Hujambo msikilizaji, popote ulipo, idhaa Ki ya Kiswahili ya sauti Amerika inakuletea habari za dunia za hivi punde kabisa. Jina langu ni BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Polisi wa Burundi leo amemshikilia kwa muda mfupi mwandishi wa habari aliyekuwa akichunguza shambulizi la guruneti katika mji mkuu wa kibiashara Bujumbura, kituo chake cha redio kilisema, hii ikiwa ni baada ya milipuko kadhaa kutokea wiki hii na kuua watu wasiopungua watano nchini humo. Mapema leo redio Bonesha FM ilitangaza kwamba mwandishi wao Aime Richard Nionkuru alikuwa ametendewa vibaya na kukamatwa na polisi katika kitongoji cha Kamenge cha mjini Bujumbura wakati akichunguza mlipuko huo wa gruneti ambao unadaiwa kusababisha vifo vya watu wawili jana Alhamisi. Shirika la habari la Reuters lina ripoti kwamba wasemaji wa polisi hawakupatikana mara moja kuzungumzia suala hilo. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba maafisa wa usalama ambao walionekana kwenye video wakiwa juu ya farasi wakifukuzana na wahamiaji karibu na daraja la mji wa Del Rio ulio katika jimbo la Texas hapa Marekani watachukuliwa hatua za kisheria. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye White House hapa Washington DC, Biden amesema lilikuwa ni jambo la aibu kwa maafisa hao kuwatendea kile ambacho utawala wake umekiita kuwa ni ukatili kwa wahamiaji ambao wanatafuta hifadhi hapa Marekani, wengi wao wakiishia kwenye kambi ya muda chini ya daraja hilo. Rais huyu alikuwa akijibu swali kuhusu suala ambalo limeibua mjadala mkubwa hapa Marekani, wakati utawala wake ukiwaondoa mamia ya wahamiaji kutoka kwenye kambi hiyo na kuwarejesha nchini mwao kwa ndege. Wakati huo huo, Biden amesema yuko tayari kupokea chanjo ya ziada ya COVID-19 maarufu busta, baada ya mamlaka ya uratibu wa dawa hapa Marekani, FDA, kuidhinisha utumiaji wake. Rais huyo amewahimiza Wamarekani walio na umri wa miaka sitini na mitano na zaidi na wale walio na zaidi ya miaka kumi na minane na matatizo ya kiafya yanayoweza kupelekea kuathiriwa zaidi na korona, kupokea chanjo hiyo. Wanawake wanane, makamu wa rais watatu na mawaziri wakuu watano ni kati ya waliopangwa kuzungumza hii leo Ijumaa katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani. Mkutano huo unahudhuriwa na viongozi wa nchi na serikali kutoka tabaka mbalimbali mbali. Hatuwezi kuokoa sayari yetu ikiwa tutawaacha walio katika mazingira magumu wakiwa ni pamoja na wanawake na wasichana wachache, rais wa Slovakia Suzana Kaputova aliambia mkutano huo. Mapema wiki hii, COVID-19 inatishia kurudisha nyuma mafanikio ambayo tumeyapata, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kiongozi wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo aliwaambia mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Alhamisi. Alhamisi pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya katika mkutano wa chakula ambao unataka kuboresha uzalishaji wa chakula ulimwenguni na kufikisha chakula hicho kwamba karibu nusu ya dunia haiwezi kumudu chakula. Karibu theluthi moja ya chakula chote kinachozalishwa hupotea au kuharibika, alisema Guterres. Afisa wa polisi wa zamani wa mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota hapa Marekani, Derek Chauvin amekata rufaa dhidi ya hukumu