Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji popote unapotusikiliza, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo ikiwa ni Jumatano, tarehe 22 mwezi Septemba mwaka 2021. Tutasikika pia kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki, ikiwa pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia ma mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Katika matangazo yetu hii leo, wanadiplomasia wanasema kwamba ushiriki wa baadhi ya viongozi wa Afrika mashariki na kati kwenye kongamano la 76 la baraza kuu la Umoja wa Mataifa hapa Marekani na umuhimu mkubwa katika kukuza sera za mambo ya nje katika mataifa hayo. Wawekezaji watakuja li mradi tutasoma ni kwamba serikali kama ilivyotangaza, ifungue milango, lakini kuwa makini na mikataba mbalimbali, iwe ni ya kilimo, ya kiuchumi, ya viwanda, kwamba kweli wananchi wa nchi hii wanaona maana ya ushirikiano. Na katika habari nyingine, mahakama kuu nchini Kenya yaondoa vizingiti vilivyowekwa kwa akaunti za mwanasiasa mmoja maarufu wa Sudani kusini alituhumiwa kwa utakatishaji wa fedha. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com, na kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sandi Shomari. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, Rais wa Vietnam Gwen Uan Fuk na Rais wa Malawi Lazarus Makathy Chakwera ni miongoni mwa viongozi wa ulimwengu waliopanga kuhutubia Baraza Kuu la Umoja Mataifa hii leo, Jumatano. Johnson, siku chache kabla ya hotuba yake, aliagiza haja ya kuchukua hatua kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa, akisema kufua uchumi wa ulimwengu lazima kutekelezwe pamoja na ukuaji wa kudumisha hewa safi. Mataifa ya wa tajiri walifaidika na ukuaji uliosababisha uchafuzi wa mazingira na sasa wana jukumu la kuzisaidia kuzi nchi zinazoendelea kukuza uchumi wao kwa njia ya usafi na endelevu, Johnson alisema katika mtandao wake wa Twitter siku ya Jumatatu. Hotuba ya Johnson inakuja siku moja baada ya kutana na rais wa Marekani Joe Biden huko White House. Umoja wa Mataifa unasisitiza tahadhari ichukuliwe na watu wanaorudi kutoka katika jimbo lenye hali tete la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado. Imesema haiko bayana kama operesheni za kijeshi zinazoendelea zimepunguza makundi ya wanajihadi kuwa na uwezo wa kufanya mashambulizi, wakati wameendelea kuwepo na kupigana katika maeneo na utawala wa kiraia bado haujawekwa. Tahadhari hiyo kutoka Idara ya Usalama na Ulinzi ya Umoja wa Mataifa imekuja wakati ambapo maafisa wamewashawishi watu waliokoseshwa makazi kutokana na mashambulizi kurejea nyumbani. Vikosi vya pamoja vya Msumbiji, Rwanda na vya mataifa mengine vinafanya operesheni katika maeneo ambayo awali yalivamiwa na wanamgambo na sasa wanawasindikiza watu kurejea Palma, eneo lililo karibu na miradi ya gesi iliyoshambuliwa na makundi ya Kiislamu mwezi Machi. Lakini Umoja wa Mataifa wanataka kwanza kuwepo na msingi maalum ili wale waliokoseshwa makazi na mzozo waweze kurejea nyumbani. Mahakama moja ya kijeshi huko Kivu Kusini nchini DRC imemhukumu kifungo cha maisha jela viongozi wa waasi wa Congo aliyetuhumiwa kwa kufanya ugaidi katika hifadhi ya kitaifa ya Kahuzi Biega mashariki mwa Congo, na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kulingana