Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Alhamisi 23 mwezi Septemba mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika maeneo yote ya Afrika mashariki na ya Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na Redio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Ungana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Katika matangazo yetu hii leo, hisia mseto zaendelea kutolewa baada ya serikali ya Burundi kutoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani aliye uhamishoni kwa tuhuma za kuhusika katika mashambulizi ambayo yamekuwa yakishuhudiwa nchini humo. Na katika habari nyingine, kamati ya bunge la Kenya inayoshughulikia masuala ya uwekezaji wa umma yahitimisha uchunguzi wa sakata la ufisadi linalowakabili maafisa wa taasisi ya vifaa vya matibabu KEMSA na kupendekeza kwamba waliohusika katika ubadhirifu wa kiasi kikubwa cha fedha wakamatwe na kushtakiwa. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia mitambo ya FM kote duniani na mtandao wetu wa voaswahili.com. Na kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. maafisa nchini sudan wamechukua udhibiti wa mali zenye faida ambazo kwa miaka mingi zilitoa msaada kwa hamas ikitoa mwangaza jinsi nchi hiyo ilivyokuwa ikihifadhi kundi la wanamgambo wa palestina chini ya kiongozi wa zamani wa nchi hiyo omar al-bashir kwa mujibu wa reuters kuchukuliwa kwa kampuni kadhaa ambazo maafisa wanasema zilihusishwa na hamas kumesaidia kuharakisha uhusiano wa sudan na mataifa ya magharibi tangu kuangushwa kwa utawala wa bashir mwaka 2019 katika mwaka uliopita khartum imefanikiwa kuondolewa kutoka kwenye orodha ya serikali ya Marekani ya wanaofadhili ugaidi SST, na wako njiani kupata msamaha wa madeni ya zaidi ya dola bilioni 50. Hamas imepoteza makao yake ya nje ambapo wanachama na wafuasi wake wanaweza kuishi, kuchangisha fedha na kupeleka silaha na fedha za Iran huko ukanda wa Gaza. Wachambuzi wa Sudan na Wapalestina walisema mali zilizokamatwa zilizoelezewa na vyanzo rasmi vya Sudan na chanzo cha ujasusi cha magharibi zinaonyesha utajiri mkubwa wa mitandao hiyo. Uporaji mkubwa wa hazina ya umma ya Sudani Kusini unadhoofisha haki za binadamu katika taifa hilo changa zaidi ulimwenguni na unatishia mchakato wake wa amani ambayo tayari ni dhaifu, ripoti ya Umoja wa Mataifa ilisema hii leo Alhamisi. Tangu uhuru wa miaka kumi iliyopita, Sudani Kusini imekuwa ikijitahidi kutoka kwenye miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe na inapambana na kuyumba kwa muda mrefu, machafuko ya kiuchumi, ghasia za kikabila na shida nja ya njaa. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa huko Sudani Kusini imesema kiwango cha kushangaza cha pesa na utajiri mwingine kimehamishwa kutoka hazina ya umma na rasilimali zaidi ya dola milioni 73 tangu mwaka 2018 na karibu dola milioni 39 zimeibiwa kwa kipindi cha chini ya miezi miwili. Afisa katika eneo la Homa Bay nchini Kenya anasema watu saba wamefariki dunia baada ya boti yao kupinduka kwenye ziwa Victoria. Kamishna wa kaunti ya Homa Bay Moses Lilan anasema miili hiyo saba ilitolewa kutoka ziwani baada ya ajali ya Jumanne ni pamoja na wa mtoto mmoja. Maafisa wanasema watu wanne bado hawajulikani wa walipo Polisi wanasema abiria 19 walikuwa ndani ya boti hiyo wakati ilipopinduka chini ya nusu kilometa kutoka eneo wanalokwenda. Kamishina huyu wa kaunti anasema boti hiyo ilikuwa imejaza kupita kiasi abiria na mizigo, lakini Felix Ouma ambaye alikuwa akiongoza mashua hiyo alisema hali mbaya ya hewa na magugu maji ndio sababu kuu