yake kwa mauaji ya George Floyd akiwasilisha malalamishi 14 yanayohusiana na kesi yake iliyosikilizwa mapema mwaka huu. Kifo cha Floyd, mtu mweusi mwenye umri wa miaka 46, kilichotokea mwezi Mei mwaka jana kilisababisha maandamano makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa hapa Marekani na sehemu zingine duniani kwa miongo kadhaa ya kupinga ubaguzi wa rangi. Chauvin mwenye umri wa miaka 45, ambaye mwezi Juni mwaka huu alihukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka 22 gerezani kwa kumuua Floyd kwa kupiga magoti shingoni mwake kwa karibu dakika 10, alikata rufaa juu ya hukumu hiyo kwenye mahakama ya wilaya ya Minnesota, ikiwa ni siku ya mwisho ambayo aliruhusiwa kufanya hivyo kwa mujibu wa sheria. Katika hoja zake analalamikia hali ya utovu wa nidhamu wa kibaguzi na anaorodhesha maswala kadhaa kuhusu jopo lililochaguliwa kusikiliza kesi hiyo kati ya pingamizi zingine. Ni hayo tu kutoka chumba chetu cha habari kwa sasa, lakini endelea kuwa naye Idi Ligongo ambaye atajiunga nasi hivi punde e katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi na kutakia wikendi tulivu undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia yanayoendelea katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo hapo jana maraisi wa mataifa ya Afrika wameendelea e, kutoa hotuba zao, hotuba ambayo E, mmojawapo ilikuwa ikisubiriwa ni hotuba ya kwanza kabisa ya rais mpya wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ambaye kwa mara ya kwanza ameitoa e, katika ukumbi huo baraza kuna wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Katika sehemu ya pili tuta elekea kule nchini Ethiopia kuangalia mgogoro wa jimbo la Tigrei, ambapo wakati huu vilevile Eritrea kwa namna moja ama nyingine nayo inaendelea kushutumiwa kuingilia mgogoro huo na kuleta kadhia. Eh, hali ambayo jumuiya ya kimataifa inatarajia kuona mambo hayo yanashughulikiwa. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Na kwa undani hii leo tunaanzia eh, jijini New York katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambalo limekuwa likifanyika wiki nzima kwa marais mbalimbali kutoa hotuba zao kueleza yale ambayo wanataka kuyaona dunia ikiyashughulikia. Kwa siku ya jana ya Alhamisi eh, hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu kabisa ni hotuba ambayo inamhusu Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, eh, hotuba ambayo ameitoa kwa mara ya kwanza kabisa akiwa ni rais eh, wa taifa hilo la Afrika ya Mashariki, hotuba ambayo vilevile imekuwa ni ya kwanza ya kiongozi uh, wa taifa la Tanzania kuitoa ambapo takribani karibu miaka sita Tanzania imekuwa ikiwakilishwa na waziri wa mambo ya nje. Kwa kutaka kufahamu yale ambayo yanaendelea na yaliyojitokeza, basi kwanza, eh, tupate hii ripoti ambayo imeangazia yale matukio ah, ya siku ya jana. Viongozi kadhaa wa Kiafrika, akiwemo Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, wameasihi mataifa wanachama wa Umoja wa Mataifa kuunga mkono pendekezo la kuondoa kwa muda haki miliki iliyowekwa na shirika la biashara duniani ili kuziruhusu nchi zaidi hasa zile za kipato cha chini na cha kati kuzalisha chanjo za COVID-19. It is an indictment on humanity that, ni mashtaka kwa ubinadamu kwamba zaidi ya asilimia 82 ya dozi za chanjo