na AFP. Chance Mihonya, kapteni wa zamani wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FRDC, aliyoondoka kwenye jeshi tangu Julai elfu mbili na kumi na tisa, alihukumiwa Jumanne jioni na, mahake, na mahakama ya kijeshi ya Kivu Kusini iliyokaa kwenye uwanja huo Katana, pembeni mwa hifadhi kiasi cha kilomita 45 kutoka mji mkuu wa jimbo la Bukavu. Mahakama hiyo hiyo, kwa upande mwingine, ilimwachia huru kwa kukosa ushahidi wa kutosha mtu ambaye alishukiwa kuto, kutoa silaha na risasi kwa kundi la Chansi Mihonya, alifafanua Kanali hakimu Inosenti Mayembe, rais wa kwanza mahakama ya kijeshi ya jimbo. Chansi Mihonya alikutwa na hatia ya mashtaka yote yaliyoshtakiwa alihukumiwa hasa kwa kuteka nyara na kuwatesa darazeni ya wakazi katika vijiji kadhaa vilivyopo katika hifadhi hiyo mnamo mwaka 2019 na 2020. Na kundi la wanamgambo la ADF lenye silaha linaloongoza na Waganda limeshutumiwa kwa darzeni ya mauaji na kutumia silaha katika miaka mitatu iliyopita hasa katika vijiji vya mbali. Msemaji wa serikali ya Congo, Patrick Muyaya, amethibitisha kukamatwa kwa mtu huyo. Mtu aliyekamatwa ni raia wa Jordan, alirejeshwa kisha saa kwa ajili ya mahojiano zaidi Uyai ameliambia shirika la habari la Reuters. Kwa mujibu wa nyaraka ambazo Reuters imeziona, mwanaume huyo alikuwa na kibali cha ukazi cha Kosovo, ana umri wa miaka 40, raia wa Saudi Arabia. Hata hivyo, Reuters haikuweza kuthibitisha haraka kuhusu uhalali wa nyaraka hizo. Inaaminika kwamba mwanaume huyo alikuwa msimamizi wa ndege zilizokuwa na rubani za wanamgambo wa ADF na alikamatwa Septemba 18, huko Makisabo, karibu na mji wa Beni kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Meri Mgawe anaisoma taarifa kamili. Kundi la wanamgambo la ADF lenye silaha linaloongozwa na Waganda limeshutumiwa kwa dazeni ya mauaji na kutumia silaha katika miaka mitatu iliyopita, hasa katika vijiji vya mbali. Msemaji wa serikali ya Congo, Patrick Muyaya, amethibitisha kukamatwa kwa mtu huyo. Mtu aliyekamatwa ni raia wa Jordan, alirejeshwa Kinshasa kwa ajili ya mahojiano zaidi. Muyaya ameliambia shirika la habari la Reuter. Kwa mujibu wa nyaraka ambazo Reuters imeziona, mwanaume huyo alikuwa na kibali cha ukaazi wa Kosovo, ana umri wa miaka 40, raia wa Saudi Arabia. Hata hivyo Reuters haikuweza kuthibitisha haraka kuhusu uhalali wa nyaraka hizo. Inaaminika kwamba mwanaume huyo alikuwa msimamizi wa ndege zisizokuwa na rubani za wanamgambo wa ADF alikamatwa Septemba 18 huko Makisabo karibu na mji wa Beni kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kambi ya wahamiaji wa Haiti iliyofunguliwa upande wa Mexico wa Rio Grande imeonekana kukua Jumanne, wakati mashirika ya misaada yakiwepo huko kutoa misaada ya chakula na dawa. Wahamiaji wengi wanarejea Mexico wakihofia Marekani kuwarejesha kwa lazima nyumbani kwao. Mexico imeanza kuwasafirisha wahamiaji wa kutumia ndege na mabasi kutoka Ciudad Asuna hadi kusini mwa Mexico, wakitaka kuondoa wa shinikizo katika mpaka. Hiyo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Mexico ambao hawakutaka kutajwa kwa sababu hawakuruhusiwa kuzungumza hadharani. Mmoja wa maafisa hao amesema mabasi matatu yaliojaa wahamiaji yaliondoka kuna Jumanne asubuhi kwenda