Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo akifuatana na viongozi wengine wa Afrika Magharibi wapo Guine hii leo, ili kukutana na viongozi wa kijeshi wapya, siku moja baada ya Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS wawekea vikwazo viongozi hao wa kijeshi kwa kumtimua madarakani rais alfa conde na kudai kurejeshwa utawala wa kikatiba jumuiya ya ecoas ilikubaliana katika mkutano huko ghana kuzuia mali za kifedha na kuweka marufuku ya safari kwa wajumbe wote wa kijeshi na ndugu zao na kudai konde kuachiliwa bila masharti ilikuwa uamuzi mgumu kufanywa na ecoas kufuatia baraza la kijeshi kuchukua udhibiti wa nchi hiyo, ambapo wanajeshi wa vikosi maalum walichukua udhibiti wa makazi ya rais na kumshikilia Conde baada ya kutokea mashambulizi ya muda mrefu ya risasi na walinzi wa rais. Kufuatia tangazo wa wawakilishi, wa baraza tawala walisema katika televisheni ya taifa ya Guinea kwamba kundi la viongozi wa ECOWAS watatembelea Conakri ambao ni mji mkuu leo Ijumaa na kufanya mazungumzo na viongozi wa mapinduzi. Wawakilishi hawajajibu lolote kuhusiana na vikwazo vilivyotolewa. Viongozi wa majimbo huko Somalia leo walitoa wito kwa rais na waziri mkuu kumaliza ugomvi wao, wakionya juu ya hatari ya kutokuwa na utulivu wa kisiasa katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Mzozo huo uliongezeka kwa haraka hapo jana wakati rais Mohammed Abdullahi Mohammed ambaye ni maarufu kama Farmajo aliposimamisha mamlaka ya utendaji ya waziri mkuu Mohammed Hussein Robo, hatua iliyopingwa mara moja na waziri mkuu na kueleza kwamba inakwenda kinyume na sheria. Viongozi hao wawili wamekuwa wakivutana juu ya uteuzi wa maafisa wa juu wa usalama katika mzozo ambao unatishia kuhatarisha uchaguzi uliocheleweshwa mara kwa mara na kuvuruga juhudi za kukabiliana na uasi wa Kiislamu uliokuwepo kwa muda mrefu nchini humo. Viongozi wa majimbo matano huru ya Somalia waliwataka wahusika kuacha kutupiana maneno na kutatua tofauti zao kupitia mazungumzo ya upatanishi na kuheshimu katiba ya mpito. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi wake hii leo kutokana na kwamba mamia ya malori ya misaada hayajarudi kutoka mkoa uliokumbwa na vita wa Ethiopia wa Tigrei na kwamba kutoweka kwao ni kikwazo cha msingi kukomesha majibu ya kibinadamu. Maelezo kutoka programu ya chakula ya umoja wa Mataifa WFP yanakuja wakati hofu inaongezeka ya vifo vinavyotokana na njaa huko Tigrei ambapo hapo awali UN ilikadiria kuwa watu laki nne wanakabiliwa na hali ya njaa. Msemaji wa WFP Jema Snowdon alisema katika taarifa kwamba kati ya malori mia nne arobaini na sita yaliyoingia Tigrei tangu Julai kumi na mbili, ni malori thelathini na nane pekee yamerejea. Kwa sasa hiki ndiyo kikwazo cha msingi cha kusafirisha misaada ya kibinadamu kwenda Tigrei. Hatuwezi kufanya misafara ijayo kwa sababu ya ukosefu wa malori, alisema Snowdon. Tunaendelea kufanya kazi na wasafirishaji na mamlaka za mitaa huko Tigray kwa malori hayo kutolewa. WFP haina taarifa kuhusu malori hayo mahala yalipo au yanatumiwa kwa kazi ipi, Snowdon alisema. Ufaransa imewasimamisha kazi wafanyakazi wa huduma ya afya elfu tatu ambao hawakuchanja chanjo ya COVID kumi na tisa kufikia tarehe