duniani zimenunuliwa na mataifa tajiri, wakati chini ya asilimia moja tu imekwenda kwa nchi zenye kipato cha chini. Kama hatutalizungumzia suala hili kwa uharaka wake, janga hili litadumu kwa muda mrefu, na virusi vitaendelea kuzaliana na kuibuka upya na kusambaa. Will emerge and spread. Rais wa Namibia Hage Geingob, ameita hali hii ni ubaguzi wa chanjo, akikumbuka kile ambacho nchi yake imekipitia katika enzi ya ubaguzi, wakati serikali ya wazungu wachache katika nchi jirani ya Afrika Kusini walipolidhibiti taifa hilo la Kusini Magharibi mwa Afrika Namibia, kabla ya kupata uhuru wake mwaka 1990. Ubaguzi wa chanjo umepelekea ukosefu mkubwa sana wa uwiano katika misingi ya usambazaji wa chanjo na upatikanaji kwa watu wengi sana katika dunia inayoendelea wakiachwa bila ya chanjo. Inasikitisha kwamba tuna hali katika baadhi ya nchi raia wako katika hatua au wanapatiwa chanjo ya ziada ya kuongeza kinga, wakati katika nchi nyingine watu wengi bado hawajapata hata dozi ya kwanza ya chanjo. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema inasikitisha kwamba wakati nchi tajiri zinajadili kuhusu kutoa dozi za ziada za kuongeza kinga, nchi nyingi maskini zimetoa chanjo kati ya asilimia moja na mbili kwa watu wake. Kiwango cha ukosefu wa usawa katika chanjo ambacho tunakiona ni cha kutisha. Inakatisha tamaa kweli kuona kwamba wakati nchi zetu zimechanja chini ya asilimia mbili ya watu, na tunajitahidi kutafuta chanjo zaidi kwa watu wetu, nchi nyingine zinakaribia kutoa chanjo ya tatu na kuita ya kuongezea kinga. Sisi huwa tunasahau kuwa hakuna mtu aliye salama hadi kila mtu awe salama. Ni muhimu sana kwamba nchi zilizo na chanjo za ziada za COVID-19 kuwapa na wengine. Kushirikiana chanjo za COVID-19 limekuwa suala kuu la majadiliano katika mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa huko New York. Jumatano, Rais Joe Biden alitangaza kwamba Marekani itanunua chanjo bilioni moja za Pfizer za COVID-19 ili kushirikiana na dunia. Hiyo ni mara mbili ya kiwango ambacho aliahidi awali. Pia amesema anaunga mkono lengo la kuwapatia asilimia sabini ya watu chanjo kote duniani ndani ya kipindi cha mwaka ujao. Baadhi ya nchi zina chanja kwa ajili ya watu wake kwa miezi kadhaa, lakini nchi nyingine zinajitahidi kupata chanjo. Kituo cha Afrika cha kuzuia na kudhibiti magonjwa kinaripoti kwamba ni asilimia nne tu ya idadi ya watu ndio wamepatiwa chanjo kamili. Khadija Riami, VOA, Washington. Asante sana Khadija Riyami na ripoti hiyo ambayo ilikuwa ikimeangazia e, yale ambayo yalijitokeza siku ya jana kwa marais mbalimbali wa Afrika ambao walitoa e, hotuba zao. Kutokana na hayo yote, ninaungana hapa na Goodluck Ngingo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania na kile ambacho nataka kukifahamu kutoka kwake ni mapokezi hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan e, wa Tanzania. Je, ni hotuba ilikuwa namna gani? Labda ungetueleza ni uh, yapi ambayo yamejitokeza sana katika hotuba ya Rais Samia Suluhu Hasan ya hapo jana. Ukitazama uh, kwenye hotuba ambayo ameweza kuhutubia kwenye mkutano huu wa uh, Baraza la Umoja wa Mataifa, imeeleza mambo makubwa mawili ambayo mi nimeweza kuyaona kwenye kwenye hotuba yake. Mmoja, ameendelea kugusia namna gani anataka kuendelea kufanya sera