Piedras Negras takriban maili 55 kwenye mpaka ambako walipanda ndege kwenda mji wa Villahermosa katika jimbo la Tabasco. Maafisa wanasema kulikuwa na ndege y Jumatatu kutoka mji wa kaskazini wa Monterrey kwenda Tapachula karibu na mpaka wa Guatemala. Tapachula ni makazi ya kituo kikubwa cha kuhifadhi wahamiaji kutoka Amerika Kusini. Taasisi ya kufuatilia ufisadi nchini Afrika Kusini, Corruption Watch ilionya leo Jumatano kuwa watoa taarifa za siri wanakabiliwa na hasama na vitisho katika maisha yao, mwezi mmoja baada ya mauaji ya afisa wa afya aliyefichia ufisadi unaohusishwa na juhudi za kupambana na virusi vya korona uliotikisa nchi hiyo. Usalama wa watoa taarifa waligonga vichwa vya habari wakati afisa wa serikali ya mkoa Babita Deokaran alipigwa risasi mjini Johannesburg 23 Agosti baada ya kumshusha mtoto wake shuleni. Deokaran alikuwa shahidi muhimu katika uchunguzi kuhusiana na zabuni isiyo ya kawaida ya vifaa vya kinga za kibinafsi katika mkoa wa Gauteng ambayo ni pamoja na jiji la Johannesburg kama sehemu ya kashwa zinazohusiana na Covid ambazo zilisababisha wananchi kuwa na hasira kali mwaka jana. Wale walio na ujasiri wa kutosha kufichua ufisadi wanaendelea kukabiliwa na vitisho kwa maisha yao kutoka kwa watu wanatenda bila kupata adhabu na mazingira yanawachukia zaidi watu wa habari, Corruption Watch ilisema katika ripoti inayofichua kuendelea uozo nchini Afrika Kusini. Washukiwa tisa wamekamatwa kuhusiana na kesi hiyo, ambao walau sita wanakabiliwa na kesi ya mashtaka ya mauaji. Na nchi mbili za uchumi mkubwa sana na wachafuzi wakubwa wa hewa ulimwenguni walitangaza mashambulizi tofauti ya kifedha juu ya mabadiliko ya hali ya hewa Jumanne. Rais wa China Xi Jinping alisema nchi yake haitagharamia tena mitambo ya umeme inayotumia makaa ya mawe nje ya nchi, akiushangaza ulimwengu juu ya hali ya hewa kwa mwaka wa pili mfululizo katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hiyo ilikuja saa kadhaa baada ya rais wa Marekani Joe Biden kutangaza mpango wa kuongeza misaada ya kifedha maradufu kwa mataifa masikini hadi dola bilioni 11.4 kufikia mwaka 2024 ili nchi hizo ziweze kubadili nishati safi na kukabiliana athari mbaya za onge, ongezeko la joto duniani. Msikilizaji, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Waziri wa mambo ya baraza la mawaziri katika serikali ya mpito nchini Sudan Kusini, Martin Elia Lomuro, amepata afueni baada ya mahakama kuu nchini Kenya kuondoa marufuku iliyokuwa imewekwa kwenye akaunti zake za, za benki katika taifa hilo la Afrika Mashariki, kufuatia tuhuma za utakatishaji wa fedha na madai ya ufisadi dhidi yake. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa kamili the Bwana Lomoro akizungumza na VOA Jumatano ameeleza kuwa hatua ya mahakama kuu ya Kenya kumwondolea kizuizi cha kutumia akaunti zake za, za benki baada ya mahakama inayohusu ufisadi nchini in kuzifungia akaunti hizo kwa madai kuwa fedha alizohifadhi katika akaunti hizo zake za, za benki ya Cooperative nchini Kenya zimepatikana kwa misingi ya uchakatishaji fedha na ufisadi nchini Sudani Kusini ni ishara kuwa yeye hakuwa na lolote la kuficha, hata kama maswali mengi yaliulizwa kuhusu wa wake akiwa afisa wa ngazi ya juu katika serikali ya mpito nchini