Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, tarehe 29 mwezi Septemba mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, ikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na Radio Citizen ikisikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo. Katika matangazo yetu ya jioni hii leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta afanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Je, wachambuzi wana maoni gani? Wakati hayo yakifanyika takriban miezi kumi na mmoja kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao, kwamba ni kuwanyang'anya na kuwapokonya mamlaka wale ambao ni wandani wa rais, ambao ni mawaziri, badala ya kuwaondoa, manake pia kuwaondoa kuna, kuna kuna shida yake pia kwamba na naibu, right. Katika habari nyingine ni kwamba viongozi wa baadhi ya vyama vya siasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, wanaomba kufanyika mazungumzo ya dhati kati yao na viongozi wa serikali kuu ili kutatua migogoro ya kisiasa inayoendelea katika nchi hiyo tangu uchaguzi wa Disemba mwaka 2018 kufanyika. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao katika voaswahili.com. Na kabla ya kupata yalojiri kutoka kwa waandishi wetu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Siku moja baada ya kutoa tathmini yao ya kumalizika kwa vita nchini Afghanistan na vitisho vya ugaidi vya siku zijazo ambavyo vinaweza kutokea nchini humo, maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Marekani leo wanarudi bungeni kutoa ushahidi mbele ya jopo lingine la kamati ya bunge kuhusu kumalizika kwa operesheni ya miongo miwili. Waziri wa ulinzi Marekani Lloyd Austin, mwenyekiti wa pamoja wa wakuu wa majeshi Jenerali Mark Milley na Jenerali Kenneth Frank McKenzie kamanda wa komandi kuu ya Marekani, wote wanatakiwa kufika mbele ya kamati ya bunge inayohusika na huduma za jeshi. Kwenye kikao cha jana Jumanne mbele ya kamati ya Senate, wabunge wote walisifu uamuzi wa, wa kumaliza vita virefu zaidi nchini Marekani, na walilaani siku za mwisho za vita hivyo namna vilivyomalizika. Yustin alitetea uokoaji huo akisema kuwa ingawa siyo kamilifu, lakini ulikwenda vyema kadri iwezekanavyo na kwamba hakuna jeshi jingine ambalo lingefanya vizuri zaidi. Mkuu wa misaada wa Umoja wa Mataifa Martin Grives alisema jana Jumanne kwamba huenda kuna njaa katika mkoa wa Tigray nchini Ethiopia mahala ambapo kwa miezi kadhaa kumekwepo na uzuiaji wa fursa za kupeleka misaada na imepelekwa asilimia kumi ya kile kilichohitajika katika eneo hilo lenye vita. Martin aliliambia shirika la habari la Reuters katika mahojiano kuwa ombi lake lilikuwa rahisi: ruhusuni hayo malori yapeleke misaada. Tatizo hili limekuzwa kibinadamu, linaweza kurekebishwa kwa serikali kuchukua hatua alisema. Vita viliibuka miezi kumi iliyopita kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vitiifu vya Tigrei Peoples Liberation Front, TPLF, ambavyo vinadhibiti Tigrei. Maelfu wamekufa na zaidi ya watu milioni mbili wamelazimika kuhama nyumba zao. Tulibashiri kwamba kulikuwa na watu laki nne waliopo katika hali kama ya njaa, na dhana ilikuwa kwamba ikiwa hakuna msaada wa kutosha utakaopatwa kwa watu hao, wangeingia katika janga la njaa, alisema Martin akimaanisha tathmini ya Umoja wa Mataifa ya mwezi Juni. Kiongozi wa chama cha vijana wa Libya alitekwa na watu wasiojulikana baada ya kutoa wito wa maandamano ili kuunga mkono uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba, UN ilisema ikionyesha wasiwasi juu ya usalama wake. Imad Al Harathi, mkuu wa chama cha kitaifa cha vijana NYL katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika aliripotiwa kutekwa na watu wasiojulikana wenye silaha kutoka ofisi yake ya NYL huko Tripoli