uh, za mambo ya nchi za nje ambazo zimejikita kwenye diplomasia ya uchumi, na hasa iko na muktadha kwamba Tanzania ina mahusiano na nchi zingine, lakini mahusiano hayo yaweze kuwa na faida chanya kwa pande zote mbili, kwamba Tanzania ikinufaika na mahusiano hayo na vilevile vile mshiriki mwingine akinufaika kwa. Ukitazama kauli ambayo ameweza kusema ya kwamba Tanzania itakuwa tayari kufungua mikono kwa zile nchi ambazo zitafungua mikono kwa Tanzania, kwa maana ya kwamba itashirikiana na wale ambao watakuwa na nia zake dhati ya kufanya urafiki na Tanzania, ambao wanaweza kuinufaisha, ambayo hiyo ukitazama moja kwa moja ni utekelezaji wa dip diplomasia ya kiuchumi ambayo aliweza kuizungumza mara baada ya yakuwa ameapishwa kusema ya kwamba anataka kufungua Tanzania na kuendelea kudumisha uh, mahusiano kati ya Tanzania na nchi zingine, lakini vilevile vile ilikuwa ni jukumu la kwanza kabisa uh, baada ya kuwa amemwapisha ambaye waziri wa mambo ya nchi za nje uh, mama Liberata akimwelekeza ya kwamba nenda ukarejesha mahusiano hasa ya kiuchumi kati ya Tanzania na mataifa mengine, na akielekeza ya kwamba mulamula amekuwa na uzoefu wa muda mrefu kwa uh, kufanya kazi kwenye hicho, na unaweza ukaona ile jambo limekuwa likionyesha sasa matunda, lakini kikubwa kingine cha pili amegusia namna gani Tanzania imekuwa ikitaka kushirikiana na mataifa mengine uh, katika mikakati ya kupambana uh, na mlipuko wa ugonjwa wa korona na namna nzima ya kuweza kudhibiti na hasa katika mambo ambayo uh, mataifa makubwa amekuwa akiainisha. Mojawapo kubwa hasa ni kufanya chanjo ikiwa ni mkakati wa kuweza kudhibiti maambukizi kuenea, lakini akagusia kwamba uh, Tanzania haiwezi kufanikiwa uh, katika kutoa ushiriki wake kikamilifu kama haya mataifa makubwa bado yataendelea kushindwa kuhakikisha mataifa madogo hasa maskini yanaweza kupata chanjo kama ambavyo inaweza kukizi idadi ya watu wake, na akitolea mfano ya kwamba kwa kiasi kidogo ambacho kinaweza kutolewa katika nchi maskini hakiwezi kusaidia nchi hizi kuweza kuchanja watu kama vile ambavyo yeah. a, mashirika makubwa kima ya kimataifa yameweza kuelekeza. Kwa hiyo mambo haya makubwa ameweza kueleza kwenye hotuba yake kile ambacho sasa unaweza kutueleza uh, matarajio ambayo uh, watanzania hapo walikuwa nayo ni yapi hasa katika hotuba hii ambayo imetolewa? Je, yamekidhi yale ambayo yalionekana kama ni masuala ya msingi ambayo rais wao wangependa kusikia anayazungumzia? Uh, ukitazama watanzania wengi, hasa ambao uh, ni sekta binafsi na wengine, unaweza kusema hotuba imeweza kukidhi matakao yao, kwa sababu moja, walitaka kufahamu msimamo wa Tanzania hasa kwenye kushirikiana na nchi zingine wana wanachama, lakini uh, kubwa la pili walitaka kufahamu msimamo wa Tanzania kuhusu mambo ya kisiasa, na Rais Samia amegusia kwenye hotuba yake ya kwamba Tanzania ni nchi ambayo inashiriki mfumo wa vyama vingi na itaendelea kuimarisha mfumo wa vyama vingi hasa katika namna ambavyo vyama vya siasa vimekuwa vikishirikiana, lakini katika suala so zima la kuendelea kuimarisha demokrasia ameweza kugusia kwenye hotuba yake. Kwa kwa hiyo ukitazama mtazamo wake unaonyesha kwamba Tanzania itaendelea kushirikisha siasa za vyama vingi, lakini vile vile Tanzania itaendelea kufanya ushiriki kwa kufuata