zilizopelekea kupinduka kwa boti hiyo. Ajali kama hizo ni za kawaida kwenye ziwa na huwa watu kadhaa kila mwaka. Na Rais wa Tanzania Samia Suluh Hassan, mwenzake Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na yule wa Chad Mahmad Idris El debi wa na wa Uganda Yoweri Museveni ni kati ya viongozi wa nchi na serikali ambao wanahutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa hii leo katika kongamano la 76 mjini New York hapa Marekani. Na BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Upatikanaji wa chanjo za COVID-19 imekuwa moja ya mada kuu ya mkutano huu wa kila mwaka mjini New York hapa Marekani na inajadiliwa tena leo Alhamisi, wakati viongozi kutoka mataifa ya Afrika wako kwenye sehemu kubwa ya orodha ya siku ya wazungumzaji. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye alitoa hotuba yake jana Jumatano, alisisitiza umuhimu wa kuwepo kwa uwiano na usawa katika usambazaji wa chanjo za COVID-19 wakati nchi zingine kama Marekani zimekuwa na kiasi cha chanjo za kutosha za COVID-19 kwa watu wake na hata za ziada, nchi zingine zinaendelea kukabiliwa na ukosefu mkubwa wa chanjo hizo. Kituo cha Afrika cha kudhibiti magonjwa kinasema kwamba ni asilimia nne tu ya idadi ya watu katika bara hilo ambao wamepewa chanjo kamili. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alikuwa miongoni mwa kundi la viongozi walioshiriki kwenye mkutano wa kawaida uliofanyika jana Jumatano na rais wa Marekani Joe Biden, wakijadili juhudi za kuongeza chanjo kwa watu ulimwenguni kote. Kati ya chanjo karibu bilioni sita zilizotolewa ulimwenguni ni asilimia mbili tu ya hizo ambazo zimetolewa katika nchi za Afrika, bara lenye zaidi ya watu bilioni moja nukta mbili. Huu ni ukosefu wa usawa na uadilifu, alisema Ramaphosa. Janga la korona limesababisha viongozi kadhaa wa ulimwengu kurekodi mapema hotuba zao badala ya kusafiri kwenda mpaka New York kuzungumza moja kwa moja. Karibu nusu ya hotuba zote za leo Alhamisi zilirekodiwa mapema. Kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Sweden hii leo Alhamisi ameitaka Eritrea kumwachilia huru mwandishi wa habari raia wa Sweden na Eritrea anayeshikiliwa bila ya kufunguliwa mashtaka kwa miongo miwili sasa. Shirika lisiyo la kiserikali liliomba mamlaka ya Sweden ichunguze ukiukwaji wa haki za binadamu katika kesi hiyo. Dawit Isaak alikuwa miongoni mwa kundi la mawaziri waandamizi wa baraza la mawaziri wa bunge na waandishi wa habari wa kujitegemea ambao walikamatwa katika ukamataji wa kibabe katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki mnamo Septemba mwaka elfu mbili na moja. Leo imetimia miaka ishirini tangu Dawit Isaak akamatwe huko Eritrea. Huo ni muda mrefu sana, waziri mkuu wa Sweden Stefan Lofen alisema katika ujumbe wake katika mitandao ya kijamii. Serikali yangu na serikali kadhaa zilizopita zimefanya kazi kwa kiasi kikubwa katika kesi ya Dawit. Kazi yetu hadi sasa haijapata matokeo tuliyotaka, lakini hatutakata tamaa, Lofen aliongeza. Jimbo la kusini mashariki mwa Marekani la Florida imesema wazazi au walezi halali wanaweza kuamua iwapo wanataka kuwatenga watoto wao au la, kama walikuwa karibu na mtu aliyekutwa na ugonjwa wa COVID-19. Daktari Joseph Lapado, ambaye ni mganga mkuu mpya aliyeteuliwa na serikali, alisaini miongozo mipya leo Alhamisi ambayo itawawezesha wanafunzi kuendelea kuhudhuria masomo darasani au bila vizuizi au matibabu tofauti, maadam hawana dalili za virusi. Mzazi au mlezi wa kisheria anaweza kuamua ikiwa anataka kumweka mtoto wake nyumbani kwa siku saba kutoka tarehe