Sudan Kusini. Jaji Sisilia Gidhua ametoa maamuzi hayo baada ya mamlaka ya kurejesha mali nchini Kenya ARA kueleza kuridhikia maelezo yake juu ya chanzo cha pesa hizo alizokuwa nazo kwenye benki ya Cooperative. Bwana Lumuro ilipofungia kaunti zake hizo, mahakama hiyo ya ufisadi nchini Kenya iliridhikia madai kuwa huenda fedha hizo ziliingizwa Kenya kutoka Kusini, na huenda zikawa na doa la ufisadi na vitendo vya uchakatishaji fedha, alieleza jaji wa mahakama hiyo, jaji James Wakiaga, aliyekuwa akifuatilia kesi hiyo wakati huo Juni tarehe mbili mwaka huu. Kwa mujibu wa nyaraka za mahakama, akaunti mbili za Bwana Lumuro zilikuwa na salio la fedha zenye thamani ya shilingi milioni 134 baada ya kutoa takriban shilingi milioni 109. Wakati mamlaka ya kurejesha mali nchini Kenya ilidai kuwa ilikuwa imefuatilia miamala kadhaa ya zaidi ya shilingi milioni 200, lakini hapakuwa na uwazi wa chanzo cha fedha hizo, Bwana Lumuro alidai kuwa hatua ya ara ilitokana na shinikizo kutoka kwa serikali ya Marekani na Uingereza kwa nia ya kuuchafulia jina utawala wa rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir Mayardit. Lakini pia anayelaumu mashirika ya nje na watu fulani katika serikali ya Kenya waliokuwa na nia ya kumchafulia jina. Katika nyaraka zake za ushahidi, bwana Lomuro ameeleza kuwa akaunti zake zilizofunguliwa kwa jina la mkewe zilifunguliwa kwa minajili ya kugharamikia matibabu ya mkewe na shughuli za familia yake jijini Nairobi, na wala chanzo chake ubadhirifu wa fedha za serikali ya Sudan Kusini. Je, sheria za Kenya kuhusu uchakatishaji wa fedha na ufisadi zinaelezaje kuhusu kesi kama hii iliyomkabili waziri huyo wa Sudan Kusini? Swali hili limemuuliza wakili wa mambo ya katiba katika mahakama kuu nchini Kenya, Danstan Omari. Sheria ile inasema kwamba ni jukumu la mwenye zile fedha kuweza kutoa idhibati za kutosha za kuonyesha kwamba alizipata zile fedha kihalali. Lazima aonyeshe ni income yake, ujira wake unatoka wapi, anafanya kazi gani, analipwa kivipi amefanya savings kivipi ndiposa aweze kuachilia. Kenedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni matangazo ya jioni kutoka hapa Washington, ambapo pia tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM kule Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC, redio zote hizo zikiwa kule Uganda. Baadhi ya wanadiplomasia na wasomi nchini Tanzania wanaeleza kwamba hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan kushiriki kwenye mkutano wa 76 ana kwa ana wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa jijini New York kutasaidia katika kukuza sera ya mambo ya nje ya nchi hiyo pamoja na kuendeleza diplomasia ya uchumi. Kwa mengi zaidi tuungane na Dina Chahali akiwa jijini Dar es Salaam. Wakizungumza jijini Dar es Salaam juu ya tokanayo na ushiriki wa Rais Samia Suluhu Hassan katika mkutano huo wa 76 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, wachambuzi wa, wa masuala ya kidiplomasia na uchumi hapa nchini wamesema ushiriki huo utatoa fursa kwa Tanzania kukutana na wadau mbalimbali mbali wa maendeleo ikiwemo Marekani yenyewe katika kukuza diplomasia ya kiuchumi. Innocent Shaw ni mhadhiri wa chuo cha diplomasia hapa nchini. kwa hiyo, hiyo connection ya yeye kwenda ni