Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Raia wa Ujerumani wapatao milioni 60 wanapiga kura leo Jumapili kulichagua bunge jipya ambalo litatoa mwongozo wa ni nani atakayekiridhi kiti cha kansela Angela Merkel, baada ya miaka 16 ya kuliongoza taifa hilo lenye uchumi mkubwa kabisa barani Ulaya. Wanasiasa watakaochaguliwa upya, kuna uwezekano watalazimika kuunda serikali ya mseto ikimaanisha e kwamba huenda ikachukua wiki kadhaa kabla ya mrithi wa Merkel kutangazwa. Merkel ambaye ndiye chachu ya Ujerumani kufikia nafasi ya kuwa uchumi unaoongoza Ulaya anaachia madaraka baada ya kuongoza kwa miaka kumi na sita katika wadhifa wa juu kwenye serikali iliyoongozwa na chama cha mrengo wa kati cha Christian Democratic Union. Kiongozi huyo amekuwa anasita kuonyesha kumuunga mkono kiongozi yeyote wa vyama mbalimbali wanaowania nafasi yake akiwemo makamu chansela wake Olaf Scholz wa chama cha Social Democratic, lakini jana Jumamosi, Marco alihudhuria kampeni ya Amin Laschet, kiongozi wa chama cha Christian Democratic Union. Kanali wa zamani wa jeshi la Rwanda ambaye alishitakiwa kwa kuongoza katika utekelezaji wa mauaji ya watu wapatao laki nane wakati wa, wa mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994 nchini humo ameaga dunia akiwa gerezani leo Jumaapili, maafisa wamesema. Dioneste Bagosora alikuwa akitumikia kifungo cha miaka 35 baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya Rwanda ICTR. Adhabu yake, hata hivyo, ilikuwa imepunguzwa kutoka maisha gerezani. Imethibitishwa alikuwa na umri wa zaidi ya miaka 80 na alikuwa mgonjwa sana na matatizo ya moyo, na alilazwa hospitalini mara kadhaa na kufanyiwa upasuaji mara tatu. Amefariki leo katika kliniki. Mmoja wa wasimamizi wa magereza wa Mali ambaye hakutaka jina lake litajwe ameliambia shirika la habari la Reuters. Chanzo cha pili katika mahakama rufa ya rufaa ya Bamako nchini Mali kilithibitisha kifo hicho. Waendesha mashtaka walimshtaki Bagosora, wakati huo akiwa mkurugenzi katika wizara ya ulinzi kwa kuchukua udhibiti wa masuala ya kijeshi na siasa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, baada ya rais Juvenal Habyarimana Kuuawa wakati ndege yake ilipotunguliwa mwaka huo wa 1994. Mahakama hiyo yenye makao yake nchini Tanzania ilimtuhumu Bagosora kwa kusimamia wanajeshi na wanamgambo wa Kihutu wa Interahamwe waliowaua Watutsi takriban 800,000 pamoja pia na Wahutu wenye msimamo wa wastani ndani ya kipindi cha siku 100. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Jeshi la Sudani limesema leo Jumapili kwamba limezima jaribio la shambulizi lililopangwa kutekelezwa na vikosi vya Ethiopia katika eneo la mpaka kati ya nchi hizo mbili. Vikosi vya Ethiopia vililazimika kujiondoa kutoka eneo la Umu Barakit, ilisema taarifa ya jeshi bila kutoa maelezo zaidi. Mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdel Fattah Al Burhan aliwaambia waandishi wa habari kuwa tukio hilo ni dhihirisho la jinsi wanajeshi wake wanavyolinda nchi yao baada ya jaribio la mapinduzi mjini Khartoum wiki iliyopita. Hata hivyo, Kanali Getnet Adane, msemaji wa jeshi la Ethiopia, hakutoa kauli yoyote kuhusu taarifa hiyo. Mvutano kwenye mpaka kati ya Sudan na Ethiopia umeongezeka tangu kuzuka kwa mzozo katika jimbo la Tigray lililo kaskazini mwa Ethiopia mwaka jana, ambao umepelekea kuwepo kwa maelfu ya wakimbizi mashariki mwa Sudan. Mgogoro huo unalihusu eneo