ya mawasiliano ya mwisho na mtu aliyepimwa akakutwa na ugonjwa huo. Miongozo hiyo mipya inachukua nafasi ya ule wa awali ambao waliwaamuru wanafunzi kuingia katika karantini kwa siku nne baada ya kuwa karibu na mtu aliyepimwa na kukutwa na virusi. Inadumisha sheria hapo awali kwamba wanafunzi ambao wanapimwa ugonjwa huo na kukutwa na virusi ama wanaka karantini kwa siku kumi na wanaopimwa na kukutwa hawana ugonjwa na kubaki bila dalili au kuonyesha barua ya daktari kwapa ruhusa ya kurejea shuleni. Wafanyakazi waliokuwa na furaha kubwa wa shirika la ndege la Afrika Kusini, South African Airways, waliimba na kucheza wakati ndege iliporuka kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha karibu mwaka mmoja. Shirika hilo la ndege linalomilikiwa na serikali lilikuwa na matatizo makubwa ya kifedha kwa muda mrefu kutokana na janga la virusi vya korona na lilisitisha operesheni zake Septemba mwaka jana, wakati ilipoishiwa na fedha. Kampuni hiyo mwezi Aprili ilishukuru serikali kuipa fedha za kujikwamua kiuchumi. Limeanza kufanya kazi za safari za ndani kutoka Johannesburg hadi Cape Town leo na wiki ijayo litaanzisha utaratibu wa safari za kimataifa kwenye miji mikuu mitano ya Afrika. Moja hiyo ni pamoja na Accra, Kinshasa, Harare, Lusaka na Maputo. Serikali ya nchi hiyo ilisema itauza hisa kubwa za South African Airways kwa wadau wa ndani na utaratibu wa awali umekwisha kamilika. Na sheria iliyopendekezwa na Uingereza kutekeleza kile inachokiita marekebisho makubwa ya kanuni za hifadhi katika miongo kadhaa inadhoofisha kanuni zilizowekwa za ulinzi wa wakimbizi, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema hii leo. Waziri wa mambo ya ndani Priti Patel muungaji mkono mashuhuri wa Brexit ambapo ah, kudhibiti na uhamiaji ilikuwa swala la muhimu kwenye kampeni yao. Alisema mfumo wa sasa umezidiwa. Badala yake, alisema sheria mpya inayopendekezwa itategemea mahitaji halisi ya kupata hifadhi, sio katika uwezo wa kuwalipa watu na wafanyabiashara haramu ya kusafirisha watu. Lakini UNHCR ilisema mswada huo utawaadhibu wakimbizi wengi wanaotafuta hifadhi nchini kupitia adhabu za uharibifu na zisizofaa na kuwa na mfano wa kuomba hifadhi ambao unadhofisha sheria za kimataifa za kuwalinda wakimbizi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Muridhi na mwenzangu Sande Shomari. Hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya serikali ya Burundi kutoa hati ya kimataifa ya kukamatwa dhidi ya mwanasiasa wa upinzani aliye uhamishoni Alexis Sinduhije, ikimtuhumu kwa kuongoza kundi linalohusika na kile inachokiita vitendo vingi vya kigaidi. Kwa mengi zaidi, huyu hapa mwandishi wetu Jean Marie vianeicho Burundi akiwa mjini Kigali, Rwanda, kufuatia taarifa mwanasheria mkuu wa jamhuri ya Burundi Silvestre Nyandwi inayotia hadharani majina ya baadhi ya wanasiasa wa upinzani wanaoshutumiwa kuendesha siku wa juma asiri, ya jumanne la asiri mashambulio ya guruneti yaliyowamalizia maisha watu watatu na kwa jeruhi watu wengine mia moja na nne katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura. Wanasiasa wa upinzani waliotaja kwenye orodha hiyo wameonekana kuwa na hasira tele. Majina yaliyoorodheshwa na mwanasheria mkuu wa jamhuri ni pamoja na Aleksisi Nduhije, mwandishi wa zamani wa habari, ambaye wakati huu ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha MSD, na katibu mkuu wa chama hicho wakili Francois Nyamoya. Uchunguzi umedhihirisha kwamba mashambulio hayo yaliendeshwa na kundi la kigaidi linaloongozwa na Alexis Nduhije bakiwemo pia Francois