kama kuna masuala ibuka kuongeza maarifa. Mimi narudi kule Congo, nampata Richard Kambale yuko Beni, anasema sijui wanafunzwa na nani yaani walimu wawe na mwalimu. Jisandu Daga anasema hapa Nyika, Tanzania anasema kweli changamoto ipo sana kwa walimu vijijini. Mimi namaliza naye Onesmus Roland anasema kwani waalimu hamtuamini? <laughs> nimalize naye Julius Kegwaro wa Diani Beach, Kenya anasema mafunzo ya nini na mwalimu yuko kazini? Haya hilo jambo limeleta limeleta mjadala um, mkubwa sana nchini Kenya baada ya mwajiri wa walimu eh, kutaka kwamba walimu wawe na zile performance contract, wawe wanaangaliwa eh, kuwe na professionalism, hiyo masuala ya ujuzi yaangaliwe. Ni jambo ambalo limeleta uh, mjadala mzito sana. Haya, naona jamvi letu hapa tumefikia mwisho, tulikunje. Mimi ni Collins Liberty Adede, mwenzangu amekuwa Amina Chombo, namwona na sanitizer yake huyo, enda zake tunakutakia usikilizaji mwema.