lenye rutuba linalojulikana kama Al-Fashka ambapo mpaka wake unazozaniwa. Majeshi ya Israeli yamewaua Wapalestina wane wakati wa mashambulizi katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israeli leo Jumapili, wizara ya afya ya Palestina imesema. Waziri Mkuu wa Israeli Naftali Bennett katika taarifa yake amesema ya majeshi ya Israeli yamefanya operesheni dhidi ya kikundi cha magaidi cha Hamas ambao walikuwa wamekaribia kufanya mashambulizi. Hakusema chochote kuhusu vifo vilivyosababishwa na shambulizi hilo huku msemaji wa jeshi la Israeli akiwa hana maoni ya haraka juu ya shambulizi hilo. Maafisa wa Israeli kwa muda mrefu wamekuwa wakieleza wasiwasi wao kwamba Hamas, ambayo inatawala ukanda wa Gaza, ina azima ya kupata udhibiti wa eneo hilo la ukingo wa magharibi na kutoa changamoto kwa mahasimu hao. Mamlaka ya Wapalestina inayoungwa mkono na nchi za magharibi imesema na mamia ya waandamanaji wamekusanyika mjini Tunis, Tunisia leo Jumaapili kupinga hatua ya rais Kais Said wa nchi hiyo ya kuvunja serikali na kusitisha shughuli za bunge wakimtaka aondoke madarakani. Maandamano hayo yamefanyika licha ya uwepo mkubwa wa maafisa wa polisi. Wiki hii Said alipuuza sehemu kubwa ya katiba ya mwaka wa 2014 ya nchi hiyo akijipatia mamlaka ya kutawala kwa amri za kiutendaji miezi miwili baada ya kumtimua waziri mkuu, kusitisha shughuli za bunge na kuchukua mamlaka ya kiutendaji jana. Jumamosi, zaidi ya maafisa mia moja maarufu wa chama cha Kiislamu cha Ennahda pamoja na wabunge na mawaziri wa zamani walijiuzulu wakipinga utendaji kazi wa viongozi, hatua ambayo inatajwa na wachambuzi kama pigo kubwa zaidi kwa chama hicho ambacho kinakabiliwa na mgawanyiko mkubwa. Maandamano ya kwanza dhidi ya Saidi tangu waingilie kati jinsi serikali inavyofanya kazi mnamo Julai 25 yalifanyika wiki iliyopita. <mulia> Popote ulipo karibu sana kwenye salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili moja kwa moja ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Natumai kwamba popote ulipo mambo yako sawa kabisa, tunapowamkuwa wakiwa mbali na karibu, tuwampendao. Jina langu Hari Kamau. Wa kwanza kabisa anampata ni David Sechenga kutoka Aaummhenza, Tanga, Tanzania. Napenda kuwasalimu wafuatao: ya Kala Surambaya, Alen Sechenga, Adhumani Hashim Adhumani, Godson Sechenga, Maulid Abdala, Msiuya, Simon Mkilimanjaro, Wapekee, Salimu Mwenjuma, Shaibu Ali na wadau wote wa VOA. Ndivyo anavyosema David Sechenga. Mapigano ya Jacobo Full Respect Media Team anasema ni kule Kigoma Ujiji, zake salamu ziwaende Revias Rwekaza, King Peza, Kiza Galama, Maruta Baraka, Rabani Amadi, William Baba, Daton Simon Shauri, wa Maska, Roda Juventus Zoas Ntalima Muhamedi Salimu Ndinya uh, Mashaka Subi Mkonole kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru Daudi Mdachi Alexas Christopher Mwajariwa Bususu Eligas uh, Katombo Tito Jeremia na Mpenda Adam unasema kwamba nawapenda sana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tuendelee kusalimiana namwona Abdalla Saidi anasema ungetaka sana kuwasalimu watoto wako Bimkubwa Abdalla pamoja na bibi yake wakiwa Oledodo, Pemba, Hajra Datu Saidi Salum pamoja na babu Wachonga, wakiwa Kigamboni. Salamu zingine zikamata ni zako Muhamed Salimu Dinya wa Kodoa. Barua full respect media zako ungependa zimfikie Asia uh, Dinya, Dinya Mresa Mresa baba mzazi na Sabrina milima ya sori Huseni Dinya mapigano ya Yakobo