Nyamoya na Marguerite Barangetse. Kutokana na kwamba washutumiwa hao wanaishi wa mishoni, tumetuma hati za kimataifa ili mataifa yaliyowapa hifadhi ya wakamate na watume nchini Burundi wahukumiwe na vyombo vya sheria vya Burundi. Kwa upande wake, Francois Nyamoya, mmoja wa washutumiwa, amekanusha kuhusika katika shambulio hilo la guruneti. Kila mtu anafahamu kwa uhakika kwamba vyombo vya sheria vya Burundi haviwajibiki hata kidogo. Tuhuma hizo hazina msingi wowote, ni njama ya kisiasa ya serikali ya Burundi inayolenga kuwachafua wanasiasa wa upinzani dhidi ya utawala wa Burundi. Mtu mwingine alihusishwa katika shambulio hilo ni kiongozi wa shirika la amani la Maison Shalom linalohudumia zaidi watoto mayatima wenye matatizo, Bibi Margariti Barangitse ambaye ametaja kuhudhunishwa na tuhuma hizo, kuva mu bihumbi bibiri n'indwi baranyagirije ibitari bike n'ubu rero ntibinteye ubwoba. Tokea mwaka elfu mbili na saba walinituhumu mambo mengi. Lengo lao ni kujaribu kuchafua jina langu ili jamii ya kimataifa initupilie na isiendelei kuniunga mkono katika harakati zangu za kutetea amani. Mimi binafsi sintavunjika moyo, kwa hiyo nawaomba wananchi wote tushikamane kutetea amani bila kutumia mtuto wa bunduki, kinyume na wanavyonituhumu. Itafahamika kwamba majina ya watu hao wanaotuhumiwa uhalifu huo yamechapishwa na mahakama kuu ya, mahaka ya jamhuri ya Burundi baada ya jumuiya ya kimataifa na hususan mwenyekiti wa halmashauri ya umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat kulani vikali mashambulio hayo ya guruneti yaliyosababisha hasara nyingi nchini Burundi na kuomba jitihada maridhawa zifanyike ili waliohusika na mashambulio hayo wakamatwe na wahukumiwe kwa mujibu wa sheria nchini Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Kwingineko, kamati ya bunge la Kenya kuhusu uwekezaji na mitaji ya umma PIC, katika ripoti yake imependekeza kufunguliwa mashtaka wakuu wa bodi ya shirika la serikali la kusambaza dawa la KEMSA kuwajibika kwa ubadhirifu wa fedha katika kashfa ya manunuzi ya vifaa kinga dhidi ya virusi vya korona vyenye thamani ya takriban shilingi bilioni nane. Kwa mengi zaidi huyu hapa mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Well, I hope that if action is going to be taken then naturally uh, these things will not, will not happen again katika ripoti hiyo inayojiri zaidi ya kipindi cha mwaka mmoja baada ya ubadhirifu wa fedha za umma kwenye shirika hilo kubwa la kusambaza dawa nchini Kenya kufichuliwa na kusababisha maandamano makubwa nchini Kenya, kamati ya bunge kuhusu uwekezaji na mitaji ya umma PIC inaeleza kuwa maafisa hao waliokuwa wakuu wa shirika hilo wana kesi ya kujibu na tume ya kupambana na rushwa nchini in Kenya inastahili kuwachunguza kwa, kwa nia ya kuwafungulia mashtaka ya ubadhirifu wa fedha zilizotengwa kupambana na janga la virusi Si ripoti are... hiyo inapendekeza tume ya kupambana na rushwa EACC kumchunguza mwenyekiti wa zamani wa bodi hiyo Kembi Gitura, afisa mkuu mtendaji aliyesimamishwa kazi Jonah Mwangi Manjari, mkuu wa idara ya manunuzi Charles Juma, mkurugenzi wa fedha wa Iganjo Karanja na mkuu wa sheria Fadnan Wanyonyi kwa kuzembea kazini wakati ubadhirifu wa fedha za umma ulikuwa unafanyika. Shirika hilo la serikali pia linadaiwa kukiuka kanuni za manunuzi hasa katika utoaji wa zabuni katika ununuzi wa vifaa kinga dhidi ya virusi hivyo ambavyo vimeendelea kuiumbisha dunia kwa makali yake. Pia wasambazaji wa bidhaa mbalimbali kwa shirika hilo ambao wanatajwa kuongeza gharama ya vifaa hivyo vya kupambana na