ya mwisho iliyoamriwa na serikali ya Septemba kumi na tano, kwa darzeni kadhaa ya wafanyakazi wa afya milioni mbili nukta saba wa nchi hiyo Waziri wa Afya Olivia Veran alisema hapo jana aliamua kujiuzulu badala ya kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu msikilizaji popote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipakua na kuchambua kwa undani zaidi na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika mgogoro katika mkoa wa tigre wa ethiopia ambao tayari umesababisha moja ya mzozo mbaya zaidi ya kibinadamu na haki za binadamu ulimwenguni ambapo zaidi ya watu milioni tano wanahitaji msaada wa kibinadamu na kufikia watu laki tisa tayari wanaishi katika hali ya njaa. Na katika sehemu yetu ya pili tutamulika uchaguzi mkuu huko Somalia, ambapo kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo mwanamke amejitokeza kugombea nafasi ya uraisi. Ni nafasi yake nayekukaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari. Na katika sehemu yetu ya kwanza, huko Ethiopia, maelfu ya watu wameuawa na wengine wapatao milioni mbili wamepoteza makazi yao tangu mapigano yalipoanza miezi kumi iliyopita kati ya vikosi vya Ethiopia na wapiganaji wa Tigre ambao wanadhibiti mkoa wa kaskazini mwa nchi hiyo. Na hayo yamepelekea utawala wa Rais Joe Biden kuamua kushinikiza kumaliza mzozo huo unaoendelea wa kibinadamu na haki za binadamu kaskazini mwa Ethiopia, ambao utawala huo umeazimia kushinikiza kumaliza mzozo huo. Afisa ikulu ya Marekani alisema chini ya asilimia kumi ya misaada ya kibinadamu na vifaa vilivyokusudiwa katika mkoa wa Tigre mwezi uliopita vimetolewa. Hivi karibuni, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michel Bachelet alionya mzozo huo unaozidi kwa ukatili katika mkoa wa kaskazini mwa Tigre wa Ethiopia unatishia kuingia katika pembe nzima ya Afrika. Matokeo ya awali ya uchunguzi wa pamoja na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa na tume ya haki za binadamu ya Ethiopia juu ya madai ya ukiukaji huo wa Tigre yamewasilishwa kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Na leo Rais Joe Biden ametangaza kuwekea vikwazo baadhi ya viongozi wa Ethiopia, lakini sio nchi nzima, akisema tunakubaliana kabisa na viongozi wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika, hakuna suluhisho la kijeshi kwa mzozo huu. Vizuizi hivi havielekezwi kwa watu wa Ethiopia au Eritrea, bali ni watu binafsi na mashirika yanayosababisha vurugu na kuendesha au kuendeleza janga la kibinadamu. Sasa basi, tunaungana na Profesa Chacha Nyaigoti kutoka nchini Kenya, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kikanda. Aa, tueleze tofauti iliyopo ya mzozo huu hasa na kufanya mzozo huu kuwa na ugumu katika kutanzua huu. Hu, mzozo umekuwa wa muda mrefu, na ili ueleweke vizuri, ni lazima historia nzima ya Ethiopia shambuliwe kwamba Ethiopia kama nchi zamani ilikuwa inaunganisha maeneo mpaka nchi ya Eritrea ilikuwa sehemu ya Ethiopia. Na makabila makubwa yaliyo Ethiopia kuna Wamhara, Amharik na Watigrinya na Waomo, na nafkiri matatizo yanayoonekana saa hizi katika nchi ya Ethiopia ni yale ambayo yana changiwa na mifumo ambayo imechukuliwa au misimamo mikali ambayo imechukuliwa na uongozi