mawazo Malemi Shafi Lacha unasema tuendelee kusalimia na kupitia VOA idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Adam Yavan unasema ukiwa kule Iringa, unasema ungetaka kumsalimia Victor Mserubuye wa Geita, Fideli Yavan Kasuru tegemeo adhman, Kasuru tegemewaadhma Kasuru baga wa baga wa kule Mwanza, Albert Chayumba Kasulu wote ukisema tuendelee kusalimiana, maana yake kusalimiana ndiyo nusu ya kuonana. Ndivyo unasema Adam Yavan. Adam Oswald Kimolo kutoka Arusha TZ unasema salamu ni kwa Dorothy Charles akiwa kule Iringa, Joseph Kimolo akiwa Arusha, Sebastian Shana akiwa Dodoma, Tanzania. Unasema kwamba wote unawapenda sana, na waendelee kutafutana tu kupitia salamu za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nakubaliana kabisa na ujumbe huo. Lazaro J. Gwisu, kutoka kule Kakoma Nsakirukwa Tizedi anasema salamu kabisa, ungetaka zimwendee nani? Huyu uh, Makanya Mahahila, Daudi Frasisi, Jilara Robati na Ezekiel John, ujumbe na wapenda sana, ndivyo wanavyosema Lazaro Ja Gwisu. Zingine nazozipata ni Osia Muhema, Osia Matayas Muhema Mkemya, kutoka kule Sadani Sea Salt Limited, unasema ungetaka kusalimia baba mzazi Matayas Muhema akiwa Mbeya Halengo, mama Briani akiwa Halengo na mama Yunisi akiwa saa ndani. Eric Dalizi, Eric Dalizi anasema salamu zimfikie mama yako mpendwa Maria Mwapolo akiwa Bukavu, pia mchumba wangu Franci akiwa kule Goma na Justin Mirasano akiwa Lubumbashi. Anasema tumwogope Mungu kwa kuwa raha iko na mwisho. Naona tu kileo kidogo mziki unanogeanogea, namwona Nadia Mukami kutoka kule Nairobi wakiwa na Otile Brown anasema kolo napenda karoti ulivo wa moto umenipiga shoti shoti tuka tukacheze bango mama, it takes two to tango, mwenyewe na kula moja iko mwenyewe nami niko jamo studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, tunapoendelea na salamu na muziki, nikitumai kwamba jumapili yako popote ulipo umechangamka kama tulivyo hapa studioni. Namwona Mungiki Kalinda wa Mugumu, Serengeti. Salamu zimfikie mzee Raymond Mahinya wa Mpanda, Katavi, na kaka Oscar Mrufu wa Ubungo, Dar es Salaam. Nazipata salamu la Robert na Nchime, unasema ungetaka zako salamu kwa, kwa, kwa kuzipeperusha salamu zako kwa thiari na chime Pagoma alin nachime benefit nachime na pia wote wa kule Pagoma, pia wote wanaokufahamu wewe Robert Nachime, ukisema kwamba unawapenda sana, na mwendelee kushirikiana katika kutafutana kupitia njia ya salamu za VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Amadi William baba Daton wa timu jikubali Mbeya kule Ikolo, salamu zako unapenda ziwaende nani? Mwende Amon Fungo wa Unyagongo, unapenda Mayala Mashili, pia pate zate Juliana Mihayo, Mihayo Mapigano, Yakobo na Celestin Kajuna, wote ukisema kwamba unawapenda sana na muendelee kupatana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Salamu na zikambata zako Shehe Omar Shehe, ukiwa kule Kimara Dares Salam, unasema ungependa kuwasalimia dada yako Mwanaisha Mbwana akiwa Gasi Mombasa, pia vile Ali Hassan Zani akiwa Mwanyoya akiwa Kwale Mombasa, mtoto wako Haulat Che akiwa Tabata Dares Salam na babu yako Hassan Yusuf akiwa Mkuranga Coast Region, Tanzania. Ujumbe nawatakia afya njema popote mlipo mapigano ya Jacobo wa Kakonko Kigoma TZ unasema full respect media team zako. Salamu ziwaende Baraka Raban Mashaka Subi Nkonole, Ami William Juventus Joas Ntalima Majaliwa Bususu na vilevile unasema kwamba zimuende Majaliwa Bususu