I just Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, inakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harizon Kamau. Leo ikiwa Ijumaa tarehe 17 Septemba mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu ikiwemo Kiss FM Mwanza, TKFM Tanga, Storm FM Geita Tanzania, Radio Sorel Butembo, Radio RFM Kisangani, Radio Sango Malamu Bunya DRC, Lule FM Malindi, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya na Radio UBC Uganda. Bila kusahau www.voaswahili.com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia Tume ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa inasema vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeendelea kukithiri nchini Burundi licha ya kuwepo uongozi mpya tangu miezi kumi na mitano iliyopita. Wachambuzi wanasema nini? Burundi ni miongoni mwa taifa ambayo yalikuwa ya kwenye vita ya muda mrefu ya makasi kabila lakini pia utakuta kwamba mgawanyiko ndani ya eh, jamii ni mkubwa, pia vyama vya siasa. Na katika ripoti nyingine, aliyekuwa waziri wa michezo nchini Kenya Hassan Wario ameponyoka kifungo cha miaka sita gerezani baada ya kulipa faini ya shilingi milioni 3.6 muda mfupi baada ya kuhukumiwa kwa kuhusika katika uharibifu wa mamilioni ya fedha kwenye sakata ya olimpiki ya Rio. Hivyo ni vidokezo vya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harrison Kamau akusomea Habari za dunia. Shirika la afya duniani limesema Alhamisi kwamba Afrika inakabiliwa na upungufu wa chanjo milioni 470 za COVID-19 mwaka huu baada ya programu ya COVAX kupunguza idadi ya upelekaji wake, hatua inayosemekana kuhatarisha kutokea kwa aina mpya ya virusi vya COVID Wakati wa kutolewa kwa ripoti yake kwenye mji mkuu wa Congo wa Brazzaville, WHO tawi la Africa imesema kwamba ni asilimia 17 pekee ya watu barani Afrika waliopokea chanjo kufikia sasa, kinyume na asilimia 40 iliyolengwa awali. Mratibu wa WHO tawi la Africa, Matiziso Moeti, amesema kwamba upungufu huo huenda ukapelekea Afrika kuwa kitovu cha virusi vipya vya korona visivyosikia chanjo. Iwapo hilo litafanyika, basi huenda likarejesha ulimwengu ulipoanzia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, programu ya COVAX imesema kwamba kutokana na upungufu wa chanjo za COVID ulimwenguni, itajitahidi kuhakikisha kwamba zinamfikia kila mmoja, ingawa Afrika itapata chanjo zilizopungua kwa milioni 150. Mwetti ameongeza kusema kwamba mataifa tajiri yakiendelea kuiondoa COVAX katika soko, basi bara hilo zitashindwa kufanikisha malengo yake ya utoaji wa chanjo. Mzozo baina ya viongozi wa ngazi ya juu nchini Somalia Alhamisi umeongezeka baada ya rais Abdullahi Farmajo kutangaza kwamba amemwondoa nguvu za kiutawala waziri mkuu Muhamed Hussein Roble, hatua ambayo imepelekea majibu makali kutoka kwa kiongozi huyo. Roble kwa upande wake, Alhamisi ameamuru vikosi vya usalama kutojihusisha na siasa, wakati mzozo huo ukitishia usalama wa taifa hilo ambalo tayari ni dhaifu kisiasa. Muda wa kuhudumu wa Farumajo ulimalizika Februari, lakini ukaongezewa na bunge mwezi Aprili na kupelekea maandamano makali mjini Mogadishu, wakati baadhi ya viongozi wa kisiasa wa upinzani wakifananisha hatua hiyo na kung'ang'ania madaraka. Roble ametoa ratiba mpya ya uchaguzi ambao haijaheshimiwa, wakati Alhamisi akishutumu Farumajo kwa kujaribu kuhujumu juhudi za kuelekea uchaguzi huo. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Jumapili uliopita uliomba viongozi hao kuweka kando tofauti zao hata hivyo, Robley aliuhakikishia ujumbe huo kuhusu mipango ya uchaguzi akiongeza kwamba Somalia iko tayari kufanya uchaguzi kama ilivyopangwa. Wizara ya fedha ya Marekani imewekea vikwazo wafuasi wa kundi la Alqaida kwa madai kwama walisaidia kundi hilo kwa misaada ya kifedha. Patrick Nduimana anasimulia zaidi. Wizara ya fedha ya Marekani inasema waliowekewa vikwazo kwa kuisaidia Alqaida walikuwa wanatekeleza shughuli zao nchini Uturuki afisa wa wizara hiyo Andrea Gaki amesema katika taarifa, tutaendelea kufanya kazi na washirika wetu wa kigeni ikiwemo Uturuki kwa kufichua na kukwamisha mitandao ya kifedha ya Al Qaida. Wizara hiyo imesema mwanasheria wa Misri Majid Salim, ambaye inamwelezea kama msaidizi mkuu, amewekewa vikwazo, pamoja na Muhammad Nasri al Din al Ghazani al wakala wa masuala ya fedha, raia wa Misri na raia wa Uturuki Nuretin Muslihan, Sebrail Guzel na Sona Gorleyen. Kama matokeo ya hatua hii ya leo, mali na faida za mali za watu hao waliotajwa na kampuni ambazo wanamiliki moja kwa moja au kupitia watu wengine, asilimia hamsini ya mali hizo au zaidi, zinazopatikana Marekani au zinazomilikiwa au kudhibitiwa na raia wa Marekani, zinapaswa kuzuiliwa na kuripotiwa kwa idara inayokagua mali za kigeni OFAC wizara ya fedha imesema katika taarifa taarifa ya wizara ya fedha imeongeza kuwa kanuni za ofac zinakataza shughuli zote za kubadilishana pesa na raia wa marekani au ndani ya marekani ikiwemo pesa zinazopitia marekani ambazo zinahusu mali au faida za mali zilizoziwiliwa unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Maafisa wa serikali ya muda ya Mali pamoja na bunge wamesema Alhamisi kwamba bunge la mpito la Mali limepitisha sheria zinazotoa msamaha kwa watu waliofanya mapinduzi mawili ya serikali hivi karibuni kwenye taifa hilo la Sahel lenye mzozo wa kisiasa. Agosti mwaka uliopita, maafisa wa kijeshi wakiongozwa na Kanali Assimi Goita waliipindua serikali ya Ibrahim Boubacar Keita baada ya wiki kadhaa za maandamano. Kutokana na shinikizo la kidiplomasia kutoka jumuia ya kimataifa, maafisa hao walirejesha serikali kwenye utawala wa kiraia. Hata hivyo, haikuchukua muda kwa Goita kumpindua rais wa serikali ya mpito bado mwezi Mei mwaka huu kwenye mapinduzi ya pili, huku akijitangaza kuwa kaimu rais wa taifa hilo. Mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge Suleiman D ameliambia shirika la habari la AFP kwamba sheria mpya zilizopitishwa zinamaanisha kwamba watu walioshiriki mapinduzi yao hawawezi kushtakiwa. Goita ameapa kuheshimu tarehe iliyowekwa ya kurejesha serikali ya kiraia hapo Februari mwakani. Ikiwa tarehe ya uchaguzi iliyowekwa na serikali ya mpito iliyopinduliwa, Oktoba 31 imepangwa kama tarehe ya kupiga kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba. Mkuu wa shirika la fedha duniani IMF Kristalina Gioeva Alhamisi amekanusha uchunguzi huru uliofichiwa kwamba wakati alipokuwa akifanya kazi kwenye benki ya dunia hapo awali aliwashawishi wafanyakazi wake kutengeneza ripoti ambayo haitakasirisha China, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Benki ya Dunia, kufuatia ufichuzi huo, ilitangaza mara moja kusitisha ripoti yake kwa jina doing business, baada ya uchunguzi kuonyesha kwamba ilikuwa na dosari kadhaa kwenye ripoti za mwaka 2018 na 2020. Ufichuzi huo huenda ukashusha hadhi ya Georgieva pamoja na kuwapa mtisha wakosoaji wa Marekani ambao wamekuwa wakidai kwamba mashirika ya kimataifa yanaipendelea China. Wizara ya fedha ya Marekani imesema kwamba tuhuma zilizotolewa zimepelekea kuanzishwa kwa uchunguzi. Wizara hiyo imeongeza kwamba jukumu lake kubwa ni kuhakikisha kwamba mashirika ya kifedha