Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express, hii ni VOA Express matangazo ya ha ya kisel ya sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC likiotaani mekusha jatleka mapishi la mchele ni Sandei Shomari na leo Ijumaa, wengine wakita furahi dei Septemba 24 mwaka 2021. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi mna sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu pamoja na kote duniani kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Tuwe pamoja uh, tukimulika mambo mbalimbali ikiwa mbali. Leo ni Fraidi kama alivyosema Sandiy Shomari na tuko pamoja pia na yanayovuma kwenye mitandao na yanayoendelea eh huko kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani. Ni miongoni mwa mengine ambayo tuko nayo kwenye show ya leo nam, vilevile tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki, bila kusahau jicho letu siku ya Ijumaa. Na huko Ujerumani, kansela wa nchi hiyo anaondoka baada ya miaka kumi na sita madarakani. Je, atakumbukwaje? Basi moja kwa moja tuelekee huko New York ambapo ukosefu wa usawa wa usambazaji wa chanjo za COVID-19 unazidi kutazamwa sana, wakati nchi nyingi za Kiafrika ambazo idadi kubwa ya watu eh, hawana uwezo wa kupata chanjo zinazookoa maisha, viongozi wamepanda kwenye jukwaa kuzungumza kwenye mkutano wa kila mwaka wa viongozi wa ulimwengu wa Umoja wa Mataifa. Tayari mapambano ya kudhibiti janga la korona yamejitokeza sana katika hotuba za viongozi. Sande Shomari kwanza anatuarifu zaidi katika ripoti hii. Viongozi kadhaa wa Kiafrika pamoja na rais wa Tanzania Samia Suluh Hassan na rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa walizitaka nchi wanachama wa Umoja Mataifa kuunga mkono pendekezo la kusitisha kwa muda baadhi ya haki miliki zilizoanzishwa na Shirika la Biashara Ulimwenguni WTO ili kuruhusu nchi zaidi hasa zenye kipato cha chini na cha kati kuzalisha chanjo za COVID-19. Hakuna aliyesalama mpaka sisi sote tuwe salama, ilikuwa kauli ya kawaida. Rais wa Tanzania pia alisema ukosefu wa usawa wa chanjo ya covid 19 ni jambo la kusikitisha wakati wa hotuba yake ya kwanza kwa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Alhamisi. Kiwango cha ukosefu wa usawa wa chanjo ambao tunauona ni wa kukatisha tamaa. Inakatisha tamaa kweli kuona kwamba wakati nchi zetu nyingi zimechanja chini ya asilimia mbili ya watu wake, na tunajitahidi kutafuta chanjo zaidi kwa watu wetu, nchi nyingine zinakaribia kutoa chanjo ya tatu na kuita chanjo ya kuongeza kinga. Sisi huwa tunasahau kuwa hakuna mtu aliye salama hadi kila mtu awe salama. Ni muhimu sana kwamba nchi zilizo na chanjo za ziada za COVID-19 kuwapa wengine. Rais wa Angola Joao Lorenzo alisema inashangaza kuona tofauti kati ya mataifa na mataifa mengine kuhusiana na upatikanaji wa chanjo e shokante konstatarsi Inasikitisha na kushangaza kuona tofauti kati ya baadhi ya mataifa na mengine kuhusiana na kupatikana kwa chanjo. Tofauti hizi huruhusu dozi ya tatu kutolewa katika nchi nyingine wakati katika maeneo mengine kama ilivyo Afrika idadi kubwa ya watu haijapata bado hata chanjo ya kwanza. Rais wa Namibia Hage Geingob aliita chanjo ya ubaguzi wa rangi akielezea hilo kufuatia uzoefu wa nchi hiyo na ubaguzi wa rangi wakati wa serikali ya wazungu wa chache Afrika Kusini ikidhibiti taifa la kusini magharibi mwa Afrika Namibia kabla ya uhuru wake mnamo mwaka 1990. Kiongozi huyo wa Tanzania pia alisema virusi vya korona vinatishia kurudisha nyuma mafanikio yaliyopatikana juu ya usawa wa kijinsia nchini mwake. Kama rais wa kwanza mwanamke katika historia ya nchi yangu, mzigo wa matarajio ya kutoa usawa wa kijinsia ni mzito juu yangu, alisema baadhi ya maeneo ambayo wanawake wamekumbwa na janga hilo katika nchi zinazoendelea ni pamoja na mapato binafsi, elimu na unyenyesaji wa kijinsia. Shukran sana Sandi Shomari. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam na mna, moja kwa moja basi tokea huko Ujerumani ambako kansela wa nchi hiyo anaondoka baada ya miaka 16 st madarakani, baada ya kufanyika uchaguzi mkuu wa Jumapili Septemba 26, akikumbukwa kama mwanamke wa kwanza kuwa kansela wa nchi hiyo na kiongozi wa kwanza kutoka taifa la zamani la ujerumani ya Mashariki. Wachambuzi wanasema Mako atakumbukwa hasa kutokana na ustadi wake kwenye uongozi na kufanikiwa kutanzua matatizo mengi makubwa yaliyotokea wakati wa uongozi wake. Abdul Shakur Abud amezungumza na Aisha Suleiman, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Oslo, Norway, na kumuuliza kwanza atakumbukwa namna gani katika uongozi wake, uongozi wake ambao unamweka kwenye malengo tofauti, level tofauti na viongozi wengine, ni kwamba aliweza kutatua matatizo makubwa sana duniani na sio matatizo kama ni ya German, matatizo ya dunia nzima. Kwanza tuliingia kwenye, nafikiri kama unakumbuka, 2008 alikuja Barack Obama, tukwenda through um, um, economic recession ya dunia nzima e, imekuja kutoka hapo ikaingia kwenye a crisis ya mikopo ya eh, European countries uh, Southern Europe Greece uh, Italy kama unakumbuka. Kutoka hapo ikaja refugee crisis ya 2015 16 na mpaka kuja pandemic, na vile vile tusisahau kenda through vile vile mambo ya Ukraina na ya Crimea. Unaona, kwa hiyo haya ni mambo ambayo aliweza kuyatatua, eh, na mengine alitaka kumpeleka chini, eh, kama kiongozi kwenye refugee crisis, hawakuamini kama ataiweza kuiweka vizuri na ameiweka vizuri bila tatizo lolote. Ambaye ni kiongozi ambaye kwanza ni change maker, anapenda mabadiliko na haogopi matatizo, ndo uongozi wake unampa sifa namna hiyo, na vile vile ni visionary ambayo amelenga mbali tayari na katikati, Angela Merkel Chancellor Merkel ni yeye, ni scientist eh, tunajua kama ni doctor PhD ya uh, quantum chemistry. Kwa hiyo kwenye mimi analysis zangu naona kama anachukua matatizo anaya breakdown kama anavyofanya research, namna kutatua problem mm -hmm. Uh, unajua za scientific unafahamu <laughs> no. Eh, methods anatumia methods lakini anajua vile vile Vision nchi yake anataka kuipeleka, uh, uh, anataka kuipeleka wapi, kwa upande wa uhusiano na nchi za kiafrika tunajua, Ujerumani haina uhusiano mkubwa sana na nchi za kiafrika, lakini Merkel inaonekana alileta mabadiliko. Unaweza kusema uongozi wake kuelekea Afrika ulikuwa namna gani, kama alivyokuambia kwamba ni mtu mwenye problem solving skills. E, anataka kujua siyo tatizo liko hapa saiti, lakini mwanzo wa tatizo hili limeanza na nanini e, Waafrika wenyewe viongozi, wakaja na approach nyingine, approach nyingine kwamba wanataka partnership, wanataka investment. Kwa hiyo ndio ikazaliwa hiyo eh, Compact with Africa eh, 2017 na kumbuke kwamba hii ni purely partnership ya Waafrika na German investors, companies kwa hiyo ametenga Uh, 1 billion euro kwenye mambo kama haya kuwapa small medium, eh, small medium companies German wende wakainvest Africa. Naam huyo alikuwa Aisha Suleiman mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na VOA Express kutoka Oslo, Norway. Uendelea kusikiliza matangazo haya kupitia redio zetu shirika huko nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Radio Eneo la Nakuru, mwenedo redio ya Voi sasa redio ya Bungoma na Tanzania ni 255 Global Radio. Storm FM Geita. Hits FM ya Zanzibar, TK FM kule Tanga, na kwa DRC si, tunasikia kupitia Radio Rakum huko Bonagana, Radio Manyema nambar ya Kindo, Radio Malaika na Radio Dynamic zinapatikana Lubumbashi, bila ya kusahau Live HD Radio ya Kalwezi, na Radio Communitaire Environmentale de Kanyabayonga na pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Sasa tupate habari za dunia zikisoma kwako na BMJ Mridhi. Wanawake wanane makamu wa rais watatu na mawaziri wakuu watano wamepangwa kuzungumza leo Ijumaa katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani. Hatuwezi kuokoa sayari yetu ikiwa tutaacha wale walio katika mazingira magumu, wanawake na wasichana wachache Rais wa Slovakia Suzana Kaptova aliambia mkutano huo mapema wiki hii, COVID-19 inatishia kurudisha nyuma mafanikio ambayo tumepata. Raisi wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye ndiye rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo aliuambia mkutano huo wa 76 hapo jana Alhamisi. Jana pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya katika mkutano wa chakula ambao unataka kuboresha uzalishaji wa chakula ulimwenguni na kuhakikisha kwamba chakula hicho kinawafikia watu, kwamba karibu nusu ya dunia haiwezi kumudu chakula bora. Guterres alisema kwamba kuna umuhimu wa kupatikana kwa chakula kote duniani na kwamba chakula ni uhai na ni hitaji muhimu. Alizungumza hayo pembeni mwa mkutano huo wa kila mwaka. Guterres alisema kwamba watu bilioni tatu hawawezi kumudu chakula chenye lishe. Alisema kila siku mamia ya mamilioni ya watu hulala njaa, watoto wanakufa na njaa, wakati mamilioni ya watu wanakufa njaa. Athari za njaa zinajidhihirisha wazi katika nchi kama Yemen na Ethiopia. Karibu theluthi moja ya chakula chote kinachozalishwa hupotea au kuharibika. Afisa wa polisi wa zamani wa mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota, hapa Marekani, Derek Chauvin amekata rufaa dhidi ya hukumu yake kwa mauaji ya George Floyd akiwasilisha malalamishi kumi na nane yanayohusiana na kesi yake iliyosikilizwa mapema mwaka huu. Kifo cha Floyd, mtu mweusi mwenye umri wa miaka 46, kilichotokea mwezi Mei mwaka jana kilisababisha maandamano makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa hapa Marekani na katika sehemu zingine duniani kwa miongo kadhaa ya kupinga ubaguzi wa rangi. Chauvin mwenye umri wa miaka arobaini na mitano ambaye hapo mwezi Juni mwaka huu alihukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka ishirini na miwili gerezani kwa kumuua Floyd kwa kupiga magoti shingoni mwake kwa karibu dakika kumi alikata rufaa juu ya hukumu hiyo Alhamisi usiku mbele ya mahakama ya wilaya Minnesota, siku ya mwisho ambayo aliruhusiwa kufanya hivyo kwa mujibu wa sheria. Katika hoja zake, analalamikia hali ya utovu wa nidhamu wa kibaguzi na anaorodhesha maswala kadhaa kwa jopo lililochaguliwa kusikiliza kesi hiyo, kati ya pingamizi zingine. Mkuu wa baraza la uraisi la Libya amesema atafanya mkutano wa kimataifa mwezi Oktoba mwaka huu ili kupata uungwaji mkono kwa utulivu wa nchi hiyo, akionya kwamba nchi hiyo inakabiliwa na changamoto kubwa