na vilevile Muhamedi Salimu Dinya, uh, Revia Surekaza kinyozi mstaafu, Sidia ya Furugu, Daudi Mdachi, Tito Jeremia na Eligas Katombo, ujumbe tukumbukane kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Dedani Yodham Zilikana, unasema unapatikana Kasulu, Kigoma, Tanzania, wafuatao salamu ziwafikie: Kinaraban Fundi Kakakuna, MP Rubeni Baraka Rabani, Dedani Luyageza, Bullet Bigagwa, Majaliwa Shabani, Benjamin Mtunge, King Obed Zenobi, Jo, uh, Junior Jafari Kopo, Alon Mayan, Moses Kaizilege, Ignacio Boazi, Bartholomeo Zobanya, Ferus Mbaya, Zibosco Rufatie, Sau Rafael, Gold Plantinam za. Unasema kwamba anawapenda sana, muendelee kushikashika salamu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tito Koech, ukiwa kule Elgeyo Marakwet nchini Kenya, unasema salamu ni kwa wazazi Jacob na Irene Saina wakiwa Keyo Kusini na wote wa eneo hilo. Ujumbe wasikilize VOA Kiswahili kwa sauti na vilevile habari za kuaminika. Bahati Okech unapatikana kule Nyamusi, Mara, Tanzania, unasema zako salamu ziwafikie washikaji wafuatao, kwanza ni kaka yako Victor Okech, baba yako Robert Kure, rafiki yako kama Bahati Odero, Doto Mahona, Salila Magina, Paul Sefa, Kulwa Mahona, Alitwani wa Nzega, Hede Ngasa, Mrangi Ajurai, Temba Hamisi, Bagati Jafari, Kopo na Judith Spara. Unawaambia ni bora tusalimiane hata kama hatuonani hivyo, kwani salamu ni nusu ya kuonana. Ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa, kwako kwa, Bahati ya Okech. Okay, namwona Moris uh, Lukaria uh, yuko kule Elda Maravin nchini Kenya. Anasema natuma zake salamu kwa omuko Rafael Keitani na Lukalia na mke wako, unasema unampenda sana na mwendelee kukupukana kwa njia ya salamu, ndivyo unavyosema Moses Lukalia ukiwa kule Elda Maravini nchini Kenya. Jackson Fabiano unasema wakasuru kule Kigoma, unasema ungependa Yutsa Ndugulu apate salamu akiwa Mbeya. Neema Jarivas akiwa Njombe. Tiodisi Richard akiwa Nyakitonto anasema kwamba salamu ni nusu ya kuonana. Napoangalia kwa umbali, namwona Japriza kutoka kule Zimbabwe anasema attempted murder, yaani kibao kipya kabisa, anasema yeye alishutumiwa kwa mauaji. Sikiza mambo yalivyo ndani ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. vivyo vizito vizito kutoka kwa Zimbabwe kwake, yule jamaa anajulikana kama Jack Prison, anasema mother. Ndivyo mambo yanavyoendelea hapa studio, ni nikiwa na wewe na hodha wako Horizon, kama una tumai mambo yanakwenda fiti sana popote ulipo. Tunapoelekea kutamatisha, lakini bado nina salamu kadhalika tasoma kabla ya kufunga jam jamvi. Sasa hapa namuona ya Juma Yasin uh, wa Busakala kule Geita anasema salamu, kwanza kabisa azimwendee E, eh, maige na vilevile vile Mashaka Subi Mkonole Mbaga Charles Kubeja Majaliwa Bususu Golikota Mugabe Masini Machumu Saenda Mabula Magesha Masanja Kayanja Juventus Joas Ntalima Filbert Jonathan Keshambi Kashinje Mjomba Fikiri Nario Garaka Magembise Halima Bamhiga, ujumbe tukumbukane kupitia VOA. Victor B Mselabuye Msela wa kule Geita Tanzania asema ndugu mtangazaji, uh, usinichoke. Nina madeni mengi ya salamu na naomba salamu zangu ziende kwa Solomon Jiku. Siwezi nikakuchoka bwana Mselabuye, mambo ndivyo yalivyo hapa. Lazima salamu zako zikishafika, kwa kweli tuzifikishe zinapohitajika kufika, kwa kwamba ni haki yako kuwasalimia wapendao wakiwa mbali na karibu. Jega kajiji kutoka Wasa Katonge salamu klabu unasema maswala Nzega. Uh, unapenda salamu kupeperusha zako