itaboost sana Tanzania. Unakumbuka kuna kitu kinaitwa AGOA ambayo ni Africa Growth Opportunity Act, hiyo ni, ni fursa ya Wamarekani walitoa kufanya biashara na nchi za Afrika na Tanzania ni mmojawapo. Kwa hiyo yote ni mwendelezo wa sera za Tanzania za mambo ya nje ambao mmojawapo ni economic diplomacy kwamba tutumie diplomasia ambayo ni interaction kati ya nchi na nchi katika kuleta maendeleo. Akiwa New York, Rais Samia katika mikutano yake na wakuu wa mashirika mbalimbali ya Umoja wa Mataifa, likiwemo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, Tanzania ilipongezwa kwa juhudi zake za kuendelea kuhudumia wakimbizi, na hapa mwanadiplomasia show anazungumzia juhudi hizi zitakavyoendelea kuiweka Tanzania katika ramani ya juu kidiplomasia. Tanzania ime hosti wakimbizi wengi sana, kuna kutoka Burundi, kutoka Congo. Kwa hiyo hiyo ni juhudi zetu za, za Tanzania kukonekti vizuri Tanzania diplomatically worldwide na kuwa accepted zaidi. Naye mhadhiri wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania katika kitivo cha biashara na uongozi, Dakta Chacha Matoka amesema kitendo cha rais wa nchi kutoka na kukutana na viongozi wa taasisi mbalimbali mbali za kimataifa na viongozi wa juu wa nchi nyingine kitasaidia kufungua fursa za uwekezaji pamoja na kuhakikisha mikataba inayoingiwa inanufaisha pande zote, unapofatana na ujumbe mzito kwamba wa rais ina uzito wa aina yake. Kama rais yupo na amesikia na ndiye msimamizi mkuu, ina maana hakutakuwa na nini ujanja ujanja. Kwa hiyo definitely tutegemea kwamba wawekezaji watakuja. Mrad ni kwamba serikali kama ilivyotangaza ifungue milango, lakini kuwa makini na mikataba mbalimbali, hiwo mbali ni ya kilimo, ya kiuchumi, ya viwanda, kwamba kweli wananchi wa nchi hii wanaona maana ya ushirikiano. Rais Samia Suluhu Hassan ambaye ni miongoni mwa viongozi 193 wanaohudhuria baraza kuu la Umoja wa Mataifa anatarajiwa kulihutubia baraza hilo Alhamisi jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Dina Chahali, Dar es Salaam. Na ripoti ya mwisho kabla ya kuletea makala ya afya ni kwamba bunge la Namibia limekutana kwa kikao kingine hii leo ili kupiga kura kwa ajili ya makubaliano ya kulipa fidia ya dola bilioni moja yaliofikiwa na Ujerumani kwa ajili ya mauaji ya kimari yaliyofanywa wakati wa utawala ya koloni kati ya mwaka 1904 hadi 1908 dhidi ya watu wa kabila za Herero na Nama. Kikao kiliahirishwa jana baada ya watu karibu 400 waliokuwa wanaandamana kuvamia majengo ya bunge mjini Winduk, hasa wafuasi wa upinzani kulalamika dhidi ya makubaliano hayo yaliofikiwa mapema mwaka huu na serikali ya Ujerumani. BMJ Mrithi anatusimulia zaidi. Tarehe 28 mwezi Mei mwaka huu viongozi wa Namibia walitangaza kwamba Ujerumani ilikuwa imekubali kufadhili miradi katika taifa hilo la kusini magharibi mwa Afrika yenye thamani ya kiwango hicho cha dola bilioni moja katika kipindi cha miaka 30 kufuatia mauaji ya kuangamiza na kupokonya mali katika nchi hiyo ambayo ilikuwa chini ya ukoloni wa Ujerumani zaidi ya karne moja iliyopita. Lakini kiongozi wa upinzani wa chama maarufu cha Democratic mchenri Venani anasema hilo si jambo jipya. Kwa miaka 31 iliyopita, serikali ya SWAPO imekuwa ikipokea zaidi ya dola bilioni 1.1 kutoka kwa serikali ya wa