uh, mataifa mengine yanafanya nini katika nyanja nzima ya kiuchumi. Kwa hiyo unaweza ukasema imeweza kutoa mtazamo ambao Watanzania walikuwa wanautarajia, na, na walikuwa wana dhana ya kwamba Uh, rais atatoa msimamo na ikizingatiwa kwamba katika kipindi uh, cha miaka sita uh, mkutano mkubwa kama huo kuweza kuhudhuriwa na viongozi wa kitaifa. Kwa sababu uh, mara ya mwisho rais wa kuhutubia alikuwa ni rais uh, mzee Kikwete, na baada ya kumaliza muda wake Rais Magufuli alijikita zaidi uh, kwenye mambo ya ndani kushughulikia matatizo ya ndani, hakusafiri sana. unadhani uh maraisi ama viongozi wa Afrika wameeleza yale ambayo bara la Afrika lilikuwa linatarajia kupaza sauti yake katika uh, mkutano huu. Ukitazama uh, kwenye hotuba kama hotuba hizi za mjumuisho wa marais wote, wameshindwa kuzungumzia hasa kile ambacho Waafrika wengi walikuwa wanategemea kwa sababu hasa uh, kwenye suala zima la kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa korona na chanjo zenyewe za uviko, na kwa namna gani bara la Afrika linaweza kuwezeshwa katika kuendelea kukabiliana ama kuweza kupata teknolojia ya kuzalisha chanjo, lakini vilevile kuweza kufufua uchumi wao ambao umeweza kudorora. Si mambo ambayo ametazama wengi, wameendelea kuzungumza yale yale ambayo tumezoea kuyasikiliza kwenye mikutano kama hii, na hasa kuzungumzia Uh, malengo endelevu uh, ya maendeleo katika nchi za Kiafrika kuelekea mwaka elfu mbili na thelathini, lakini wameshindwa kuainisha mambo makubwa ya msingi ambayo Afrika bado imekuwa ikipata changamoto na hasa kuweza kujengewa uwezo ama kuweza kupata nyenzo za kutosha za kuweza kukabiliana na magonjwa ya milipuku kama hii Covid-19 na mengineyo. Kwa hiyo hii hatujaiona zaidi wakizungumzia, lakini vile vile uh, maraisi awa Kiafrika hatujaona sana wakigusia suala zima la amani na usalama kwenye nchi za Afrika, na ikizingatiwa kumekuwepo uh, na mapinduzi ya hapa na pale kwenye nchi kadhaa za Afrika. Ni mambo ambayo tulitarajia labda wangeweza kuyagusia na kuyazungumza kwa umoja wao, na hasa kwa namna gani ya mataifa makubwa yanaweza yanaweza kushiriki katika kuhakikisha kwa kwamba uh, mambo kama haya mapinduzi hayawezi kutokea na uongozi ambao unatokana na mapinduzi basi siweze kukubalika. Hatujaona wakigusia hili, lakini mengineyo tumeona amezungumza mambo ya umaskini na mambo ya kukabiliana na matatizo ya hapa na pale. Asante sana, Goodluck Ngingo, kwa kuweza kutueleza hayo yote ambayo yamejitokeza katika hotuba za jana, lakini kiujumla hotuba za marais wa Afrika, lakini hasa rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, hotuba ambayo imekuwa ni ya kwanza kabisa kwake toka alipoingia madarakani mapema. Aa, mwaka huu tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii e, tunaelekea kule nchini Ethiopia, ambapo mwishoni mwa wiki iliyopita Marekani ilitangaza vikwazo vipya kufuatia mzozo unaoendelea katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei, vikwazo vyenye lengo la kuadhibu wanaochangia kuendelea kwa mapigano, hali ambayo imesababisha kutokea hali mbaya ya kibinadamu. Kwa zaidi ya miezi kumi sasa, mapigano yamekuwa yakiendelea kati ya ya vikosi vya serikali ya Ethiopia na vile watiifu wa chama tawala eh, kwenye jimbo la kaskazini la Tigrai maarufu kama TPLF. Kwa