wa kila eneo hilo la kikabila, na kwa sababu wengi wanafikiria kwamba watu wa Tigrinya hawajashirikishwa vilivyo katika kupata mafao katika serikali ya Ethiopia, nakuwa vita vigumu sana kuweza kupambaniwa na amani itachukua muda mrefu kupatikana. Na pengine, Profesa Chacha Nyaigoti, nafasi ya bara la Afrika kwenye utatuzi wa mzozo huu, tumeona rais Olusegun Obasanjo akipewa kazi hiyo, lakini umoja wa Afrika uko wapi katika hili? Viongozi wa kikanda wa Afrika mashariki wako wapi katika hili? Au juhudi zao unazionaje? Zinapitia changamoto gani? Au wanakwama wapi? Juhudi za umoja wa Afrika na Jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya nyingi za nchi za Afrika huwa ni juhudi ambazo wakati mwingine zinatokea tu kujaribu kuokoa masilahi ya wale walio katika ngazi ya uongozi, na mara nyingi, wakati hatari zinaanza kutokota, huwa viongozi wa juhuru za Afrika na nchi hizi majimbo kama Afrika Mashariki huwa wamekaa tu wanaangalia, ni kama watazamaji Wanapoingilia, wanaingilia wakati ambapo hali huwa imeshakuwa tete na ma imeshaharibikia maisha ya watu wa kawaida, raia ndio wanaoumia. Kwa mfano sasa hivi Ethiopia raia wengi wameanza kuumia vibaya zaidi, hata wengine ni wa majirani wa nchi wa ya Eritrea ambao tayari wanaumizwa katika mchakato huu na harakati hizi za vita kati ya watu wa Tigrinya na watu wa, watu wa serikali ya Ethiopia na hilo kilizungumza. E, inaonekana wazi kabisa kwamba pamoja na hayo yote kumekuwa na juhudi za upande mwingine ambapo Umoja wa Mataifa mkuu wa haki za binadamu, Umoja wa Mataifa, Michelle Bachelet alionya hivi karibuni kama wanavyosema kwamba mzozo huo unaweza ukaendelea kuingia pembe nzima ya Afrika. Tunajua Somalia kuna matatizo yake, kuna wengine ambayo yanaendelea katika maeneo mengine ya, ya Afrika. Sasa hii hatari yake ikoje na nini ambacho Afrika inapaswa kuchangamka kufanya kabla hayo hayajazidi? Kama unavyosema, ni, ni hatari kubwa sana, lakini pia jambo ambalo nilitaka kutaja hapo awali ni kwamba uh, makao makuu ya ya Umoja wa Afrika yako Adis Ababa, ambayo ni mji mkuu wa Ethiopia. Na sasa uongozi wa Umoja wa Nchi Huru za Afrika wakati mwingine unakuwa na utatanishi kwa sababu hauelewi namna ambavyo unaweza kushutumu, kwa mfano vitendo vya serikali ya Ethiopia, kwa sababu pale Ethiopia ndio makao makuu ya wao, na mahusiano yao wakati mwingine yametawaliwa na urafiki ambao tayari umeshajengwa. Lakini hatari iliyopo ni kwamba nchi hizi za Afrika zinavyozidi kukubali hali tete zinaendelea, zitapaa moto baadaye utaathiri sehemu nyingine kama ulivyosema, uh, Somalia bado haijatengemaa kwa muda wa miaka mingi sana mpaka sasa, ni ina suasua sua tu. Na tumesikia pia kwamba baadhi ya viongozi wameshikwa leo kule Jibuti na au walizuiwa, alafu wakajaribu kuingia fio, uh, Somalia wakazuiwa pia. Sasa sijui inaendeleaje kule, lakini haya yote ni mambo vita hii ambayo iko Ethiopia itazidi kuchochea. Ni kama petroli itaanza kupamba na moto utawaka kwa hatari sana. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti kutoka kule nchini Kenya. Tunaye pia mchambuzi wa siasa kutoka nchini Tanzania, Majidi Mjengwa. Majidi Mjengwa, pengine tunaeleza jinsi gani kwamba bado tatizo hili la Tigre limekuwa ni gumu. Kwanza kabisa tunaiangalia, Novemba mwaka jana, Abiy Ahmed waziri mkuu huyu wa Ethiopia alipoamrisha vikosi vyake kuingia vitani dhidi e, ya TPLF na kilichotokea sasa e, unakaribia mwaka e, ni kwamba e, vikosi vile vya TPLF vilipata tabu vilisukumwa milimani e, lakini katika miezi ya karibuni TPLF wameonyesha kwa na uwezo mkubwa katika eneo lao la Tigray na hivyo kuvisukuma e, nje ya Tigray vikosi vya vya serikali shirikisho e, na sasa tunaona maeneo kama Afar na Amhara na Amhara jimbo ya maeneo yame- yamekuwa yakishambuliwa na vikosi vya TPLF, na kumekuwa na taarifa za mauaji wa takriban mia na ishirini na tano mwezi huu tu wa Septemba mia mia mbili nao walipoteza uhai. Kwa hiyo tunaona wakimudu maeneo hayo na mauaji yakiendelea kutokea. Wakati huo huo, taarifa kutoka e, hazijai sahani kwa e, maana kumekuwa na ugumu wa kupata taarifa sahihi. Na kama ulivyosema Majidi Mjengwa, tayari Marekani hivi leo wamekwishatoa onyo eh, la kuwekewa vikwazo baadhi ya viongozi kutokana na haya yanayoendelea, lakini vilevile vile msaada unakuwa ni mgumu kuwafikia watu. Kama unavyosema maeneo kadhaa yamezuiwa, lakini sasa, je, Mjengwa, haya yanayofanywa upande huu wa dunia yanatosha? Na pengine, je, bara la Afrika liko wapi katika hili? Ni swali zuri eh, sante Shomari. So, kwanza eh, kabisa vikwazo vya kiuchumi, vikwazo vyenye kuwalenga maofisa wa juu katika TPLF haviwaathiri ah, eh, wao maofisa watu hao, vinawaathiri zaidi watu wa kawaida eh, ambao ndio walio wengi eh. kwa hiyo tunaona kabisa eh, vikwazo hivyo haviwafanyi wao washindwe kubaki katika uh, katika utawala na katika hali hiyo ya kudhibiti mambo, isipokuwa vinawaathiri walio wengi eh, kubwa kabisa ni eh, la kupatanisha watu hao, pande zote mbili zikae kwenye meza, kujaribu kuzungumzwa namna ya kupata suluhu kwa sababu mgogoro huu sasa unasambaa hauishi. Tunaona kulikuwa na shida katika Oromo. Eh, Oromo ni jeshi la ukombozi wa Oromo nalo limeingia kwenye mapambano, ikifanya vitendo vya mauaji, vitendo vya uvamizi kwa, kwa, raia. Kwa hiyo tunaona kabisa kwamba ni mgogoro unaosambaa. Kwa hiyo kubwa kabisa ni Waethiopia wenyewe kukaa chini, eh, na kuzungumza kuona namna gani ya kutafuta mustakabali wa taifa lao. Umoja wa Afrika umeuzungumzia, umekuwa na na, na na kundi kwenye mdomo, ni kwa sababu ambazo tumeanza kuzitoa. Inachukua muda mrefu kwa Umoja wa Afrika umekua kutoa kauli au kutoa miongozo ambayo inaweza ikasaidia ni vizuri kuwawezesha kukaa kwenye meza ya mazungumzo, na hilo ndilo ambalo pia limegusiwa upande mwingine na rais Biden kwamba bunduki haziwezi kuwa suluhisho eh, katika matatizo kama haya. Lakini pamoja na hayo tumeshuhudia mizozo mingi ikiendelea barani Afrika kama walivyozungumza, na swala ni kwamba bado tunakwama kwenye kutatua na kusababisha matatizo haya yaishe. Tunajua Abiy Ahmed alipata ushindi wa tuzo ya amani ya Nobel, lakini haya yanayotokea leo yamekuwa tofauti. Unafikiri pengine kwa nini ilifikia hapa mpaka kusukumwa kufikia alipofikia na kwenye nchi ambayo alikuwa anaonekana mambo yanakwenda vizuri? E, ni jambo la kusikitisha kwa kweli anatovana watu wana, wana wachambuzi wa mambo wanaona kwamba tuzo hilo ilitolewa kwa haraka sana, inaweza