Ujerumani. Wajerumani, sikilizeni kwa makini wajerumani wanasema wana hatia ya kutuua lakini kwa hatia hii wanalipa kiasi kile kile walichokuwa wakilipa serikali kwa miaka 31 iliyopita ujerumani iliomba msamaha mwezi mei mwaka huu kwa kuhusika kwake katika mauaji ya watu wa kabila la herero na nama na kuyaelezea rasmi kwa mara ya kwanza kama mauaji ya kimbari Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas anasema serikali yake imeridhishwa na mafanikio yaliyofikiwa. Yeah, nimefurahi sana na nashukuru sana kuwa nimefika makubaliano na Namibia juu ya jinsi ya kushughulikia moja ya sura mbaya zaidi katika historia yetu ya pamoja. Ukweli kwamba Ruprecht Polenz na mwenzake wa Namibia wameweza kumaliza mazungumzo baada ya zaidi ya miaka mitano ni mafanikio makubwa. Jana Jumanne, waandamanaji wakiongozwa na upinzani na viongozi wa kijadi kutoka jamii zilizoathiriwa waliandamana kupitia mji mkuu wa Windhoek kabla ya kupanda juu ya uzio na kuingia ndani ya jengo la Bunge, wakisema kwamba kiwango cha fidia ni kidogo mno na kupinga kwamba hawakushirikishwa katika mazungumzo na Ujerumani. Wanajeshi wa ukoloni wa Ujerumani waliua maelfu ya Waherero na Wanama kati ya mwaka wa 1904 na 1908, baada ya makabila hayo kupinga utawala wa Ujerumani. Manusura walipelekwa jangwani ambapo wengi walijikuta katika kambi za mateso wakifanya kazi za utumwa, baadhi wakifariki kutokana na baridi, utapia mlo na uchovu. Karibu msikilizaji katika makala ya afya. Jina langu ni Mary Mgawe na leo tunazungumza na Daktari Sheila Msami kutoka Uingereza ambapo tutapata utaalamu wa kuhusu kushuka homoni za kuwezesha wanawake kupata mimba na kukoma hedhi, ikijulikana zaidi kwa lugha ya kimombo kama menopause. Daktari, kwa kuanza tu, kwanza ningependa utupe mwelekeo kabisa kuhusu wanawake wanaofikia hali hii ya menopause, wanakuwa katika umri gani na dalili zake ni zipi? wanawake ambao wanafikia menopause au ukomo wa hedhi mara nyingi wanakuwa katikati ya miaka arobaini na tano na hamsini na tano lakini saa ingine inaonekana kuna wanawake wachache ambao wanaweza kutokeana na hiki kabla umi umi umi umi umi umi hiki so kabla ya umri wa miaka arobaini na kitokea ni premature au kama vile haja. So muda wake, dalili zake mara nyingi, ni cha kwanza ni kuishwa kwa siku za hedhi lakini kabla hicho kicho kutokea, mara nyingi wanaku, wanaku, wanaku, wanaku, wanakuwaga na dalili fulani fulani kabla ya hapo. Kwa mfano kwa wanakuwa na joto sana na kutoka wanaku, majasho. Wanakuwa saingine wanasahau sana vitu vidogo vidogo. Vitu vingine ambavyo kinatokea wanakaku, wanakaku, kuwa wanaongezeka uzito zaidi, e, especially katikati kwenye tumbo kwao, wanakuwa na matumbo kidogo makubwa zaidi. Sa nyingine eh, pia ona, ona kujua, ona kum, matatizo ya kujua zaidi kabla ya kawaida yao. Hamna dalili moja, moja, ambayo naweza kusema ile ambao watu wengi wanaipata ni ya kutoa majasho. Utasikia wakati mwingine daktari, hasa wanawake ambao pengine wako katika ndoa ama wako katika familia na wenza wao, unasikia wakizungumza kusema kwamba pengine tabia zao zinabadilika. Sijui kama wewe daktari umeshawahi kusikia habari kama hizi, tabia zinabadilika zinakuwaje ndani ya nyumba? Kwa kweli kuna mama wanapataga shida sana, wakati hizi wakiwa