ambazo zinaweza kudhoofisha uchaguzi uliopangwa ya kufanyika mwezi Disemba. Akihutubia mkutano wa kila mwaka Umoja wa Mataifa wa viongozi wa dunia mjini New York hapa Marekani, Mohamed Al-Menfi alisema mkutano huo unakusudiwa kuhakikisha kuna umoja thabiti, msaada wa kimataifa na kurudisha hali ya uongozi na umiliki wa mstakabali wa nchi hiyo. Uchaguzi wa kitaifa uliopangwa kufanyika Disemba 24 ulikusudiwa kumaliza mgogoro wa muda mrefu wa Libya. Asante sana. Baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express. Umetangaza ametangazo anakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa Afrika na nusu kule Afrika ya Kati, na pia tunatokea mtandao wetu wa VOASwahili.com. Basi kama kawaida ya Ijumaa, msikilizaji, kwenye kipengele cha jicho letu, tunaungana naye Lucy Patrick akamulika wazazi na madada wa kazi za ndani huko nchini Tanzania. Nakualika msikilizaji katika jicho letu. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, karibu sana uweze kuungana nami. Jicho linaangalia hii tabia ambayo imekuwa ikijitokeza kwa sasa kwa baadhi ya wazazi kutaka watoto wao wafanye kazi za ndani, lakini mishahara yote watumiwe wao bila kumpa mtoto chochote. Hapa niko na mkurugenzi wa shirika la Wote Sawa, yeye anashughulika na haki za hawa wafanyakazi wa kazi za ndani ana yapi ya kusema kuhusiana na hili, lakini pia nini ushauri wake katika hili? Ningependa kuwakumbusha wazazi kwamba anayelipwa mshahara ni huyo anayefanya kazi. Umeruhusu binti akafanye kazi, ana miaka ishirini ana miaka kumi na saba, ana miaka kumi na nane. Sasa wewe unataka mshahara, lakini kumbuka huyu binti ana mahitaji yake na ana ndoto zake. Sasa akiwa anafanya kazi mnapokea nyumbani, kesho akimaliza kazi zake akaacha, nategemea atajiendeleza vipi? Kwa sababu hiki kipato kinamsaidia yeye aweze kujiendeleza. Na ndo mwisho wa siku, hao watoto tunapokuwa tunapokea hela zao kwanza tunawakatili tuna cha kwanza tunawafanyia ukatili wa kiuchumi, lakini pia cha pili, tunachochea tuna ukatili wa kiakili, wa kisaikolojia, kwa sababu kiakili, kwanza unakua anakuwa na mawazo, ana stres na vitu vingine. Ndo mwisho wa siku nakuta dada wa kazi anakuwa mkali tu nyumbani, kwanza atamani kurudi, au mwisho wa siku anabado nifanye ukatili niondoke hapa, kwa sababu akipiga simu baba anataka nirudi nyumbani, unamwambia baki ufanye kazi tupate hela. Sasa hiyo hela anaipata yeye mwenyewe, wa afaidi wazazi au walezi tuwaache wafanyakazi wa nyumbani wapokee mishahara wao wenyewe kazi katika mazingira rafiki na salama, lakini pia wafanye kazi kwa, kwa, kwa kuona kwamba wanapata faida kwa kazi wanaoifanya, kuliko tukawa tunachukua, tunachukua hela zote. Shangazi unachukua hela zote sawa. Tunaamini kwamba nyumbani kuna shida, lakini je, huyu msichana atajiendeleza vipi ya kiuchumi na kama mahitaji yake ya muhimu atayakizi vipi? Ndio mwisho wa siku wanafanya kazi hao wasichana, sisi tunapokea hela, wanajikuta amejiingiza kwenye vitendo ambavyo sio rafiki. Anaanza mahusiano ya kimapenzi na mtu hata, basi tu anataka akizi mahitaji yake ambao anahitaji nguo, losheni, au anaanza tu kuwa msumbufu kwa bosi, huku anafanya ukatili, anagombana na bosi kwa sababu ana mawazo, akiangalia mambo yake hayaendi. Kwa hiyo wazazi tujiangalie tu, tu, pia katika swala hii tuwaache wasichana wetu vijana wetu wa, wa, wa kiume wafanye kazi katika mazingira tulivu, lakini pia tusiwasumbue mabosi. Unakuta mwingine