e, kusubiri kwanza, kwa sababu haifanani na yale yanayotokea katika Ethiopia kwa sasa. E, ni inasikitisha kwa sababu Ethiopia ilikuwa inakwenda vizuri wa Ethiopia walio nje na walio ndani walikuwa wanaijenga nchi yao eh, lakini sasa eh, mtengemano utengamano wa kitaifa umepotea. eh, naudi pale pale eh, sante Shomari, ni kwamba jambo hili linahusu masuala ya ndani ya Ethiopia. Ethiopia imegawanyika, ukuwa na matatizo ya kimajimbo, kwa hiyo lazima wakae chini. eh, uchaguzi uliokuwa umefanyika mwaka jana haukubaliwa. eh, waliofanya uchaguzi kwanza walikuwa ni ni ni pele katika jimbo la Tigray kwa sababu waliona kwamba ilikuwa kwa mujibu wa katiba. Wakati huo alisema uchaguzi huo usifanyike kutokana na tatizo la corona. Pale tulianza kuona dalili za za, za za watu ambao hawaelewani e, sasa huu e, ni mwendelezo tu. Tukirudi nyuma tunaona kabisa ilianzia wakati huo e, kwamba hata uchaguzi ulifanywa tofauti. Kwa hiyo mwisho wa siku inabaki tu kwamba Waethiopia wenyewe wakae chini ili waweze kuzungumza wa jitihada di za mataifa ya nje zitabaki kuwa eh, ni jitihada za nje ambazo, uh, wenye kuathirika zaidi watabaki kuwa ni walio wengi katika Ethiopia ambao ni raia wa kawaida. Asante sana, Majidi Mjengwa, kutoka nchini Tanzania, mchambuzi wa siasa. Na hivi sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na katika sehemu hii tunamulika huko Somalia, ambapo baada ya mivutano ya kipindi kirefu uchaguzi wa rais nchini Somalia hatimaye umepangwa kufanyika Oktoba 10 mwaka huu. Uchaguzi huo uliahirishwa baada ya rais Mohamed Abdullahi Mohamed na viongozi wa majimbo matano nchini Somalia kushindwa kuafikiana juu ya uchaguzi huo ungefanyika kabla ya muhula wake kumalizika mwezi Februari. Pia ni kipindi hiki mwanamke anagombea urais nchini Somalia. Naye ni Fauzia Yusuf Adam, ambaye pia ni mwanamke wa kwanza kuhudumu kama waziri wa mambo ya nje nchini Somalia. Kwa undani hii leo, mwandishi wetu wa Sauti Amerika aliyeko Nairobi, Kenya, Jason Nyakundi anaangazia iwapo Fauzia ana nafasi katika siasa za ngazi za juu nchini Somalia. Mbunge nchini Somalia ambaye aliweka historia ya kuwa mwanamke wa kwanza kuteuliwa waziri wa mashauri ya nchi za kigeni sasa anawania urais. Fauzia Yusuf Adam anaelewa vyema changamoto zinazomkabili katika taifa hilo la Kiislamu ambalo wanawake wametengwa tangu zamani. Hata marafiki na wandani wanasema kuwa Fauzia hana fursa yeyote ya, ya kuwa rais kutokana na jinsia yake. Mama Fauzia, mjane na mama wa watoto watatu, anasema kampeni yake ya kuwania urais nchini in Somalia ina uzito na itaondoa vizuizi dhidi ya wanawake wengine. Lakini baadhi ya watu wa jamii ya Somali wanaiona vipi hatua hiyo ya mama Fauzia? Abdikadir Aden ni mkazi wa Garisa, kaskazini mashariki mwa Kenya. Sana sana, katika mila ya Kisomali, kazi ya wanawake ilikuwa ni kuchunga boma. Boma ni watoto na mifugo. Zamani pia tumeweza kuona wanawake ambao wameweza kushika nafasi ya kazi wamekuwa viongozi kwenye nafasi ya kazi na ambao wanafanya kazi bora zaidi ya wanaume. Ni vizuri apewe nafasi ili pia yeye ajitokeze na watu wamchague, wakisipomchagua yote ni sawa, lakini ile kujaribu, apewe nafasi ya kujaribu, asivunjwe moyo. Na jambo la pili, pia kuna wat, wanawake