undani iliyo mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyekundi anaangazia iwapo vikwazo hivi vitachangia utulivu nchini Ethiopia au la, na suluhu haswa kwa mzozo ambao umesababisha maafa ni lipi. Amri iliyotiwa sahihi na Rais Joe Biden Ijumaa iliyopita inaruhusu wizara inayohusika na masuala ya fedha na ile ya mashauri ya nchi za kigeni wawekea vikwazo viongozi na makundi ikiwa hawatachukua hatua za kumaliza mzozo. Hivi karibuni ikulu ya Marekani ilisema makundi yote yaliyotajwa yamelaumiwa kwa ukiukwaji haki kwenye mapigano yaliyozuka kati ya vikosi vya serikali kuu ya Ethiopia na vile watiifu wa chama tawala katika jimbo la Tigrey TPLF zaidi ya miezi kumi iliyopita. Kwenye taarifa tofauti waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Marekani Antony Blinken alisema Marekani itachelewesha vikwazo hivi iwapo pande hasimu zitasitisha ukatili unaoendelea na kufanya mazungumzo ya kusitisha mapigano mara moja bila ya masharti mapigano. Haya yamesababisha vifo vya maelfu ya wa watu na kuwacha wengine takriban milioni tano wakiwa wanahitaji misaada ya kibinadamu wiki. Iliyopita pia maafisa nchini Marekani walisema hadi watu elfu tisini wanakumbwa na ukosefu mkubwa wa chakula katika jimbo la Tigray ambapo misafara ya malori ya misaada inazuiwa mara kwa mara na vikosi vya Ethiopia kuingia. Lakini mzozo nchini Ethiopia kwa sasa uko katika hali gani? Huyu hapa ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa linalohusika na, na kuzuia vita la International Crisis Group, kanda ya pembe ya Afrika, Mreithi Mutiga. kwa sasa kuna hali ya hatari sana, na ni kama sasa wakati uh, wanajeshi wa Tigre walitoka kwenye uh, eneo lao wakaingia maeneo jirani ya Afar na Amhara. Uh, waziri mkuu aliamua sasa, uh, vita itapiganwa na, na wananchi uh, hata kama jeshi ni kama imezidiwa ime, ime kidogo um, so tumepata katika hayo maeneo lakini pia katika hata mji um, mkuu wa Addis Ababa na kwingineko wamekusanya vijana wengi wamewapatia silaha uh, na kwa kweli kule Afar ni kama uh, hao vijana waliweza kusukuma Tigrai wakarudi um, katika eneo lao uh, na sasa vita iko kali sana katika Amhara na sana sana ni vijana tu wa kawaida wanapigana kwa pande zote. Wamarekani wa, wamekuwa wakisema wanajaribu Uh, kumaliza hii vita na tayari waliweka vikwazo vya kusafiri kwa maafisa wa Ethiopia na Eritrea wanaotuhumiwa kuchochea uh, vita na pia wamesema uh, wanaweza weka vikwazo zaidi um, uh, kwa viongozi kutoka pande zote. Ni vizuri kuwa wanajaribu um, kuwaeleza wale ambao wanatuhumiwa uh, kuleta hii vita uh, kuwa wawe tayari kukumbana na vikwazo. Lakini kwa kweli, kwa sasa ni kama wahusika wameamua watajaribu kumaliza huu mzozo uh, kwa njia ya kivita. Um, ni muhimu sana viongozi sana sana wa Ethiopia pia wa, wa kutoka eneo la Tigray uh, wajaribu wa kuelewa kuwa huu ni mzozo wa kisiasa ni vigumu sana katika historia mzozo wa kisiasa kumalizwa kwa njia ya kivita, so sidhani vikwazo e, kutoka Marekani ndio vitafanya vita, vita waache kupigana. Ni vita ambayo pande zote ni kama wanataka kupigana a, lakini ni lazima Waethiopia wenyewe wakubali kuwa vita ambayo ina msingi wa kisiasa haiwezi malizwa kwenye uwanja wa vita. Kwenye taarifa Biden alisema anakubaliana na Umoja wa Mataifa na Muungano wa Afrika kuwa hakuna