virusi vya korona wanatakiwa kuzirejesha fedha hizo baada ya kufahamika kuwa kuna makampuni zaidi ya mia moja yaliyofanya biashara na shirika hilo la dawa kujizolea mamilioni ya fedha bila kufuata mwongozo wa ufikiaji wa zabuni za manunuzi ya bidhaa. Ofisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali, mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya umma na wizara ya fedha pamoja na wizara ya afya zinatakiwa kudadisi gharama halisi ya vifaa hivyo wakati huo, na kuweka mkakati wa kurejesha fedha zilizotumika kununua vifaa hivyo kwa gharama ya juu kama ilivyoonyeshwa kwenye ripoti hiyo. Kamati hiyo katika ripoti yake iliyowasilishwa katika bunge la Kenya Jumatano wiki hii inadai kuwa bodi ya Kemsa ilishinikiza kutolewa kwa kandarasi za manunuzi ya bidhaa kwa kampuni mbili bila kuzingatia mwongozo wa utoaji kandarasi na hivyo basi huenda fedha za umma zilifujwa kwa kukidhi mahitaji ya watu binafsi. Afisa mkuu mtendaji wakati huo Jona Mwangi Manjari anadaiwa kutia saini za makubaliano kufanya manunuzi ya vifaa kinga bila kufuata sheria na hata kupuuza ushauri wa kufuata bajeti katika manunuzi sampuli hiyo. Kamati hiyo inayoongozwa na mbunge wa Mvita Abdulswamad Nasir, aliyekuwa akizungumza na televisheni ya Citizen nchini Kenya, inapendekeza kufanyiwa mabadiliko ya sheria za manunuzi na utoaji zabuni na muongozo wa utoaji zabuni hizo ili kufunga mianya inayotumika na maafisa wa serikali kufuja fedha za umma. Ukaguzi maalum uliofanywa na wabunge umebaini kuwa raia wa Kenya walipa ushuru huenda walipoteza hadi shilingi bilioni tatu nukta mbili kwa malipo yasiyokuwa ya, ya kawaida yanayofahamika tu kwa maafisa hawa katika bodi hiyo ya Kemsa. Lakini ndiposa ripoti hiyo itekelezwe Bunge la Kenya litahitajika kuidhinisha rasmi. Kened Wandera sauti ya Amerika, Nairobi. Msikilizaji, wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wabunge wa Marekani wa vyama vyote vikuu viwili jana Jumatano walikosoa jinsi maelfu ya wahamiaji kutoka Haiti wanavyotendewa wanapojaribu kuvuka mpaka kuingia hapa Marekani kutoka Meksiko. Wakati huo huo, serikali ya Marekani imeongeza safari za kuwarudisha nyumbani wale walio kwama katika mpaka ulio kwenye jimbo la Texas. Ukosoaji huo wa wabunge umetolewa baada ya utawala wa Biden kulaani picha zilizowaonyesha walinzi wa mpakani wa Marekani wakiwa kwenye farasi wakiwafukuza wahamiaji wanaotafuta hifadhi. Abdushakur Abud anasimulia ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Catherine Gibson. Kivuko cha mpakani cha Del Rio kati ya Marekani na Mexico kilifungwa jana Jumatano, wakati maelfu na maelfu ya wahamiaji kutoka Haiti walikuwa wakiendelea kuwasili na kuweka kambi chini ya daraja inayounganisha mataifa hayo mawili. Wahamiaji hao wanasubiri kuvuka na kuomba uhamiaji hapa Marekani. Baada ya picha ya kushtusha na kusikitisha za walinzi wa mpakani wa Marekani waliopanda farasi wakiwakamata wahamiaji mapema wiki hii, waziri wa usalama wa ndani Alejandro Mayocas alitembelea eneo hilo na kuahidi uchunguzi wa dhati utafanyika mara moja. Picha zilizotokea um, uh, Del Rio uh, Texas mnamo siku chache zilizopita ni za kulishangaza taifa, jambo lililokuwa sahihi hazimuliki sifa zetu kama nchi, wala hazimuliki kile ambacho ni idara ya Marekani ya forodha na ulinzi wa mipaka. White House nayo ilieleza wasiwasi huo, huku msemaji Jen Psaki akisema kwamba inabidi kuendelea kutekeleza sera ya uhamiaji ya Marekani. Nadhani ni muhimu kuchukua hatua kushughulikia hilo na kwa upande mwingine kushughulikia sera zetu za uhamiaji na kufahamu