wengine ambao wanamwona kama mfano bora ya kuweza kuwa na ile ujasiri wa kiume na kujitokeza kwenye mstari mmoja na wanaume wengine so pia kuna wanawake wengine ambao wange wangependa kuwania viti tofauti tofauti za kisiasa katika nchi ya Somalia ambao hawengeweza kujitokeza, lakini kwa sasa mama huyo amejiweza kujitokeza na kusema kwamba atawania kiti. So mi naona ikiwa ni mwanamke apewe nafasi ya rais, na kama si hivyo maybe apewe nafasi ya naibu wa rais ama uh, waziri mkuu, ili pia aweze kusukuma ajenda ya wanawake na watu wa idadi chache katika jamii uh, okay, tofauti ya siasa za wanaume na wanawake ni kwamba akina mama sana sana hawahusiki na siasa cha, siasa chafu ambazo wanaume wanapenda kujihusisha ndani. Upande mmoja kuna watu ambao wanasiasa wanapenda Somalia iwe na amani, iwe na maendeleo, na upande wengine kuna wanasiasa ambao wanapenda hiyo nchi ichomeke, iangamie, imalizike na vitu kama hivi. So kuwa na siasa ya viongozi wa wanawake hakutakuwa na zile vita ambazo zinaendelea sasa ya watu kung'ang'ania ya ofisi, propaganda mingi na vitu kama hivyo. Kwa mfano ukiangalia nchi ya Tanzania baada ya marehemu Magufuli, tumeweza kuwa na mama rais, na ukiangalia siasa ya Tanzania hautasikia mambo mingi kuhusu Tanzania. Zamani kuna siasa hivi, mara Kenya na Tanzania iko na diplomasia mbaya, mara kuna siasa mbaya Tanzania. Kwa uongozi wa wanake huwezi sikia hizo vitu ndogondogo, kwa sababu mara nyingi hawajihusishi na vitendo mbaya mbaya ambao wanaume wanapenda kujihusisha hasa katika siasa na kwa sababu ya tamaa. Fauzia anadai kuwa jinsia yake ina umuhimu katika kuisaidia Somalia kujikomboa kutoka kwa kipindi kirefu cha ghasia na hasa mashambulizi mabaya kutoka kundi la Alshabab. Anasema Somalia inahitaji mwanamke kiongozi atakayeleta amani na utulivu kama watu wengine kote nchini Somalia. Anasema ameshuhudia jinsi kudorora kwa usalama kumeathiri huduma nchini humo. Ukosefu wa ajira wa kiwango cha juu, elimu duni na moja ya mifumo dhaifu zaidi ya afya duniani imesababishwa na ukosefu wa usalama. Kampeni zake Fauzia zimekuwa chini kwa chini kwa sababu za kiusalama na janga la COVID-19. Lakini Amina Said, dada kutoka jamii ya Somali na mkazi wa mtaa wa Islimu mjini Nairobi, yeye anasema mama Fauzia hana uwezo wa kutimiza ndoto yake. Mimi kwa sahizi naona haiwezekani mwanamke kuwa rais Somalia ya yeah, kwa sababu iko na changamoto nyingi, ile country bado haiko stable ya yeah, kwa mwanamke saizi itakuwa ni ngumu. Mwanamke akisema anaweza simama, anaweza simama, akapata anaweza pata bahati yake, lakini nchi kama Somalia hivi bado bado bado bado kama wanaume wenye wanawania pia wanapata na bado haijanyoka vile tunatarajia ama vile watu wanatarajia mwanamke. Je, ni vigumu? Ni vigumu, na hakuna hata mtu ataangalia upande wake hivi. Huko ni parliamentary ndo inachagua rais, sio one man one vote. So hakuna parliamentary itakayemwangalia huyo mwanamke hivi imwekee voti labda. Hata wacha tu, Mungu akisema, kama tutakuwa hai, utaangalia huyo mwanamke atapata voti ngapi. Atapata voti yake peke yake. Nchi bado iko kwa changamoto nyingi, na mwanamke hata wezana na hiyo changamoto. Unajua ukweli ni mzuri, kinyume na wagombea wengine na