kwa wafuata. Kwanza kabisa ni kwa Marujunga Charles Masonga, Fudi Frank Lebwanga, unasema Kashinje mjomba wa watu, unasema Jipala mwana wa Mathayas, Kasekongasa, Solomon Jiku, Simon mara Mseti. Mwisho kabisa ni kwa Juma Kashengele, ujumbe ukisikia salamu rudisha salamu. Ndio ujumbe wake, Njega kijiji Said Msafiri kutoka msitu wa Gendere, Mombo kule Tanga. Anasema salamu ni kwama mchans je mchana fikiri, Dario Garaka, Deus Masunga, Miraji Kibinda, Jafar Kopo, King Sofa, Filbert Kensambi Sanguyu, popote walipo. Ujumbe, mwenda kisimani mapema hupata maji maenge Rogers Wanjala Mabulo Mabulo asema salamu kwa wazazi wako Patrick Chetambe, mama yako Agnes Nafula, wote wakiwa Bungoma Marakaru Kabusasi, kutoka kule, kule Salvation Army. Unasema tuendelee kusalimiana kupitia idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Salamu zingine naziona ni zako Hagai John Jolegwa wa kule Kibande, Kigoma, Tanzania. Salamu ziende kwa Juma Kimbona akiwa Mpanda Migele Kambia yeko akipatikana Buhigwe, bila kumsahau Frank Elikam na mambo yanakwenda vizuri kabisa. Basi naona za mwisho nazo zikamata hapa, ni zako nani, naona ni zako nani hapa, Adam Yavan Adam unasema huko Iringa unaongetaka zifikie Vikta Mserabuye wa Geita, Fideri Yavan Van Kasulu tegemewa Adhman Kasulu, baga wa Baga Mwanza, Albert Chayumba Kasulu, ukisema unawapenda sana nami. Naona hapo ndipo tunatamatisha nikisema kwamba nimefurahi sana kuwa nawe kwenye kipindi cha Salamu na Mziki kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokuacha na, na kibao kipya kabisa cha Harmonize cha teacher Nikukumbushe tu kwamba Harmonize yuko kwenye safari ya Marekani, anatembea na kuangusha vitu vizito vizito. Basi pata wimbo ticha wake Harmonize. Kwa heri ya kuonana jeshi yeah. wakati wanahanya kugombea kiti wanadanganyana na vyazokuchiti niyo jicho liponyanya ni shakula kijiti na magoma kipigo kwa klabu mkiti Kipindi cha salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumapili. Usikose kujiunga nasi wiki kesho kwa kipindi kingine kama hicho. Basi, kukamilishia matangazo haya, mimi BMJ Mridhi na kusomea muktasari wa habari raia wa Ujerumani wapatao milioni 60 wanapiga kura leo Jumapili kulichagua bunge jipya ambalo litatoa mwongozo wa ni nani atakayeridhi kiti cha Kanzela Angela Merkel baada ya miaka 16 ya kuliongoza taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya. Kanali wa zamani wa jeshi la Rwanda ambaye alishtakiwa kwa kuongoza katika utekelezaji wa mauaji ya watu laki nane wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994 amefariki akiwa gerezani nchini Mali, maafisa wa Mali wamesema leo Jumapili. Jeshi la Sudani limesema hii leo kwamba limezima jaribio la shambulizi lililopangwa kutekelezwa na vikosi vya Ethiopia katika eneo la mpaka kati ya nchi hizo mbili. Na mamia ya waandamanaji wamekusanyika mjini Tunis, Tunisia, hii leo kupinga hatua ya rais Kaisi Sayed wa nchi hiyo ya kuvunja serikali na kusitisha shughuli za bunge wakimtaka aondoke madarakani. Maandamano hayo yamefanyika licha ya uwepo mkubwa wa maafisa wa polisi. Wiki hii, Saidi alipuuza sehemu kubwa ya katiba ya nchi hiyo ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nne, akijipatia mamlaka ya kutawala kwa amri za kiutendaji, miezi miwili baada ya kumtimua waziri mkuu, kusitisha shughuli za bunge na kuchukua mamlaka ya kiutendaji. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.