hapo Septemba 26, kilisema kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Libya UNSMIL katika taarifa yake ya Jumanne jioni. Kutekwa kwa mkuu wa NYL chombo kinachounga mkono serikali kulifuatia wito wake wa maandamano ya amani kuunga mkono uchaguzi wa Disemba 24. Mahala alipo bado haijulikani. Ujumbe wa UN uliongeza. UNSMIL ilisisitiza umuhimu wa uhuru wa kujieleza na kukusanyika na ilitoa wito wa kuachiliwa haraka harathi na uchunguzi wa kina ufanywe kuhusiana na utekwaji wake. Rais Abdel Fattah El Sisi wa Misri amekutana hii leo mjini Cairo na mshauri wa masuala ya kitaifa wa Marekani Jake Sullivan na kukubaliana kwamba kuna haja ya kuimarisha juhudi za kimataifa kuhusiana na uchaguzi ujao nchini Libya. Sullivan yuko ziarani Mashariki ya Kati kuzungumzia masuala muhimu ya kanda hiyo na viongozi wa nchi mbalimbali. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Taarifa kutoka ikulu ya Misri inaeleza kwamba rais Al Sisi na Sullivan walizungumzia pia juu ya swala la ujenzi wa kanda ya Gaza, mvutano kuhusu bwawa la Ethiopia kwenye mto wa Blue Nile Gerard, uhusiano kati ya Marekani na Misri na hali nchini Tunisia, Yemen na Iraq. Taarifa hiyo haikutaja hata hivyo, ikiwa alizungumzia masuala ya haki za binadamu ambayo White House ilieleza jana Jumanne kuwa suala hilo litakuwa kwenye ajenda ya mazungumzo wakati wa ziara ya Sullivan. Kuhusiana na Libya, pande zote mbili zimekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kuondolewa na jeshi na wapiganaji wa kigeni na kuunganishwa pamoja taasisi zote za jeshi la Libya. Rais Al-Sisi alisitiza pia juu ya haja ya kufuata mpango wa mpito na kufanyika kwa uchaguzi mwezi Disemba, kulingana na taarifa hiyo ya Ikulu. Uchaguzi ulipangwa ni sehemu ya juhudi zinazoongozwa na Umoja wa Mataifa kuunganisha tena pamoja Libya baada ya karibu ya miaka kumi ya mapigano na mgawanyiko, lakini bado nchi inakabiliwa na changamoto nyingi. Sullivan aliwasili Cairo baada ya ziara yake ya Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, akiwa anafuatana na Beret McGurk, mratibu wa masuala ya Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini kwenye White House, ambako alikuwa na mazungumzo juu ya hali nchini Yemen, Siria na Iraq. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Meli ya msaada wa kibinadamu ilishusha wahamiaji wa Kiafrika nchini Italy leo Jumatano, ikiwa ni zaidi ya wiki moja baada ya wahamiaji kuokolewa katika bahari ya Mediteranean nje ya pwani ya Libya. Shirika la msaada linalomiliki meli hiyo lilieleza Geo Barents, meli ya uokoaji inayoendeshwa na madaktari wasio na mipaka iliwasili Agosti Jumanne jioni baada ya maafisa wa Italia kutoa ruhusa ya kuwasili, kulingana na shirika hilo linalojulikana kwa kifupi MSF. Kulikuwa na wahamiaji sitini wa Kiafrika waliokuwemo kwenye meli hiyo wakiwemo wanawake sita na mtoto wa wiki sita. Wahamiaji hao walisema walifarijika wakati Barbara Dek, mratibu wa mradi wa MSF, alipotangaza kwamba Italy imeiruhusu meli hiyo kutia nanga bandarini. Polisi wa Italy waliwasiliana na wawakilishi wa shirika la kibinadamu katika Umoja wa Mataifa na kamati ya kimataifa msalaba mwekundu ICRC ambao walikuwepo wakati wahamiaji walipowasili. Fumio Kishida amebakiza hatua moja kuwa waziri mkuu ajai wa Japan baada ya kuchaguliwa kwake leo Jumatano kama kiongozi wa chama tawala cha muda mrefu nchini humo. Kushida mwenye umri wa miaka sitini na mitano, waziri wa zamani wa mambo ya nje, alimshinda waziri anayehusika na masuala ya chanjo Taro Kono katika mzunguko wa pili wa kura wa chama cha kiconservative cha Liberal Democratic uliofanyika kwenye hoteli ya Tokyo. Kushida na Kona ni wagombea wa mbele ambao wanataka kuchukua nafasi ya Yoshide Suga ambaye