ya kimataifa yanadumisha hadhi yao. Georgieva amesema kwamba ameliandikia bodi ya IMF kufuatia tuhuma hizo, wakati bodi hiyo ikitarajiwa kukutana ili kujadili swala hilo ingawa haijabainika ni lini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka huko Kenya aliyekuwa waziri wa michezo nchini kenya hassan wario ameponyoka kifungo cha miaka sita gerezani baada ya kulipa faini ya shilingi milioni tatu nukta sita muda mfupi baada ya kuhukumiwa kwa kuhusika katika ubadhirifu wa mamilioni ya fedha kwenye sakata ya olimpic ya rio mkuu wa ujumbe wa timu ya kenya iliyowakilisha nchi hiyo katika michezo ya riadha ya olimpic mjini rio de janeiro nchini brazil mwaka elfu mbili kumi na sita stephen soi naye amefungwa miaka kumi na mbili gerezani au kulipa faini ya shilingi milioni mia moja na tano. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Waziri huyo wa zamani katika serikali ya Rais Uhuru Kenyatta alhamis ameponyoka mtego wa kuhudumu miaka sita gerezani kwa kulipa faini ya shilingi milioni tatu nukta sita muda mfupi tu baada ya kuhukumiwa kwa makosa ya kuhusika katika ubadhirifu wa fedha za umma na matumizi mabaya ya ofisi wakati wanariadha wa Kenya walishiriki michezo ya Olimpiki ya Rio de Janeiro nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na sita ambako Kenya ilijizolea medali kumi na tatu: dhahabu sita, fedha sita na shaba moja, na kutajwa kuwa mashindano ya kihistoria kwa Kenya. Kenya Kwenye hukumu iliyotolewa Alhamisi, hakimu mkuu wa mahakama ya kufuatilia kesi za ufisadi Elizabeth Juma alisema kuwa kesi iliyothibitishwa na mwendesha mashtaka Kenya ilipoteza zaidi ya shilingi milioni 50, na Hassan Wario aliwatuza fedha watu ambao hawakuwa sehemu ya ujumbe wa wachezaji wa Kenya kwenye mashindano hayo ya riadha. Walionufaika pasi kushiriki, waliofaidi wakiwa ni Adan Omar Eno ambaye alikuwa mkurugenzi wa hazina ya michezo, Monica Sairo naibu mkurugenzi msaidizi wa mawasiliano ya umma na Richard Abura aliyekuwa mkurugenzi msaidizi wa mawasiliano ya umma. Kwa mujibu wa stakabadhi za ushahidi mbele ya mahakama hiyo, mahakama imesema kuwa Bwana Wario alibadilisha orodha ya ujumbe uliostahili kuwakilisha Kenya kwenye mashindano hayo ya Rio na kuwajumuisha maafisa hawa watatu, kulisababisha kupoteza kwa fedha za umma. Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma imeithibitishia mahakama kuwa Adan Omar Eno alipokea shilingi milioni 1.5, huku Richard Abura na Monica Sairo wakipokea kitita cha shilingi laki tisa elfu kumi na nane mia tatu tisini na moja kila mmoja. Mkuu wa ujumbe wa timu ya Kenya iliyoshiriki katika michezo ya riadha ya olimpiki mjini Rio de Janeiro, Stephen Arapsoi naye amefungwa miaka kumi na miwili gerezani au kulipa faini ya shilingi milioni mia moja na tano baada ya kukutwa na hatia kwa makosa sita Hakimu Juma amemhukumu afisa huyo wa zamani wa kamati ya kitaifa ya Olimpiki kwa kushindwa kufuata taratibu na miongozo inayohusiana na usimamizi wa fedha za umma kwa kuidhinisha manunuzi ya tiketi za ndege za thamani ya shilingi milioni 19.5 na kuwalipa watu wengine milioni 4.9 kama posho kwa ujumbe wa timu ya Kenya kwenye mashindano hayo ya riadha kati ya Julai 19 na Agosti 25 mwaka 2016. Bwana Wario ambaye hadi kukamatwa kwake Oktoba 18 mwaka 2018 na kufunguliwa mashtaka ya ufisadi, alikuwa balozi wa Kenya nchini Austria, anakuwa afisa wa ngazi ya juu katika nafasi ya uwaziri kuhukumiwa kwa makosa ya ufisadi nchini Kenya. Joseph Riungu, naibu mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, anaeleza kuwa hatua hii ni