wananchi wa kawaida nchini Somalia, ambapo maskini nadra kuvaliwa licha kwamba ndio nchi yenye vifo vingi zaidi vinavyotokana na covid covid-19 barani Afrika. Fauzia anasema atalitilia maanani janga la covid covid-19. Wanawake nchini Somalia ndio wameathiriwa sana na janga la covid-19. Haswa wale wanaotoka familia maskini. Fauzia alianzia siasa katika mji wa nyumbani kwao huko Hargeisa jimbo la Somaliland miaka kadhaa iliyopita, lakini akakimbia kwenda Mogadishu akisema wanasiasa wa eneo hilo walimwona kama tisho. Baadaye akaanzisha chama cha siasa cha National Democratic na kupanda vyeo serikalini hadi akawa waziri wa mashauri ya nje za kigeni na pia naibu waziri mkuu. Sasa wakati Somalia inakaribia uchaguzi wa urais uliochelewa kwa kipindi kirefu na ambao sasa utaandaliwa mwezi Oktoba, macho yake yanaangazia ofisi ya juu zaidi nchini humo, ofisi ya rais. Abdikadir Aden anasema huenda huu utakuwa ni mwanzo wa mambo mazuri siku zinazokuja. ningependa kusema asivunjike moyo, hilo e, ndo jambo la kwanza. Ikiwa amejitokeza ajitokeze kabisa. Siasa ya Somalia ni tofauti sana na siasa zingine za nchi za Kiafrika ama za ngombo, nchi imekuwa kwa vita muda mrefu. Kumekuwa na mabadiliko mengi, mambo yamebadilika, watu wamegawanyika zaidi. So ninge ninaona kwamba ikiwa pia yeye amejitokeza asizuiliwe na chochote ama watu usikuje wakampatia vitu ambazo huenda zikamfungia nje yeye kama ni kuenda aende kabisa mpaka kwenye debe akipata ni bahati akikosa ni bahati lakini la muhimu ni ajikakamua mpaka dakika la mwisho kwa sababu tuko na generation kwa sasa ya vijana ambao ni wadogo ni wengi katika jamii tuko na generation ya wasichana wadogo tuko na generation ya kina mama ambao pia wamesoma watoto wao wamesoma wenye mataswira tofauti wenye mafikira tofauti na wengi wao wangependa waione kwamba nchi ya Somalia imeendelea kimaendeleo, sawa na nchi zingine za Kiafrika, iko na amani sawa na nchi zingine za Kiafrika, iko na uchumi uchumi mzuri na uchumi bora kama nchi zingine za Kiafrika. So kwa wakati huu wanaopenda mabadiliko hasa katika huo nchi huenda wakakuwa ni watu wa umri mdogo, ndio wengi zaidi. So mi naona kwamba huenda akapata kipao mbele tukilinganisha na wapo wanasiasa wengine hasa katika nchi ya Somalia. Mi ninaona kwamba wanawake, hata kwa matumizi ya rasilimali za serikali, tumeona wanawake wengi ambao wameweza kutunza eh, rasilimali ya umma na kuzitumia kwa njia bora zaidi. Fauzia anasema iwapo atachaguliwa, ataiunganisha nchi yake kwa kuwa yeye ni kutoka pande zote za kaskazini na kusini, akiongeza kuwa ni yeye tu aliye na uwezo wa kufanya hivyo kwa kuwa tayari ana mipango ya kuiunganisha Somalia. Lakini anasema kwamba iwapo jaribio lake alitafaulu ana nia ya kuhudumu kama waziri mkuu na atakuwa tayari kila wakati kumshauri yule atakayeibuka mshindi. Naam, shukrani sana Jason Nyekundi. Na kufikia hapo, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani pia kwa wachambuzi wetu, mchambuzi wa siasa za kikanda kutoka nchini Kenya Profesa Chacha Nyaigoti, hali kadhalika mchambuzi wa siasa kutoka Tanzania Majidi Mjengwa, upande wa pili Dan Brown na wote wanafanikisha matangazo haya. Jina langu ni Sande Shomari na waambieni, alamsik.