anaachia madaraka kwa jinsi alivyoshughulikia janga la Covid 19 hasa kwa kusisitiza kuwa mwenyeji wa michezo ya Olympic na ile ya walemavu. Watafiti wamegundua kwamba COVID-19 inaweza kuathiri vibaya viungo vinavyotengeneza insulin mwilini na kuwafanya wagonjwa wenye kisukari kuathirika zaidi. Utafiti uliofanywa na wanasayansi wa chuo kikuu cha Siena nchini Italy unaonyesha kwamba virusi vimeshambulia seli zinazozalisha insulini ya kongosho kwa kulenga enzimu ya uso wa seli hizo. Utafiti tofauti uliofanywa katika Well Cornell Medicine huko New York nchini Marekani uligundua kwamba COVID-19 pia inashambulia seli zinazozalisha insulin na kufanya ogani zisiwe na uwezo wa kutoa insulin, homoni inayodhibiti viwango vya sukari mwilini. katika maendeleo mengine Vatican ilitangaza Jumanne kuwa kuanzia Ijumaa hii ya Oktoba mosi wafanyakazi wake wote lazima waonyeshe uthibitisho kwamba wamepewa chanjo dhidi ya covid-19 au wamefanyiwa vipimo vya virusi hivyo na kukutwa negative. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatufikisha mpaka nchini Kenya, ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta leo amefanya mabadiliko madogo kwenye serikali yake, ambapo pamoja na kuwahamisha mawaziri watatu, pia amezifanyia mabadiliko baadhi ya wizara zingine, zikiongezewa idara na zikipokonywa . Aliyekuwa waziri wa nishati Charles Keter amehamishiwa kwenye wizara ya ugatuzi, huku aliyekuwa waziri wa ulinzi Monica Juma akipelekwa kwenye wizara ya nishati. Eugene Wamalwa sasa ndiye waziri mpya wa ulinzi. Kufuatia hayo, BMJ Moridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kenya Profesa Herman Manyora na akaanza kwa kumuuliza umuhimu wa mabadiliko hayo katika mchakato wa siasa kuelekea kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao nchini humo. Kwanza tukubali kwamba Rais Uhuru Kenyatta haendi namna watu wengi wanadhani au wanafikiri a, hata wanataka. Tangu alipochukua hatamu, kuna mawaziri waliozembea kabisa, tukidhani atawaondoa, hakuwahi kuwaondoa mpaka serikali ikaisha, tena kaza nyingine hii. Kwa hivyo haya madogo anafikiri basi ndio stahili yake na lakini, ukijaribu kudadisi na uangalie ndani, unakuta labda tu cha mno ni kwamba mawaziri wawili keteri wakawi, energy, wa kawi energy na huyu chelguyu wa labour na social protection, ambao ni watu wa, wa, wa ni wandani wa naibu wa rais William Ruto wamepelekwa katika wizara, na vile wizara walivyoingia, yule alikuwa kawi keteri alipopelekwa ni ni wizara nzito ya ugatuzi uh, lakini imepokonywa mamlaka fulani, manake ilikuwa ni wizara ya ugatuzi pamoja na sehemu eh, zilizokavu eh, asali zile ara, hiyo imetolewa pale, ikabaki tu ni ugatuzi peke yake. Aelewa, alafu hiyo chelibui pamoja na kwamba amebaki katika leba wadhifa fulani umemolewa kutoka katika ile wizara yake ukapelekwa katika wizara nyingine. Aa, kidogo tu kuwapunguzia hewa, lakini sio kuwazimia kabisa. Kuna mabadiliko yamefanywa na hata kwa makatibu eh, wakuu katika wizara, lakini hilo ulilolizungumzia kwamba kuna, eh, kuna wizara fulani ambazo zimefanyiwa eh, ma mageuzi zimefanyiwa mabadiliko zikawa zinapewa idara hizi na hizi zingine zikatolewa zikapewa, eh, wizara hii. E, hiyo ina maana gani? kwamba ni kuwanyang'anya kuwa na kuwapokonya mamlaka wale ambao ni wandani wa naibu rais ambao ni mawaziri, badala ya kuwaondoa. Manake pia kuwaondoa kuna, kuna, kuna, kuna shida yake pia, kwamba inaweza kugeuka ikakuadhini, eh? na ukamjenga yule naibu rais jina, manake anaonewa, anamalizwa, watu wake wame wame wamengatuliwa. Unaona, unamjenga. Kwa hivyo watabaki pale, lakini wapunguzie nguvu. Lakini lingine pia, ambazo sasa hili naliona ile wizara ya kawi ikiwa ina waziri ambaye anataka kukuhujumu ile support, anaweza manake