bora zaidi katika juhudi za kupambana na ufisadi. Hii imetuma mesej kubwa sana kwa Wakenya na kwenye ambao wanashikilezi ofisi ya kwamba ofisi ya mkuu wa mashtaka iko gangari, na maofisi za wenye ambao wanafanya upelelezi pale DCI na EACC, na hili ni shindo kubwa kwa ofisi yetu. Masuala ya corruption masuala ya, ya kuvunja rasilimali ama pesa za umma tutazichukulia kwa hatua kali. Hata hivyo aliyekuwa katibu wa kudumu wa wizara hiyo ya michezo na afisa yanayesimamia hesabu za wizara wakati huo Richard E. Kai aliyeondolewa mashtaka wa ubadhirifu wa fedha kwa kukosekana ushahidi wa kutosha. Kutoka kwa mwendesha mashtaka Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii unasikiliza na Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mamlaka inayoongozwa na Wakurdi kaskazini mashariki mwa Siria imewaachilia huru raia 324 wa Siria kutoka kwenye kambi mmoja wakimbizi inayohifadhi maelfu ya watu zikiwemo familia za wapiganaji wa ISIS taarifa zinaongeza kusema kwamba wakimbizi hao wameondoka kwenye kambi ya wakimbizi ya Al-Hol Jumatano, wengi wao wakisemekana kuwa wanawake na watoto. Afisa mmoja kwa jina Munil Muhamed kutoka kambi hiyo amesema kwamba hatua hiyo ilifikiwa baada ya kuhakiki stakabadi zao. Muhamed ameambia VOA kwamba hilo ni kundi la 18 la wa Syria kuondoka kambini humo tangu kuanguka kwa uhalifa wa ISIS waliojitangazia Machi mwaka 2019 kufuatia kampeni ya mashambulizi iliyoongozwa na Marekani. Vikosi vya Syrian Democratic Forces, SDF, ambavyo ni washirika wakuu wa, wa Marekani kwenye vita vya Siria vimewazuilia maelfu ya wapiganaji wa ISIS pamoja na familia zao baada kuchukua udhibiti, ya, ya kuchukua udhibiti wa ngome ya mwisho ya kundi hilo mwaka wa 2019. China Alhamisi imeanza harakati za uokozi baada ya tetemeko la ardhi lenye nguvu ya sita nukta sufuri kwa kipimo cha Richter kupiga jimbo la Sichuan Alhamisi wakati likiacha takriban watu watatu wamekufa huku zaidi ya sitini akiwachwa na majeraha. Tetemeko hilo lilitokea asubuhi, wakati kitovu chake kikisemekana kuwa takriban kilomita 52 kusini magharibi mwa wilaya ya Yongchang jimboni Chongqing. Zaidi ya makazi 1200 yanasemekana kuporomoka, wakati mengine zaidi ya 3000 yakiharibiwa kabisa. Mji wa Lozou wenye takriban wakazi milioni tano ndio unasemekana kuharibiwa zaidi, kulingana na chombo cha habari cha serikali. Wanajeshi pamoja na wafanyakazi wengine wa uokozi wamepelekwa eneo hilo wakiwa na vifaa pamoja na mahitaji mengine ya kimatibabu kama dawa. Mahema ya kuhifadhi manusura yamekitwa kwenye kijiji kilichoko karibu na mji wa Lozou. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wamesema vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi vimeendelea kukithiri licha ya kuwepo uongozi mpya wa Rais Evariste Ndayishimiye miezi kumi na mitano iliyopita. Wanasema wafuasi wa upinzani wameendelea kukamatwa kinyume cha sheria, kunyanyaswa, hata wengine kutoweka, na wahusika wa vitendo hivyo hawaadhibiwi. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Cosmas Bahali, mchambuzi wa masuala ya siasa, na ametaka kujua kwa nini uongozi mpya umeshindwa kukomesha uhalifu huo. Ya, ni kweli kwamba Burundi kuna kuna viongozi kuna uh, uongozi mpya, rais mpya, lakini bado Burundi ina changamoto uh, watu wanadhani kwamba labda kama ulivyosema ni kwamba baada ya rais Nkurunziza kuondoka madarakani, labda kungekuwa na hali ambayo ingeweza kuwa Ee, nafuna kadhalika lakini, kumbuka tu kwamba Burundi ni miongoni mwa taifa ambayo yalikuwa kwenye vita ya muda mrefu ya maka, kikabila lakini pia utakuta