kwamba watu wanachanganyisha mambo yote haya, lakini wabunge wa chama cha Republican wanasema sera za uhamiaji za utawala wa Biden ndizo zimesababisha moja kwa moja mzozo huu. Mitch McConnell, kiongozi wa walio chache kwenye baraza la Senate, Of... jinamizi hili ni matokeo ya moja kwa moja ya sera za mrengo wa kushoto na ujumbe wa mrengo wa kushoto unaohimizwa na utawala wa Biden. Wanasema mwelekeo wao kuhusiana na uhamiaji ni njia ya ukarimu ambayo inamulika imani ya Marekani wanakosea. Jibu kutoka idara ya ulinzi ya mipaka lilikosolewa pia vikali na wanademokrat waliohoji sababu za hasa wa Haiti kurudishwa nyumbani na kutoa wito wa kusitishwa mara moja utaratibu wa kurudisha wa kiholela ulioanzishwa na utawala wa Trump kwa madai ya janga la COVID. Sheila Lee ni mbunge mdemokrat kwa kiwango gani rangi ilipelekea kuchukuliwa hatua hizi? Je, mnachunguza jambo hilo vilevile vile, na je, mmetafakari na kuona kwamba hii ni sawa na kifungu cha 42 cha kanuni za Trump. Waziri Mayorkas anasema kifungu cha 42 kinahusiana na janga la COVID na wala sio sera ya uhamiaji. Maelfu ya wahamiaji wa Haiti hatimaye wataruhusiwa kuingia Marekani ikiwa wataahidi kurudi kusikiliza kesi zao mbele ya ofisi ya wahamiaji baada ya siku 60, wakati wengine wanarudishwa nyumbani Haiti kwa ndege. Sababu za nani anaruhusiwa kubaki au kuondoka haziko bayana bado. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika. Asante sana Abdu Shakur Abur kwa ripoti hiyo. Na kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba mwakilishi maalum wa Rais Joe Biden nchini Haiti, Balozi Daniel Fort amejiuzuru. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu ambaye aliteuliwa kwa nafasi hiyo mwezi Julai mwaka huu amesema sera ya utawala wa Biden nchini in Haiti ina kasoro kubwa na kuongeza kwamba mapendekezo yake yamepuziliwa mbali. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea nchini Zambia ambako tunaangazia juhudi zinazofanywa na, na muuguzi mmoja kwa jina la Karo Sinkende ambaye alifanikiwa kupata mafunzo kwa msaada wa sekta ya afya nchini humo kwa kushirikiana na shirika la afya duniani WHO ili kuwapatia kila aina ya msaada wanaohitaji wale wenye matatizo ya ugonjwa wa masikio na wale ambao wana matatizo ya kusikia kwa jumla. Shirika la habari la AP lina ripoti na Hadija Riami anaisoma ya ripoti kamili. Alice na Memori wanaishi huko Chambeshi, eneo la vijijini ambako hakuna huduma za kisasa za afya nchini Zambia. Kuna madaktari bingwa watano wa ENT na mmoja mtaalamu wa kusikia. Wote wanahudumia takriban watu milioni 17. Kilichonifanya kugundua kwamba mtoto alikuwa hajisikii vizuri ni kwamba alikuwa akilalamika kila akijishika masikio yake hata wakati kuoga, ukimgusa masikio analia. Kingine alianza kutoa usaha kwenye masikio. Leo mtu mmoja kati ya watano kote duniani anaishi na matatizo ya kusikia. Karibu asilimia themanini walioathiriwa wanaishi katika nchi zenye ukosefu wa huduma za msingi za ugonjwa wa masikio na kusikia. ichalengera yakuti nje mbone ina wakaro, nilitaka kuenda kutafuta dawa. Ndipo nilipoambiwa kuna muuguzi huko Poma ambaye anafanya kazi kuhusu masuala ya masikio. Bila ya kusita nilikwenda kliniki, ndipo nilipomtafuta na kugundua ana matatizo ya sikio na alimpa dawa kupitia mpango wa mafunzo. Kulingana na WHO maelezo kuhusu matatizo ya sikio na kusikia, wauguzi 28 maafisa 43 wa afya na wafanyakazi wa afya ya umma 133 kutoka vituo tisini na mbili wamepatiwa mafunzo katika muda wa miezi kumi na nane iliyopita. Muuguzi Carol Sinkende alikamilisha mafunzo yake mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tangu wakati huo amewasaidia zaidi ya wagonjwa mia sita kwa kuwapima na kuwapatia matibabu. Memory mwenye umri wa miaka mitatu ni mmoja wao. Namri Chisinga amekuwa mgonjwa wangu tangu Desemba mwaka jana, na alipofikishwa na suala la matatizo sugu ya sikio, yani supportive otitis media. Mtoto alikuwa amepata mpasuko kwenye sikio lake la kushoto. Tangu wakati huo alianza kumwona mtoto huyu, nimebaini kwamba kupasuka kilipungua kutokana na dawa ambao tumekuwa tukimpa. Ni ishara kwamba mtoto kwa kweli alikuwa anaendelea vizuri na hali yake ni nzuri. Kabla ya Carol kuanza kupokea wagonjwa katika maeneo ya afya ya vijijini, watu walisafiri kwenda katika mji wa karibu wasanma wa Kapiri Mposhi kutafuta huduma na kwenda hospitali. Hivi sasa jamii za vijijini katika wilaya walikuwa na fursa ya kupata huduma za matatizo ya masikio na habari zinaanza kusambaa. Wauguzi kama Carol wanatoa huduma kwa jamii ambazo huenda hazina huduma mahususi za afya, kama vile kufanyiwa tathmini ya kusikia au kupimwa masikio. I intend to continue, nina azma ya kuendelea kufanya kazi katika nyanja hii na kuendelea kujifunza zaidi, siyo kisa masomo, lakini ili kwa mimi kuwa na ushawishi wa kuwa na mchango wa kutosha katika maamuzi ya upitishaji sera za uamuzi juu ya watu ambao wana matatizo ya kusikia au hawasikii kabisa. Nina matumaini ya kuleta tofauti katika maisha ya watu hawa. Carol alikuwa akifanya kazi katika kampuni ya mawasiliano na kuwa muuguzi baada ya kumpoteza mama yake. Hadija Riani, VOA Washington. Naona muda unazidi kuyoyoma, ni mpisha mwenzangu Sandi Shomari ya kusomea muktasari wa habari. Maafisa nchini Sudan wamechukua udhibiti wa mali zenye faida ambazo kwa miaka mingi zilitoa msaada kwa Hamas, ikitoa mwangaza jinsi nchi hiyo ilivyokuwa ikihifadhi kundi la wanamgambo wa Palestina chini ya kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Omar al Bashir. Kwa mujibu wa Reuters, kuchukuliwa kwa kampuni kadhaa ambazo maafisa wanasema zilihusishwa na Hamas kumesaidia kuharakisha uhusiano wa Sudan na mataifa ya Magharibi tangu kuangushwa kwa utawala wa Bashir mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Katika mwaka uliopita Khartoum imefanikiwa kuondolewa kutoka kwenye orodha ya serikali ya Marekani ya wanaofadhili ugaidi SST, na wako njiani kupata msamaha wa madeni ya zaidi ya dola bilioni hamsini. Uporaji mkubwa wa hazina ya umma ya Sudani Kusini unadhoofisha haki za binadamu katika taifa hilo changa zaidi ulimwenguni na unatishia mchakato wake wa amani ambayo tayari ni dhaifu, ripoti ya Umoja wa Mataifa ilisema hii leo Alhamisi. Tangu uhuru wa miaka kumi iliyopita Sudani Kusini imekuwa ikijitahidi kutoka kwenye miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe na inapambana na kuyumba kwa muda mrefu, machafuko ya kiuchumi, ghasia za kikabila na shida ya njaa. Afisa katika eneo la Homa Bay nchini Kenya anasema watu saba wamefariki dunia baada ya boti yao kupinduka kwenye ziwa Victoria. Kamishna wa kaunti ya Homa Bay, Moses Lilan anasema meli hiyo saba ilitolewa kutoka ziwani baada ya ajali ya Jumanne ni pamoja na mtoto mmoja. Maafisa wanasema watu wanne bado hawajulikani walipo. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni hii leo, kutoka hapa Washington DC, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni washukuru nyote mliotusikiliza, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdul Shakur Abud, mwelekezi Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakia usiku mtulivu usio na bugda.