ni ile wizara ina ina zile yale mashirika ya serikali mengi yale yale zile zile zile vile state corporation almaarufu kama vile protocol na mara nyingi zile, katika kawi, sekta ya kawi wana kandarasi, wanaingia katika kandarasi nyingi sana na makampuni na mashirika na watu binafsi na hata mataifa, kwa sababu kama ni mtu yuko pale ambaye anataka kuhujumu wewe, atakuingiza wewe kama serikali katika kandarasi ambazo baadaye utaishia kulia. Kuna pia amemwondoa, kwa sababu ni profesa Herman Manyora, mchambuzi wa masuala ya siasa Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kutoka Nairobi. Barabara kabisa, msikilizaji. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Muridhi na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Maandamano ya upinzani wa Lamuka yaliyotarajiwa kufanyika hii leo Jumatano yameahirishwa hadi Oktoba 9 yaani mwezi ujao. Hata hivyo upinzani huo umependekeza kufanyika majadiliano kati yake na viongozi walio madarakani ili kutatua mgogoro wa kisiasa ambao umekuwa ukitikisa nchi hiyo tangu uchaguzi kufanyika mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chanse ametutumia taarifa ifuatayo upinzani wa Lamuka ulikuwa umepanga maandamano hayo ili kupinga haswa kile unachokiita kuwa njama za kisiasa za utawala dhidi ya Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi CENI nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ukikosoa utawala kujaribu kuvamia au kushawishi uongozi wa tume hiyo. Tangu miezi miwili viongozi wa kidini wameshindwa kumteua kiongozi mpya wa tume ya uchaguzi SENI baada ya kiongozi wa zamani Corneille Nangaa kumaliza muhula wake, kumepita miaka miwili. Hali hii inasukuma upinzani huo kuomba basi yafanyike majadiliano. Serafan Murula ni naibu kiongozi wa chama cha SID cha mpinzani Martin Fayulu ndani ya mkoa wa Kivu Kusini. Tunapashwa kutanana ili matatizo yanayokumba nchi yetu yaweze kuzungumuziwa kisiasa, tuweze kuzungumuza ili tuweze kupata uchaguzi nzuri, sababu vitu vingi havionekana, haviendeki. Upande mwingine wa upinzani, hadi sasa muungano wa FCC unaojumuisha vyama vya kisiasa vinavyounga mkono rais wa zamani haujakamilisha ikiwa unaunga mkono au la wazo hilo la majadiliano kama inavyopendekezwa na upinzani wa Lamuka. John Karume ni miongoni mwa wasemaji wa FCC hapa Kivu Kusini. ni tatizo ya leadership. Unajua, kama wakati kunakuwa viongozi ambao wanakuwa na maono haiko wazi na haiko halali, taifa kusudi liendelee mbele, inakuwa na shida. Licha ya kuwa maandamano hayo yameahirishwa, hii Jumatano upinzani wa Lamuka unapanga kufanya mkutano kwenye nafasi Saint inayoitwa Therese mjini Kinshasa Oktoba 9 kabla ya maandamano yanayopangwa kufanyika kwenye eneo lote la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Oktoba 16. Lakini chama tawala cha UDPS kinasema kushangazwa na hoja za upinzani wa Lamuka. Edward Makala ni naibu kiongozi husika na sheria na haki za binadamu kwenye chama hiki cha UDPS mjini Bukavu. majadiliano yenyewe itahusu nini? maana muhula bado ingali inaendelea. Swali ya pili, bwana Martin Fayulu anaendelea kujidai eti yeye e, ni rais ambaye amechaguliwa. Sasa rais mchaguliwa anaanza kupenda kukuwe majadiliano. Asasi za kiraia hazijatoa mtazamo rasmi, ila jopo la wanawake ajili ya amani, kwa Kifaransa Caucus de Femmes pour la Paix, linahisi kwamba majadiliano hayajakosea ikiwa ni kwa manufaa ya raia wa Kongo. Solange Lwashiga ni kiongozi akiwa ziarani mjini Goma. Majadiliano hiyo katika nchi ya Kongo ya kidemokrasia ina ajenda isiyojulikana. Siku wanaanza watu wanajua, lakini siku watamaliza watu hawajui. Nina waza ya kwamba majadiliano nzuri inapashwa kuwa kati ya vituo vya uongozi na wananchi. Jumanne, balozi wa Marekani mjini Kinshasa Mike