suluhu kwa mzozo uliopo kwa njia ya kijeshi. Hatua za sasa zinakuja baada ya Marekani kumwekea vikwazo Jenerali Philipos Wolde Yohannes, mkuu wa jeshi la Eritrea mwezi Agosti. Serikali ya Eritrea, hasimu wa miaka mingi wa TPLF chama kilichotawala siasa za Ethiopia hadi waziri mkuu Abi Ahmed alipoingia madarakani mwaka 2018. Imekuwa muhimu katika kuisaidia serikali ya Ethiopia kwenye mzozo huo. Vikwazo vya awali vya usafiri dhidi ya maafisa wa Eritrea na Ethiopia mwezi Mei vilipuuzwa na serikali ya Abi vikitajwa kama jitihada za kuingilia masuala yao ya ndani. Ijumaa Abi alimwandikia Baiden barua ambapo aliikashefu Marekani na jamii ya kimataifa kwa kufumbia macho maovu yanayofanywa na kundi la TPLF aliyolitaja kuwa kundi la kigaidi. Aliionya Marekani kwa kufanya maamuzi ya haraka ambao mara nyingi yamewaacha watu wengi duniani katika hali mbaya, kinyume na yale yanayolenga kusuluhisha. Mtaalamu wa masuala ya usalama Jorji Msamali anasema vikwazo vitakuwa suluhu kwa mzozo nchini Ethiopia. kwa hakika, tukichukua mifano ya mataifa ambayo yamekuwako na msukosuko kama vile Ethiopia na Umoja wa Mataifa na nchi za jamii ya kimataifa kuwekea mataifa hayo vikwazo, hiyo haijawahi kuwa suluhisho kwa mzozo kama ambao tunashuhudia kule Ethiopia. Maanake tukiangalizia taifa kama vile Sudan Kusini limewekewa vikwazo kama hivyo. Tuende katika taifa kama vile DRC Congo, pia alikadhalika vikwazo viliwekwa na jamii ya kimataifa, na mwisho yoyote aliangua patupu. Maanake mizozo bado ipo, na kwamba kuweka vikwazo peke yake hakutoshi kuhakikisha hali ya usalama imeregea katika hilo taifa la Ethiopia. Marekani na mataifa ya ulimwengu yanaelewa haswa ni nini ambacho kinalete kero katika taifa la Ethiopia, bali hawako tayari kuchukua hatua madhubuti kuhakikisha kwamba uh, taifa hilo limerejea katika hali yake ya kawaida. Maanake kwa kiasi fulani sisi huona kwamba mataifa kama haya hufaidika na mizozo ndani ya, uh, ya, ya mataifa barani ya Afrika. Ndio maanake unaona kuchukua kwao kwa, kwa, kwa kusema tuweke vikwazo peke yake ni kuchangia kuendelea kwa hiyo utatizo ka, katika haya ya mataifa hasa taifa la Ethiopia. Maanake vita vya Ethiopia Uh, kwa upande mmoja kuna kikundi ambacho kinasema kimelemewa kisiasa, kimenyimwa haki kisiasa na hali kadhalika hakina hatamu yoyote uongozini, ilhali kuna serikali ambayo inasema hiyo ndio iko inatawala ina taifa la Ethiopia, na imeshikilia msimamo huo mkali. Kwa hivyo tatizo la Ethiopia linajifahamika na, na, na mataifa kama vile Marekani, ijapokuwa kwa sababu zao binafsi za kindani ya mataifa haya hawataki kuchukua hatua ambazo zimwafaka ambazo zitaweza kusaidia kuleta usalama katika taifa hilo na kusitisha huo mzozo. Waasi katika eneo la Tigray wanazidi kujihami na wanazidi kupata silaha kali na wanazidi kuungwa mkono na wananchi wa eneo hilo. Kwa hivyo hii ni hali ambayo inafaa kutia shaka ulimwengu mzima na mataifa ya ulimwengu yaangazie sa tatizo ambalo tunalishuhudia kule Ethiopia. Maanake, uh, watu wengi wanapoteza maisha na hali kadhalika, tuna wakimbizi wengi ambao wanatoka katika eneo hilo na hii ni tishio si kwa usalama wa Ethiopia peke yake bali kwa kanda nzima ya Afrika Mashariki na Kati kwa ujumla. Maafisa nchini Marekani wiki iliyopita walielezea hatua pande zinazopigana