anamwambia bosi kama utumi hela huku namchukua binti. Hapana tusiwafanye hawa watoto kama vitega uchumi, tufanye majukumu yetu, tutafute vyanzo vya fedha kwenye familia, sio kutegemea kijana wako au binti wako afanye kazi ndio upate hela tu, hiyo ndio ilishe familia, ndio ilete maendeleo. Yenyewe ni kidogo. Kwa hiyo mi nadhani wazazi wa tujiangalie katika hii, tujitathimini. Tunaamini kwamba mfanyakazi wa nyumbani akiwa salama, familia iko salama, kilipo hela yake kwa wakati, familia iko salama. Hapa jicho linatia nanga namna hiyo msikilizaji, langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Shukran sana Lucy Patrick, mwenzetu huyo katika hapa VOA Express. Sasa msikilizaji, naona umewadia ule wakati wa kusikiliza burudani ya muziki, na kama tunavyosema kwenye Express, hasa wakati huu e, tukielekea wikendi bila muziki sijui itakuwaje, maanake itakuwa hujasukuma gurudumu. Ni kibao kipya kabisa hiki, kina siku tatu tu peke yake. Ni chake mwanamuziki mkongwe wa Tanzania, Chege, ambaye anashirikiana na Serafina, wanakuja na kitu hiki. chake mwanamuziki mkongwe Bongo Fleva akiwa na Sarafina na kitu chao kushki, kianikumbusha staili maarufu ya kundi la TMK wa wanaume, Chege, Juma Nature na wenzake, katika ile mapanga sha, siyo mchezo. Haya basi, tuelekee kwenye masuala ya burudani na michezo. Namwona Josephat Kioka kutoka Mombasa akimulika mbio za kimataifa za Berlin Marathon kuandaliwa Jumapili hii na Kenenisa Bekele Ethiopia akijaribu kuvunja rekodi na bila kuwepo Eliud Kipchoge uwanjani na katika burudani mwanamuziki wa Kenya Otile Brown anazuru nchi ya Burundi kutafuta kolabo. Asante sana wenzangu Washington. Taarifa kuu ambayo inatarajiwa wikendi hii ni mbio za kimataifa za Berlin Marathon kwa jina la BMW Berlin Marathon. Jumapili hii Septemba 26, wanariadha kutoka sehemu mbalimbali duniani wamo katika mji wa Berlin kuonyeshana ubabe katika mashindano hayo ambayo hakuandaliwa mwaka jana kutokana na janga la COVID-19. Orodha iliyotolewa mapema leo inaonyesha kwamba wengi ni washiriki kutoka Kenya na Ethiopia. Lakini kwa wakenya wanaofuatilia marathoni kwa karibu, watakosa kumwona uwanjani bingwa mara mbili olimpiki Eliud Kipchoge ambaye juzi tu ameshinda huko Tokyo, yeye hakujiandikisha safari hii katika Berlin Marathon. Lakini kwa msimko wengi kutoka barani Afrika, Kanise Bekele wa Ethiopia amerejea uwanjani baada ya kukosekana kwa miaka miwili mfulizo. Mara ya mwisho alishiriki mbio za kimataifa miaka miwili iliyopita. Karata kubwa inarushwa kwake Bekele kutoa ubingwa katika Berlin Marathon, kwani muda wake wa kasi ni saa mbili dakika moja na sekundi arobaini na moja miaka miwili iliyopita alikosa kwa sekunde mbili tu kuivunja rekodi ya dunia inayoshikiliwa na Mkenya Eliud Kipchoge. Miongoni mwa Wakenya wanaotarajiwa kutoa upinzani mkali kwake Bekele ni pamoja na Josphat Boit ambaye muda wake bora ni saa mbili dakika saba. Amekuwa akishirikiana unyo kwa unyo na Eliud Kipchoge mazoezini, hata akimwongoza kujaribu kuvunja rekodi ya dunia na wakafaulu miaka mitatu iliyopita 2018 yupo pia mwethiopia mwingine Guye Adola ambaye muda wake wa kasi ni saa mbili 2 na dakika tatu. Pia yupo mkenya mwingine Eliud Kiptanui, manake Kipchoge hayuko sasa. Kiptanui naye anasema atafanya vyema katika mashindano hayo ya Jumapili huko mjini Berlin, Ujerumani. Miongoni mwa washiriki pia yuko mwanariadha kutoka Japan Taku Fujimoto ambaye muda wake wa kasi