Hammer alizungumza na waziri mkuu Jean Michel Samalukonde kuhusu masuala kadhaa ikiwemo maandalizi ya uchaguzi unaopangwa mnamo mwaka 2023 nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. <mulia> Katika makala ya afya hivi leo tunaelekea huko nchini Uingereza na kuangazia uchunguzi unaofanywa kutumia vifaa kadhaa vya MRI kutambua uharibifu uliotokea wa viungo vya ndani kwa wagonjwa wa Covid-19. Watafiti wanasema hii inathibitisha jinsi virusi vinavyoweza kuharibu viungo vya ndani ya mwili kama vile moyo au ini, na hivi sasa wanafuatilia watu waliothibitishwa wenye dalili za muda mrefu wa Covid-19, na mpisha Adi Jariami kutuarifu zaidi. Gerda Beilis anakumbuka alivyopata Covid-19 wakati wa wimbi la kwanza la virusi hivyo mwezi Machi mwaka jana. Alikumbwa na matatizo ya kupumua, viungo vyake vilikuwa vimekufa ganzi na alianguka. Kile ambacho Bailes hakukitarajia ni kwamba zaidi ya mwaka mmoja mzima baadaye bado anasumbuliwa na maumivu na matatizo ya kupumua like this... napata maumivu makali sana na yanayozunguka kila upande, mpaka chini ya mabega. Mara nyingine napoteza hisia, hasa katika mkono wangu wa kushoto Napata maumivu wakati nikitembea kwa muda mrefu kuliko ilivyo kawaida, kunapokuwa na ubaridi, halafu unapoteza hisia pia. Nina maana kama hili linahusiana na matatizo mengine ya kiafya au la, lakini miguu yangu inaanza kujivuta ili niweze kutembea naweza kufanya kazi kwa muda fulani, halafu ndipo miguu inaanza kupungua nguvu. Napata pia maumivu makali ya kichwa ambayo yanakuja na kuondoka. Bailis ni sehemu ya majaribio ambapo watafiti wanachunguza picha za MRI kutambua jinsi virusi vilivyokuwa na athari za muda mrefu kwenye viungo vya ndani vya mwili, siyo tu mapafu kama ilivyokuwa inashukiwa hapo awali, lakini moyo na viungo vingine pia. Utafiti unaoitwa Coverscan umefanywa na Perspectum, kampuni ya uvumbuzi wa kiafya yenye makao yake huko Oxford. Picha za viungo vyote vya ndani zinawaruhusu madaktari kuona kiwango cha mili cha mabadiliko yoyote katika viungo hivyo tangu mgonjwa wa kwanza wa maambukizi ya COVID-19. Idadi kadhaa ya watu ambao walipata COVID na si lazima kwamba walikuwa mahututi mm -hmm. Hao, wanakuwa na matatizo ya mchanganyiko ambayo yanaathiri viungo vyao vya ndani. Wagonjwa hawa wanakuwa wamedhoofika sana na wanaweza kuathiriwa na uchovu, kusahau, matatizo ya moyo na ugonjwa wa mapafu, kupitia mlolongo wa matatizo ya mapafu, kukosa nguvu, shinikizo la damu na kufanyiwa vipimo vingine. Belis anashauriwa atembee mwendo mrefu mara kwa mara, anatoa mrejesho jinsi yanavyoendelea mwishowe anapimwa tena kwa mara ya pili ili kufahamu hali yake ilivyo kiafya na kubainisha kwa mwili wa Bailis haupati oksijen ya kutosha. Tulichogundua kwa wagonjwa wengi wenye matatizo makubwa ya Covid ni kwamba walikuwa na mabadiliko makubwa baada ya kufanyia uchunguzi wa kawaida katika UK Biobank. Kwa hiyo tunafahamu kwamba Covid imekuwa na mabadiliko ya msingi katika viungo mbalimbali vya ndani ya mwili na baadhi ya data hizi tayari zimewasilishwa kwa ajili ya uchapishaji wa kitaaluma. Kwa kuongezea, moja ya maswali makuu tunayopata: mnajuaje kama kuna matatizo yaliyojitokeza au la? Sisi hatuwezi kuwa na uhakika wa moja kwa moja kwa moja kwa kila mtu binafsi. Hata hivyo, miongoni mwa kundi la watu wenye umri wa miaka thelathini mpaka hamsini au watu wenye afya nzuri, si rahisi kwamba asilimia kumi na saba ya watu hao watakuwa na matatizo ya moyo. Kwa hiyo kuna hali isiyo ya kawaida ambayo ni dhahiri inaonyesha kuwa wamepata athari kwa sababu ya Covid kiasi cha asilimia 30 ya watu wagonjwa. Watu wazima waliokuwa na Covid-19 wanakuwa na dalili za muda mrefu, kwa mujibu wa baadhi ya makadirio, wakati mjadala unaendelea, katika