mwisho wa, wa hedhi zao, wanakuwa na zile mabadiliko ya homoni inawafanya tabia zao pia zinabadilika na mudi yao pia inabadilika. Kwa hiyo mara nyingi sana wanakuwa wanaweza kukasirika kimapema mno, wanaweza kawa wajisikii kufanya tendo la ndoa, wanaweza kawa hawalali vizuri kitandani. Kwa hiyo lile jasho linafanya anashindwa kulala vizuri, na siku vitu vingine ambavyo vinabadilika pia eh? Cha muhimu kuelewa ni kwamba wanakuwa wanasahau vitu vingi, kwa hiyo inaweza ikawafanya pia watu kwenye ndoa kaona kama vile hawapatani na inakuwa ni, ni chanzo cha mgomvi mwingi kwenye ndoa wakati um, wakati huo. Na wanaume wengi unaonekana watu wazima, mara nyingi unasikia una hizi habari na watu wazima wa muda huo pia ona, wanaume watu wazima wanakuwa na hama kuwa na mtu mwingine na inaweza kuleta kwamba watu wengine ndoa zinaweza ikaisha. Na je, wanawake wanatakiwa kufanya nini kumudu hali hii? Kuna tiba ama kuna kitu chochote ambacho kitamwezesha kumudu hali hii inapomkuta? Hamna tiba, kwa sababu hiki ni kitu cha kawaida. Kila mwanamke itafika ita, ita mwisho wakatua hedhi zake, kwa huwezi, huwezi kwa kusema kwamba ni kitu ambacho kila mtu unaweza kutokuwa nacho kama ni, ni, ni mwanamke, lakini kuna vitu ambavyo unaweza ukapata kusaidia hizi dalili na na vitu ambavyo vinabadilika wakati huo. Kama unaweza kuwa na zia dalili za mwanzo, mwanzo wakati ino unasikia majasho una, unasikia mudi yako haiyo nzuri tabia inabadilika kidogo. Kuna dawa ambazo watu wanaweza kupewa wanaita hormone replacement kwao ni, ni dawa za kubadilisha au kuongeza ku, zile hormone ambazo zinapungua. Unaweza ukazipata hizi kwa, kwa daktari wako ukamwomba. Kama mtu bado ana kizazi chake ambao mara nyingi ndiyo wanapewa hiyo estrogen na progesterone inasaidia, ili kama wana hormone za ubanifu ambazo ziko, ziko hazi kwenye level moja, inafanya kwa wanakuwa na level moja. Kwa hiyo ina, ina, inafanya vitu kwa sambamba zaidi. Kitu cha pili, kama mtu anasikia jasho sana, na ni cha muhimu ni kwamba unaweza lako na chiu ambacho unachamadirisho una ya wazi. Kama unaweza kama una kiyoyozi uweke, kama una feni uweke, na unajua kama kinaweza kitu kama kitu kama kitu kumpoteza mmeo wako kama anasikia baridi, lakini ni kitu ambacho kinaweza kusaidia wewe ili usiwe uweze kulala vizuri na mtu. Kama hujapata usikizi mzuri, mudi yako inabadilika, na, na kwao natasaidia mudi yako pia. Cha tatu muhimu sana ni mazoezi na kula vizuri. Kwa hiyo kula chakula bora ambacho So ambacho kina mafuta sana au kina chumvi sana um, mazoezi kidogo, hata mazoezi mengi, kama mtu naweza kutembea kila siku kwa nusu saa ni vizuri sana, inasaidia moyo wako, inasaidia pia kupunguza uzito na inafanya unajisikia vizuri. Ile tendo ta, la kufanya mazoezi inafanya wewe mwili wako u, utengeneze homoni za raha inaitwa endorphin, inafanya wewe unakuwa na raha. Kwa hiyo in, inafanya kama mtu ambao kidogo anakuwa muda wako haikuwa nzuri, inasaidia na mood nzuri. Na cha nne kuna dawa nyingine ikafana kama mtu ka unasikia mwili yako uko chini sana. Kuna dawa zinaitwa antidepressant. Hizi ni dawa zambao mtu kama unasikia mwili yako uko chini sana, unaweza kupewa ili isaidie ile mwili yako ipande juu kidogo. Hii ni muda mfupi tu. Kwa wanawake wengi inachukua katikati ya mwaka mmoja mpaka miaka mitano kwa kila kitu kuisha, lakini kuna wale ambao kidogo wanakuwa unlucky au so ak you know, anachukua muda mrefu zaidi. Shukran D Leila Msami kutoka Uingereza kwa kutupa elimu hiyo kuhusiana na wanawake kukoma hedhi ama menopause. Na kushukuru sana. Jina langu ni Meri Mgawe katika kipindi hiki cha makala ya afya, tunane tena wakati mwingine, na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema usiokuwa na bugda. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, pamoja na mwenzake wa Ujerumani, Heiko Maas, hivi karibuni wamekuwa wenyeji wa, wa mkutano wa mawaziri kutoka mataifa tofauti kote ulimwenguni kujadili suala la Afghanistan. Blinken wakati wa kikao hicho aliangazia maeneo matatu, miongoni yakiwa ni kuweka mpangilio na ushirikiano wa Jumuia ya Kimataifa, akisema haya yana umuhimu mkubwa. La kwanza ni kuhakikisha kwamba Taliban wanatimiza ahadi yao ya kuruhusu raia wa nje, watu wenye visa pamoja na raia wa taifa hilo wanaohitaji kuondoka nchini kufanya hivyo bila pingamizi. Wakati akijibu madai ya Taliban kwamba kuruhusu watu wenye ujuzi kuondoka nchini kutaidumaza nchi, Blinken alisema kwamba kwa sasa njia nzuri ya kuwafanya watu kubaki Afghanistan ni kuwaruhusu kuondoka na pia kuhakikisha haki zao za msingi zinaheshimiwa. Ameongeza kusema kwamba Marekani itaendelea kufanya juhudi za kulinda haki za binadamu na uhuru wa kimsingi wa raia wote wa Afghanistan. Pili, Blinken amesisitiza kwamba jumuiya ya kimataifa ni lazima ihakikishe kwamba Taliban wanatimiza ahadi yao ya kuyazuia makundi ya kigaidi kufanyia operesheni zake nchini humo na kuwa tishio kwa mataifa mengine. Blinken amesema kwamba hatuwezi kuitegemea Taliban pekee katika kutimiza ahadi hizo amesema kwamba ni jukumu la kila mmoja kuwa macho dhidi ya kuibuka tena kwa makundi ya kigaidi pamoja na tishio la. Iwapo hayo yatatokea, yatashughulikiwa mara moja na kama rais wa Marekani Joe Biden amekuwa akisema wazi kwamba Marekani itaendelea kukabiliana na ugaidi kwenye eneo hilo ili kuzima kila aina ya vitisho na kwamba haitasita kuchukua hatua mara moja ikihitajika. La tatu Blinken amesema kwamba kuna haja ya jumuiya ya kimataifa kuendelea kuhakikisha kwamba misaada ya kibinadamu ya kuokoa maisha inaendelea kuwepo kwa watu wa Afghanistan na kuwa Marekani na Umoja wa Mataifa wataendelea na vikwazo dhidi ya magaidi. Blinken ameongeza kwamba malengo yao muhimu yatahitaji kuwasiliana Taliban, lakini kuna tofauti kubwa kati ya mawasiliano tuliyofanya wakati wa kuondoa watu kutoka Afghanistan na hatua ambayo tutaendelea kufuata, pamoja na kuchukulia Taliban kama tunavyofanya kwenye mataifa mengine. Amesema kwamba uhalali wa Taliban ungali hujafikia viwango na kwamba utaendelea kuangaliwa kadri siku zinavyoendelea kwa matarajio jumu ya jumuiya ya kimataifa. hilo linajumuisha kuheshimu hatua zilizopigwa katika kipindi cha miaka 20 iliyopita za kupanua haki za wanawake, watoto, wanahabari, watu wenye ulemavu pamoja na watu wa jinsia moja ili kuendeleza malengo yetu ya pamoja, waziri Blinken amesema kwamba ushirikiano wetu na Taliban lazima uwe madhubuti wa wazi na dhahiri, wakati ukiangaliwa uwezekano wa kujihusisha. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.