ni saa mbili na dakika saba hiyo hiyo Berlin Marathon itashuhudia mwethiopia aliye pia na muda wa kasi kwa wanawake, Hiwot Gebrekidani, ambaye ana muda wa saa 2 na dakika 19 katika mbio hizo za kilomita 42, atapambana na mwethiopia mwenzake Shure Demise aliye na muda wa kasi wa saa 2 na dakika 20. Miongoni mwa wapinzani kutoka Kenya katika shindano hilo la wanawake, yupo Ruth Chebiotok pamoja na Fansi Chemutai. Berlin Marathon ni miongoni mwa mashindano makubwa ya marathon duniani, maarufu major marathons, ambao huwa ni mfululizo wa mashindano mara sita katika nchi mbalimbali na washindi hulipwa kiasi kikubwa cha pesa kila mwaka. Na sasa niingie katika ukumbi wa burudani, na leo namzungumzia msanii wa muziki kutoka Kenya, Otile Brown. Sikia vitu vyake hapa <tabu> Wiki hii yote Otile Brown amekuwa ni gumzo kubwa miongoni mwa mashabiki na wafuasi wa mziki kutoka nchi ya Burundi. Aliandaliwa baadhi ya show tu za kumkaribisha mjini Bujumbura, akiwa anashirikiana na mwanamziki wa Burundi Sat-B. Wanasema kwamba sasa wanaingia katika kolabo ili kuzidi kuwatumbuiza mashabiki wanaofuatilia mziki wao eneo nzima la Afrika Mashariki na kwingineko duniani wanakopata shoo mbalimbali. Ndio mdundo wa ngoma sasa unatarajiwa kuendelea kuwatumbuiza wengi kanda nzima ya Afrika Mashariki. Janga la COVID-19 limeleta hasara kubwa katika sekta ya mziki, lakini sasa mataifa mbalimbali yanaendelea kufungua show na kumbi za burudani na kuwakaribisha wanaotaka kuleta burudani katika nchi hizo. Kwa mfano, Redsan amekuwa nchini Marekani katika burudani juma nzima, na kesho Septemba 25 atakuwa eneo la sitl kuwaburudisha mashabiki wa mziki hiyo, hasa wale kutoka Kenya na Afrika hadi kupata mwaliko rasmi Redson. Basi naona kwa sasa ni hayo niliyoandaa katika spoti na burudani, na kutakia wikendi njema. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante sana Josephat Kioko. Msikilizaji endelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Msikilizaji, sikuwa sangua nasi pia kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo ambayo inakujia kuanzia saa 1:30 jioni, saa za Afrika Mashariki, 12:30 Afrika ya Kati, ambapo leo kwenye live talk tunamulika, mada yetu ni hali ya usalama na amani katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati na umewadia wakati ule wa kuchambuana na uvuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwona BMJ Mridhi yupo tayari kabisa kutujuza kutoka kwenye mitandao na kwingineko. Mojawapo swala la bajaji ni balaa. Safi sana Sandi Shomari. Bila shaka, nimekuwa nikipekua pekua kuona nini kinavuma kwenye mitandao ya kijamii. Ingetarajiwa kwamba ikiwa ni wikendi na ingia E, ingekuwa wanazungumza sana kuhusu ni nini kilicho kwenye maeneo ya burudani ama kinachotarajiwa, lakini kitu ambacho nimeona kinavuma sana ni suala kuhusu hawa wasanii kutoka Kenya, wasanii maarufu, mmoja akijulikana kama Jalang'o na mwingine akijulikana kama Churchill. E, mmoja wote ni watumbuizaji na pia ni kama watangazaji kwa njia moja au nyingine na wanazungumzia kuhusu jinsi ambavyo wametapeliwa katika biashara ambazo wamekuwa wakizifanya kando, um, au pembeni mwa kazi zingine wanazofanya hizo za kutumbuiza na vile vile za wanahabari . Sasa hili linatokana na Jalango na huyu uh, Churchill. kwa majina kamili Jalango anajulikana kama Felix Odewor na huyu uh, Churchill, anajulikana kama Daniel Ndambuki. Kwa kifupi ni kwamba eh, Daniel Ndambuki