zinaweza kuchukua kupata suluhu, zikiwemo kukubali jitihada za maridhiano za Muungano wa Afrika, kukubali mazungumzo bila masharti, na kukubali mwaliko wa kufanya mazungumzo chini ya misingi ya kibinadamu. Maafisa hao wanataka kuruhusiwa kwa malori yanayosafirisha misaada na kurejeshwa huduma muhimu kama umeme, mawasiliano na huduma za kifedha. Walisema ni asilimia kumi tu ya misaada ya kibinadamu inayoelekea Tigray imeruhusiwa kuingia eneo hilo. Eneo la kaskazini mwa Ethiopia limekumbwa na mzozo tangu Novemba mwaka elfu mbili na ishirini wakati Abi kuwatimua TPLF, hatua aliyosema ilikuwa ni ya kujibu mashambulizi ya TPLF dhidi ya kambi ya jeshi. Licha ya Abi, ambaye ni mshindi wa tuzo ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na tisa, kuahidi ushindi wa haraka mapigano yamekuwa yakiendelea huku kukiwa na ripoti za kufanyika ukatili, ukiwemo ubakaji, mauaji ya kiholela na maelfu ya watu kusumbuliwa na njaa. Wanamtiga anasema kuunga mkono wale wanaoongoza maridhiano inaweza kuleta utulivu nchini Ethiopia. Hivi juzi um, African Union iliweza ku um, kumtuma rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo um, Obasanjo anajaribu sana kujaribu kupatanisha hawa ni muhimu pande zote um, zijaribu ku, ku, ku, kuungana mkono. Uh, nchi za Afrika na kutoka nje ya Afrika wampatie wa, wa, wa, wa Obasanjo um, uh, authority na wampatie support um, kwa sababu hii vita ikiendelea itakuwa vigumu kuimaliza kui um, so kwa sasa uh, tunajua msimu wa mvua unaenda kusha kule Ethiopia, ni, ni wakati ambao Um, kwa kihistoria vita hata huwa ina, inapamba moto kabisa kabla tufike hapo ni muhimu uh, viongozi wote wajaribu kumpa um, support um, uh, Rais Obasanjo ajaribu kutafuta um, suluhu ya kidiplomasia maafa ambayo yametokea kwa kweli ni ya maelfu na inawezekana kuwa ni kubwa kuliko hapo Um, na vita sasa ikiendelea, kwa sasa, huu mkondo wa kikabila, kutakuwa na laki na laki uh, za wafu uh, tayari tumepata watu karibu um, laki nne wame, wametimuliwa kutoka nyumbani zao kwe, kwenye tu miezi um, miwili iliyopita uh, so kwa sasa um, hali ni mbaya sana, na wananchi ndio wanaumia na ni muhimu sana Uh, viongozi wajaribu kutafuta suluhu. Usaidizi ni mdogo sana ambao uh, una, unafika kule, mabanki zimefungwa, stima zimekatwa, simu zimekatwa eneo la Tigray. So ni muhimu sana uh, katika haya mazungumzo pande zote ziache vita uh, kukue at least na ile wanaita humanitarian ceasefire, kisha uh, usaidizi upelekwe kwa dharura. Mwezi Juni, vikosi vya Tigrey viliuteka tena mji mkuu wa Tigrey, Mekele, na vikosi vya serikali kuondoka. Tangu wakati huo wameendesha uvamizi dhidi ya majimbo jirani ya Amhara na Afar na kuwalazimu maelfu ya watu kukimbia. Karibu wiki mbili zilizopita, madaktari na wenyeji walisema zaidi ya watu mia moja na ishirini waliuawa kinyama eneo la Amhara, ambapo vikosi vya Tigrei vilikanusha kuhusika. Pia kwenye ripoti mpya ya shirika la Human Rights Watch ni kuwa wakimbizi kutoka Eritrea waliojikuta kwenye vita wamekumbwa na mateso mikononi mwa vikosi vya Eritrea na vile vya Tigray katika kile kinachoweza kufananishwa na uhalifu wa kivita. Asante sana Jason Nyakundi eh, kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani. Na hapa ndo tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.