kwamba mgawanyiko ndani ya jamii ni mkubwa, pia vyama vya siasa. Lakini pia tuweze kusema ni kwamba kuna ee, kwa mfano ee, chama tawala na vyama vingine vitumia hasa hasa vijana vibaya wakati wa mambo ya kisiasa kiasi kwamba kumekuwa na changamoto mpaka sasa. Burundi bado kuna hali ambayo bado haijatengamaa vizuri, na kile ambacho unaweza kutueleza kwa nini sasa Rais Varisi Ndaishimie anashindwa kuyamaliza haya? Maanake jumuia ya kimataifa ilikuwa imeshaanza kupata hueni ya kuona, kutokana na utawala mpya upo basi, mambo yatabadilika katika mataifa haya. Kama ona, kama unavyosema ni Burundi ni kwamba e, rais mpya, lakini amekuja kukutana na changamoto nyingi nyingi nyingi sana. Kumbuka sio kwamba tu rais alikuwepo rais, lakini pia alikuwa kiongozi wakati wa serikali iliyopita, lakini bado changamoto za Burundi tungeweza kuziona, labda fikiria kwamba zinaweza zikawa nafuu eh, lakini kuvuka mifumo ambayo ilikuwa yapo, kulikuwa ni changamoto mingi ambayo inahitaji mabadiliko ambayo bado nadhani serikali haijafanya, eh, na kwamba bado wanahangaika na, na, na, na, na kufanya vyombo vyake kama unakumbuka baada ya Arusha, mkataba wa Arusha miaka ile, kumekuwa na changamoto ya kuhamisha e, tuseme kufanya mageuzi makubwa katika vyombo vya ulinzi na usalama, lakini katika siasa za ndani mpaka sasa bado Burundi haijafika hatua ambayo inatuweza kusema kwamba imekamilisha hatua hizo, kwa bado kuna changamoto. Kumbe kwenye vikundi vyenye silaha bado kuna uh, vikundi vyenye silaha na vikundi ambavyo vina silaha ndani ya nchi, wache vile ambavyo iko nje ya nchi, lakini bado kuna changamoto kubwa ambazo ya Burundi inatakiwa iongeze nguvu zaidi. Makosa haya, uh, serikali inashutumiwa moja kwa moja kuhusika. Sasa, uh, kile kinachomfanya uh, Rais Ndayishimiye a kushindwa eh, kutekeleza haya kama eh, ripoti jinsi inavyoeleza ni kwamba hii inatokana na yeye kuwa sehemu ya serikali iliyopita au ni mfumo wenyewe uliopo ndio unaomsumbua. Ukweli uliopo ni kwamba kuongoza serikali katika mataifa ya, ambayo yamegawanyika ni kazi ngumu zaidi, sio kazi rahisi eh, kwa hasa kama nilivyosema mataifa ambayo yamegawanyika kiukabila bado ilikuwa anajaribu kujenga, japokuwa waliweza ku kuhakikisha kwamba idara ngapi mbalimbali za serikali wanafanya mageuzi makubwa, wahakikisha makabila mbalimbali yanashiriki kwenye uongozi wa serikali, lakini utakuta bado kuna mapa mapambano ambayo bado yapo katika jamii, ambako kama serikali lazima pia unaweza kukuta inatakiwa uweke nguvu zake kubwa kuhakikisha kwamba mambo yanakuja ku, ku, ya, yawe sawa. Lakini matokeo yake ni kwamba inasomeka kwamba wanakiuka wana, haki za binadamu. Mambo haya ni hivyo kwamba nguvu za, za dola zikitumika, e, e, unaona kwamba huku wanataka hali ya mambo iwe sawa, kumbe madhara yake pia inaweza ku inaweza kuwa kusemekana kwamba unakiuka haki za binadamu. Ni Cosmas Bahali akiongea na Sauti ya Amerika kutoka jijini Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wameripoti kuwa majaji na waendesha mashtaka nchini Venezuela wapo chini ya shinikizo kubwa la kisiasa kutoka kwa maafisa wa ngazi ya juu kuadhibu watu wote wanaodhaniwa kuwa wapinzani wa serikali ya Rais Nicolas Maduro. Tume huru ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kuhusu Venezuela itawasilisha matokeo ya uchunguzi wake na mapendekezo kwa Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu wiki ijayo. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein kutoka Geneva inasomwa hapa naye Patrick Nduimana. Tume hiyo ya wajumbe watatu inaishtumu serikali ya Maduro kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na uhalifu chini ya sheria ya kimataifa kutokana na sera yake ya kunyamazisha na kukandamiza upinzani. Inasema uhuru wa mahakama umeelemewa kwa sababu ya vitisho dhidi ya majaji na waendesha mashtaka kufanya kile serikali inachotaka. Tume hiyo ilikataliwa kuingia nchini Venezuela kuendesha uchunguzi wake matokeo ya uchunguzi wake yameangazia mahojiano mia moja sabini na saba na uchambuzi wa kina wa maelfu ya kurasa za faili za kesi za kisheria na nyaraka nyingine rasmi. Kadhalika, mwenyekiti wa tume hiyo Marta Valinas anasema uchambuzi wa kina wa mahabusu mia moja thamanini na watatu wapinzani wa ukweli au wanaodhaniwa kuwa wapinzani wa serikali unatoa picha kamili ya kasoro zinazoathiri ngazi zote za mchakato wa jinai. katika ukandamizaji dhidi ya wapinzani wa serikali . Ripoti ya wachunguzi hao imekuta kwamba majaji wengi wanateuliwa kwa muda, na hii inawafanya kuwa dhaifu katika utekelezaji wa majukumu yao. Inasema majaji kadhaa wa zamani, waendesha mashtaka na wanafamilia ambao walikuwa wakitishiwa walikimbia nchi kutokana na hofu za usalama. Mjumbe wa tume hiyo Francisco Cox Vial anasema majaji kuamuru watu wawekwe kiziwizini kabla ya kesi kuanza, ni jambo la kawaida badala ya kuwa hatua ya kipekee. Anasema tume yao ilipitia kesi 183 za mahabusu. Anasema wafungwa 113 walitoa madai ya kuteswa, kunyanyaswa kingono au kufanyiwa unyanyasaji mwingine wa kikatili torture, sexual violence, and or Inhuman, degrading treatment. Katika kesi 67 kati ya hizo wafungwa walifika mahakamani na dalili za wazi za kutendewa manyanyaso au wakatoa madai ya mateso, unyanyasaji wa kijinsia au katili, kutendewa unyama na kudhalilishwa wakati wa kesi kusikilizwa mahakamani. Tume pia ina wasiwasi kuwa wafungwa wamewekwa tena mahabusu katika idara zinazosaidiwa kuwatesa kinyume na vitendo wanavyofanyia wapinzani wa serikali. Ripoti imekuta kwamba katika miaka ya hivi karibuni maafisa wa serikali nchini Venezuela, baadhi yao wakiwa kwenye ngazi ya juu, walifanya ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu bila kuadhibiwa. Tume inasema serikali ya Venezuela inawajibika kikatiba kuchunguza na kuwaadhibu wahusika wote wa ukiukaji wa haki za binadamu bila kujali nyadhifa zao. Wajumbe wa tume hii wanasema walijaribu mara kadhaa kuwasiliana na serikali na mamlaka za kisheria kujadili matokeo ya uchunguzi wao, lakini bila mafanikio. Wanasema wanasikitika kwamba serikali haijajibu barua yoyote yao. VOA e, leo imeelekea katika mitaa ya mji wa Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance amezungumza na wakazi wa mji huo na kuwauliza ikiwa rushwa inaweza kukomeshwa ulimwenguni barani Afrika na nchini Kongo. Sikiliza walivyomjibu. Mimi Juvenale Lushule, niko mkaji wa Bukavu, Bukavu ni vile ya Sud Kivu. Rushwa ni kitu chochote ambacho unakitoa bila sababu kenye kiko halali, unakitoa munjia ya, ya kimagendo. Sababu kitu unapatia mtu kama zawadi, kama tuzo, kama mshahara unaweza mpatiao munjia halali lakini rushwa ni kitu ambacho unapana sababu, hauwezi fanya kitu hauna ma, hauna nguvu za kufanya kitu, unapanya rushwa ili wakupatie, e, e, fursa ya kuingia kwenye orodha ya kuitikiwa kwenye mustari, ama wakupatie faida fulani. Kila kumtu anapita tu, nani shi tunakuta rushwa fasi yote, ikwe kanisa rushwa, ikwe mbalabala rushwa, fasi yote ni rushwa mai tunazoea, tulizalia tukakuta rushwa ni kitu tunaishi nayo hmm. kila kitu, kitu kila kitu unajogelea amu, haiwezi fanya gisi, gisi iko, na ya tunaikomalia amu na