anasema alikuwa na butchery moja, yaani eneo la kuuzia nyama, lakini akatapeliwa eh, na yule ambaye alikuwa amemwajiri naye, eh, huyu Odewor e, eh, Jalango anasema kwamba katika e biashara yake ya bar ambapo alikuwa anauza vileo e, walikuwa wananunua e, pombe, lakini wanaona uh, wale makastoma wao e, wateja wao wako wamejaa kwenye wamejaa pomoni kwenye bar hiyo, lakini ukiangalia siku ya pili unakuta kwamba kile ambacho kiliingia kwa upande wa hela ni kidogo sana. Akasema kwamba walikuja kugundua kuwa e, wale mmoja wa wale walikuwa wameajiriwa pale, alikuwa analeta stoki yake na anaficha na kuiuza usiku. Sasa hili haya, sio mambo mapya kwa kweli, ni mambo ambayo huendelea sana nchini Kenya, lakini kwa sababu nafikiri yanatokana na watu ambao ni mashuhuri katika eh, fani ya uh, utumbuizaji eh, na ni wasanii wanaofahamika eh, suala hilo limeendelea kuvuma. Naona kwenye kot wanazungumza sana wakisema, chungeni sana, kama hawa wakubwa katika eh, fani hii ya utumbuizaji wanaweza kutapeliwa, wewe ni nani? Angalia sana ni nini unachokifanya wakati unawaajiri watu wa kufanya kazi katika biashara yako. Tukiachana na wasanii wa Kenya na jinsi walivyotapeliwa wa kwenye biashara zao, tuangalie huko Tanzania kulikoni. Jeshi la polisi katika mkoa wa Mbeya linawashikilia watu ambao wamefanya kitu cha ajabu katika uh, eneo hilo, kwa sababu inaelezwa kwamba wamevunja sheria za usalama barabarani. Sikiliza hili msikilizaji, kwa kusafirisha wanafunzi kumi na saba kwa wakati mmoja kwa kutumia bajaji moja. Sasa hao ni wanafunzi wa kutoka shule za a, a, ambazo ni tofauti tofauti ambao walinaswa jana Alhamisi wakiwa wamepakiwa kwenye bajaji moja wakipelekwa kwenye shule hizo e, eh, sasa. Nilikuwa nazungumza na Sandi Shomari kumuuliza eh, kwani bajaji inaweza kubeba watu wengi hivyo, wanasema bajaji labda watu watatu, wanne, dereva na labda na kondakta. Basi ni hayo tu kwa sasa, kutoka meza ya, ya Vumayo mitandaoni. Sandi, asante sana. BMJ Muridhi, unaendelea kusikiliza Vo Express kutoka hapa Washington DC. Ama kweli umeangusha vitu vizito kweli kweli. Haya basi, ana muda nao unakimbia sana msikilizaji, lakini bado tuna machache ya kujuza. Tuangalie maoni uliotumia kufuatia swali letu kwenye mtandao wetu wa Facebook. Linasema, je, kukutana tena kwa mawaziri wa mambo ya nje wa Burundi na Rwanda huko New York kutaimarisha uhusiano wa nchi hizo, kwako kwa BMJ? Safi kabisa, naanza naye Jerome Tumbi uh, ambaye anasema yuko kule Burundi ila kuna wahalifu watenda maovu ambao serikali yake inawatafuta, kwa hiyo hatu hatuhitaji urafiki wa kinafiki, tunataka urafiki wa kweli. Nathan Nzorubara anasema sisi Burundi tupo imara, hatuna bifu na nchi yoyote ile. Nami kwa upande wangu ninao Faustini Sayanwa kutoka DRC anasema ni vizuri nchi hizo kuimarisha uhusiano wao wakiwa wanamwogopa Mungu. Haya, sawa kabisa. Naye Kasore Ruhindi Kiro wa Fidel, DRC Fizi, anasema inaweza kusaidia, lakini tusubiri tuone. Kwa pamoja vyo iswahili, bila shaka tusubiri tuone. Sawa kabisa, Sandi Shomari, lakini kama unavyosema muda kwa kweli umekimbia sana. Hivyo basi, VOA Express inakamilisha wakati wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Hamdune, msimamizi Hadija Riame hapa studio, ameshirikiana na Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Nawatakia siku njema popote mlipo, na wikendi safi, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuonane wakati mwingine, inshallah.