mwaka wa kwanza kwa wagonjwa wa Covid-19, kama Bailis wamejikuta wakiwa peke yao, wana mawazo na uoga. You know, inatisha sana. Unafahamu upimaji wote unaofuata huku, nikifahamu fika kwamba nilichokuwa nakiona hakikuwa kitu cha kawaida. Lakini kwa hali ilivyo, mambo yamepita, na kama unavyoona katika vyombo vya habari, kuna madaktari wengi na wafanyakazi walio mstari wa mbele, nao wamekuwa wakipata covid pia hali hiyo polepole pole inaanza kueleweka kuhusu kile kinachotokea. Cavascan inafuatiliwa na idara ya taifa ya huduma za afya nchini Uingereza kama ndiyo kifaa cha kutambua hali ya mgonjwa, lakini Banarji anatumaini kinaweza kutumika kama njia sahihi kuwalenga zaidi wagonjwa kwa ajili ya kuwapatia matibabu wanayostahili. Hadija Riami, VOA, Washington. na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tuwashukuru nyote mliotusikiliza pamoja na mwelekezi wa matangazo haya saida hamdun msimamizi amekuwa ni abdu shakur abud mimi ni bmj mridhi nimeshirikiana na mkamiti kibayasi kwa pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka hapa washington Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Ni miaka minane sasa tangu utawala wa Asad ulipowashambulia watu wake kwenye kitongoji cha Damaskus cha Gouta kwa kutumia kemikali na kuua zaidi ya watu 1400 wa Siria, wengi wao wakiwa ni watoto. Maelfu wengine walibaki na majeraha. Hilo halikuwa tukio la kwanza na kwa bahati mbaya, siyo la mwisho kwa utawala huo kulenga watu wake kwa kutumia silaha za kemikali. Hata hivyo, shambulizi la Gouta lilistua ulimwengu. Mwezi uliofuata baada ya shambulizi hilo, kutokana na shinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa, serikali ya Siria ilitia saini azimio la silaha za kemikali, wakati ikikiri kuwa na programu ya silaha za kemikali pamoja na kuahidi kutokomeza shehena za silaha ilizojiwekea, huku ikitoa ushirikiano kwa shirika linalochunguza silaha za kemikali, yaani OPCW. Hata hivyo, utawala wa Asad haujaheshimu ahadi ulizoweka, hata baada ya kuondoa silaha za kemikali ilizojiwekea utawala huo umeendelea kutumia silaha za kemikali dhidi ya watu wake, na kama alivyosema balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield, hivi karibuni kwenye baraza la usalama huo, Siria imekataa kuwajibika kwa kuzuia uchunguzi huru na ushirikiano wa OPCW. Greenfield amesema kwamba Marekani inaunga mkono kazi inayofanywa na shirika la OPCW pamoja na matawi yake ya uchunguzi. Ameongeza kusema kwamba timu ya uchunguzi ya OPCW tawari imethibitisha kwamba utawala wa Siria Ulifanya mashambulizi manne tofauti ya kemikali ya kemikali dhidi ya watu wake. Mashambulizi hayo ni tofauti na mengine manne yanayodaiwa kutekelezwa na utawala huo na timu ya uchunguzi ya umoja wa mataifa ikishirikiana na OPCW. Greenfield ameongeza kusema kwamba washirika wa utawala wa Asad kama vile Russia wamekuwa wakihujumu juhudi za kuwajibishwa kwa Siria. Amesema kwamba jukumu la Rusia ni hatari sana. Amesema kwamba kuendelea kutotoa ushirikiano kwa sheria za kimataifa kwa utawala wa Siria hakutavumiliwa tena. Balozi Greenfield amesema kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliamua kwamba iwapo Siria haitaheshimu makubaliano ya baraza hilo ambayo yanazuia siri ya kutumia silaha za kemikali pamoja na kuchukua hatua chini ya ibara ya saba ya Umoja wa Mataifa. Sasa hivi tuna ushahidi wa kutosha wa visa kadhaa vya kutoheshimiwa kwa mikataba hiyo na utawala wa Assad, ameongeza Greenfield. Ameongeza kusema kwamba huu ndio wakati wa kuheshimu maamuzi ya baraza hilo, bila kuwajibika kutokana na ukatili uliotekelezwa na utawala wa Siria dhidi ya watu wake. Amani ya kudumu nchini humo basi haitapatikana. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.