tu, tushakuwa bituwe mu rushwa kila kitu ya bure. Make rushwa iko nafasi ya mingi sana, haiwezekani kupambana na rushwa. Utaona leo huko watu wanasoma, lakini sababu ya rushwa wanabakia washomeri. Mtu anaweza kupana kazi kwa sababu tu anajua huyu atamuletea pesa, na ule mtu mwenyewe analeta pesa afae kwa kutumika ile kazi, na anaipokea vile rushwa. Kutoisha ni kwa sababu ya viongozi wetu ni wabaya wanaongoza vibaya, wao pekee wanakamata rushwa. Najua kwa maana rushwa inaendelea kutawala ndani ya nchi yetu. Ingelikuwa kama nao wanaesimama kumsimama kama wengine viongozi mwezingine manchi rushwa aiwezi pata nafasi kama tunapata hapa ndani ya nchi yetu ya Kongo. Ni kugumu kusema kumaliza rushwa, watu wanaweza ipunguza, sababu inakamata ngai za juu na za chini. Inalomba mbinu kubwa sana, na kuanzia kwa kila kwa kila generation ili rushwa iishe. Kwa kuimaliza ni kugumu sana, lakini Kila kila fasi tunenda fasi yote gouvernement just as info point, njo ya kwanza kwanza, lisha kwa ni bavuka, tuko na jikuta kitu iko na ilikuwa nafanyika buri leo huko machanze itafutia mo interet juu ya pati ratio kwaki faida. Hey, rushwa sana kabisa, sidhani kama itaisha kosi kiaisha sana kosi akosi watu wakia kosi akijitafasi moyo angalau <laughs> gisi taisha nazani kama hata viongozi wajikaze, tupate kiongozi wa mzuri wa kupiganisha rushwa kwetu. Rushwa kuisha ni nguvu, rushwa tunazaliwa nayo, tunakoma yake, ni kitu iko mu damu yetu. Bila rushwa kiongozi anaisi fanya nguvu yake yote, anamaliza anapinga rushwa, kuishi vile naishi na rushwa lumbaka na rushwa naminanipanaka na ayom, lakini haiko mzuri kutumikisha rushwa mkila kitu. hmm, kuisha ngo sijue, labda wapiganishe, lakini kuisha, siwezi sema kiko suluhisho juu ya kumaliza rushwa. Ndio kuna juhudi ya kuimaliza, kuna juhudi ya kuipiganisha, lakini juhudi ya kuimaliza, wale wale ambao wangepaswa kuimaliza nao peke hawaimalize, ndio maana kwambia inaweza ikapunguka, lakini kuimaliza ni kugumu zaidi. Fimbo hata hatujaona sasa, ule mtu akuleta fimbo kwa kuimaliza. Kuna watu wanachaguliwa wanasema au ndio wanapiganisha rushwa mwinchi, lakini wale watu ambao walichaguliwa kumaliza rushwa ni wale watu nao wanakula rushwa, wasitoe watu wengine ambao wanakuwa wahanga. Uh, waspesialisi wa kukamata rushwa, siwezi ambia mtu afanye apane rushwa sababu mi mi nachukia rushwa, siwezi ipana Dabor nakwambia kwamba rushwa hawaipanake jua kali jua ee, mchana kati, rushwa wanaipana usiku ee, kisirisiri. Lakini mimi napiganisha rushwa, hata mimi nishakapana rushwa kukiwanja yetu. Kama kuko kiongozi mzuri mwanasimamia inchi anatia watu kumsimama moya, ile rushwa inaweza kuomeshwa kabisa lakini juu hakuna kiongozi mwanasimama, naye pekee anaekala na anatamani rushwa, chef de quartier anatamani rushwa, wenye kuongoza wazamirike, na wakishazamirika rushwa pale, mi nazani itaende napunguka polepole. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, anamkaribisha tena Harison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Shirika la Afya Duniani limesema Alhamisi kwamba Afrika inakabiliwa na upungufu wa chanjo milioni 470 za COVID-19 mwaka huu baada ya programu ya COVAX kupunguza idadi ya upelekaji wake, hatua inayosemekana kuhatarisha kutokea kwa aina mpya ya virusi vya COVID. Wakati ikitoa ripoti yake kwenye mji mkuu wa Kongo wa Brazzaville, WHO tawi la Afrika imesema kwamba ni asilimia 17 pekee ya watu barani Afrika waliopokea chanjo kufikia sasa, kinyume na asilimia 40 iliyolengwa hapo awali. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.